ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองทำ Headamp ครับ  (อ่าน 7629 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
อยากลองทำ Headamp ครับ
« เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 02:48:38 PM »
จะว่าผมมือใหม่ก็มือใหม่ครับ เพราะไม่ได้จับหัวแร้งบัดกรี อะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันแบบยากๆ นอกจากบัดกรีแบตเตอร์รี่ของเครืองบินกับเฮริคอปเตอร์ที่เป็น RC เท่านั้นเอง

ที่กำลังลังทำอยู่ก็ แอมป์ Gaincard ซึ่งตอนนี้ก็เกือบเสร็จแต่ติดปัญหาว่าของยังไม่ครบ คงอีกพักใหญ่ถึงจะเสร็จจะได้ฟัง

ทีนี้น้องที่เล่นเครื่องบินด้วยกันเขาก็พูดถึง Headamp ซึ่งเอามาขยายเสียงหูฟัง ของพวกโทรศัพย์หรือพวก IPhone Ipod พวกตระกูล I ทั้งหลายที่ใช้หูฟังให้เสียงดีขึ้นผมเลยสนใจ จึงอยากลองทำ Headamp ครับ เห็นเขาบอกว่าทำไม่ยาก ราคาก็ไม่แพง ทำแปลบเดียวก็ได้ฟังละ

ทีนี้ก็เลยอยากทราบว่าในหมู่บ้านเรา มีใครเคยทำเจ้า Headamp บ้างครับ ช่วยเอามาโชว์ มาบอกวิธีทำ มารีวิวเสียง เอาวงจรมาบอกด้วยครับ ผมมือใหม่จะได้เดินตามรอยบ้างครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: อยากลองทำ Headamp ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 02:51:51 PM »

[we're number 1]  ไม่เคยทำครับ... แต่เล็งๆอยู่ในหนังสือ CEW เล่มล่าสุดเป็นแบบไฮบริดจ์ หลอดขับมอสเฟ็ตน่าสนใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ hibeamz

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 02:57:43 PM »
ผมทำไว้ตัวนึงแทบไม่ให้ใช้เลย ทำไว้เล่นๆ

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Director
    • Watana Web Design
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 03:12:11 PM »
นักทำแอมป์หูฟัง DIY มีน้อย มีจริงจังอยู่เพียงกลุ่มหนึ่งเท่านั้น จะลองเข้าไปพูดคุย หาข้อมูลที่จำเป็นต่างๆ ได้ที่ headphoneresearch.com
คาดว่าน่าจะมีประโยชน์อยู่บ้าง
ส่วนการใช้งานผ่านพวกตระกุล i ต่างๆ ให้ได้เสียงที่ดี ต้องมี Dock และดึง Analog out จาก Dock มาใช้เข้าแอมป์หูฟังอีกทีครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 03:34:07 PM »

:D  น้า pinkfloyd ครับ... ไว้น้าลองชวนลุงนพพงษ์มาเที่ยวเล่นที่เว็บนี้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ mhoo

• **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 04:10:55 PM »
ถ้าเอาง่าย ๆ เลย Cmoy เลยครับ ครึ่งวันก็เสร็จแล้ว  [))]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 04:15:09 PM »
ถ้าเอาง่าย ๆ เลย Cmoy เลยครับ ครึ่งวันก็เสร็จแล้ว  [))]

นี่  เว๊ยนหูฟังมาเองเลยครับ [))] [))]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 04:15:27 PM »

นี่  เซียนหูฟังมาเองเลยครับ [))] [))]

ออฟไลน์ gooner

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 04:25:44 PM »
ผมมี Heed Clone ตัวนึงครับ แต่ตอนนี้เลิกฟังไปแล้ว ฟัง headphone ที่บ้านบอกเห็นแก่ตัวครับไม่เผื่อแผ่คนอื่น  [roll] [roll]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 05:13:26 PM »

Cmoy นี่ละครับที่น้องๆเขาพูดถึงครับ น่าจะง่ายๆ วงจรเบื้องต้นสำหรับมือใหม่ครับ

เผือทำออกมาดีจะได้ชื่นใจ มีกำลังใจทำวงจรที่ยุ่งยากต่อไปครับ

นักทำแอมป์หูฟัง DIY มีน้อย มีจริงจังอยู่เพียงกลุ่มหนึ่งเท่านั้น จะลองเข้าไปพูดคุย หาข้อมูลที่จำเป็นต่างๆ ได้ที่ headphoneresearch.com
คาดว่าน่าจะมีประโยชน์อยู่บ้าง
ส่วนการใช้งานผ่านพวกตระกุล i ต่างๆ ให้ได้เสียงที่ดี ต้องมี Dock และดึง Analog out จาก Dock มาใช้เข้าแอมป์หูฟังอีกทีครับ

เดี๋ยวผมลองเข้าไปหาข้อมูลตามที่แนะนำมาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 07:19:59 AM »
ใช้ไฟจากอะไรครับ ผมมี Cmoy อยู่เดี๋ยวส่งให้เล่นครับ อิอิกำ  [thif]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 07:29:18 AM »
ใช้ไฟจากอะไรครับ ผมมี Cmoy อยู่เดี๋ยวส่งให้เล่นครับ อิอิกำ  [thif]

ผมลองหาข้อมูลดูเป็นแบต 9โวล์ท 1 หรือ2ก้อนครับผม

• ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 08:49:32 AM »

ผมลองหาข้อมูลดูเป็นแบต 9โวล์ท 1 หรือ2ก้อนครับผม
ครับจะใช้แบบไหนอยู่ที่ผู้ใช้ครับ ผมหมายถึงจะพกหรือจะเสียบไฟบ้านครับ อิอิกำ  :P
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ mhoo

• **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 08:54:10 AM »

นี่  เซียนหูฟังมาเองเลยครับ [))] [))]

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ท่านข้างบนนี่สิ ตัวจริง  (^_^)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 08:59:10 AM »

ครับจะใช้แบบไหนอยู่ที่ผู้ใช้ครับ ผมหมายถึงจะพกหรือจะเสียบไฟบ้านครับ อิอิกำ  :P

เอาทั้ง 2 อย่างเลย [we're number 1]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 09:25:47 AM »

แบบพกพาได้ครับ ลูกๆจะได้ใช้ด้วยครับ :)

• Vmodtech
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 03:39:51 PM »
หาเจอแล้ว เดี๋ยวเอารูปมาอวดครับ แต่รีวิวไปดูที่นี่ครับ ฮ่าๆๆๆ  [roll]
http://www.headphoneresearch.com/forum/index.php?topic=4148.165

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 07:44:41 PM »
หาเจอแล้ว เดี๋ยวเอารูปมาอวดครับ แต่รีวิวไปดูที่นี่ครับ ฮ่าๆๆๆ  [roll]
http://www.headphoneresearch.com/forum/index.php?topic=4148.165

ตามไปดูแล้ว แต่มองไม่เห็นรูปครับ กำเลยผม :P

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 07:15:00 AM »

[we're number 1]  ไม่เคยทำครับ... แต่เล็งๆอยู่ในหนังสือ CEW เล่มล่าสุดเป็นแบบไฮบริดจ์ หลอดขับมอสเฟ็ตน่าสนใจอยู่ครับ

หุ..หุ..จัดการทำ PCB ใหม่เลย น่าสน ๆ ๆ  [ssshh]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!