ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเล่นๆ High Volt Generator > V2.0 > เสร็จแล้วกับพลังเหลือร้ายที่เข็มขัดสั้น  (อ่าน 15171 ครั้ง)

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
    ระหว่างรอการโทรกลับ จากคนทำ PCB โปรเจ็คลำโพงพลาสม่า ที่ "ขออภัยค่ะ ไม่มีการตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก" ไม่รู้หายหัวไปไหน มีหวังได้เปลี่ยนคนทำ เพราะผมก็รอไม่ไหว   เอาเป็นมานั่งทำอะไรคั่นเวลา จากคราวที่แล้ว ซื้อฟลายแบคมาเกิน 1 ตัว กะจะเอามาดูเล่น หุหุ ได้เริกมาของเหลือที่ (กอง) สต็อคไว้เยอะมากมาย จึงเอามาประกอบสักหน่อย อย่างน้อยๆก็ซื้อของเพิ่มไม่เกิน 300 บาท ก็มีแต่แท่นกะอุปกรณ์หน้าหลัง ภายในนิดหน่อยไดโอดกะซีไมล่ามากรองไฟสไปค์ออก นอกนั้นตุนไว้เป็น..... เอ่อ ผมขอเรียกกองดีกว่า ไม่เรียกลังแล้ว อุปกรณ์กองเยอะมากครับ ใครผ่านไปมายัง งง "เฮ้ย ไม 2N3055 มันเป็นร้อยเลยเนี่ย" มีเบอร์อื่นด้วยครับท่าน คือซื้อมากองเรื่อยหรือได้จากของที่ทำไม่เสร็จก็รื้อมาเก็บ  เอ้อ  นอกเรื่องมานาน ออกอ่าวอินเดียแล้ว ไปดูกันครับ ลองทำอีกสักครั้ง

หน้าตาพอไปกะเค้าได้มั้ง ไม่หล่อแต่แฝงความร้ายกาจไว้เยอะ โดยเฉพาะไฟออก หุหุ 15Kv อัพ

ภายในก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ตามไปดูรูปล่างๆเลย

วงจรร้อนมากโดนเฉพาะ TR.DriveFBT ยิ่งใส่กล่องปิดตายยิ่งร้อนแน่ ต้องใช้พัดลมช่วยครับ ถึงแม้ว่าจะเจาะรูก็พอแล้ว แต่สำหรับตัวฟลายแบคไม่ควรเสี่ยง เลยเจาะรูติดพัดลมดีกว่า ฟลายแบคแบบนี้ยิ่งหายาก ค่าพัดลมไม่กี่บาทเอง เอ็ะ ฟรีนี่หว่า ยังมีในสต็อคอีก 12 ตัวจ้า

O/P และ I/P ต้องแยกกันให้ห่างเลยครับ ถ้าไม่อยากให้ PSU ท่านเจ๊งไฟมันแรงมากครับ(ใส่ C ค่าน้อยๆด้วย 0.1 และ 0.01 อย่างละตัวครับกันอีกทางนึง) เคยทำมาแล้วเครื่องนึง สาย HV ยังรั่วเลย  ส่วน O/P ไฟ AC ทั้งสองขั้วก็ต้องห่างกัน 1.2 นิ้วขึ้นไปครับ แนะนำคือ 1.5-2 นิ้วก็พอครับ

Terminal  ซื้อเอาถูกๆไม่มีหางปลาให้เลยแก้โดยเอาลวดมาพันเป็นวงกลมขนาดพอๆกับแกน Terminal  แล้วเชื่อมกัน

ครับใครอยากสร้างเล่นๆรอพรุ่งนี้จะเรียบเรียงวงจรมาวาดกับโปรแกรมให้ดูง่ายๆครับ  วงจรนี้กินกระแสมากนิดนึง 4-10A ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2011, 08:35:53 PM โดย LUGIA »

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ทำเล่นๆ High Volt Generator สร้างเองง่ายโคตรๆ ไม่ได้โม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 10:48:41 PM »

[I/O]  เล่นกับไฟสูงๆ ขนาดนี้.... ขอให้ระวังความปลอดภัยของตนเองและรอบคอบให้มากๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ทำเล่นๆ High Volt Generator สร้างเองง่ายโคตรๆ ไม่ได้โม้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 10:50:59 PM »
 :-[ มันเอาใว้ทำอะไรอะคับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 07:30:54 AM »
:-[ มันเอาใว้ทำอะไรอะคับ
พลาสม่าบอล  อาร์คเล่น  ถ้ามีระบบควบคุมระดับไฟด้วยสามารถนำมาทดสอบ Capa ว่ารั่วหรือไม่ได้  ทำเทสล่าคอยโชว์ได้ครับ ตามนั้น

[I/O]  เล่นกับไฟสูงๆ ขนาดนี้.... ขอให้ระวังความปลอดภัยของตนเองและรอบคอบให้มากๆด้วยนะครับ
ครับน้าจะระวังให้มากเลยครับ  ไปตรวจสอบขอมูลอันตรายแล้ว อาเฮียร้านประจำบอกว่าอย่างมากก็แค่สะดุ้ง  :o  กระแสมันน้อยเกินกว่าที่จะช็อตคนเราให้ตายได้  ได้ข้อมูลมาก็ค่อยดีใจหน่อย จากอีกที่คือหนังสือ Se-ed ก็ว่าไม่อันตรายมาก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 08:00:05 AM »
       มาต่อเลยครับ ตามด้วยวงจรหลักที่จะใช้ขับฟลายแบค  ไดโอดใช้เบอร์อะไรก็ได้แบบไหนก็ได้ตามใจชอบเลยครับ ตัวผมใช้ 30A ครับ ตะเป็นตัวถังคล้าย Transistor ตามรูปครับ พร้อมยึด Heatsink เล็กๆพอ ยังไงก็มีพัดลมแล้วไม่ต้องใหญ่ก็ได้

หา PSU ได้จะนำมาเทสและจะรายงานผลให้ฟังครับ ตัวสวิตชิ่ง 12V 10A ที่บ้านดันเกิดอาการเงียบเอาซะดื้อๆไร้สาเหตุ  คงต้องซ่อมก่อน หรือมันกลัวไฟสูงเลยชิงกลับบ้านเก่าก่อนก็ไม่รู้  อ้อวงจรนี้สามารถดัดแปลงให้ใช้ไฟ 6V ได้ด้วยนะครับโดยการปรับค่า R 240 OHM  ส่วนไฟสูงสุดจะรับที่ 24Vdc ครับ และที่แนะนำคือ 12-15Vdc ก็พอแล้ว ยิ่งเยอะฟลายแบคจะพังเร็ว คือตามหลักที่ถูกต้องคือ 12Vdc เป็นค่าตามสเปคที่ตัวมันทำงานได้อย่างปลอดภัยที่สุด เหมาะสมที่สุดแล้ว โอกาสพังน้อยมาก  แต่ถ้ากลัวพังจริงๆก็ลดไฟเหลือ 6-9Vdc อันนี้ไม่น่าจะพังเลยแหละ  ถ้าอยากอัดแรงๆหวังกระแสเอ้าพุตสูงๆ โวล์สูงๆก็อัด 24Vdc เอาพัดลมเป่าจ่อเลยครับ  วงจรนี้ผมวางยาไว้นะครับ เบอร์ TR จริงๆคือ 2N3055 ครับไม่ใช่ 140  ถ้าจะไม่ใม่ใช่พัดลมใส่ Heatsink ตัวใหญ่ๆนะครับ ผมเคยเอาฮีทซิ้งจากชุดคิทนี้

ปรากฎว่า Arc นานไม่ได้ เคยได้ไม่กี่นาทีทรานซิสเตอร์กลับบ้านเก่าก่อน

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 09:52:53 AM »
ที่เคยเห็นเป็นลูกแก้วเอามือไปจับแก้วจะมีแสงไฟวิ่งเป็นสายมาที่มือ ไม่รู้เขาใช้วงจรพวกนี้หรือเปล่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 10:57:55 AM »
ที่เคยเห็นเป็นลูกแก้วเอามือไปจับแก้วจะมีแสงไฟวิ่งเป็นสายมาที่มือ ไม่รู้เขาใช้วงจรพวกนี้หรือเปล่า
ใช่ครับ ภาคไดรอาจะไม่เหมือน แต่ใช้ฟลายแบคแน่นอนครับ (อันนี้แหละเขาเรียกพลาสม่าบอลครับ)  ทำได้เอาหลอดไฟมาแทนสบายๆ

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 11:57:09 AM »
 [great] [great]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 12:38:15 PM »
ทดสอบแล้วครับ ยืมไฟจากคอมมา ที่ 12V กินกระแส 3.7A ครับ มีขึ้นๆลงๆ ขึ้นสุดที่ 4A   แต่ไฟเอ้ายังน่าผิดหวังนิดๆลากได้ 4 มิลเองครับ ไฟน้อยมาก  คงต้องหาแหล่งสัก 24V มาอัดดู  แต่ผลที่ได้ TR.Drive ร้อนเร็วพอสมควร แต่ยังทำงานได้ดีอยู่ ดีที่ใส่พัดลมไว้ด้วย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 12:30:19 AM »
                          เจอปัญหาแฃ้วครับ เรื่องความร้อน  ไอ้เราก็ห่วงแต่ FBT  เลยเอาพัดลมไว้ทางซ้าย  แต่เล่นไปนานๆไฟเริ่มไม่ยอมออก รวมถึงวงจรกินกระแสผิดปกติ ปกติตอนเครื่องเย็นจะกิน 3.35-3.50A @12Vdc   แต่หลังๆมัน3.9-4.7A เลยทีเดียว  ไฟก็ออกน้อยมาก จึงจับน็อตยึดฮีตซิ้งที่โผล่มาใต้เครื่อง มือแถบสะดุ้ง ร้อนจัดมากครับ ซิ้งที่เห็นขนาดมิเนียมหนาๆ (ครึ่งเซน) ครีบเยอะกว่าตัวก่อน ยังระบายความร้อนไม่ทันเลยมีพัดลมด้วย  คราวนี้ลองย้ายที่พัดลมมาอีกข้างดีฝ่า

ย้ายมา ลมจะได้ผ่านซิ้งเยอะๆหน่อย ผลที่ได้น่าพอใจมาก TR ร้อนช้าลงพอสมควร แถมลมที่ออกมาทางด้านหลังก็อุ่นๆผิดกับตอนที่พัดลมอยู่อีกข้างลมเย็นเจี้ยบ

ต่อมาจะลองไปเล่น FBT ที่ตัวใหญ่ๆหน่อยดีกว่า ตัวนี้มัน 15นิ้ว ไปซื้อ 21 นิ้วมารอก่อน อาแปะขายเหมา 200  ได้มาก็ Philips  หนึ่ง  GE หนึ่ง  แล้วก็ Sharp อีกหนึ่ง

มะมะ น้องใหม่มาถ่ายรูปหมู่ซิ  ทั้งกองนี้ของ 21 นิ้วทั้งหมด ซึ้งเป็นขนาดที่ใหญ่ที่สุดของ TV 21 นิ้วที่พอจะหาได้ในเมืองไทย

Plilips แท้นะนายหัว (แต่ GE ดาต้าชีทที่ติดมาเละไปแล้ว) GE  หรือคนแถวบ้านเรียน ยีอี (เสียงอย่างเดียวนะ) ก็ตัวที่ก้อนดำๆ  ขาว-แดงก็ชาร์ป

ส่วนสีขาวๆครีมๆแปลกๆคู่นั้นของลำโพลพลาสม่า เป็น National แท้เหมือนกัน ทุกตัวเก่าเก็บ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 10:25:48 PM »
                 มาอัพเดทครับ  แก้ไขหลายๆอย่างเข้าไป ทั้งเปลี่ยน FBT เป็นของทีวี 21 นิ้วแทน ไฟมันไม่ถูกใจ และได้นั่งทดลองพันลวดใหม่หลายรอบเลยทีเดียว

ทดลองอยู่นานจนได้สูตรที่ลงตัวดีครับ เปลี่ยนสูตรเป็น  Pri (L1) 5-6T และ Feedback (L2) เป็น 4-5T  โดย Primary ใช้ลวด 2.5mm หรือสายไฟบ้านนั่นแล  และ FB ใช้ลวด 1.5mm ก็ลวดไฟบ้านแกนเดี่ยวเหมือนกัน ต่างกันไม่กี่รอบแต่ผลที่ได้ต่างกันลิบลับมาก  ผลที่ได้คือ ไฟทางออกแรงกว่าเดิมพอสมควรเลยทีเดียว ถ้าเทียบอัตราส่วน FBT ตัวเก่าใหม่และไฟทางออก ถ้าสูตรเก่าที่ FBT ของทีวีขนาดเดียวกันจะไม่แรงเท่าอันนี้  นอกจากจะแรงแล้วยังลดกระแสที่เครื่องต้องการซะด้วย!!!!  โดยกระแสลดจากเดิมที่ FBT 15 นิ้ว 3.35-3.50A  ลงมาเหลือ 2.3-2.65A  เฮ้ย!!! ลวดโตกว่าเดิมแต่ไหงมันกินกระแสน้อยลงแถมไฟแรงมาก  ตอนผมพันสูตรเก่าไม่อยากจะบอก โหลดซะแรง 7-8A เลยทีเดียว ที่ FBT 21 นิ้ว  เล่นเอาเสียวซัพพลายคอมที่เอามานั่งจั้มสายระเบิด แล้วไฟก็เบาไป  

ต่อไปผมจะเปลี่ยนวงจรอีกครับ ตอนนี้ Single End  ต่อไปจะไปลองเล่น Push-Pull  ชนิด High Power ครับ วงจรจะโอเคหรือไม่ ไฟจะแรงพอหรือเปล่า ติดตามชมได้เร็วๆนี้

* โปรเจ็คลำโพงพลาสม่าจะดำเนินการต่อเร็วๆนี้ครับ คนทำ PCB กลับมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2011, 10:26:31 PM โดย taoybb »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 12:36:26 AM »
ตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ
อยากเห็น Plasma Ball  Vo
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

Re: ทำเล่นๆ High Volt Generator >>> Version 2.0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:46:59 PM »
       เวอร์ชั่น 2.0 มาแล้วครับ จะค่อยๆเป็นค่อยๆไป  คราวนี้แรงกว่าเดิมแน่นอนวงจรในลักษณะ Push-Pull  คลาส ZVS 

วันนี้บินต่ำได้แค่นี้ วันหลังจะมาต่ออีกนะครับ ถ้าวงจรผ่านจะลงให้ดูครับ วงจรผม Simulate กับโปรแกรมแล้วไม่ผ่าน กระแสไหลเป็นกิกะแอมป์เลย มันไม่อำนวยคอมโพเน้นมันไม่พอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:49:14 PM »
ขอตัว PP ตัวนี้่เสร็จก่อนนะคับ ตัว SE ไฟมันแรงไม่พอไม่ค่อยสวย

Re: ทำเล่นๆ High Volt Generator >>> Version 2.0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:53:46 PM »

[fishing]  .... เดี๋ยวเวิร์คดีๆแว้ววว... ขอยืมไปช๊อตปลามาทำกับข้าวหน่อยนะ...   yahoo1

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 11:18:36 PM »

[fishing]  .... เดี๋ยวเวิร์คดีๆแว้ววว... ขอยืมไปช๊อตปลามาทำกับข้าวหน่อยนะ...   yahoo1

คงได้ทั้งบ่ออะน้า....  |:(
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 11:22:46 PM »

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 01:34:37 PM »

ไม่ได้เลยต่างหากละน้า วงจรนี้กระแสน้อยมากไม่น่าเกิน 5mA  ซึ่งจุดนี้ยังไม่เป็นอันตรายครับ 

ว่าแต่อย่าช็อตมันเลย สงสาร กะเดี๋ยวมันแช่งให้โดนมั่งจะไม่กล้าทำแอมปือีกนา อิอิ  |:(  ซื้อเอาเถอะลาปเปล่าๆ ปลาเล้กปลาน้อยพลอยโดนไปด้วย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 01:45:33 PM »

[thif]  .... พอขำๆ ไปนะ.... ไม่ได้ฆ่าสัตว์มานานนนนมากแว้ว... ทำไม่ลง อ่ะ  greenO-O

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 02:03:38 PM »

[thif]  .... พอขำๆ ไปนะ.... ไม่ได้ฆ่าสัตว์มานานนนนมากแว้ว... ทำไม่ลง อ่ะ  greenO-O
แสดงว่าเคยทำไปช็อตละสิ หุหุ 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 09:42:39 PM »
      ไม่มีอะไรมากครับ มาอัพเดทครับ

วันนี้ได้แค่ใส่วงจรคุมไฟให้ระบบระบายความร้อนครับ เนื่องจากเครื่องต้องรับไฟได้ 12-24Vdc  แต่พัดลมใช้เป็น 12Vdc ถ้าอัดมัน 15-24Vdc พัดลมพังแน่ เลยต้องใส่ครับ  ส่วนระบบกันร้อนต้องใส่หลังผ่าน Fan Driver/Protector ครับ เพื่อให้เวลาเครื่องร้อนเกินขีดปลอดภัยจะได้ตัดเฉพาะวงจรขับ FBT  พัดลมจะได้เป่าลดความร้อนต่อไปได้ทำให้ไม่ต้องรอนานเวลา Overheat   อีกสักพักจะนำวงจร Prototype มาลงให้ดูครับ  (If you see this replace irf540 bt irfp250)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2011, 10:13:32 PM โดย taoybb »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 10:12:30 PM »
                  วงจรครับ  อันนี้ตามทีผมใช้ ใครจะปรับปรุงดัดแปลงก็เชิญตามสบายครับ  แต่อย่าลอก 100%  วงจรยังไม่แน่นอนนะครับ ใครลอกไปลอง Simulate จะไม่ผ่านครับวงจรนี้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 10:55:59 PM »
อะ อะ  อยากดูงั้นจัดให้ครับ เอาตัวซิงเกิลเอนมาแทนก่อนตัวแรงเสร็จ (ตัวแรงกำลังทำ Front Panel อยู่ครับ)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 11:03:50 AM »
                     ตัวเวอร์ชั่น 2.0 คลาส ZVS PP เสร็จแล้วครับ ทดสอบแล้ว วงจรตามที่ให้ไปใช้งานได้ดีมากครับ ติดพัดลมไปสองตัวเสียเปล่า ตัวเดียวก็เหลือๆแล้ว ทดลอง Arc ทิ้งไว้ 5 นาทีซิ้งเย็นเจี้ยบยังกะเฟตไม่มีโหลด ถ้าไม่มีพัดลมก็แค่อุ่นๆมั้ง  อัตราการกินกระแสน้อยครับ  Idle 0.6-0.7A @12Vdc   Full Load 3.9-4.5A @12Vdc  Peak 8.76A @12Vdc

เสร็จแล้วหน้าตาอย่างนี้ครับ

สาย ARC ของเครื่อง SE  ปลายไหม้เลยครับ

ภาพการเล่นของผม ใช้ PSU คอมจ่ายครับ กระแสเหลือเฟือมากๆ

ฤทธิ์เดชของมันครับ แรงเหลือร้าย

Conclusion !
                  จะเห็นกันแล้วนะครับ ตัวนี้แรงเกินคำบรรยายเสียจริงๆ  เห็นแรงๆแบบนี้จริงๆไฟออกโวลต์ต่ำกว่าตัว SE ครับ โดยตัวนี้เน้นไปทางกระแสมากกว่า ส่วนตัวเวอร์ชั่น 1.1 หรือ SE เน้นไปทางโวลท์ ผมทดสอบทำ Plasmaball พบว่ามันอาร์คไม่ค่อยได้ ไม่ใช่ว่ามันอาร์คจนไส้หลอดขาดแต่มันไม่ยอมกระโดดไปในหลอดไฟเลยครับ แหย่ตั้งหลายรอบ  ส่วนอีกสักพักผมจะอัพโหลดวิดิโอที่อัดมาให้ชมกันครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 11:43:07 AM »
มาแล้วครับวิดิโอย่างสดแผ่นซีดี,เมนบอร์ดคอม และ ลำโพง

ฝากอีก 3 รูปสุดท้ายครับ ในเมื่อทำพลาสม่าบอลไม่ได้็ Arc จากฐานขึ้นมาลากมาตามหลอดไฟมันก็แตกกระเด็นเลยครับ คือ Arc ผ่านตรงไหนตรงนั้นจะเป็นรอยร้าวแล้วสักพักรอยนั้นก็จะแตกหลุดกระเด็นออกมาเบาๆ