ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ software อะไรในการฟังเพลงกันบ้างครับ  (อ่าน 7206 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ใช้ software อะไรในการฟังเพลงกันบ้างครับ
« เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:20:51 PM »
  น้าเตียมขึ้นกระทู้ Hardware แล้วเลยขอหลบมาจั่วหัวดักคนเล่น music server  ที่หัวข้อของ software ที่ใช้ในการเล่นไฟล์เพลง ใครใช้อะไรอยู่ลองมาแชร์ แนะนำกันครับ  เพื่อเป็นข้อมูลอันเป็นประโยชน์กับสมาชิกที่กำลังสนใจแต่ไม่รู้จะเลือกใช้ตัวไหนดี 

- itunes  ( http://www.apple.com/itunes/dowload/)

- MediaMonkey  ( http://www.mediamonkey.com/)

- Foobar 2000  ( http://www.foobar2000.org/)

หรือ ตัวอื่นลองมาแนะนำแชร์ข้อมูลกันได้ครับ  ไม่ว่าจะเป็นทิค  วิธีการใช้งาน  เคล็ดลับในการเข้าถึงโดยง่าย สำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ เป็นต้น  เชิญครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ใช้ software อะไรในการฟังเพลงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:24:44 PM »
 [chick7] WMP ครับ เพราะ Foobar 2000 ตาย JRiver ก็ตาย [chick-flying]

Re: ใช้ software อะไรในการฟังเพลงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:32:12 PM »
 เป็นอะไรตายหล่ะครับ น้ารุ่ง foobar2000 เห็นคนใช้เยอะนะ    wasapi  คนก็ใช้กันเยอะนะครับ

free downloade >> http://wasapi.downv.com/Windows-software-download/wasapi
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ pompom89

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:34:22 PM »
jriver media player ครับ

http://www.jriver.com/

set up ออก DAC
ลูกเล่นเยอะพอสมควร...
ใช้งานไม่ยุ่งยากครับ... [chick-dance2]

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:36:27 PM »
winamp ครับน้าเล็ก ล้อเล่นครับน้าอันนี้ตายแล้วของจริง แต่เป็นโปรแกรมแรกเลยสำหรับผมเล่นแต่ windowns 97se นะครับน้า [chick-luck]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:38:04 PM »
เป็นอะไรตายหล่ะครับ น้ารุ่ง foobar2000 เห็นคนใช้เยอะนะ    wasapi  คนก็ใช้กันเยอะนะครับ

free downloade >> http://wasapi.downv.com/Windows-software-download/wasapi

หมดอายุขัย ครับ สงสัยต้องไปหามาใหม่  [chick-dance2]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:45:01 PM »
winamp ครับน้าเล็ก ล้อเล่นครับน้าอันนี้ตายแล้วของจริง แต่เป็นโปรแกรมแรกเลยสำหรับผมเล่นแต่ windowns 97se นะครับน้า [chick-luck]
ทำมาแซวเครื่องผมน่ะ  winamp ของจริงครับ ไม่ได้โม้ มันลงได้แค่นี้ก็บุญแล้วสำหรับ  386DX II ตัวเก่ง   [wink-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:47:45 PM »
น้าเล็กนี้อนุรักษ์ของเก่าจริง ทั้งหลอด คอม นี้ยัง software อีก 555 ล้อเล่นนะครับน้า  [yellow-lol]

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:48:58 PM »
Foobar ครับ ใช้ดี ตั้งให้เสียงออกทางไหนก็ได้ ผมเปิดหนังออกจอทีวี เปิดเพลงออก DAC ก็ได้ convert file ได้ด้วย

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 04:52:34 PM »
น้าเล็กนี้อนุรักษ์ของเก่าจริง ทั้งหลอด คอม นี้ยัง software อีก 555 ล้อเล่นนะครับน้า  [yellow-lol]

มนุษย์ถ้ำ ครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 05:10:40 PM »
ใช้ Foobar ครับ โปรแกรมมันตัวเล็กๆ ไม่เน้นเรื่องการแสดงผล ทำให้ไม่กิน Resource เครื่องเวลาฟังไปด้วยทำงานไปด้วย
แถม component ก็เยอะ ลง plugin ที่ Decode lossless ได้เพียบครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Pongpun

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 05:30:38 PM »
ใช้อยู่ 2 ตัว  ๋JRiver media center กับ Foobar  แต่ชอบอันแรกมากกว่า

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 05:36:59 PM »
JRiver AIM  Cplay และอีกตัว  XBMC usb live ธรรมชาติดี ตัวนี้ดูหนังได้ไดนามิค ภาพสวยอีกครับ  [embarrassed]

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 06:18:25 PM »
เนื่องจากผมใช้ Mac Book Air อยู่ครับ เลยต้องใช้ iTune เปิดฟังเพลงจาก Internet และ File  เพลงที่บันทึกแบบ Apple Lossless Encoder เก็บไว้ใน Data Base ของ iTune เอง ต่อผ่าน DAC ของ Furutech รุ่น GT 40 USB (คุณหมออำนาจให้ยืมมาฟัง)เสียงที่ได้ฟังก็ดีในระดับหนึ่งครับ แต่ผมมีความรู้สึกว่าหากได้ ปรีกล่อมกรุง และ แอมป์ EL 34 ที่กำลังทำเสียงน่าจะไปได้สุดๆ อีกครับ ผมชอบฟังเพลงแนว Smooth Jazz หากเป็น Internet Radio ก็ Sky.fm หรือไม่ก็ Jazz Radio Network เสียงพวกเครื่องเคาะจังหวะมันกรุ๊งกริ๊งดีครับ   

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 06:40:57 PM »
ตอนนี้ใช้ Foobar + asio4all ทำ bit perfect ออกไป dac  สลับฟัง กับ cplay ครับ ถ้าเปิดทิ้งยาวๆฟังบ้างไม่ฟังบ้างก็ foolbar เป็นส่วนใหญ่ ถ้าฟังแบบเอาบรรยากาศด้วยก็ cplay ครับ เมื่อก่อนมี itune ด้วย แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วเพราะทำให้เครื่องช้า ตอนนี้คอมผมที่ใช้พิมพ์อยู่นี่ 478 ครับ p4 2.4 คอมสำรอง e4500 เมนบอร์ดเจ๊ง เลยต้องไปงัด 478 (สำรองของสำรองอีกที) มาใช้ก่อน ช้าสุดๆ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 07:22:31 PM »
 เครื่องแรงๆกันทัั้งนั้น แต่เครื่องคุณทวดผมก็รื่นปรื๊ดดด อยู่นะ  celeron 1.2G top สุดตอนนั้น ซื้อพร้อมกันสองเครื่อง ทำงานใช้ pentium II แต่เครื่องทำงานลูกๆเล่นเจ๊งไปเรียบร้อยแล้ว เหลือแต่ที่เครื่องที่ผมใช้อยู่นี่อึดทน นานๆจะเบี้ยวที พอบอกจะไปซื้อเครื่องใหม่อยู่ๆก็ติดมาเฉยเลยก็เลยไม่ได้ซื้อใหม่ซักทีใช้งานปกติก็โอเคแต่ load หนัง หรือ เพลงนี่ไม่โอเคสงสารเครื่อง ร้องเหมือนคนแก่วิ่งร้อยเมตร แต่ถ้าบิทแข่งนี่ไม่ต้องห่วงวินตลอด    [yellow-lol]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 07:42:37 PM »
Foobar + asio4all + DAC +USB cat6+สาย... แค่นี้ก็หรูแล้ว เน้นสาย USB ก็แล้วกันมันจะลงตัว สายปลอมมีเยะ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 08:05:17 PM »
เครื่องคอมสมัยก่อนมันแพงครับน้าเล็กเลยทนเป็นพิเศษ อยากให้พังยังไม่พังเลยต้องยกให้ญาติไปถึงได้เปลี่ยนตัวใหม่ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 08:58:48 PM »
เครื่องคอมสมัยก่อนมันแพงครับน้าเล็กเลยทนเป็นพิเศษ อยากให้พังยังไม่พังเลยต้องยกให้ญาติไปถึงได้เปลี่ยนตัวใหม่ [yellow-lol]
ครับ เร่ร่อน  ห้าหมื่น  เพนเตี้ยมหกหมื่นกว่าเกือบเจ็ด ราคาตอนนั้นครับ   ตั้งแต่ใช้มาเปลี่ยนแค่สามอย่างครับแล้วไม่เคยเปลี่ยนอีกเลย คือ supply ของอะไรไม่รู้แต่รู้วามันแพงสำหรับผมสามพันกว่าบาทพัดลมตัวใหญ่มีไฟสีฟ้าด้วย สายต่อเพียบแต่ไม่ค่อยได้ใช้แถมหุ้มกระดูกงูสีเหลืองสะท้อนแสงอีก     การ์ดจอ  แล้ว การ์ดเสียงที่ใช้ output เป็นหลอดครับ อ้อซีหลัก บน cpu เมื่อสิบปีก่อนมันบวม ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ ซี blackgate ทั้งหมดครับ แค่นี้แหละ  [look-for-11]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 11:09:35 PM »
ผมใช้แต่ itune เป็นหลักคับ ฟังผ่านซาวด์ออนบอร์ดบน imac หรือ power mac พอกลับบ้านก็ mac book ผ่านตัวแปลง usb to coax ไปเข้า dav dac แค่นี้ล่ะครับ ฟังเอาเพลิน ได้ฟังวันล่ะไม่กี่เพลง
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 11:14:24 PM »
ตอนจะเปลี่ยนคอมน้าอย่าลืมถอดซีนะครับ ราคาตอนนี้แพงกว่าคอมซะอีก เทคโนโลยีไปวิ่งกวดตามมันนี้เหนื่อยครับน้า เดียวนี้มาใหม่ปีละครั้งสองครั้งแค่ตามก็แย่ละครับน้า เอาที่เราใช้ดีกว่าผมก็พึ่งบูชายันไปบ้างครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 11:31:09 PM »
ผมใช้แต่ itune เป็นหลักคับ ฟังผ่านซาวด์ออนบอร์ดบน imac หรือ power mac พอกลับบ้านก็ mac book ผ่านตัวแปลง usb to coax ไปเข้า dav dac แค่นี้ล่ะครับ ฟังเอาเพลิน ได้ฟังวันล่ะไม่กี่เพลง
พี่ไม่ได้ติดตามเพราะตอนใช้ยังเป็นเวอร์ชั่น 8.1 อยู่จนปัจจุบันไป V 11.1.3 แล้ว ไม่รู้ว่าตอนนี้ สามารถ resample  ให้สูงกว่า 16bit / 44.1MHz. ได้รึยังครับ  ไปหาข้อมูลมาแล้วว่ายังใช้ solution เดิมอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2014, 11:50:42 PM โดย CreAteHoUse® »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 11:49:56 PM »
      โปรแกรมแรกที่อยากจะแนะนำคือ Itunes ครับ  โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่านี่เป็นโปรแกรมที่ใช้งานง่ายที่สุด  น่าจะเหมาะกับคนที่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์  ปัจจุบัน แอปเปิ้ลอัพเดทให้ถึง เวอร์ชั่น 11.3.1 แล้ว  (ที่เครื่องผมยังเป็นเวอร์ชั่น 8 .1.1 อยู่เพราะเครื่องมันไฮเทคมากครับ )  [yellow-lol]

รูปแบบการเข้าใช้งานเริ่มจากการเข้าถึงเพลงต่างๆ  โดยสามารถเลือกวิธีได้ตั้งแต่การแสดงข้อมูลแบบตัวอักษรอย่างเดียว (list)  , อาร์ตเวิร์ก (ปกซีดี) , ชื่อเพลง/ศิลปิน และข้อมูลอื่นๆ (grid)  รวมถึงเลือกการดูด้วย artwork เพียงอย่างเดียว ( cover flow )  ส่วนการรับรองฟอร์แมตเสียง  itunes  รองรับการเล่นเพลง 5 ฟอร์แมต  คือ AAC  MP3  Apple Lossless , AIFF , WAV  ซึ่งไฟล์คุณภาพสูงสุดคือ  Apple Lossless , AIFF , WAV   ส่วนการทำ playlist  ได้ทั้งการ Drag & Drop   หรือไม่ก็เลือก  Click ที่ชื่อเพลงเพื่อ active จากนั้นก็คลิ๊กขวา (สำหรับ PC )  แล้วเลือก Add to playlist  (จะมีรายชื่อ playlist ที่คุณกำหนดไว้แล้วแสดงขึ้นมา)  หรือไม่ก็ใช้อีกวิธีคือ  การคลิกเลือกเพลงใน library  ตามที่ต้องการ จากนั้นเลือกคำสั่ง new playlist from selection  ทางด้านของการ rip เพลง ก็สามารถกำหนดฟอร์แมตของไฟล์ได้ตามที่กล่าวมาแล้วข้างต้นครับ  ส่วนรายละเอียดหรือข้อมูลของซีดี เช่น ชื่อนักร้อง อัลบั้ม  ชื่อเพลง  ถ้าเครื่องต่อ อินเตอร์เน็ตอยู่ เครื่องจะหา ID ให้อัตโนมัติ

อย่างไรก็ตามข้อจำกัดของโปรแกรมนี้มีอยู่บ้างเช่น  ไม่สามารถ resample  ความละเอียดของเพลงให้สูงกว่า  16 bit/44.1KHz  ได้ ซึ่งก็นับเป็นปัญหาสำคัญเหมือนกันสำหรับคอ ออดิโอไฟล์

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กันยายน 2014, 12:48:15 AM »
เห็นพี่ถามตั้งแต่เมื่อวานแล้วแต่ไม่สะดวกมาตอบ ขออภัยด้วยครับ ตามที่พี่เล็กว่าเลยครับ ไม่อัพเน้นง่าย มาไงไปงั้น แต่เวอร์ชั่นหลังๆ เค้าเน้นไปที่การฟังผ่าน radio แล้วพวก store ซะส่วนใหญ่ครับ

ช่องที่ผมติดก็จะเป็น somehow jazz ช่องนี้ปล่อยความละเอียดที่ 320kbps ฟังดูก็เพลินดีครับ เพลงก็จะเน้นไปที่ฟิวชั่น แต่จะเป็นช่วงรอยต่อจากสแตนดาร์ด ไม่ฟิวชั่นจ๋าซะทีเดียว คอเพลงโบราณน่าจะชอบกันครับ  [chick-headphone]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 07:19:22 PM »
ไปเจอไฟล์ APE มายังหาวิธีแตกไฟล์ไม่ได้เลย [chick-cry]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

• Moderator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 12:48:36 AM »
ไปเจอไฟล์ APE มายังหาวิธีแตกไฟล์ไม่ได้เลย [chick-cry]

ถ้าน้าใช้ foobar2000 ลองโหลด Monkey's Audio Decoder มาดูครับสามารถเล่นไฟร์ APE ได้เลย [fb-smiling]
http://www.foobar2000.org/components/view/foo_input_monkey