ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 420013 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:25:17 AM »
แอมป์อะไรครับนี่

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:47:01 AM »
เวลาประกอบผมชอบขูดขาอุปกรณ์ทุกตัวก่อนบัดกรี นอกจากบัดกรีง่ายแล้วยังไม่มีเสียงแปลกปลอมมารบกวนด้วยครับ
ทำมา 3 ชิ้นแล้วยังไม่เจอเสียงฮัมเลยครับ

ขอแชร์ประสบการญ์...หน่อยนะครับ...( ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ)
แต่ก่อนผมก็ชอบใช้...กระดาษทรายขัดขาอะไหล่....เพราะบักรีง่าย..

ตอนหลังมา....ใช้ เช็ดขาอะหลั่ยด้วยแอลกอฮอร์ ....อย่างเดียวครับ... (หลังจากทดลอง...ทำเล่นดูแล้ว....ก็เห็นผลตามนั้น)

....................................

มีพี่คนนึง...เขาทักมาว่า.....
เห็นด้วยกับเรื่อง "เช็ดขาอะหลั่ยด้วยแอลกอฮอร์" เพื่อล้างคราบอ๊อกไซด์ ล้างคราบต่างๆที่เกาะตามผิวขาอะหลั่ย
แต่ที่ผมทักจะเป็นเรื่อง "กระดาษทรายขัดขาอะหลั่ย" หรือ "คัดเตอร์ขูดขาอะหลั่ย" หรือ "คัทเตอร์เหลาขาอะหลั่ยให้มีขนาดเล็กลง"

พอเราใช้พวกนี้ไปขัดขาขูดขาอะหลั่ย ผิวนอกสุดของขาอะหลั่ยมันจะไม่เรียบ ผิวจะขรุขระ (ลองเอาแว่นขยายส่องสูง)
ทางทฤษฎีทางเดินไฟ ไฟมันจะเดินทางผ่านผิวนอกได้ไม่สม่ำเสมอ เหมือนสะดุดตามพื้นผิวที่ขรุขระ

ผิวเรียบกับไม่เรียบ จะมีผลต่อเสียงด้วย ส่วนที่ว่าจะได้ผลแบบไหน ฟังออกไม่ออก ก็เป็นอีกประเด็นนึง
แต่ถ้าอยากลองแบบง่ายๆ ก็ลองกับพวกแอมป์หูฟังก็ได้ ลองเล่นกับขาอะหลั่ยตัวสุดท้ายของวงจร(Rเอ้าท์พุท หรือ Cเอ้าท์พุท)
จุดสังเกตุทางเสียง ให้ลองสังเกตุจากลักษณะของหางเสียง

สมมุติฐานที่ใช้อ้างอิง
ถ้า "ขาอะหลั่ย" หรือ "สายไฟ" ที่เคลือบผิวด้วยทอง, เงิน, ดีบุก แล้วมีผลต่อเสียง
ก็แสดงว่า มีไฟหรือสัญญาณวิ่งผ่านที่พื้นผิวของสายไฟหรือขาอะหลั่ย
ดังนั้นลักษณะพื้นผิวของขาอะหลั่ย ย่อมได้รับผลกระทบแบบเดียวกัน
บางคนอาจมองว่า มันเป็นเรื่องหยุมหยิม ละเอียดและวุ่นวายเกินไปหรือเปล่า
ผลต่างมันคงน้อยจนฟังยาก ถ้าไม่ใช่พวกหูดีคงแยกไม่ได้หรอก เราฟังแค่เพลินๆไม่ต้งไปสนใจก็ได้มั้ง ฯลฯ

ผมกลับมองอีกแบบ
หากเราเข้าใจและรู้ผลกระทบจากตัวแปรต่างๆได้มากขึ้น เราจะมีโอกาสควบคุมรายละเอียดปลีกย่อยในแต่ละส่วนได้
ซึ่งจะช่วยให้เรามีโอกาสควบคุมแนวเสียง มีโอกาสกำหนดแนวเสียงได้ง่ายขึ้น.....

........

ปล. ETUDE ตัวนี้ผม"เช็ดขาอะหลั่ยด้วยแอลกอฮอร์"  อย่างเดียว.....( ตะกั่วก็เช็ด... ด้วยนะครับ....)

ก็ไม่มีเสียงจี่ ฮัมออกจากลำโพงเหมือนกันนะ..คับ...แม้แต่น้อย... และเสียงก็ ok... พอใจในระดับนึง...เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2012, 08:39:51 AM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 10:34:16 AM »

[in-love-raccoon]  ขอบคุณค่ะ การแชร์ประสบการณ์เป็นเรื่องที่ดี ส่วนใครอ่านแล้วจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องนึงต่างหาก ถ้าขยันแล้วไปทดลองได้ประโยชน์ ได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน ดีกว่าเก็บเงียบอมภูมิไว้คนเดียวนะคะ (เกรงว่าคนอื่นจะรู้) เอ่ออ ขอถามนิดนึงว่า เมื่อเช็ดขาอุปกรณ์ด้วยแอลกอฮอล์ แล้วเสียงสะอาดขึ้นมากมั๊ยคะ ? 

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #603 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 10:43:52 AM »
เดี๋ยวจะลองหา R กระเบื้องมาดรอปไฟก่อนเข้าไอซีเรกกูเลเตอร์ดูครับ ซิงค์ร้อนจับไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:13:35 AM »

[in-love-raccoon]  ขอบคุณค่ะ การแชร์ประสบการณ์เป็นเรื่องที่ดี ส่วนใครอ่านแล้วจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องนึงต่างหาก ถ้าขยันแล้วไปทดลองได้ประโยชน์ ได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน ดีกว่าเก็บเงียบอมภูมิไว้คนเดียวนะคะ (เกรงว่าคนอื่นจะรู้) เอ่ออ ขอถามนิดนึงว่า เมื่อเช็ดขาอุปกรณ์ด้วยแอลกอฮอล์ แล้วเสียงสะอาดขึ้นมากมั๊ยคะ ? 

ตามความเห็นผมคิดว่าน่าจะสะอาดขึ้นนะ  ดูจากเวลาเอาแอลกอฮอล์เช็ดแผลยังสะอาดเลย  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:30:13 AM »
 เรามาช่วยกันจับคุณ blue  ถูกอฮอร์กันดีมั้ยครับ  [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #606 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:38:16 AM »
เรามาช่วยกันจับคุณ blue  ถูกอฮอร์กันดีมั้ยครับ  [laugh-raccoon]

ขอร้องอย่าทำเค้าเลย เค้ายังมีภาระ.......อีตุ๊ดยังฮัมอยู่...
แถมผมไม่ค่อยจะชอบถูแอลกอฮอร์เท่าไร่ ชอบซดมากกว่า  laughhahaha

« ตอบกลับ #607 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:39:49 AM »
ถ้างั้นต้องร้องขอว่า อย่าทำค่อย ๆ ๆ [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #608 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:42:51 AM »
เวลาประกอบผมชอบขูดขาอุปกรณ์ทุกตัวก่อนบัดกรี นอกจากบัดกรีง่ายแล้วยังไม่มีเสียงแปลกปลอมมารบกวนด้วยครับ
ทำมา 3 ชิ้นแล้วยังไม่เจอเสียงฮัมเลยครับ

[clap hand2] [clap hand2] เสียเวลาซะแต่แรกดีกว่ามานั่งแก้ไขครับ
ตาคนนี้ไม่หลับไม่นอน เดี๋ยวพรุ่งนี้ขี้มูำกใหลหรอกครับ หายไข้แล้วรึ อยู่ได้งัยดึกดื่นแถมต้องตื่นเช้าไปทำงานอีกครับ
ไม่รู้แอบทำอะไรดึกๆเห็นทุกคืนเลย

[roll] ทำแอมป์ดีๆ ให้พังครับ หวัดหายแล้วครับ [res] ทำตัวนี้อยู่พรุ่งนี้ส่ง  [laugh-raccoon] ผมไม่แยกแผ่นนะ มันเหมือนกันจนนั่งงงว่ากัดมาถูกไหม  [laugh-raccoon] RC ลาย PCB อยู่ด้านล่าง

เสร็จแล้วไปนอนดีก่า เห็นเริ่มส่งการบ้านกันเยอะแล้ว ผมลืมโอนตังค์ค่าหม้อแปลง  สงสัยคุณนวรัตน์ เฮนรี่ จะรออยู่  [laugh-raccoon]
  แล้วอย่าลืมวางบิลนะจะสิ้นเดือนแล้ว  ไม่งั้นเดี๋ยวบ/ช จะถูกยกยอดไปปลายเดือนหน้านะ   [smi_ley]

ออฟไลน์ TASTSM

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:43:15 AM »

คงจะสะอาดปราศจากเชื้อโรค เพราะ แอลกอฮอร์เป็นน้ำยา antiseptic
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1888.0
สุทัศน์ ครองแก้ว
๑๕๙/๑ ม.๑ ปากซอยป่าจี้๙ ต.ทุ่งสะโตก ถ.สันป่าตอง-แม่วาง อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:43:40 AM »

[in-love-raccoon]   เอ่ออ ขอถามนิดนึงว่า เมื่อเช็ดขาอุปกรณ์ด้วยแอลกอฮอล์ แล้วเสียงสะอาดขึ้นมากมั๊ยคะ ?  

ลองกับพวกแอมป์หูฟังก็ได้ ลองเล่นกับขาอะหลั่ยตัวสุดท้ายของวงจร(Rเอ้าท์พุท หรือ Cเอ้าท์พุท)
จุดสังเกตุทางเสียง ให้ลองสังเกตุจากลักษณะของหางเสียง..... ( จับทาง...พอจะได้ไม่ยากเหมือน ลำโพง )

เผื่อวันไหนอยากจะเปลี่ยนแนวเสียง...ของแอมป์หูฟัง...(ใช้อะไหล่ ไม่แพง..ก็ได้ครับ )

แนวทางในการทดสอบ...

1 ก็คือใช้อะไหล่...ที่เหมีอนกัน ในล๊อดเดียวกัน / ตัวที่มาเดิม...เดิม จากร้านเลย/ 

ใส่>>>..ตำแหน่ง R / Cเอ้าท์พุท ข้างขวา

2 ส่วนตัวที่...จะใช้ ทดสอบใส่...ตำแหน่ง Rเอ้าท์พุท ข้างซ้าย.. ก็คือ

2.1 ขูด

2.2 ขัด

2.3 เช็ดด้วยแอลกอฮอล์

2.4 ล้าง ด้วย น้ำยาล้างห้องน้ำ

2.5 ล้างด้วย.... น้ำยาล้างห้องน้ำ /แล้ว เช็ดด้วยแอลกอฮอล์

2.6 ชุบทอง

แล้ว....ลองฟังเปรียบเทียบเสียงดู....ทีละข้างดูครับ....ครับ...

ลองเองแล้ว....ว่าอะไร...ใช่....อะไรไมาใช่
น่าจะ....มีประโยชน์...นำมาใช้งานได้บ้าง....นะครับ...
[yes-raccoon]

...................................................

>>>>>> ความจริงมีหลายสิ่ง....สัจธรรมมีสิ่งเดียว <<<<<<<<<<

ปรัญญา...สะหน่อย...ทำเท่...ฮิ...ฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2012, 12:44:14 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 12:14:51 PM »
ส่งการบ้านมั่งครับ
ถอด jumper ออกใส่ R 10 โอห์ม/7 wattและ C ตาม step จับ ic reg แค่อุ่นๆ แต่R จับไม่ได้กลัวมือพองและก็เจออาการยอดฮิตครับ เร่ง VOLUME ปรับขึ้นแล้ว ฮัม สงใสต้องไปถอด socket หลอดออกมาล้างทำความสะอาดใหม่เพราะว่าใช้ socket หลอดเก่าที่ใช้แล้วและตอนใส่ไม่ได้ทำความสะอาดเลย(คิดว่าน่าจะเป็นอีกประเด็น)ต้องลอง

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 12:33:14 PM »
แวะมาส่งการบ้านมั้งดีกว่า เมื่อวานหลังจากได้รับ หม้อ เลิกงานกลับถึงบ้านก็จัดเลย
 ถอด Jumper ออก ใส่ R 4 โอห์ม เปลี่ยน R 150 K เป็น 2-1 K

ออฟไลน์ SS-Tiger

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 12:41:53 PM »
ถอด jumper ออกใส่ R 10 โอห์ม/7 wattและ C ตาม step จับ ic reg แค่อุ่นๆ แต่R จับไม่ได้กลัวมือพองและก็เจออาการยอดฮิตครับ เร่ง VOLUME ปรับขึ้นแล้ว ฮัม สงใสต้องไปถอด socket หลอดออกมาล้างทำความสะอาดใหม่เพราะว่าใช้ socket หลอดเก่าที่ใช้แล้วและตอนใส่ไม่ได้ทำความสะอาดเลย(คิดว่าน่าจะเป็นอีกประเด็น)ต้องลอง

เจอเหมือนกันเลย ทำแล้วมารายงานผลอีกทีนะครับ ผมรออยู่ (ไม่อยากตัดลายปริ้น) ตอนนี้ยังฟังได้อยู่แต่มีฮัมเป็นแบคกราวด์

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 12:50:44 PM »

[confused-raccoon] การ hum ไม่เหมือนกับในวงจร SS เลยครับ เสียงจะต่างกัน กราวด์ก็เดินไม่ให้ loop แต่ก็ยังเกิดขึ้นได้ กำลังสงสัยในประเด็นของการวิ่งของไฟในเส้นกราวด์อยู่ครับ ผมจะลองตัดๆ ต่อๆ ของผมเองดูครับ ว่าจะใช่สาเหตุหรือสามารถลด hum ให้ลดลงหรือหายไปได้มั๊ย

« ตอบกลับ #615 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 12:53:34 PM »

จัดการต่อหม้อ วัดไฟ ขาหลอด 4,5 ปรับ VR 6.3 V ด้านไฟสูงวัดได้ 93 V. เสียบปลั๊ก รีบหนีออกมาห่างประมาณ 3 เมตร laughhahaha [no-raccoon] รอดตัวไปไม่ [bomb2]
 จัดการต่อสายสัญญาณ TEST เสียง ดังแล้ว ตอนนนี้เริ่มหายเหนื่อยแล้ว แต่ทำไมดังข้างเดียวหว่า งานเข้าแล้ว ไล่อ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรกใหม่ ยังไม่พบสาเหตุ ตี 2 แล้วนอนดีกว่า
 มันคาใจนอนไม่หลับ มาไล่ใหม่ อ่านมาที่น้า BLUE โพสไว้ เหมือนกันเลย ใส่ Jumper เข้าไป ดัง 2ข้างแล้ว แต่มีฮัม

« ตอบกลับ #616 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 12:57:46 PM »

กำลังร้องเพลงกับเพือนครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:03:13 PM »
           hum รึครับน้า.... ดีเลยมาช่วยกันแก้ปัญหาดูนะ  ดูซิว่าใครจะแก้ปัญหาได้สำเร็จก่อนกัน ... ใครเจอก่อนมาบอกเพื่อนบ้าง ผมเล็งๆไว้ 2-3 ตำแหน่งละครับที่ต้องสงสัย ... ที่ผมทำผมเองต้องไปฟังห่างจากลำโพง 2 ฟุตถึงได้ยิน แต่ของบางท่านไม่ hum เลยนี่สิทำให้ งง ว่าลาย pcb คือประเด็นรึปล่าว แต่คงต้องลองให้หายข้องใจครับ

« ตอบกลับ #618 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:03:23 PM »
10 ohm เยอะไปครับสัก 5.6 ohm กำลังสวย แบ่งๆกันร้อน และ ไอซีก็ไม่ร้อนมากถึงจับไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #619 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:06:23 PM »

จัดการต่อหม้อ วัดไฟ ขาหลอด 4,5 ปรับ VR 6.3 V ด้านไฟสูงวัดได้ 93 V. เสียบปลั๊ก รีบหนีออกมาห่างประมาณ 3 เมตร laughhahaha [no-raccoon] รอดตัวไปไม่ [bomb2]
 จัดการต่อสายสัญญาณ TEST เสียง ดังแล้ว ตอนนนี้เริ่มหายเหนื่อยแล้ว แต่ทำไมดังข้างเดียวหว่า งานเข้าแล้ว ไล่อ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรกใหม่ ยังไม่พบสาเหตุ ตี 2 แล้วนอนดีกว่า
 มันคาใจนอนไม่หลับ มาไล่ใหม่ อ่านมาที่น้า BLUE โพสไว้ เหมือนกันเลย ใส่ Jumper เข้าไป ดัง 2ข้างแล้ว แต่มีฮัม

ไฟสูงหลัง R = 1.5K ควรได้ประมาณ 185V ถ้าวัดได้ 93V ต่ำไปหรือเปล่าครับ
หรือถ้าวัดไฟเพลทที่หลอด V2 (หลัง R = 22K) ควรได้ 83V ถ้าวัดได้ 93V สูงไปหรือเปล่าครับ
ลองฟังดูครับ เราอาจจะชอบเสียงที่ประมาณนั้นก็ได้

« ตอบกลับ #620 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:14:49 PM »
สงสัยต้องมีการตั้งรางวัลนำจับ(ฮัม) ซะแล้ว ดูเหมือนว่าตอนนี้ยังไม่มีใครเจอสาเหตุที่แน่ชัด  [unde_cided]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #621 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:18:28 PM »
เจอปัญหาที่การปรับ Bass ครับ เสียงดัง-เบาตามการปรับเลยครับ ไม่ใช่ลด-เพิ่มเสียงทุ้มอย่างเดียว

« ตอบกลับ #622 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:20:32 PM »
เจอปัญหาที่การปรับ Bass ครับ เสียงดัง-เบาตามการปรับเลยครับ ไม่ใช่ลด-เพิ่มเสียงทุ้มอย่างเดียว

ของผมก็เป็นนะ  ผมก็ยังคิดอยู่ว่าเป็นปกติอย่างนั้นหรือเปล่า เพราะปรับเบสและแหลม เสียงก็เบาลงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:22:13 PM »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมฟัง Etude ของกระผมก็ฮัมเหมือนกันครับ....ยังไม่ได้ไปหาฮัมเลยครับ...เพราะยังไม่ได้กลับบ้าน.. [entreat-raccoon]

ถาม ktanate ก็บอกฮัมเหมือนกัน...จบข่าว... [roll]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:43:47 PM »
ผมตามมาดูฮัมครับ แบบนี้น่าสงสัยแล้วครับ ผมสงสัยตั้งแต่คุณรุ่งเจอฮัม แล้วว่ามือขนาดนั้นยังฮัม และอีกหลายๆท่านก็มือประกาฬทั้งนั้นก็ยังฮัม

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:44:09 PM »
สงสัยต้องมีการตั้งรางวัลนำจับ(ฮัม) ซะแล้ว ดูเหมือนว่าตอนนี้ยังไม่มีใครเจอสาเหตุที่แน่ชัด  [unde_cided]

ผมก็ว่าอย่างนั้น

ของผมก็เป็นครับ แต่ตอนนี้ 11v. ของผม เอามาจาก power supply (12 v.)ของคอมพิวเตอร์
มันก็เงียบดีครับ  ใช้ได้เลย ใช้ๆไปก่อน หาข้อมูลเรื่อยๆ สักวันก็น่าจะดีเอง   [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #626 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 02:42:30 PM »
อยากเจอหัมเนี่ย  ใครส่งตัวที่ฮัมมาให้ผมลองสักตัวซิครับ จริงๆนะ เผื่อจะเจอจุดปัญหาที่เพื่อนเป็นกัน [smi_ley]

« ตอบกลับ #627 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 03:06:39 PM »
อยากเจอหัมเนี่ย  ใครส่งตัวที่ฮัมมาให้ผมลองสักตัวซิครับ จริงๆนะ เผื่อจะเจอจุดปัญหาที่เพื่อนเป็นกัน [smi_ley]

หัม ใครสะดวกรีบพาไปหาหมอด่วน หัมรายอื่นรออยู่ laughhahaha 

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 03:37:38 PM »
ผมตามมาดูฮัมครับ แบบนี้น่าสงสัยแล้วครับ ผมสงสัยตั้งแต่คุณรุ่งเจอฮัม แล้วว่ามือขนาดนั้นยังฮัม และอีกหลายๆท่านก็มือประกาฬทั้งนั้นก็ยังฮัม

ของผมทำให้หายฮัมโดยใช้ไฟ 0-12Vdc มาต่อแทน 0-11Vac  ต้องเอาหูไปแนบลำโพงถึงจะได้ยินเบาๆ แต่ผมไม่กังวล เพราะไม่ได้นั่งฟังใกล้ขนาดนั้น  [laugh-raccoon] ตอนนี้รื้อรอทำกล่อง และรอหม้อแปลงด้วย หากน้าท่านไหนมี power supply ที่ริบเบิ้ลต่ำกว่า 100 mVac ก็ลองต่อแทนดูว่าหายไหม  ไม่ก็แบต 12 V จิ้มเลย  [roll]

« ตอบกลับ #629 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 03:45:04 PM »

ของผมทำให้หายฮัมโดยใช้ไฟ 0-12Vdc มาต่อแทน 0-11Vac  ต้องเอาหูไปแนบลำโพงถึงจะได้ยินเบาๆ แต่ผมไม่กังวล เพราะไม่ได้นั่งฟังใกล้ขนาดนั้น  [laugh-raccoon] ตอนนี้รื้อรอทำกล่อง และรอหม้อแปลงด้วย หากน้าท่านไหนมี power supply ที่ริบเบิ้ลต่ำกว่า 100 mVac ก็ลองต่อแทนดูว่าหายไหม  ไม่ก็แบต 12 V จิ้มเลย  [roll]
ของน้ารุ่งก็เคยหัมเหรอ    ไม่ลองแก้ที่ 11vac ดูก่อนหล่ะ จะได้รู้ว่าเกิดจากอะไร  อ้าว...ว่าไงไม่มีใครอยากส่งมาให้ลองกันเลยรึ  ผมลองทำหลายแผ่นแล้วหาหัมไม่เจอ  เลยจะขอลองหาหัมของเพื่อนๆบ้างครับ  ตอนนี้ ตุ๊ดเต็มบ้านแล้ว เดี๋ยวต้องไปเล่ขายในตลาดสักตัวสองตัว  หรือว่ามันฮัมตอน ไอซีร้อน เพราะเปิดไม่ถึงครึ่งเพลงมันร้อนพรึบแล้ว แต่หลังจากแก้แล้วไม่ร้อนเลยแค่อุ่นๆ  [laugh-raccoon]