ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด  (อ่าน 82543 ครั้ง)

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2016, 11:44:38 PM »
สีน่าจับขึ้นหิ้งมากเลยครับน้า  [yellow-lol]

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำแอมร์หลอด
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2016, 09:12:24 AM »
สีทองเหลืองอร่ามงามคักครับน้า  [fb-smiling] [fb-smiling]
สีน่าจับขึ้นหิ้งมากเลยครับน้า  [yellow-lol]
เดียวลงคาถาเบิกเนตรเสร็จ...ค่อยยกขึ้นหิ้งครับ [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2016, 09:50:30 AM »
เครื่อง 6 สูบนี้เสียงมันชัดใสดีครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 03 มีนาคม 2016, 11:55:46 PM »
เพิ่งจะได้เข้าบ้านครับ พอจับต่อกับปรี EL500 ท่าน ม.ท.บ สั่งเลย ให้เอาปรีไปทำสีเหมือนกับแอมร์ด้วย  [yellow-lol] [yellow-lol]
[/url]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016, 12:15:43 AM »
 [wink-12] จัดไปน้า

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016, 07:06:39 AM »
แสดงว่า ม.ท.บ. บอกเป็นนัยว่าชอบทอง [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 10 มีนาคม 2016, 10:34:13 AM »
เทสครับ...ปรี ไฮบริด El500 กับ แอมร์ 6L6/6aw8a pp ลำโพง jbl-l15 [embarrassed]
! No longer available

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 10 มีนาคม 2016, 11:04:16 AM »
 [g-o-o-d]  [open-mouth-surprised]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 10 มีนาคม 2016, 11:14:30 AM »
 [chick-headphone] [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 17 มีนาคม 2016, 12:46:25 AM »
จากที่ฟังมาหลายวัน..เสียงมันแปลกๆ คือ ออกแข็ง ไม่พริ้วเลยครับ อ้อ..ผมใช้ปรีคิลเลอ สลับกับEL500 เพลงบางเพลงที่เคยฟัง ก่อน ปรับหลอดหน้าเป็น 6aw8a มันมีหางเสียง...
เลยทำการวัดไฟ(ตั้งแต่เอาเข้าบ้านยังไม่ได้วัดไฟครับ) ปรากฎว่าไฟสูงเกินมาถึง 432vdc ที่จุดเข้าB+ ของopt วัดไฟ ไบอัสหลอด6L6ได้ถึง 92ma [frightened-12]
ผมเลนจัดการปรับไฟใหม่ โดยเปลื่ยนR1kมาใช้ใช้R 1k8 5w ที่C2-C3ไฟลดลงมาที่396vdc และใช้R 1k ต่อจาก C3ไปC4 วัฃฟได้ 390vdc
ตอนได้ไฟเข้า B+ที่OPT= 397-400 DC และไฟที่ใช้กับหลอด6AW8A ใช้ที่ 390VDCซึ่ง จากที่ลองฟังเลียง ผมคิว่านะครับ นาาจะ โอเครแล้วครับ ขอเทสอีกหน่อยครับ

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 20 มีนาคม 2016, 10:25:53 AM »
ต่อครับ....หลังจากปรับไฟใหม่แต่วัดไฟที่ไบอัสไฟลบหลอด 6l6 ปรากฏว่าปรับไม่ขึ้นได้แค่ 30ma ครับ เลยปรับลงมาที่ 28ma ทดลองฟังดู มีเสียงออกปกติแต่ต้องปรับวอลลุ่มเพิ่มเสียงจึงจะออกชัดเจน ไม่จี่ไม่ฮัม...ซึ่งผมสงสัยว่ามันผิดปกติเพราะก่อนนี้มันปรับไฟได้สูงกว่านี้.....ปรึกษาเจ้าสำนักดีกว่า [smiling-tongue]
ได้รับคำแนะนำให้ลองปรับไฟที่บอร์ดไฟ -60V ลงมาที่ -50-55V ผมได้ทำการปรับตามที่ได้รับคำแนะนำ..วัดไฟที่ไบอัสหลอด 6l6 คาไว้ดูการเปลี่ยนแปลง ถ้าปรับไฟลงมาที่ -50vไฟที่ไบอัสเพิ่มขึ้นที่ 70-73ma ปรับขึ้นมาที่ -55v ไฟลดลงมาที่ 50-52ma ตอนนี้ผมปรับไฟลบไบอัสหลอด 6l6 ไว้ที่ -55v แล้วมาปรับที่พอร์ตปรับแต่ละหลอดอีกครั้งที่ 48maทุกหลอด ทดลองปล่อยสัณญานเสียงฟัง...รับรู้ได้ว่าไม่ต้องปรับวอลลุ่มมากก้อเสียงออกชัดเจนดีกว่าก่อนหน้าที่จะทำการปรับไฟลบครับ และผมได้วัดไฟสูงที่C3 คือB+ได้ที่ 380Vdc ลดลงด้วย ก่อนนี้อยู่ที่ 400Vdc..
ครับขอลองฟังซักระยะแล้วจะมาโม้ให้ฟังครับ...แต่อยากจะบอกนิดๆว่าหลอด 6aw8a ที่เอามาไดร์เบอร์นี้เสียงดีเหมือนกันนะ..  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2017, 11:42:23 PM »
ได้รับหม้อเมื่อเช้า บ่ายๆเลยจัดการเจาะ สกูรยึดหม้อ+เจาะฝาบนตรงหม้อด้วยครับ
[/url]

ขุดกระทู้มาครับ
เนื่องจาก ผมทำปรี โฟโน 6sl7 มีอาการไฟรั่วครับ จริงๆเป็นตั่งแต่ทำเสร็จใหม่ๆๆ ครับ วันนี้มีเวลาเลยเอามาอัพ C ใหม่ เลยตรวจเช็ค หม้อแปลง ตามที่น้าเล็กแนะนำ ในกระทู้ ข้างๆ [smiling-tongue]
ผมทำการถอดสายชุด sec ออกหมด เท่ากับไม่ได้ต่อไฟเข้าชุดเร็กเลยครับ เอาไขควงวัดไฟที่แท่น พบว่าไฟที่ไขควงวัดไฟติดแดงเชียว ชักปลั๊กไฟออก ใช้มิเตอร์วัดไฟออกได้ค่าตรงทุกขดทีนี้วัดช๊อตข้ามขด ทุกขด จับขั้ว0 ของไฟเข้าวัด 0 ขั้วไฟออกไม่ขึ้น วัด กับแท่น โดยใช้สายดำจับที่แท่น ใช้สายแดง จับตามขั้วทุกขั้ว ทีละขั้ว ทั้งด้านไฟเข้าและไฟออก เข็มมิเตอร์ ไม่ขึ้น แสดงว่า ไม่มีการช็อตข้ามขดกัน  ทีนี้วัดกับเหล็กหม้อแปลงก้อไม่ขึ้น แต่ พอเสียบไฟกลับมีไฟรั่วลงแท่นครับ ใช้ไขควงวัดที่เหล็กหม้อแปลงก้อมีไฟด้วยครับ ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าถึงมีไฟช็อตเวลาจับกล่อง [embarrassed]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 12:03:51 AM »
ได้รับหม้อเมื่อเช้า บ่ายๆเลยจัดการเจาะ สกูรยึดหม้อ+เจาะฝาบนตรงหม้อด้วยครับ
[/url]

ขุดกระทู้มาครับ
เนื่องจาก ผมทำปรี โฟโน 6sl7 มีอาการไฟรั่วครับ จริงๆเป็นตั่งแต่ทำเสร็จใหม่ๆๆ ครับ วันนี้มีเวลาเลยเอามาอัพ C ใหม่ เลยตรวจเช็ค หม้อแปลง ตามที่น้าเล็กแนะนำ ในกระทู้ ข้างๆ [smiling-tongue]
ผมทำการถอดสายชุด sec ออกหมด เท่ากับไม่ได้ต่อไฟเข้าชุดเร็กเลยครับ เอาไขควงวัดไฟที่แท่น พบว่าไฟที่ไขควงวัดไฟติดแดงเชียว ชักปลั๊กไฟออก ใช้มิเตอร์วัดไฟออกได้ค่าตรงทุกขดทีนี้วัดช๊อตข้ามขด ทุกขด จับขั้ว0 ของไฟเข้าวัด 0 ขั้วไฟออกไม่ขึ้น วัด กับแท่น โดยใช้สายดำจับที่แท่น ใช้สายแดง จับตามขั้วทุกขั้ว ทีละขั้ว ทั้งด้านไฟเข้าและไฟออก เข็มมิเตอร์ ไม่ขึ้น แสดงว่า ไม่มีการช็อตข้ามขดกัน  ทีนี้วัดกับเหล็กหม้อแปลงก้อไม่ขึ้น แต่ พอเสียบไฟกลับมีไฟรั่วลงแท่นครับ ใช้ไขควงวัดที่เหล็กหม้อแปลงก้อมีไฟด้วยครับ ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าถึงมีไฟช็อตเวลาจับกล่อง [embarrassed]

ปลั๊กที่ใช้ 3 ตามี Gnd ไหม  ให้ใช้มิเตอร์วัดดูครับ ตั้งวัด AC เอาสายแดง จิ้มที่ขั่ว L และสายสีดำจิ้มรู N ได้เท่าไร จิ้มรู Gnd ได้เท่าไร และไปจิ้มแท่นวัดได้เท่าไรครับ

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 09:04:31 AM »
เดียวยกหม้อออกมาเช็คใหม่ครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 07:44:46 PM »
   เดี๋ยวส่งเครื่องมือพิเศษให้ไปเช็คไฟ  จะได้ชัวร์ว่าไฟรั่วจริงๆใช้ง่ายๆครับแค่สวมนิ้วแล้วจิ้มเลย

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 08:01:19 PM »
 [bomb-watermalon]

ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 08:31:53 PM »
   เดี๋ยวส่งเครื่องมือพิเศษให้ไปเช็คไฟ  จะได้ชัวร์ว่าไฟรั่วจริงๆใช้ง่ายๆครับแค่สวมนิ้วแล้วจิ้มเลย

จอง1ตัวครับ [smiling-tongue] [smiling-tongue] [smiling-tongue]

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 08:48:50 PM »

[frightened-12] [frightened-12]
ทดสอบแล้วจะมีโอกาสได้กลับรายงานผลรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 10:08:47 PM »
ลองวัดหม้อแล้วครับ มีไฟรั่ว เวลาไม่เปิดสวิท 7vac แต่พออน สวิทเพิ่มเป็น 10 v ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 10:47:40 PM »
ลองวัดหม้อแล้วครับ มีไฟรั่ว เวลาไม่เปิดสวิท 7vac แต่พออน สวิทเพิ่มเป็น 10 v ครับ

วัดเเบบไหนยังครับอธิบายเยอะๆครับ

ออฟไลน์ CADAREE

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 10:38:09 PM »
เอาใจช่วย ครับ

« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2017, 08:12:01 AM »
วัดแบบนี้ครับน้า [yellow-lol] มีรั่วประมาณ10 โวล ดีซีครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 01 มีนาคม 2017, 09:22:00 PM »
ผมดูไม่ออกว่าวัดอะไรเทียบกับอะไร  ถ้าเอามือแตะที่เหล็กหม้อแปลงมีไฟรั่วเหรอครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 01 มีนาคม 2017, 10:18:46 PM »
 วัดหม้อเปล่า ไฟ DC มายังไง งงด้วยคนครับ  [chick5]

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 01 มีนาคม 2017, 11:57:30 PM »
วัดแบบนี้ครับน้า [yellow-lol] มีรั่วประมาณ10 โวล ดีซีครับ

แล้วหม้อลูกอื่นน้าเป็นไหมครับ ซึ่งของผมมันก็วัดได้ตามนั้น ซึ่งเข้าใจว่าจะเป็นไฟที่เกิดจากการเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็กไฟฟ้าซึ่งมีแต่เเรงดันแต่ไม่มีกระแสเพียงพอที่จะดูดได้ ซึ่งผิดกับหม้อแปลงที่รั่วจริงจะสัมผัลไม่ได้เลยโดนดูดทันที

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 02 มีนาคม 2017, 12:03:14 AM »
   น้ารุ่งจับ 0-220  ซิ ดูดป่ะ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 02 มีนาคม 2017, 12:06:22 AM »
   น้ารุ่งจับ 0-220  ซิ ดูดป่ะ  [fb-smiling]

[yellow-lol]

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 02 มีนาคม 2017, 08:46:19 AM »
ขอบคุณ น้ารุ่งที่ช่วยอธิบายเพิ่มเติมนะครับ เมื่อคืนว่าจะอธิบายเพิ่มแต่ง่วง หลับไปก่อน ผมทำงานอยู่พระราม 4 ที่มีข่าวไฟไหม้สะพานไทย-เบลเยี่่ยมไปวันก่อน ปิดสะพานเดือนกว่า ปิดมา 3 วัน ขนาดช่วงนี้ปิดเทอม กลับถึงบ้านแทบสลบ

คือดูแล้วหม้อแปลงมันไม่ได้เป็นอะไร แต่มันจะทำให้เกิด Ground loop หรือเปล่าตอนเอาไปใส่ในแท่นอันนี้ผมไม่แน่ใจ  วิธีแก้ลองหาฉนวนรองกับแท่นตอนวางดีมั้ยครับ 
อีกอย่างนึง  เห็นปลั๊กมันไม่มี Ground  ใช่หรือเปล่าครับ เวลาต่อ Ground ลงแท่นแล้ว วัดที่แท่นมันจะไม่ได้ 0v นะครับ จึงมีไฟรั่วอยู่นิดๆ  เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไม่ได้ต่อสายดิน
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 02 มีนาคม 2017, 09:38:21 AM »
ขอบคุณครับ น้าๆที่เข้ามาแนะนำครับ คือว่าผมแบบนี้ครับ ผมลองใช้ไขควงวัดไฟแตะที่หม้อลูกนี้แล้วไฟที่ไขควงมันติดแดงเชียวครับ เลยสงสัยว่าไฟมันมาจากไหนเลยถอดออกมาวัดนอกแท่นครับ และผมได้ลองเอาไขควงวัดไฟไปลองแตะกับหม้อลูกอื่นด้วยครับ อย่างหม้อของแอมร์ ECL 82ที่กำลังทำอยู่ตอนนี้ผลคือไฟไม่ติดครับ แตะตอนเสียบไฟเข้าแล้วครับ แต่พอมาเช็คหม้อลูกนี้แตะแกนเหล็กตอนเสียบไฟแล้วไฟที่ไขควงวัดไฟมันติดครับ ส่วนขดไฟออกตรงตามสเป็กครับ ใช้งานได้ปกติ สงสัยแค่เรื่องนี้ครับ เลยคิดว่าเป็นอาการไฟรั่ว ผมเช็คแบบนี้ด้วยครับ
ใช้มิเตอร์ตั้ง  วัดโอมร์ (ไม่ไดเสียบไฟเข้าครับ)
วัด ขั้ว 0 โวลขดไฟเข้า กับ 0 โวลขดไฟออกทั้ง 0-240 *0-9-13 เข็มไม่ขึ้น วัดเทียบกับแกนเหล็ก ก้อไม่ขึ้นครับ
วัด 0-220-230 ขดไฟเข้า และ 0-240*0-9-13 ขดไฟออก เทียบกับแกนเหล็ก เข็มไม่ขึ้น ดูแล้วไม่มีการช็อตแน่ๆ...แต่ทำไม่ลูกนี้ใช้ไขควงวัดไฟแตะแล้ว ไฟที่ไขควงมันแดงเลยครับ
 ที่น้ารุ่งถามว่าจับหม้อแล้วไฟดูดมั้ย ตอบไม่ดูดครับ (สงสัยหม้อเก่าแล้วเลยไม่ค่อยดูด อิอิ ) [smiling-tongue]
 ข้อสงสัยน้าเล็กว่าไฟ ดีซี มาจากไหน ตอบครับ ผมเขียนผิด ไฟ AC ครับ 555555 [yellow-lol]
 คงต้องหาแผ่นรองก่อนลงแท่นตามที่น้าเปิ้ลแนะนำครับ...ขอบคุณครับ [0002053E]

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 02 มีนาคม 2017, 11:16:51 AM »
เคสน้าผมว่ามันปกติครับ ไขควงไว้เช็คเบื้องต้น ถ้าตรวจสอบจากมิเตอร์แล้ว ให้ดูผลจากมิเตอร์เป็นหลักครับ ทีนี้เราก็ต้องจดไว้ว่าถ้ามันขึ้นเท่านี้คือปกติของหม้อในบ้านเรา ประมาณนี้ครับ   อีกอย่างการรองฉนวนอาจจะไม่ตอบโจทย์ การแผ่กระจายของฟลั๊กซ์แม่เหล็ก มันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับการพัน  แต่ถ้าตรวจสอบในแท่นก็ต้องดูเรื่องการจัดวางเป็นหลักครับ เพราะการติดตั้งนี่จะส่งผลต่อผลลัพธ์อย่างมากครับ  หากตรวจพบมีฟลั๊กซ์รั่วไหลออกมาเยอะ (ไม่ใช่ไฟรั่วนะ)  การใช้ชุด filter มาบัง แล้วดึงลงกราวด์ที่ขายึดซีเลย ก็จะช่วยป้องกันได้มากครับ ผมเคยมานั่งแก้ปัญหาเหล่านี้เป็นเดือนๆ เพราะมันจะมีปัญหามากในปรีที่ไวๆต่อสภาพแวดล้อมครับ เล่นเอาปวดหัวกันเชียวแหละ  แล้วจากการวัด ให้ลองกลับสายที่ primary แล้ววัดดูด้วยครับ เช็คว่าตัวไหนขึ้นน้อยกว่ากัน บางครั้งเฟสที่เราใช้และคิดว่าถูกอาจจะพลาดก็ได้   เรื่องเฟสของหม้อก็เป็นอีกหนึ่งตัวแปรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2017, 11:21:05 AM โดย CreÃte_Lek ♫ »