ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการกลับขั้วปลั๊กไฟครับ  (อ่าน 7012 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ตามหัวข้อเลยครับว่ามันมีวิธีง่ายๆไหม หรือต้องลองฟังดูเนื่องจากมันมีผลต่อเสียง หรือมีหลักการไล่ยังไงมั่งครับกรณีใช้ชุดที่มีหลายตัวเช่น เครื่องเล่น CD  ปรี เพาเวอร์แอมป์ แล้วปลั๊กเสียบบางด้านแล้วมีกับไม่มีไฟรั่วลงตัวถังนี่มันเกี่ยวกับเสียงไหมครับ  :-\

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: สอบถามเรื่องการกลับขั้วปลั๊กไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:12:53 AM »
ผมใช้วิธีง่ายๆด้วยมิเตอร์วัดย่านAC ตัวถังเทียบกับตัวเอง อันไหนน้อยใช้ตัวนั้นครับ ฟังเปรียบเทียบแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ

• **
Re: สอบถามเรื่องการกลับขั้วปลั๊กไฟครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:15:53 AM »
ผมใช้วิธีง่ายๆด้วยมิเตอร์วัดย่านAC ตัวถังเทียบกับตัวเอง อันไหนน้อยใช้ตัวนั้นครับ ฟังเปรียบเทียบแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ

ว้าว  เดี๋ยวเอามั่ง :D

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:17:40 AM »
 :D :D ใว้ไปลองบ้างครับผม  [dancing]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:33:24 AM »
ผมใช้ไขควงเช็คไฟจิ้มดูครับ (check lamp) แล้วก็ mark ไว้เลยครับว่าตัวไหนเป็น Line ตัวไหนเป็น Nuetral ครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:33:30 AM »

ถ้าวัดข้างที่ได้น้อย  มันคือยังงัยครับ  ช่วยอธิบายมือใหม่หน่อยครับป๋า

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:56:07 AM »

ถ้าวัดข้างที่ได้น้อย  มันคือยังงัยครับ  ช่วยอธิบายมือใหม่หน่อยครับป๋า
ผมเข้าใจว่า(คนเดียว) ถ้าวัดได้น้อยกว่าหมายถึงสนามแม่เหล็กที่แผ่ออกมาจากหม้อแปลงไปรบกวนอุปกรณ์อื่นและตัวถังน้อยกว่า เข้าใจว่ามันสามารถแผ่สัญญาณรบกวนไปยังเครื่องอื่นผ่านทางสายดิน แต่ผมไม่สามารถวัดได้กับCD ดีๆได้เลย
ปล.ตอนวัดผมถอดสายดินออกก่อน แล้วก็แยกวัดที่ละตัวครับ
ปล.2 ผมอาจผิดนะครับ อย่าเชื่อมาก yahoo1

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 12:12:41 PM »
ผมก็ใช้ วิธีนี้เหมือนกันครับ ซึ่งผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องทางด้าน เทคนิคเท่าไหร่ :-[
แต่ถ้าเข้าถูกทางไม่ผิดเฟส ไฟจะรั่วน้อยกว่า เสียงอิ่ม ชัด มีพลังกว่า
ส่วนอีกด้านที่มีไฟรั่วมากกว่า จะโปร่ง บางกว่า แต่เบสจะกระชับกว่า
(แต่เสียงอาจจะไม่สะอาดเท่าแบบแรก ถ้าระบบกราวด์ ไม่ดีพอ)
อย่างปลั๊ก แบบสองทาง บวก/ลบ ก็ต้องลองกลับไปมาดูครับ
ว่าชอบด้านไหน และเข้ากับชุดเราที่สุด Vo

แต่ถ้าเป็นปลั๊กแบบ มีกราวด์(สามขา) ก็เข้าไปตรงๆเลยครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 12:44:38 PM »
ถ้าเป็นแอมป์ DIY การทำบาลานซ์ไฟรั่วที่ตัวแท่น ผลออกมาอาจไม่เหมือนเครื่องคอมเมอเชียลนะครับ มันขึ้นกับตำแหน่งและทิศทางการวางหม้อแปลงในเครื่องนั้นๆ ด้วย ....... น้าต้องลองฟังเป็นเคสๆ ไปครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 01:36:06 PM »
ใช่ครับลองฟังดีที่สุดครับ  [lala] วิธีการบางอย่าง
และเครื่องช่วยบางอย่างทั้งทางไฟฟ้า และไม่ใช้ไฟฟ้า
อาจจะไม่เหมาะกับชุดของเราก็ได้ครับ อย่างที่บ้านผมตอนเวลาทำงาน ไฟขยะเยอะมาก
เพราะเพื่อนบ้านเป็นโรงงาน ซะส่วนใหญ่ ฟังเพลงแทบไม่ได้เลย ไม่เบสบวมก็ เกรนหยาบ
บางทีก็ ขึ้นขอบ ฟังแล้วปวดหัว แต่พอกลางคืนหาย

และไม่อยากใช้เครื่องกรองไฟด้วย เคยยืมมาลองหลายตัว
ราคาก็ไม่ถูก เสียงอั้นทุกตัว แต่พอมาโพสถามในหมุ่บ้านเรา
ก็หมดปัญหาเลยครับ ใช้แค่ คอนเด็นเซอร์ แบบ X2 ตัวเดียว จากคุณ electron
มันอาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด หรือถูกต้องที่สุด
แต่ผมชอบมากกว่าเครื่องกรองไฟ ราคา 16 k  [roll]

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 01:40:36 PM »
ใช่ครับลองฟังดีที่สุดครับ  [lala] วิธีการบางอย่าง
และเครื่องช่วยบางอย่างทั้งทางไฟฟ้า และไม่ใช้ไฟฟ้า
อาจจะไม่เหมาะกับชุดของเราก็ได้ครับ อย่างที่บ้านผมตอนเวลาทำงาน ไฟขยะเยอะมาก
เพราะเพื่อนบ้านเป็นโรงงาน ซะส่วนใหญ่ ฟังเพลงแทบไม่ได้เลย ไม่เบสบวมก็ เกรนหยาบ
บางทีก็ ขึ้นขอบ ฟังแล้วปวดหัว แต่พอกลางคืนหาย

และไม่อยากใช้เครื่องกรองไฟด้วย เคยยืมมาลองหลายตัว
ราคาก็ไม่ถูก เสียงอั้นทุกตัว แต่พอมาโพสถามในหมุ่บ้านเรา
ก็หมดปัญหาเลยครับ ใช้แค่ คอนเด็นเซอร์ แบบ X2 ตัวเดียว จากคุณ electron
มันอาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด หรือถูกต้องที่สุด
แต่ผมชอบมากกว่าเครื่องกรองไฟ ราคา 16 k  [roll]

ทำไงครับ คอนเด็นเซอร์ แบบ X2 ตัวเดียว
เตรียมลอกครับ [thumb up]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 02:53:19 PM »
คือเครื่องกรองไฟ ส่วนมากจะฟอกเสียจนสะอาดเกินไป :-\
ทำให้ขาดบรรยากาศของเสียงอย่างที่ควรจะเป็น
เสียงก้องสะท้อนอ่อนๆ ของห้องบันทึกเสียง หายหมดเลย

และเครื่องกรองส่วนใหญ่จะเหมาะกับระบบภาพ มากกว่าเสียง
แต่ที่ผมเคยลองแล้วค่อนข้างดี ออกแบบมาใช้กับเสียงโดยตรง
ผ่านการทำ cryo ยังอั้นและแข็ง เป็นหุ่นยนต์ร้องเพลงเลยครับ

แล้วที่คุณ DIDNOT ถาม ตามลิงค์ด้านล่างได้เลยครับ
ขอขอบคุณ คุณ electron
และทุกท่านมากครับ [cooloo]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=334.0

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 04:08:27 PM »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ :D

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 12:17:47 PM »
คือเครื่องกรองไฟ ส่วนมากจะฟอกเสียจนสะอาดเกินไป :-\
ทำให้ขาดบรรยากาศของเสียงอย่างที่ควรจะเป็น
เสียงก้องสะท้อนอ่อนๆ ของห้องบันทึกเสียง หายหมดเลย

และเครื่องกรองส่วนใหญ่จะเหมาะกับระบบภาพ มากกว่าเสียง
แต่ที่ผมเคยลองแล้วค่อนข้างดี ออกแบบมาใช้กับเสียงโดยตรง
ผ่านการทำ cryo ยังอั้นและแข็ง เป็นหุ่นยนต์ร้องเพลงเลยครับ

แล้วที่คุณ DIDNOT ถาม ตามลิงค์ด้านล่างได้เลยครับ
ขอขอบคุณ คุณ electron
และทุกท่านมากครับ [cooloo]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=334.0

ตัวแบบนี้ป่าวครับ เจอใน Power Supply คอมครับ

มีค่า ประมาณ 0.1,0.22,0.33,0.47 ทน 275v

ถ้าใช่จะได้เอาไปใช้ครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 02:14:26 PM »
ตัวแบบนี้ป่าวครับ เจอใน Power Supply คอมครับ
มีค่า ประมาณ 0.1,0.22,0.33,0.47 ทน 275v

ถ้ามีพิมพ์ไว้ X2  ใช้ได้หมดครับ เพราะทำมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 11:33:33 PM »

ถ้ามีพิมพ์ไว้ X2  ใช้ได้หมดครับ เพราะทำมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ

ขอบคุณครับ ลองไปรื้อๆอีกดีกว่า เก็บ Supply ไว้เยอะ