ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> µ - Project I Preamp  (อ่าน 926071 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 11:21:54 PM »
น้ารุ่งบัดกรีสวยมากๆครับ เท่าๆกันทุกหลุมเลย  [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 11:23:48 PM »
มีบ้านอยู่แว้วว..

ระบบในการร่วมบรรเลง CD + Pre mu project( Ver.1) + Amp camp turbo + WC4
 ตอนนี้เผาหัวมาได้ประมาณ 2 ชม.แล้วครับ เสียงแรกที่ได้ยินก็ยิ้มออกแว้ว  นำ้เสียงที่ได้สะอาด และเปิดโปร่ง ให้รายละเอียดและบรรยากาศ ที่อลังการครับ..
ขอลอง ver.1 ให้ชินหูก่อน..แล้วค่อยปรับไป ver.2 และ3 ตามลำดับ
 ***** ต้องขอขอบคุณพี่เล็ก น้ารุ่ง และทีมงานทุกท่าน ที่ทุ่มเท เสียสละ เวลา แรงกาย และทุน ในการสรรหาสิ่งดีๆ ที่คุ้มค่า มานำเสนอให้พี่น้องในหมู่บ้านเราครับ.. [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

กล่องงามขนาดครับ  [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 11:38:36 PM »

แจ่มครับน้า Arnai [p-h-o-t-o] [p-h-o-t-o] [p-h-o-t-o]

น้ารุ่งทำไมบักกรีสวยจัง [in-love-raccoon]
รอชมกล่องสวยๆของน้า LAK Klongklue อยู่นะครับ [roll] 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 11:39:35 PM »
น้ารุ่งแกทอยหลุมเก่งครับ  laughhahaha ปวดหัวแรงๆครับวันนี้ต้องไปนอนก่อนพรุ่งนี้ต้องออกตามล่าหาสมบัติแต่เช้าอีกรอบ วันนี้ก็ไปแต่ได้มานิดหน่อยบ้านหม้อหมดสิทธิเลยครับชุดนี้เดินขาขวิดทั้งวันร้อนก็ร้อนไม่ได้อะไรติดมือมาเลย    [headache]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 11:52:57 PM »

แจ่มครับน้า Arnai [p-h-o-t-o] [p-h-o-t-o] [p-h-o-t-o]

น้ารุ่งทำไมบักกรีสวยจัง [in-love-raccoon]
รอชมกล่องสวยๆของน้า LAK Klongklue อยู่นะครับ [roll] 3-2-1-raccoon
บ้านหลังนี้มีแต่ฝีมือระดับพระกาฬทั้งน้านเลยครับน้า khead อย่ามารอชมของผมเลยฝีมือผมยังห่างไกลครับ [gr_in]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 12:18:08 AM »
น้ารุ่งบัดกรีสวยมากๆครับ เท่าๆกันทุกหลุมเลย  [res] [res] [res]

[res] ยังมีอีกหลายท่านที่บัดกรีสวยกว่าผมอีกนะครับ ผมเพียงแต่ทำบ่อย และยังไม่เก่งเท่าพี่เล็ก หลับตาบัดกรีได้ด้วยนะ  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 12:21:42 AM »

C กับ R บนบบอร์ดใครอยากใช้ดีก็หารอกันไว้ก่อนเลยนะครับ สำหรับ R 10R*2 , 330R*2 ตั้งแต่ 1/4w ขึ้นไปครับ ถ้าให้สวยก็ 1/2w ตัวกำลังดีส่วน C แนะนำให้ใช้ 220uf หรือ 100uf ครับ 6.3v, 10v, 16v หรือ 25v  จัดหามาใช้กันตามสะดวกครับ  ส่วนเพื่อนๆที่หาไม่ได้เดี๋ยวผมจะจัดสมทบให้ R ในบ้านเรา takman ก็โอครับจัดกันได้เลยชอบเนื้อ ก็ carbon film (สีชมพู) ชอบชัดใส ก็ metal film (สีเขียว)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 12:25:55 AM »
ขอสอบถามหน่อยครับไฟ LED บนบอร์ดปรี เราสามารถใช้สีอะไรก็ได้ใช่ใหมครับ
แล้วในกรณีเราเอาไปโชว์หน้ากล่อง ถ้าสว่างมากไปแล้วลดด้วยอาร์ได้หรือเปล่าครับ [res]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 12:40:34 AM »

C กับ R บนบบอร์ดใครอยากใช้ดีก็หารอกันไว้ก่อนเลยนะครับ สำหรับ R 10R*2 , 330R*2 ตั้งแต่ 1/4w ขึ้นไปครับ ถ้าให้สวยก็ 1/2w ตัวกำลังดีส่วน C แนะนำให้ใช้ 220uf หรือ 100uf ครับ 6.3v, 10v, 16v หรือ 25v  จัดหามาใช้กันตามสะดวกครับ  ส่วนเพื่อนๆที่หาไม่ได้เดี๋ยวผมจะจัดสมทบให้ R ในบ้านเรา takman ก็โอครับจัดกันได้เลยชอบเนื้อ ก็ carbon film (สีชมพู) ชอบชัดใส ก็ metal film (สีเขียว)

330R ก็ใช้ของเดิมใช่ไหมครับ เราจะติด Module นี้เราต้องเอา 330R ของเดิมออกก่อน กับ K170
ก็เอา 330R มาใส่ด้านบนได้

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 12:54:12 AM »
คุณ Aoun เข้าใจผิดแล้วครับ ผมเองก็ลืมแจ้งรายละเอียดไปครับมีต้องเปลี่ยน R ใน pcb ด้วยนะครับ เพราะชุด Limited เป็นการอัพจาก Rev.III  แต่ส่วนใหญ่ของเพื่อนๆจะเป็น Rev. I - II ซึ่งค่า R4 และ R14 จะไม่เหมือนกัน

Rev.I - II

Rev.III

Limited

ดังนั้นการอัพจาก Rev. I และ II มาเป็น Limited ต้องเพิ่ม R อีกข้างละ 2 ตัวคือ 10R*2  , 330R*2 ครับ ส่วน R 14 220R*2 ให้ย้ายจาก R4 ใน Rev. I ไปแทน ครับ

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 12:58:29 AM »
เดี๋ยวจบอัลบั้มนี้ไปนอนละครับ มดมาตอม  [heyheybaby_watch]

ผมกำลังทำใหม่อีกตัว จัดแบบ full option ปะเคนใส่แบบ unlimit [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ Aoun

« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 01:33:26 AM »
  [shock1] [shock1] [shock1] [shock1] ยังมี Full กว่านี้อีกเหรอ เนี่ย

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 01:43:12 AM »
เมื่อก่อนมีเหลืออยู่ 4 ตัว แต่มีคนอยากฟังเสียงจาก blackgate NX เลยมาขอยืมไปลองฟังเสียง แล้วมันก็ไม่คืน เวลาที่นั่งมองเจ้า 3 ตัวที่เหลือแล้วมันแค้นใจทุกทีครับ อย่างปรีมิวเนี่ยก็ต้องใช้ 4 ตัว

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:17:20 PM »
หวัดดีครับ ผม ทรงพล มือใหม่ (แต่สมัครสมาชิกไว้นานแล้ว ) มาขออนุญาติ ส่งการบ้านด้วยคนครับ ก่อนโดนตัดสิทธิทำ แอมป์ MU AMP ครับ ที่ไม่ได้โพสลงผลงาน
เพราะแอบเข้ามาดูผลงานของสมาชิกหลายๆท่านแล้ว ฝีมือระดับเทพกันทั้งนั้นเลย ผมเลยดูแล้วเก็บเอาไปเป็นข้อมูลเอามาพัฒนาฝีมือตัวเอง แล้วก็เลยถือโอกาส ส่งการบ้าน
ผลงานชิ้นนี้ ให้ท่านสมาชิก และปรมาจารย์หลายๆท่านช่วยชี้แนะ ด้วยนะครับ

[/img]

« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:22:09 PM »

อันนี้ทำการเทสภาค SUPPLY ครับ
[/img]

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:31:54 PM »
ส่วนภาคปรียังไม่สมบุรณ์นะครับ ยังรอ C IN ,C OUT และหม้อสั่งพัน 0 - 30 , 0 - 30 ขดละ 1 A 1 ลูก ของมาครบคงจะได้รันเครื่องครับ

ส่วนนี้ทดลองวางในกล่องดูเพื่อจัดที่จัดทาง ให้ดูดีหน่อยครับ เดี๋ยวหม้อจริงมาคงจะดูแน่นไปแน่ ๆ

[/img]

« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:37:07 PM »

อันนี้เทสและปรับ ภาค SUPPLY อีกข้างนึงครับ

« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:41:06 PM »

วันนี้เอาแค่นี้ก่อน 555 ส่งไม่ค่อยเก่งนะครับ เดี๋ยวอุปกรณ์มาครบแล้ว จะมาอัพเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ modcanfire

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:46:15 PM »
น้าครับตรงบอร์ด Supply ใส่ LED ผิดหรือเปล่าครับ  [confused-raccoon] ที่ถูกน่าจะเป็นสีเขียวนะครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 07:49:03 PM »
งานเรียบร้อยดีจังครับแต่ledต้องเปลี่ยนนะครับจริงๆ [shock1]

« ตอบกลับ #1040 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 08:04:42 PM »

อันนี้เทสและปรับ ภาค SUPPLY อีกข้างนึงครับ

กล่องสวย งานบัดกรีเนี๊ยบเลยครับ  [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #1041 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 09:25:45 PM »
ครับ ก็ต้องขอขอบคุณทั้งคำชมและคำเตือนนะครับ เดี่ยวต้องเอากลับไปแก้ไขใหม่โดยด่วน เรื่อง C SUPPLY  กับ LED  เสร็จแล้วจะมาลงให้ดูใหม่นะครับ [gr_in]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1042 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 01:02:56 AM »

กล่องสวย  [clap hand2] [clap hand2] จัดวางยากเพราะโดนบังคับพื้นที่ ต้องลองวางหลายๆ มุมดู  [unde_cided]

เพิ่มความมันส์ทีละนิด ดันลืม pcb adaptor ไว้ที่ทำงาน  [roll]

เปลี่ยน C เข้าไปอีก ต้องขอบคุณพี่เล็กส่งทหารมาเสริมกองทัพตลอด  [res]

รวมถึงตัวนี้รองแม่ทัพ

ออฟไลน์ boontiam

« ตอบกลับ #1043 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 01:40:47 AM »
ขอ update ต่อ หลังจากไปถอด ztx450 มาจาก camp turbo เพื่อต่อฟังเสียง  ? - Project I Preamp หลังจากปรับไฟได้ประมาณ 15 volt ทั้ง 2 ข้าง
     สำหรับเสียงที่ได้ยินมีจี่ หรือ ฮัม น้อยมากอาจเป็นเพราะผมยังไม่ได้ลงกล่อง และ ground ผมไม่ได้ต่อ ผมเปิดกับ OTL 50W ต้องกลับสัญญาณ output ของปรีไป power amp
เสียงดีมาก สมกับทีมงานได้คัดสรรมาให้สมาชิกได้ทำกันรวมผมด้วย ขอขอบคุณทีมงาน DAV ที่เสียสละเวลาอันมีค่ามาผลิตผลงานให้กับสมาชิก และที่ลืมไม่ได้เลย น้าเล็กที่จัด GB พร้อมจัดอุปกรณ์
ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
 สิ่งที่ต้องทำต่อไปคือ
1.หม้อแปลงแยก ช้ายขวา
2.กล่องสวยๆ(เข้า set กับ  ? - Project  Amp ในอนาคต)
3.อื่นๆ

ออฟไลน์ katip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • become to knife maker!!!
« ตอบกลับ #1044 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 02:59:32 AM »
ผมเริ่มลงอุปกรณ์บ้างแล้วครับ  เดี๋ยวจะมารายงานเรื่อยๆครับ

ข้อมูลผมครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=163.0

« ตอบกลับ #1045 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:17:50 AM »
        ไม่มีใครอยากได้ของรางวัลกันเลยหรือครับเนี่ย เหลือเวลาอีกสองวันนา  รีบๆเข็นกันออกมาครับ ส่วนใหญ่แล้วก็ทำกันเกือบครบกติกาแล้วเหลือแค่รีวิวในสิ่งที่ทุกคนสัมผัสมา ก็เพื่อเป็นข้อมูลในการป้อนกลับมาทีมงานสร้างเพื่อที่จะได้พัฒนาปรับปรุงต่อไปครับ   

วัตถุประสงค์ของการทำปรีตัวนี้ก็เพื่อที่จะตอบโจทย์หลายๆข้อที่ไม่สามารถหาได้ในเครื่องคอมเมอเชี่ยล ที่วางขายกันอยู่ดาดดื่น และด้วยเงินลงทุนเท่านี้ เราก็คงจะได้แค่ปรีพื้นๆที่วางขายอยุ่เต็มไปหมดในตลาดเครื่องเสียง  ซึ่งแต่ละค่ายก็จะมีเสียงอันเป็นเอกลักษณ์ของเค้า  ผมไม่ได้บอกว่าปรีตัวนี้เป็นปรีที่ดีที่สุด แต่เราตั้งใจสร้างให้ตอบโจทย์ผู้เล่นโดยเฉพาะกลุ่มดีไอวายให้ได้กว้างขวางที่สุด และ คุ้มค่าที่สุด  เราได้มีการทดสอบ ทดลอง ในหลายๆอย่างจนมั่นใจว่าน่าจะสร้างความพึงพอใจให้กับสมาชิกพอสมควรจึงนำออกเผยแพร่ในเว็บให้สมาชิกได้นำไปเล่นกัน [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1046 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:37:55 AM »
ของผมเสร็จเรียบร้อยบริบรูณ์แล้วตั้งแต่เมื่อวานลองเสียงไปได้หน่อยหนึ่งคํ่าพอดี
วันนี้กำลังทดลองฟังเสียงแต่รูปยังไม่ได้ถ่ายก็เลยยังไม่ได้รายงานครับ
เดี๋ยวถ่ายรูปเสร็จวันนี้หรือไม่พรุ่งนี้จะมารายงานครับผม [roll]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1047 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:46:21 AM »
สงสัยส่งผลงานไม่ทันแน่ยังอยู่ในกล่องอยู่เลย

« ตอบกลับ #1048 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 12:04:53 PM »
ยังมีเวลาเหลือเฟือครับน้าต่อ วันเสาร์ อาทิตย์ไงครับ  [gr_in]

มีเรื่องมาเล่านิดนึง ตะกั่วผมเกือบ 20 Kg. ถูกขายหมดในเวลาไม่ถึง 1 เดือนเฉพาะเว็บเราก็ 2 Kg.  ซึ่งปกติก็ขายทั้ง WBT  CARDAS  Jantzen  WONDER  Senju รวมกันไม่ถึง 1 Kg. /เดือนเลยครับ มันเกิดอะไรขึ้นหว่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 12:13:12 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #1049 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 12:28:46 PM »
รอด...มีเสียง....มาข้างเดียวครัับ....

อีกข้างนึงเดี้ยง....ดันใส่ c ค่า 100 Uf กลับขั้ว กลิ่นไหม้ ...หอมฉุย ลอยมาเลย  [no-raccoon] ทำตอนดึก...ดึก.ได้เรื่องทุกที เลยสิน่า

รบกวนช่วยวิเคราะห์....หน่อยน่ะครับ?.... ว่าอุปกรณ์...ตัวไหนน่าจะ...ลาโลกไปแล้วบ้างครับ ที่น่าจะต้องเปลี่ยน....

ตำแหน่งทางฝั่งขวา ตัวc ที่เคยใส่ผิด ตำแหน่งนี้...อ่ะครับ

ภาคไฟ น่าจะเดี้ยงด้วย (วัดออกมาได้ ตอนนี้ประมาณ 46v. อ่ะครับ ) ที่หม้อแปลงใช้ไฟ AC เข้า 31-0 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 12:48:18 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0