ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Gainclone R 10 ohm ไหม้?  (อ่าน 8770 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Director
    • Watana Web Design
สอบถามครับ Gainclone R 10 ohm ไหม้?
« เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011, 11:08:53 AM »
Gainclone ตามวงจาร เวอร์ชั่นเสมือน http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.0

หลังจากต่อเสร็จ ก็เช็คการต่อสายทุกอย่างถูกต้องแล้ว ต่อกับลำโพงเด็กเล่นเพื่อนทดสอบ
ปรากฏว่าไม่มีเสียง มีแต่เสียงจี่ ซ่า สักพัก R 10 ohm ข้างหนึ่งไหม้ ไม่แน่ใจว่า LM3875TF ไปด้วยมั้ย

ลองเช็คทุกอย่างก็ถูกต้อง ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าทำไมเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: สอบถามครับ Gainclone R 10 ohm ไหม้?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011, 11:17:32 AM »
 ผมเดาเอานะ กราวด์ 10R ลอย ,  ซีอนุกรมกับR 10 รั่ว , สายลำโพงหลุด   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: สอบถามครับ Gainclone R 10 ohm ไหม้?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011, 11:45:44 AM »
ต้องถ่ายรูปบอร์ดตอนนี้มาดูก่อนครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง เพราะ R 10โอห์มตรงนี้ ปกติจะไม่มีความร้อนเลย เว้นแต่ออสซิลเลตรุนแรง หรือ C 0.1 ช็อต  [unde_cided]

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • Director
    • Watana Web Design
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011, 12:04:32 PM »
เรื่องถ่ายรูปคงอีกนานหน่อยน่ะครับ เนื่องจากเจ้าตัวปัญหาอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011, 03:54:45 PM »
น่าจะเป็นอาการออสซิลเลตครับ ลองถ่ายรูปชัดๆ ทั้งด้านบน PCB และด้านล่าง และรูปการต่อสายให้ดูหน่อยสิครับ จะได้ช่วยกันหาสาเหตุ

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 09:18:28 AM »
ขอเรียนถามครับ
R 10 E ควรใช้กี่วัตต์ดี(1/2wได้ไหม) ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:14:38 AM »
R 10 E ควรใช้กี่วัตต์ดี(1/2wได้ไหม) ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมลองใช้มาก็ตั้งแต่ 1/4 w วัตต์ครับ ก็ไม่พบปัญหาแต่ประการใด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:51:29 AM »

เท่าที่ผมลองใช้มาก็ตั้งแต่ 1/4 w วัตต์ครับ ก็ไม่พบปัญหาแต่ประการใด

พี่เล็กครับ  แล้ว 1/4W  นี่รับการเกิดออสซิเรสอยู่หรือครับ   เพราะตอนแรกผมจะใส่แต่กลัวไม่แน่ใจเลยยังไม่กล้าลองอ่ะครับ  แต่ถ้าพี่เล็กลองแล้ว  ก็สบายใจได้ครับ  Vo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:58:43 AM »

พี่เล็กครับ  แล้ว 1/4W  นี่รับการเกิดออสซิเรสอยู่หรือครับ   เพราะตอนแรกผมจะใส่แต่กลัวไม่แน่ใจเลยยังไม่กล้าลองอ่ะครับ  แต่ถ้าพี่เล็กลองแล้ว  ก็สบายใจได้ครับ  Vo
ออสซิเลทเกี่ยวกับ R ด้วยเหรออันนี้ไม่รู้ ทำมาหลายตัวไม่เคยเจอออสซิเลท  แล้ว R ที่ใช้ก็เป็นแบบ Non-inductive 1/4 วัตต์ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 11:11:16 AM »

ผมไม่เคยลอง 1/4 แฮะ ถ้าไม่เกิดออสชิเลต ผมว่าถ้า C ที่อนุกรมนั้นไม่รั่ว 1/4 ก็น่าจะพอ เพราะหากเกิด ออสชิเลต อย่างหนักก็ยังไหม้ทัน ดีหว่าลำโพงไหม้   [roll]  จากนั้นค่อยมาดูส่วน R L C ตัวอื่นผิดเพี้ยน ไปหรือเปล่า

อันนี้ไปก็อปเขามา
   การที่วงจรมันสร้างสัญญาณความถี่ขึ้นมาเองแบบไม่ใช่ความตั้งใจของผู้ออกแบบ โดยมากก็มักเกิดในระบบที่ใช้การป้อนกลับ ที่สัญญาณย้อนกลับแทนที่มันจะมาหักร้างสัญญาณอินพุทเพื่อควบคุมอัตราขยาย แต่ดันมาเสริมกัน
ก็แล้วแต่ว่าวงจรนั้นออกมาให้เกิดการ delay จนมีสักความถี่ที่เฟสของมันเลื่อนไปจนไปเสริมกันเกิด จุดนั้นเรียกว่าจุด resonance ของมัน
ก็เหมือนการที่เราหันไมค์โครโฟนไปหาลำโพงแล้วเกิดหอนขึ้น ความที่ที่ได้ยินจากการหอน หรือออสซิเลตก็คือความถี่ที่มัน resonance

ปกติระบบดีๆ หรือแม้แต่ระบบราคาถูกๆที่ทดสอบแล้วว่าไม่เกิดการออสสิเลต ก็มักไม่ค่อยมีปัญหา เว้นแต่ว่าถ้าค่าของอุปกรณ์เช่น R L C มันผิดเพี้ยนไป ระบบราคาสูงก็มักใช้ของมีคุณภาพสูงผิดพลาดต่ำ เว้นแต่ว่ามันจะเสีย

การออสชิเลต บางครั้งก็เกิดในย่านความถี่สูงที่เกิดหูจะได้ยิน ก็จะไม่รู้ว่าเกิดออสซิเลตขึ้น แต่ power amp. ก็จะร้อนกว่าปกติหรือไม่รู้สึกก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าพลังงานของความถี่ออสซิเลตจะถูกกรองทิ้งมากแค่ไหนหลังจากถูกขยาย แต่เราก็สูญเสียพลังจากภาคจ่ายไฟไปกลับสัญญาณนี้ที่ไม่เกิดประโยชน์อะไร

[roll-eyes]แสดงว่าถ้าเปิดทิ้งไว้โดยไม่มีเสียงเพลง หม้อแปลงร้อนกว่าปกติ ก็เกิดออสซิเลต ในความถี่ที่เราไม่ได้ยิน มั้ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 11:19:24 AM »

ผมไม่เคยลอง 1/4 แฮะ ถ้าไม่เกิดออสชิเลต ผมว่าถ้า C ที่อนุกรมนั้นไม่รั่ว 1/4 ก็น่าจะพอ เพราะหากเกิด ออสชิเลต อย่างหนักก็ยังไหม้ทัน ดีหว่าลำโพงไหม้   [roll]  จากนั้นค่อยมาดูส่วน R L C ตัวอื่นผิดเพี้ยน ไปหรือเปล่า

อันนี้ไปก็อปเขามา
   การที่วงจรมันสร้างสัญญาณความถี่ขึ้นมาเองแบบไม่ใช่ความตั้งใจของผู้ออกแบบ โดยมากก็มักเกิดในระบบที่ใช้การป้อนกลับ ที่สัญญาณย้อนกลับแทนที่มันจะมาหักร้างสัญญาณอินพุทเพื่อควบคุมอัตราขยาย แต่ดันมาเสริมกัน
ก็แล้วแต่ว่าวงจรนั้นออกมาให้เกิดการ delay จนมีสักความถี่ที่เฟสของมันเลื่อนไปจนไปเสริมกันเกิด จุดนั้นเรียกว่าจุด resonance ของมัน
ก็เหมือนการที่เราหันไมค์โครโฟนไปหาลำโพงแล้วเกิดหอนขึ้น ความที่ที่ได้ยินจากการหอน หรือออสซิเลตก็คือความถี่ที่มัน resonance

ปกติระบบดีๆ หรือแม้แต่ระบบราคาถูกๆที่ทดสอบแล้วว่าไม่เกิดการออสสิเลต ก็มักไม่ค่อยมีปัญหา เว้นแต่ว่าถ้าค่าของอุปกรณ์เช่น R L C มันผิดเพี้ยนไป ระบบราคาสูงก็มักใช้ของมีคุณภาพสูงผิดพลาดต่ำ เว้นแต่ว่ามันจะเสีย

การออสชิเลต บางครั้งก็เกิดในย่านความถี่สูงที่เกิดหูจะได้ยิน ก็จะไม่รู้ว่าเกิดออสซิเลตขึ้น แต่ power amp. ก็จะร้อนกว่าปกติหรือไม่รู้สึกก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าพลังงานของความถี่ออสซิเลตจะถูกกรองทิ้งมากแค่ไหนหลังจากถูกขยาย แต่เราก็สูญเสียพลังจากภาคจ่ายไฟไปกลับสัญญาณนี้ที่ไม่เกิดประโยชน์อะไร

[roll-eyes]แสดงว่าถ้าเปิดทิ้งไว้โดยไม่มีเสียงเพลง หม้อแปลงร้อนกว่าปกติ ก็เกิดออสซิเลต ในความถี่ที่เราไม่ได้ยิน มั้ง

[))] [))] [))] นับถือ  ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ววันนี้

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 02:16:15 PM »
R 10 Ohm ผมก็เคยไหม้ครับ 2-3 ครั้ง เลย ตอนประกอบ

โดยสาเหตุของผมมาจาก C input เกิดออสซิลเลต

ซึ่ง C Input ของผมมันติดกับกล่องอลูมิเนียม (C ค่า 4.7 Uf ของ Clarity สีแดง) โดยช่วงประกอบใหม่ๆ ผมไม่ได้ ต่อกราวด์ลงกล่องไว้ เลยทำให้ R ไหม้

พอจับ C input ลอยกลางอากาศ ก็หายเลยครับ

ผมลองทดสอบแค่เอามือไปจัตัว C ค้างไว้ซัก 30 วินาที R 10 Ohm ก็ร้อนจนควันขึ้นเลยครับ

ป.ล. อาการที่ผมเจอ แค่เปิดเครื่องไม่เกิด 1 นาที R ก็ไหม้แล้วครับ
ป.ล. ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้เจ้า C ตัวนี้กับ Gain Clone อยู่ เสียง ok ดี เปิดฟังทุกวัน ^^

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 02:40:53 PM »
R 10 Ohm ผมก็เคยไหม้ครับ 2-3 ครั้ง เลย ตอนประกอบ

โดยสาเหตุของผมมาจาก C input เกิดออสซิลเลต

ซึ่ง C Input ของผมมันติดกับกล่องอลูมิเนียม (C ค่า 4.7 Uf ของ Clarity สีแดง) โดยช่วงประกอบใหม่ๆ ผมไม่ได้ ต่อกราวด์ลงกล่องไว้ เลยทำให้ R ไหม้

พอจับ C input ลอยกลางอากาศ ก็หายเลยครับ

ผมลองทดสอบแค่เอามือไปจัตัว C ค้างไว้ซัก 30 วินาที R 10 Ohm ก็ร้อนจนควันขึ้นเลยครับ

ป.ล. อาการที่ผมเจอ แค่เปิดเครื่องไม่เกิด 1 นาที R ก็ไหม้แล้วครับ
ป.ล. ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้เจ้า C ตัวนี้กับ Gain Clone อยู่ เสียง ok ดี เปิดฟังทุกวัน ^^

[res]ขอบคุณครับที่แบ่งปันประสบการณ์ เพราะบางท่านอาจหาสาเหตุอยู่ [))] แล้ว R10? ของน้ากี่วัตต์ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 03:35:43 PM »
จริงๆ ใช้กี่ วัตต์ก็ได้ครับ 
หากมันจะไหม้ ต่อให้ตัว 2 W มันก็ไหม้ครับ ^^ (แต่หากเป็นตัว 30W มันน่าจะนานมากกว่าจะไหม้  [unde_cided] )

ตอนนี้ใช้ 1/2 W ครับ

จริงๆ มีอีกวิธีทดสอบดูก็ได้ครับ

คือวัดค่า Off Set โดยปกติ ผมว่าเจ้า Gain Clone ตัวที่เราต่อๆ กันอย่จะมี ค่า Off Set ประมาณ 30 - 80 mV
ลองเอามิตเตอร์จับดู (ขั๋วสัญญาณออกไปลำโพง + -) ตอนเปิดเลยครับ หากมัน ออสซิเลส ค่า  off Set จะเพิ่มขึ้นในไม่กี่วินาที จากหลักสิบ เป็น หลักร้อยเลยครับ (รีบปิดด่วนก่อน R ไหม้)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 03:43:21 PM »
หากมันจะไหม้ ต่อให้ตัว 2 W มันก็ไหม้ครับ ^^ (แต่หากเป็นตัว 30W มันน่าจะนานมากกว่าจะไหม้  [unde_cided] )

จริงๆ มีอีกวิธีทดสอบดูก็ได้ครับ

คือวัดค่า Off Set โดยปกติ ผมว่าเจ้า Gain Clone ตัวที่เราต่อๆ กันอย่จะมี ค่า Off Set ประมาณ 30 - 80 mV
ลองเอามิตเตอร์จับดู (ขั๋วสัญญาณออกไปลำโพง + -) ตอนเปิดเลยครับ หากมัน ออสซิเลส ค่า  off Set จะเพิ่มขึ้นในไม่กี่วินาที จากหลักสิบ เป็น หลักร้อยเลยครับ (รีบปิดด่วนก่อน R ไหม้)

[clap hand2] [clap hand2] ได้อาจารย์เพิ่มอีก 1 คนแล้วครับ  [))] [))] [))]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 07:42:35 PM »
เรียนถามต่อครับ เมื่อเกิดออสซิเลทจน R 10Eไหม้ แล้วIC จะเสียหรือไม่

และR ควรใช้แบบประเภทไหนจึงจะเหมาะสม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 07:53:40 PM »
เรียนถามต่อครับ เมื่อเกิดออสซิเลทจน R 10Eไหม้ แล้วIC จะเสียหรือไม่

และR ควรใช้แบบประเภทไหนจึงจะเหมาะสม ขอบคุณครับ

IC อาจไม่เสียครับ ถ้าจะให้ดีน้าควรถอด+ประกอบใหม่ ..... ว่าแต่ประกอบลงกล่องอะไรอยู่หรือครับ

ออฟไลน์ Wizardmans

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 12:23:07 AM »

[clap hand2] [clap hand2] ได้อาจารย์เพิ่มอีก 1 คนแล้วครับ  [))] [))] [))]
อาจารย์ yoyoeiei ประสบการณ์ภาคสนามเยอะจริงๆครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 12:53:08 AM »
ได้ อ.สรรเสริญ เป็นที่ปรึษา อ่ะครับ ^^

[roll-eyes]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 01:37:14 AM »

IC อาจไม่เสียครับ ถ้าจะให้ดีน้าควรถอด+ประกอบใหม่ ..... ว่าแต่ประกอบลงกล่องอะไรอยู่หรือครับ
ยังไม่ได้ประกอบครับ รออะไหล่จากคุณเล็กอยู่ถามมาเพื่อประกอบความรู้ ขอบคุณครับ