ผู้เขียน หัวข้อ: Tas carina...preamp  (อ่าน 18693 ครั้ง)

ออฟไลน์ psk55

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
Tas carina...preamp
« เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 03:18:53 PM »
1.
ติดต่อผมที่นี่..http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=433.0

• Member
  • *
Re: Tas carina...preamp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 03:20:08 PM »
2.
ติดต่อผมที่นี่..http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=433.0

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 04:02:11 PM »
 clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2012, 08:28:59 AM โดย tfender »

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 07:18:19 PM »
ตัวนี้คือตัวCarinaโคลนมา เฉพาะปรีไลน์แอมป์ครับใช้ไอซีเบอร์ NE5534 (ถ้าจำไม่ผิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2011, 07:25:00 PM โดย kriengim »
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 07:23:36 PM »
เป็นปรีรุ่นเล็กของตระกูล TAS แต่เสียงดีพอได้ครับ ลองทำดูแล้วมาแข่งกับ ปรีไอซี op amp ที่ฮิตกันในตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2011, 08:11:43 PM โดย kriengim »
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 09:01:02 PM »

มีแบบลายทองแดงรึปล่าวครับ.... เอามาแชร์ให้เพื่อนๆได้เล่นด้วยสิครับ ถึงจะมันสสสส์  รึว่าตั้งใจให้ดูอย่างเดียวครับ ?   yahoo1

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 11:13:22 PM »

มีแบบลายทองแดงรึปล่าวครับ.... เอามาแชร์ให้เพื่อนๆได้เล่นด้วยสิครับ ถึงจะมันสสสส์  รึว่าตั้งใจให้ดูอย่างเดียวครับ ?   yahoo1
ผมเอามาลงให้ดูครับ เห็นเราทำปรี op-amp เล่นกันในตอนนี้ ผมทำเล่นอยู่เหมือนกัน สำหรับTas carina ของเขาคล้ายๆกันกับที่เราทำเล่นกันอยู่ ภาคจ่ายไฟก็เหมือนกันธรรมดาๆเขาใช้ op-amp เดี่ยว NE5534 signetig แนวเสียงนวลนุ่ม เขาเอาเมจิกมาปิดเบอร์ op-amp เอาใว้ สำหรับท่านที่คิดจะทำผมแนะนำทำของเราดีกว่าครับ ใม่ใช่ของเขาใม่ดี แต่ที่เราทำเล่นกันมันเล่นใด้หลากหลายกว่าครับ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 11:55:48 PM »

ผมว่างั้น  Clone  เป็น  New Version   village ดีก่า Vo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 06:29:33 AM »
ผมก็ว่าน่าทำเป็นเวอร์ชั่นในบ้านนี้เหมือนตา tfender เหมือนกัน ผมมีลายปริ้นให้ดูแต่เป็นเวอร์ของบ้านอื่น ที่เขาทำ
ไว้แล้ว เผื่ออยากทำบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2011, 06:31:13 AM โดย kriengim »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 06:40:21 AM »
 Tas Carina ปรีตัวจริงของเขาดีอยู่แล้ว เขากลายเป็นตำนานของคนไทยไปแล้ว พวกเรารุ่นหลังจึงมาลอกเลียนแบบเขาทุกวันนี้

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 12:18:29 PM »
น่าจะมีลายปริ้น Angela มาแจกบ้างนะครับ อยากลองทำดูสักเครื่อง

ออฟไลน์ Blackperls

• Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 03:11:45 PM »
ผมก็ว่าน่าทำเป็นเวอร์ชั่นในบ้านนี้เหมือนตา tfender เหมือนกัน ผมมีลายปริ้นให้ดูแต่เป็นเวอร์ของบ้านอื่น ที่เขาทำ
กัดลายปริ้นทำได้เลยครับ
แต่ว่าน่าจะมีใครสักคนเอา protel มาเขียนใหม่บ้างนะครับ
ตัวที่เคยทำไว้ผมเขียนเล่นๆ ตั้งแต่สมัยหนุ่ม (^_^)

น่าจะมีลายปริ้น Angela มาแจกบ้างนะครับ อยากลองทำดูสักเครื่อง
อีกบ้านหลังหนึ่งก็มีอยู่นะครับ เอามาลงไว้ที่นี่ก็ได้
 [))]

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 06:36:07 PM »
แต่ว่าน่าจะมีใครสักคนเอา protel มาเขียนใหม่บ้างนะครับ
ตัวที่เคยทำไว้ผมเขียนเล่นๆ ตั้งแต่สมัยหนุ่ม (^_^)

อีกบ้านหลังหนึ่งก็มีอยู่นะครับ เอามาลงไว้ที่นี่ก็ได้
 [))]
ต้องขอบคุณผู้ออกแบบลายปริ้นให้เราเล่นกันมากครับ  ตามคำเรียกร้อง ปรี Angela ผมเคยทำมา 4 ตัวแล้ว เพื่อน ๆ เอาไปหมดแล้ว พอทำเสร็จเพื่อน ๆก็เอาไปทุกที ปัจจุบันไม่มีแล้วว่าจะทำขึ้น
มาใหม่เหมือนกัน  ลายปริ้นที่เห็นของผู้อื่นอีกเหมือนกัน ลองออกแบบใหม่ก็น่าจะดีเหมือนกัน ปรีตัวนี้ก็เสียงดี ใช้ไฟสูงหน่อยน้องๆหลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2011, 06:37:41 PM โดย kriengim »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 06:39:25 PM »

[))]
ต้องขอบคุณผู้ออกแบบลายปริ้นให้เราเล่นกันมากครับ  ตามคำเรียกร้อง ปรี Angela ผมเคยทำมา 4 ตัวแล้ว เพื่อน ๆ เอาไปหมดแล้ว พอทำเสร็จเพื่อน ๆก็เอาไปทุกที ปัจจุบันไม่มีแล้วว่าจะทำขึ้น
มาใหม่เหมือนกัน  ลายปริ้นที่เห็นของผู้อื่นอีกเหมือนกัน ลองออกแบบใหม่ก็น่าจะดีเหมือนกัน ปรีตัวนี้ก็เสียงดี ใช้ไฟสูงหน่อยน้องๆหลอด

ปรี Angela  ต่างจาก Tas carina  อย่างไรบ้างครับท่าน  ช่วยหน่อย  ผมมือใหม่ครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 07:50:33 PM »
ปรีAngela เป็นปรีที่ใช้ตัวทรานซิสเตอร์เบอร์ MPSA 42 ข้างละ 2 ตัว ไฟจ่ายในวงจรค่อนข้างสูง ภาคจ่ายไฟก็ใช้ทรานซิสเตอร์เบอร์เดียวกัน จัดวงจรแบบคลาส A
ปรีCarina เป้นปรีที่ใช้ Op amp เบอร์ NE5534
     ปรีAngela เป็นปรีรุ่นใหญ่กว่า และแพงกว่าทั้งในอดีตและปัจจุบัน  ตามทรรศนะของผมที่DIYมาแล้วทั้งสองรุ่น ผมว่าAngela เสียงมีมิติดีกว่า หวานกว่า คล้ายหลอด ดีกว่า Carina
ครับผม (อย่าเชื่อต้องลองเอง)

• Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 08:00:35 PM »
ปรีAngela เป็นปรีที่ใช้ตัวทรานซิสเตอร์เบอร์ MPSA 42 ข้างละ 2 ตัว ไฟจ่ายในวงจรค่อนข้างสูง ภาคจ่ายไฟก็ใช้ทรานซิสเตอร์เบอร์เดียวกัน จัดวงจรแบบคลาส A
ปรีCarina เป้นปรีที่ใช้ Op amp เบอร์ NE5534
     ปรีAngela เป็นปรีรุ่นใหญ่กว่า และแพงกว่าทั้งในอดีตและปัจจุบัน  ตามทรรศนะของผมที่DIYมาแล้วทั้งสองรุ่น ผมว่าAngela เสียงมีมิติดีกว่า หวานกว่า คล้ายหลอด ดีกว่า Carina
ครับผม (อย่าเชื่อต้องลองเอง)
[))]
ถ้าฟัง Carina แล้วทำใจเป็นกลางๆ แล้วไปฟัง เจ้านางฟ้าน้อย แล้วจะลืม Carina ไปเลย

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งครับ
 ตัวที่คั่นความห่างระหว่าง Carina กับ Angela จะมี Lybrid อีกตัว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเอาตัว Carina มาเพิ่มภาค Tone เข้าไป ช่วงนั้นที่ได้มาผมไม่ค่อยชอบอะไรที่มาปรับแต่งเสียง เลยไม่ได้ลอกไว้
 ในความคิดและความรู้สึกส่วนตัวของผม ผมจะชอบ Angela+Mantra มากที่ซู้ด...เลย เคยลองฟัง Angela+Star line ผมก็ยังไม่เท่าใหร่

สรุปอย่าคิดอะไรมาก ต้องลอง (^_^) @~~@ Vo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 08:21:37 PM »
น้า kriengim ครับ ไฟ +V เมื่อวัดจริงในบอร์ดจะได้สักเท่าไรครับ พอดีเห็นมี R อนุกรมกับชุดวงจร Regulate ค่อนข้างสูง (220k//220k)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 10:00:27 PM »
หม้อแปลงที่ใช้ -ไฟเข้า 220V.  -ไฟออก 220v-0v (บ้างคนใช่แค่ 200v-0v)  ไฟที่ออกตรง V+ ประมาณ 60-70 V. ครับผม คุณ Sansirn มีความสามารถออกแบบลายปริ้นส์ใหม่เลยได้ไหมครับผมจะได้ลองเวอร์ชั่นใหม่เป็นตัวที่ 5 ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 11:24:05 AM »
หม้อแปลงที่ใช้ -ไฟเข้า 220V.  -ไฟออก 220v-0v (บ้างคนใช่แค่ 200v-0v)  ไฟที่ออกตรง V+ ประมาณ 60-70 V. ครับผม คุณ Sansirn มีความสามารถออกแบบลายปริ้นส์ใหม่เลยได้ไหมครับผมจะได้ลองเวอร์ชั่นใหม่เป็นตัวที่ 5 ครับ

ขอบคุณครับ ........ ดูๆ แล้วไฟเลี้ยงวงจรจริงๆ ที่ 70V ก็ไม่สูงเท่าไรนะครับ แล้วทำไมต้องจ่ายไฟฝั่งเข้าซะตั้ง 300V เลยล่ะนี่  :-\

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 11:52:59 AM »
TAS Angela  dance1

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 11:58:41 AM »

[yee] เห็นแล้วก็ไม่เข้าจายยย... เอา R ไป drop ไฟทิ้งไปซะเฉยๆตั้งเยอะ... รึว่าทำให้เสียงดี ? ? ?

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 12:02:58 PM »

[yee] เห็นแล้วก็ไม่เข้าจายยย... เอา R ไป drop ไฟทิ้งไปซะเฉยๆตั้งเยอะ... รึว่าทำให้เสียงดี ? ? ?
อืม!!! มีเหตุผล รึว่าการทำให้เกิดคอขวดทำให้มีพลังในการสูบฉีดดีกว่าแบบธรรมดา อันนี้ต้องลอง เทียบกันดู แต่เยอะก็น่าจะดีกว่าน้อย หรือ พอดี แต่ทำมัยต้องเยอะขนาด สามเท่านี่ซิ คงไม่ใช่แค่เหตุผลเพียงแค่ตัวราคาแน่ ชักอยากลองแล้วซิ แต่ก่อนไม่เคยสนใจทำพวกปรีกลุ่มนี้เลย :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2011, 12:03:19 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 02:18:10 PM »
ขอออกตัวนิดนึงนะครับ ...... ผมเห็นวงจรนี้แล้วรู้สึกสงสัยในหลายๆ จุด เป็นตามนิสัยคนชอบเล่นวงจร มิได้มีเจตนาจะดูหมิ่นท่านผู้ออกแบบ หรือผู้นำเสนอนะครับ ผมมองว่าไหนๆ เราก็จะทำกันแล้ว เราควรช่วยกันวิเคราะห์ตีความให้กระจ่างก่อน อย่างน้อยจะได้เป็นความรู้ติดตัวเราไป ที่สำคัญเราอาจพบอะไรดีๆ มากกว่าที่ต้นแบบเขาทำไว้ก็เป็นได้ครับ

อ่ะขอต่อเลยละกัน.......นอกจากเรื่องการดรอปไฟด้วย R 220k 2 ตัว แล้วยังมีจุดที่น่าสงสัยอีก 2 ที่ครับ
-R 47k ที่ขา E ของ Tr3 ถ้าว่ากันตามวงจรแล้วปรีตัวนี้จะไม่ขยายสัญญาณ แต่พอไปดูที่ PCB ปรากฎว่าเป็นค่า 470 โอห์ม ถ้าใช้ตามนี้จะได้เกน 38 เท่า ..... สูงเอาเรื่องเลยนะครับ
-อีกจุดคือชุด R+C ที่ขา E ของ Tr1 มองแบบทั่วไปจะเป็นวงจร Voltage divider ไฟ 5V ปล่อยลอยไว้เฉยๆ หรือจริงๆ แล้วต่อไปที่อื่นด้วย (หรือเปล่า) ครั้นจะมองว่าเป็นสนับเบอร์ก็ยังไงๆ อยู่อ่ะครับ

ว่าแล้วต้องฝากให้น้า audiomania ช่วย Sim ให้สักหน่อยแล้วละมั้ง  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2011, 02:25:33 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ katip

• **
  • become to knife maker!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 02:24:45 PM »
ตัวนี้ น้า mr.Q ก็เคยทำ(pcb)ที่บ้านใหญ่มั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด ผมกัด pcb ไว้สองอันยังไม่ได้ลองต่อเลย :P
ข้อมูลผมครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=163.0

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 06:32:06 PM »
ตัวนี้ น้า mr.Q ก็เคยทำ(pcb)ที่บ้านใหญ่มั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด ผมกัด pcb ไว้สองอันยังไม่ได้ลองต่อเลย :P

[yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2012, 08:37:04 AM โดย tfender »

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 07:27:25 PM »
ขอออกตัวนิดนึงนะครับ ...... ผมเห็นวงจรนี้แล้วรู้สึกสงสัยในหลายๆ จุด เป็นตามนิสัยคนชอบเล่นวงจร มิได้มีเจตนาจะดูหมิ่นท่านผู้ออกแบบ หรือผู้นำเสนอนะครับ ผมมองว่าไหนๆ เราก็จะทำกันแล้ว เราควรช่วยกันวิเคราะห์ตีความให้กระจ่างก่อน อย่างน้อยจะได้เป็นความรู้ติดตัวเราไป ที่สำคัญเราอาจพบอะไรดีๆ มากกว่าที่ต้นแบบเขาทำไว้ก็เป็นได้ครับ

อ่ะขอต่อเลยละกัน.......นอกจากเรื่องการดรอปไฟด้วย R 220k 2 ตัว แล้วยังมีจุดที่น่าสงสัยอีก 2 ที่ครับ
-R 47k ที่ขา E ของ Tr3 ถ้าว่ากันตามวงจรแล้วปรีตัวนี้จะไม่ขยายสัญญาณ แต่พอไปดูที่ PCB ปรากฎว่าเป็นค่า 470 โอห์ม ถ้าใช้ตามนี้จะได้เกน 38 เท่า ..... สูงเอาเรื่องเลยนะครับ
-อีกจุดคือชุด R+C ที่ขา E ของ Tr1 มองแบบทั่วไปจะเป็นวงจร Voltage divider ไฟ 5V ปล่อยลอยไว้เฉยๆ หรือจริงๆ แล้วต่อไปที่อื่นด้วย (หรือเปล่า) ครั้นจะมองว่าเป็นสนับเบอร์ก็ยังไงๆ อยู่อ่ะครับ

ว่าแล้วต้องฝากให้น้า audiomania ช่วย Sim ให้สักหน่อยแล้วละมั้ง  :-\

ถูกต้องตามที่คุณSansirn บอกครับคือ R ที่ขา E ค่า 47k ผิด ที่ถูกคือ 470 โอห์ม Mr.Q ในเวปใหญ่ ก็กล่าวว่าไว้ก่อนหน้านี้แล้ว ผมกลับไปลองอ่านกระทู้นี้อีกครั้ง ตอนที่ผมทำผมทำตามอุปกรณ์บนปริ้นครับ
แสดงว่าปริ้นถูก   ผมขอยกคำพูดของบุคคลในเวปใหญ่มากล่าวในที่นี้ด้วย ต้องขออภัยผู้ที่กล่าวด้วยอย่างสูงด้วยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานของคนหลังๆด้วยครับ ดังนี้

คุณ Mr.Q ได้กล่าวไว้
        ตรงขา E ลง Ground น่าจะเป็น 470 Ohm มากกว่าไม่ใช่ 47k ครับ ถ้าเป็น 47k แล้วเกนต่ำจะคลิปและเพี้ยนด้วยครับ

คุณ OHM ใน HTG2 ได้กล่าวไว้
                วงจรนี้ต้องต่อวงจรภาคขยายกับภาคจ่ายไฟเข้าด้วยกันเลยครับไม่งั้นถ้าไม่มีโหลด c 100 uF /100V
ตัวหลังสุดในภาคจ่ายไฟ  จะมีแรงดัน เกินกว่า100V แน่นอนครับ  เพราะถ้ามีโหลดจะมีVolt ตกคร่อม R 220k ที่ขนานกัน 2 ตัว จนลดแรงดันที่ c 100 uF /100Vเหลือประมาณ 60-65V    ผม simulate ดูแล้วครับ ก็ตรงกับที่เจ้าของวงจรเคยบอกด้วย (ค่าRที่ขา E ลง ground 470 ohm ครับ และที่สำคัญ หากจะใช้วงจรภาคจ่ายไฟแบบเดียวกับของจริง  ก็ต้องมีหม้อแปลง 220V: 220V ด้วยครับ ไม่งั้นแรงดันจะเพี้ยนไปหมดถ้าจะทดสอบวงจร ลายวงจร ต้องทำภาคจ่ายไฟ 60V มาลองครับ  หรือถ้าไม่มีหม้อแปลง  220V: 220V ก็ต้องออกแบบภาคจ่ายไฟใหม่เช่นกันครับ

คำกล่าวเหล่านี้มีประโยชน์ต่อพวกเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2011, 07:29:26 PM โดย kriengim »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 08:46:44 PM »

ถูกต้องตามที่คุณSansirn บอกครับคือ R ที่ขา E ค่า 47k ผิด ที่ถูกคือ 470 โอห์ม Mr.Q ในเวปใหญ่ ก็กล่าวว่าไว้ก่อนหน้านี้แล้ว ผมกลับไปลองอ่านกระทู้นี้อีกครั้ง ตอนที่ผมทำผมทำตามอุปกรณ์บนปริ้นครับ
แสดงว่าปริ้นถูก   ผมขอยกคำพูดของบุคคลในเวปใหญ่มากล่าวในที่นี้ด้วย ต้องขออภัยผู้ที่กล่าวด้วยอย่างสูงด้วยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานของคนหลังๆด้วยครับ ดังนี้

คุณ Mr.Q ได้กล่าวไว้
        ตรงขา E ลง Ground น่าจะเป็น 470 Ohm มากกว่าไม่ใช่ 47k ครับ ถ้าเป็น 47k แล้วเกนต่ำจะคลิปและเพี้ยนด้วยครับ

คุณ OHM ใน HTG2 ได้กล่าวไว้
                วงจรนี้ต้องต่อวงจรภาคขยายกับภาคจ่ายไฟเข้าด้วยกันเลยครับไม่งั้นถ้าไม่มีโหลด c 100 uF /100V
ตัวหลังสุดในภาคจ่ายไฟ  จะมีแรงดัน เกินกว่า100V แน่นอนครับ  เพราะถ้ามีโหลดจะมีVolt ตกคร่อม R 220k ที่ขนานกัน 2 ตัว จนลดแรงดันที่ c 100 uF /100Vเหลือประมาณ 60-65V    ผม simulate ดูแล้วครับ ก็ตรงกับที่เจ้าของวงจรเคยบอกด้วย (ค่าRที่ขา E ลง ground 470 ohm ครับ และที่สำคัญ หากจะใช้วงจรภาคจ่ายไฟแบบเดียวกับของจริง  ก็ต้องมีหม้อแปลง 220V: 220V ด้วยครับ ไม่งั้นแรงดันจะเพี้ยนไปหมดถ้าจะทดสอบวงจร ลายวงจร ต้องทำภาคจ่ายไฟ 60V มาลองครับ  หรือถ้าไม่มีหม้อแปลง  220V: 220V ก็ต้องออกแบบภาคจ่ายไฟใหม่เช่นกันครับ

คำกล่าวเหล่านี้มีประโยชน์ต่อพวกเราครับ

ตรงขา E ลง Ground เป็น 470 Ohm ไม่ใช่ 47k ครับ อันนี้ต้องขออภัยอย่างสูงครับเป็นความผิดพลาดตอนอ่านค่าสมัยหนุ่มๆ  [res]
เดิมท่านผู้หนึ่งที่เป็นคนลอกวงจรมาเขียนมาเป็นตัวเลขตามค่าแถบสี รวมถึงวงจรที่นำมาลงในที่นี้
          วงจรนี้ต้องต่อวงจรภาคขยายกับภาคจ่ายไฟเข้าด้วยกันเลยครับไม่งั้นถ้าไม่มีโหลด c 100 uF /100V เป็นข้อควรระวังอย่างยิ่งครับ

และสุท้าย ขอยกข้อคิดของคุณ คนไกลบ้าน มานะครับ และผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ
ผมว่าที่ทาง TAS เขาใช้ไฟสูงถึง 280V มันได้เรื่องของไดนามิคของสัญญาณ ไฟเลี้ยงขนาดนี้บวกกับไบอัสใน Class A มันสามารถรองรับการสวิงได้อย่างน้อยก็ 200Vp-p ดังนั้นโอกาสที่ปรีตัวนี้จะเกิดการคลิปจากการใช้งานปกตินั้น คงไม่มี แล้วอีกอย่างถ้าไดนามิคสูงขนาดนี้ รายละเอียดของเสียงก็จะต้องดีตามไปด้วย ประมาณว่าไม่มีการอั้น ถ้าสามารถทำให้ Noise floor ต่ำสุดๆ ละก็วิเศษครับ

ขอลงส่วนภาคจ่ายไฟ ไลน์ อ้างอิงจาก ตัวนี้ดีกว่าครับ และสุดท้ายตัวที่ทำแล้ว OK ครับผม แต่ต้องปรับเพิ่มนิดหน่อย

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:17:03 PM »
ผล sim มาแล้วครับจากวงจรที่ให้มา เปลียน R เป็น 470 Ohm
วงจรส่วนจ่ายไฟทำหน้าที่เหมือนคุมกระแสคงที่กลายๆ แต่ห้ามลอยโหลดนะครับ ไม่อย่างนั้นไฟเลี้ยงจะทะลุไปเกือบ 280V. เลย แต่ถ้ามีโหลดจะอยู่ราวๆ 65V. อย่างที่เห็น

จากที่เคย sim วงจรปรีมาหลายตัวแล้ว ยอมรับว่าวงจรนี้กราฟตอบสนองสวยมาก... [res]
เกนขยายกับเฟส ไม่เหลื่อมกันมาก อัตราการขยายและลดทอนไปในแนวทางเดียวกัน ซึ่งวงจรอื่นๆที่ใช้แรงดันคงที่ จะไม่ค่อยได้กราฟตามกันเท่าไหร่
เนื่องจากภาคจ่ายไฟเป็นแหล่งจ่ายกระแส แทนที่จะเป็นแหล่งจ่ายแรงดันคงที่อย่างที่เราคุ้นเคย ทำให้การตอบสนองความถี่สูงทำได้ดีมาก
อันนี้ต้องให้เครดิตผู้ออกแบบครับ  [))]

ส่วนขยุกขยิกตรงภาคจ่ายไฟหลังทรานซิสเตอร์ ผมตั้งข้อสังเกตนึง
หลังจากดูย้อนไปที่ลายต้นตำรับ เห็นว่าท่านที่แกะลายออกมาเขียนไว้เป็นค่า 1.22M ซึ่งปกติค่า R ที่ใช้เลข 1.22 ไม่มีขาย??? อย่างมากของ dale ก็มี 1.21 เลยทำให้รู้สึกว่าจุดนี้มันน่าจะเป็นค่าอื่น ซึ่งถ้าลองเขียนเป็นแถบสี จะได้ น้ำตาล แดง แดง ... เขียว ... <- จุดจุดจุด นี้อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้  ซึ่งแถบสีที่ 4 หรือที่ 5 ของ R บางยี่ห้อ จะบ่งบอกถึงค่า TC temperature coefficient หรือค่าสัมประสิทธิ์ทางอุณหภูมิแล้ว ค่าที่แท้จริงตรงนี้อาจจะเป็นค่า 1.2k ก็เป็นได้ ซึ่งทำให้วงจรส่วนนั้นเป็น C snubber นั้นมีผลต่อวงจรกรองไฟมากขึ้นครับ (จากการ sim ให้ผลการตอบสนองแบนด์วิดท์เท่าเดิม และไฟเลี้ยงลดลงเล็กน้อยเท่านั้น)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2011, 10:20:39 PM โดย audiomania »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:21:17 PM »
ผล sim มาแล้วครับจากวงจรที่ให้มา เปลียน R เป็น 470 Ohm
วงจรส่วนจ่ายไฟทำหน้าที่เหมือนคุมกระแสคงที่กลายๆ แต่ห้ามลอยโหลดนะครับ ไม่อย่างนั้นไฟเลี้ยงจะทะลุไปเกือบ 280V. เลย แต่ถ้ามีโหลดจะอยู่ราวๆ 65V. อย่างที่เห็น

จากที่เคย sim วงจรปรีมาหลายตัวแล้ว ยอมรับว่าวงจรนี้กราฟตอบสนองสวยมาก... [res]
เกนขยายกับเฟส ไม่เหลื่อมกันมาก อัตราการขยายและลดทอนไปในแนวทางเดียวกัน ซึ่งวงจรอื่นๆที่ใช้แรงดันคงที่ จะไม่ค่อยได้กราฟตามกันเท่าไหร่
เนื่องจากภาคจ่ายไฟเป็นแหล่งจ่ายกระแส แทนที่จะเป็นแหล่งจ่ายแรงดันคงที่อย่างที่เราคุ้นเคย ทำให้การตอบสนองความถี่สูงทำได้ดีมาก
อันนี้ต้องให้เครดิตผู้ออกแบบครับ  [))]

ส่วนขยุกขยิกตรงภาคจ่ายไฟหลังทรานซิสเตอร์ ผมตั้งข้อสังเกตนึง
หลังจากดูย้อนไปที่ลายต้นตำรับ เห็นว่าท่านที่แกะลายออกมาเขียนไว้เป็นค่า 1.22M ซึ่งปกติค่า R ที่ใช้เลข 1.22 ไม่มีขาย??? อย่างมากของ dale ก็มี 1.21 เลยทำให้รู้สึกว่าจุดนี้มันน่าจะเป็นค่าอื่น ซึ่งถ้าลองเขียนเป็นแถบสี จะได้ น้ำตาล แดง แดง ... เขียว ... <- จุดจุดจุด นี้อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้  ซึ่งแถบสีที่ 4 หรือที่ 5 ของ R บางยี่ห้อ จะบ่งบอกถึงค่า TC temperature coefficient หรือค่าสัมประสิทธิ์ทางอุณหภูมิแล้ว ค่าที่แท้จริงตรงนี้อาจจะเป็นค่า 1.2k ก็เป็นได้ ซึ่งทำให้วงจรส่วนนั้นเป็น C snubber นั้นมีผลต่อวงจรกรองไฟมากขึ้นครับ (จากการ sim ให้ผลการตอบสนองแบนด์วิดท์เท่าเดิม และไฟเลี้ยงลดลงเล็กน้อยเท่านั้น)

[))]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 11:01:24 PM »

งานนี้ต้องขอบคุณอาจารย์ แว่นมาก  ๆ เลยครับ ที่มา SIM  ให้พวกผมได้เบิ่งกัน Vo  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2011, 09:21:21 AM โดย tfender »