ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจร Power Mosfet ME60MF MkII ของ Modify หน่อยครับ  (อ่าน 12226 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
ขอวงจร Power Mosfet ME60MF MkII ของ Modify หน่อยครับ
« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011, 03:59:09 PM »
  ผมไปปัดฝุ่นของเก่าจะเอามาซ่อมและอัพเกรดดู แล้วหาวงจรไม่เจอ รู้สึกว่าบน PCB มี TR 11 ตัว และ J49 K134 อีกอย่างละตัว ไปค้นในเน็ตก็มีแต่คนละวงจรกัน พี่ ๆ  ท่านใดมีวงจร
รบกวนขอมา ให้ฝึกฝีมือหน่อยนะครับ หรือไม่ ก็แนะนำเวปร้าน Modify ให้หน่อยจะไปขอเค้าครับ  ขอบคุณมากครับ... :-[

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: ขอวงจร Power Mosfet ME60MF MkII ของ Modify หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 04:27:45 PM »
เอาวงจรนี้ไปดูก่อนนะครับ โครงสร้างวงจรเหมือน ..... กันต่างกันที่เบอร์ทรานซิสเตอร์ Q9+Q10 ทางโมดิฟายใช้ 2SA1011+2SC2344 และ C5 ใช้ 470/6.3V BP ตัวเดียว ส่วนไฟเลี้ยงจะเป็น +/-50V ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2011, 06:16:09 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
Re: ขอวงจร Power Mosfet ME60MF MkII ของ Modify หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 04:43:58 PM »
เอาวงจรนี้ไปดูก่อนนะครับ เหมือนกันต่างกันที่เบอร์ทรานซิสเตอร์ Q9+Q10 ทางโมดิฟายใช้ 2SA1011+2SC2344 ส่วนไฟเลี้ยงจะเป็น +/-50V ครับ

สงสัยที่บ้าน "อาจารย์สรรเสริญ" มีวงจรแอมป์ "โซลิค" ทุกรุ่นเลยใช่ไหมครับ สมแล้วครับที่คุณ tfender เรียก"อาจารย์" นำหน้า :)

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 04:46:32 PM »
เอาวงจรนี้ไปดูก่อนนะครับ เหมือนกันต่างกันที่เบอร์ทรานซิสเตอร์ Q9+Q10 ทางโมดิฟายใช้ 2SA1011+2SC2344 ส่วนไฟเลี้ยงจะเป็น +/-50V ครับ

สงสัยที่บ้าน "อาจารย์สรรเสริญ" มีวงจรแอมป์ "โซลิค" ทุกรุ่นเลยใช่ไหมครับ สมแล้วครับที่คุณ tfender เรียก"อาจารย์" นำหน้า :)

นี่แหละ อาจารย์ผม   [))]

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 04:55:06 PM »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอวงจรปรี phono ของ Hafler ด้วยครับน้าสรรเสริญ ของผมเป็นบอร์ดไทยแอมป์ครับ [res] :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 05:16:47 PM »
โดนเรียกอาจารย์ทีไร คันเหมือนผื่นจะขึ้นทุกทีเลยอ่ะ ......... [wagggg]

วงจรนี้ถือเป็นประวัติศาสตร์แอมป์มอสเฟตเลยก็ว่าได้ครับ วงจรนี้เคยลงตีพิมพ์ในหนังสือ Audio amateur เมื่อปี 2525 บริษัทแรกๆ ที่เอามาทำชุดคิทคือ ตุลา, ICE, นิวเทคนิค จากนั้นก็มีไทยแอมป์ และโมดิฟาย เสียงที่ออกมาถ้าเทียบกันตัวต่อตัวระหว่างชุดคิทด้วยกัน (อุปกรณ์จัดออกมาจากบริษัททั้งหมด) ผมชอบเสียงตุลามากที่สุด ....... แอมป์ตัวนี้ให้เสียงออกหนักแน่นสักหน่อย แต่รายละเอียดดี ฟังได้นานไม่ล้าหูเหมือนรุ่นใหญ่ ผมใช้มาเป็นสิบปี (ทั้งของตุลาและโมดิฟาย) ไม่มีงอแงครับ ....... ปัจจุบันชุดคิทของรุ่นนี้ไม่น่าจะมีจำหน่ายแล้ว ยกเว้นของตุลาที่ทางทีมวิศวกรเขาพัฒนาใส่วงจร DC-servo พร้อมทั้งปรับปรุงภาคอินพุตใหม่ รายละเอียดดีกว่าเดิม (มาก) ส่วนเบสออกหนักกว่าเช่นกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 06:00:41 PM »
วงจรนี้อ่ะครับน้า punTR

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 08:24:10 PM »
รวดเร็วทันใจจริงๆ ขอบคุณมากครับ [res]

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 09:33:10 PM »
ขอบคุณมากครับ....จะไปทดสอบฝีมือ หัวแร้งเก่า ๆ ดูซักหน่อยครับ...

ออฟไลน์ somkeat01

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 10:59:17 AM »
พอดีผมไปได้มือสองมาอยากเปลี่ยน ค่า r ไม่ทราบว่า
จุดที่สำคัญและชนิดที่จะใช้  ควรเป็นอย่างไรครับ
ตอนนี้ลองใส่ไดโอดfe5ขนานเข้าไป  ดีแบบฟังออก
กะว่าจะโมไปเรื่อยๆ  ขอคำแนะนำครับ

ที่วงกลมใส่ของอะไรน่าจะดีครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 11:08:13 AM »
เอาวงจรนี้ไปดูก่อนนะครับ โครงสร้างวงจรเหมือน ..... กันต่างกันที่เบอร์ทรานซิสเตอร์ Q9+Q10 ทางโมดิฟายใช้ 2SA1011+2SC2344 และ C5 ใช้ 470/6.3V BP ตัวเดียว ส่วนไฟเลี้ยงจะเป็น +/-50V ครับ

จากวงจร c5 ที่ต่ออนุกรมกันแตกต่างกับที่ใส่ตัวเดียวไม็ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 12:59:41 PM »
พอดีผมไปได้มือสองมาอยากเปลี่ยน ค่า r ไม่ทราบว่า
จุดที่สำคัญและชนิดที่จะใช้  ควรเป็นอย่างไรครับ
ตอนนี้ลองใส่ไดโอดfe5ขนานเข้าไป  ดีแบบฟังออก
กะว่าจะโมไปเรื่อยๆ  ขอคำแนะนำครับ

เรื่อง C-Electro 2 ตัว..... ถ้าพี่ใส่ FE5D เข้าไปแล้วชอบ น่าจะเข้าทางกับ Nichicon ลองดูรุ่นใหญ่อย่าง KZ ไปเลยครับมันจะช่วยเพิ่มความใสและน้ำหนักเสียง แต่สำหรับท่านที่ชอบเสียงแบบฟังสบายๆ หน่อย Elna ตัวสีฟ้าจะเหมาะกว่า เนื่องจากคุณสมบัติเฉพาะของวงจร ที่ให้เสียงใส เปิดและมีน้ำหนักอยู่แล้ว ... แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่บุคคลครับ

เรื่อง R ถ้าพี่อยากได้เสียงที่ชัดขึ้นไปอีก ให้เปลี่ยน R1 กับ R23 (อ้างอิงตามวงจรนะครับ) เป็น Dale ครับ ส่วนเรื่อง C5 พี่สามารถใช้ตัวเดียวได้เลย จะได้สปีดเสียงที่ดีกว่า แต่ต้องเป็น C-Bi polar นะครับ

ว่าแต่ C-input ปกติ ME-60 ล็อตนี้จะใช้ Audiocap ผมไม่แน่ใจว่าถ้าพี่เปลี่ยนเอา Rifa ใส่เข้าไปเสียงมันสู้ของเดิมได้หรือเปล่า จุดนี้พี่ต้องจับสังเกตุดีๆ นะครับ เดี๋ยวเนื้อเสียงกลางจม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2011, 01:05:30 PM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 01:31:50 PM »
ให้ท่านจ่าพิจารณาตัวนี้ครับ   C Input

4uf / 200v PPMFX 0.7" W x 0.9" H x 1.5" L
$19.29 pcX USD Price 

http://www.partsconnexion.com/capacitor_film_multicap_ppmfx.html

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 03:02:55 PM »
น้าตั้มยุจัดของแรงเชียว ราคาทะลุตัวข้างๆไปไกลเลย
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 03:30:32 PM »
จุดที่สำคัญและชนิดที่จะใช้  ควรเป็นอย่างไรครับ
ตอนนี้ลองใส่ไดโอดfe5ขนานเข้าไป  ดีแบบฟังออก
กะว่าจะโมไปเรื่อยๆ  ขอคำแนะนำครับ

เรื่อง C-Electro 2 ตัว..... ถ้าพี่ใส่ FE5D เข้าไปแล้วชอบ น่าจะเข้าทางกับ Nichicon ลองดูรุ่นใหญ่อย่าง KZ ไปเลยครับมันจะช่วยเพิ่มความใสและน้ำหนักเสียง แต่สำหรับท่านที่ชอบเสียงแบบฟังสบายๆ หน่อย Elna ตัวสีฟ้าจะเหมาะกว่า เนื่องจากคุณสมบัติเฉพาะของวงจร ที่ให้เสียงใส เปิดและมีน้ำหนักอยู่แล้ว ... แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่บุคคลครับ

เรื่อง R ถ้าพี่อยากได้เสียงที่ชัดขึ้นไปอีก ให้เปลี่ยน R1 กับ R23 (อ้างอิงตามวงจรนะครับ) เป็น Dale ครับ ส่วนเรื่อง C5 พี่สามารถใช้ตัวเดียวได้เลย จะได้สปีดเสียงที่ดีกว่า แต่ต้องเป็น C-Bi polar นะครับ

ว่าแต่ C-input ปกติ ME-60 ล็อตนี้จะใช้ Audiocap ผมไม่แน่ใจว่าถ้าพี่เปลี่ยนเอา Rifa ใส่เข้าไปเสียงมันสู้ของเดิมได้หรือเปล่า จุดนี้พี่ต้องจับสังเกตุดีๆ นะครับ เดี๋ยวเนื้อเสียงกลางจม 
C-input ปกติ ME-60 ล็อตนี้จะใช้ Audiocap ผมรู้สึกว่าเสียงเบสมันออกแห้งๆ
และเก็บตัวเร็ว(อาจเพราะฟังหลอดบ่อย) ก็เลยลองเอาซีออย 10 ไมโครมาอนุกรมกัน
แก้ขัดไปก่อน ก็ถูกใจครับ ที่เห็นผลแบบชัดเจนก็ไดโอด(ต้องเชื่อถ้าไม่ได้ลองกะตัวเอง)
ตอนนี้กำลังรอ fe6d   ขอบคุณมากผมจะค่อยๆเปลี่ยน 

• Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 03:41:37 PM »
ให้ท่านจ่าพิจารณาตัวนี้ครับ   C Input

4uf / 200v PPMFX 0.7" W x 0.9" H x 1.5" L

http://www.partsconnexion.com/capacitor_film_multicap_ppmfx.html

SOLEN ราคาถูกหน่อยพอได้ไม็ yahoo1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 03:44:38 PM »
จุดที่สำคัญและชนิดที่จะใช้  ควรเป็นอย่างไรครับ
ตอนนี้ลองใส่ไดโอดfe5ขนานเข้าไป  ดีแบบฟังออก
กะว่าจะโมไปเรื่อยๆ  ขอคำแนะนำครับ

C-input ปกติ ME-60 ล็อตนี้จะใช้ Audiocap ผมรู้สึกว่าเสียงเบสมันออกแห้งๆ
และเก็บตัวเร็ว(อาจเพราะฟังหลอดบ่อย) ก็เลยลองเอาซีออย 10 ไมโครมาอนุกรมกัน
แก้ขัดไปก่อน ก็ถูกใจครับ ที่เห็นผลแบบชัดเจนก็ไดโอด(ต้องเชื่อถ้าไม่ได้ลองกะตัวเอง)
ตอนนี้กำลังรอ fe6d   ขอบคุณมากผมจะค่อยๆเปลี่ยน 

Audiocap ผมรู้สึกว่าเสียงเบสมันออกแห้งๆ   ถ้าแห้งส่งมาทางนี้นะครับท่านจ่า  :)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 03:47:46 PM »

SOLEN ราคาถูกหน่อยพอได้ไม็ yahoo1

ถ้าเป็น  Solen  ผมว่าลองดู  SCR  ของร้านขายลำโพง  XAV  สะพานควาย   จะดีกว่ามั๊ยครับท่านจ่า  02-2785314 

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 04:35:52 PM »
วงจร  Mosfet 60W  ของสำนัก   ICE    จะใกล้เคียงวงจร  Modify เลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2011, 08:50:09 AM โดย tfender »