ผู้เขียน หัวข้อ: SHARE !!! กระทู้แชร์ประสบการณ์เทคนิคการเล่นเครื่องเสียง for every one  (อ่าน 43719 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

clapping-1-2  เคยได้ยินม๊ะว่า ... วางสายลำโพงควรจะลอยจากพื้น ... สายไฟไม่ควรไปพาดผ่านสายสัญญาณ ... เปิดฝากล่องแอมป์แล้วเสียงไม่เหมือนกับปิดฝากล่องฟัง ... ใส่ฝาครอบหม้อแปลงแล้วเสียงดีกว่าไม่ครอบฝา ... เอาพระเครื่องไปวางบนเครื่องซีดี บนปรีแอมป์ แล้วเสียงสงัดขึ้น อิ อิ ... หากท่านมีประสบการณ์ในการเล่นจากการฟังที่แตกต่าง ขอเชิญโพสท์ประสบการณ์การเล่นของท่านให้เพื่อนอ่านบ้างครับ ถ้าทำแล้วดีขึ้นจริงอย่างเห็นผลต่างได้ชัดเจน ว่าไปทางไหน... น่า โพสท์หน่อยน่า... แบบขำๆก็ได้อ่า พอหนุกๆแต่มีสาระ นะ นะ เชิญครับทุกท่าน อย่าเอาแต่อ่านของเพื่อน ท่านเจออะไรมาก็มาแชร์กันบ้างครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
น่าสนใจครับ  แต่ทุกอย่างต้องลองดูครับ .....

ส่วนใหญ่จะเป็นผลในการลดหรือปรับแรงสั่นสะเทือน และ การกวดกันของสนามแม่เหล็กจากหม้อแปลงนะครับผมว่า ..........

เอากาวดินน้ำมันมาติดที่ลำโพง ยังลดเสียงสั่นค้างๆๆได้ .................

ออฟไลน์ tana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
แล้วมีไหม  ...บางวันฟังเพลงเพราะ บางวันฟังไม่เพราะ  ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ไปทำอะไรกับเครื่องเสียงซักนิด  เพลงก็เพลงเดียวกันแท้ ๆ  [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
แล้วมีไหม  ...บางวันฟังเพลงเพราะ บางวันฟังไม่เพราะ  ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ไปทำอะไรกับเครื่องเสียงซักนิด  เพลงก็เพลงเดียวกันแท้ ๆ  [c--c]
อันนี้น่าจะเป็นเรื่อง."กาลเทศะ อารมณ์ - ปัจจัยแห่งการฟัง "

มาร่วมแชร์กันเยอะๆนะครับ  เดี๋ยวเยอะแล้วผมจะเป็นเท้าเอง (นายวงแชร์) 3-2-1-raccoon
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
บางทีก็อาจขึ้นกับโวลต์ในบ้านก็ได้นะครับ  เช่น ฟังเพลงตอนดึกๆๆ  เสียงอาจจะดีกว่า ............

เพราะเสียงรบกวนรอบตัวลดลงรึปล่าวครับ ? และอาจจะมาจากตัวรบกวนในกระแสไฟลดลง เพราะเครื่องจักร เครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆหยุดการใช้งาน ก็ไม่ปล่อย noise ย้อนกลับเข้ามาในกระแสไฟบ้าน

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
 น้า เฉย เปลี่ยนชื่อเหรอครับ  กลัวเมียที่บ้านมาอ่านหรือป่าวครับเนี้ย  มีที่มาที่ไปไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

น้า เฉย เปลี่ยนชื่อเหรอครับ  กลัวเมียที่บ้านมาอ่านหรือป่าวครับเนี้ย  มีที่มาที่ไปไหมครับ

i'm alone ... i alone very much .... i never afraid woman .... i want to change only ... and i wish you understand me  :P .... i want you interested in topic not me ... OK ?  

ออฟไลน์ TOM

น้า เฉย เปลี่ยนชื่อเหรอครับ  กลัวเมียที่บ้านมาอ่านหรือป่าวครับเนี้ย  มีที่มาที่ไปไหมครับ

i'm alone ... i alone very much .... i never afraid woman .... i want to change only ... and i wish you understand me   [:'-(]

Understand your point ........... approved ..........

New signature face look  ...... good as well as frightening ............

ออฟไลน์ tana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
 [yes-raccoon] ใช่ครับตอนกลางคืน ยิ่งดึกยิ่งเพราะ และอีกอย่างบ้านผมเป็นร้านค้าอยู่ติดถนนใหญ่ ตอนดึกรถไม่เยอะมาก เสียงรบกวนก็จะน้อยลงไปด้วย

ออฟไลน์ TOM

[yes-raccoon] ใช่ครับตอนกลางคืน ยิ่งดึกยิ่งเพราะ และอีกอย่างบ้านผมเป็นร้านค้าอยู่ติดถนนใหญ่ ตอนดึกรถไม่เยอะมาก เสียงรบกวนก็จะน้อยลงไปด้วย

เสียงรบกวนแฃะแรงสั่นสะเทือนก็น้อยลงครับ ..............

[roll] [roll]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ของผมก็เหมือนกัน  พอผ่าน 4 ทุ่มไปแล้ว ไม่รู้ว่ารายละเอียดของ harmonic มาจากไหน
ที่ฟังแล้วเพราะก็ตรงนี้แหละครับ ที่ผมชอบที่สุด แต่พอผ่านซักเที่ยงคืนเริ่มไม่เพราะแล้ว
แถมฟังด้วยความกังวลอีก ปิดดีกว่าเด่วโดน  no บ่นว่าให้ไปนอนได้แล้ว   [checks-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

ของผมก็เหมือนกัน  พอผ่าน 4 ทุ่มไปแล้ว ไม่รู้ว่ารายละเอียดของ harmonic มาจากไหน
ที่ฟังแล้วเพราะก็ตรงนี้แหละครับ ที่ผมชอบที่สุด แต่พอผ่านซักเที่ยงคืนเริ่มไม่เพราะแล้ว
แถมฟังด้วยความกังวลอีก ปิดดีกว่าเด่วโดน  no บ่นว่าให้ไปนอนได้แล้ว   [checks-raccoon]

ชอบตรง  Harmonic กับ ......... no .................. [thumb up] [thumb up] [bounce ball] [bounce ball]

ไม่ค่อยกล้าเข้ามา share กันเลย... เก็บไว้คนเดียว เดี๋ยวจุกอกน่ะขอบอกก... ปั่นกระทู้ตัวเอง... ไม่ใช่ดิ... มีประเด็นนึงที่อยากแชร์ครับ คุณ ๆ ท่าน ๆ วางเครื่องเสียงกันอย่างไรครับที่เล่นๆกันอยู่นี่ ... ... อ่ะ... แล้วเคยได้ยินม๊ะว่า ไม่ควรนำเครื่องเสียงมาวางซ้อนๆกัน เครื่องต่อเครื่อง (ผมทำอยู่เพราะไม่มีชั้นวาง) ควรจะหาชั้นวางมาใช้ แล้วเสียงที่ได้จะดีกว่ากัน ... ใครไม่เชื่อลองดูครับ วางซ้อนกัน ตั้งใจฟังให้ดี แล้วจำเสียงไว้ เสร็จแล้วยกแยกออกจากกันโดดๆ ไม่ซ้อนกัน... แล้วตั้งใจฟังดูใหม่ ผลเป็นอย่างไรพิสูจน์กันเองครับ ไม่ขออธิบาย ... เดี๋ยวมาต่ออีกประเด็นนึง ให้ท่านอื่น คั่นเวลาไว้บ้าง เชิญครับ ... น่า... เอาหน่อยน่า  นะ นะ (เราคุยกันหนุกๆครับ ไม่ซีเรียส)

ออฟไลน์ TOM

ไม่กลัวจุกอกครับ  กลัวเค้าว่าบ้าครับ ............. [roll] [roll] [roll] laughhahaha laughhahaha laughhahaha 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

[gr_in]  แหม่... น้า TOM ก็เราเล่นของเรา เงินก็เงินเรา บ้านก็บ้านเรา ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของใคร ไม่ต้องไปสนใจครับ ว่าใครจะคิดอย่างไร เราเล่นเพื่อทดลองและความชอบส่วนบุคคลครับ ก็... เรามันส์ของเราง่ะ ครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เอาน่าลุง ให้เหลือคนดีๆไว้บ้าง  อย่าให้มาบ้าเหมือนพวกเรากันหมดเลย ว่าแล้วก็มาบ้ากันต่อ  เสียงหัวเราะใครมีเขบ็ดเจ็ดขั้นบ้างครับ  [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

ตัวอย่างของผมง่ายๆๆ ก็ คือ ลัทธิ WireWrap และ C Plastic ไงละครับ ................

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

นี่คือความลำบากของผมอีกแบบครับ โดน  [O.K.]  สั่งครับ
ก็เลยออกมาอย่างที่เห็น เพราะชุดที่ทำงาน คุณเธอว์ แค่ซื้อซีดีมาเครื่องเดียว นอกนั้นยึดหมดครับ [bored-raccoon]

ขออนุญาตแก้ไขครับ ภาพที่ฝากล่มประจำ  [strained-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 01:03:33 AM โดย Guy_Audio »

คุณสาธิต ตัวดำข้างซ้ายมือ คืออะไรครับ  แล้วที่มันโผล่มาตรงกันสั้นๆ คืออะไรครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

คุณสาธิต ตัวดำข้างซ้ายมือ คืออะไรครับ  แล้วที่มันโผล่มาตรงกันสั้นๆ คืออะไรครับ

น้ามา jam อย่างเดียวน่ะ... ไม่มีอะไรจะ share บ้างเหรอคับ น่าจะมีนะ  clapping-1-2

คุณสาธิต ตัวดำข้างซ้ายมือ คืออะไรครับ  แล้วที่มันโผล่มาตรงกันสั้นๆ คืออะไรครับ

น้ามา jam อย่างเดียวน่ะ... ไม่มีอะไรจะ share บ้างเหรอคับ น่าจะมีนะ  clapping-1-2

ผมไม่ได้ขันสายลำโพง เสียงมันแตกฟังตั้งหลายวันถึงฟังออก จะมาเอาอารายกับผม อิอิ

ผมเคยเห็นแต่เขาคุยกัน กดรีโมทด้วยนิ้วชี้กับนิ้วโป้งเสียงยังต่างกันเลย เปลี่ยนผ้าปูที่นอนเสียงก็ต่างกัน  ถอดแว่นฟังเพลงเพราะกว่าใส่แว่น
ที่กล่าวมาทั้งหมดผมไม่รู้  รู้อย่าเดียว ถ้าถอดผ้าฟังเพลง  จะมีเสียงnoiseรบกวน ถ้าใส่ผ้าไม่มีnoise รบกวนครับ   

ปล หูตะกั่วก็ฟังออกครับ เสียงnoise มันจะดังอู้ๆอี้ๆ เสียงซ่าส์ๆ ซิ๊ดๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2012, 10:06:00 PM โดย civicdotcom »

เป็นหม้อแปลงไฟครับ สำหรับมอเตอร์ เครื่องเล่น TT ของ MICHELL ครับ
ส่วนที่เห็นเป็นเดือยสีดำหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ นั่นคือหัวแจ๊คครับ

ส่วนตัวสีฟ้าที่หัวปลั๊ก ท่านเจ้าของกระทู้เป็นคนมอบมาให้ครับ ซึ่งผมต้องขอขอบคุณอีกครั้งมาในที่นี้ด้วย [res]
ชอบมาก..............

ตัวอย่างของผมง่ายๆๆ ก็ คือ ลัทธิ WireWrap และ C Plastic ไงละครับ ................

ขอผมเป็นสาวกด้วยคนนะครับ   [heart_shell]

[confused-raccoon] อีกประเด็นนึงน่ะ กล่องแอมป์ที่เป็นเหล็ก กับ อะลูมิเนียม ให้ผลในการฟังที่ต่างกันแบบฟังออก น่าจะมีเรื่องของทางเทคนิคเข้ามาเกี่ยวข้องเรื่องสนามแม่เหล็กที่เกิดจากหม้อแปลง จนมีผลทางไฟฟ้าภายในเครื่อง สังเกตได้จากเครื่องแบรนด์ดังๆจะมีการพยายามขังสนามแม่เหล็กไว้ไม่ให้ออกมารบกวนวงจรภายนอก และถ้าทำได้ก็จะใช้ฝาบนของแท่นเป็นอะลูมิเนียม .... ลองเปิดฝาเครื่องใช้งานดูครับสำหรับท่านที่มีแท่นเครื่องที่เป็นเหล็กอยู่ครับ...

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35

ไม่ค่อยกล้าเข้ามา share กันเลย... เก็บไว้คนเดียว เดี๋ยวจุกอกน่ะขอบอกก... ปั่นกระทู้ตัวเอง... ไม่ใช่ดิ... มีประเด็นนึงที่อยากแชร์ครับ คุณ ๆ ท่าน ๆ วางเครื่องเสียงกันอย่างไรครับที่เล่นๆกันอยู่นี่ ... ... อ่ะ... แล้วเคยได้ยินม๊ะว่า ไม่ควรนำเครื่องเสียงมาวางซ้อนๆกัน เครื่องต่อเครื่อง (ผมทำอยู่เพราะไม่มีชั้นวาง) ควรจะหาชั้นวางมาใช้ แล้วเสียงที่ได้จะดีกว่ากัน ... ใครไม่เชื่อลองดูครับ วางซ้อนกัน ตั้งใจฟังให้ดี แล้วจำเสียงไว้ เสร็จแล้วยกแยกออกจากกันโดดๆ ไม่ซ้อนกัน... แล้วตั้งใจฟังดูใหม่ ผลเป็นอย่างไรพิสูจน์กันเองครับ ไม่ขออธิบาย ... เดี๋ยวมาต่ออีกประเด็นนึง ให้ท่านอื่น คั่นเวลาไว้บ้าง เชิญครับ ... น่า... เอาหน่อยน่า  นะ นะ (เราคุยกันหนุกๆครับ ไม่ซีเรียส)
วางซ้อนกันผมว่าน่าจะมีผลตรงความร้อนครับไม่มีทางระบาย เสียงย่อมเพี้ยนถ้าร้อนมากๆผมคิดว่าแบบนี้ครับ ถ้าห้องแอร์ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
แชร์บ้าง
1. คอตตอลบัทเช็ดชี้หูออกก่อนฟังเพลง เสียงใส รายละเอียดดีขึ้นครับ
2. เวลาเมาเราจะได้ยินเสียงเบสลดลง (อันนี้ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่า)

แชร์บ้าง
1. คอตตอลบัทเช็ดชี้หูออกก่อนฟังเพลง เสียงใส รายละเอียดดีขึ้นครับ
2. เวลาเมาเราจะได้ยินเสียงเบสลดลง (อันนี้ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่า)

น่าจะจริงครับน้า นักฟังที่ดีควรไปตรวจเช็คภายในช่องหู อย่างสม่ำเสมอเน๊อะ เพื่อผลการรับฟังที่ดี เพราะการมีอุคจาระหูอาจจะทำให้เสียงใสๆ ขุ่นมัวไปได้ครับ

วางซ้อนกันผมว่าน่าจะมีผลตรงความร้อนครับไม่มีทางระบาย เสียงย่อมเพี้ยนถ้าร้อนมากๆผมคิดว่าแบบนี้ครับ ถ้าห้องแอร์ไม่น่ามีปัญหา

มีอีกปัญหานึงครับ สนามแม่เหล็กจากหม้อแปลงเครื่องล่าง ขึ้นไปกวนเครื่องบน  สนามแม่เหล็กเครื่องบนลงมากวนเครื่องล่าง อ่า

ออฟไลน์ TOM

มีอีกปัญหานึงครับ สนามแม่เหล็กจากหม้อแปลงเครื่องล่าง ขึ้นไปกวนเครื่องบน  สนามแม่เหล็กเครื่องบนลงมากวนเครื่องล่าง อ่า

นอกจากสนามแม่เหล็กก๋มีเรื่องการสั่นสะเทิอนที่กวนกันนะครับ ..............