ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 729716 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
ถ้าจะใส่ 3440 กระป๋องเหล็กแทน อย่าลืมดูขาก่อนนะครับ ตัวนี้มันเรียงคนละทางกับ 5551  :)

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
เดี๋ยววันพฤหัส จัดนี่ไปให้อัพเกรด ตอบแทนค่า PCB หนึ่งชุดครับ  ส่วนรูปล่างเป็น TR ที่โทรไปคุยน่ะครับ เป็น RCA กับ Fairshild ครับ เป็น รุ่นดากก็ทอง   (^o^)

น้า create อุตส่าห์ไปหาเจ้าตัวขาทองมาจนได้อีกอ่ะนะ ผมจำได้ว่าเห็นครั้งล่าสุดตอนสมัยใส่กางเกงขาสั้นไปเรียนน่ะครับ  :o

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถ้าจะใส่ 3440 กระป๋องเหล็กแทน อย่าลืมดูขาก่อนนะครับ ตัวนี้มันเรียงคนละทางกับ 5551  :)
ทางเดียวกันครับ ขา 3 ของ 3440 คือ ขา 1 ของ 5551 จร้า  กระป๋องเหล็ก ขาเรียง 3 - 1 - 2  แต่ 5551 ขาเรียง 1 - 2 - 3 ทีนี้เรามาดูกันว่าแต่ละขาคือขาอะไร อย่าไปดูเลข 1 2 3 นะ BooM แน่ๆ

5551  ขาเรียง 1 - 2 - 3  ขา 1 คือ E  ขา 2 คือ B  ขา 3 คือ C 

3440  ขาเรียง 3 - 1 - 2  ขา 3 คือ E  ขา 1 คือ B  ขา 2 คือ C

เห็นมั้ยครับ ว่าขาตรงกันเดะเลย ครั้งแรกผมก็เช็คตามที่น้าแว่นบอก ก็งงนิดๆ เลยไปนั่งดู data ขามันตรงกันนี่นา แต่ก็ต้องดัดขากลางคือ ขา 1(B) สับฟันปลากับขา 3 และ 2 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

อัพเดทรูปการลงอุปกรณ์กรณีที่ใช้ 2N3440 กับชุดทรานซิสเตอร์ไบอัส ให้ครับ
-ต้องตัดขา B ของ 2N3340/2N5415 ช่วยนิดหน่อย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมมาอยู่ที่จังหวัดนครศรีธรรมราชแล้วครับ  (^_^)

น้าคนนี้ ขยันเดินทางน่าดูเลยอ่ะ.....หอบเอาแอมป์หลอดไปทำด้วยป่าวครับ  [5555]
เดี๋ยววันพฤหัส จัดนี่ไปให้อัพเกรด ตอบแทนค่า PCB หนึ่งชุดครับ  ส่วนรูปล่างเป็น TR ที่โทรไปคุยน่ะครับ เป็น RCA กับ Fairshild ครับ เป็น รุ่นดากก็ทอง   (^o^)

กลับมาถึงกรุงเทพแล้ว เมื่อตอน 11.00 น. ตามอ่านแทบไม่ทันเลยอ่ะครับ  [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ถ้าจะใส่ 3440 กระป๋องเหล็กแทน อย่าลืมดูขาก่อนนะครับ ตัวนี้มันเรียงคนละทางกับ 5551  :)
ทางเดียวกันครับ ขา 3 ของ 3440 คือ ขา 1 ของ 5551 จร้า  กระป๋องเหล็ก ขาเรียง 3 - 1 - 2  แต่ 5551 ขาเรียง 1 - 2 - 3 ทีนี้เรามาดูกันว่าแต่ละขาคือขาอะไร อย่าไปดูเลข 1 2 3 นะ BooM แน่ๆ

5551  ขาเรียง 1 - 2 - 3  ขา 1 คือ E  ขา 2 คือ B  ขา 3 คือ C  

3440  ขาเรียง 3 - 1 - 2  ขา 3 คือ E  ขา 1 คือ B  ขา 2 คือ C

เห็นมั้ยครับ ว่าขาตรงกันเดะเลย ครั้งแรกผมก็เช็คตามที่น้าแว่นบอก ก็งงนิดๆ เลยไปนั่งดู data ขามันตรงกันนี่นา แต่ก็ต้องดัดขากลางคือ ขา 1(B) สับฟันปลากับขา 3 และ 2 ครับ

(แก้ไขเล็กน้อย เพิ่งดูละเอียดๆอีกครั้ง)
ใช่แล้วครับ ต้องดัดขา B ไขว้กลับมา ตามแบบคุณสรรเสริญ รูปบนจะเป็นว่าขา B ไขว้กลับมาครับ

หรือสำหรับตำแหน่ง 2N5401 ถ้าแทนด้วย 2N5415 จะใช้เทคนิคเจาะรูเพิ่ม + ขูดสกรีนปริ้นท์ตรงแถวนั้นให้เป็นจุดบัดกรีใหม่ แล้วหมุนให้ลงตำแหน่งพอดีก็ได้ครับ (จะงงไหมเนี่ย) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 11:49:06 AM โดย audiomania »

ถ้าจะใส่ 3440 กระป๋องเหล็กแทน อย่าลืมดูขาก่อนนะครับ ตัวนี้มันเรียงคนละทางกับ 5551  :)
ทางเดียวกันครับ ขา 3 ของ 3440 คือ ขา 1 ของ 5551 จร้า  กระป๋องเหล็ก ขาเรียง 3 - 1 - 2  แต่ 5551 ขาเรียง 1 - 2 - 3 ทีนี้เรามาดูกันว่าแต่ละขาคือขาอะไร อย่าไปดูเลข 1 2 3 นะ BooM แน่ๆ

5551  ขาเรียง 1 - 2 - 3  ขา 1 คือ E  ขา 2 คือ B  ขา 3 คือ C  

3440  ขาเรียง 3 - 1 - 2  ขา 3 คือ E  ขา 1 คือ B  ขา 2 คือ C

(แก้ไขเล็กน้อย เพิ่งดูละเอียดๆอีกครั้ง)
ใช่แล้วครับ ต้องดัดขา B ไขว้กลับมา ตามแบบคุณสรรเสริญ รูปบนจะเป็นว่าขา B ไขว้กลับมาครับ

หรือสำหรับตำแหน่ง 2N5401 ถ้าแทนด้วย 2N5415 จะใช้เทคนิคเจาะรูเพิ่ม + ขูดสกรีนปริ้นท์ตรงแถวนั้นให้เป็นจุดบัดกรีใหม่ แล้วหมุนให้ลงตำแหน่งพอดีก็ได้ครับ (จะงงไหมเนี่ย) :)
ใส่ได้เลยครับ ไม่ต้องเจาะ ผลักสลับขากลางเหมือนกันลงได้พอดีไม่ติดไม่ขัดครับผม :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3

พี่สรรเสริญ กับ พี่ Crate ครับ

นอกจาก Parameter hFE ของเจ้า 2N5551 กับ 2N3440 ต่างกันแล้ว ด้วยหลังจากเปลี่ยนเป็น 2N3440 กับเจ้า OTL 30 วัตต์ตัวนี้เสียงเปลี่นไปไหมครับ

คือย่าน Bass ดีขึ้นแล้วเสียงแหลมดีขึ้นด้วยไหมครับ?

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
ผมนึกว่าพี่ tom ลุยเสร็จเรียบร้อยไปแล้วซะอีกน่ะครับ  |:(
เสียงฝนตกปนออกมากับเพลง ใช่เสียงซ่าเหมือนวิทยุ FM ตอนปิดสถานีหรือเปล่า หรือเป็นลักษณะของเสียงแตกๆ แหบๆ เป็นช่วงๆ ตามเสียงเพลง ...... และตอนไม่เปิดเพลงมีเสียงฝนตกออกมาไหมครับ

อาการไม่มีกระแส Idle ไหล แต่เสียงเพลงดัง (เสียงน่าจะดังแบบแตกๆ หน่อยๆ นะครับ) น่าจะเกิดจากชุดปรับกระแสมีปัญหา คือ วงจรมันไปโหลดกระแสไบอัสที่ขา B ของ 2SD669/2SB649 จนหมด สิ่งที่ผมอยากให้พี่ทำตอนนี้คือ
1.วัดไฟที่ขั้วบวกของ C 4700/50V ว่าได้แถวๆ 31-33V หรือไม่ .... ถ้าได้ทำข้อ 2 ต่อ
2.ทดสอบว่าบอร์ด ยังทำงานได้อยู่หรือไม่ โดยการถอดทรานซิสเตอร์ไบอัสออกไปก่อน แล้วใส่ไดโอด 1N4148 กลับไปที่เดิมทั้งสองตัว (วัดก่อนใส่ เผื่อมันชอร์ตครับ) แล้วลองปรับกระแสดูอีกที ถ้าทุกอย่างปกติ ทำข้อ 3 ต่อ
3.ใส่วงจรทรานซิสเตอร์ไบอัสใหม่อีกที โดยหาทรานซิสเตอร์ 2SD669 ที่ดีๆ มาใส่ ตอนใส่ให้สังเกตว่าขา C (ขากลางของ 2SD669) จะต่ออยู่กับขา B ของทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ฝั่งไฟบวก (2SD669)

ได้ผลยังไง รบกวนแจ้งด้วยนะครับ ถ้าไม่ทันใจใช้โทรศัพท์เลยก็ได้อ่ะพี่

ตอนนี้สรุปได้แล้วครับ ใช้ไดโอดดังเดิมครับ หมดไฟซะแล้ว...ยอม..
ไว้มีโอกาสค่อยปล้ำใหม่แล้วกัน หาประสบการณ์อีกสักระยะ...ครับ
ขอบคุณที่ชี้แนะ...เปลี่ยนไปหาอย่างอื่นปล้ำก่อนดีก่า...55

เดี๋ยววันนี้มีปรับขบวนใหม่ทั้งหมดอีกรอบ รวมถึง ซีในภาค  out put มีน้องผมเค้าส่งของมาเล่นลองดูว่าแตกต่างจาก Nippon usa อย่างไรบ้างครับ

พี่สรรเสริญ กับ พี่ Crate ครับ

นอกจาก Parameter hFE ของเจ้า 2N5551 กับ 2N3440 ต่างกันแล้ว ด้วยหลังจากเปลี่ยนเป็น 2N3440 กับเจ้า OTL 30 วัตต์ตัวนี้เสียงเปลี่นไปไหมครับ

คือย่าน Bass ดีขึ้นแล้วเสียงแหลมดีขึ้นด้วยไหมครับ?

จากที่เคยทำมาก่อนหน้าตัวนี้ เสียงอิ่มเนียนขึ้น รายละเอียดดีขึ้นครับ แต่กับ OTL ว่าจะลองวันนี้ครับ เดี๋ยวมืดจะมารายงานผลให้ทราบครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 02:55:17 PM โดย create »

Jason Mraz's : Beautiful Mess

อดที่กล่าวถึงไม่ได้
กลับมาจากมาเลย์ แวะพักค้างคืนที่หาดใหญ่ ก็เป็นไปตามธรรมเนียมต้องเดินไปดูแผ่นจีน
ที่ตลาดสันติสุข เอามาฟังเป็นแนวทาง เมื่อชอบใจก็จะไปสอยแผ่นแท้เอามาฟัง

แผ่นนี้ เอามาฟังกับ OTL 30w. ได้มันส์สะใจจริง ๆ
ใครที่เป็นแฟนขา Rock อย่าง Jason Mraz's คงทราบดีว่าผลงานแต่ละแผ่นของเขาคุณภาพไม่เคยผิดหวัง

OTL 30w. ขับเบสออกมาได้หนักแน่น และมีพลัง เป็นเบสที่ฟังสนุกมากครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ mannjuu

Jason Mraz's : Beautiful Mess

อดที่กล่าวถึงไม่ได้
กลับมาจากมาเลย์ แวะพักค้างคืนที่หาดใหญ่ ก็เป็นไปตามธรรมเนียมต้องเดินไปดูแผ่นจีน
ที่ตลาดสันติสุข เอามาฟังเป็นแนวทาง เมื่อชอบใจก็จะไปสอยแผ่นแท้เอามาฟัง

แผ่นนี้ เอามาฟังกับ OTL 30w. ได้มันส์สะใจจริง ๆ
ใครที่เป็นแฟนขา Rock อย่าง Jason Mraz's คงทราบดีว่าผลงานแต่ละแผ่นของเขาคุณภาพไม่เคยผิดหวัง

OTL 30w. ขับเบสออกมาได้หนักแน่น และมีพลัง เป็นเบสที่ฟังสนุกมากครับ

แผ่นนี้ชอบมากครับ  [))] [))]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

[numb] เซ็งปรื๋ดดดดดดดดดดดดดดด............. เมื่อคืนช่วงเกือบตีสี่งัวเงียไปวัด bias แต่ไม่ขึ้น สายมิเตอร์ดันเด้งหลุดซะ เสีย moto ขาทองไปอีกคู่นึงแล้ว เลยกระทืบสายมิเตอร์ซะ เอาให้ตายดีนะไม่เป็นรัย ไม่งั้นเสียอีกสองพันค่าสาย    [HAHAHA]  หาอยู่ตั้งนานอยู่ๆทำมัยวัด bias ไม่ได้หว่า เช็คทุกตัวก็ปกติ ก็เลยตั้งมิเตอร์วัดช็อตเลย ไล่มาไล่ไป เจอ เจ้า 669 ช็อตลงโครงทั้งที่ก่อนหน้านี้รองแผ่นยางอย่างเดียวก็ไม่ช็อต สงสัยโหดไปหน่อย เลยจัดการรอง บู๊ชเรียบร้อยไปแล้ว มาถึงตอนนี้บอกเลยว่าได้อย่างใจเกือบทุกเม็ดแล้วขัดเกลาอีกหน่อยคิดว่าปีหน้าราคาคงเกินเจ็ดหลัก   [cooloo] ผมสันนิฐานว่าเคสของคุณtom1963 ก็คงเป็นเช่นด้วยเหมือนกัน เพราะเมื่อช็อตลงโครงจะปรับอะไรไม่ได้เลยครับ ลองดูใหม่ครับคุณต้อม รองบู๊ชแล้วเช็คช็อตด้วยว่าลงโครงที่ซิ้งค์หรือเปล่า ถ้าลงมันจะปรับไม่ได้เลยครับผม เดี๋ยวกลับบ้านไปส่งส่วยประจำเดือนก่อนครับ   [lala] [ice]

ขอไว้อาลัยกับ MOTO ขาทองที่ตายในหน้าที่ครับ 
[soldier] [soldier] [soldier]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
[numb] เซ็งปรื๋ดดดดดดดดดดดดดดด............. เมื่อคืนช่วงเกือบตีสี่งัวเงียไปวัด bias แต่ไม่ขึ้น สายมิเตอร์ดันเด้งหลุดซะ เสีย moto ขาทองไปอีกคู่นึงแล้ว เลยกระทืบสายมิเตอร์ซะ เอาให้ตายดีนะไม่เป็นรัย ไม่งั้นเสียอีกสองพันค่าสาย    [HAHAHA]  หาอยู่ตั้งนานอยู่ๆทำมัยวัด bias ไม่ได้หว่า เช็คทุกตัวก็ปกติ ก็เลยตั้งมิเตอร์วัดช็อตเลย ไล่มาไล่ไป เจอ เจ้า 669 ช็อตลงโครงทั้งที่ก่อนหน้านี้รองแผ่นยางอย่างเดียวก็ไม่ช็อต สงสัยโหดไปหน่อย เลยจัดการรอง บู๊ชเรียบร้อยไปแล้ว มาถึงตอนนี้บอกเลยว่าได้อย่างใจเกือบทุกเม็ดแล้วขัดเกลาอีกหน่อยคิดว่าปีหน้าราคาคงเกินเจ็ดหลัก   [cooloo] ผมสันนิฐานว่าเคสของคุณtom1963 ก็คงเป็นเช่นด้วยเหมือนกัน เพราะเมื่อช็อตลงโครงจะปรับอะไรไม่ได้เลยครับ ลองดูใหม่ครับคุณต้อม รองบู๊ชแล้วเช็คช็อตด้วยว่าลงโครงที่ซิ้งค์หรือเปล่า ถ้าลงมันจะปรับไม่ได้เลยครับผม เดี๋ยวกลับบ้านไปส่งส่วยประจำเดือนก่อนครับ   [lala] [ice]

รับทราบแล้วครับ เสียใจด้วยครับ ขาทองๆๆๆๆๆ ผมใส่ไม่ได้เลยครับ เสียของๆ..
ผมลองเช็ค 669 ที่ติดซิ้ง optput บางที เช็คว่าลงกราวด์มั้ย เช็คบางทีลงทั้ง 3 ขา
รองไมก้าแล้ว สงสัยลงที่น็อตยึดครับ ขนาดผมปล่อยๆลอยๆ ยังวัดไฟไม่ขึ้นเลยครับ
จนปัญญาแล้วครับ เลยเอาไดโอดใส่เหมือนเดิม จัดอัดลำโพง 10 นิ้วซะเลย
ขับออกสบายๆ ชิวๆ แต่อยากได้เสียงเบสตึ๊บๆๆๆๆ เดี๋ยวหาตู้ 15 นิ้วมาลองอีกทีครับ
ผลเป็นอย่างไร จะมาบอกกล่าวครับ......

ตัวMoto ขาทองที่เสีย ผมขอได้ป่าวครับ จะเอามายึดน็อตโชว์ไว้นอกกล่อง ส่วนข้างในใช้ ST ขาเงินทำงานไป  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 02:05:39 PM โดย sansirn »

รับทราบแล้วครับ เสียใจด้วยครับ ขาทองๆๆๆๆๆ ผมใส่ไม่ได้เลยครับ เสียของๆ..
ผมลองเช็ค 669 ที่ติดซิ้ง optput บางที เช็คว่าลงกราวด์มั้ย เช็คบางทีลงทั้ง 3 ขา
รองไมก้าแล้ว สงสัยลงที่น็อตยึดครับ ขนาดผมปล่อยๆลอยๆ ยังวัดไฟไม่ขึ้นเลยครับ
จนปัญญาแล้วครับ เลยเอาไดโอดใส่เหมือนเดิม จัดอัดลำโพง 10 นิ้วซะเลย
ขับออกสบายๆ ชิวๆ แต่อยากได้เสียงเบสตึ๊บๆๆๆๆ เดี๋ยวหาตู้ 15 นิ้วมาลองอีกทีครับ
ผลเป็นอย่างไร จะมาบอกกล่าวครับ......

เมื่อรู้ปัญหาแล้ว ลองทำใหม่อีกครั้ง เพื่อมาช่วยกันหาคำตอบให้กับตัวเองครับ

เมื่อคืนนั่งปรับทำ final tune ก่อนจะยกไปเทียบกับแอมป์ระดับ 300K ที่บ้านดูว่าห่างชั้นกันมากน้อยขนาดไหน มาดูกันก่อนว่าผมทำอะไรกับมันไปบ้างก่อนทำการจูน (^_^)

เริ่มจากเจ้าก่อนเลยครับ TR ครั้งนี้จัดชุดใหญ่ตัวจริงลงเต็มอัตราศึกครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 10:49:23 PM โดย create »

บนบอร์ดหล่ะทำอะไรกันไปบ้าง R ที่มีทุกชนิดถูกนำมาใช้เพื่อปรับจูนโดยการสุ่มจากประสพการณ์การใช้งานอุปกรณ์พวกนี้โดนก็หยุด ไม่โดนก็ปลดละวาง มากันครบ ทั้้ง takman ทั้ง carbon film & metal film  Holco  Dale Sternice Wyne's  caddock  จุดต่อสายทั้งหมดเป็น gold point ครับ Vo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:53:58 AM โดย audiomania »

ต่อไปก็เป็นการหาที่ขย่มลำโพง ใครมีลำโพงดีๆ เราจะไปขย่ม เริ่มจากบ้านเจ้าของโปรเจ็ค ว่าแล้วก็ล้อหมุนเบิ่งกลับบ้านที่ศรีราชาทันใด ง่วงมากๆ เพราะเมื่อคืนกว่าจะได้งีบก็ปาไปเกือบตีห้า เพลิดเพลินกับการฟังเจ้า 30W จนลืมหลับนอน   dance1

system ที่ใช้ทดสอบ MRZ 63KI signature เพื่อไม่ให้มีการปรุงแต่ ผมติดเจ้า passive volumn ของ AK labs ตัวเก่งของไปด้วย ใช้ในการร่วมเทส ไปขับลำโพง B&W 804 Nautilus  [))]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:54:21 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ mannjuu

[--!] [--!] [--!]

ท่าทางมุมนี้ไม่ค่อยได้ดูทีวีนะครับ ยังเป็นจอตู้อยู่  @~~@

มี ซีมาคร่อม SD669 ด้วย จดๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:54:47 AM โดย audiomania »
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

[--!] [--!] [--!]

ท่าทางมุมนี้ไม่ค่อยได้ดูทีวีนะครับ ยังเป็นจอตู้อยู่  @~~@

มี ซีมาคร่อม SD669 ด้วย จดๆๆๆ
 คร่อมขา C กับ  E นะครับ แค่ตรงนี้ก็เห็นอะไรดีอีกเยอะครับ เห็นฝรั่งเค้าใช้กันตั้งแต่ 1-100 uF แต่ผมใช้แค่ 0.22-0.47 uF แค่นี้ก็โอแล้วขอคุณภาพดีๆหน่อย แต่ราคาไม่ต้องแพง แบบที่หาซื้อได้หลายๆยี่ห้อเพื่อมาลองหาเสียงที่ถูกใจได้ ตัวที่ใช้อยู่ในรูปเป็น CDE ครับ (^_^)

ส่วนจอเจ้าของใช้เลี้ยงปลา เสียบปลั๊กจะมีไฟถึงจะเห็นตัวปลาน่ะ  @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:55:05 AM โดย audiomania »

แล้วเสียงโดยรวมเป็นยังไงบ้าง เล่าให้ฟังบ้างครับ  jump

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
แล้วเสียงโดยรวมเป็นยังไงบ้าง เล่าให้ฟังบ้างครับ  jump

เมื่อวานผมไปฟังตัวจริงเป็น  ๆ มาแล้วของ OTL Version Createmaker  ตัวนี้  เสียงสดใส  มิติเสียงกว้าง  ฟังโดย Marantz CD63SE  แล้วเข้า Passive  โวลลุ่ม  เท่านั้น

ไม่อยากฟังเสียง กลัวเสียหูครับ |:(
การหาฟังเสียงที่ดีๆ เพื่อเป็นการอัพเดทข้อมูลเราตลอดเวลาครับ เพื่อมาพัฒนางานของเราให้ดีๆยิ่งขึ้น ผมเองตลอดเกือบยี่สิบปีไม่เคยหยุดสิ่งเหล่านี้เลย  อย่างบ้านเพื่อน บ้านลูกค้าที่ไหนมีของดีๆเราจะตามไปฟัง  ว่าของดี ดีจริงเป่า ถ้าดีๆตรงไหน เสียงได้สักกี่เปอร์เซ็นต์ของราคา หรือว่ามีแต่ค่าการตลาด ว่าแล้วก็ขอเปิดฝาถ่ายรูป (เวลาไปฟังสิ่งที่ต้องติดตัวอยู่เสมอ คือเครื่องมือชุดเล็กใส่กระเป๋าคาดเอว พร้อม ถอดหรือเปิดเครื่องได้ตลอดเวลา+กล้องติ๊งต๊องสักตัวที่พอจะเก็บรายละเอียดเอามาศึกษาต่อ)   [ssshh]

OTL ของน้า create เวอร์ชั่นล่าสุดเสียงละเมียดละไมกว่าตัวก่อนๆ ที่เคยฟังครับ เบสมีฐานล่างรองรับทำให้ฟังสนุกขึ้นไปอีก ขนาดห้องผมเป็นห้องธรรมดาไม่ได้ใสวัสดุปรับอะคุสติกเลยสักอย่าง ยังรับรู้ถึงบรรยกาศที่ห่อหุ้มเสียงดนตรีได้ ยิ่งปลายแหลม พวกเสียงแฉ (เรียกถูกหรื่อเปล่าไม่รู้  |:() มันจะลอยอยู่ในอากาศระยะนึงก่อนจางหาย ยิ่งฟังกับแผ่นซีดี ที่น้า create ขนมาด้วยแล้ว มันให้เสียงที่ครบเครื่องดีมาก เบสกำลังดี กลางอิ่ม แหลมใสมีบรรยากาศ ....... ลองหาโอกาสเข้าไปลองฟังดูนะครับ แล้วจะเข้าใจว่าสิ่งที่ผมเขียนนี้ไม่ได้เกินความจริง บางทีน้าๆ อาจจะหลงรักเสียงมันเลยก็ได้อ่ะนะ

ผมขอสรุปว่า เสียงของ OTL เวอร์ชั่น create ตัวล่าสุด ทิ้งตัวต้นแบบเครื่องแรกที่ผมทำไว้อย่างไม่เห็นฝุ่น แนะนำให้ก็อปปี้เลยครับ  [cooloo]

ยังไม่จบนา  ที่คุยกันไว้ก็ภาคจ่ายไฟ โมโน กับ ขยายบอร์ด เพาเวอร์สำหรับ ของใหญ่ ของแรงครับ   Vo

ยังไม่จบนา  ที่คุยกันไว้ก็ภาคจ่ายไฟ โมโน กับ ขยายบอร์ด เพาเวอร์สำหรับ ของใหญ่ ของแรงครับ   Vo

อ้าวว...ตายล่ะ เมื่อวานก็มัวฟังเพลิน ลืมเรื่องนี้ไปเลย....... น้า create รีบส่งรายละเอียด+ตัวอย่างให้ผมด่วนเลยครับ ไฟกำลังแรง  hahaha แล้วอย่าลืมตัวเฟอรไรท์นะครับ

เมื่อคืน ผมกับผู้กองพรชัย ก็มานั่งสุมหัวฟัง OTL 30w. ชุดกระสือของผม ซึ่งยังไม่ได้ปรับปรุงอีกหลายจุดเหมือนกัน
การฟัง ก็เพื่อจับแนวเสียงแอมป์ตัวนี้ให้แม่น ก่อนที่จะโมเพิ่มเติมตามแนวทางที่ได้แนะนำกันไว้

เสียงก่อนโม สำหรับผมก็ถือว่า OK แล้วนะ  นี่หากโมเพิ่มแล้ว จะไปไกลถึงเพียงไหน
นั่งหลับตานึกแล้ว อยากให้ถึงวันหยุดเร็ว ๆ

เสาร์นี้ จะได้ลงมือสานฝันซะหน่อยครับ
 [yahoo] [yahoo]

วันนี้ลองเปลี่ยน TR จาก 25401/25551 เป็น 2N5415/2N3440 แล้วเครื่องทำงานเป็นปกติดีครับ สามารถปรับกระแสไอเดิลได้ตามต้องการเช่นเดิม ส่วนเรื่อเงเสียง ผมรู้สึกว่ารายละเอียดเสียงมันอัดแน่นขึ้นกว่าเดิม อันนี้ไม่แน่ใจว่าผลจากเจ้า TR เต็มๆ หรือเปล่า เนื่องจากผมได้เปลี่ยน C-input เป็น ASC 3.3uF ลงไปด้วย (เดิมใช้ ASC 10uF)