ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 720506 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ที่บ้านมีแต่แฟนผมอะที่กิน ไวน์  นอกนั้น จิบเดียว กลิ้ง... ไม่ถูกกับพวก ต่ำกว่า 40% เลย  :-\

สปาย 4% พวกผสมแล้ว บรีเซอร์,จอนนี้ one 12%  พวกนี้ ไม่เกินครึ่งขวด หลับ  แต่ถ้าเหมาไถ 75% หละสู้ตาย  @~~@

ใว้นัดกันอีกจะติดมือไปคับ  :D ติดค้างสุราตั้งกะ ปีใหม่ละยังไม่ได้ยกไปให้เลย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ขอชิมด้วยคนเด้อ...

เสี่ยต้อม....อย่ามัวแต่มาววนะ  Burn In แอมป์ให้เข้าที่เร็ว ๆ นะ  ปลายเดือนอาจจะแชว๊ปมาเชียงรายซะหน่อย.... [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
>:(  ไวน์ ตระกูล Bin นิ มันอันไหนแพงอะคับ Bin2 กับ Bin407  ได้แจกมาหลายขวด

เรียงลำดับ penfold

Bin 2 => 407 => 389 คับ 

เอาที่นิยม ยังมีแทรกยิบย่อยอีกต่างหาก เคยเอา 389 ไปประเคนลังนึง เสียดายชมัดคับ ตัวเองมาเปิด bin 2   |:( |:( |:( |:(

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
ขอชิมด้วยคนเด้อ...

เสี่ยต้อม....อย่ามัวแต่มาววนะ  Burn In แอมป์ให้เข้าที่เร็ว ๆ นะ  ปลายเดือนอาจจะแชว๊ปมาเชียงรายซะหน่อย.... [yahoo]

ไม่ค่อยได้เผา OTL เลยครับ มัวแต่เมา...55..มีเวลาก็เปิดแผ่นอรวี กลัวมันไม่หวานครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
ตอนนี้มีเหลือแต่แบบนี้ครับพี่

อีกแบบครับ

พึ่งแกะมาครับ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
ปลั๊กอะไรครับเนี๊ย  เผื่อไปหามาแกะมั่ง :D
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ผมใช้แบบนี้ครับ เมื่อคืนไปนั่งรื้อมา ดำปรี๋เลย มันเก่ามากผุหมดแล้ว แต่ก็ใส่วัดไฟไปก่อน ฝากไว้บ้านพี่ณรงค์ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมฝากของไว้ให้เหมือนกัน  :D

ปลั๊กอะไรครับเนี๊ย  เผื่อไปหามาแกะมั่ง :D
ปลั๊ก เครื่องส่ง เครื่องวัด พวกเนี้ยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
แล้วที่นี้รายการคำถาม

RY-12V. Omron  ผมวัดความต้านทานขดลวดได้ 277 Ohm.

Idc = 12/277 = 43mA.

ผมงงตรงการหาค่า Rx = (16.5-12)/43mA. = 104Ohm ใช่ป่าว
(16.5-12) มันคืออะไรหรือ  ช่วยคลายความสงสัียให้ด้วยครับ

ค่า 16.5 คือแรงดันไฟฟ้าหลังเร็คติไฟล์ของหม้อแปลงขด 12V ครับ .... ขยายความได้ว่า
-ไฟ AC จากหม้อแปลงขด 12V เมื่อทำเป็นไฟ DC จะได้ 12V*1.414 = 16.9V (ผมใช้ 16.5V เผื่อสำหรับกรณีไฟตกนิดๆหน่อยๆ)
-รีเลย์มีความต้านทาน 277 โอห์ม เราสามารถหาค่ากระแสที่รีเลย์ใช้ I=E/R = 12V/277 Ohm = 43mA
-ไฟที่รีเลย์ต้องการใช้คือ 12V ทำให้ต้องหา R มาดรอปไฟลง 16.5V-12V = 4.5V
-คำนวณค่า R = E/I = (16.5V-12V)/43mA = 104 Ohm
-คำนวณกำลังสูญเสียที่ตัว R จาก P=EI = 4.5V*43mA = 0.19W

ต้องใช้ R 100 Ohm 0.5W หรือจะให้ดีก็ใช้ 1W ไปเลยครับ

รบกวนถามคุณสรรเสริญ ว่า....
ฮีทซิ้งมันร้อนไม่เท่ากันครับ ข้างนึงอื่นๆ อีกข้างมันร้อนมากๆครับ
เป็นเพราะอีหยั๋งครับ...

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
รบกวนถามคุณสรรเสริญ ว่า....
ฮีทซิ้งมันร้อนไม่เท่ากันครับ ข้างนึงอื่นๆ อีกข้างมันร้อนมากๆครับ
เป็นเพราะอีหยั๋งครับ...

ข้างที่ร้อนกระแสไบอัสปรับไว้สูงเกินครับ พี่ต้องใช้มิเตอร์วัดแรงดันตกคร่อม R10 (0.22 Ohm 2W) แล้วปรับ VR1 ช้าๆ จนอ่านแรงดันไฟได้ 7 ถึง 8mV (0.007 ถึง 0.008V) ......... ตอนปรับห้ามป้อนสัญญาณอินพุต และห้ามต่อลำโพงนะครับ

มิน่าถึงบ่นว่าเสียงแข็ง ไม่รู้ว่าซัดไปเท่าไหร่ก็ไม่รู้น่ะคุณ tom1963 ปรับ สัก 7.5 mV ผมว่ากำลังฟังสบายครับ มันๆผมก็ซัดไป 9 mV แค่อุ่นๆจับได้ไม่ร้อน ไม่ได้เปิดแอร์ครับ    :D

หลังจากบทเรียนที่ 1 ผ่านพ้นไป เป็นการรื้อฟื้นความหลัง ความจริงก็ไม่นานแค่สอง สามปีเอง ที่ห่างหายจากเจ้า TR เบอร์นี้ ในบทเรียนนี้ เป็นการทำตาม คุณครู สรรเสริญ  สอนสั่ง  ต่อจากนี้ไปขอเป็นแนวทางส่วนตั๊วส่วนตัวของผมเองบ้างครับ เพิ่ง ประกอบชุดใหม่เสร็จอุ่นๆ หลังจากได้ฟังตัวแรกอยู่หลาย เพลา ก็พยายามปรับตามแนวทางของผมจากตัวต้นแบบที่ทำ จนออกมาได้ระดับหนึ่ง คราวนี้ก็จัดการเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ยกชุด คงเดิมไว้เพียง C ในภาคจ่ายไฟ โดยเลือกที่จะเล่นกับ R แต่ละชนิดว่ามีผลต่อเสียงอย่างไรบ้าง โดยเลือก R มาใช้ 4 ยี่ห้อ 3 ชนิด คือ metal film dale  carbon film Holco  carbon film takman  และ carbon composition AB ออกหัว ก้อย เดี๋ยวคงได้รู้กันครับ C หลัก ยังคงเป็น Nippon chemical & Nichicon KZ  มี Philips และ Black gate อย่างละ ตัวสองตัวในบอร์ด เพาเวอร์ ครับ  กับ TR Moto ชุดสุดท้ายที่หลงเหลือ อยู่ในบ้าน [ssshh]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2011, 08:26:53 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

มาดูผมต่อ TR กันก่อนนะ อุ่นเครื่องก่อน เครื่องยังไม่ร้อน @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:23:09 AM โดย audiomania »

มาต่อกันที่ ภาคจ่ายไฟ และ soft start ครับ  (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:23:49 AM โดย audiomania »

ต้องขอขอบคุณ ที่คุณสรรเสริญมาคลายข้อสงสัยการคิดค่า Rx ให้ครับ  [res]

มาดูของผม เด็กหัดใหม่ ค่อย ๆ ทำไปเพราะไม่มีประสพการณ์ เริ่มติด TR กับซิงค์แล้ว
สายที่เอามาต่อใช้สายทองแดงชุบเงิน ฉนวนเทฟลอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:24:23 AM โดย audiomania »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ลองเอา PCB มายึดติดกับซิงค์ซะหน่อย พอเป็นแนวทาง

มองลอดใต้แผ่นหาข้อบกพร่องว่ามีจุดใจจะช๊อตถึงกันบ้าง ดูแล้วสบาย ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:25:01 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
เดี๋ยวจะขอลองบ้างครับ กำลังเร่งเคลียร์ที่ทำค้างไว้ออกไป แอบมาอ่านทุกวัน [thif]

เดี๋ยวจะขอลองบ้างครับ กำลังเร่งเคลียร์ที่ทำค้างไว้ออกไป แอบมาอ่านทุกวัน [thif]

พี่ดำ เล่นของหนัก 120W. มาแล้ว ตัวนี้คงไม่ยากเกินกำลังแล้วละ  [))] [))]

http://s356.photobucket.com/albums/oo1/jumphee/?action=view&current=MVI_0002.mp4

http://s356.photobucket.com/albums/oo1/jumphee/?action=view&current=MVI_0003.mp4

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2011, 11:18:26 PM โดย create »

เมื่อคืนยำ OTL อีกรอบครับ ปรับไฟที่ R 0.22 วัดไฟได้ 8 mv กว่าๆ 2 ข้าง ไฟพอๆกัน
แปลกใจเหมือนกัน ตั้งไฟไว้ประมาณ 7.5 mv แต่พอเปิดไปสักพัก ทำไมขึ้นไปที่ 8 mv กว่าๆ
ทำสายวัดไฟช็อต R TR น่าจะเสียชีวิต วัดไฟไม่ผ่าน R 0.22 เลยเปลี่ยน TR อีก 2 ตัว งานเข้า
แล้วเรา...(ใช้ของเก่าเก็บต่างยี่ห้อกัน) ตอนนี้ตั้งไฟต่ำๆไว้ก่อน ประมาณ 6.5 mv กันไว้ก่อนครับ
จบรายงาน...

รายงานสภาพอากาศ วันนี้ ฝนตกนิดหน่อย ครึ้มฟ้าครึ้มฝน ....

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ของผมครับ รอเบอร์นอย่างเดียว
ภาคจ่ายไฟผมแปลกตาหน่อยเพราะหม้อไฟผมมัน 23 0 23  5Aครับไม่มีขด  12 V ครับ จะยัดตัวเล็กก็พื้นที่ไม่พอเลยดัดแปลงเอา ใช้ได้เหมือนกัน ดีด้วย no hahaha jump
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:25:29 AM โดย audiomania »

สายๆ วัดไฟที่ R 0.22 ไฟกระโดดไป กระโดดมา สูงๆ ต่ำๆ..สูญกองหน้าไปอีกคู่...55
ยังงงๆ อยู่ว่า เวลาเปิดแอมป์นานๆแล้ว ลองวัดไฟที่ R 0.22 แล้ว
มันไม่นิ่ง สูงๆ ต่ำๆ วิ่งไปถึง ยิ่สิบกว่า mv เลย....

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
อ้างถึง
วัดไฟที่ R 0.22 ไฟกระโดดไป กระโดดมา สูงๆ ต่ำๆ..

ตอนวัดช๊อตอินพุตลงกราวนะครับ ไม่ใช่วัดตอนป้อนสัญญาณเข้าอยู่นะครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

• **
สายๆ วัดไฟที่ R 0.22 ไฟกระโดดไป กระโดดมา สูงๆ ต่ำๆ..สูญกองหน้าไปอีกคู่...55
ยังงงๆ อยู่ว่า เวลาเปิดแอมป์นานๆแล้ว ลองวัดไฟที่ R 0.22 แล้ว
มันไม่นิ่ง สูงๆ ต่ำๆ วิ่งไปถึง ยิ่สิบกว่า mv เลย....

ผมแอบช่วยลุ้นตั้งนานนะนี่ ผมเองก็อยากช่วยแต่อยู่กันไกลเหลือเกิน เดาก็เดาไม่ถูก อาการที่ว่ามามันน่าจะออสซิเลทนะครับ นอกจาก Tr ทุกตัวแล้วลองเปลี่ยน C ค่า  100 pF ดูครับ
เวลาตั้งกระแสสงบก็อย่าลืมชอร์ตอินพุทลงกราวด์ตามที่ท่าน Niwat แนะนำ อีกอย่างคือต้องปรับใจเย็นๆครับ พอ Tr ร้อนกระแสจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเราต้องคอยปรับลงครับจนมันจะค่อนข้างนิ่งที่อุณหภูมิทำงานคืออุ่นๆ ที่ว่านิ่งคือนิ่งตอนอุ่นๆนี่แหละครับ อ้อไดโอดที่อยู่บนบอร์ดอย่าให้ห่างฮีทซิ้งค์มากให้มันอุ่นตามกันครับ อีกอย่างที่ส่งผลคือการเดินระบบกราวด์ครับ ถ้าเดินตามแผนผังน่าจะไม่มีปัญหา ลองดูครับ

ทำย้อนขั้นตอนแรกครับ คือ ต้องปลดสัญญาณอินพุทออก และ ทำการช็อตสัญญาณ อินพุทลงกราวด์ ปรับต่ำๆไว้ก่อนทิ้งไว้สักพัก( 5นาที) รอให้นิ่ง แล้วจึงค่อยทำการปรับ ให้ได้ 8 mV หลังจากนั้นก็เปิดไปเรื่อยๆสักสองสามเพลง แล้วทำการตรวจสอบอีกครั้ง ถ้าปกติก็อาจจะบวกลบนิดหน่อย ถ้าเกินมาก ให้ตั้งข้อสังเกตว่าน่าจะมีสิ่งผิดปกติครับ :)

ถ้าตะแกรงหม้อ ผมว่าน่าจะยึดได้นะครับ

• **
ถ้าตะแกรงหม้อ ผมว่าน่าจะยึดได้นะครับ

ตะแคงหม้อก็สูงเกินกล่องครับ กล่องผมเล็กมาก แต่แบบนี้ก็ OK แล้วครับไฟปกติทุกอย่าง กำลังเบอร์นอย่างเมามัน [yahoo] yahoo1

และแล้วมันก็มาถึง... hahaha
งวดนี้ Albert บรรจุถุงพลาสติกเหนียวซิลด์มาอย่างดี และรวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม...

แต่ผมไม่มีเวลานี่ซิ  [headache]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:25:58 AM โดย audiomania »