ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเล่นบ้าง  (อ่าน 7751 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
อยากทำเล่นบ้าง
« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 09:05:10 AM »
   เห็นหลาย ๆ คนทำแอมป์ โดยใช้ไอซี ซิฟ 3875 ก็อยากทำบ้าง (ความจริงทำมาหลายตัวแล้ว) ด้วยมูลเหตุที่ต้องตัดสินใจทำแอมป์ด้วยไอซี ใจจริงครั้งแรกว่า อยากทำแอมป์ที่ใช้ทรานซิสเตอร์ล้วน ๆ ที่มองไว้คือ JC3 ของ Mark แต่ติดปัญหาหลาย ๆ เรื่อง อุปกรณ์บางตัวหาไม่ได้ ครั้นวานพับพวกช่วยออกแบบรายปริ้นส์ให้ เราก็แก้ไข โน้น นี้บ้าง เลยพับพวหหมั่นไส้ อะไรของมันกันหนัก กันหนา แก้อยู่นั้นแหละ เอาไป เอามา เลยต้องค้างไว้กลางคลัน ไปไม่ได้ เลยต้องยุติโครงฯ การดี ๆ ไป ก่อน ผมก็เลยมองหาเอาแบบง่าย ๆ แต่ให้เสียงดี เป็นที่น่าพอใจ ก็เลยค้นอุปกรณ์เก่า ๆ ได้ ไอซี 3875/3886 มาจำนวนหนึง ครั้งแรกทดลองทำกับ ไอซี 3886 ก่อน ทำแล้ว เสียงไม่เข้าหู จะปลุก จะปล้ำยังไง ก็ไม่เข้าตากรรมการซักที เลยต้องยุติการต่อยอดความรู้ของไอซี 3886 ไว้เพียงเท่านี้ อยู่มาอีกหลายเดือนเหมือนกัน มีโอการได้นำแอมป์หลอด ไปทั่วหลาย ๆ ที่ เห็นพับพวกเล่นแอมป์ โซลิสเตจ ทั้งใช้ทรานซิสเตอร์ล้วน ๆทั้งที่ใช้ไอซีซีฟ โดยเฉพาะเจ้า 3875 เกิดถูกชตากันเข้า ก็เลยลงไม้ ลงมืออีกครั้ง แต่ตัวแรกเป็น 3875 รูปแบบ คลาสเ อ เสียงที่ได้น่าพอใจมากครับ เป็นแอมป์ที่ให้เสียงดี ถึง ดีมาก ๆ ด้วยครับ หลายคนมาฟัง ต้องพยัคหน้าเลยครับ ว่าเสียงที่ได้ยอดเยี่ยมจริง ๆ ก็ปล้ำกันอยู่หลายเดือนเหมือนกันครับ ซึ่งขณะนี้ น่าจะดีที่สุดเล้ว แต่โอกาสต่อไป คงได้นำมาพัฒนาต่อยอดความรู้ต่อไปอีก สำหรับแอมป์ คลาส เอ 3875 เครื่องนี้ น่าจะเป็นแอมป์ที่ใช้อ้างอิงได้ด้วย แม้จะมีวัตต์ที่น้อย แต่ก็ไม่น้อยด้วยคุณภาพ

หลังจากที่ประสพความสำเร็จแอมป์ใน คลาส เอ 3875 ไปแล้ว ก็อยากทดลอง คลาส เอบี ของไอซี 3875 บ้าง ผมใช้เวลาหลายเดือนเหมือนกันครับ กว่าจะสรุปอุปกรณ์บางตัวว่าเหมาะกับรสนิยมของเราหรือไม่ หมดค่าอุปกรณ์เป็นหลายสตังค์ที่เดียว ซื้ออุปกรณ์มาทิ้ง ๆ   ขวาง ๆ เป็นจำนวนมาก แต่ผลที่สุด สิ่งที่ดี กลับไม่ใช้อุปกรณ์ในทางการค้า ที่โฆษณาให้เราคล้อยตามกับเข้าไปด้วย กับมาเจอของง่าย ๆ ราคาถูก ตัวละ 10 บาท บ้าง 1 บาท บ้าง 50 สตังค์บ้าง แล้ว เจ้าราคาเป็นร้อย หลาย ๆ หลายร้อย กลับได้ไม่คุ้มค่ากับอุปกรณ์เหล่านนั้น และ ราคาที่ลงทุนไป ก็คงไม่แปลกหลอกครับ เจ้าเครื่องต้นแบบ ที่เป็นผลงานของนักคิดชาวญี่ปุ่นที่ทำแอมป์ซีฟ 3875 เครื่องนี้ราคาเป็นแสนบาท ผมไม่ว่าเขาจริง ๆ ผมเจอมากับตัวเองว่า หลาย ๆ เดือน ที่ผ่านมา ผมขลุกอยู่กับไอซีเบอร์ 3875 จนเกือบทะลุปรุโปร่ง ทำอุปกรณ์เสียหาย ทั้ง R C และ ตัวไอซีเอง เป็นจำนวนมาก

(น่าเสียดายว่าเมื่อเราย่อขนาดภาพให้เล็กลง ต่ำกว่า 150 k ภาพขาดรายละเอียดลงไปมาก )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 09:30:13 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ dekdoi1963

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
Re: อยากทำเล่นบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 09:16:05 AM »
อ่านแล้วอยากทำบ้างครับ...ของถูกๆ..เข้าทางครับ..

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 09:52:35 AM »
พี่ก็อย่า resize ภาพให้มีขนาดเล็กไปจนมองไม่เห็นรายละเอียดครับ เราให้ใส่ภาพได้ขนาด 1000 แต่ 900  ก็พอแล้วเพราะใหญ่เกินต้องเลื่อนบาร์ ( ภาพที่พี่โพสแค่ 500 เองครับ)  และ ความละเอียดของภาพ 150K ครับ ตรงนี้ถ้าไม่เน้นรายละเอียดมาก 100K กำลังสวย load ก็ไม่ช้าครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 09:53:11 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 09:59:59 AM »
พี่ก็อย่า resize ภาพให้มีขนาดเล็กไปจนมองไม่เห็นรายละเอียดครับ เราให้ใส่ภาพได้ขนาด 1000 แต่ 900  ก็พอแล้วเพราะใหญ่เกินต้องเลื่อนบาร์ ( ภาพที่พี่โพสแค่ 500 เองครับ)  และ ความละเอียดของภาพ 150K ครับ ตรงนี้ถ้าไม่เน้นรายละเอียดมาก 100K กำลังสวย load ก็ไม่ช้าครับ :D

ขอบคุณครับ ทำไม่เป็น  :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 10:23:24 AM »
  ว่ากันต่อครับ การสร้างแอมป์ขึ้นมา 1 เครื่อง สิ่งแรกที่เราต้องใส่ใจ และทำความเข้าใจ ว่า เจ้าวงจรที่เขาออกแบบมา หรือเราออกแบบเอง ทั้งวงจร เขามีแนวคิดหรือ เราคิดอย่างไร (ตรงนี้น้อยคนจะใส่ใจรวมทั้งผมด้วย) ต่อไป มองว่าตัวของเราชอบอะไร อย่าลืมว่าเราสร้างแอมป์ ปรีแอมป์ หรือ อะไรต่อมิอะไรก็เพื่อเราเท่านั้นครับ เราทำเอง ฟังเอง ตรงนี้ต้องสร้างเสียงให้ได้ตามความรู้สึกของเรา จินตนาการของเรา แล้วเราจะอยู่กับสิ่งที่เราทำนาน ๆ แล้วจะทำอย่างไรล่ะ ตรงนี้แต่ละคนมีเทคนิกส์เฉพาะตัวของตนเอง เอาตัวอย่างตัวของผมเอง ชอบแนวเสียง อุ่น ๆ นุ่ม ๆ รายละเอียดดี ไม่ชัดเจนจน แล๊ปเข้าไปลบกวนประสาทโสดอื่น ๆ คือ หมายความว่า ไม่แหลมจัด ทุ่มจัด ตรงนี้เราจะค้นหาได้อย่างไร (ผมจะว่าต่อไปใช่ช่วงการปรับจูนครับ)

ประการต่อมา อุปกรณ์ ตรงนี้ เราต้องศึกษา และทำความเข้าใจว่า คอนเดนเซอร์ รีซิสเตอร์แต่ละชนิด (ประเภทสารประกอบที่เอามาทำโครงสร้าง)  ทำงานเป็นอย่างไร ให้เสียงเป็นอย่างไร เมื่อเราเอาเข้ามาทำงานร่วมกันกับอุปกรณ์อื่น ๆในวงจร แล้วจะเป็นอย่างไร (น้อยคนจะรู้ และเข้าใจตรงนี้ รวมทั้งผมด้วย) กว่าผมจะรู้ว่าอุปกรณ์ที่เหมาะกับงานหลอด งานโซลิสเตจ ก็ต้องใช้เวลาศึกนานพอดูครับ (เอาไว้ว่ากันถึงรายละเอียดอีกที)

ตัวอย่างกล่อง ทั้ง เพาเวอร์ซับพลาย (พึ่งเสร็จมาด ๆ ) และ กล่องแอมป์ ผมแก้ปัญที่ผมพูดไว้แล้วข้างต้น ที่ได้ทำการทดลองทั้งหมด
  ประการต่อไป เราจะทำอย่างให้อุปกรณ์แต่ละอย่าง แต่ละชนิด ทำงานได้คงเส้น คงวา (มีสเถียรภาพการทำงานที่ดี) ตรงนี้ผมว่าแถบไม่มีใจใส่ใจเรื่อง อุณหภูมิ เรโซเน้น สนามแม่เหล็ก ตลอดจนความแน้นหนาของโครงสร้างของตัวกล่อง หลายคนคงไม่คิดว่า ของเหล่านี้ไม่มีผลต่อเสียง ตรงนี้ก็คิดผิดแล้วครับ ผมทำการทดลอง อย่างจริง ๆ จัง ปรากฏผล แน่ชัดแล้วครับ ว่า มันมีผลจริง ๆ แม้เพียงเราขยับ สายไฟในเคลื่อง เคลื่อนที่ไปมา ความถี่บางความถี่เปลี่ยนไป

ตัวอย่าง กล่องเพาเวอร์ซับพลาย (พึ่งเสร็จมาด ๆ ) และก่องแอมป์ ผมได้แก้ปัญหลาย ๆ อย่าง ดังที่ที่ผมกล่าวไว้แล้วข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:21:46 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 11:01:11 AM »
ขอปูเสื่อรอชมนะครับ
 [great] [great] [great]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 12:12:17 PM »
อยากชมตอนที่ใช้อุปกรณ์พื้นๆแล้วให้เสียงดีๆนี่สิ มีบ้างไหม  :-\

ออฟไลน์ gooner

• ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 12:19:57 PM »
Vol แต่ละสเตป เห็นใส่ R ต่างชนิดกัน มีนัยซ้อนเร้น อะไรรึป่าวครับ  :D :D

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 01:20:35 PM »
ตามมาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ  [res]

ออฟไลน์ hibeamz

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 06:00:43 PM »
ขอเก็บเกี่ยวความรู้อีกคนครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 08:53:51 PM »
มารอชมตอนต่อไปครับ  [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 03:17:06 PM »
กล่องซัพพลาย สุดยอด     งานน้ามุมฯแต่ละชิ้น  อึ่งทึ่งเสียวจริงๆ  อลังการมาก
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ก็คนมันชอบ DIY
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 06:14:10 PM »
ผมชอบตรงเอากล่องปลั๊กไฟมาทำนี่ละครับ เจ๋งดี แถมสบายกระเป๋าอีกหน่อย ไว้จะขอลอกไอเดียบ้างนะครับ น้ามุม

ผมทำงานอยู่ในเขตฯ ไว้ว่างๆ จะหาโอกาสไปเยี่ยมน้าบ้างจะได้มั๊ยครับ แบบ ไปเกาะแกะหาความรู้จากผู้คร่ำหวอดวงการในโคราช
ผมเด็กใหม่เพิ่งหัดเดินในเส้นทางสายนี้
ขอบคุณครับ
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:05:57 PM »
   หากพี่ ๆ น้อง ๆ ที่ได้ติดตามผมเขียนเรื่อง ไอซี 3875 มาประมาณร่วม ๆ  8 เดือน ที่ผ่านมาแล้ว ซึ่งผมให้ทดลองเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่าง ๆ ทั้ง คอนเดนเซอร์ รีซิสเตอร์  ที่เหมาะสมจะเอามาใช้กับไอซี 3875 ค่อนข้างจะละเอียดมาก ๆ ไปหาอ่านได้ที่ครับ ที่ REXDIY ( มาช้าดีกว่าไม่มา )  สำหรับเรื่องโวลูม และปัญหาเกี่ยวกับ อิมพีเด้นซ์ ที่เป็นตัวปั่นทอนการทำงานของไอซี และมีผลบั่นทอนต่อเสียง  ไปหาอ่านได้ที่  audiodiyclub ( มาช้าดีกว่าไม่มา )  ซึ่งแต่ละแห่ง ผมได้ให้แง่คิดในการสร้าง ไอซี 3875  แต่ ณ ที่บ้านใหม่แห่งนี้ ผมจะมาเน้นเรื่อง เรโซเน้น สนามแม่เหล็ก และอุณหภูมิ ซึ่งมีผลต่อการทำงานของไอซี 3875 และมีผลกระทบต่อเสียงอย่างมาก จนผมเองแปลกใจว่า ไอซี 3875 ตัวเล็ก ๆ ตัวนี้ มีความไวต่อสภาพแวดล้อม ซึ่งหากมองข้ามสิ่งเหล่านนี้ไปแล้ว โอกาสที่จะไปถึงดวงดาวเหมือน 47 Lab มีความยาก อย่างยิ่ง ซึ่งผมเองต้องยอมรับจริง ๆ ครับ ว่า 47 Lab เค้าใช้ความพยามอย่างมากในการเข้าถึงศาสตร์แห่งตัวแปรที่มีผลกระทบต่อการทำงานของไอซี 3875 ชนิดว่าทะลุปรุโป่ง กันเลยครับ ไม่อย่างนั้นเข้าคงขายเครื่องเค้าไม่ได้ราคาถึง 120,000 บาท และ ปัจจุบันนี้ราคานี้   ยืนยาวมาร่วม 10 ปี แล้ว ก็ยังมีคนซื้อหามาเล่นกัน หากถามผมว่า ราคาขนาดนี้ กับเสียงที่ได้คุ้มหรือไม่ ผมเองตอบอย่างเต็มปากว่าไม่คุ้ม แต่ถ้าในแง่ของศาสตร์ ที่เกิดจากความพยายามเข้าถึงรายละเอียดการทำงานของไอซี 3875 ตัวนี้สุดคุ้มครับ เพราะกว่า 47 LAB จะมาถึงขนานนี้ เค้าต้องใช้ทั้งความรู้  ทักษะ เวลาการทดลอง และงบประมาณที่เสียไป กับอุปกรณ์ที่ทำงานอย่างลงตัวกับไอซี 3875 นั้น ไม่ใช้เรื่องง่าย ๆ เลยครับ อุปกรณ์ที่ใช้ในแอมป์ เกรนการ์ด ของเข้า หากเราสังเกตดี อุปกรณ์เหล่านั้น มิได้สูงสุด หรือ ต่ำสุด คงเป็นอุปกรณ์มาตรฐานทั่ว ๆ ไป เราเคยเห็นกันบ้างแล้ว  หลายคน อาจหลงทางว่าใช่อุปกรณ์ที่ดีที่สุด แล้วจะได้เสียงที่ดีที่สุด
เป็นการคิดผิดแล้วครับ

ระยะเวลาที่ผมขลุกอยู่กับไอซี 3875 มาถึงวันนี้ก็หลายเดือนที่เดียว จนต้องทิ้งงานหลอดไปสักระยะ เพื่อจะได้ศึกษาการทำงานของไอซี 3875 และก็เอาความรู้ที่ได้จากไอซี เบอร์นี้ไปต่อยอดความรู้ บวก การทำงานของหลอดต่อไป ผมคิดว่าทั้ง 2 อย่าง มีความคาบเกี่ยวกันมาก และสามารถนำความรู้และประสบการณ์ มาประยุคต์การทำงานร่วมกันได้ สำหรับแอมป์ 3875 เครื่องนี้ ได้เป็นอย่างดี

สำหรับแอมป์ ที่ผมจะสร้างเครื่องนี้ เป็นแอมป์เครื่องที่ 5 แล้ว เริ่มตั้งแต่ แอมป์ 3875 เครื่องแรก จนถึงเครื่องที่ 4 ใน ผมได้พัฒนามาเรื่อย ๆ เริ่มตั้งแต่เครื่องต้นแบบ ซึ่งเป็นกระสืออยู่ และพร้อมที่จะให้ผมเอาโน้นมาใส่นี้ เอานี้มาใส่นั้น ได้ตลอดเวลา  แต่ยังเก็บทุกเครื่องไว้อ้างอิงถึงการพัฒนา ไอซีเบอร์นี้ต่อไป

เอาล่ะครับ ได้เกินหัวเรื่องมาเสียงยาวพอสมควร ที่ผมได้กล่าวมาแล้วข้างต้น ก็อยากให้พี่ ๆ น้อง ๆ เราได้เข้าใจถึงที่มา ที่ไป ของชิ้นงาน หรือ โครงงานที่เราจะทำ เพราะการสร้างชิ้นงาน หรือ โครงงานฯ ขึ้นมา 1 ชิ้น เราต้องมีการตั้งข้อสมมุติฐาน และตั้งประเด็นไว้ก่อน แล้วค่อยไขโจทย์ไปเรื่อย ๆ เพื่อหา คำตอบ

จากที่ผมว่าไว้ข้างต้น เรื่อง 1. เรโซเน้น 2. สนามแม่เหล็ก 3.อุณหภูมิ

เอากันแบบ จะ จะ ...ไปเลย ครับ ..........

กล่องที่ผมสร้างขึ้น จะเห็นว่าผมแบ่งช่องว่าง ออกเป็น 3 ช่อง วัสดุแต่ละช่องมีความหนาไม่เท่ากัน สำหรับแอมป์ 3875 เครื่องนี้ (เครื่องที่ 5)  (2 ช่อง สำหรับแอมป์ 3875 ตัวที่ผ่านมา) แต่ละช่อง จะเว้นช่องว่างระหว่างกัน โดยมีแผ่นเพลทหน้า หลัง ช่วยยึดติดกัน มูลเหตุที่ทำอย่างนี้ ก็เพื่อป้องกัน การภ่ายเทแรงสั่นสเทือนถึงกันและกัน การเชื่อมต่อแรงสั่นสะเทือน จากจุด จุดหนึ่ง ไปยังจุด ๆ หนึ่ง  แทปจะเป็นไปไม่ได้เลย หรือ หากมี ก็น้อยมาก ๆ เพราะอุปกรณ์แต่ละชิ้นไม่เชื่อมต่อกัน และมีมวลสารแต่ละด้านไม่เท่ากัน ซึ่งการยึดติดกัน โดยใช้วัสดุที่แตกต่างกัน เป็นตัวยึด สิ่งเหล่า
นี้จะช่วยในการหยุดเรโซเน้น แต่ละช่อง  

เรโซเน้น นั้นมาจากไหน ก็ตอบได้เลยครับ ว่าก็เกิดจากสภาพแวดล้อมที่อยู่ล้อบ ๆ รอบ กับ แอมป์เอง โดยเฉพาะจากลำโพงเอง มีทั้งความถี่ที่เราไม่ได้ยิน และได้ยิน และ จากการสั่นของหม้อแปลง หรือ อื่น ๆ ที่เกิดจากสภาพแวดล้อมใกล้ตัวแอมป์ ตรงนี้ หากท่านใดเคยเล่นแผ่นเสียง จะรู้ดีว่า ปัญหาที่เกิดจากเรโซเน้น นั้นสร้างความปวดเศียรเวียนเก้า ให้กับผู้เล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็นอย่างยิ่ง และเจ้า เรโซเน้นที่เกิดขึ้นนั้น ค่อนข้างเยอะมาก จนไปลบกวนการทำงานของ เครื่องแผ่นเสียง จนเกิดความผิดเพี้ยน ของเสียง  

ทำไมต้องมาเป็นกับกล่องแอมป์ล่ะ ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันด้วยเลย............

ผมเองก็คิดเช่นนี้เหมือนครับ และผมเองก็ไม่ค่อยจะใส่ใจในเรื่องแบบนี้เช่นกัน แต่จากการทดลอง เมื่อเวลาเปิดเพลง ฟังเสียงเบสที่นักดนตรีเล่น แม้ว่าว่าภาพรวมเราจะฟังไม่ออก หากไม่มีข้อเปรียบเทียบ  

ผมต้องขออภัยด้วยครับ ที่ผมมา ๆ หาย ๆ เนื่องจากเน็ทของผมอยู่ปลายสาย ของระบบส่งเน็ต  เน็ตจะติดดีช่วงฤดูหนาว พอย่างเข้าสู่ฤดูร้อน จะเปิดไม่ค่อยติด ช่วงนี้ผมแทปเล่นเน็ตไม่ได้เลย  ก็คงจะผลุบ ๆ โพ่ ๆ  คงไม่ว่ากันนะครับ

ช่วงนี้ผม มา ๆ หาย ๆ เนื่องจากเน็ตมีปัญหาช่วงฤดูร้อน เน็ตจะไม่ค่อยติด เพราะอยู่ปลายสายของระบบส่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:41:53 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ก็คนมันชอบ DIY
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:18:33 PM »
มาเสพความรู้ครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยสักคนครับ  [good]
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:01:41 AM »
   .....ผมล่ะเหนื่อยกับเน็ท บ้านผมเหลือเกินครับ 2 วันแล้ว แทปเล่นไม่ได้เลย เปิดเลาเตอร์ทิ้งไว้ทั้งวัน ทั้งคืน จนแม่บ้านบ่นแล้วล่ะครับ [cry2] ...

....เอาล่ะก็เล่นเท่าที่เล่นได้ครับ ว่าง ๆ จะไปองค์การโทรศพท์ เสียทีครับ เสียสตังค์ไป 5 M เล่นได้เพียง 256 k. หายไป 5 m กว่า ๆ เสียสตังค์เต็มเท่ากับ 5 M ...

เมื่อวานตอนกลางคืน ผมได้เกินไปแล้วถึงโครงสร้างที่ช่วยลดปัญหาเรื่องเรโซเน้น โดยธรรมชาติแล้ววัสดุต่างกัน ยอมรับแรงสนั่นสะเทือนไม่เท่ากัน ผมอาศัยหลักการนี้เอามาใช้ในการทำกล่องแอมป์ 3875 เครื่องนี้ ก็เห็นผลจริง จากการทดลอง ระหว่างใช้วัสดุที่เป็นโครงสร้างเดืยวกัน (อลูมิเนียมหล่อ)  กับ การแยกชิ้นวัสดุ (แยกเป็นชิ้น ๆ งาน)  และใช้วัสดุที่ต่างกัน เป็นส่วนประกอบ เสียงของไอซี 3875 ก็เปลี่ยนเปลี่ยนไปด้วย ซึ่งตรงนี้ไม่น่าเป็นไปได้ แต่ความจริงก็คือความจริงครับ ผลออกมาอย่างนั้นจริง ความนิ่งของดนตรี ฟังได้ชัดเจนมาก โดยเฉพาะเสียงความต่ำ (เบส) เก็บตัวได้เร็วขึ้น เสียงร้องที่เป็นประกาย ก้องกังวาล พวกอิมเพ็คที่ฟังไม่ค่อยชัดเจน ขณะนี้ชัดเจนขึ้น

ชนิดของโลหะมีส่วนเกียวข้องหรือไม่...........

ธรรมชาติของโลหะแต่ละชนิด ยอมมีคุณสมบัติของโมเลกุลที่แตกต่างกัน อันนี้แน่นอนครับ ระหว่างโลหะ อลูมิเนียม กับ เหล็ก เหล็กยอมมีความหนาแน่นของโมเลกุลมากกว่าอลูมิเนียม แต่อลูมิเนียม รับแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าเหล็ก แต่เหล็ก หยุดแรงสั่นสะเทือนได้ช้ากว่า อลูมิเนียม งง... มั๊ยครับ อันนี้เป็นหลักการทางวิทยาศาสตร์ ที่เรียนมาตั้งแต่สมัยชั้นประถมครับ แล้วมันเกี่ยวข้องกันอย่างไร ผมจะยกตัวอย่างง่าย ๆ ให้มองเห็นภาพครับ เรามีรถยนต์คันหนึ่ง ซึ่งอุปกรณ์ภายในรถ หลวมไปหมด เวลารถวิ่ง อุปกรณ์ภายรถจะช่วยกันสั่นสะเทือนนตามแรงเหวียงของเครื่องยนต์ ซึ่งเราย้อมรับรู้ได้ เพราะตัวเราก็พลอยสั่นไปด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:20:34 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:29:57 AM »
พี่มุมครับ

ผมต้องขอโทษที่เข้ามาถามแทรกจังหวะ

การทำแอมป์จาก LM3875 ปรากฏว่า การต่อฟังแบบกระสือ ซึ่งยังไม่ได้นำลงกล่องนั้น
ปรากฏว่า ไวต่อสัญญาณรบกวนมาก โดยเฉพาะไฟที่สปาร์คจากการปิดหลอดฟลูออเรสเซ็นต์ภายในบ้าน

การจับลงกล่องแบบที่พี่มุมนำเสนอ ไม่ทราบว่าสามารถลดสัญญาณรบกวนได้บ้างไหม และการลงกล่อง กับการต่อแบบกระสือ
เสียงห่างกันไหมครับ
 [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:33:09 AM »
   สามารถป้องกันได้ครับ เพราะกราวด์ครบวงจร ขยะต่าง ๆ จะลงไปที่กราวด์ทั้งหมดครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:39:15 AM »
   ...เอาอีกนิดคับ ก่อนที่จะเลิกเล่นเน็ทในวันนี้ หลุดตลอดเลยครับ..

ต่อไปมาว่าการเรื่องโครงสร้าง หรือ ที่เราเรียกกันติดปากว่า "เคลส" หรือตัวเครื่อง มีผลอย่างไรต่อเรโซเน้น...

นี้ก็อีกเช่นกันครัย ยิ่งขนาดใหญ่ของอุปกรณ์มากเท่าไร แรงสั่นสะเทือนที่เกิดขึ้น ยอมมากตามไปด้วย และ ก็หยุดช้าไปด้วย ก็สั่นเป็นเจ้าเข้าอยู่อย่างนั้นแหละครับ ส่วนจะนานเท่าไร ก็ขึ้นอยู่กับ วัสดุที่นำมาใช้งาน ผมกำลังมีโครงการที่จะใช้วัสดุที่ดีกว่าโลหะ และเป็นของที่ธรรมชาติสร้างขึ้น ผมกำลังให้ความสนใจ และกำลังศึกษาอยู่ครับ ว่าขนาดของวัสดุตัวนั้น จะช่วยหยุดเรโซเน้น ได้มากน้อยเพียงไร แต่ที่เป็นปัญหากับวัสดุตัวใหม่นี้คือ เป็นวัสดุดิบ ยังไม่ผ่านการขึ้นรูป ซึ่งเราจะต้องหาเครื่องไม้ เครื่องมือ มาจัดการกับเจ้าวัสดุนั้นครับ เล่นของยากอีกแล้วซิเรา ที่ทำ ๆ อยู่ ก็สุดแสนจะยากเย็นแสนเข็นแล้ว ลำพังมีเพียง ฆ้อน ตะไบ เลื่อย เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:54:28 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 07:07:03 PM »
   หายไปหลายวัน เพราะเน็ทเสีย ช่างพึ่งมาซ่อมเสร็จวันนี้เอง ระหว่างที่ เล่นเน็ทไม่ได้ เลยทำเครื่องจนเสร็จแล้วครับ ร้องเพลงแล้วด้วย เสียงดีใช้ได้ที่เดียว

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 09:20:09 PM »
สวัสดีครับพี่มุม และพี่ๆ ทุกท่าน ตามมาขอความรู้ครับ..... [))]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:00:18 PM »
พี่มุมครับ

ผมเห็นสายสัญญาณที่พี่ถักเปีย ดูแล้วขลังดี ไม่ทราบว่าใช้สายของอะไรครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:12:37 PM »
พี่มุมครับ

ผมเห็นสายสัญญาณที่พี่ถักเปีย ดูแล้วขลังดี ไม่ทราบว่าใช้สายของอะไรครับ

เป็นสายที่ใช้งานในเครื่องคอมพิวเตอร์ แมนเฟรม ของ IBM ซึ่ง สายนี้ นิยมเอามาทำสายสัญญาณ

http://www.tnt-audio.com/clinica/piano6_1_e.html

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:30:43 PM »
   ผมโค ตะ ระ เส็ง จริง ๆ เลย พิมพ์ตั้งเกือบเต็มหน้ากระดาษ พอกิ๊กโพสถ์ ขอความ ปรากฏว่า แว๊ป แจ้งบอกภาพใหญ่ เกิน ขนาด ผมจึงกิ๊กกลับคืน หายหมดเลย .........หมดอารมณ์เลย  :-\

อธิบายตามรูปไปก่อน  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 10:33:16 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:32:41 PM »
  ผมโค ตะ ระ เส็ง จริง ๆ เลย พิมพ์ตั้งเกือบเต็มหน้ากระดาษ พอกิ๊กโพสถ์ ขอความ ปรากฏว่า แว๊ป แจ้งบอกภาพใหญ่ เกิน ขนาด ผมจึงกิ๊กกลับคืน หายหมดเลย .........หมดอารมณ์เลย  :-\

อธิบายตามรูปไปก่อน  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 10:33:40 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:33:37 PM »
ถ้าผมเจอปัญหาแบบพี่มุม ผมจะกดลูกศร <- (ย้อนกลับ) ทำการ Copy ข้อความไว้ก่อน
แล้วมา Post ใหม่ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:35:12 PM »
เห็นกล่องแล้ว ตัวต่อไปจะลองเดินตามบ้าง
เข้าท่าดีครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:42:06 PM »
ใช้กล่อง 3 ใบ ที่เป็นวัสดุเดียวกันแล้วยึดกันไว้ด้วยวัสดุคนละชนิดกันใช่ไหมครับ