ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา  (อ่าน 44684 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 10:34:10 AM »
เห็นด้วยคัพป๋า   clapping-1-2   น้าอัลเก่งจิงๆ  คัพ  อุปกรณ์เอาง่ายๆ หาได้ไม่ยากก็ได้ฟังแล้ว  [in-love-raccoon]
ขุนณรงค์เองยัง หลงกับ 1875 จนถอนตัวไม่ขึ้นเลยครับ หายใจเข้าก็ แม่หญิง1875 หายใจออกก็น้องนาง1875 ครับ จนหลอดกล้ายเป็นวัตถุโบราณที่ต้องเก็บรักษา
วันดีคืนดี โทรมาหาผมบอกว่ากำลังนอนฟัง1875 อย่างมีความสุขมากๆ [roll]
มันรู้สึกเหมือนข้าวใหม่ปลามัน เลย
ผมเองจะฟังแอมป์หลอดก็เปิดให้ผมฟังไม่เกินรวมๆกันแล้ว 5 เพลง ปิดไม่ให้ฟังแล้ว โชว์ 1875 อีกแล้ว
แล้วจะไปชวนพี่เขาทำแอมป์หลอดได้ไง ผมพูดแอมป์หลอด แต่คำตอบเป็น 1875  laughhahaha laughhahaha

คุณตั้มก็เคยคิดครับแต่ด้วยการที่ผมไม่เคยฟังเต็มๆ ก็กลัวว่าจะไม่เข้ากับลำโพงผมครับ ขนาดมีเพื่อนต่างเว็ปจะปล่อย 300B ของคุณนกให้ผมราคาไม่แพงผมก็ยังไม่กล้าที่จะเล่นเลย
จนต้องพลาดโอกาศไปเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยฟังนี่แหละครับ
แต่ใจผมคงจะเล่นแบบนี้ไปก่อนครับ ปรีหลอด+3886 ครับ ก็หวังว่าจะได้ความดีของทั้ง 2 แบบครับ แต่ก็ยังไม่ได้ฟังจริงๆก็คงต้องรออีกสักนิด คราวนี้ก็จะตัดสินใจได้ว่า
จะไปทางไหน ถูก

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 01:44:44 PM »
หลังจากลองมาพักใหญ่สองวันต่อกัน ราว 30 กว่าชั่วโมง อาจจะยังไม่เข้าที่นัก แต่ก็พอสรุปตัวที่มีแนวโน้มจะให้ผลดีที่สุด กับ DAC ตัวนี้ เท่าที่ของมีทดลองอยู่น่ะครับ

(อย่ายึดเรื่องเสียงของออปแอมป์แต่ละเบอร์ เป็นบรรทัดฐานกับวงจรขยายหรือปรีตัวอื่นนะครับ เพราะปัจจัยรอบข้างที่มี ทำให้ไอซีตัวเดียวกัน มีความเหมาะสมและให้แนวเสียงต่างกันได้)

โดยมีการจัดการภาคคุมไฟเพิ่มอีกเล็กน้อยให้มีความนิ่งมากขึ้น และเปลี่ยน C จ่ายไฟหลักนิดหน่อย
ผลทดสอบตามนี้ครับ

ตัว I/V buffer ผมยังคงยืนพื้นเป็นตัวธรรมดา NJM2068D สมดุลเสียงดีกว่า (ถูกดีด้วย ของแบบนี้เสียงดีหรือไม่ หลายๆครั้งก้พบแล้วว่าราคาไม่ใช่ตัวชี้เสมอไปครับ) เพราะลองเอา OPA2107 2111 มาลองแล้ว ไม่โดนครับ มันให้เสียงแต่งเติมในบางโทน แต่ก็จะทำให้ช่วงเสียงบางความถี่บางลง ส่วน 5532 เดิมๆ ก็ใช้ได้ครับ แต่ 2068 ทำเสียงโดยรวมได้ดีกว่า

ตัวขยายภาคเอาต์พุต differential amp. สรุปสุดท้าย มาลงที่สองตัวครับ คนละสไตล์จริงๆ (น่าเสียดายที่ผมไม่มี 627 กระป๋องเหล็ก ไม่งั๊นคงจะลองให้ด้วย)
ตัวแรกที่เข้าวิน OPA2107 ครับ ให้เสียงโทนกลางแหลม สดใสดี เบสใช้ได้เลย ฟังสนุก แต่แอบกลมกล่อมนิดๆ
ตัวที่สองที่เสมาคาดหวังมากคือ คู่ OPA637 พร้อมอะแดปเตอร์ ให้พื้นเสียงสงัดกว่า สมดุลเสียงทำได้ดี ปลายแหลมทอดไปอีกนิดนึง เบสกระชับดี เบส-กลางอาจจะน้อยกว่า 2107 แต่โดยรวมแล้วให้เสียงที่ดีกว่าครับ
ส่วน LME49720 เดิมให้เสียงเปิด อาจจะออกสว่างนิดๆ ไม่ค่อยเน้นเนื้อมากนัก แต่เวทีเสียงสู้สองตัวบนไม่ได้ครับ

ตัวอื่นๆ อย่าง OPA2134 2111, NJM2068, TL072, ในจุดนี้ไม่ถูกใจครับ มีขาด มีเกิน ตกรอบไป

ถ้าไม่มีอะไรพลิกโผ เดี๋ยวกลับไปคืนนี้เบิร์นต่อให้อีกหน่อย แล้วจัดการแพ็กส่งกลับไปที่เสมา ลองต่อฟังดูครับ
แต่ที่แน่ๆ คือเสียงเบาลงพอสมควร ต้องบิดโวลุ่มมากขึ้น แต่ระดับที่ปรับไว้ก็พอๆกับเครื่อง CD ในท้องตลาดล่ะครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 02:17:04 PM »
หลังจากลองมาพักใหญ่สองวันต่อกัน ราว 30 กว่าชั่วโมง อาจจะยังไม่เข้าที่นัก แต่ก็พอสรุปตัวที่มีแนวโน้มจะให้ผลดีที่สุด กับ DAC ตัวนี้ เท่าที่ของมีทดลองอยู่น่ะครับ

(อย่ายึดเรื่องเสียงของออปแอมป์แต่ละเบอร์ เป็นบรรทัดฐานกับวงจรขยายหรือปรีตัวอื่นนะครับ เพราะปัจจัยรอบข้างที่มี ทำให้ไอซีตัวเดียวกัน มีความเหมาะสมและให้แนวเสียงต่างกันได้)

โดยมีการจัดการภาคคุมไฟเพิ่มอีกเล็กน้อยให้มีความนิ่งมากขึ้น และเปลี่ยน C จ่ายไฟหลักนิดหน่อย
ผลทดสอบตามนี้ครับ

ตัว I/V buffer ผมยังคงยืนพื้นเป็นตัวธรรมดา NJM2068D สมดุลเสียงดีกว่า (ถูกดีด้วย ของแบบนี้เสียงดีหรือไม่ หลายๆครั้งก้พบแล้วว่าราคาไม่ใช่ตัวชี้เสมอไปครับ) เพราะลองเอา OPA2107 2111 มาลองแล้ว ไม่โดนครับ มันให้เสียงแต่งเติมในบางโทน แต่ก็จะทำให้ช่วงเสียงบางความถี่บางลง ส่วน 5532 เดิมๆ ก็ใช้ได้ครับ แต่ 2068 ทำเสียงโดยรวมได้ดีกว่า

ตัวขยายภาคเอาต์พุต differential amp. สรุปสุดท้าย มาลงที่สองตัวครับ คนละสไตล์จริงๆ (น่าเสียดายที่ผมไม่มี 627 กระป๋องเหล็ก ไม่งั๊นคงจะลองให้ด้วย)
ตัวแรกที่เข้าวิน OPA2107 ครับ ให้เสียงโทนกลางแหลม สดใสดี เบสใช้ได้เลย ฟังสนุก แต่แอบกลมกล่อมนิดๆ
ตัวที่สองที่เสมาคาดหวังมากคือ คู่ OPA637 พร้อมอะแดปเตอร์ ให้พื้นเสียงสงัดกว่า สมดุลเสียงทำได้ดี ปลายแหลมทอดไปอีกนิดนึง เบสกระชับดี เบส-กลางอาจจะน้อยกว่า 2107 แต่โดยรวมแล้วให้เสียงที่ดีกว่าครับ
ส่วน LME49720 เดิมให้เสียงเปิด อาจจะออกสว่างนิดๆ ไม่ค่อยเน้นเนื้อมากนัก แต่เวทีเสียงสู้สองตัวบนไม่ได้ครับ

ตัวอื่นๆ อย่าง OPA2134 2111, NJM2068, TL072, ในจุดนี้ไม่ถูกใจครับ มีขาด มีเกิน ตกรอบไป

ถ้าไม่มีอะไรพลิกโผ เดี๋ยวกลับไปคืนนี้เบิร์นต่อให้อีกหน่อย แล้วจัดการแพ็กส่งกลับไปที่เสมา ลองต่อฟังดูครับ
แต่ที่แน่ๆ คือเสียงเบาลงพอสมควร ต้องบิดโวลุ่มมากขึ้น แต่ระดับที่ปรับไว้ก็พอๆกับเครื่อง CD ในท้องตลาดล่ะครับ  [yes-raccoon]

สุดยอดจริงๆ  ครับอาจารย์ [res]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 02:28:47 PM »
น้าแว่นครับ  ถ้าเสร็จแล้วเวลาประกอบกล่อง DAC เอากาวหยอดไม่ให้ถอดได้เลยนะครับ  เดี๋ยวเจ้าของก็รื้อออกมาโมเล่นอีกครับ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 02:36:56 PM »
น้าแว่นครับ  ถ้าเสร็จแล้วเวลาประกอบกล่อง DAC เอากาวหยอดไม่ให้ถอดได้เลยนะครับ  เดี๋ยวเจ้าของก็รื้อออกมาโมเล่นอีกครับ 3-2-1-raccoon
laughhahaha

ขอบคุณมากครับคุณแว่นผมเข้าใจผิดมาตลอดครับ ว่าเบอร์แพงจะต้องดี ก็ต้องดูที่วงจรและการเข้ากันได้ แต่ก็ได้เสียงตามที่ผมอ่านรีวิวมาก็ตรงกับเบอร์opamp 2107 637 9720 ซึ่งเป็นภาคสุดท้าย ก็ตรงดีครับ
ที่ว่าเสียงเบาลง หมายถึงเกนขยายลดลง เพราะ R ไปคร่อม ผมต้องไปเร่งโวลุ่มที่แอมป์เพิ่มขึ้นนะครับ เพราะว่าผมคงจะใช้ต่อกับเครื่อง dvd กับ com ครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 02:49:39 PM »
น้ำตาลใกล้มด... จะอดใจได้รือ...  [smi_ley]

laughhahaha
ขอบคุณมากครับคุณแว่นผมเข้าใจผิดมาตลอดครับ ว่าเบอร์แพงจะต้องดี ก็ต้องดูที่วงจรและการเข้ากันได้ แต่ก็ได้เสียงตามที่ผมอ่านรีวิวมาก็ตรงกับเบอร์opamp 2107 637 9720 ซึ่งเป็นภาคสุดท้าย ก็ตรงดีครับ
ที่ว่าเสียงเบาลง หมายถึงเกนขยายลดลง เพราะ R ไปคร่อม ผมต้องไปเร่งโวลุ่มที่แอมป์เพิ่มขึ้นนะครับ เพราะว่าผมคงจะใช้ต่อกับเครื่อง dvd กับ com ครับ

ใช่ครับ ก็เพราะลดเกนลงไม่ให้เพี้ยนน่ะครับ แต่ระดับเสียงที่ได้ ก็เท่ากับเครื่อง CD ที่ผมใช้อยู่ครับ โวลุ่มตอนนี้ใช้ระดับเดียวกันเลย ไม่ต้องลดๆ เพิ่มๆ เหมือนตอนมาใหม่ๆครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 03:12:57 PM »
น้ำตาลใกล้มด... จะอดใจได้รือ...  [smi_ley]

laughhahaha

ใช่ครับ ก็เพราะลดเกนลงไม่ให้เพี้ยนน่ะครับ แต่ระดับเสียงที่ได้ ก็เท่ากับเครื่อง CD ที่ผมใช้อยู่ครับ โวลุ่มตอนนี้ใช้ระดับเดียวกันเลย ไม่ต้องลดๆ เพิ่มๆ เหมือนตอนมาใหม่ๆครับ [gr_in]
แบบนี้ก็ต้องทำจนไม่เหลือให้ทำซิครับ  [smi_ley]  แต่เข็ดดีกว่า ผ่านมือคุณแว่นออกมาแล้วแสดงว่า ได้ปรับมาจนหมดแล้วครับ ตามจุดหลักๆที่เหลือมีผลก็คงจะน้อยจนผมฟังไม่ออก
เท่ากับว่าเดิมๆตัว dac ทางโรงงานได้ทำเกนขยายสูงมามากทำให้ฟังแล้วออกเพี้ยนๆใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 03:59:18 PM »
ของผมตอนนี้ใช้ Opamp เบอร์ 627 ครับ ส่วน opa2134 ใว้เสียบตอนอยากฟังเพลง มันๆร๊อคๆครับฟังได้สนุกดี แต่เมื่อใช้ lm49720 เหมือนกับฟังแล้วเพลงมันออกยานๆหน่อยๆ ฟังเพลงร้องเช่นแม่สวลี ดาวใจ สวีทนุชแจ๋วเลยครับ 

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 04:28:14 PM »

น้าแว่นช่วยขยายความตรงนี้หน่อยครับไม่เคลีย
   ผมสงสัยมานานแล้ว  ผมอ่านมา เขาบอกว่าออปแอมป์แต่ละเบอร์ก็ต้องออกแบบวงจรเหมาะกับตัวมัน โดยอาศัยดาต้าชีท  พอผมไปถามคนในนี้เขาก็บอกใส่แทนกันได้เลย  ของแต่เป็นแบบซิงเกิลกับซิงเกิล   ผมก็จำไว้ว่าใช้ด้วยกันได้ ยกเว้นเบอร์637 เบอร์เดียว  ไปเห็นที่เวปไหนเขาก็เปลี่ยน เบอร์เล่นก็มารีวิวเสียงกัน  คงใช่แล้วหล่ะเปลี่ยนแทนกันได้เลย

มาถึงตอนนี้  ผมไม่เชื่อน้าแว่นก็ไม่รู้จะเชื่อใครแล้วหล่ะ แต่ที่ไม่เคลียก็ตรงที่ว่า 
กรณีที่1.สมมุติ  opa627 ราคาแพงกว่า และออกแบบตามดาต้าชีท ก็ยังไม่แน่ว่า จะดีกว่าเบอร์ที่คุณสมบัติด้อยกว่าเสมอไป  น้าแว่นหมายถึงอย่างนี้ไหมครับ 

หรือหมายถึง opa คุณสมบัติดีกว่า แต่ออกแบบวงจรไม่ดี ก็ไม่แน่ว่า จะดีกว่าเบอร์ที่ด้อยกว่าเสมอไป 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 05:04:59 PM »
ที่บอกว่า "อย่ายึด" คือผลที่ได้(เสียง) อาจจะไม่เหมือนกับที่ผมบอกเสมอไปใน "ทุกๆวงจร" น่ะครับ

ยกตัวอย่างกรณีที่เด่นที่สุดคือ กรณีของ OPA637 ที่ขึ้นชื่อเรื่อง Gain Bandwidth สูงมาก และในดาต้าชีทที่ระบุว่า "เกนขยายที่เสถียรต้องมากกว่า 5 นั้น" คือสเปคขั้นต่ำที่ผู้ผลิตบอกมา เพื่อรับประกันว่าถ้าวงจรขยายทั่วไปที่ไม่มีการกดหรือดึงแบนด์วิดธ์ลงโดยอุปกรณ์ภายนอกแล้ว เกนสูงกว่า 5 จะค่อนข้างปลอดภัย และลดโอกาสเสี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์ "เอาไม่อยู่ คุมไม่ได้" ซึ่งผลจะทำให้วงจรเกิดออสซิลเลตสัญญาณผิดปกติไปเลยครับ

ซึ่งท่านที่เคยลองปรีกบ แล้วใส่ 637 อาจจะได้ยินเสียงเหมือนเสียงแตกๆ จนต้องโหลดเอาต์พุตเพิ่ม หรือใส่ C คร่อม R feedback ถึงจะหาย ซึ่งปัจจัยสองตัวนั้นเป็นการลดแบนด์วิดธ์ไปในตัวน่ะครับ ปัญหาเลยหมดไป

ส่วนในวงจร I/V กับ Differential amp. ของ DAC นั้น เป็นไฟต์บังคับอยู่แล้วว่ามี R C ทำหน้าที่กรองความถี่ sampling ที่ 44.1kHz ขึ้นไปออกซะ ทำให้แบนด์วิดธ์ถูกคุมเอาให้ลดลงโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว เกนขยายที่ไม่สูงในวงจรนี้ จึงยังทำงานได้ โดยไม่เสี่ยงเรื่องออสซิลเลตน่ะครับ

ซึ่งใน DAC นี้ เลยได้เสียงที่ได้ก็เลยกระชับ สดใส พื้นเสียงดี

แต่ถ้าหลับหูหลับตา ซื้อ 637 มาใส่ในปรีบัฟเฟอร์ทั่วไป ซึ่งกะจะให้เสียงดีตามคำบรรยายของออปแอมป์ด้วย โดยไม่ได้ปรับวงจรเพื่อเอาให้อยู่ อาจจะพบกับเรื่องเศร้าได้ [no-raccoon]

และเช่นกัน 2107 ที่ขึ้นชื่อเรื่องเสียงออกหวาน ละมุนในแอมป์หูฟัง เวลาเอามาใช้กับปรีที่อิมพิแดนซ์สูง ส่วนที่จูนมาหวาน-กลม ก็อาจจะเกินไปได้ครับ แล้วจะบ่นว่า "ทำไมมันเห็นไม่ได้อย่างที่เค้าบอกมาหว่า"  [wating-raccoon]สรุปคือ รีวิวต่างๆ เป็นไกด์ไลน์ครับ แต่ต้องดูอุปกรณ์รอบข้างด้วยว่าเทียบกับวงจรส่วนไหน อย่างไร และจัดการยังไงให้"เอาอยู่"ได้อย่างเหมาะสมครับ  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2012, 05:29:54 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 05:45:47 PM »
อ่านหลายๆรีวิว opamp เป็นเสมือนพระเอกครับเป็นตัวกำหนด เลยว่าเสียงจะไปทางไหน จนบางครั้งผมก็คิดว่าน่าจะจริงๆเลยเพราะว่ามันเป็นด่านสุดท้ายของท่านชายครับ
ก่อนถูกส่งออก อย่าง dac ผมนี่637 เป็นด่านสุดท้ายใช่ไหมครับ แล้วก็ออกไปที่ RCA เลยครับ ซึ่งถ้ามองตามผมคิดผมก็คิดว่า 637 เป็นตัวกำหนดเสียง
หรือว่าไม่ใช่ ครับ วงจรต่างๆตั้งแต่ชิป dac ผ่าน C R ฯลฯ มาปรุงแต่งมาเรียบร้อย แต่ตัวสุดท้ายคือ 637 เป็นตัวขยายสัญญานให้ดังขึ้น เผอิญที่ opamp ต่างๆดันไปมีลักษณ์ะและบุคลิกเสียงที่ แตกต่างกันไป แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ผมเคยไปอ่านที่คุณแว่นเขียนไว้แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจคำศัทพ์บางที่มันลึกจนเกินผมจะเข้าใจ แต่ถ้าคนที่มีพื้นฐานจะเข้าใจ

อย่างถ้าเราหา ic opamp  ที่เป็นกลางได้มากที่สุด เป็นตัวขยายส่งสัญญาน เราก็จะได้เสียงตามวงจรที่ได้ออกแบบมาใช่ไหมครับ หรือว่าวงจรเข้าออกแบบมาแล้วรู้ว่ายังขาด อะไร ก็เลยเลือกเบอร์ opamp ให้มีแนวเสียงที่เขาต้องการ ทำให้เสียงมันลงตัว
แบบนี้ใช่ไหมครับ โดยที่จุดประสงค์ที่แท้จริง ไม่ได้ต้องการให้ opamp เป็นตัวกำหนดเสียงทั้งหมดของวงจรแต่อย่างใด opamp เป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งในวงจรเท่านั้น

ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยด้วยครับ พอดีได้ศึกษาเรื่องopamp ไปด้วยเลย เพราะผมคิดเสมอว่าของแพงดี มาเสมอเลย ถ้าใครให้ opamp ผมราคาถูกๆบอกว่าเสียงดี อย่างไรผมก็ไม่ใช้ครับ
เคยมีเพื่อนที่ชอบทำ dac คุณ monolab ซึ่งชอบทำdac และวิจัยเกี่ยวกับ dac โดยเฉพาะ ให้ opamp ราคาตัวละ 5 บาทจากนัฐพงษ์ ซึ่งเขาฟังแล้วว่าดี มีความเป็นดนตรีฯลฯ แต่พอมาอยู่กับผมที่ด้วยราคา 5 บาท ผมก็เก็บจนหายไปเลย
กล้ายเป็นผมเข้าใจเรื่องราคามาตลอดเลยครับ ก็พึ่งจะมาเข้าใจใหม่ตรงที่คุณแว่นอธิบายให้ฟังครับ
ว่ามันจะเหมาะสมกับวงจรที่ออกแบบมาด้วย
อย่างมีคนที่ชอบเล่นก็เคยกล่าวบอกไว้เหมือนที่คุณแว่นบอก แต่ผมเองไม่ได้ใส่ใจและคิดว่าไม่จริง ของแพงต้องดีเสมอ (แต่มันก็มีส่วนถ้าจัดวงจรเข้ากันได้) ผมคิดผิดไปเลยจริงๆครับ
ถ้าอย่างเป็นเมื่อก่อน  buffer ผมคงจะต้องเลือกเบอร์ที่ดีที่สุดเช่น 2107 เพราะเขารีวิวว่าสุดยอดเสียงกลาง แต่พอมาลงในวงจรมันกลับไม่ใช่

ผมเคยใช้ opmap 602 เบอร์นี่เสียงดี เป็นเบอร์ก่อน627/637 แต่ติดมีเสียงเอ๊กโค่ ติดมาด้วย จนผมไม่เคยใช้ เพราะลองใส่ใส dac แล้วมีเสียงก้องตามมาด้วย จนวันหนึ่งผมลองเอามาใส่ใน ปรี seeddd โดยใส่ไว้ตรง buffer เสียงที่ได้กลับดีมากเลย
เสียงเอ๊กโค่ ไม่มีออกมาเลย แสดงว่ามันเป็นการลงตัวที่พอดี โดยผมใช้ 627ap ไว้คู่หลัง คู่หน้าเป็น 602 เสียงออกมาดีมากในการฟังของผม แต่ผมก็ปล่อยไปแล้วทั้งหมดเลย รวมทั้งปรีด้วย

สรุปว่าเบอร์จะดีไม่ดี ต้องจัดให้เหมาะสมและลงตัว

NJM2068D ตัวละ 9 บาท ถ้าเป็นผมๆไม่ใช้เลยครับ ถ้าไม่ใข่คุณแว่นบอกว่าสมดุลที่สุด และเข้ากันได้กับวงจรที่สุดเท่าที่ได้ทดสอบ และผมเข้าใจแล้วถึงหลักการแม็ทซิ่ง ก็เลยต้องมองข้ามเรื่องราคาไป

เท่ากับว่า opamp buffer กับ output จะต้องเข้ากันได้ที่สุด ผลถึงจะออกมาดีใช้ไหมครับ ซึ่ง buffer ยังมีอีกหลายเบอร์ที่สามารถเอามาลงทดสอบได้ แต่มีข้อจำกัดหรือไม่ว่า ห้ามใช้เบอร์อะไร เช่นถ้าเอาเบอร์ AD797 มาเป็น buffer แบบนี้ได้ใช่ไหม แต่ให้ดูแค่ว่าใส่ลงไปแล้ว มันเข้ากันได้กับตัว output ได้หรือเปล่าฟังแล้วไม่ผิดปกติก็ใช้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2012, 05:55:55 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:05:07 PM »
น้าคลีนใกล้จะบรรลุแล้ว [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:12:35 PM »
เข้ามาเชียร์น้าคลีนครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:20:27 PM »
ป๋า  Clean  เป็น  Guru  OP-Amp  ตัวจริง  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:31:18 PM »
หลายครั้งออปแอมป์มันก็คือพระเอกจริงๆ น่ะครับ เพราะมันคือวงจรขยาย ทรานซิสเตอร์เฟต เป็นสิบๆ ตัวยุบในชิพตัวเดียว ไม่ต้องสร้างวงจรขนาดใหญ่ทำให้ยุ่งยาก สะดวกมาก

และที่สำคัญคือเล่นง่าย สนุก เปลี่ยนตัวเปลี่ยนเสียงได้เลย และไม่ต้องบัดกรีเข้าออกให้เครื่องหมดประกันด้วย ทำให้นิยมกัน และคนอื่นสามารถเล่นตามได้ไม่ยากนัก  [roll]

คือออปแอมป์ที่ไม่ใช่ตัวเฉพาะทางจริงๆ ทางเทคนิคแล้วแค่ดูและเลือกจริงๆ ก็คือเรื่องแรงดันที่ใช้งาน ความไว ความถี่ที่ตอบสนองได้ รวมถึงการขยายสัญญาณขนาดเล็กๆ สัญญาณรบกวนต่ำ หรือถ้าในงานเรื่องมือวัดก็ต้องให้ค่าที่คงที่ไม่เลื่อนไหลตามอุณหภูมิ น่ะครับ ฯลฯ
ซึ่งคุณสมบัติเหล่านี้เอง เลยทำให้มีออปแอมป์ให้เลือกใช้งานได้เป็นร้อยเป็นพันเบอร์ ถูกบ้างแพงบ้าง ตามวัสดุและเทคโนโลยีในการผลิต คนออกแบบก็ต้องเลือกให้เหมาะกับงานที่ใช้เท่านั้นเอง

อย่างงานด้านเสียง ถ้าไม่ได้ซีเรียสมาก มีตัวเลือกค่อนข้างเยอะ เพราะความถี่ไม่สูง ยืดหยุ่นและรองรับความไม่แม่นเป๊ะได้พอสมควร

แต่ถ้าซีเรียส ของที่ดีและของที่แพงก็มีให้เลือกเช่นกัน ตามความซีเรียสของคนจัดทำน่ะครับ [smi_ley]

ถามว่าที่เป็นกลางมีไหม ก็พอมีครับ เป็นเบอรที่เราเห็นบ่อยๆนั่นล่ะครับ แต่ก็ยังต้องเลือกต่ออีกพอสมควร เพราะต่างก็มีจุดเด่นจุดเล็กจุดน้อยอยู่ อย่างงานเครื่องเสียง ยิ่งเป็นประเภทลางเนื้อชอบลางยา การเลือกกอาจจะแตกต่างกันได้เช่นกันครับ

กรณีของ AD797 เป็นออปแอมป์แถวหน้าๆ ตัวนึงเช่นกัน คุณสมบัติเยี่ยม พวกนี้ทำเครื่องมือวัดละเอียดทางการแพทย์ได้เลย เพราะฉะนั้นเครื่องเสียงเป็นเรื่องเล็กน้อยมาก
แต่ถ้ามาเสียบในวงจร บางวงจรก็ให้เสียงดีกว่า OPAxxxx บางวงจรที่พื้นฐานวงจรขาดเนื้อ เจ้า AD797 ก็ขี้ฟ้องออกมา "ว่าขาด" และทำให้วงจรนั้นไม่เหมาะก็ได้ เพราะหลายๆ วงจรยังต้องการการปรุงแต่งอยู่บ้าง เพื่อให้ใกล้เคียงกับความชอบอยู่น่ะครับ

ข้อห้ามของการใช้งาน ถ้าถามผมคือ ถ้าใช้ให้ถูกสเปค ความถี่ ความไวได้ ไม่โอเวอร์โหลดเกินไป ใช้งานได้ไม่มีเกิน ไม่มีขาดแล้วล่ะก็ ใช้ได้ทั้งหมดครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:49:29 PM »
หลายครั้งออปแอมป์มันก็คือพระเอกจริงๆ น่ะครับ เพราะมันคือวงจรขยาย ทรานซิสเตอร์เฟต เป็นสิบๆ ตัวยุบในชิพตัวเดียว ไม่ต้องสร้างวงจรขนาดใหญ่ทำให้ยุ่งยาก สะดวกมาก

และที่สำคัญคือเล่นง่าย สนุก เปลี่ยนตัวเปลี่ยนเสียงได้เลย และไม่ต้องบัดกรีเข้าออกให้เครื่องหมดประกันด้วย ทำให้นิยมกัน และคนอื่นสามารถเล่นตามได้ไม่ยากนัก  [roll]

คือออปแอมป์ที่ไม่ใช่ตัวเฉพาะทางจริงๆ ทางเทคนิคแล้วแค่ดูและเลือกจริงๆ ก็คือเรื่องแรงดันที่ใช้งาน ความไว ความถี่ที่ตอบสนองได้ รวมถึงการขยายสัญญาณขนาดเล็กๆ สัญญาณรบกวนต่ำ หรือถ้าในงานเรื่องมือวัดก็ต้องให้ค่าที่คงที่ไม่เลื่อนไหลตามอุณหภูมิ น่ะครับ ฯลฯ
ซึ่งคุณสมบัติเหล่านี้เอง เลยทำให้มีออปแอมป์ให้เลือกใช้งานได้เป็นร้อยเป็นพันเบอร์ ถูกบ้างแพงบ้าง ตามวัสดุและเทคโนโลยีในการผลิต คนออกแบบก็ต้องเลือกให้เหมาะกับงานที่ใช้เท่านั้นเอง

อย่างงานด้านเสียง ถ้าไม่ได้ซีเรียสมาก มีตัวเลือกค่อนข้างเยอะ เพราะความถี่ไม่สูง ยืดหยุ่นและรองรับความไม่แม่นเป๊ะได้พอสมควร

แต่ถ้าซีเรียส ของที่ดีและของที่แพงก็มีให้เลือกเช่นกัน ตามความซีเรียสของคนจัดทำน่ะครับ [smi_ley]

ถามว่าที่เป็นกลางมีไหม ก็พอมีครับ เป็นเบอรที่เราเห็นบ่อยๆนั่นล่ะครับ แต่ก็ยังต้องเลือกต่ออีกพอสมควร เพราะต่างก็มีจุดเด่นจุดเล็กจุดน้อยอยู่ อย่างงานเครื่องเสียง ยิ่งเป็นประเภทลางเนื้อชอบลางยา การเลือกกอาจจะแตกต่างกันได้เช่นกันครับ

กรณีของ AD797 เป็นออปแอมป์แถวหน้าๆ ตัวนึงเช่นกัน คุณสมบัติเยี่ยม พวกนี้ทำเครื่องมือวัดละเอียดทางการแพทย์ได้เลย เพราะฉะนั้นเครื่องเสียงเป็นเรื่องเล็กน้อยมาก
แต่ถ้ามาเสียบในวงจร บางวงจรก็ให้เสียงดีกว่า OPAxxxx บางวงจรที่พื้นฐานวงจรขาดเนื้อ เจ้า AD797 ก็ขี้ฟ้องออกมา "ว่าขาด" และทำให้วงจรนั้นไม่เหมาะก็ได้ เพราะหลายๆ วงจรยังต้องการการปรุงแต่งอยู่บ้าง เพื่อให้ใกล้เคียงกับความชอบอยู่น่ะครับ

ข้อห้ามของการใช้งาน ถ้าถามผมคือ ถ้าใช้ให้ถูกสเปค ความถี่ ความไวได้ ไม่โอเวอร์โหลดเกินไป ใช้งานได้ไม่มีเกิน ไม่มีขาดแล้วล่ะก็ ใช้ได้ทั้งหมดครับ  [yes-raccoon]

แหล่มเลยครัยน้าแว่น

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:52:58 PM »
 [roll] อีกไม่กี่วันผมก็คงจะรู้ว่าหมู่หรือจ่า ครับ ดูซิว่าจะฟังความแตกต่างออกไหม แต่อย่างที่คุณแว่นบอกว่า เสียงเบาลง อันนี้คงจะฟังออก laughhahaha
ส่วนอื่นๆไม่ได้เปลียนแปลงมาก
ไฟเหมาะสมที่กี่ V ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:56:06 PM »

เอา Epoxy อุดหัวน๊อตทุกตัวด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 06:59:42 PM »

เอา Epoxy อุดหัวน๊อตทุกตัวด้วยครับ
ต่อให้ผมเทปูนปิดเอาไว้ ก็ไม่น่าจะรอดพ้นได้ครับ  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 07:25:33 PM »
   คุณ cleanning เหมือนจะเข้าใจแล้ว  ส่วนผมสับสนกว่าเดิมอีก ทั้งเรื่องบัฟเฟอร์ทั้งเรื่องออปแอมป์  [phok]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 07:38:58 PM »
ลอง OPA2604 บ้างหรือยัง อยากได้ยินรีวิวบ้างครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 07:45:19 PM »
  คุณ cleanning เหมือนจะเข้าใจแล้ว  ส่วนผมสับสนกว่าเดิมอีก ทั้งเรื่องบัฟเฟอร์ทั้งเรื่องออปแอมป์  [phok]
อย่างมองให้เป็นเรื่องยากครับ

627 และ 637 ต่างก็ถือเป็นออปแอมป์เรือธงตัวต้นๆของ BB

627 ออกแบบภายในให้เหมาะกับการใช้งานเกนขยายต่ำหน่อย (แถวๆ 1 เท่า) แล้วจะได้ผลตอบสนองที่ดีโดยไม่ต้องปรับแต่งภายนอกมากมาย
และ 637 ออกแบบภายในให้สูบฉีดแรง มากเพียงพอกับการเอาไปใช้กับงานเกนขยายสูงหน่อย (มากกว่า 5) แล้วจะได้ผลสัญญาณที่รวดเร็ว ไม่ช้าไม่หนืด แต่นั่นก็ทำให้มีความเสี่ยงกับการเกิดออสซิลเลตมากขึ้นที่เกนต่ำๆ

เหมือนเราต้องการขับรถระยะทางซัก 50 เมตร มีเฟอรารี่ 1 คัน กับจักรยาน 1 คัน
คันแรกแรงดี เหยียบคันเร่งซะเต็มเท้า พุ่งฉิวไปเลย แต่พอถึงระยะทาง 50 เมตร ขับมาเร็วขนาดนี้ จะให้เบรกได้ระยะที่แน่นอนเป๊ะก็ต้องเบรกหัวทิ่มกันทีเดียว หรือไม่ก็อาจจะเลยไปอีกหลายเมตร

ถ้าเป็นจักรยาน ปั่นไปเรื่อยๆ ชะลอเบรก พอดีเส้นเป๊ะ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าขับเฟอรารี่ ค่อยๆ ออกตัว ไม่ต้องพุ่งมาก แค่ชะลอคันเร่งก่อนถึงจุดหมาย แล้วแตะเบรก ก็หยุดได้ดีเช่นกัน

ในทางกลับกัน ถ้าต้องการขับระยะทางไกลๆ ปั่นจักรยานจนปวดน่องแน่นอน และใช้เวลานานกว่า ถ้าเป็นแบบนี้รถยนต์ได้เปรียบอยู่แล้วครับ

637 ก็เช่นกัน แรงเยอะ แต่ต้องหาวิธีจัดการให้อยู่ ถึงจะใช้งานได้น่ะครับ  [yes-raccoon]

แต่ก็ไม่ใช่ทุกกรณีเสมอที่"เอาอยู่" คือถ้าเกนมันต่ำมากๆ ชดเชยยังไงก็ตาม รอบเดินเบาแล้วก็ยังแรงมากเกินไป กรณีนี้จำเห็นต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ หรือไม่ก็เดินไปเลยน่ะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 07:47:07 PM »
ลอง OPA2604 บ้างหรือยัง อยากได้ยินรีวิวบ้างครับ
2604 ยังไม่เคยได้ลองครับ เพราะไม่เคยซื้อเก็บคลังแสงเลยครับ  [c--c]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 07:57:42 PM »

ต่อให้ผมเทปูนปิดเอาไว้ ก็ไม่น่าจะรอดพ้นได้ครับ  [laugh-raccoon]

ซนจริงๆ        นะครับ        คุณ cleanning
มือต้องนิ่ง     เป็นบทเรียน   สุดวิสัย
พัฒนา         ในฝีมือ        ให้กว้างไกล
กลัวไปใย      กับDACพัง    แค่นี้เอง

นี่ยังดี          ที่มือโปร       อย่างคุณแว่น
ช่วยโลดแล่น  DACตัวเดิม    ไปไกลโข
ฟังเรื่อยๆ      น่ายิ่งดี          ก็ของโม
ไม่โมโห       ตัวเอง          ที่ทำพัง

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 08:17:52 PM »
   คุณ cleanning เหมือนจะเข้าใจแล้ว  ส่วนผมสับสนกว่าเดิมอีก ทั้งเรื่องบัฟเฟอร์ทั้งเรื่องออปแอมป์  [phok]
อย่างมองให้เป็นเรื่องยากครับ

627 และ 637 ต่างก็ถือเป็นออปแอมป์เรือธงตัวต้นๆของ BB

627 ออกแบบภายในให้เหมาะกับการใช้งานเกนขยายต่ำหน่อย (แถวๆ 1 เท่า) แล้วจะได้ผลตอบสนองที่ดีโดยไม่ต้องปรับแต่งภายนอกมากมาย
และ 637 ออกแบบภายในให้สูบฉีดแรง มากเพียงพอกับการเอาไปใช้กับงานเกนขยายสูงหน่อย (มากกว่า 5) แล้วจะได้ผลสัญญาณที่รวดเร็ว ไม่ช้าไม่หนืด แต่นั่นก็ทำให้มีความเสี่ยงกับการเกิดออสซิลเลตมากขึ้นที่เกนต่ำๆ

เหมือนเราต้องการขับรถระยะทางซัก 50 เมตร มีเฟอรารี่ 1 คัน กับจักรยาน 1 คัน
คันแรกแรงดี เหยียบคันเร่งซะเต็มเท้า พุ่งฉิวไปเลย แต่พอถึงระยะทาง 50 เมตร ขับมาเร็วขนาดนี้ จะให้เบรกได้ระยะที่แน่นอนเป๊ะก็ต้องเบรกหัวทิ่มกันทีเดียว หรือไม่ก็อาจจะเลยไปอีกหลายเมตร

ถ้าเป็นจักรยาน ปั่นไปเรื่อยๆ ชะลอเบรก พอดีเส้นเป๊ะ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าขับเฟอรารี่ ค่อยๆ ออกตัว ไม่ต้องพุ่งมาก แค่ชะลอคันเร่งก่อนถึงจุดหมาย แล้วแตะเบรก ก็หยุดได้ดีเช่นกัน

ในทางกลับกัน ถ้าต้องการขับระยะทางไกลๆ ปั่นจักรยานจนปวดน่องแน่นอน และใช้เวลานานกว่า ถ้าเป็นแบบนี้รถยนต์ได้เปรียบอยู่แล้วครับ

637 ก็เช่นกัน แรงเยอะ แต่ต้องหาวิธีจัดการให้อยู่ ถึงจะใช้งานได้น่ะครับ  [yes-raccoon]

แต่ก็ไม่ใช่ทุกกรณีเสมอที่"เอาอยู่" คือถ้าเกนมันต่ำมากๆ ชดเชยยังไงก็ตาม รอบเดินเบาแล้วก็ยังแรงมากเกินไป กรณีนี้จำเห็นต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ หรือไม่ก็เดินไปเลยน่ะครับ  [roll]

แบบนี้มันเปรียบเทียบได้กับ C หรือไม่ครับ ...........

คือถ้าเราใช้ C ที่เกินค่าโวลต์ที่ต้องการมากๆๆ เช่น  ต้องการแค่ 63V แต่เราใช้ 250V มันจะมีผลต่อการคายประจุเร็ว หรือ ช้า เกินไปหรือไม่ครับ .........

ผมสงสัยจริงๆๆ .........ครับผม

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 08:18:24 PM »

ซนจริงๆ        นะครับ        คุณ cleanning
มือต้องนิ่ง     เป็นบทเรียน   สุดวิสัย
พัฒนา         ในฝีมือ        ให้กว้างไกล
กลัวไปใย      กับDACพัง    แค่นี้เอง

นี่ยังดี          ที่มือโปร       อย่างคุณแว่น
ช่วยโลดแล่น  DACตัวเดิม    ไปไกลโข
ฟังเรื่อยๆ      น่ายิ่งดี          ก็ของโม
ไม่โมโห       ตัวเอง          ที่ทำพัง

กวีเอกอยู่ที่นี่เอง ................ [res] [res] [clap hand2] [clap hand2] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 09:02:58 PM »
      เริ่มแรกผมก็เข้าใจเหมือนเสมา  ออปแอปดีแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนบัพเฟอร์แพงถึงจะดี  
      ออปแอปที่ดีในความคิดผม ต้องแบนวิธกว้างๆ สรีปเรทสูงๆ จะได้กระฉับกระเฉง บางคนก็ว่ากัดหู แต่สรีปเรทต่ำก็จะเฉื่อยลงแล้วแต่คนชอบ  ซึ่งแบนวิธที่เเยอะก็จะมีในออปแอมป์ราคาแพง  อย่าง637 ในดาต้าชิท(ผมอ่านไม่ค่อยเป็นหรอกครับ) เกน100 ก็จะได้แบนวิธที่ 1 M ก็ใส่อาร์ตามที่ดาต้าเขาให้มา เราก็ต้องทำวงจรมันขึ้นมาใหม่   เพื่อให้ได้แบนวิธที่กว้าง เพื่อเค้นเอาคุณสมบัติของมัน(เข้าใจว่ามันแพงตรงแบนวิธ 1 เมกนี่ล่ะ)  ถ้าในวงจรdacของเสมา เกนของวงจรออปแอมตัวนั้นก็น่าจะคนละค่ากัน(คงออกแบบตามดาต้าชีทของตัวมัน)  การเอาออปแอมเบอร์์อื่นมาแทนก็เท่ากับไม่ได้ประสิทธิภาพออปแอมตัวนั้น  
      ผมเลยงง ว่าน้าแว่นไม่ได้เปลี่ยนอาร์ตาม ดาต้าชีท   ทำให้ไม่ได้ แบนวิทที่มีถึง1Mhz  ปรับแค่เกน ก็ใช้ได้แล้ว แถมเสียงยังเบาลงอีก ผมนึกว่ามันจะดังกว่าเดิมซะอีก ตามออปแอปอุดมคติ ขยายเป็นอนันต์ ทำถูกต้องมันน่าจะขยายได้เกือบสูงสุด น่าจะดังขึ้น

ออปแอมผม งง  บัพเฟอร์มันก็ งง  ตาม  คือบัพเฟอร์ที่ดีในความคิดผมน่ะครับ มันต้องส่งเสริมให้ออปแอมป์หลักทำงานเต็มประสิทธิภาพ เช่นโหลดกระแสได้เยอะ อินพิแดนซ์เข้าสูง  ออกต่ำ ตัวมันก็ต้องมีแบนวิธที่กว้างพอที่จะรองรับ ออปแอปหลัก  ซึ่งมีคุณสมบัติเหล่านี้ อยู่ในออปแอปราคาแพง  ส่วนบัฟเฟอร์หลอดมีแบนวิธกว้าง เลยชอบเอามาทำเป็นบัฟเฟอร์  ผมเคยรื้อซีดีวงจรไฮเอน เห็นเขาใช้บัพเฟอร์ ที่เป็นออปแอมป์ ที่มีคุณสมบัติเป็นบัพเฟอร์เลย (LT1010ct) มี 5 ขา ผมเลยเข้าใจว่า บัฟเฟอร์ที่ดีต้องแพง เอาตัวถูกๆมาทำไม่ดี

ทั้งหมดนี่ผมคิดเอาเองหน่ะครับ   ตอนแรกเหมือนจะเข้าใจแล้ว  ผมเอ๊ะใจตั้งแต่แรกแล้วว่า เสมา เอา 637 ไปเสียบแล้วฟังเลย  ก็กังขาอยู่ว่ามันใช่เหรอ  พอน้าแว่นสรุปว่า เสียงมันคลิปก็เริ่มเข้าใจแล้วว่า มันมีปัญหาใช้ด้วยกันไม่ได้   พอทำเสร็จออกมา ไหงไม่เป็นอย่างที่คิด                

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 09:15:26 PM »

ไม่ได้หรอกครับ เกิดต้องการจะเปลียนแนวเสียงด้วยการเปลี่ยนopamp ก็หมดสิทธิ์นะซิครับ  [roll]
แล้วมาเดินบนถนน diy มันต้องไม่หยุดนิ่งต้องสงสัย แบบนี้มันต้องหักหัวแร้ง ล้างมือ laughhahaha laughhahaha ในเมื่อไม่มีหัวแรง ก็หมดสิทธิ์จะทำอะไรได้
ก็เหมือนจอมยุทธหักปลายทวน นั้นแหละครับ

เอาแค่คุณแว่นติดสติกเกอร์มาก็ok แล้วครับ laughhahaha
และเผื่อเวลาขนส่งไปรษณีย์ไทยมันชอบโยน เกิดโยนแล้วอ๊อฟแอมป์เคลื่อนทีไม่สนิท เปิดไม่ดังก็ตายเลยน๊อตก็ถูกทากาวไปซะแล้ว
ความผิดพลาดเป็นบทเรียน ว่าต่อไปจะถอดอุปกรณ์บน pcb จะต้องทำอย่างไร

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 11:06:59 PM »
แบบนี้มันเปรียบเทียบได้กับ C หรือไม่ครับ ...........

คือถ้าเราใช้ C ที่เกินค่าโวลต์ที่ต้องการมากๆๆ เช่น  ต้องการแค่ 63V แต่เราใช้ 250V มันจะมีผลต่อการคายประจุเร็ว หรือ ช้า เกินไปหรือไม่ครับ .........

ผมสงสัยจริงๆๆ .........ครับผม
กรณีของ C จะว่ากันด้วยเรื่องค่า ESR Equivalent series resistance หรือ R เสมือนแฝงตัว, ค่า ESL Equivalent series inductance หรือ L เสมือนแฝงตัว, ค่า DF Dissipation factor อัตราส่วนสูญเสียพลังงานในตัวเอง ซึ่งบ่งบอกถึงประสิทธิภาพของ C, ค่า DA Dielectric absorbtion ค่าการดูดซึมประจุภายในตัวกลาง(น้ำยา)ไดอิเล็กทริค

ซึ่งถ้าพูดถึงกรณีของ C กระป๋องอย่างเดียว ระบุในซีรีย์รุ่นเดียวกัน ถ้าความจุเท่ากัน แต่พิกัดแรงดันต่างกัน ตัวที่แรงดันมากกว่าจะมีค่า ESR ต่ำกว่าเสมอ เพราะขนาดพื้นที่หน้าฟิลม์ใหญ่ขึ้น ค่า R แฝงก็ลดลง ทำให้ความสามารถในการจ่ายกระแสฉับพลันทำได้เร็วกว่าตัวที่โวลต์ต่ำกว่าครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 12:32:09 AM »
     เริ่มแรกผมก็เข้าใจเหมือนเสมา  ออปแอปดีแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนบัพเฟอร์แพงถึงจะดี  
      ออปแอปที่ดีในความคิดผม ต้องแบนวิธกว้างๆ สรีปเรทสูงๆ จะได้กระฉับกระเฉง บางคนก็ว่ากัดหู แต่สรีปเรทต่ำก็จะเฉื่อยลงแล้วแต่คนชอบ  ซึ่งแบนวิธที่เเยอะก็จะมีในออปแอมป์ราคาแพง  อย่าง637 ในดาต้าชิท(ผมอ่านไม่ค่อยเป็นหรอกครับ) เกน100 ก็จะได้แบนวิธที่ 1 M ก็ใส่อาร์ตามที่ดาต้าเขาให้มา เราก็ต้องทำวงจรมันขึ้นมาใหม่   เพื่อให้ได้แบนวิธที่กว้าง เพื่อเค้นเอาคุณสมบัติของมัน(เข้าใจว่ามันแพงตรงแบนวิธ 1 เมกนี่ล่ะ)  ถ้าในวงจรdacของเสมา เกนของวงจรออปแอมตัวนั้นก็น่าจะคนละค่ากัน(คงออกแบบตามดาต้าชีทของตัวมัน)  การเอาออปแอมเบอร์์อื่นมาแทนก็เท่ากับไม่ได้ประสิทธิภาพออปแอมตัวนั้น  
      ผมเลยงง ว่าน้าแว่นไม่ได้เปลี่ยนอาร์ตาม ดาต้าชีท   ทำให้ไม่ได้ แบนวิทที่มีถึง1Mhz  ปรับแค่เกน ก็ใช้ได้แล้ว แถมเสียงยังเบาลงอีก ผมนึกว่ามันจะดังกว่าเดิมซะอีก ตามออปแอปอุดมคติ ขยายเป็นอนันต์ ทำถูกต้องมันน่าจะขยายได้เกือบสูงสุด น่าจะดังขึ้น

ออปแอมผม งง  บัพเฟอร์มันก็ งง  ตาม  คือบัพเฟอร์ที่ดีในความคิดผมน่ะครับ มันต้องส่งเสริมให้ออปแอมป์หลักทำงานเต็มประสิทธิภาพ เช่นโหลดกระแสได้เยอะ อินพิแดนซ์เข้าสูง  ออกต่ำ ตัวมันก็ต้องมีแบนวิธที่กว้างพอที่จะรองรับ ออปแอปหลัก  ซึ่งมีคุณสมบัติเหล่านี้ อยู่ในออปแอปราคาแพง  ส่วนบัฟเฟอร์หลอดมีแบนวิธกว้าง เลยชอบเอามาทำเป็นบัฟเฟอร์  ผมเคยรื้อซีดีวงจรไฮเอน เห็นเขาใช้บัพเฟอร์ ที่เป็นออปแอมป์ ที่มีคุณสมบัติเป็นบัพเฟอร์เลย (LT1010ct) มี 5 ขา ผมเลยเข้าใจว่า บัฟเฟอร์ที่ดีต้องแพง เอาตัวถูกๆมาทำไม่ดี

ทั้งหมดนี่ผมคิดเอาเองหน่ะครับ   ตอนแรกเหมือนจะเข้าใจแล้ว  ผมเอ๊ะใจตั้งแต่แรกแล้วว่า เสมา เอา 637 ไปเสียบแล้วฟังเลย  ก็กังขาอยู่ว่ามันใช่เหรอ  พอน้าแว่นสรุปว่า เสียงมันคลิปก็เริ่มเข้าใจแล้วว่า มันมีปัญหาใช้ด้วยกันไม่ได้   พอทำเสร็จออกมา ไหงไม่เป็นอย่างที่คิด                
แหม... อันนี้สิ หนังยาว....  [smi_ley]
ถูกต้องแล้วครับ ที่เคยได้ยินมา เข้าใจไม่ผิดครับ ออปแอมป์ที่สลูว์เรตสูง สามารถทำการไต่ระดับเอาต์พุตได้ไว สัญญาณกระฉับกระเฉงกว่า

เพียงแต่เวลาดูแบนด์วิทธ์ นอกจากจะดูเกนขยายแล้ว ต้องดูเรื่องเฟสด้วยครับ วิธีเลือกออปแอมป์แบนด์วิทธ์สูงๆ มาก็เพื่อหวังการตอบสนองเฟสที่ลากไปได้ไกลขึ้น โดยเฉพาะตลอดช่วงความถี่เสียง เมื่อการตอบสนองเฟสเกิดการบิดตัวให้น้อย ก็หมายถึงรูปสัญญาณไม่เพี้ยน มิตินิ่ง ไม่วูบวาบ ครับ

แต่เรื่องเสียงขลิบที่เกิดใน DAC เข้าใจผิดครับ เพราะไม่เกี่ยวกับ 637 แต่อย่างใด
คือ I/V นั้นใช้ NJM2068D แทน NJM5532 ปกติ และที่ลด R นั้นก็อยู่ที่ตรง I/V นี้ครับ (637 ยังไม่เกี่ยวกันเลยครับ)

ปัญหาที่ผมวัดคลื่นให้ดูนั้น  เกิดจากช่วง input headroom ในภาค I/V รับไม่ไหว (ซึ่งไม่กี่ยวกับ 637 เช่นกัน) แต่มาจากการที่สัญญาณจาก PCM1796 เองจะมี DC bias อยู่จำนวนนึงเป็นปกติอยู่ พอผสมกับสัญญาณเสียงที่ขยายเพิ่มเข้าไป 7Vp-p ซึ่งถือว่าแรงมากเกิน ทำให้ผลรวมสุดท้าย มันสูงชนขอบเขตเกินกว่าที่ออปแอมป์จะตอบสนองได้ เลยเกิดเหตุการท้องคลื่นหายถูกตัดหายไปครับ

ซึ่งแน่นอนว่าถ้าเอาสัญญาณนี้ไปขยายอีก ก็ย่อมจะเพี้ยนไปกันใหญ่น่ะครับ
ดังนั้นผมเลยลดค่า R ลง เพื่อให้ I/V transfer ลดลงด้วย ทำให้สัญญาณลงมาอยู่ในช่วงที่ทำงานได้ปกติไม่ผิดเพี้ยนเท่านั้นเอง

ส่วนกรณีที่ผมเอา 637 กลับมาลงในภาคเอาต์พุตได้ ก็เพราะว่า ในภาคเอาต์พุตนั้น จัดเป็นวงจร differential amp. พร้อมกับทำหน้าที่เป็น LPF Low-passed filter 2nd order เพื่อจุดประสงค์ในการกรองความถี่สูงออก โดยเฉพาะความถี่ sampling ที่แถมมาด้วยจาก DAC ออกไป ดังนั้นเมื่อเราคุมความถี่ไว้ กราฟ open loop bandwidth ก็จะถูกลดแบนด์วิทธ์รวมในวงจร รวด้วย R-C ในชุด filter นั่นเอง การขยายก็ทำได้แค่ช่วงที่ความถี่ผ่าน LPF ได้น่ะครับ ระบบจึงทำงานเสถียรในจุดนี้ได้เพราะถูกกดแบนด์วิทธ์ลงจนแทบไม่ได้มีโอกาสได้เสี่ยงกับออสซิลเลตเลยทีเดียว

ในทางเทคนิคแล้ววิธีที่ผมทำเป็นวิธีที่คุมได้เป็นเคสต่อเคสนะครับ เพราะตามหลักคอนโทรลแล้ว การที่ระบบตอบสนองเร็วถือเป็นเรื่องดี เพราะเร็วทำให้ช้าลงได้ แต่ก็ต้องเพิ่มอุปกรณ์รอบข้างที่เหมาะสม เพื่อทำให้ระบบรวม คุมให้การเข้าสู่สภาวะสมดุลได้ถูกต้อง

ซึ่งตอนที่ทำ ผมก็ต้องทดสอบความถี่ 20kHz แล้วดูว่าเกิด ringing ขึ้นขอบรึเปล่า ซึ่งไม่ปรากฏว่ามีสัญญาณขึ้นขอบแต่อย่างใด จึงถือว่ามีเสถียรภาพพอ และใช้งานได้ครับ

แต่เรื่องการเลือกเบอร์ที่เอามาใช้งาน นอกจากวัดสัญญาณแล้ว ผมลองนั่งฟังสลับไปมา ทีละชุดน่ะครับ สรุปรวมแล้วเลยมาออกที่เบอร์ดังกล่าวน่ะครับ

ส่วนเรื่องวิธีเลือกออปแอมป์ มาใช้งานในจุดต่างๆ นั้น ทั้งบัฟเฟอร์ และออปแอป์หลัก วิธีเลือกอย่างที่ถามมานั้น ถ้าให้ผมตอบตรงๆ คือใช่ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด ออปแอมป์ที่ดีโดยเฉพาะคุณสมบัติที่ตอบสนองเชิงเส้นได้ดี linearize error ยิ่งต่ำเท่าไหร่ยิ่งดีเท่านั้น
เป็นวิธีที่รับประกันว่าทำงานได้ชัวร์และแน่นอน แต่ก็ต้องแลกกับค่าใช้จ่ายจุดนี้ ที่สูงขึ้นมากๆ กว่า 100 เท่า และผลที่ได้คุ้มค่าพอหรือเปล่าน่ะครับ

เนื่องจาก DAC ตัวนี้ไม่ได้ออกแบบในเชิงบริสุทธ์นิยม ถาคจ่ายไฟยังไม่ถึงขั้นที่ออกแบบให้นิ่งกว่านี้ ยังใช้ไอซีเรกูเลตธรรมดาอยู่ ซึ่งมี noise ผสม ก็มีอยู่ราวๆ 5mvp-p
อีกอย่างคือ การต่อปีกเติมอะแดปเตอร์สองชั้น สำหรับผมแล้วก็ยังไม่สามารถรีดประสิทธิภาพสูงสุดของออปแอมป์ได้ครบจริงๆ เพียงแต่ผลที่ได้นั้นดีกว่าเดิม และยอมรับในจุดนั้นว่า "ดีพอ"เท่าที่พื้นที่และทรัพยากรรอบด้านจะอำนวยน่ะครับ  [yes-raccoon]