ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 720553 ครั้ง)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Rx นี้เอาค่าเท่าไหร่ใส่ครับ
TR 2n3055 เวลาใส่จะอยู่ด้านขวา ใช่มั้ยครับ

Rx ถ้าเป็นรีเลย์รุ่นที่ผมจัดให้จะใช้ค่า 180 โอห์ม 1 วัตต์ครับ
ตรง Rx ผมเอา pot 500R รวบขายัดลงไปได้มั้ย  ยังไม่ได้อ่านเลย มันปรับไฟสำหรับจุดไหนครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ชัดเจนแจ่มแจ้งสำหรับมือใหม่ ขอบคุณมากครับ
ปัญหาใหญ่คือหม้อแปลง ไปหาทุกร้านไม่มี ไม่มี 22-0-22 28-18-0
ที่รวมกันได้  44 45 46 ไม่มี
มีแต่ 31 24 0 18 18 0 24 24 0 เศร้าจัง :'(
โทรสั่งที่ Henry ได้ครับ เค้าส่งทั่วประเทศ แต่คงต้องหลังปีใหม่นะ ตอนนี้เค้าหยุดรับงานส่งก่อนปีใหม่ เพราะต้องปั่นให้ผม 15 ลูกครับ   no
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
ชัดเจนแจ่มแจ้งสำหรับมือใหม่ ขอบคุณมากครับ
ปัญหาใหญ่คือหม้อแปลง ไปหาทุกร้านไม่มี ไม่มี 22-0-22 28-18-0
มีแต่ 31 24 0 18 18 0 24 24 0 เศร้าจัง :'(
โทรสั่งที่ Henry ได้ครับ เค้าส่งทั่วประเทศ แต่คงต้องหลังปีใหม่นะ ตอนนี้เค้าหยุดรับงานส่งก่อนปีใหม่ เพราะต้องปั่นให้ผม 15 ลูกครับ   no

ขอบคุณครับ ว่าจะฟังตอนปีใหม่นี้ อดเลยเรา กะจะเอาโชว์ซะหน่อย

และแล้วก็มาถึงโค้งสุดท้ายกับส่วนของ power Tr พอดีผมมีเก็บคู่ 2955 & 3055 ของ โมโตทั้งรุ่นเก่า กับ รุ่นเ่ก่ากว่า อยู่นิดหน่อย ได้มีโอกาสเอากับมาเล่นอีกครั้ง ครับ  เดี๋ยวเดินตามเกจิ เจ้าของ โปรเจ็คอีกสักรอบ  |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 11:55:59 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
จากรูปเนี้ย ตรงไดโอด ผมใช้ byv (400V/1A) แบบในรูปของผมได้ใช่หรือไม่ครับ เห็นตัวแดง แสลงใจ กลัวพลาด

ผมไม่แน่ใจว่า byv ของน้า create ให้ค่า Vf=0.6 หรือเปล่า ถ้าใช่ก็จัดลงไปเลย แต่ถ้าให้ชัวร์ใช้ 1N4148 ครับ

Rx นี้เอาค่าเท่าไหร่ใส่ครับ
TR 2n3055 เวลาใส่จะอยู่ด้านขวา ใช่มั้ยครับ

ตรง Rx ผมเอา pot 500R รวบขายัดลงไปได้มั้ย  ยังไม่ได้อ่านเลย มันปรับไฟสำหรับจุดไหนครับ

ไม่ได้ครับ เดี๋ยว pot จะไหม้ซะเปล่าๆ น้าใส่ 180 Ohm ก่อนก็ได้ (ถ้าไม่มีใช้ค่าใกล้ๆ ใส่ก็ไม่มีปัญหา เพราะรีเลย์รับโวลต์ได้กว้างพอสมควร) ตอนทดลองเครื่อง ก็ใช้มิเตอร์วัดไฟตกคร่อมรีเลย์ซะหน่อย ถ้าได้แถว 11-13V ก็ใช้ได้ ถ้ามันห่างมากก็ปรับค่า Rx ดูครับ

อันนี้เป็นวิธีการปรับแต่ง http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.msg3226#msg3226
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 07:23:58 PM โดย sansirn »

ใช้ 31-24-18-0-18-24-31 ก็ได้ครับ เลือกใช้คู่ 24 กับ 18 จะได้ 42V เมื่อแปลงเป็นไฟ DC = 59V กำลังวัตต์ที่ได้ยังเกิน 30 วัตต์อยู่ครับ (หากใช้ไฟตามเครื่องต้นแบบจะได้ 50 วัตต์)

ก่อนป้อนไฟ ให้ใช้มิเตอร์วัดความต้านทานคร่อม VR1 แล้วใช้ไขควงปรับให้ได้ค่าความต้านทานประมาณ 100 โอห์ม ก่อนนะครับ เพื่อความปลอดภัยกับเอาต์พุตทรานซิสเตอร์

อันนี้ลิงค์การปรับแต่ง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.msg3226#msg3226
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.msg3903#msg3903

ใช้ 31-24-18-0-18-24-31 ก็ได้ครับ เลือกใช้คู่ 24 กับ 18 จะได้ 42V เมื่อแปลงเป็นไฟ DC = 59V กำลังวัตต์ที่ได้ยังเกิน 30 วัตต์อยู่ครับ (หากใช้ไฟตามเครื่องต้นแบบจะได้ 50 วัตต์)

พบเนื้อคู่แล้ว อาจจะเป็นคู่ที่หามานาน รึว่ารักแท้ ..555(น้ำเน่า) ไปค้นหม้อร้านค้า รอบที่ 3

เจอแล้วครับ หม้อดำๆ สีถูกใจมาก สเปกข้างหม้อ
pri 220v

sec
45-40-0-40-45
0-6-9-12
ใช้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ katip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • become to knife maker!!!

พบเนื้อคู่แล้ว อาจจะเป็นคู่ที่หามานาน รึว่ารักแท้ ..555(น้ำเน่า) ไปค้นหม้อร้านค้า รอบที่ 3

เจอแล้วครับ หม้อดำๆ สีถูกใจมาก สเปกข้างหม้อ
pri 220v

sec
0-6-9-12

ลูกนี้กี่แอมป์ครับ  ถามว่าใช้ได้น่าจะใช้ได้ครับ  แต่ไม่รู้ว่ากระแสจะพอไหม  ใช้ขด 0-45v ต่อใช้ครับ
ข้อมูลผมครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=163.0

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
คุณต้อม....หม้อลูกโตมากไหมครับ

ผมก็ว่าช่ำชองเรื่องหม้อไม่มากครับ...
หม้อใหญ่เหมือนกัน เอาเป็นว่า 4-5 แอมป์ น่าจะได้
หม้อ VRK แล้วใช้ยังไงครับเนี่ย ซื้อมาแล้วด้วย 550 ฿
4-5 amp ใช้กับ 120w Mosfet ได้ด้วยนี้ ซื้อที่ใหนอ่าครับ พี่ต้อม  [yahoo]

เอาด้วยจิ ไม่ต้องพันเองแล้วน้าบัง  dance2

พันขายดีมั้ยเนี่ย..จริงๆๆ

อยากได้แถวหลังซัก 2 คู่
ผมเหลือแค่สองคู่เนี่ยแหละพี่ มีแต่ 3055  ของพี่สมชายก็มีแต่ 3055 เหมือนกัน แต่ในกองของเก่ามีเยอะ เดี๋ยวจะไปถอดมาแม็ทให้ครับ ของใหม่ที่มีก็ขายกันแพงฉิบ [cry2]

คุณต้อม....หม้อลูกโตมากไหมครับ

ผมก็ว่าช่ำชองเรื่องหม้อไม่มากครับ...
หม้อใหญ่เหมือนกัน เอาเป็นว่า 4-5 แอมป์ น่าจะได้
หม้อ VRK แล้วใช้ยังไงครับเนี่ย ซื้อมาแล้วด้วย 550 ฿
4-5 amp ใช้กับ 120w Mosfet ได้ด้วยนี้ ซื้อที่ใหนอ่าครับ พี่ต้อม  [yahoo]
ซื้อจากร้านเอเชีย ในตัวเมืองเชียงรายครับ ไปค้นๆ อยู่ 3 รอบได้ครับ
มีอยู่ลูกเดียว ครับ นอกนั้น 31 v

pri 220v

sec
0-6-9-12

โชคดีมากเลยนะครับที่หามาจนได้ ปกติหม้อแปลงโวลต์สูงขนาดนี้ กระแส 5 แอมป์ ตัวนึงพันบาทขึ้นทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
คงไม่ค่อยได้เรื่องครับ ถามทุกอย่างเลย...กลุ้มใจตัวเองเหมือนกัน :-\

ถามเยอะ ๆ เลย เพราะคนเดินตามทีหลัง จะได้มีแนวทางให้เดินตาม
หยุดปีใหม่ หากผมไม่ไปเที่ยวที่ไหน จะไปหาซื้ออุปกรณ์มาทำกับเขาบ้าง อยากฟังเหมือนกัน

ส่วนหม้อแปลง ว่าจะไปหาเทอรอยด์สัก 1 ลูก อยากลองหม้อแบบนี้ ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tok_enet04

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
ผมขอถามน้า sansirn หน่อยนะครับอุปกรณ์ที่นอกเหนือจาก key part มีอะไรมั้งอ่ะครับ  จะได้ไปจัดหามา [res]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ทำแอมป์ OTL  ไม่ทราบใช้ C  Output  ยี่ห้ออะไร ที่ได้เสียงที่ถูกใจมากที่สุดกันครับ  (^o^)

:-[

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • Do It Your Self

อันนี้เป็น C  input  หรือเปล่าครับ
(^o^)

C  output   4700 uf 50 v  อ่ะครับ   ท่าน... hahaha
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ผมขอถามน้า sansirn หน่อยนะครับอุปกรณ์ที่นอกเหนือจาก key part มีอะไรมั้งอ่ะครับ  จะได้ไปจัดหามา [res]

ตามนี้เลย ตัวหนังสือสีน้ำเงิน คือ Keypart ถ้าซื้อจากผมไปแล้วก็ไม่ต้องไปซื้อใหม่ครับ

อัพเดท 27/12/2010 เพิมรายการ 1N4148, ZD4.7V ที่ชุดจ่ายไฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010, 01:05:24 PM โดย sansirn »

ทำแอมป์ OTL  ไม่ทราบใช้ C  Output  ยี่ห้ออะไร ที่ได้เสียงที่ถูกใจมากที่สุดกันครับ  (^o^)

ต้องว่ากันที่แต่ละวงจรและอุปกรณ์ประกอบร่วมที่ใช้ครับ เราต้องเลือกตัวที่มันชดเชยซึ่งกันและกัน + เข้ากันได้ดีที่สุดกับชุดของเรา (มีรสนิยมส่วนตัวมาเกี่ยวด้วยอีก)

อย่าง OTL30W ตัวที่ผมทำมันจะลงตัวกับ Nippon เนื่องจากตัววงจรสามารถถ่ายทอดเสียงออกมาค่อนข้าง Bright การใส่ C-nippon ลงไปทำให้ความเด่นของเสียงกลางแหลมอยู่ในจุดที่พอดีไม่ล้ำหน้า ส่วน C-input ผมเลือก SCR/Solen จะให้เสียงที่ออกมาสมดุลย์กว่า

ถ้าอยากได้เสียงที่ หวานใส ลองใช้ C-Sprague ดูก็ได้ เบสมันแปลกๆ นิดนึง บางคนอาจชอบก็ได้ หรือถ้าชอบเสียงสดๆ คมปิ๊งปั๊งลอง Nichicon FW สีทอง ค่า 3300/50V ก็ใช้ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010, 09:27:41 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ katip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • become to knife maker!!!
ผมใช้ rubycon อ้วนๆ เตี้ยๆ ตัวสีฟ้า  ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงครับ
คงต้องรอปีหน้าถึงจะรู้ dance2
ข้อมูลผมครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=163.0

ขอถามหน่อยครับ ถ้าเราขนาน Transistor ภาค output สัก 2-3 ตัว ได้ใหมครับ ต้องปรับแก้อะไรใหมครับ  dance2

ออฟไลน์ Katuwu

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
ขอส่งการบ้าน ช่วยตรวจให้ด้วยนะครับ

ส่วนบอร์ดภาคจ่ายไฟขาดอุปกรณ์ 2 ตัว  ตรงบริเวณวงสีแดง ที่เป็นซีเนอร์ไดโอด และ ไดโอด 1N4148 หาซื้อไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าใช้อะไรแทนได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 11:59:49 PM โดย audiomania »

ขอถามหน่อยครับ ถ้าเราขนาน Transistor ภาค output สัก 2-3 ตัว ได้ใหมครับ ต้องปรับแก้อะไรใหมครับ  dance2

ทำได้ครับ
-จับขา B รวมกันแล้วไปต่อที่จุดขา B ที่ PCB
-จับขา C รวมกันแล้วไปต่อที่จุดขา C ที่ PCB
-ขา E แต่ละตัวต้องต่อผ่าน R 0.22 Ohm 2W แล้วจึงเอาไปต่อรวมกันที่จุด OUT บน PCB

ขอส่งการบ้าน ช่วยตรวจให้ด้วยนะครับ

ส่วนบอร์ดภาคจ่ายไฟขาดอุปกรณ์ 2 ตัว  ตรงบริเวณวงสีแดง ที่เป็นซีเนอร์ไดโอด และ ไดโอด 1N4148 หาซื้อไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าใช้อะไรแทนได้บ้างครับ

Diode ตัวนั้นใช้พวก 1N4001, 1N4007 หรือเบอร์อะไรก็ได้ครับ
Zener diode ใช้ค่า 4.7V ขนาด 0.5W หรือ 1W ก็ได้...... ถ้าหาไม่ได้สามารถใช้ค่า 5.1V หรือ 5.6V แทน เพียงแต่เวลาเปิดเครื่อง วงจรจะทำงานช้าหน่อย

วันนี้ลองเข้าไปเช็ค Partlist ปรากฎว่าภาคจ่ายไฟมีอุปกรณ์ตกหล่นไป 2 รายการคือ D 1N4148 กับ ZD 4.7V 1W (ใช้ 400mW ก็ได้) ผมอัพเดทให้ใหม่แล้วนะครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.msg3992#msg3992

ผมต้องขออภัยในความผิดพลาดขอรับ  |:(

สงสัยเรื่องกราวด์ครับ....
มีจุดเดียวใช่มั้ยครับ จาดบอร์ดซัพพลาย ลงตัวถัง..ตามวงจร
จากจุดนี้เอาไปลงสาย E ของไฟ 220 V ได้มั้ยครับ..ขอบคุณหลายๆ

ใช่ครับ ดึงกราวด์จากบอร์ด Power supply ลงกราวด์ตัวถังแค่จุดเดียว ส่วนสาย E ของไฟบ้าน ผมไม่อยากให้ต่อกับระกราวด์ของวงจร มันมักจะมีปัญหาเรื่อง Noise return และ Ground loop ตามมาทีหลัง (เอาไว้มีเวลาผมจะเขียนเรื่องระบบไฟและกราวด์ให้อีกทีนะครับ)

แต่ถ้าอยากจะต่อกราวด์เข้ากับสายดิน (E) จะต้องเลือกจุดลงกราวด์ตัวถังให้ห่างจากแผงวงจรสักหน่อย เอาใกล้ๆกับขั้ว IEC แต่ต้องไม่ห่างจากบอร์ด Supply มากนัก ...... การต่อกราวด์ลักษณะนี้เสี่ยงกับเสียงฮัมอยู่เหมือนกัน หากปรีแอมป์ที่ต่อด้วยมีระบบกราวด์ไม่ดีพอ

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • Do It Your Self

ถ้าเครื่องของเราทุกเครื่องต่อ กราวด์สายดิน (E) เหมือนกัน  ลักษณะนี้อาจทำให้เกิด Ground loop ขึ้นได้ไหมครับ

ผมเคยสนใจที่จะทำแบบนี้ เหมือนกัน (ตามรูป)  ท่าน sansirn   เห็นว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ   :)
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ถ้าเครื่องของเราทุกเครื่องต่อ กราวด์สายดิน (E) เหมือนกัน  ลักษณะนี้อาจทำให้เกิด Ground loop ขึ้นได้ไหมครับ

ผมเคยสนใจที่จะทำแบบนี้ เหมือนกัน (ตามรูป)  ท่าน sansirn   เห็นว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ   :)

เรื่องต่อกราวด์ E โดยทุกเครื่องที่นำมาต่อร่วมกัน (Preamp + Power amp + CD player) ต่อกราวด์ E เหมือนกันหมด จะเจอปัญหาเรื่องกราวด์ลูปครับ เพียงแต่ว่ามันจะแสดงผลออกมาให้ผู้ใช้ได้รู้หรือเปล่าเท่านั้น ถ้ากราวด์ภายในเครื่องเดินได้สั้น+ไม่มีลูปไปเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็กจากหม้อแปลง และไม่มี High current ไหลผ่านแท่นเครื่อง มันก็จะไม่สแดงอาการฮัมให้เราได้ยินครับ

ส่วนเรื่องการวางระบบกราวด์ จากรูปที่น้า Syncmaster โพสท์มานั้นจัดว่าดีครับ มีการแยกกราวด์ของการไฟฟ้า (E) ออกจากกราวด์ของวงจร ทำให้ลดปัญหาเรื่อง High current ground loop ลงได้เยอะ เพียงแต่ต้องเลือกใช้ C 100nF ให้ถูกชนิด เช่น Ceramic ส่วน Bridge diode สามารถใช้ไดโอดธรรมดา 2 ตัวต่อขนานแบบสลับขั้วแทนก็ได้