ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 729994 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
หลังจากปลดซี เอ้าท์พุทออก ผมเลือกที่จะใส่หมุดทองไว้ที่บอร์ดเพื่อที่จะเปลี่ยนซีทดสอบแต่ละชนิดไปเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจครับ  [boy]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 02:22:14 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
ผมเห็นบ้องข้าวหลามสีน้ำเงิน 2 บ้อง เอาไว้ทำอะไรตรงไหนครับ อยากลองเลียนแบบครับผม...

เป็นซี output ที่เห็นเป็น Jensen 4700 uF ครับผม ตัวนี้จะอยู่ตรงทางออกที่ต่อกับขั้วลำโพงนั่นแหละครับน้าทอม1963 hahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เป็นซี output ที่เห็นเป็น Jensen 4700 uF ครับผม ตัวนี้จะอยู่ตรงทางออกที่ต่อกับขั้วลำโพงนั่นแหละครับน้าทอม1963 hahaha

ผมไม่มี เจนเซ่น แบบนั้น เอาอย่างอื่นแทนได้บ่ครับ...เอ...มันส่งผลให้เสียงหนานุ่ม ไฮโซ ขึ้นใช่มั้ยครับ..
(อดได้ลองเลยเรา เอาข้าวหลามเผาไฟแทนไปก่อนละกัน [cry2])

ผมไม่มี เจนเซ่น แบบนั้น เอาอย่างอื่นแทนได้บ่ครับ...เอ...มันส่งผลให้เสียงหนานุ่ม ไฮโซ ขึ้นใช่มั้ยครับ..
(อดได้ลองเลยเรา เอาข้าวหลามเผาไฟแทนไปก่อนละกัน [cry2])
เอาเสียงหนานุ่ม ผมแนะนำให้หาซี nippon ธรรมดาๆเนี่ยแหละครับ ค่าสัก 1000 uF/63V. สัก 3 ตัวขนานมัดรวมกันแล้วจิ้มลงในบอร์ดเลยครับ   :)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
คุณสรรเสริญ หรือเพื่อน ๆ ทุกท่าน

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยใช้ C ยี่ห้อนี้บ้าง เสียงเป็นอย่างไร
กำลังหาข้อมูล และอยากเอามาทดลองครับ

c acro mkp เคยใช้แต่ในเครื่องหลอดอ่าครับแต่ค่า 1uf ผมว่าเสียงโอเคเลยง่ะครับ รายละเอียดดีมัก แต่ปลายแหลมออกจะแผดเล็กๆอะคับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

อัพเสร็จเรียบร้อยแล้วมีหน้าตาเป็นฉะนี้ครับ    (^_^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 05:50:38 PM โดย create »

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ฟิวไม่ต้องใช่ป่าวคับพี่  dance2  ลอก ๆ ๆ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
แบบนี้สะดวกดีนะครับ  อยากลองซีตัวใหน เอามาจิ้มได้เลย
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

เสร็จแล้วก็ต้องลองซิ จับขึ้นแท่นทดสอบ ลองดัน wavecor ชุด 7" ในตู้ Bass reflex  เมื่อเปรียบเทียบความต่างกับ Nippon USA ที่ใช้อยู่ก่อนหน้านี้ สิ่งที่ชัดเจนที่สุดเลย คือ ความใส กระจ่างชัด (Transparency) การแยกแยะรายละเอียด แสดงตัวตน ตำแหน่งออกมาได้อย่างชัดเจน และ โดดเด่นมากครับ แม้แต่ในระดับที่เบามากก็ยังชัดเจน ( Impact ) เสียงร้อง อิ่ม กระชับกระเฉงขึ้น จะออกตึงเล็กน้อยในช่วงแรกที่เปิด หลังจากเปิดต่อเนื่องในระดับ 90 dB กว่าหนึ่งชั่วโมงผ่านไป น้ำเสียงรู้สึกได้ถึงความเครียดในช่วงแรกลดน้อยจางลง รู้สึกได้ถึงว่าผ่อนคลายขึ้น แต่ยังไม่หมดไปเสียทีเดียว แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้โดยฟังนานๆไม่เครียดครับ  ย่านต่ำ ตั้งแต่หัวยันหางปลายเสียงของเบส กลมมน กระชับ ขึ้น แต่รู้สึกได้ถึงความอิ่ม และ หนักแน่นกว่า Nippon ค่อนข้างชัดเจนมากครับ  สรุปแล้วหัวยันหางทำได้อย่างเหนือชั้น สมกับราคาค่าตัวที่ห่างจาก nippon เป็น 10 เท่ามากครับ คุ้มค่ากับการลงทุน ในตัวนี้มากครับ ( ผมไม่ได้บอกให้ทุกคนต้องไปหาซื้อมานาครับ อยากจะแนะนำอีกวิธีนึงที่ดีมากและเป็นมิตรกับกระเป๋าครับ โดยการหาซี 1000uF มาขนานกันสัก 3-4 ตัว มัดขาแล้วยัดเข้าไปแทนที่เจ้าตัวใหญ่ ชอบเสียงแบบไหน ซีตัวนี้สามารถเปลี่ยนได้โดยฉับพลันครับผม ) สำหรับ OTL 30W ตัวนี้ผมคงจบแต่เพียงเท่านี้ครับ เพราะเล่นมาทุกจุดแล้ว  และ ขอให้เพื่อนได้สนุกกับการทำ และ มีความสุขกับการฟังแอมป์ตัวนี้ของท่าน เหมือนกับผมครับ  (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 01:02:11 AM โดย audiomania »

ฟิวไม่ต้องใช่ป่าวคับพี่  dance2  ลอก ๆ ๆ
ใช้ หรือ ไม่ใช้ก็ไ้ด้ครับ สวิทช์ขอที่รองรับการกระชากกระแสหน่อยนะครับ  แต่ของพี่ใส่ครับ กำลังจะทำกล่องใหม่ก็เลยยังไม่ได้ใส่ Vo

แบบนี้สะดวกดีนะครับ  อยากลองซีตัวใหน เอามาจิ้มได้เลย
ครับ ต่อด้านนอก ลองได้สะดวกดีครับ อ่านให้จบนะ มีทิคเล็กๆตอนท้าย แต่เป็นทีเด็ด เลยครับ ประมาณว่าเสียงสั่งได้ ลองกับ Cheng X ก็ได้ครับ 3-4 ตัวมัดรวมกันครับ ลองต่อภายนอกแล้วลากสายไปจิ้มเอาแบบของผมครับ รายละเอียด เป็นเส้นเป็นสายขึ้นมาในพริบตา อิมแพค หัวโน็ตชัดโช๊ะ เสียงไม้แหวกอากาศฟาดลงไปบนหนังกลอง รับรู้ได้ถึงหนังกลองกระเพื่อม คลื่นเสียงแผ่กระจายไปในอากาศ ก่อนค่อยจางหายไปครับ   [))]

เหมือนดูหนัง 1 เรื่องเลยรับ หนังจบแล้ว พวกเรา ...ลุยยยยย........... jump

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
ใช้ หรือ ไม่ใช้ก็ไ้ด้ครับ สวิทช์ขอที่รองรับการกระชากกระแสหน่อยนะครับ  แต่ของพี่ใส่ครับ กำลังจะทำกล่องใหม่ก็เลยยังไม่ได้ใส่ Vo

ครับ ต่อด้านนอก ลองได้สะดวกดีครับ อ่านให้จบนะ มีทิคเล็กๆตอนท้าย แต่เป็นทีเด็ด เลยครับ ประมาณว่าเสียงสั่งได้ ลองกับ Cheng X ก็ได้ครับ 3-4 ตัวมัดรวมกันครับ ลองต่อภายนอกแล้วลากสายไปจิ้มเอาแบบของผมครับ รายละเอียด เป็นเส้นเป็นสายขึ้นมาในพริบตา อิมแพค หัวโน็ตชัดโช๊ะ เสียงไม้แหวกอากาศฟาดลงไปบนหนังกลอง รับรู้ได้ถึงหนังกลองกระเพื่อม คลื่นเสียงแผ่กระจายไปในอากาศ ก่อนค่อยจางหายไปครับ   [))]
แล้ว Rubycon ZLH 1000uF/50V แนวเสียงจะไปในแนวไหนครับ ตอนนี้มี 8 ตัวพอดีเลยครับ (^o^)

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เหมือนดูหนัง 1 เรื่องเลยรับ หนังจบแล้ว พวกเรา ...ลุยยยยย........... jump

ยังไม่จบง่าย ๆ น่ะ ยังมีเรื่องที่จะต้องปรับจูนอีก

อะไรคือจุดที่ต้องลุยต่อไปหรือ?

ก็ VR นั่นแหล่ะ ใช้ไปนาน ๆ อาจทำให้ยืดค่า (จำคุณสรรเสริญ พูดมา)
เมื่อชอบเสียง ที่เราจูนลงตัวแล้ว ก็จัดการถอด VR วัดค่าความต้านทานว่ามีค่าเท่าใด

แล้วหา R ขั้นเทพ ค่าใกล้เคียงกับ VR หรือเท่ากับที่เราวัดไว้มาใส่แทน VR
คราวนี้หล่ะ หมดกงวลไม่ต้องไปนั่งปรับ Bias ใหม่ เมื่อใช้ไปนาน ๆ

ที่นี้ OTL 30w. ก็จะขับขานบทเพลง ตามที่เราชอบอย่างยืนยง

เห็นไหม ว่ายังไม่จบง่าย ๆ หรอกครับ  hahaha hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
พอคิดว่ามันจบ..มันไม่ชอบจบบริบูรณ์ครับ พอลองหรือฟังหลายๆตัว
หลายๆคน แล้วมันชอบโผล่ข้อเสียให้กลับไปลองแก้ไขอยู่เรื่อย เหมือนมีภาคต่อหรือภาคเสริม
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

วันนี้ ผมประชุมเสร็จ เมื่อตอน 4 โมงเย็น ได้ชวนเพื่อนซี้ปึ๊กนอกวงการให้มาฟังเพลง

เพื่อนคนนี้แหล่ะ เขาเป็นคนยกลำโพง Celestion มาให้ผม ก็อยากให้เขามาฟังแอมป์ที่เอามาขับลำโพงคู่นี้
ว่าจะได้เสียงเหมือนกับที่เขาเคยฟังหรือไม่

เริ่มต้นด้วยแผ่นของ Kenny Rogers : The Very Best of Kenny Rogers อยากให้เขาฟังเสียงร้องที่นุ่มนวลของนักร้องรายนี้

ต่อจากนั้นตามด้วย Allan Taylor : Looking for You ข้ามไปฟัง Track 7 : Restless เืพื่อฟังเส้นสายกีตาร์ย่านปลายแหลม
และฟังเสียงที่ครูดกับสายของกีตาร์ ว่ามันชัดเจนอย่างไร ก่อนที่จะย้อนกลับมาฟัง Track 2 : So Long เพื่อดูการไต่เสียงร้องไปถึงย่านสูง

มีเวลาฟังไม่มากนัก ผมจึงเอาแผ่นเด็ดของ Brian Bromberg : Wood  ฟัง Track 3 : Come Together เพื่อดูพละกำลังของแอมป์
ที่ต้องถ่ายทอดการโซโล่ดับเบิ้ลเบส ตลอดทั้งเพลง ว่าจะมีการเพลี่ยงพล้ำให้เห็นออกมาหรือไม่ อยากให้เพื่อนได้ยินกับหูของตัวเอง

เท่านั้น ยังไม่หนำใจ เอาแผ่น The Dave Brubeck Quartet เปิดฟัง Track 3 : Take Five ฟังเสียงแซ็คโซโฟน และการโซโล่้กลอง
ที่หนักหน่วง เบสทิ้งลงพื้นเป็นลูก ๆ ผมสองคนนั่งฟังด้วยความมัน นั่งโยกหัวกันไปด้วยตามจังหวะเพลง

พอดีกับแฟนเปิดประตูเข้ามา เห็นเราสองคนโยกหัว ไม่รู้จะทักทายอะไร กลับถามเราว่า

ทำไมฟังเพลงจึงต้องทำหัวสั่น ไม่เพราะเหรอ?

หมดมู๊ดการฟังเพลงเลย เพื่อนขอกลับบ้านแถว ๆ ย่านคลองเตย
ก่อนกลับ หันมาพูดกับผมว่า ต่อแอมป์ OTL 30w. แบบตัวนี้ให้ผมตัวนึงซิ

เห็นไหม งานเข้าเลยตรู... hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 06:26:30 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

คนมีฝีมือก็แบบนี้แหละครับ งานเข้าๆๆๆ... [great]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
แสดงว่าเสียงดีขนาด   ต่อแอมป์ให้เสร็จ ยกลำโพงคู่นั้นไปด้วยนะ  เอาไปฟังคู่กัน  5555  |:( |:( |:(
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

คนมีฝีมือก็แบบนี้แหละครับ งานเข้าๆๆๆ... [great]

คนที่มีฝีมือไม่ใช่ผม คุณสรรเสริญต่างหาก

และที่จะทำให้เพื่อนนั้น ไม่ต้องห่วงกำไรเพียบ ขอบอกว่าฟรี..
เพราะว่าเขาแบกลำโพงมาให้ อีกทั้งเครื่องเล่น CD ก็เอามาทิ้งไว้ให้ตั้งหลายเครื่อง

ที่สำคัญยังไม่มี PCB เลย ต้องเดือดร้อนคุณสรรเสริญ GB รอบสองอีกแล้วครับ
 [res] [res]

แสดงว่าเสียงดีขนาด   ต่อแอมป์ให้เสร็จ ยกลำโพงคู่นั้นไปด้วยนะ  เอาไปฟังคู่กัน  5555  |:( |:( |:(

อิ..อิ..ลำโพงคู่นั้นน่ะ

เขาแบกมาให้ผมถึงบ้าน เขาคงไม่ยกกลับหรอก
ยังมีลำโพงที่เขาเอาทิ้งไว้ที่บ้านผมอีกนะ Onkyo Model : D-202AII

[yahoo] [yahoo]

คันไม้คันมือไม่มีไรทำ ฟังเพลงไป นึกว่าจะโมอย่างไรดี ลองจับคอสมอส
ที่อยู่ 2 ตัว ค่า 0.047 /250 มาขนานกับซี อินพุท ค่า 2.2 ลองฟังใหม่
จับพี่ allan taylor เจ้าเก่า ชุด Colour to the moon เทรคที่ 7
Brighton Beach เสียงกีต้าร์คมมาก กัดหูเป็นแผลเลือดซิบๆๆ เสียงร้องแห้งๆไปนิด
แต่เสียงต่ำลงได้ลึกดีถูกใจ  สรุปได้ว่าชอบ สงสัยซาดิสต์ไปแล้วผม...

คันไม้คันมือไม่มีไรทำ ฟังเพลงไป นึกว่าจะโมอย่างไรดี ลองจับคอสมอส
ที่อยู่ 2 ตัว ค่า 0.047 /250 มาขนานกับซี อินพุท ค่า 2.2 ลองฟังใหม่
จับพี่ allan taylor เจ้าเก่า ชุด Colour to the moon เทรคที่ 7
Brighton Beach เสียงกีต้าร์คมมาก กัดหูเป็นแผลเลือดซิบๆๆ เสียงร้องแห้งๆไปนิด
แต่เสียงต่ำลงได้ลึกดีถูกใจ  สรุปได้ว่าชอบ สงสัยซาดิสต์ไปแล้วผม...

นั่นแน่ พอดังก็เริ่มโมเลย

อย่างนี้เข้าข่าย DIY เลือดร้อน... hahaha

ยังคาใจผมอยู่อีกอย่าง ...อยากลองฟังเพลง เงา ของวงกางเกง
ไม่มีซีดี มีแต่ mp3 ยังไม่ได้ลองเปิด...ใครลองแล้วแจ้งด้วยคร้าบบบบ...

ยังคาใจผมอยู่อีกอย่าง ...อยากลองฟังเพลง เงา ของวงกางเกง
ไม่มีซีดี มีแต่ mp3 ยังไม่ได้ลองเปิด...ใครลองแล้วแจ้งด้วยคร้าบบบบ...

นี่นาย....วัยส์รุ่นนี่หว่า เราเพิ่งจะรู้จักเมื่อกี๊นี่เอง

ฟังจากคอมก่อนก็แล้วกัน
yahoo1

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
คนที่มีฝีมือไม่ใช่ผม คุณสรรเสริญต่างหาก

และที่จะทำให้เพื่อนนั้น ไม่ต้องห่วงกำไรเพียบ ขอบอกว่าฟรี..
เพราะว่าเขาแบกลำโพงมาให้ อีกทั้งเครื่องเล่น CD ก็เอามาทิ้งไว้ให้ตั้งหลายเครื่อง

ที่สำคัญยังไม่มี PCB เลย ต้องเดือดร้อนคุณสรรเสริญ GB รอบสองอีกแล้วครับ
 [res] [res]

สิ่งที่ผมทำไว้ เป็นแค่เพียงจุดเริ่มต้นอ่ะครับ ที่งานออกมาดีขนาดนี้เป็นเพราะฝีมือพี่ๆ ทั้งนั้นเลย  Vo

เรื่องปริ้น ถ้าทำใหม่แบบมี Solder mask เหมือนเดิม ผมว่าไม่คุ้มอ่ะครับ เนื่องจากต้องโดนค่าบล็อกตั้ง 400 บาท ..... ทางออกที่ดีตอนนี้เห็นอยู่ 2 ทางคือ
ทางแรก..... ขอซื้อจากเพื่อนสมาชิกที่ซื้อไปแล้วไม่ได้ใช้ ซึ่งน่าจะมีดองเค็มอยู่หลายแผ่นอ่ะครับ เนื่องจากตอนนั้นกรุ๊บบายไป 32 ชุด (Amp=64 แผ่น, Supply=32 แผ่น)
ทางที่สอง....โหลดไฟล์ PCB จากกระทู้หน้าแรก ไปส่งซีเกททำ ก็จะได้งานออกมาคล้ายกัน เพียงแต่ไม่มีสกรีน Solder mask เท่านั้นอ่ะครับ

ทดลองเอาบอร์ด OTL30W ไปวางภายในแท่น เพื่อจะทดสอบว่า จะมีอาการ "ฮัม" หรือเปล่าเนื่องจากแท่นมีขนาดกระทัดรัด เปิดทดสอบแล้วไม่มีเสียง "ฮัม" "จี่" ให้ได้ยินเลยครับ ถึงแม้จะเดินสายยังไม่เป็นระเบียบ เพราะต้องจูนเสียงจนกว่าจะถูกหูตัวเอง  Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 09:02:43 PM โดย YoungOne »

เล่าเรื่อง ชวนคุย การจูนเสียง

การปรับเสียง หรือจูนเสียงด้วยการ Bi-cap ที่ C input ผมไม่แน่ใจว่าชาว DIY จะใช้วิธีใดกัน
หากเอาลงแท่นบัดกรี แผ่น PCB คงยับเยินเป็นแน่แท้

นึกขึ้นได้ จึงอยากหาเรื่องมาชวนคุย หรือเล่าเรื่องเกี่ยวกับการจูนเสียงของผม
ก่อนที่จะเล่าเรื่องมาดูตัวอย่าง C ที่เจอขวางหู ขวางตา จับเอามาลองหมด

ดูตัวอย่าง C ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 01:02:57 AM โดย audiomania »

กว่าจะเข้าเรื่องได้ ชวนโม้เสียนาน
ทำไงได้ ก็มันชอบคุยน่ะ อันที่จริงก็ไม่มีอะไรมาก บางท่านอาจจะมองข้ามไป

วิธีการลองจูนเสียงของผม

ง่าย ๆ ใช้สายที่มีปากคีบเอาไปคีบที่ขา C ตัวหลักแล้วลากเอามาข้างนอก
จากนั้นใช้ปากคีบ หนีบขา C ที่ต้องการเอามาทดสอบ

แค่นี้ ก็ได้ฟังเสียงของ C แต่ละตัวแล้ว เห็นไหมว่ามันง่ายมาก ๆ  [yahoo] [yahoo]

กว่าจะเข้าเรื่องได้ ชวนโม้เสียนาน
ทำไงได้ ก็มันชอบคุยน่ะ อันที่จริงก็ไม่มีอะไรมาก บางท่านอาจจะมองข้ามไป

วิธีการลองจูนเสียงของผม

ง่าย ๆ ใช้สายที่มีปากคีบเอาไปคีบที่ขา C ตัวหลักแล้วลากเอามาข้างนอก
จากนั้นใช้ปากคีบ หนีบขา C ที่ต้องการเอามาทดสอบ

แค่นี้ ก็ได้ฟังเสียงของ C แต่ละตัวแล้ว เห็นไหมว่ามันง่ายมาก ๆ  [yahoo] [yahoo]

แล้วตอนเปลี่ยน ต้องปิดไฟฟ้าที่แอมป์ก่อน หรือเปลี่ยนขณะที่เปิดฟังเพลงอยู่ครับ [))]

แล้วทีนี้จะมาบอกว่า

C ที่ดูว่ากระจอกมาก ๆ อย่างตัวสีฟ้านี้ ปรากฏว่า เมื่อเอามาแต่งเสียงคู่กับ ERO ตัวหลักที่ผมใช้อยู่ มันให้เสียงที่น่าฟังมาก ๆ ๆ
เสียงอบอุ่น ย่านปลายแหลมเปิดโปร่ง ไม่มีบีบเค้นกัดหู ฟังได้ละมุนละไม ถูกชะตาผมมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 01:03:41 AM โดย audiomania »