ผู้เขียน หัวข้อ: Triode / Pentode  (อ่าน 1657 ครั้ง)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Triode / Pentode
« เมื่อ: 04 ธันวาคม 2019, 11:32:45 AM »

ขอคนละโพส อย่างละหนึ่งเบอร์ในดวงใจ สำหรับ หลอด ปรี/drive คิดจะใช้ต้องนึกถึงเป็นอันดับต้นๆ  แต่ถ้าให้เด็ดกว่านั้นบอกความรู้สึกกับหลอดเบอร์นั้นด้วยจะเยี่ยมเลย  เป็นแนวทางให้คนเล่นใหม่ไปที่ยังไม่มีโอกาสได้ใช้งาน ได้ศึกษาข้อมูลจากประสพการณ์เล่นจริงๆของแต่ละคนครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
Re: Triode / Pentode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2019, 07:40:22 PM »
ขอแจมกระทู้นี้ครับ หลอด Drive/pre ส่วนตัวผมพึ่งเริ่มเล่นไม่นาน ของเอาความรู้สึกตัวเอง โดยใช้หลอด45 เป็นหลอดpower ผมมีโอกาศได้ลองหลอดDrive หลายแบบ ทั้ง หลอด 5842 drive stageเดียว วงจร tube lab  , 6sn7 วงจรsun ,cg3 วงจรDAV, Dht 2stage  ใช้ 01a กับ112
ทั้งหมดนี้ผมชอบตัว c3g มากที่สุด เป็น taste ส่วนตัวนะครับ แต่ตัวแปร เทียบกันยากเพราะ คนละแท่น องค์ประกอบแตกต่างกันทั้งหมด

แต่ความรู้สึกคือเสียงที่ได้ครบมาก ไหลลื่น ฟังเพลงได้หลายแนว แต่มีข้อเสีย คือหลอดแพง หลอดที่ผมใช้ เป็น used ถึงพอซื้อไหว แต่ค่อยๆหาไม่รีบร้อน

ล่าสุด ได้c3gs มา เดี๋ยวลองเอามาเทียบดู

อีกทางเลือกคือ c3m อันนี้ผมมาใช้ใน 300b คู่กับ El802 วงจรDav ได้เสียงที่ดีมากเช่นกันครับ ในราคาที่ถูกกว่ามากๆ ครับ

เผื่อมีใครต้องการข้อมูลเพิ่มเติมครับ
https://jacmusic.com/techcorner/ARTICLES/English/Portraits/C3g/C3g-C3m-info.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2019, 07:57:15 PM โดย first_class »
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2019, 08:07:23 PM »

[yemo20]  เยี่ยมครับ ที่ต้องการก็ความรู้สึกของแต่ละคนที่สัมผัสมานั่นแหละครับ  [yemo02]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2019, 08:08:50 PM »
  มีในระบบน้อยนะครับ C3g s ฝรั่งเค้าบอกว่านี่คือ special ของเบอร์นี้  [yemo37]