ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ 6AS7 PP  (อ่าน 13779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 129
Re: โครงการ 6AS7 PP
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 09:03:42 PM »
GU50 เมื่อดูจาก curve แล้วมันคล้ายกับ 300B มากครับ แต่เสียงเหมือนหรือเปล่าต้องลองทำดูครับ เป็นหลอดที่ราคาถูกมากๆและไม่มีใครสนใจ ถือว่าเป็นโชคดีของเราครับ  [wink-11]

6AS7 ผมคิดจะลองทำหลายทีแล้ว หลายทีนี่ก็เกือบยี่สิบปีเลย ที่นานขนาดนนี้เราะติดเรื่องความร้อนนี่ล่ะครับ ไว้ทำจริงแล้วจะขอความช่วยเหลือจากคุณเล็กเจ้าสำนักช่วยทำกล่องให้ครับ  [postman]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 09:25:16 PM »
GU50 เมื่อดูจาก curve แล้วมันคล้ายกับ 300B มากครับ แต่เสียงเหมือนหรือเปล่าต้องลองทำดูครับ เป็นหลอดที่ราคาถูกมากๆและไม่มีใครสนใจ ถือว่าเป็นโชคดีของเราครับ  [wink-11]

6AS7 ผมคิดจะลองทำหลายทีแล้ว หลายทีนี่ก็เกือบยี่สิบปีเลย ที่นานขนาดนนี้เราะติดเรื่องความร้อนนี่ล่ะครับ ไว้ทำจริงแล้วจะขอความช่วยเหลือจากคุณเล็กเจ้าสำนักช่วยทำกล่องให้ครับ  [postman]
  หลอดที่จารย์ทำมาก่อนหน้านี้ร้อนไม่น้อยกว่าหลอดนี้เลยนะครับ  โดยเฉพาะเจ้าจุกฝูงใหญ่นั่นเบาที่ไหน ผมว่าร้อนกว่านี้อีกครับ  ถ้ามีลมถ่ายเทดีๆ หรือ เปิดแอร์นี่ชิวมากครับ  ไม่โหดขนาดนั้น  ถ้าโหดนี่คงต้องเป็นหลอดเครื่องส่งที่ PD 100-200 วัตต์นั่นหล่ะโหดตัวจริง นี่ผมเขยิบจากพัดลม 3 นิ้ว ไปเป็น 4 นิ้ว 2 ตัวแล้วสำหรับ GU81M ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 09:38:22 PM »
ุถ้าร้อนมากๆนี่ผมว่าน่าจะติดพัดลมบนล่างเลยนะครับ ตัวล่างเป่าลมร้อนขึ้น ตัวบนสูบลมร้อนทิ้งอีกทีนึง น่าจะระบายได้เร็วขึ้นมาก
ส่วน R cathode ร้อนๆนี่ผมอยากจะลองเอา heatsink CPU มาใช้ น่าจะทำงานได้ดีครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 09:51:59 PM »
 ตัว  parallel push pull มีพัดลม 2  1/2" ติดที่ฝาปิดด้านล่างซีกพาวเวอร์ ซึ่งตำแหน่งนั้นติด R cathode ไว้ด้วยครับ สบายมากครับพัดลมผมเป็นระบบ auto ทำงานที่อุณหภูมิ 55 องศาครับ ด้านบนอากาศถ่ายเทสบายเพราะลมจะวิ่งจากใต้แท่นขึ้นด้านบนผ่าน tube plate ที่มีรูขนาดใหญ่รอบตัวหลอดทั้งภาคพาวเวอร์ และ ภาค drive ครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องความร้อนสะสมเลย

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 10:11:57 PM »
ร้อนอยู่ครับน้าทั้งหลอด power และ Rk ถ้าอยากอบอะไรเอาไปซุกไว้ใต้แท่นก็ได้ครับน้า [yellow-lol]
ติดพัดลมก็ดีครับ แต่เท่าที่ผมใช้ห้องเล็กๆ ไม่ติดพัดลมไม่ติดแอร์ อากาศร้อนๆ ผมก็นั้งทนฟังได้หลายชั่วโมงอยู่ครับ มันก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ [fb-smiling]
แฟนบอกแกทนฟังได้ไงร้อนพัดลมก็ไม่เปิด คงเห็นผมนั้งถอดเสื้อเหื่อซกอยู่ "คือทนได้นะ...555"
แต่จริงแล้วผมว่ามันก็ไม่ได้ร้อนน่ากลัวอะไรมากครับน้า หม้อไฟสูงก็ยังพอจับค้างได้ แต่หลอด power กับ Rk จับไม่ได้เท่านั้นเองครับน้า  [sport-dance-raccoon]