ผู้เขียน หัวข้อ: Gain Clone 3875TF Version อาจารย์ sansirn ครับ  (อ่าน 45947 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: Gain Clone 3875TF Version อาจารย์ sansirn ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 11:16:04 AM »
คุณ sansirn ครับคือ ผมสนใจ Gain Clone มานานแล้ว
แต่ผม ไม่ค่อยมีความสามารถในทางช่างเลย
ถ้าเป็น การต่อแอมป์ตัวแรกนี่ จะไหวหรือเปล่าครับ

ชื่อ guy_audio เพิ่งจะต่อแอมป์ตัวแรก .......... ตะเข้หนุ่มปลอมตัวมาหรือเปล่าครับเนี่ย  [HAHAHA] (แซวเล่นอ่ะครับ อย่าถือสา)

เล่นเกนโคลนไม่ยากครับ ขอให้เลือกใช้อุปกรณ์ถูกต้อง ต่อวงจรไม่ผิด ผลงานที่ออกมาผมว่ายิ้มได้ทุกคนครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: Gain Clone 3875TF Version อาจารย์ sansirn ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 02:55:58 AM »
จริงๆครับ ผมจับหัวแร้งยังไม่เป็นเลย คอมก็พึ่งมาหัดพิมพ์ ที่นี่แหละครับ [ssshh]
บางกระทู้ ก็ต้องให้ ต่ายช่วยพิมพ์ แล้วผมค่อยมาแก้ไขทีหลัง

ส่วนเรื่องของ gainclone ผมย่องมาแอบอ่านอยู่เรื่อย จนรุู้สืกว่า
คนออกแบบเก่งมากๆ ทุกชิ้นส่วน มีผลต่อคุณภาพเสียงทั้งหมด
ส่วนหมู่บ้านเรา ที่หลายท่านทำออกมา ก็ทำออกมาได้ดีทุกท่านเลย
อันนี้ผมว่ามีส่วนอย่างมากที่ทำให้ผมอยากทำ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 07:56:13 AM »
จริงๆครับ ผมจับหัวแร้งยังไม่เป็นเลย คอมก็พึ่งมาหัดพิมพ์ ที่นี่แหละครับ [ssshh]
บางกระทู้ ก็ต้องให้ ต่ายช่วยพิมพ์ แล้วผมค่อยมาแก้ไขทีหลัง

ส่วนเรื่องของ gainclone ผมย่องมาแอบอ่านอยู่เรื่อย จนรุู้สืกว่า
คนออกแบบเก่งมากๆ ทุกชิ้นส่วน มีผลต่อคุณภาพเสียงทั้งหมด
ส่วนหมู่บ้านเรา ที่หลายท่านทำออกมา ก็ทำออกมาได้ดีทุกท่านเลย
อันนี้ผมว่ามีส่วนอย่างมากที่ทำให้ผมอยากทำ

คราวนี้ "อมพระ" มาพูดยังไม่มีเพื่อนสมาชิกเชื่อ คราวหน้าต้อง "อมวัด" มาพูดแน่เลย [5555]

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 08:32:00 AM »
คราวนี้ "อมพระ" มาพูดยังไม่มีเพื่อนสมาชิกเชื่อ คราวหน้าต้อง "อมวัด" มาพูดแน่เลย [5555]

ผมว่าต้องส่งไปเทรนงานกับท่าน post-girl อ่ะครับ  [HAHAHA]

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 09:43:00 AM »

จริงเท็จประการใดไม่รู้ แต่ผมรู้สึกว่าซื่อนี้ไม่น่าจะมือหมับหัดไข่นะครับ
ผมนี่แหละ หมอแท้ๆ มือใหม่ตลอดกาลแน่ๆ
เริ่มทำ LM1875 เมื่อ8-9ปีก่อน
ทำตามรูปในเวปคุณพจน์เลย อ่านวงจรไม่เป็น ไม่รู้เรื่องหม้อแปลง
ตอนนั้นไม่รู้ด้วยซ้ำว่ากราวนด์ในรูปวงจรคืออะไร
พอคิดว่าทำเสร็จ ต่อไฟเข้า มันไม่ดัง
ไปโพสต์ถามในเวป เสร็จก็กลันมาต่อกราวนด์ ไม่เช็คให้ดี ซีระเบิดไปหลายตัว
เปลี่ยนซีเรียบร้อย ก็ดังครับ
(แต่ตอนนั้นแก้ฮัมไม่หาย ยังไม่ได้เอามาดูใหม่เลยครับ ใส่ไว้ในกล่องรองเท้า [HAHAHA])

ออฟไลน์ sanosak

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 10:02:25 AM »
วงจรที่ผมต่อครับ

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ก็คนมันชอบ DIY
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 11:18:46 AM »
แผ่นวงจรที่ว่านี่ มี ชุด เรกติไฟ ด้วยใช่หรือเปล่าครับบ
ขอดูรูปแผ่น PCB หน่อยครับ
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 12:47:53 PM »
ผมยืนยันครับว่าไม่ได้เป็นที่วงจรหรือการประกอบแน่นอนครับผมกำลังรอคำตอบจาก คุณtfenderที่รบกวนให้ช่วยวัดไฟในขดหม้อแปลงแต่ละขดและวัดข้ามขดอยู่ครับว่าแบบเทอรอยมันจะเป็นแบบเดียวกับ EI หรือปล่าวนะครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 02:19:30 PM »

ดูจากผังการต่อวงจรก็ไม่น่าจะฮัมนะครับ
-กรณีที่ใช้ขดไฟออกชุด 1 ต่อเลี้ยงวงจร 2 บอร์ด และใช้ขดไฟออกชุด 2 ต่อเลี้ยงวงจร 2 บอร์ด มีเคสไหนฮัมบ้างไหม
-กรณีที่ต่อวงจรใช้ไฟจากหม้อแปลงทั้ง 2 ชุดตามผังที่วาดไว้ ถ้าไม่ต่ออินพุต ฮัมหรือเปล่า

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 02:28:59 PM »

ดูจากผังการต่อวงจรก็ไม่น่าจะฮัมนะครับ
-กรณีที่ใช้ขดไฟออกชุด 1 ต่อเลี้ยงวงจร 2 บอร์ด และใช้ขดไฟออกชุด 2 ต่อเลี้ยงวงจร 2 บอร์ด มีเคสไหนฮัมบ้างไหม
-กรณีที่ต่อวงจรใช้ไฟจากหม้อแปลงทั้ง 2 ชุดตามผังที่วาดไว้ ถ้าไม่ต่ออินพุต ฮัมหรือเปล่า

-กรณีที่ใช้ขดไฟออกชุด 1 ต่อเลี้ยงวงจร 2 บอร์ด ไม่มีฮัมครับ หูแนบลำโพงยังไม่ได้ยินเลยครับ
-กรณีใช้ขดไฟออกชุด 2 ต่อเลี้ยงวงจร 2 บอร์ด ฮัมครับที่ 1 เมตรได้ยิน ที่ระยะสองเมตรไม่ได้ยินแล้วครับ
-กรณีที่ต่อวงจรใช้ไฟจากหม้อแปลงทั้ง 2 ชุดตามผังที่วาดไว้ ถ้าไม่ต่ออินพุต ฮัมหรือเปล่า ไม่ฮัมครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 02:39:00 PM »
ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดมีหม้อแปลงแบบนี้ช่วยวัดไฟในจุดที่ผมเขียนใว A B C D E F ให้หน่อยนะครับแล้วจะเห็นอะไรบางอย่าว่าหน้าจะเกิดจากอะไร

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 09:53:20 AM »
ต้องขอชม คุณสรรเสริญ จัดทำ PCB ดีมากมาก ลงกล่องไ้ด้พอดีเเบบแป๊ะๆ  (เหมือนของจริงเรียนเเบบ)

ผมได้เอาลงกล่องเเล้ว รู้สึกว่าเสียงจะดีกว่านอนอยู่ด้านนอก มันนิ่งขึ้น เเละเเหลม ดีขึ้น เเบบฟังออกได้ทันที ....

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 10:30:12 AM »
ต้องขอชม คุณสรรเสริญ จัดทำ PCB ดีมากมาก ลงกล่องไ้ด้พอดีเเบบแป๊ะๆ  (เหมือนของจริงเรียนเเบบ)

ผมได้เอาลงกล่องเเล้ว รู้สึกว่าเสียงจะดีกว่านอนอยู่ด้านนอก มันนิ่งขึ้น เเละเเหลม ดีขึ้น เเบบฟังออกได้ทันที ....

เอากล่องมาปล่อยได้ยังคับคุณพี่.... แฟนๆรออยู่..... 

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 10:48:24 AM »
ต้องขอชม คุณสรรเสริญ จัดทำ PCB ดีมากมาก ลงกล่องไ้ด้พอดีเเบบแป๊ะๆ  (เหมือนของจริงเรียนเเบบ)

หูเราตรงกันเลยครับพี่ ........ ลงกล่องแบบนี้เสียงนิ่งและชัดกว่า ทีแรกนึกว่าหูผมเพี้ยนอยู่คนเดียวซะอีก  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2011, 10:49:05 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 10:51:17 AM »
เอารูปตอนนอนกล่องมาโชว์หน่อยซิครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 10:56:00 AM »
เอารูปตอนนอนกล่องมาโชว์หน่อยซิครับ

ใจเย็น กล้องลูกชายเอาเเช่น้ำไปเเล้ว.....หากล้องใหม่ก่อน

สรุปว่า กล่องตัวนี้ ต้องเอา PCB ขนาด คุณสรรเสริญลง

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 10:57:51 AM »

PCB หากขนาดเท่าเดิม แต่เปลี่ยนตำแหน่งจุดบัดกรีให้ตรงตามตำแหน่งขา IC โดยไม่ต้องไปทำการดัดขา
น่าจะดีนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 11:12:20 AM »
 ผมคิดว่าต้นแบบที่เค้าตัดออกคงมีเหตุผลครับพี่ ในเมื่อไม่ได้ใช้งาน แต่ถ้าต่อลง PCB น่าจะมีอะไรเกิดขึ้นลงไปวิ่งบน pcb แน่ แต่ผมไมู่รู้ว่าจะบวก หรือ ลบ แต่คงไม่ดีแน่ ไม่งั้นเค้าคงไม่เอาออกให้ยุ่งยากที่ต้องมานั่งตัด ดัดขากัน  Vo
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 11:29:29 AM »

PCB หากขนาดเท่าเดิม แต่เปลี่ยนตำแหน่งจุดบัดกรีให้ตรงตามตำแหน่งขา IC โดยไม่ต้องไปทำการดัดขา

[/qu
คิดว่าเเบบนี้ ดีเเล้ว ใจเย็นหน่อย ฝึกสมาธิไปด้วย คุณสรรเสริญว่าไง

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 11:49:21 AM »
ผมคิดว่าต้นแบบที่เค้าตัดออกคงมีเหตุผลครับพี่ ในเมื่อไม่ได้ใช้งาน แต่ถ้าต่อลง PCB น่าจะมีอะไรเกิดขึ้นลงไปวิ่งบน pcb แน่ แต่ผมไมู่รู้ว่าจะบวก หรือ ลบ แต่คงไม่ดีแน่ ไม่งั้นเค้าคงไม่เอาออกให้ยุ่งยากที่ต้องมานั่งตัด ดัดขากัน  Vo

คือขาที่ตัดก็ตัดออกไปครับ ส่วนขาที่เหลือก็เจาะ PCB ตามตำแหน่งขา โดยไม่ต้องไปทำการดัดขา IC
แต่คราวนี้ ต้องมีการปรับแก้ไขลาย PCB เล็กน้อย โดยใช้ขนาดเท่าเดิม ก็จะได้ PCB Version ใหม่ขึ้นมา

เหตุผล
1. การดัดขา IC หากมือใหม่ไม่ใชำนาญการ หรือให้คีมที่มีฟันจะทำให้ขาหัก
2. การดัดขา เพื่อให้ได้ตำแหน่งที่ต้องการนั้น ต้องดัดหลายครั้งจึงจะลงตัว จะทำให้ขา IC ล้าไม่แข็งแรง
เสียงต่อขาหัก
3. ขา IC ตามแบบเดิม ๆ  ผมว่ามันแข็งแรง เพียงแต่ต้องปรับจุดบัดกรีใหม่ เพื่อให้ยึดติดกับซิงค์ได้ไม่มีปัญหา

อยากลองเหมือนกัน ว่าจะมีผลต่อเสียงหรือไม่ กับลาย PCB ที่ถูกดัดแปลงครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 12:04:22 PM »

หูเราตรงกันเลยครับพี่ ........ ลงกล่องแบบนี้เสียงนิ่งและชัดกว่า ทีแรกนึกว่าหูผมเพี้ยนอยู่คนเดียวซะอีก  [HAHAHA]

ผมกะจะเปลือยซะหน่อย มาเม้นท์ไว้แบบนี้ คงจะทนให้มันเปลือยไม่ได้
งานเข้าอีกแว้วววว

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 12:46:43 PM »

หูเราตรงกันเลยครับพี่ ........ ลงกล่องแบบนี้เสียงนิ่งและชัดกว่า ทีแรกนึกว่าหูผมเพี้ยนอยู่คนเดียวซะอีก  [HAHAHA]

ผมกะจะเปลือยซะหน่อย มาเม้นท์ไว้แบบนี้ คงจะทนให้มันเปลือยไม่ได้
งานเข้าอีกแว้วววว
รอกล่องสวยๆจากน้า DAVIT อยู่  :P :P :P

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 01:59:33 PM »

คิดว่าเเบบนี้ ดีเเล้ว ใจเย็นหน่อย ฝึกสมาธิไปด้วย คุณสรรเสริญว่าไง

ความเห็นของผม
การออกแบบ PCB แบบที่ผมทำมีเหตุผลดังนี้ครับ
-ตั้งใจออกแบบให้เหมือนเกนการ์ดให้มากที่สุด เพื่ออยากพิสูจน์ความแตกต่างจากเวอร์ชั่นก่อนๆ ที่เคยทำมา
-ต้องการลายทองแดงฝั่งไฟลบเข้าตัวไอซีที่สั้นและใหญ่ เลยต้องดัดขาไอซีให้กว้างก่อนใส่ ถ้าไม่เช่นนั้นจะเหลือลายทองแดงไฟลบเส้นเล็กมาก
-การตัดขาไอซีที่ไม่ได้ใช้ออก อย่างน้อยก็เป็นการลดสายอากาศที่ใช้รับสัญญาณรบกวนลง ..... ผมมามั่นเรื่องนี้ก็ตอนจับบอร์ดยัดใส่กล่องอลูมิเนียมแบบปิดทึบแล้วแบ็คกราวด์สงัดมาก เสียงที่ได้ก็ชัดเจนกว่า คือผมกำลังจะบอกว่าไอซีตัวนี้ไวต่อสภาพแวดล้อมอย่างมาก ฉะนั้นเรื่องการรบกวนเพียงเล็กน้อยก็ไม่ควรมองข้าม
-ตัวลาย PCB โดยรวมจะใหญ่และสั้น ทำให้ไม่มีโอกาสที่จะเกิดกระแสไหลวนในลายทองแดงแต่ละเส้น
-ผลทั้งหมดที่ทำมา PCB ตัวนี้ถึงจะประกอบยากแต่ก็ให้ผลตอบรับทางเสียงได้ดีกว่ารุ่นก่อนๆ ที่ผมเคยทำมาครับ

ความต้องการของน้าอัล
-ไม่อยากให้มีการตัดขาไอซี เพื่อที่จะได้มีจุดยึดหลายๆ ขา ........ จะได้ชิ้นงานจะได้แข็งแรง
-ไม่อยากให้มีการดัดขาไอซี ....... เสี่ยงต่อการทำให้ขาไอซีล้า และอาจหักได้  
-ยังไม่แน่ใจผลกระทบทางเสียง ..... ต้องรอผลการทดลองจากเครื่องจริง

ทางออกร่วมกัน
-การทำ PCB ใหม่ขนาดเท่าเดิม เน้นความแข็งแรงและประกอบง่าย ไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่มันจะไม่ใช่เกนโคลนเวอร์ชั่นเสมือนเกนการ์ดอย่างที่ผมเคยตั้งใจไว้ ......... เราต้องยอมรับในจุดนี้ก่อน เพราะผมเชื่อว่าหลายท่านที่ทำเกนโคลน ก็อยากได้เวอร์ชั่นที่เหมือนหรือใกล้เคียงของจริงที่สุด
-เคสของน้าอัล ซึ่งจัดได้ว่าเป็นนัก DIY และนักทดลองระดับแถวหน้าคนนึงที่ผมมีโอกาสได้รู้จักและทำโปรเจคร่วมกัน.... ตัวผมเองก็เข้าใจเจตนา+ความต้องการของน้าอัล ดังนั้นผมยินดีที่ทำ PCB ตัวใหม่ให้อีก 1 เวอร์ชั่น เดี๋ยวเสร็จแล้วจะเอาออกมาให้ดูกัน พร้อมส่งตัวอย่างไปให้น้าอัลได้ลองเล่นครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 02:21:36 PM »

ความเห็นของผม
การออกแบบ PCB แบบที่ผมทำมีเหตุผลดังนี้ครับ
-ตั้งใจออกแบบให้เหมือนเกนการ์ดให้มากที่สุด เพื่ออยากพิสูจน์ความแตกต่างจากเวอร์ชั่นก่อนๆ ที่เคยทำมา
-ต้องการลายทองแดงฝั่งไฟลบเข้าตัวไอซีที่สั้นและใหญ่ เลยต้องดัดขาไอซีให้กว้างก่อนใส่ ถ้าไม่เช่นนั้นจะเหลือลายทองแดงไฟลบเส้นเล็กมาก
-การตัดขาไอซีที่ไม่ได้ใช้ออก อย่างน้อยก็เป็นการลดสายอากาศที่ใช้รับสัญญาณรบกวนลง ..... ผมมามั่นเรื่องนี้ก็ตอนจับบอร์ดยัดใส่กล่องอลูมิเนียมแบบปิดทึบแล้วแบ็คกราวด์สงัดมาก เสียงที่ได้ก็ชัดเจนกว่า คือผมกำลังจะบอกว่าไอซีตัวนี้ไวต่อสภาพแวดล้อมอย่างมาก ฉะนั้นเรื่องการรบกวนเพียงเล็กน้อยก็ไม่ควรมองข้าม
-ตัวลาย PCB โดยรวมจะใหญ่และสั้น ทำให้ไม่มีโอกาสที่จะเกิดกระแสไหลวนในลายทองแดงแต่ละเส้น
-ผลทั้งหมดที่ทำมา PCB ตัวนี้ถึงจะประกอบยากแต่ก็ให้ผลตอบรับทางเสียงได้ดีกว่ารุ่นก่อนๆ ที่ผมเคยทำมาครับ

ความต้องการของน้าอัล
-ไม่อยากให้มีการตัดขาไอซี เพื่อที่จะได้มีจุดยึดหลายๆ ขา ........ จะได้ชิ้นงานจะได้แข็งแรง
-ไม่อยากให้มีการดัดขาไอซี ....... เสี่ยงต่อการทำให้ขาไอซีล้า และอาจหักได้  
-ยังไม่แน่ใจผลกระทบทางเสียง ..... ต้องรอผลการทดลองจากเครื่องจริง

ทางออกร่วมกัน
-การทำ PCB ใหม่ขนาดเท่าเดิม เน้นความแข็งแรงและประกอบง่าย ไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่มันจะไม่ใช่เกนโคลนเวอร์ชั่นเสมือนเกนการ์ดอย่างที่ผมเคยตั้งใจไว้ ......... เราต้องยอมรับในจุดนี้ก่อน เพราะผมเชื่อว่าหลายท่านที่ทำเกนโคลน ก็อยากได้เวอร์ชั่นที่เหมือนหรือใกล้เคียงของจริงที่สุด
-เคสของน้าอัล ซึ่งจัดได้ว่าเป็นนัก DIY และนักทดลองระดับแถวหน้าคนนึงที่ผมมีโอกาสได้รู้จักและทำโปรเจคร่วมกัน.... ตัวผมเองก็เข้าใจเจตนา+ความต้องการของน้าอัล ดังนั้นผมยินดีที่ทำ PCB ตัวใหม่ให้อีก 1 เวอร์ชั่น เดี๋ยวเสร็จแล้วจะเอาออกมาให้ดูกัน พร้อมส่งตัวอย่างไปให้น้าอัลได้ลองเล่นครับ

ขอบคุณมากครับ

ยังยืนยันว่าอยากให้ตัดขา เพียงแต่ไม่อยากให้ดัดขา IC
ลาย PCB ก็ยังเหมือนเดิม เพียงแต่ขยับจุดเจาะ PCB เพื่อบัดกรีเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 05:11:57 PM »
ขอต่อจากระทู้ข้างบนอีกนิดนึง

ผมเขียนสั้นไปจากกระทู้ก่อนหน้านี้ อาจจะทำให้เข้าใจไขว้เขวกันได้ ซึ่งผมเองต้องการให้ตัดขา IC ที่ไม่ได้ใช้ออกไป
แต่ไม่อยากให้ดัดขา IC

คราวนี้ เมื่อเราไม่ดัดขา IC ตำแหน่งจุดบัดกรีขา IC แถวหน้า กับแถวหลังมันจะแคบลงเล็กน้อย
อาจจะต้องปรับลาย PCB เล็กน้อย ซึ่งดูแล้วแทบจะไม่มีผลกระทบกับรูปแบบเดิม ๆ

มุมมองของผม
1. การไม่ดัดขา IC น่าจะยึดแผ่น PCB ได้แน่นหนา และยืดหยุ่น ทนทานกว่า
2. การดัดขา IC จะทำให้เกิดรอยร้าวภายในขา IC และเมื่อ PCB มีการโยกไปมาในระหว่างที่จำเป็นต้องโม อาจเป็นเหตุให้ขา IC หัก
3. มือใหม่หัดขับ ใช้เครื่องมือดัดขาผิดประเภท เสียงที่จะทำให้ขาเป็นรอย ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดการหัก
4. การเกิดรอยร้าวภายในขา IC น่าจะส่งผลต่อเสียง เพราะผมเจอกับตัวเองว่า ขา IC ที่ร้าว แต่ยังไม่หักมันมีสัญญาณรบกวนแบบ FM ไม่ตรงคลื่นปนเข้ามา
และเมื่อมันหักแล้วแต่มันยังแตะกันอยู่ มันก็ยังดังแต่มีเสียงซ่าปนเข้ามาชัดเจน
5. ผมเชื่อว่า หากเราจัดตำแหน่งได้เหมาะสมโดยไม่ต้องไปดัดขา IC น่าจะมีผลดีมากกว่าผลเสีย นั่นเป็นเพียงความเชื่อส่วนตัวผมเอง

ขอขอบคุณคุณสรรเสริญ ที่จะช่วยคลายความสงสัยให้กับผม มิเช่นนั้นแล้ว ผมคงต้องฝึกหัดกัดแผ่น PCB เพื่องานนี้แน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 06:09:38 PM »
ช่วงนี้เกนโคลนมาแรง  กลัวทำขาไอซีหักจัง แฮ่ๆๆ yahoo1 no hahaha jump

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 07:27:05 PM »
เมื่อวานได้ฟังของน้ากอฮอแล้วเริ่มอยากทำมั่งจัง (^_^)

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 08:06:32 PM »
ถกกับน้าอัลต่อ......ถกกันเพื่อความรู้อ่ะครับ  :)  
ผมเชื่อว่าทางคุณคิมูระ ที่ออกแบบเกนการ์ด คงมีเหตุผลที่ต้องดัด+ถ่างขาไอซี ซึ่งน่าจะเป็นเรื่องที่ต้องการลดอิมพีแดนซ์ของเส้นทางเดินจาก C-filter ถึงขาไฟเลี้ยงไอซีให้ต่ำที่สุดภายใต้แผ่น PCB ที่จำกัด เพื่อให้ผลรวมของการตอบสนองของวงจรที่รวดเร็วและมีเสถียรภาพ เหตุที่ผมคิดเช่นนี้ก็เพราะ
1.ทาง 47 แลบเองได้ชูประเด็นเรื่องของทางเดินสัญญาณที่สั้นที่สุด ไม่เว้นแม้แต่ส่วนของ NFB loop ที่เอา R ไปบัดกรีเกาะกับขาไอซีโดยตรง แทนที่จะบัดกรีใต้ PCB หรือวางบน PCB โดยมีเหตุผลว่าลดปัญหาการออสซิลเลตลงได้ ..... แต่มุมมองผมการทำเช่นนี้จะทำให้ลดโอกาสการเลื่อนเฟสที่ความถี่สูงลงได้มาก เนื่องจากผลกระทบจากค่า L แฝงและ C แฝงมีน้อยมาก และเส้นทางไฟเขาก็ใช้เทคนิคเดียวกันนี้
2.กรณีที่ทางเดินไฟเลี้ยงตัวไอซี มีระยะทางที่ยาว หรือสั้นแต่เส้นเล็ก ค่าอิมพีแดนซ์ของทางเดินช่วงนั้นจะสูงโดยเฉพาะที่ความถี่สูง ในทางเทคนิคเองจะแก้ปัญหานี้ด้วยการใส่ C-decoupling ที่ใกล้กับขาไอซีที่สุด แต่ในเกนการ์ดเองกลับไม่มีการ Decoupling แต่อย่างใด คือใช้ C 1000uF เพียวๆ วางไว้ติดกับตัวไอซีเลย นั่นหมายความว่าผู้ออกแบบเขาต้องมั่นใจว่าเขาสามารถคุมอิมพีแดนซ์ที่จุดนั้นๆได้ต่ำพอ ที่จะไม่เกิดปัญหา Positive feedback ในชุดไฟเลี้ยงที่ความถี่สูง ..... ประมาณว่าออกแบบ PCB ได้ครอบคลุมแล้ว
3.IC LM3875 เป็นไอซีที่ไวต่อสภาพแวดล้อม หลายท่านที่เคยเล่นมามักจะพูดว่า ต่อแบบฮาร์ดวายน์ให้เสียงที่ดีกว่าใช้ PCB ...... ดังนั้นลาย PCB ช่วงสั้นๆ จะต้องมีผลด้วยอย่างแน่นอน บางท่านอาจจะคิดว่าถ้าลาย PCB มันเล็กไปก็เอาตะกั่วเสริมเข้าไปช่วยเพื่อให้รับกระแสได้มากขึ้นก็เท่ากับลดอิมพีแดนซ์ได้ .... ก็มีส่วนอยู่ครับ แต่ตัวตะกั่วเองมีความต้านทานที่สูงกว่าลายทองแดงบน PCB มาก การเอาตะกั่วเคลือบปิดผิวทองแดงจะทำให้กระแสความถี่สูงไหลได้ไม่ดี (เป็นเรื่องของ Skin effect ครับ) ถึงมันจะมีผลกระทบกับที่ความถี่สูงมากๆ ที่พ้นย่านเสียงไปแล้ว แต่มันก็ไปโดนกับคลื่นฮาร์โมนิคเสียงอันดับสูงๆ ด้วยซึ่งที่จุดนั้นจะเป็นกุญแจสำคัญตัวนึงที่จะทำให้พบกับบรรยากาศ และมันยังแผ่อิทธิพลเข้ามาในแบนด์วิดเสียงด้วย

หมายเหตุ ....ขอบอกกล่าวสำหรับมือใหม่ครับ (มือเก่าม่ะเกี่ยว no) เรื่องการเคลือบผิวลายทองแดงด้วยตะกั่ว มีผลกระทบต่อเสียงจริง มีทั้งดีขึ้นและเลวลง เมื่อก้าวเข้าสู่เส้นทางไฮเอนด์แล้วไม่ควรมองข้ามตะกั่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2011, 08:08:33 PM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 08:36:46 PM »
พูดถึงการไล้ตะกั่ว

ทีแรกคิดว่า ยิ่งหนา ยิ่งดี ผลสุดท้ายผมก็ต้องถอดจากซิงค์ ปลดอุปกรณ์ทุกตัวออก
ใช้หัวแร้ง 100 วัตต์ จัดการไล้ตะกั่วให้ร้อน แล้วสลัดตะกั่วออก และตบแต่งให้บางที่สุด

ทำเสร็จเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองครับ

อีกจุดหนึ่งสำหรับ GainClone ที่ผมไม่อยากมองข้าม ก็คือ
ที่ตัว IC เอง เมื่อเวลาเราเล่นเพลงที่มีเบสหนัก ๆ  ผมรู้สึกว่า เมื่อเอามือไปจับที่ซิงค์

มันสะเทือนไปตามจังหวะเพลง รับรู้ได้จากการสัมผัส
ผมอยากให้เพื่อน ๆ ลองจับดู ซึ่งผมพบด้วยความบังเอิญ เพราะอยากรู้ว่าความร้อนมันขึ้นไหม

สุดท้าย ผมต้องให้น๊อต M4 ยึดซิงค์ กับแท่นแบบชนิดแน่นแบบไม่ต้องถอดกันเลย
แล้วใช้ลูกยางรองแท่นอีกทีหนึ่ง

ส่วน IC การยึดติดกับแท่น คงต้องเดินหน้าทำตามเจ้านี้ด้วยเช่นกัน
ลองพิจารณาดูนะครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 08:30:06 AM »
น้าอัล ซื้อแคมบริดตัวนี้เก็บไว้ด้วยหรือครับ