ผู้เขียน หัวข้อ: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน  (อ่าน 104794 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 16 เมษายน 2014, 12:47:47 PM »

- พอดีพึ่งเข้ามา [look-for-11]  สุดยอดมะม่วง ครับท่าน [Tongue-11]
ขอบคุณครับน้า เหดียวหลังสงกรานต์จะลองหา R มาปรับไฟดูครับน้าตอนนี้ไฟภาคหน้ามันสูงไปใช้ไปนานๆเหดียวหลอดจะไปไว เหดียวหาได้แล้วจะเอาผลมาลงอีกครับ นี้ยังมีไอเทมที่น้าเล็กให้ไว้อีกยังไ่ม่ได้งัดมา show ครับน้า 555  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 12:53:40 AM »
วันนี้ลองย้อนกับไปอ่านกระทู้ต้นตำหรับมาครับ
www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15840.0

ตอนเริ่มศึกษาบอกตามตรงผมเก็บได้ไม่หมดครับน้าเล็ก ตอนนั้นเจาะจงแค่จะทำอย่างไรให้มันร้องเพลงได้เท่านั้นครับ
กลับไปอ่านดูทำให้เจออะไรอีกหลายอย่าง เลยเกิดคำถามขึ้นครับน้า
- หลอด power ปัจจุบันผม EL34 สามารถเอาหลอด 6L6, 6P3S, 6GA4 มาลองใส่ได้โดยไม่ต้องปรับวงจรถูกไหมครับ
- หม้อแปลง OPT ตรง tab plate ผมถอดออกแล้วเอาไปบัตกรีตรง tab UL 40% ได้ถูกต้องไหมครับ (เพื่อจะได้ความหนัก ความชัดใสขึ้น แต่ของเดิม tab plate จะได้เนียนกว่า)

ส่วนเรื่องปรับไฟผมยังออกไปหาซื้อ R ไม่ได้เลยครับน้าเหดียวลองตะเวนอีกครั้งครับถ้าได้แล้วจะมารายงานผลครับน้า  [fb-smiling]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 07:52:35 AM »
 - หม้อแปลง OPT ตรง tab plate ผมถอดออกแล้วเอาไปบัตกรีตรง tab UL 40% ได้ถูกต้องไหมครับ (เพื่อจะได้ความหนัก ความชัดใสขึ้น แต่ของเดิม tab plate จะได้เนียนกว่า)

ไม่ใช่ครับ ลองกลับไปอ่านและดูใหม่ดีๆก่อนครับ  ลองพยายามทำความเข้าใจอย่างช้าๆ แล้วจะเข้าใจเองครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 08:29:24 AM »
ขอบคุณครับน้าเหดียวลองศึกษาเพิ่มครับ  [singing-happy]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 01:35:36 PM »
คำตอบและวิธีการต่อตาม link ครับสำหรับคำถามด้านบน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15840.msg243181#new

ส่วนวันนี้ไปได้ R มาปรับไฟแล้วครับ แต่ไม่ใช่ 3k, 2 watt 3 ตัวเอามาขนานกันนะครับ
ได้มาเป็น R กระเบื้อง 1k, 5 watt ตัวเดียว 555 หาได้แบบนี้ครับน้าไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้เปล่า  [Tongue-11]

อันนี้ที่ผมลองคำนวณครับน้าไม่รู้ถูกเปล่าอย่าพึ่งเชื่อนะครับ
ไฟภาคหลัง 330 - ไฟภาคหน้า 300 = 30v (แรงดันตกค่อมตัว R)
กระแสโหลดสูงสุด 145 mA ดังนั้น 30v * 145mA = 4.35 watt
ผมคิดแบบนี้ครับเลยหยิบ R ตัวนี้มาครับน้า
ผิดถูกบอกได้เลยครับน้า เพราะเหดียวคืนนี้ผมจะจับน้องส้มหงายท้องอีกแล้วครับ  [smile-12]

อันนี้รูปครับ ส่วนสวิทช์ 2 ตัวนะจะเอาไว้ต่อส่วน tab ul วันหลังครับน้า

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 01:44:41 PM »
 กระแสที่นำมาคิดเฉพาะภาค drive ครับไม่ใช่กระแสรวมของวงจร เพราะ R ตัวนี้ใช้ลดไฟเฉพาะภาคหน้ากระแสไหลผ่านนิดเดียว แต่ผมให้เผื่อไว้ไม่ให้อุปกรณ์ทำงานหนัก จนเครียดเดี๋ยวตัวร้อนครับ  [wink-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 01:47:01 PM »
กระแสที่นำมาคิดเฉพาะภาค drive ครับไม่ใช่กระแสรวมของวงจร เพราะ R ตัวนี้ใช้ลดไฟเฉพาะภาคหน้ากระแสไหลผ่านนิดเดียว แต่ผมให้เผื่อไว้ไม่ให้อุปกรณ์ทำงานหนัก จนเครียดเดี๋ยวตัวร้อนครับ  [wink-11]

ถึงว่าครับน้าเล็ก 220 โอห์ม ที่ใส่ก่อนหน้าผมลองเอานิ้วไปจับตอนปิดเครื่องแล้วไม่รู้่สึกว่ามันร้อนเลย  [YL76]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 01:49:17 PM »
ไม่ได้เข้าดู ช่วงนี้ติดงานยุ่งมาก น้าทำเสร็จแหละ แถมไม่มีจี่ฮัม เยี่ยมครับ เครื่องๆต่อไปเชื่อได้เลยว่าจะแจ่มกว่านี้แน่  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 04:01:15 PM »
ไม่ได้เข้าดู ช่วงนี้ติดงานยุ่งมาก น้าทำเสร็จแหละ แถมไม่มีจี่ฮัม เยี่ยมครับ เครื่องๆต่อไปเชื่อได้เลยว่าจะแจ่มกว่านี้แน่  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้า นี้ร้องเพลงได้แล้วแต่ยังไม่เสร็จครับน้า ตามเก็บตามปรับปรุงต่อครับ ว่างๆก็เข้ามาคุยมาแสดงความคิดเห็นกันครับน้า จบตัวนี้จริงแล้วก็อยากทำอีกแต่รอศึกษากับเก็บตังครับ จริงแล้วตัวนี้น้าเล็กแกนำทางไว้ลูกเล่นยังอีกพอควรเลยครับน้าขอเล่นตามน้าแกไปก่อนครับ  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 09:37:23 PM »
มา up ผลหลังจากเปลี่ยน R ตรง power supply เป็น 1K, 5w ครับน้าๆ
ผล
ไฟบ้าน 208v
ไฟสูง 330 : 302v
ไฟสูง 300 : 289v
ไฟคาโทด ECF82 3.1v : 3.13v(ขวา), 2.79v(ซ้าย)
ไฟเพลท ECF82 160v : 173v(ขวา), 161v(ซ้าย)
ไฟคาโทด EL34 26v :19.7v(ขวา), 19.3v(ซ้าย)
ไฟเพลท EL34 320v : 291v(ขวา), 293v(ซ้าย)

คิดว่ากดลงไปได้พอควรครับน้า แต่ไฟบ้านผมนี้มันแกว่งดีจริงๆ บางวัน 20x, 21x, 22x แต่ละเวลาไม่เท่ากันเลย ที่เคยสังเกตุตอนดึกๆรู้สึกว่าไฟจะแรง  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 10:46:42 PM »
 ที่ให้ซื้อมา 3-4 ตัวก็เผื่อให้เอามาอนุกรม หรือ ขนานกันครับ ไปซื้อทั้งทีก็ไม่ซื้อมาติดบ้านไว้บ้างครับ เห็นว่าต้องไปซื้อไกล อุปกรณ์พวกนี้ต้องใช้บ่อยๆติดบ้านไว้บ้างก็ดีครับ ตัวสองตัว เวลาจะใช้ไม่ต้องวิ่งไปหาซื้อ  ส่วนไฟแค่นี้ก็น่าจะโอเคแล้วครับ ที่เหลือก็ลองฟังดูว่าชอบ ไม่ชอบอะไร ค่อยมาปรับละเอียดกันอีกทีนึงครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 12:50:28 AM »
ที่ให้ซื้อมา 3-4 ตัวก็เผื่อให้เอามาอนุกรม หรือ ขนานกันครับ ไปซื้อทั้งทีก็ไม่ซื้อมาติดบ้านไว้บ้างครับ เห็นว่าต้องไปซื้อไกล อุปกรณ์พวกนี้ต้องใช้บ่อยๆติดบ้านไว้บ้างก็ดีครับ ตัวสองตัว เวลาจะใช้ไม่ต้องวิ่งไปหาซื้อ  ส่วนไฟแค่นี้ก็น่าจะโอเคแล้วครับ ที่เหลือก็ลองฟังดูว่าชอบ ไม่ชอบอะไร ค่อยมาปรับละเอียดกันอีกทีนึงครับ

ครับน้าเล็ก ขอบคุณน้าครับ หลายตัวยืดหยุ่นกว่าจริงครับน้าผมไม่ได้คิดตรงนี้เลย นึกแค่ว่า 1k จริงแล้วมันต้องแล้วแต่สถานะการณ์จริงๆ  [embarrassed]
คราวหน้าคงได้ไว้เป็นอีกหนึ่งบทเรียนครับน้า ส่วนเรื่องเสียงผมประสบการณ์น้อยครับจริงแล้วหัดเล่นเครื่องเสียงได้ครึ่งปีเองครับน้า
คือผมแยกเสียงไม่ออกครับน้าเล็กว่ามันเป็นอย่างไร ปัจจุบันใช้วิธีฟังแล้วว่าถูกหูหรือเปล่าแล้วฟังได้นานเท่าไรโดยไม่อึดอัดครับน้า
แต่แอมป์ตัวที่ทำนี้เป็นแอมป์หลอดตัวแรกและเป็นตัวแรกที่ได้ฟังด้วยครับ ถ้าถามว่าพอใจไหมผมตอบอย่างมั้นใจว่าพอใจมากครับอาดเป็นเพราะความตั้งใจที่ทำลงไปด้วย
แต่เสียงผมว่ามันดีกว่าแอมป์ตัวเดิมที่ผมใช้อยู่จริงๆนะ แต่บอกไม่ถูกครับน้า คงต้องลองหาอ่านเทคนิกการฟังว่าเขาจับหลักกันอย่างไร(ซึ่งก็ตอบไม่ได้ครับว่าผมจะเข้าใจได้แค่ไหนเพราะยังไม่มีแนวทางเลยครับน้า)  [smile-11]

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 11:25:13 AM »
 ไม่ต้องไปสนใจหลักการอะไร เอาเป็นว่าฟังแล้วสบายหู และ ชอบมันก็พอแล้วครับ ถ้าวันนึงได้ศึกษาถึงเรื่องเสียงว่าที่ที่ดี ที่ถูกเป็นอย่างไร วันนั้นค่อยมาว่ากันอีกทีนึง เพราะเรื่องนี้ยาว เสียงดีกับเสียงที่ชอบอาจะเป็นเสียงเดียวกัน หรือ ไม่ใช่ก็ได้ครับ  แต่ถ้าจะหาเสียงที่ใกล้เคียงความเป็นจริง(เสมือนจริง) ก็ต้องตัดเรื่องความชอบส่วนตัวออก (ซึ่งอาจจะเหมือน หรือ ไม่เหมือนกันก็ได้) อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล  ค่อยๆศึกษาไปครับ ง่ายที่สุดก็ศึกษาจากของจริง ก็คือการแสดงสด นั่นเลยต่างจังหวัด มโหรี เถิดเทิงเยอะแยะครับ  [wink-11]   

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 02:38:21 PM »
 [huge-thumbs-up] ฟังไปก่อนครับน้า atrium ถ้าฟังจนถึงจุดนึง เราจะเริ่มรู้แล้วครับ ว่าเราชอบ - ไม่ชอบอย่างไร  ตอนนั้นค่อยมาถามวิธีปรับกับพี่เล็กอีกทีครับ  [smile-11]

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 03:02:13 PM »
แนะนำให้ไปลองหาแผ่นนี้มาฝึกการฟังครับ
มันจะมี Version ภาษาไทยด้วยนะในการบรรยายว่าแต่ละ Track เป็นตัวอย่างหรือฝึกทักษะการฟังในเรื่องใด
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 03:18:52 PM »
ขอบคุณน้าๆด้านบนทุกท่านเลยครับ  [0002053E]
เหดียวจะศึกษาไปเรื่อยๆครับน้าเพราะผมก็ยังเล่นเครื่องเสียงไปอีกยาวอยู่แล้ว 555 คงต้องลองหาของจริงฟังดูครับน้าแต่ถ้าฟังจากเครื่องเสียงคงเอาแบบที่ชอบแล้วฟังได้นานนะครับ เล่นตามแบบเสียงของจริงดูแล้วคงไม่เหมาะกับผมเท่าไรเพราะดูซีเรียดไป แต่จริงแล้วที่มาเริ่ม DIY เพราะอยากได้แอมป์หลอดครับน้าคือชอบมาแต่ก่อนเริ่มหัดเล่นเครื่องเสียงแล้วครับน้า แต่พอมาเริ่ม DIY ดันหลงเสน่ห์ตอนประกอบเข้าซะนิ  [painting-11]

ออฟไลน์ Lukpad

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • ฝันให้ไกลไปให้ถึง
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 02:10:39 PM »
 [smile-11] ขอคาราวะความพยามของน้า atriam ครับ ผมก็เข้ามาศึกษากระทู้ของน้าอยู่หลายวัน และขออนุญาติเลียนแบบโปรเจคของน้าครับ ผมกำลังสะสมอุปกรณ์ครับ และคงอีกนานถึงจ่ะเริ่มลงมือครับ แต่สิ่งที่ผม ไม่เข้าใจ และหาคำตอบอยู่นานหลายวันก็คือ

1.UL ของ OPT ที่มี 40 % คือ อะไรครับ
2.ขั้วของใส้หลอดของแต่ละหลอดคือ เบอร์อะไครับ
3.แอมป์หลอดต้องใส่ปรี หรือป่าวครับ หรือไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ และต้องแปลงสัญญาญหรือป่าวครับสามารถต่อสายจาก cd เข้าได้เลยไหมครับ
4.แอมป์หลอดตัวนี้เป็น โมโน หรือครับ แล้วแบบสเตอร์ริโอมีใหมครับ
5.เรื่องการยกไฟใส้หลอดถ้าทำตามน้าแล้วมันไม่ต้องยกไฟ แล้วหากค่า v มันสูงเกิน ไปผมต้องทำอย่างไรครับ

ผมเองก็มือใหม่ในวงการนี้ อยากรู้อยากเห็นและสงสัยไปเลื่อยครับไม่รู้ถามมากไปหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17563.0
เรียนรู้สิ่งใหม่คือเรื่องที่ท้าทายและไม่ง่ายเลย

• DAV Staff
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 02:34:15 PM »
1.UL ของ OPT ที่มี 40 % คือ อะไรครับ
- ผมเข้าใจว่าเป็นการพันหม้อแปลงพอตำแหน่งประมาณ 40% ก็จะมี tab ออกมาให้เราเอาไปต่อในวงจรครับ แต่ถ้าเอาชัวรอน้าท่านอื่น หรือถามน้าๆที่รับพันหม้อแปลงเลยครับน้าเขาใจดีครับ

2.ขั้วของใส้หลอดของแต่ละหลอดคือ เบอร์อะไครับ
- หมายถึงต่ำแหน่งขอใส่หลอดบน socket ใช่ไหมครับน้าใช้ต้องดูจาก spec ของหลอดแต่ละเบอร์ครับตาม link ใส่เบอร์หลอดได้เลยครับ ถ้าดูไม่ออกบอกเบอร์หลอดมาก็ได้ครับเหดียวผมช่วยดูให้
http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php

3.แอมป์หลอดต้องใส่ปรี หรือป่าวครับ หรือไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ และต้องแปลงสัญญาญหรือป่าวครับสามารถต่อสายจาก cd เข้าได้เลยไหมครับ
-จริงแล้วที่ผมเข้าใจคือ วงจรมันจะแบ่งเป็น 3 ส่วน
 - power supply คือส่วนสำหรับแปลงไฟกระแสสลับไปเป็นกระแสตรงเอาไว้ให้วงจรครับ
 - ภาค drive เปรียมเหมือน pre ครับ คือจะทำน้าที่ขยายสัญญาณให้เหมาะสมเพื่อส่งต่อให้ ภาค power อีกทีครับ
 - ภาค power เป็นส่วนขายเพื่อส่งต่ำไปยังหม้อ OPT ไปลำโพงครับ
ส่วนต่อกับ cd ต่อได้ครับ แต่ที่ผมใช้ผมเอาไปต่อกับ DAC ครับ

4.แอมป์หลอดตัวนี้เป็น โมโน หรือครับ แล้วแบบสเตอร์ริโอมีใหมครับ
- จิงแล้วเป็น สเตอร์รีโอครับ คือมีโมโน 2 ตัวครับ ในวงจรมันจะแสดงแค่ข้างเดียวครับ คือขยายสัญญาณนะซีกเดียวครับ ส่วนอีกซีกก็วงจรเหมือนกันครับแต่เขาไม่เขียนเพราะมันเหมือนกันครับ

5.เรื่องการยกไฟใส้หลอดถ้าทำตามน้าแล้วมันไม่ต้องยกไฟ แล้วหากค่า v มันสูงเกิน ไปผมต้องทำอย่างไรครับ
- ถ้าวงจรที่ผมทำไม่ต้องยกใส้หลอดครับ แต่ถ้าวงจรอื่นต้องดูแล้วแต่วงจรครับ ตอนประกอบเสร็จแล้วบางทีเราก็ต้องมาปรับไฟในวจจรครับเพื่อให้ใกล้เครียงกับที่ออกแบบไว้

สงใสก็ถามได้ครับถ้าตอบอะไรได้จะตอบครับ แต่ถ้าผิดบ้างก็อย่าว่านะครับเพราะผมก็ยังใหม่อยู่ครับ
น้าๆท่านอื่นมีความเห็นต่างหรือเสริม ได้เลยนะครับช่วยกันครับ ^_^

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 02:44:44 PM »
 แสดงว่าน้า lukpad ที่ซุ่มอ่านมายังจับต้นชนปลายไม่ถูกครับ  เดี๋ยวผมตอบคำถามที่ถามไว้ก่อน แล้วค่อยบอกว่าควรจะต้องเริ่มจากจุดไหนก่อน

ใช้ภาษาแบบบ้านๆก็แล้วกัน เดี๋ยวจะงง  ultra liner tap ก็คือ แท็ปจากด้าน primary ของ opt โดยปกติ จาก B+ (ไฟเข้า) ถึง P (ไฟออก) คือ 100 % (คิดจากจำนวนรอบด้าน primary) ที่นี้เราจะใช้กี่เปอร์เซ็นต์ก็แท็ปจากด้าน primary ออกไปใช้ครับ โดยปกติเค้าจะนิยมใช้กันอยู่ที 43%  แต่จากตำราของ mullard เค้าจะใช้กับเครื่องของเค้าที่  5-20%

ข้อนี้อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจ  แต่ขอเดาว่า อยากจะถามว่าหลอดแต่ละเบอร์ขาไหนทำหน้าที่อะไรใช่หรือไม่ครับ

คุณสามารถค้นหาสเป็คของหลอดแต่ละเบอร์ได้ที่นี่ครับ >>> http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php

จะใช้ปรีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการออกแบบวงจรครับ ว่าภาคปรีในแอมป์มีกำลังเพียงพอต่อการไปขับกริดของหลอดพาวเวอร์หรือไม่ ถ้าไม่ก็ใช้ปรีช่วยด้วย แต่ถ้าพอก็ใส่โวลุ่มเข้าไปอีกตัวก็เป็น  อินติเกรทแอมป์

แอมป์ของคุณ atriam เป็นสเตอริโอ ซ้าย - ขวาครับ

ถ้าแรงดันคาโทดเทียบไส้หลอด สูงเกินกว่าสเป็คหลอดระบุก็ควรจะต้องยกไฟจุดไส้หลอดครับ ไม่งั้นหลอดจะไปก่อนเวลาอันสมควร

ผมเองก็มือใหม่ในวงการนี้ อยากรู้อยากเห็นและสงสัยไปเลื่อยครับไม่รู้ถามมากไปหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

ถามเยอะไม่เป็นไร แต่ก่อนตั้งคำถามต้องดูให้ดีๆก่อนครับ ว่าคำถามที่เราตั้งผู้เค้าจะเข้าใจในคำถามหรือเปล่า เพราะถ้าคนตอบอ่านแล้วไม่เข้าใจก็จะไม่ค่อยมีคนมาตอบ เพราะไม่แน่ใจในคำถามครับ 

• Member
  • *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:05:20 PM »
- ผมเข้าใจว่าเป็นการพันหม้อแปลงพอตำแหน่งประมาณ 40% ก็จะมี tab ออกมาให้เราเอาไปต่อในวงจรครับ แต่ถ้าเอาชัวรอน้าท่านอื่น หรือถามน้าๆที่รับพันหม้อแปลงเลยครับน้าเขาใจดีครับ

- หมายถึงต่ำแหน่งขอใส่หลอดบน socket ใช่ไหมครับน้าใช้ต้องดูจาก spec ของหลอดแต่ละเบอร์ครับตาม link ใส่เบอร์หลอดได้เลยครับ ถ้าดูไม่ออกบอกเบอร์หลอดมาก็ได้ครับเหดียวผมช่วยดูให้
http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php

-จริงแล้วที่ผมเข้าใจคือ วงจรมันจะแบ่งเป็น 3 ส่วน
 - power supply คือส่วนสำหรับแปลงไฟกระแสสลับไปเป็นกระแสตรงเอาไว้ให้วงจรครับ
 - ภาค drive เปรียมเหมือน pre ครับ คือจะทำน้าที่ขยายสัญญาณให้เหมาะสมเพื่อส่งต่อให้ ภาค power อีกทีครับ
 - ภาค power เป็นส่วนขายเพื่อส่งต่ำไปยังหม้อ OPT ไปลำโพงครับ
ส่วนต่อกับ cd ต่อได้ครับ แต่ที่ผมใช้ผมเอาไปต่อกับ DAC ครับ

- จิงแล้วเป็น สเตอร์รีโอครับ คือมีโมโน 2 ตัวครับ ในวงจรมันจะแสดงแค่ข้างเดียวครับ คือขยายสัญญาณนะซีกเดียวครับ ส่วนอีกซีกก็วงจรเหมือนกันครับแต่เขาไม่เขียนเพราะมันเหมือนกันครับ

- ถ้าวงจรที่ผมทำไม่ต้องยกใส้หลอดครับ แต่ถ้าวงจรอื่นต้องดูแล้วแต่วงจรครับ ตอนประกอบเสร็จแล้วบางทีเราก็ต้องมาปรับไฟในวจจรครับเพื่อให้ใกล้เครียงกับที่ออกแบบไว้

สงใสก็ถามได้ครับถ้าตอบอะไรได้จะตอบครับ แต่ถ้าผิดบ้างก็อย่าว่านะครับเพราะผมก็ยังใหม่อยู่ครับ
น้าๆท่านอื่นมีความเห็นต่างหรือเสริม ได้เลยนะครับช่วยกันครับ ^_^
ขอบคุณมากครับเข้าใจเพิ่มขึ้นมากกว่าเดิมเยอเลยครับพอดู สเปกจากเวปที่ให้มาแล้วเข้าใจว่า ขาที่เว้นใว้ไม่ได้ต่อในวงจรก็คือขา จุดใส้หลอดนั้นเองยกตัวอย่างเช่น หลอด el34 คือขา 2,7 และ ecf 82 คือขา 4,5 ถูกต้องใหมครับ ขอบคุณครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17563.0
เรียนรู้สิ่งใหม่คือเรื่องที่ท้าทายและไม่ง่ายเลย

• Member
  • *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:10:12 PM »
แสดงว่าน้า lukpad ที่ซุ่มอ่านมายังจับต้นชนปลายไม่ถูกครับ  เดี๋ยวผมตอบคำถามที่ถามไว้ก่อน แล้วค่อยบอกว่าควรจะต้องเริ่มจากจุดไหนก่อน

ใช้ภาษาแบบบ้านๆก็แล้วกัน เดี๋ยวจะงง  ultra liner tap ก็คือ แท็ปจากด้าน primary ของ opt โดยปกติ จาก B+ (ไฟเข้า) ถึง P (ไฟออก) คือ 100 % (คิดจากจำนวนรอบด้าน primary) ที่นี้เราจะใช้กี่เปอร์เซ็นต์ก็แท็ปจากด้าน primary ออกไปใช้ครับ โดยปกติเค้าจะนิยมใช้กันอยู่ที 43%  แต่จากตำราของ mullard เค้าจะใช้กับเครื่องของเค้าที่  5-20%

ข้อนี้อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจ  แต่ขอเดาว่า อยากจะถามว่าหลอดแต่ละเบอร์ขาไหนทำหน้าที่อะไรใช่หรือไม่ครับ

คุณสามารถค้นหาสเป็คของหลอดแต่ละเบอร์ได้ที่นี่ครับ >>> http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php

จะใช้ปรีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการออกแบบวงจรครับ ว่าภาคปรีในแอมป์มีกำลังเพียงพอต่อการไปขับกริดของหลอดพาวเวอร์หรือไม่ ถ้าไม่ก็ใช้ปรีช่วยด้วย แต่ถ้าพอก็ใส่โวลุ่มเข้าไปอีกตัวก็เป็น  อินติเกรทแอมป์

แอมป์ของคุณ atriam เป็นสเตอริโอ ซ้าย - ขวาครับ

ถ้าแรงดันคาโทดเทียบไส้หลอด สูงเกินกว่าสเป็คหลอดระบุก็ควรจะต้องยกไฟจุดไส้หลอดครับ ไม่งั้นหลอดจะไปก่อนเวลาอันสมควร

ถามเยอะไม่เป็นไร แต่ก่อนตั้งคำถามต้องดูให้ดีๆก่อนครับ ว่าคำถามที่เราตั้งผู้เค้าจะเข้าใจในคำถามหรือเปล่า เพราะถ้าคนตอบอ่านแล้วไม่เข้าใจก็จะไม่ค่อยมีคนมาตอบ เพราะไม่แน่ใจในคำถามครับ 
ขอบคุณน้าเล็กครับ ผมเข้าใจแล้วครับ ผมก็ตั้งคำถามแบบไม่รู้จริงๆครับ อ่านแบบหลอดไม่เก่ง ไม่ได้จบอิเล็กโดยตรงครับ ชอบเล่นโดยส่นตัวครับ แล้วขอถามอีกหนึ่งคำถามครับ Dac คืออะไรครับจำเป็นต้องมีหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:13:50 PM »
น้าเล็กมาตอบเลยพอได้ความรู้ไปด้วย  [yellow-lol]

ส่วนน้า Lukpad ขาใส่หลอดเข้าใจถูกแล้วครับ
สงใสเหมือนผมตอนแรกๆเลย ตอนนั้นไม่เข้าใจเห็นของน้าเล็กแกมี 5 หลอดบนแท่น แต่ผมมองในวงจรทำไมไม่มี 7 หลอดนะ ที่แท้ ecf82 มันเป็นหลอดกะเทย  [yellow-lol]
น้าไม่ต้องกลัวหรืออายครับ ดีกว่าลองเองแล้วเสียหายหรือเจ็บตัว แต่ก่อนที่ถามต้องศักษาขอมูลครับเวลาถามน้าๆท่านอื่นน้าเขาจะได้ไม่งง ผมละประจำตอนหาข้อมูลแรกๆชนิดว่าเรียกชื่อผิดชื่อถูกเลยละมึนมาก สู้ๆครับน้าถ้ามั่นใจสั่งของเก็บข้อมูลแล้วลุยเลยครับ  [huge-thumbs-up]

ปล. DAC คือตัวแปลงสัญญาณจาก Digital ไป Analog ครับที่ผมใช้เพราะผมใช้ computer เป็นตัวเล่นเพลงครับ จริงแล้วน้าเอาเครื่องเล่น CD ก็ได้ครับใช้ได้เหมือนกัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:26:55 PM »
น้าเล็กมาตอบเลยพอได้ความรู้ไปด้วย  [yellow-lol]

ส่วนน้า Lukpad ขาใส่หลอดเข้าใจถูกแล้วครับ
สงใสเหมือนผมตอนแรกๆเลย ตอนนั้นไม่เข้าใจเห็นของน้าเล็กแกมี 5 หลอดบนแท่น แต่ผมมองในวงจรทำไมไม่มี 7 หลอดนะ ที่แท้ ecf82 มันเป็นหลอดกะเทย  [yellow-lol]
น้าไม่ต้องกลัวหรืออายครับ ดีกว่าลองเองแล้วเสียหายหรือเจ็บตัว แต่ก่อนที่ถามต้องศักษาขอมูลครับเวลาถามน้าๆท่านอื่นน้าเขาจะได้ไม่งง ผมละประจำตอนหาข้อมูลแรกๆชนิดว่าเรียกชื่อผิดชื่อถูกเลยละมึนมาก สู้ๆครับน้าถ้ามั่นใจสั่งของเก็บข้อมูลแล้วลุยเลยครับ  [huge-thumbs-up]

ปล. DAC คือตัวแปลงสัญญาณจาก Digital ไป Analog ครับที่ผมใช้เพราะผมใช้ computer เป็นตัวเล่นเพลงครับ จริงแล้วน้าเอาเครื่องเล่น CD ก็ได้ครับใช้ได้เหมือนกัน
ขอบคุณครับ แล้วเอาดิจิตอลจากคอมพิวเตอร์เข้าไม่ได้หรือครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:40:15 PM »
คนละส่วนครับน้า คือ com ผมมันไม่ช่อง RCA ไว้เสียบเข้าแอมป์หลอด ผมเลยต้องใช้ DAC นะครับเพราะในตัว DAC มันมีช่อง RCA เท่านี้เองครับน้า 555

อันนี้ DAC ที่ผมใช้ครับ musiland 01 usd

• Member
  • *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:49:21 PM »
คนละส่วนครับน้า คือ com ผมมันไม่ช่อง RCA ไว้เสียบเข้าแอมป์หลอด ผมเลยต้องใช้ DAC นะครับเพราะในตัว DAC มันมีช่อง RCA เท่านี้เองครับน้า 555

อันนี้ DAC ที่ผมใช้ครับ musiland 01 usd

อ่ะครับ ขอบคุณครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 03:57:42 PM »
ไม่เป็นไรครับน้ายินดีช่วยครับ
จริงแล้วส่วนมากผมก็ไม่ค่อยเก่งอิเล็กครับน้า แต่ก็ต้องรู้บ้างครับน้า ผมเองซื้อหนังสืออิเล็กมาหัดอ่านทำความเข้าใจพื้นฐานไปก่อนครับ แล้วก็ศึกษาโครงสร้างของหลอดว่ามันคืออะไร แต่ก็รู้แค่พอคร่าวๆเท่านั้นครับน้าไม่ได้เก่งเลยจริงๆ
อาศัยดูและถามด้วยครับน้า แต่ตอนจะสั่งของหรือตอนประกอบสงใสอะไรควรถามน้าๆในนี้ก่อนครับจะได้ไม่ผิดครับ ^_^

• Member
  • *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 04:27:24 PM »
ไม่เป็นไรครับน้ายินดีช่วยครับ
จริงแล้วส่วนมากผมก็ไม่ค่อยเก่งอิเล็กครับน้า แต่ก็ต้องรู้บ้างครับน้า ผมเองซื้อหนังสืออิเล็กมาหัดอ่านทำความเข้าใจพื้นฐานไปก่อนครับ แล้วก็ศึกษาโครงสร้างของหลอดว่ามันคืออะไร แต่ก็รู้แค่พอคร่าวๆเท่านั้นครับน้าไม่ได้เก่งเลยจริงๆ
อาศัยดูและถามด้วยครับน้า แต่ตอนจะสั่งของหรือตอนประกอบสงใสอะไรควรถามน้าๆในนี้ก่อนครับจะได้ไม่ผิดครับ ^_^
ครับน้า แต่ขอถามอีกนิดครับ dacของน้าที่ต่อใช้อยู่ต่แบบไหนครับ ทางออก เป็น แจ็ค rca เข้าแอมป์หลอด แล้วทางเข้าที่น้าต่อจาก คอมฯน้าไม่ได้ต่อจากแจ็ค 3.5มิลหรือครับ หรือต่อช่องอื่นที่ให้คุณภาดเสียงที่ดีกว่า ขอบคุณครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 04:32:37 PM »
ตรง com ใช้ usb ครับ
ส่วนแจ็ก 3.5 mm มันเป็นสัญญาณอนาล็อคครับน้า
จริงแล้วที่ใช้ DAC เพราะเหตุผลว่าเสียงมันดีกว่า On board ด้วยครับน้า [fb-smiling]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 04:34:14 PM »
ตรง com ใช้ usb ครับ
ส่วนแจ็ก 3.5 mm มันเป็นสัญญาณอนาล็อคครับน้า
จริงแล้วที่ใช้ DAC เพราะเหตุผลว่าเสียงมันดีกว่า On board ด้วยครับน้า [fb-smiling]
อ่อเป็นปะการะเช่นนี้นี่เอง ผมคงต้องจัดมั้งและ ขอบคุณครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:11:31 PM »
อย่าพึ่งเบื่อนะครับน้า ถึงแอมป์จะร้องเพลงไปแล้ว แต่ก็ยังมีอย่างอื่นที่ต้องปรับปรุงอีก มีโครงการอยู่ในหัวครับน้าแต่รอสะสมงบก่อน เลยหาอะไรที่มันเสียเงินไม่มากเล่นไปเรื่อยครับน้า  [smile-12]
วันนี้ไปหา R มาปรับไฟอีกครับน้า ปรับมาสองรอบแล้วแต่ก็ยังไม่พอใจ แต่รอบนี้พอใจแล้วครับน้า อิอิ
สรุปเอา R 1k มาอนุกรมเข้าไปอีก 1 ตัว เป็น 2k ครับ

ผล

ไฟบ้าน 222v
ไฟสูง 330 : 325v
ไฟสูง 300 : 298v
ไฟคาโทด ECF82 3.1v : 3.4v(ขวา), 2.9v(ซ้าย)
ไฟเพลท ECF82 160v : 175v(ขวา), 162v(ซ้าย)
ไฟคาโทด EL34 26v :21.2v(ขวา), 20.7v(ซ้าย)
ไฟเพลท EL34 320v : 312v(ขวา), 312v(ซ้าย)

ส่วนเรื่องสวิทช์ ul ยังไม่ได้ทำอะไรครับ เหดียวขอวางแผนและทำใจก่อนครับน้า เพราะยังชอบของเดิมอยู่ แต่เหดียวคงโดนจับหงายเจาะอีกรอบ  [Tongue-11]

ส่วนอันนี้เป็นคำถามครับ เป็นไอเทมที่ได้มาจากน้าเล็ก เม็ดมะขามเอ้ยไม่ใช้ C 47nF/630v รูปเบอนิดครับน้าตั้งใจถ่ายได้เท่านี้ครับ
ตอนนั้นที่ได้ของมาก็โทรถามน้าเล็ก น้าแกบอกให้มาไว้แต่งเสียง ผมฟังแล้วจับใจความได้ว่า เอาไว้ใส่ค่อมตรง R คาโทดของภาค drive และภาค power แต่ตอนนั้นไม่ได้ถามน้าเล็กต่อว่า
- ถ้าใส่แล้วเสียงมันจะไปในแนวทางไหน
- ใส่เข้าไปในภาค drive กับ ภาค power ควรใส่ที่ภาคไหนก่อนดี แล้วภาคไหนใส่แล้วเห็นผลชัดกว่ากัน
คำถามขอเก็บไว้เป็นความรู้ไปก่อนครับน้า ตอนนี้ยังพอใจกับเสียงครับน้า แต่ฟังไปซักพักชินหูแล้วจะลองใส่ดูครับน้า  [0002053E]