ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 200703 ครั้ง)

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:51:37 PM »
ขอแก้คำผิดครับ...
สายปากคีบจากบอร์ดเร็กติไฟ(40.8v)เข้าไปยังบอร์ดเมนแอมป์ทั้งสามเส้นครับ บวก ลบ กราวด์ สายไฟบวกไหม้ก่อน แล้วตามมาด้วยสายไฟลบ ผมเลยรีบถอดปลั๊กออกทันทีครับ เลยไม่ได้ทดสอบใดๆต่อไปครับ ตกกะใจมากเลยครับไม่เคยเจอแอมป์ไฟแรงสูงขนาดนี้อ่ะครับน้า ...ถ้าผมจะลองต่อฟิวส์อนุกรมสายไฟเข้าทั้งหมดตามที่น้าแว่นวาดให้ตามคู่มือ น้าว่ามันจะขาดไหม??

น้าเล็กคลองเกลือ..ผมก็สงสัยเหมือนกันว่ามันทำให้สายไฟลุกไหม้ได้ขนาดข้างในสายปากคีบมันมีสายทองแดงเส้นเล็กๆอยู่4-5เส้นก็ตาม ถ้างั้นฟิวส์ก็คงจะขาดแน่เลย หม้อแปลงเก่าถอดมาจากโซนี่คอมโบ้2ลูกครับแยกข้างละลูกกันไปเลย หม้อไม่ร้อนครับวัดไฟเข้าออกผ่านเร็กฯถูกต้องทุกอย่าง พอต่อเข้าบอร์ดแอมป์เท่านั้นแหล่ะกลายเป็นเครื่องซ็อตปลาเลย อิอิ

ผมว่าผมก็เช็คทุกอย่างดีแล้วน่ะครับน้าแว่น แต่ก็ไม่แน่ครับมันอาจจะผิดพลาดก็เป็นได้เด๋วผมจะกลับไปลองไล่เซ็คให้ชัวร์ๆอีกทีครับ ..แต่ตอนนี้ขวัญหนีดีฝ่อไปหมดแล้วกับ SymPrime แอมป์ไฟแรงสูง

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:56:44 PM »
ผ่านไปอีก 1 สัปดาห์
ถอดใจประกาศขายแล้ว 1
 [dont-know-raccoon]

ช่วยผมด้วยครับบบบ!! น้าแว่นครับผมก็มีปัญหาอีกหนึ่ง..?
คือว่าลองต่อไฟเข้าระบบแล้วใช้สายไฟ(ปากคีบ)ไหม้ครับ ไฟ28.8v-0-28.8v แต่อุปกรณ์บนบอร์ดไม่มีอะไรเสียหาย LED ก็ติดสว่างครบทั้งสองดวง เป็นเหมือนกันทั้งสองบอร์ดสองหม้อไฟเลยครับ ตกกะใจมากมายและตอนนี้ก็ยังไม่กล้าดำเนินการใดๆต่อเพราะเสียขวัญครับ กำลังอยู่ระหว่างเรียก32ขวัญกลับมาอยู่ครับ..ขวัญเอ๋ย ขวัญมา

ถ้าไม่ใช่ปรีแอมป์  หาสายไฟบัดกรีเข้าไปเลยดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 12:17:18 AM »
คือถ้าคีบดีๆ ปกติกระแสไม่มากแค่ปรับ idle ไม่ทำให้สายทองแดงไหม้นะครับ
งานนี้ผมขอให้น้าเริ่มเช็คใหม่หมดครับ โดยเฉพาะเรื่องติดตั้งซิงค์ครับ

เพราะรูปล่าสุดของน้า ก็หลายวันมาแล้ว เป็นรูปที่ยังไม่ติดตั้งทรานซิสเตอร์เลยครับ ถ้าได้รูปอัพเดทล่าสุดจะช่วยได้มากครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 12:21:19 AM »
  ก่อนต่อสายไฟเข้าบอร์ด ตั้งมิเตอร์ย่านโอห์ม วัดขั่ว บวก-Gnd , ลบ-Gnd , บวก-ลบ ว่าได้ค่าโอห์มที่ต่ำผิดปกติไหม เอาไปคำนวณกัยเเรงดันที่จะจ่ายเข้าไป จะได้รู้กระแส เทคนิคนี้ใช้ได้กับทุกวงจรครับ จะลดการสูญเสียไปได้เยอะเลย

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 12:29:11 AM »
ขอแก้คำผิดครับ...
สายปากคีบจากบอร์ดเร็กติไฟ(40.8v)เข้าไปยังบอร์ดเมนแอมป์ทั้งสามเส้นครับ บวก ลบ กราวด์ สายไฟบวกไหม้ก่อน แล้วตามมาด้วยสายไฟลบ ผมเลยรีบถอดปลั๊กออกทันทีครับ เลยไม่ได้ทดสอบใดๆต่อไปครับ ตกกะใจมากเลยครับไม่เคยเจอแอมป์ไฟแรงสูงขนาดนี้อ่ะครับน้า ...ถ้าผมจะลองต่อฟิวส์อนุกรมสายไฟเข้าทั้งหมดตามที่น้าแว่นวาดให้ตามคู่มือ น้าว่ามันจะขาดไหม??

น้าเล็กคลองเกลือ..ผมก็สงสัยเหมือนกันว่ามันทำให้สายไฟลุกไหม้ได้ขนาดข้างในสายปากคีบมันมีสายทองแดงเส้นเล็กๆอยู่4-5เส้นก็ตาม ถ้างั้นฟิวส์ก็คงจะขาดแน่เลย หม้อแปลงเก่าถอดมาจากโซนี่คอมโบ้2ลูกครับแยกข้างละลูกกันไปเลย หม้อไม่ร้อนครับวัดไฟเข้าออกผ่านเร็กฯถูกต้องทุกอย่าง พอต่อเข้าบอร์ดแอมป์เท่านั้นแหล่ะกลายเป็นเครื่องซ็อตปลาเลย อิอิ

ผมว่าผมก็เช็คทุกอย่างดีแล้วน่ะครับน้าแว่น แต่ก็ไม่แน่ครับมันอาจจะผิดพลาดก็เป็นได้เด๋วผมจะกลับไปลองไล่เซ็คให้ชัวร์ๆอีกทีครับ ..แต่ตอนนี้ขวัญหนีดีฝ่อไปหมดแล้วกับ SymPrime แอมป์ไฟแรงสูง
ตอนแรกผมเข้าใจว่าคีบสายจากหม้อมาเข้าบอร์ดเร็คติฟาย ถ้าอย่างนั้นก็คงเป็นที่เมนแอมป์คงต้องตรวจเชคตามที่น้าแว่นแนะนำครับ
รวมทั้งตรวจสอบจุดบัดกรีใต้แผงด้วยครับ เมนแอมป์นี่ถ้าจุดบัดกรีไม่แน่นไม่สะอาดอาจเกิดการออสซิเลสในวงจรได้ง่ายครับ [painting-11]

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 12:30:15 AM »
ถึงตอนนี้ไฟติดครบ แต่กินกระแสผิดปกติ งานนี้ผมเดาครับว่าตรงแถวๆ ทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ MJE15034/035 หรือจานบิน ต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆครับ ทั้งเรื่องขั้นตอนรองฉนวน หรือช็อตซิงค์ หรือต่อสกรูนำผิดอะไรซักอย่าง

ปล. แจ้งล่วงหน้าไว้ก่อน ถ้า MJE พัง ล็อตที่ผมสั่งจากนอกไม่มีแล้วนะครับ ต้องเอาจากล็อตในเมืองไทยแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 07:45:47 AM »
อาการของน้า dowson คล้ายกับของผมที่หัดประกอบแอมป์ตัวแรกครับ
1.ครั้งแรกใช้ปากคีบต่อจากวงจรกรองไฟเข้าบอร์ดแอมป์สายไหม้เหมือนน้า dowson ผมเช็คทุกอย่างปกติครับเพราะเป็นบอร์ดที่ลงอุปกรณ์มาแล้วคนขายยืนยันว่าก่อนส่งเช็คแล้วใช้งานได้ปกติ
2.เช็คแล้วไม่พบจุดผิดพลาดในวงจรและการต่อสายจึงจัดการใช้สายไฟขนาดใหญ่เข้าแทนปากคีบแล้วลองจ่ายไฟคราวนี้ R ตัวที่อยู่หน้าทรานคู่ OUT PUT ไหม้และซิ้งค์ร้อนแทบจับไม่ได้ซึ่งซิ้งค์ตัวนี้ยังไงก็เอาอยู่ถ้าวงจรปกติผมก็ทำการเช็คอีกครั้งก็ไม่มีอะไรผิดปกติจึงลองจ่ายไฟใหม่ไฟลุกเลยครับที่จุดเดิมพังทั้งสองข้างเช็คแล้วเช็คอีกไม่เจอสิ่งผิดปกติสั่งบอร์ดเข้ามาใหม่ลองแบบเดิมอีกไหม้อีกตกลงพังไป 4 บอร์ด
3. อารมณ์เสียรื้อกล่องทิ้งครับรื้อไปรื้อมาก็มาเจอใบดิ้งโพสมันพอดีกับรูที่กล่องเป๊ะลองวัดดูช๊อตนี่หว่า
สรุปว่าไบดิ้งโพสมันช๊อตกันเพราะเจาะรูพอดีไปหน่อย

น้า dowson ลองเช็คดูดีๆครับจุดไหนมั่นใจลองเช็คอีกทีมันอาจจะมีจุดเล็กๆที่เราพลาดได้ครับเป็นกำลังใจให้ครับความรู้สึกนี้ผมเข้าใจดีครับ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 08:34:21 AM »
 ใจเย็นๆครับ เวลาประกอบ Power Amp หรือซ่อมก็ตามควรทำแบบนี้ครับ
  1. ให้วัดขา TR. Out-put, Dri. ทุกตัวกับ Heat sink ว่าซ๊อตกันหรือไม่
  2. ให้ใช้หม้อแปลงกระแสต่ำโวลด์ต่ำในการทดลองจ่ายไฟคร้งแรก เช่น 12-0-12 V. 1A. จ่ายไฟแล้ววัดโวลด์ที่ Out-put ว่าได้ 0 โวลด์หรือไม่
  3. ถ้าไม่มีหม้อแปลงกระแสต่ำโวลด์ต่ำ ให้ใ่ช้หลอดไฟแบบไส้ 40W. อนุกรมกับหม้อแปลงขด Primary จ่ายไฟแล้ววัดไฟที่ Out-Put ว่าได้ 0 โวลด์หรือไม่
  4. จากข้อ 2 3 ถ้าได้ไฟ 0 โวลด์แล้วต่อลำโพงจ่าไฟแล้วเอามือแตะที่ In-put ว่าดังหรือไม่
เท่านี้ก็ปลอดภัยแล้วครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 12:05:26 PM »
ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของน้าๆทุกท่านมากๆเลยครับ...

แนวทางที่ผมจะดำเนินการต่อไปคือผมจะลองไล่เช็คอุปกรณ์ในบอร์ดแอมป์ใหม่ทั้งหมด พร้อมกับเช็คจุดบัคกรี

เปลี่ยนสายปากคีบทั้งหมดโดยใช้สายไฟจาก PSU คอมฯเก่ามาบัคกรีปากคีบใหม่

สร้าง Overload Protec ตามที่น้า ManMicro ได้ให้วงจรไว้ในกระทู้ แนะนำเครื่องป้องกัน ฟิวส์ ขาด โหลดช็อต

หาหม้อแปลง 12-0-12 ประมาณ 1 A ทดลองตามที่น้า Mr.Q แนะนำ

ส่วนที่น้าkharukangแนะนำว่า ไบดิ้งโพสช็อตกราวด์นี่ผมเจอกับแอมป์หลอดครับแต่ไม่พังครับแค่เสียงมันดรอปลงไปเท่านั้น
แต่แอมป์ SymPrime ผมยังไม่ได้ต่อเอ้าท์พุทครับแค่ใช้ปากคีบของมิเตอร์เพื่อวัดโวลท์เฉยๆ และก็ช็อตด้านสัญญาณอินพุทตามที่น้าแว่นแนะนำครับ

ส่วนการวัดช็อตภาคเอ้าท์พุท ผมปรับที่มิเตอร์ไปที่รูปไดโอดที่มันมีเสียง Beep วัดระหว่างซิ้งค์และขาของทรานซิสเตอร์ทั้ง 5 ตัวแล้วครับมันก็ไม่ช็อตน่ะครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้น้าช่วยดูอีกทีครับ

ถ้าTR ภาคเอ้าท์พุดไปยกแผงนี่ละก็เรื่องเศร้าแน่ๆ
 [chick-cry] [chick-cry]

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 02:28:27 PM »
ขอรูปทั้งด้านหน้า และด้านหลัง ซูมหลายๆ มุมเลยครับ  [fb-smiling]

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 01:56:55 AM »
คืนนี้ขอนำเสนอ SymPrime ของฉันและหลอดไฟ 100W

ลงอุปกรณ์ก็เรียบร้อยดีครับ

ไม่มีอุปกรณ์ใดๆเสียหายหรือมีกลิ่นไหม้จากการลองไฟคราวที่แล้วครับ

เช็คขาทรานซิสเตอร์ด้านเอ้าพุททั้ง 5 ตัวกับฮีตซิ้งค์แล้วก็ไม่ช็อต

กลางคืนถ่ายไม่ค่อยชัดครับ

ด้านลายทองแดงก็สะอาดเรียบร้อยดี

ยึดทรานซิสเตอร์จานบินแค่นี้พอครับ

โปรดดูภาพเบลอๆอีกครั้งครับ

จากนั้นมาดูที่หม้อแปลง คว่ำและหงาย

ผ่านบอร์ดเร็กติไฟร์ได้ไฟ 40V DC

เอาหลอดไส้100W.อนุกรมด้านPrimaryที่หม้อแปลง และต่อสายทั้งหมดเสร็จแล้วนั่งภาวนาสักพัก นะโม พุทโธ ฯ

เอาวะ!! เป็นไงเป็นกัน เสียบปลั๊กไฟเลยดีกว่า หลอดติด ปิ้งงงงง!! แสบตาดีแท้

หลอดติดสว่างจ้าและไม่มีทีท่าว่าจะหรี่ลงเลย ต้องมีความผิดปกติเกิดขึ้นแน่ๆ

ไฟที่จ่ายเข้าบอร์ดแอมป์ทำไมมันเหลือแค่นี้เองง่ะ หลอดLEDก็ไม่ติด ไม่มีสิ่งใดๆเกิดขึ้น

วัดไฟที่ขั้วลำโพงไม่ได้ ส่วนTR เอ้าท์พุทก็เย็นเจี๊ยบ ไปต่อไม่เป็นแร่ะ เศร้า!!

แล้วก็นึกขึ้นได้ว่าน้า Mr Q บอกไว้ว่าให้ใช้หม้อลูกเล็กๆมาทดลองดู ไปค้นหม้อได้มา 15-0-15

ได้ไฟเข้าและออกบอร์ดเร็กติไฟร์ประมาณนี้

พอต่อเข้าบอร์ดแอมป์เหลือไฟแค่นี้ สักพักแล้วมันก็ร้อน คราง และหม้อก็จากเราไป

...ตอนนี้ยังไม่มีบทสรุปว่าจะทำอย่างไรต่อไปกับ SymPrime ของฉันดี และขอไว้อาลัยกับการจากไปของหม้อน้อยๆสักพักก่อนครับ เศร้าจัง...ราตรีสวัสดิ์
 [chick-confuse] [chick-cry]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 08:29:39 AM »
*  ลองหาหม้อลูกอื่นที่ไฟน้อย ๆ ก็ได้มาลองต่อดูก่อน
*  มั่นใจว่าใส่  R  ถูกทุกตัวหรือเปล่าครับ   ลองทวน  R  เช็คค่าทุกตัวก่อนอีกครั้งที่จะป้อนไฟ
* จานบินทั้งหมด มั่นใจว่าไม่ตช็อติดซิ้ง  นะครับ  เบื้องต้นผมให้หาจานบินตัวใหม่มาลองใส่ดู  2955  3055ก่อนก็ได้ ที่มีเหลืออยู่ ทดลองทีละข้าง เดี่ยวจะเจอคำตอบเอง

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 09:28:14 AM »
ตอบน้าตั้ม tfender ว่า..
 * หม้อไฟน้อยๆ ลองแล้วพังแล้ว วัดไฟแล้วไม่มีไฟออกอีกเลย ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นยัง งง ๆ อยู่เลย
 * R ก็น่าจะถูกแล้วนะครับ เด๋วกลับไปไล่เช็คดูอีกรอบโดยเฉพาะ R Dale
 * จานบินและทรานซิสเตอร์ทุกตัวที่เกาะกับซิ้งค์ทั้งหมดไม่ช็อตฮีตซิ้งค์ครับ ผมมีแต่เบอร์ที่เป็นพลาสติก 2SC5200, 2SA1943 จะลองใส่แทนกันได้ไหมครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 09:37:53 AM »
ฮ่ะจ๊ากกก!! ถึงบางอ้อแล้วครับทุกคน ผมรู้ปัญหาของผมแล้วครับ นั่งมองรูปไปมาผมใส่ TR จานบินผิดครับ สับเพร่าจริงๆเลยเรา แล้วอย่างงี้มันจะเสียชีวิตไปแล้วไหมหนอ?
 [chick-clap]

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 09:44:24 AM »
ถึงตอนนี้ไฟติดครบ แต่กินกระแสผิดปกติ งานนี้ผมเดาครับว่าตรงแถวๆ ทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ MJE15034/035 หรือจานบิน ต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆครับ ทั้งเรื่องขั้นตอนรองฉนวน หรือช็อตซิงค์ หรือต่อสกรูนำผิดอะไรซักอย่าง

ปล. แจ้งล่วงหน้าไว้ก่อน ถ้า MJE พัง ล็อตที่ผมสั่งจากนอกไม่มีแล้วนะครับ ต้องเอาจากล็อตในเมืองไทยแล้วล่ะครับ

เป็นไปตามที่ อ.แว่นกล่าวไว้แลยครับ ขอบคุณมากครับ ...ไม่มีอะไหล่แล้วเหรอเนี่ย แล้วผมจะใช้เบอร์อะไรแทนดีล่ะครับอาจารย์ ...เศร้า อีกซักรอบ
 [chick-cry]  [chick1]

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 09:54:22 AM »
น้า dowson ถอดทรานซิสเตอร์ mje กับ mj ออกมา แล้ววัดดูครับว่าตัวไหนอำลาไปบ้างน่ะครับ ดูแล้วน่าจะหนักอยู่เพราะโดนโอเวอร์โหลดไปแล้วเต็มๆ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:09:19 AM »
น้า dowson ถอดทรานซิสเตอร์ mje กับ mj ออกมา แล้ววัดดูครับว่าตัวไหนอำลาไปบ้างน่ะครับ ดูแล้วน่าจะหนักอยู่เพราะโดนโอเวอร์โหลดไปแล้วเต็มๆ

ได้ครับน้า ..ส่วนBD136ไม่ต้องใช่ไหมครับน้า คิดว่าตายยกครัวเลยใช่ไหมครับน้า ฮือๆๆ ฆาตกรรมหมู่ได้เกิดขึ้นที่นี่แล้ว โง่จริงๆเลยเรามัวแต่พะวงเรื่องช็อตซิ้งค์จนลืมดูเบอร์จานบิน ดูแต่เบอร์อื่น เพราะเพิ่งจะได้พบเจอกับจานบินครั้งแรกในชีวิตอ่ะครับ ก็คนมันไม่เคยนี่นาเลยจับเผาเล่นซะเลย กิกิ

[chick3]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:16:06 AM »
ส่งการบ้านน้าแว่น หน่อยครับ ประกอบเสร็จแล้วเหลือเพียงเดินสายไฟสายสัญญาณ [wink-11]

เดินสายไฟและสายสัญญาณเสร็จเรียบร้อยแล้ว รอเสียบไฟจริงครับ

ทดลองจ่ายไฟ แล้ววัดแรงดันได้ 87.2,87.7 ครับ เปิดทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงไม่มีอะไรผิดปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2014, 04:53:28 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:25:55 AM »

ได้ครับน้า ..ส่วนBD136ไม่ต้องใช่ไหมครับน้า คิดว่าตายยกครัวเลยใช่ไหมครับน้า ฮือๆๆ ฆาตกรรมหมู่ได้เกิดขึ้นที่นี่แล้ว โง่จริงๆเลยเรามัวแต่พะวงเรื่องช็อตซิ้งค์จนลืมดูเบอร์จานบิน ดูแต่เบอร์อื่น เพราะเพิ่งจะได้พบเจอกับจานบินครั้งแรกในชีวิตอ่ะครับ ก็คนมันไม่เคยนี่นาเลยจับเผาเล่นซะเลย กิกิ

[chick3]
ลองวัดดูก็ดีครับ อาจจะโดนลูกหลงไปด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:31:58 AM »
update การบ้านหน่อยครับ สองอาทิตย์ทำได้แค่นี้ ..."หม้อไม่มา  ปัญญาไม่เกิด"

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:44:02 AM »
ได้ครับอาจารย์...แต่ถ้าเกิดตายหมู่นี่ผมขอดอง SymPrime ไว้ยาวเลยนะน้า ไม่รู้จะไปทรานซิสเตอร์ดีๆได้จากที่ไหน

SymPrime ของน้า YoungOne สวยงามมากครับตรวจเช็คให้ดีอย่าให้เหมือนผมนะครับ ...ของน้า Blue นี่ก็ใช่ย่อยออกแนวDIYทำแท่นเองคล้ายๆที่ผมคิดไว้เช่นเดียวกัน ..ซึ่งน้าทั้งสองได้ไปต่อ

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:52:36 AM »
ได้ครับอาจารย์...แต่ถ้าเกิดตายหมู่นี่ผมขอดอง SymPrime ไว้ยาวเลยนะน้า ไม่รู้จะไปทรานซิสเตอร์ดีๆได้จากที่ไหน

SymPrime ของน้า YoungOne สวยงามมากครับตรวจเช็คให้ดีอย่าให้เหมือนผมนะครับ ...ของน้า Blue นี่ก็ใช่ย่อยออกแนวDIYทำแท่นเองคล้ายๆที่ผมคิดไว้เช่นเดียวกัน ..ซึ่งน้าทั้งสองได้ไปต่อ

ผมว่าไม่ต้องห่วงเรื่อง TR นะ ในหมู่บ้านมีคนใจดีเยอะแยะ เดี๋ยวก็หาได้เชื่อซิ
รอจังหวะดี ๆ เดี๋ยวก็มีมาให้เลือกครับ   [chick5]

ออฟไลน์ ton taopoon

• ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:56:34 AM »
หมดกันน้า dawson เสียทั้งหม้อเสียทั้งจาน [chick-cry]เหลือแต่ช้อนกับซ่อม สู้ๆครับ เอาใจช่วยครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 11:05:56 AM »
หมดกันน้า dawson เสียทั้งหม้อเสียทั้งจาน [chick-cry]เหลือแต่ช้อนกับซ่อม สู้ๆครับ เอาใจช่วยครับ

555 ชอบครับน้า มุกนี้เด็ด ไม่มีอะไรเหลือแล้วครับ เหลือแต่ซ่อมมันอย่างเดียวละครับงานนี้

ก็คงจะดองไว้รอจังหวะดีๆมาพร้อมกับคนใจดี อย่างที่น้า Blue ว่าล่ะครับงานนี้

[chick-dance2]

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 11:26:09 AM »
อย่าเพิ่งรีบถอดใจ ถอดมาวัดก่อนครับ ตัวไหนยังไงเดี๋ยวหาในกล่องให้ครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 11:41:16 AM »

555 ชอบครับน้า มุกนี้เด็ด ไม่มีอะไรเหลือแล้วครับ เหลือแต่ซ่อมมันอย่างเดียวละครับงานนี้

ก็คงจะดองไว้รอจังหวะดีๆมาพร้อมกับคนใจดี อย่างที่น้า Blue ว่าล่ะครับงานนี้

[chick-dance2]
ใจเย็นๆ ครับ ค่อยๆทำตามที่่น้าแว่นแนะนำ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #356 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 01:02:12 PM »

[roll-eyes] [roll-eyes]หลุดรอดสายตาหมู่พวกเฮาไปได้ไงเนี่ย [chick-comb] เอาใหม่สู้สู้ครับน้า [chick-clap]

« ตอบกลับ #357 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 01:15:29 PM »
ส่วนใหญ่สิ่งที่หลุด ก็คือสิ่งที่เราคิดว่าไม่น่าจะผิดมั้งครับ
อย่างเบอร์ TR สลับกันเนี่ยผมก็มองข้ามประเด็นนี้ไปเลย
เพราะคิดว่าเช็คได้ง่ายคงไม่น่าจะพลาด
  [chick-confuse]

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 01:47:34 PM »
[roll-eyes] [roll-eyes]หลุดรอดสายตาหมู่พวกเฮาไปได้ไงเนี่ย [chick-comb] เอาใหม่สู้สู้ครับน้า [chick-clap]
รูปโพสตอนตีหนึ่งกว่า และน้า dowson ลุยไปแล้วครับ ไม่ทันการณ์แล้วครับ  [chick-confuse]

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 02:10:12 PM »
 [yellow-lol]สวัสดีครับ ชุดแอมร์ผมใช้อุปกรณ์ของน้าแว่นครบชุด สั่งเพิ่มแต่หม้อ ใช้ของ เฮนรี 29-0-29 3แอมร์ 2ลูก ผมทำ โมโนบล๊อก ตอนนี้ต่อแบบกระสือยังไม่ลงกล่อง
ใช้ ซี 10000uf63vข้างละ2ลูก  แต่ ซีอินพุทผมใช้ wima mkp 10 ค่า1.0 uf อนุกรมด้วย ซี audiophiler ค่า 335j.hif 250v mkp ตอนนี้เบริน มาประมาณเกิน 50 ชมแล้ว ครับ ผมใช้ร่วมกับปรี โมดิฟาย me1ครับ ลำโพง 3ทาง ตอนเปิด ช.ม แรกๆเสียงมันแห้งๆครับ แต่ตอนี้ดีขึ้นบ้างครับ เบสไม่แข็งแหลมมีปลายบ้างแล้ว ไม่มีจี่ ไม่ฮัม  เข้าเรื่องที่จะถามเลยแล้วกันครับ [chick-guitar]