ผู้เขียน หัวข้อ: รวมวงจรแอมป์กีต้าร์ หลอด  (อ่าน 10676 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รวมวงจรแอมป์กีต้าร์ หลอด
« เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 12:22:28 PM »
Class B2 6N7 Guitar Amp

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ PIPO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
    • pipo tone
Re: รวมวงจรแอมป์กีต้าร์ หลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2014, 08:51:43 AM »
 [frightened-12]
อยากทำไว้ใช้สักตัว ครับ
 [smiling-tongue]

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 05:51:34 PM »
Fender - Princeton 5f2a -Schematic

ออฟไลน์ puppet

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 07:02:04 PM »
ขออนุญาตสอบถามน้าๆ เกี่ยวกับแอมป์กีตาร์หน่อยครับว่า แอมป์หลอดที่ใช้กับกีตาร์โปร่ง กับแอมป์หลอดที่ใช้กับกีตาร์ไฟฟ้านี่ ใช้วงจรในลักษณะเดียวกันหรือเปล่าครับ (ใช้ด้วยกันได้, แทนกันได้โดยตรงเลยไหม หรือต้องระบุชนิดของกีตาร์ที่จะใช้งานด้วยอ่ะครับ)  [chick-confuse]

ออฟไลน์ fender

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 07:55:21 PM »
1. ขออนุญาต นิยามว่า แอมป์หลอด หมายถึง all tube amplifier หรือแอมป์ตัวนั้น มีแค่หลอดๆ เดียวก็เรียกแอมป์หลอด จะได้เข้าใจตรงกันครับ

2. แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า แอมป์กีต้าร์โปร่ง จุดประสงค์มันค่อนข้างจะต่างกันมาก
ไฟฟ้าต้องการเสียงที่ distort เพื่อสร้างสีสัน (colour) (สังเกตุได้จากช่อง Overdrive) แต่โปร่งต้องการความเที่ยงตรงของเสียง (สังเกตุว่ามักจะมีช่องต่อไมค์)

ถ้าคุณสร้างแอมป์ที่เล่นไฟฟ้าเพราะ แต่เล่นเสียงโปร่งอาจจะไม่เพราะเลย หรือในทางกลับกัน หรือเล่นได้ทั้งคู่แต่ไม่ดีสักเสียง
น่าจะพอตอบได้ว่า ใช้วงจรคนละลักษณะกัน

3. กีต้าร์ไฟฟ้า ต่างยี่ห้อ ต่างทรง หรือแม้กระทั่งคนละตัว เสียงก็ไม่เหมือนกัน
แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า ก็คล้ายๆ กัน คนละยี่ห้อ คนละรุ่น เปลี่ยนหัวแอมป์ เปลี่ยนแคป เสียงก็ไม่เหมือนกันครับ
กีต้าร์โปร่ง เท่าที่ลองใช้ pickup (คนตกปลา) เสียงมักจะคล้ายๆ กัน

เท่าที่ลองเล่นแอมป์มาหลายตัว ผมยังไม่เคยได้เล่น all tube acoustic amplifier เลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 08:08:40 PM »
Fender - Princeton 5f2a -Schematic

วงจรนี้ ใช้เล่นกับกีตาร์ไฟฟ้า  หรือกีตาร์โปร่ง  ครับ
ถ้าทำเอาไปใช้กับกีตาร์จะดีหรือไม่   หรือมีวงจรอื่นแนะนำ ครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 09:08:02 PM »
1. ขออนุญาต นิยามว่า แอมป์หลอด หมายถึง all tube amplifier หรือแอมป์ตัวนั้น มีแค่หลอดๆ เดียวก็เรียกแอมป์หลอด จะได้เข้าใจตรงกันครับ

2. แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า แอมป์กีต้าร์โปร่ง จุดประสงค์มันค่อนข้างจะต่างกันมาก
ไฟฟ้าต้องการเสียงที่ distort เพื่อสร้างสีสัน (colour) (สังเกตุได้จากช่อง Overdrive) แต่โปร่งต้องการความเที่ยงตรงของเสียง (สังเกตุว่ามักจะมีช่องต่อไมค์)

ถ้าคุณสร้างแอมป์ที่เล่นไฟฟ้าเพราะ แต่เล่นเสียงโปร่งอาจจะไม่เพราะเลย หรือในทางกลับกัน หรือเล่นได้ทั้งคู่แต่ไม่ดีสักเสียง
น่าจะพอตอบได้ว่า ใช้วงจรคนละลักษณะกัน

3. กีต้าร์ไฟฟ้า ต่างยี่ห้อ ต่างทรง หรือแม้กระทั่งคนละตัว เสียงก็ไม่เหมือนกัน
แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า ก็คล้ายๆ กัน คนละยี่ห้อ คนละรุ่น เปลี่ยนหัวแอมป์ เปลี่ยนแคป เสียงก็ไม่เหมือนกันครับ
กีต้าร์โปร่ง เท่าที่ลองใช้ pickup (คนตกปลา) เสียงมักจะคล้ายๆ กัน

เท่าที่ลองเล่นแอมป์มาหลายตัว ผมยังไม่เคยได้เล่น all tube acoustic amplifier เลยครับ

ถ้าเป็นแอมป์ใช้กีต้าร์ไฟฟ้า พวกวงจร  Marshall  มีตัวไหนที่น่าสนใจครับท่าน fender

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 09:20:50 PM »
ขอบคุณครับน้า fender คำถามของผมอาจจะกว้างไปนิดนึงนะครับ ผมเองเล่นกีตาร์ไม่เป็นหรอกครับ เพียงแต่รุ่นพี่ที่รู้จักกันเขาเล่นกีตาร์โปร่งอยู่ พี่เค้าต่อสัญาณจากกีตาร์โปร่งผ่าน DI BOX เข้า Mixer ออกลำโพง แต่น้ำเสียงยังไม่ค่อยตรงใจพี่เค้า ผมก็เลยเสนอว่าน่าจะลองสร้างทำแอมป์หลอดขึ้นมาเล่นสัก 1 ตัว โดยผมมีวัตถุดิบเป็นหลอด 7025, 12AX7, 12AY7, 6V6, 6L6 กับลำโพง 12 นิ้วเก่าเก็บจากแอมป์กีตาร์ Fender

ซึ่งในส่วนของความรู้เกี่ยวกับการเล่น การใช้งานตู้แอมป์กีตาร์นั้นผมไม่ทราบเลย เพียงแต่มีประสบการณ์ในการสร้างทำ ปรีฯ และแอมป์หลอด ตลอดจนสามารถตีตู้ลำโพงได้ในระดับหนึ่งครับ จึงได้เข้ามาในกระทู้นี้ เพื่อขอคำแนะนำจากน้าๆ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ โดยมีเป้าหมายในการที่จะสร้างทำปรี หรือแอมป์หลอดสำหรับกีตาร์โปร่งสัก 1 ตัวเอาไว้ใช้งานต่อไปครับ หากน้าๆ มีข้อแนะนำ หรือต้องการข้อมูลจากผมเพิ่มเติม ก็แจ้งไว้ได้ครับ ผมจะได้นำมาประกอบการสร้างทำปรีฯ หรือแอมป์กีตาร์โปร่งดังกล่าวต่อไปครับ  [0002053E]

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 08:35:31 AM »
1. กีต้าร์โปร่งของพี่เค้าเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ DI ตัวไหน แอมป์ PA ประมาณไหน (ฟังเพลงเพราะไหม)

เพราะปกติแล้ว กีต้าร์โปร่งเข้า PA เสียงมักจะดีอยู่แล้วนะครับ (ลอง search Bose L1 acoustic ใน youtube ดู) ปัญหาอาจจะเกิดขึ้นจาก preamp กีต้าร์โปร่งของเค้ามันได้แค่นั้นก็ได้

2. แอมป์กีต้าร์โปร่งที่ผมสังเกตุ ไม่เคยเห็นใช้ 12 นิ้วนะครับ (ดูจาก fishman รุ่นใหญ่สุด http://www.fishman.com/products/view/loudbox-performer-1 ใช้แค่ 8 นิ้วกับ 5 นิ้ว) ผมเข้าใจว่ากีต้าร์โปร่งเสียงมันไม่ได้ทุ้มมาก แต่ต้องการความใสหรือเสียงแหลมกับกลางชัดๆ ซึ่งลำโพงกีต้าร์ไฟฟ้า 12 นิ้วให้ไม่ได้

ถ้าความหมายของคำว่าเสียงดี คือ เข้ายังไงออกยังงั้น อาจจะไม่ตรงกับนักดนตรีนะครับ 
ผมแนะนำว่าไปลองเสียงแอมป์กีต้าร์โปร่งอย่าง fishman ได้ที่ร้าน music collection ที่อยู่ตามห้าง the mall โดยเฉพาะรุ่นใหญ่ มีปุ่มปรับเยอะมาก ทั้ง ทุ้ม กลางแหลม effect อีกเพียบ แล้วลองมาดูว่าเราสามารถออกแบบแอมป์หลอดที่มี effect ขนาดนั้นได้หรือเปล่า

ในมุมมองผม คนฟังเพลงมักจะติดภาพว่าแอมป์ฟังเพลงต้อง flat เสียงที่บันทึกมาเป็นยังไง เครื่องเสียงเราต้องตอบสนองได้ยังโง้นยังงี้

แต่คนที่เล่นดนตรีได้นิดหน่อยอย่างผม เวลาเล่นผมมักจะปรับเสียง จนได้เสียงที่ผมพอใจ ผมจะไม่จำว่าคราวที่แล้วปรับไว้แบบนี้ เพราะอากาศเปลี่ยน ตำแหน่งยืนเล่นเปลี่ยน ยิ่งเล่นหลายๆ เพลง หลายแนว บวกกับอารมณ์ตอนนั้นที่เล่นด้วย

และอีกเหตุผลคือมันไม่มีกีต้าร์ตัวไหนในโลก ที่เล่นได้ทุกแนวแล้วเพราะหมด มันได้อย่างเสียอย่าง ไม่งั้นเค้าจะเก็บกีต้าร์กันทำไมเป็นสิบๆ ตัว เปลี่ยนกีต้าร์ระหว่างเล่นคอนเสิร์ต ทำไม

กีต้าร์ไฟฟ้าก็ยังมีปุ่มปรับโทนเลย นับประสาอะไรกับแอมป์ แต่แอมป์หลอดที่มี channel เยอะ มีปุ่มปรับเยอะๆ มันจะทำยาก ลอง search Mesa Nomad หรือ Marshall TSL122 ดูก็ได้ครับ วงจรยุบยับเลย

ผมเข้าใจว่าคุณ puppet ต้องการความหวานใสจากหลอด เพื่อเอาไปใส่ในแอมป์กีต้าร์โปร่งหรือเปล่าครับ แต่ในมุมมองผมแอมป์หลอดคือแอมป์ที่เสียงแตก (overdrive) ดีที่สุดนะครับ

ยินดีครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 08:42:51 AM »

วงจรนี้ ใช้เล่นกับกีตาร์ไฟฟ้า  หรือกีตาร์โปร่ง  ครับ
ถ้าทำเอาไปใช้กับกีตาร์จะดีหรือไม่   หรือมีวงจรอื่นแนะนำ ครับ

Princeton ตัวนี้เป็นแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าครับ แต่กีต้าร์ที่เอามาเล่นต้องดีหน่อย

เท่าที่ผมพอมีบุญได้ลองมา กีต้าร์ fender นี่แปลกอย่างนึงครับ ยิ่งราคาแพงยิ่งเสียงดีครับ ยิ่งพวก custom shop หรือ master build

ส่วนยี่ห้ออื่นราคาแพงขึ้นมักจะสวยขึ้น ใส่ลวดลายใส่หอยมุกประดับเพิ่มขึ้น เปลี่ยนไม้เป็นพวก exotic wood

ถ้าจะแนะนำแอมป์ คงต้องถามก่อนว่าเล่นแนวไหนครับ เพราะมันมีแต่เสียงคลีนครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 09:34:53 AM »
Humphrey Espresso 15 Acoustic Guitar Amplifier  ตัวนี้เสียงดี เพื่อนๆใช้กันอยู่หลายคน driver 10" with tweeter  ลองหาข้อมูลดูตัวนี้ทำไม่ยาก EL84*2 12aU7 preamp
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 11:16:17 AM »

Princeton ตัวนี้เป็นแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าครับ แต่กีต้าร์ที่เอามาเล่นต้องดีหน่อย

เท่าที่ผมพอมีบุญได้ลองมา กีต้าร์ fender นี่แปลกอย่างนึงครับ ยิ่งราคาแพงยิ่งเสียงดีครับ ยิ่งพวก custom shop หรือ master build

ส่วนยี่ห้ออื่นราคาแพงขึ้นมักจะสวยขึ้น ใส่ลวดลายใส่หอยมุกประดับเพิ่มขึ้น เปลี่ยนไม้เป็นพวก exotic wood

ถ้าจะแนะนำแอมป์ คงต้องถามก่อนว่าเล่นแนวไหนครับ เพราะมันมีแต่เสียงคลีนครับ

5555555  อายที่จะตอบ ยังเล่นกีตาร์ไม่เป็น ครับ
ที่ดูไว้ Yamaha Silent Guitar SLG130NW หรือ SLG110N สายเอ็น ชอบในรูปทรงแปลกดี
และในตัวกีต้าร์ มี Effect ในตัวอยู่แล้ว นำมาต่อกับแอมป์หลอดทั่วๆ ไป ที่จะเรา DIY กับลำโพง PA พอจะได้หรือเปล่า

อยากหัดเล่น  Fingerstyle   แนว NOBU ครับ

https://www.google.co.th/?gws_rd=ssl#q=youtube+nobu+guitar

ที่มีอยู่ที่บ้านขณะนี้ ทุกตัวยังอยู่ในกล่อง ไม่มีใครเล่นสักตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2015, 12:22:08 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 05:23:24 PM »
น้ามี Walden All Solid รุ่น G3000 เหมือนกันเลยครับ อิอิ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 08:03:52 PM »
น้ามี Walden All Solid รุ่น G3000 เหมือนกันเลยครับ อิอิ

น่าจะเป็น  G2010 ครับ ซิ้อกระเป๋า แถมกีต้าร์

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 08:17:12 PM »
ในรูปสุดท้าย ของน้าเจริญ ผมไม่มีเลยสักตัว

ผมยังไม่เคยเล่นกีต้าร์คลาสสิคกับแอมป์กีต้าร์โปร่งเลย ว่างๆ จะลองดูครับ

น้าเจริญ จะทำแอมป์กีต้าร์โปร่งหรือแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าครับ ถ้าแอมป์กีต้าร์โปร่งที่เป็นหลอด น่าจะเป็นตัวที่พี่เล็กแนะนำ ผมยังหาวงจรไม่เจอ คงต้องหาจากเพื่อนแกอีกที

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 09:33:16 PM »
จะทำแอมป์กีต้าร์โปร่ง ครับ

ตามร้านอาหารที่มีนักดนตรีเล่นเพลงที่เล่น ชั่วโมง 2 ชั่วโมง แล้วเปลี่ยนวง ย้ายไปเล่นร้านใหม่
ผมเห็นเค้าใช้เครื่องเสียงของร้านอาหารชุดเดียวกัน ทั้งเล่นเป็นวง ใช้กีต้าร์ไฟฟ้า  ทั้งเล่นกีต้าร์โปร่งคนเดียว หรือ 2 คน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 06:17:10 AM »
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ กีตาร์ Seagull s6 plus spruce ปี 1996

• Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 06:18:18 AM »
Pick Up ที่ใช้

• Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 06:21:12 AM »
D.I. Box ที่ใช้ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 06:27:29 AM »
จะทำแอมป์กีต้าร์โปร่ง ครับ

ตามร้านอาหารที่มีนักดนตรีเล่นเพลงที่เล่น ชั่วโมง 2 ชั่วโมง แล้วเปลี่ยนวง ย้ายไปเล่นร้านใหม่
ผมเห็นเค้าใช้เครื่องเสียงของร้านอาหารชุดเดียวกัน ทั้งเล่นเป็นวง ใช้กีต้าร์ไฟฟ้า  ทั้งเล่นกีต้าร์โปร่งคนเดียว หรือ 2 คน

รูปแบบการใช้งานของผมก็คล้ายๆ กับที่พี่ Charoen.P กล่างไว้ครับ คือ จะนำไปใช้งานที่ร้านอาหาร ซึ่งรุ่นพี่ผมเขาเป็นเจ้าของเอง เสร็จจากภาระกิจงานในร้าน เขาก็จะมาเล่นนั่งกีตาร์โปร่ง ร้องเพลงให้ลูกค้าฟังครับ [chick-dance2]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 02:21:12 PM »
หาดูไปเรื่อย เจอวงจรนี้ ใช้ได้หรือเปล่า ครับ แต่สงสัย NEON ไม่ต่อได้ไหม ทำหน้าที่อะไร ครับ

ส่วนที่น้าเล็กแนะนำ หาวงจรไม่เจอ ครับ