ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด  (อ่าน 82256 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด
« เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 04:15:06 PM »
อยากจะทำแอมร์หลอดสักเดรื่องใว้ใช้กับปรี THE killer ครับ บอกก่อนนะครับว่ายังไม่เคยฟังเสียงหลอดตัวจริงๆเลยครับ ฟังแต่ใน ut ที่น้าๆลงใว้เลยสนใจอยากทำบ้างครับ ไปเปิดอ่านตามกระทู้ในเวปนี้หลายกระทู้ครับ หลายเบอร์ที่น้าลงใว้ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง คิดว่าทำเลยดีกว่า นี้เลยซื้อหลอดใว้บ้างแต่ไม่รู้จะใช้ทำไรได้มั็ง มวลสารยังไม่ค่อยมีครับ เดียวผมลงรูปให้ดูนะครับว่าที่มีอยู่ พอจะทำไรได้บ้าง

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 04:45:59 PM »
 [chick-headphone] ฟังใน YT แล้วชอบแนวไหนล่ะครับ จะได้ชี้นำได้ง่ายขึ้น [chick-comb]

[chick-guitar] ที่สำคัญใช้ลำโพงอะไรประจำการอยู่ครับ ไวมาก ไวน้อย ก็สำคัญครับ....

Re: ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 05:17:37 PM »
ลงรูปจากโทรศัพท์ไม่ได้ ตรงไอคอนฝากรูปอัตโนมัติมันใช้ไม่ได้ เดียวกลับไปลงที่บ้าน ยินดีรับคำแนะนำทุกท่านนะครับ เข้ามาพูดคุยได้ครับ ผมมือใหม่จริงๆครับ วันก่อนสั่งหม้อน้าเปิ้ลใว้ทำปรี น้าบอกให้ pm จะได้ลงคิวให้ วางสายเสร็จ นึกได้ อ้าว pm ไม่เป็น โทรกลับไปถามว่าเค้าทำไง เพิ่งจะส่งเป็นก้องานนี้ ครับ [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 05:39:03 PM »
 ผมฟังเพลงทุกแนวครับน้าแล้วแต่อารมณ์ ไม่เจาะจงอ่ะครับ นี้คือปัญหาที่ผมเลือกไม่ถูกครับ แต่ที่ฟังบ่อยๆคือ คันทรี กับพวกซ็อบร็อค ลูกทุ่งไทย ส่วนลำโพงผมมีแบบ2ทางของ ar รุ่นเล็ก ความไวไม่ทราบครับ แล้วมีแบบ3ทาง ตั้งพื้นของซันซุย ความไวไม่ทราบเหมือนกันครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 05:56:12 PM »
เอ้อ...น้าเค้าถามแนวเสียงหลอดที่ชอบนิ เราไปตอบแนวเพลง [yellow-lol] เท่าที่ฟังมามันชอบทุกแบบเรยครับ [chick-confuse]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 06:10:18 PM »
EL34SE  หรือ EL34PP แบบลง pcb ก็โอเคนะครับ กำลังฮิตกัน   [chick7]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 06:19:25 PM »
ว่าแต่ว่ามีหลอดเบอร์อะไรบ้างครับ จะได้เอามาใช้งาน ไม่ต้องซื้อครับ  [what11]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 06:48:26 PM »
ที่มีอยู่ 6ak5=2  5654=2  6j1=2  3เบอร์ผมซื้อมาใช้กับปรีหมีน้อย
แล้วก้อ 6bq7a=2  pl86=2  6h9c=2  3เบอร์นี้ซื้อเพราะศรัทธาคนขาย [yellow-lol]  [yellow-lol] ยังไม่รู้ว่าจะใช้ทำไร
ยังมีอยู่ในเครื่อง ลีดหลอดของ akia คือ 6bm8=2  6ar5=1  มีแค่นี้ครับ พวกหลอดเพาร์เวอ ยังไม่มีครับ [embarrassed]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 07:08:58 PM »
 [fb-smiling] เหมือน น้า akradech แนะนำแหละครับมือใหม่น่าลองทำพวก EL34 SE ดูก่อนครับ เสียงดีนะ
ผมขึ้นตัวแรกก็ EL34 SE นี่แหละครับ ประกอบไม่ยากแถมในห้องหลอดยังตัวอย่าง ให้ดูตั้งหลายแท่น ครับลอง
ย้อยกลับเข้าไปดูได้ หรือทำแล้วไม่เข้าใจยังมีพี่เลี้ยงหลายๆท่านที่เคยทำแล้ว มาแนะนำให้ได้ ครับ ลองดู  [wink-11]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 07:45:43 PM »
el34 se แบบ HW ไปเลยครับน้าแท่นแรกถือว่าเป็นครูชอบไม่ชอบเดียวมาว่ากันต่อแท่นสองครับ [painting-11]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 07:52:38 PM »
สงสัย ไม่ 6L6 ก็คง EL34 แล้วละครับ พี่เลี้ยงเยอะเลยสองเบอร์นี้  [chick-clap]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 07:54:47 PM »
แต่ถ้าชอบหลอดเล็กๆ ก็มี EL84 อีกตัวที่เสียงดีเหมือนกันครับ  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 08:33:25 PM »
สงสัย ไม่ 6L6 ก็คง EL34 แล้วละครับ พี่เลี้ยงเยอะเลยสองเบอร์นี้  [chick-clap]
[wink-11] ก็ดีนะครับ เพราะหลอดสองเบอร์นี้เห็นว่า สามารถใช้แท่นเดียวกันได้เพียงแต่เอามาปรับไฟกับวงจรนิดหน่อย
ครับ คุ้มเลยทำแท่นเดียวใชัหลอดได้สองเบอร์  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 08:49:47 PM »
แล้วระหว่าง  se กับ  pp อันไหนน่าทำกว่าครับในกรณี หลอดเบอร์เดียวกัน

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 08:54:24 PM »
PSE ดีกว่า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 09:47:27 PM »
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 09:53:04 PM »
 [yellow-lol] มีหลอดอยู่แค่นี้ ครับ ตอนนี้กำลังหัดลงรูปครับ ที่มีอยู่จะใช้ทำไรได้มั่งครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 09:55:02 PM »
 [smiling-tongue] มาอีกวงจรแล้ว pse  [chick-confuse]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 10:01:29 PM »
 [enjoyment] น้งหาวิธีย่อรูปกว่าจะเจอ รูปที่ถ่ายกับมือถือมันใหญ่มาก ย่อแล้วยังใหญ่ ใช้วิธีย่อตามที่น้าเค้าแนะนำ ได้แล้ว พอเข้าใจแล้วครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 10:02:30 PM »
SE ได้ความเนียน พลังน้อยกว่า PSE และ PP

PSE ได้ความเนียนและพลังที่มากขึ้น

PP ได้พลังมากกว่า SE

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับงบที่มีและจำนวนหลอดที่ต้องใช้ในการทำเครื่อง
ว่าต้องแมทช์หรือไม่นะครับ  เพราะยิ่งใช้หลอดภาคเพาเวอร์เยอะ จำนวนหลอดที่ต้องแมทช์ก็เยอะตาม

เช่น SE ใช้หลอดเดียว อาจจะไม่ซีเรียสว่าหลอดแต่ละข้างว่าต้องแมทช์ 100 %
แต่ PP ใช้ 2 หลอดทำงานร่วมกัน และ PSE ใช้ 2 หลอดขึ้นไป (ข้างละ 2 ,3 , 4 ฯลฯ ขึ้นๆไป)
จำเป็นต้องแมทช์หลอด ตามจำนวนที่ใช้งาน เพื่อป้องกันไม่ให้อัตราการขยาย 2 ข้างไม่เท่ากัน
ทำให้เวทีเสียงเอียง

แต่ก็แก้ไขได้โดยการติดวอลลุ่มปรับแยกแต่ละข้าง ให้ระดับเสียงเท่ากันเมื่อใช้งาน

ยกเว้นจะใช้วิธีปรับไบอัสแยกแต่ละหลอด  แต่ ณ ช่วงเริ่มต้น จะเป็นเรื่องที่ยากไปหน่อยครับ

สรุปแล้วถ้างบไม่อั้น แนะนำ PSE ครับ

แต่ถ้าลำโพงขับยาก กินวัตต์ แนะนำ PP หรือ PPP

แต่ถ้าไม่ชอบยุ่งยาก ง่ายๆ แต่ดี ก็แนะนำให้ลองเริ่มที่ SE ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 10:46:21 PM »
 [0002053E]ขอบคุณครับ มืใหม่อย่างผม คิดว่าควรจะทำ se ก่อนน่าจะดีกว่าจะได้ทำความเข้าใจเป็นขั้น เพราะยังไงต้องมีตัวอื่นมาเพิ่มอีกแน่ๆ  เล่นพวกหลอดกะเทยก่อนดีกว่ามั้ย พอดีมี 6mb8 mitsuอยู่ 2หลอด [smiling-tongue]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 10:58:07 PM »
อืมม ผมเชียร์ 6bq7  6n9s(หรือ 6sl7) pc86 เพราะเบอร์พวกนี้หาวงจรทำตามง่ายกว่า
โดยเฉพาะ pc86 (หรือ ec86) นี่ในเว็บเรามีหลายแท่นที่ทำเสร็จแล้ว ลองเข้าไปดูได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:22:06 PM »
งั้น หลอดที่ผมลงรูปใว้ 6bq7aกับpc86เอามาทำได้ป่ะครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:29:08 PM »
คือว่าต้องการเริ่มจากที่มีอยู่แล้ว ค่อยหาส่วนที่ขาด ถ้ามันใช้ไม่ได้ก้อค่อยคิดตัวอื่น นะครับ น้าว่าที่มีอยู่พอจะเอาหลอดไหนมาใช้ได้บ้างครับ ขอบคุณครับ [0002053E]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:32:49 PM »
หลอดด้านบน เป็นหลอดทำปรีซะส่วนใหญ่ครับ มีหลอดใหญ่หน่อยอย่างพวก EL34 6L6 6V6 บ้างรึเปล่าครับ
แต่ 6BM8 ก็จะพอได้ SE เล็กๆ ถ้าลำโพงกินวัตต์จะขับเสียงเบสไม่ออกครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:33:36 PM »
 คุยกันไปก่อนเน้อ มีงานด่วนเพื่อนมาให้ช่วยแก้ phono ค่ายไหนก็ไม่รู้ มึนตรึบกว่าจะแก้เสร็จ เดี๋ยวขอไปอาบน้ำกินข้าวก่อน เดี๋ยวมาคุยด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:46:53 PM »
 [smiling-tongue] มาแว้ว อ.จ.ใหญ่ สองท่าน พวกหลอดใหญ่ไม่มีเลยครับ ยังแล้วถ้าที่มีอยู่เอามาใช้ไม่ได้ ก้อต้องดูหลอดอื่นครับ  แต่เท่าที่ตามอ่านในหลายกระทู้ จะมีบางท่านบอกว่า หลอดรัสเซีย ก้อเสียงดี ราคาไม่แพง ถ้ารู้จักปรับให้เหมาะสม ผมว่าจะหาหลอดรัสเซียมาทำครับ ในนี้น่าจะมีบ้าง  [enjoyment]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:55:46 PM »
ขออภัยด้วยนะครับ บางที่พิมพ์ผิด ใช้มือถือครับ คอมมีปัญหา ใช้พิมพ์ไม่ได้พิมพ์ได้แต่ภาษาอังกฤษ ม้นเออเรอครับ  เห็นของน้าๆที่ทำจะใช้หลอดยุโรปกับเมกาและยี่ปุ่น กันมาก ผมเลยอยากทำหลอด รัสเซียบ้าง ก้อเจ้าสำนักชอบรัสเซีย  [yellow-lol]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 12:10:42 AM »
งั๊นต้องลองศึกษาแนวทางก่อนครับ ลองตั้งตุ๊กตาซัก 3-4 ตัวก่อนว่า เบอร์ไหนเข้าทางเราบ้าง
พาวเวอร์แอมป์หลอด ปกติแล้วค่อนข้างใช้งบประมาณพอสมควร ค่าตัวหลักๆคือ
-ค่าหม้อแปลงไฟ (อาจมีหม้อโช๊คด้วย)
-ค่าหม้อแปลงเอาต์พุต
-ค่าหลอด
ต้องคำนึงถึงสามตัวนี้เป็นตัวยืนหลักครับ ส่วนอุปกรณ์อื่นเป็นเรื่องรองที่สามารถปรับแต่งภายหลังได้

ยกตัวอย่าง 6BM8 จำนวน 2 หลอด ก็ไฟต์บังคับว่าเป็นแอมป์ SE Single Ended
หลอด 6BM8 เป็นหลอดกระเทย กำลังของภาคกำลังทำแอมป์ SE ได้ราวไม่เกิน 1 วัตต์ ถามว่าพอไหวไหม ก็พอได้ครับ ถ้ามีลำโพงฟูลเรนจ์ หรือลำโพงเล็กที่ไม่กินวัตต์ ความไวสูงหน่อย กำลัง 1 วัตต์ก็ดังคับห้องนอนได้เลย เสียงหวานอิ่ม กลมกล่อม เบสพอมี แต่ไม่ตื๊บตั๊บแน่ๆ

แต่ถ้าชอบเบสแน่นๆ หรือลำโพงไม่ไวนัก การลงทุนกับแอมป์ 6BM8 อาจจะไปผิดตัว แบบนี้ก็ต้องมองไปที่หลอดที่ใหญ่ขึ้นครับ ซึ่งหมายความว่า หม้อแปลงไฟและหม้อแปลงเอาต์พุตก็ต้องโตตามวัตต์ที่เพิ่มขึ้นด้วย (แน่นอนว่ากินไฟและความร้อนมากขึ้น) อย่างเช่นไปที่ 6L6 EL34 ก็จะเป็นรุ่นที่ยอดนิยมหน่อย

ถ้าเทียบไปที่หลอดรัสเซีย ตัวเด็ดๆ ที่เล่นกันก็มีหลายหลอดครับ อันนี้ต้องถามน้าๆที่ทำเล่นอยู่ ทั้งน้า golfy น้า Aonamp และอีกหลายท่านที่มีตัวเลือกโดนๆหลายตัวหลอดครับ

ระหว่างนี้ลองหาข้อมูลดูไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 12:46:09 AM »
[wink-11] ก็ดีนะครับ เพราะหลอดสองเบอร์นี้เห็นว่า สามารถใช้แท่นเดียวกันได้เพียงแต่เอามาปรับไฟกับวงจรนิดหน่อย
ครับ คุ้มเลยทำแท่นเดียวใชัหลอดได้สองเบอร์  [huge-thumbs-up]
สนับสนุนแนวคิดนี้ครับ ทำแท่นเดียวแต่ใช้ได้หลายเบอร์ประหยัดไปได้เยอะเลยทำหลอดใหญ่ได้เปรียบเรื่องกำลังขับ 2 เบอร์นี้ผมเองยังไม่เคยทำเหมือนกัน เคยทำแต่ 2A3 SE ซึ่งกำลังขับก็ไม่มากนักแต่เปิดแค่ 11นาฬิกา ก็ดังคับห้องแล้วครับ ทำ SE หลอดใหญ่อุปกรณ์น้อยเลือกหลอดที่ให้ output เยอะหน่อยก็ไม่เกี่ยงลำโพงแล้วครับ