ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง ขับรถเกิน80 เสียงดังครับ  (อ่าน 7286 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
นอกเรื่อง ขับรถเกิน80 เสียงดังครับ
« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:44:56 PM »
พอดี ได้รถเก๋งมาใหม่ครับ(เก่ามือ สอง สาม สี่) แรกๆๆก้ขับดีมาก นิ่มนวล
 ตอนหลัง  พอความเร็วเกิน80 มีเสียงดัง วื้อๆๆๆ เข้ามาที่ห้องโดยสาร
 ไม่ได้มาจากเครื่องแน่ๆๆครับ ตรวจ ลูกปืนล้อ สภาพดี ครับ  แต่
ยางหลัง กินด้านใน ทั้งสองล้อ พี่ๆๆน้องๆๆ ท่านใด เคยเจออาการนี้ ควรเริ่มแก้และตรวจสอบ ที่ใดก่อนครับ
 คงต้องเปลี่ยนยางแน่ๆๆ แต่ดช้ค ด้วยนี่จะเป้นเหตุผมหรือเปล่าครับ  อ้อ ตั้งศูนย์แล้วครับ แถมเปลี่ยน บู๊ท ปีกนกล่างแล้วครับ
หมายเหตุ รถติดแก๊ส ครับ ยาง ใช้มาได้ ปีกว่าๆๆครับ ตีซะสองปีครับ รถ เก๋ง อันติ๊ด ครับ
ช่วยด้วยครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: นอกเรื่อง ขับรถเกิน80 เสียงดังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 09:24:13 PM »
พอดี ได้รถเก๋งมาใหม่ครับ(เก่ามือ สอง สาม สี่) แรกๆๆก้ขับดีมาก นิ่มนวล
 ตอนหลัง  พอความเร็วเกิน80 มีเสียงดัง วื้อๆๆๆ เข้ามาที่ห้องโดยสาร
 ไม่ได้มาจากเครื่องแน่ๆๆครับ ตรวจ ลูกปืนล้อ สภาพดี ครับ  แต่
ยางหลัง กินด้านใน ทั้งสองล้อ พี่ๆๆน้องๆๆ ท่านใด เคยเจออาการนี้ ควรเริ่มแก้และตรวจสอบ ที่ใดก่อนครับ
 คงต้องเปลี่ยนยางแน่ๆๆ แต่ดช้ค ด้วยนี่จะเป้นเหตุผมหรือเปล่าครับ  อ้อ ตั้งศูนย์แล้วครับ แถมเปลี่ยน บู๊ท ปีกนกล่างแล้วครับ
หมายเหตุ รถติดแก๊ส ครับ ยาง ใช้มาได้ ปีกว่าๆๆครับ ตีซะสองปีครับ รถ เก๋ง อันติ๊ด ครับ
ช่วยด้วยครับ

อันดับแรก เช็คแร็คเพลาหน้าครับยังเหลือ จารบีอยู่มั้ย ซีลกันฝุ่นหัวเพลายังอยู่ในสภาพดีหรือไม่ และ ลูกปืนแร็ค
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tamarin51

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
Re: นอกเรื่อง ขับรถเกิน80 เสียงดังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 09:35:18 PM »
ลองพิจารณาครับ ถ้าเป็นยางติดรถมาก่อนซื้อ
๑. ยางหมดอายุทั้ง สี่ เส้น ที่มีเสียงเพราะผิวยางไม่ยืดหยุ่นแล้ว และ การกินยาง ที่ทำให้หน้ายางบางส่วนเหมือนหนามกระสุน
๒. ยางหลังที่ว่า กินด้านใน นั้น อาจถูกสลับมาจากข้างหน้า(เมื่อถึงเวลาสลับยาง)
    และที่ว่ากินยางคือศูนย์หน้าหรือจากการใช้งานเลี้ยวซ้าย-ขวาปกติ

จะรู้จริงก็รอดูหลังจากเปลี่ยนยางใหม่ และน้า aon-amp  เป็นผู้ใช้รถเองครับ

(^o^) ประสบการณ์จากพี่ๆ น้องๆ และตัวเองครับ
ข้อมูลส่วนตัว TAMARIN51 ครับ
ผลงานในอดีต KT88SE 2A3SE

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 10:25:10 PM »
ความเห็นของผมนะครับ...น้าอย่าเพิ่งเปลี่ยนยางเลยครับ..เหตุเพราะยังหาสาเหตุของการกินยางไม่พบ ขืนเปลี่ยนยางใหม่ ก็จะเสียยางใหม่ไปอีกครับ...คิดว่าทำอย่างที่พี่เล็กบอกก่อนดีกว่าครับ...และเข้า Check มุม โทอิน/เอ้าท์ ทั้งหน้า-หลัง ว่ามันอยู่ในเกณฑ์ของรถรุ่นนี้หรือไม่... :-\

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 12:33:43 AM »
ยางล้อหลังที่กิน นี่ก่อน หรือ หลังจากการเข้าไปตั้งศูนย์ครับ
ลมยางเช็คสม่ำเสมอหรือเปล่า เพราะรถติดแก๊สจะหนักหลังมาก ถ้าลมยางอ่อน ยางจะกินเร็ว

ลักษณะเสียงที่เกิด เกิดสัมพันธ์กับความเร็ว หรือ รอบเครื่องครับ เห็นบอกว่าเกิน 80 แต่ถามเพื่อให้ชัวร์หน่ะครับ
ถ้า สัมพันธ์กับความเร็ว เล็งไปส่วนที่หมุน เพลา ลูกปืน เฟืองท้าย
ถ้า สัมพันธ์กับรอบเครื่อง เล็งไปพวกเครื่อง ท่อไอเสีย
ค่อยๆไล่เดี๋ยวก็หาเจอครับ

เอาใจช่วยครับผม  [yahoo]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 08:06:29 AM »
 ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
 ตอนได้ รถมาผมก้ตั้งศูนยืเลยครับ ดุยาง หลัง น่าจะสึกนิดๆๆครับ
เนื่องจากผมเดินทางไกลเยอะครับ  หลังจากวิ่งไปได้ 10000โลเริ่มล่ะครับ ดัง
ตรวจสอบขั้นต้น ลูกปืนเพลา ปกติ(ขึ้นขาหยั่งแล้วโยกดุ )
เสียงดังไม่ได้เป้นตามรอบเครื่องครับ (ขึ้นขาหยั่งเร่งเครื่องไม่เจออากการ)
 ตรวจสอบพบบูท้ ปีกนกล่าง แตก สองตัว ทำการเปลี่ยน ตั้งศูนย์ อีกครั้ง
อาการก้ไม่หาย
  ตรวจสอบยางพบ กินด้านในครับ เป็นคลื่นๆ และสึกด้านใน ทั้งสองล้อ ดู ล้อหน้า ปกติ
กะจะสับยางแต่ช่างบอกให้เปลี่ยน(ร้านบ้านนอก ช่างไม่เก่งครับ)สาเหตุใดครับ ทำให้ยางสึกด้านใน
น่าจะมาจากโช้ค หรือเปล่าครับ และถ้าเป้นที่เพลา ขับ จะ ตรวจสอบอย่างไรครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 01:38:46 PM »
คิดว่าน่าจะเป็นที่มุม toe in ของล้อหลัง มากกว่าคับ

เสียงที่ดัง อาจจะมาจากยางได้ ถ้าสึกมาก ๆ คับ หรือยางเสีย จะขึ้นเห็นบั้งแต่ก็จะขึ้นทั้งด้านใน+ ด้านนอก คับ

ถ้าลูกปืนล้อแตก ไม่น่าจะแตกพร้อมกันสองข้าง  ทำไม่ฟังแล้วเหมือนรถขับหลังเลยคับน้าอ้อน

ออฟไลน์ sumran

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 02:29:13 PM »
... jump jump...มาเอาใจช่วยน้าอ้อน..
...ไม่มีรถขับขายกินไปหมดแล้ว. |:( |:(.
..ถ้ารถขับไม่สนุกมันหงุดหงิดเน๊าะน้าเน๊าะ.... hahaha hahaha hahaha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 03:19:03 PM »
รถขับหน้าครับ คุณjp ตอนนี้เซ้งมากๆๆครับ
คันเก่า 9ปี  ไม่มีย้วย แต่ชราภาพมากไปหน่อย เหนือกลางอีสานใต้สู้ได้หมด
พอเปลี่ยน เป้น คันใหม่ แค่งลงใต้ สี่ห้ารอบ งองแง จริงๆๆครับ
ถ้าขาย ก้ คงเปลี่ยนเป้นกระบะ ดีกว่าครับ ช่วงล่างไม่จุกจิก ครับ
 แนะนำร้านช่วงล่างตรวจสอบ เอาแบบฝีมือดีๆๆให้ทีครับ แถว ชลบุรีครับ
กลับจากชุดปล่อย จะได้ เอาไปให้ช่างดูครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 11:29:51 AM »
เรียบร้อยแล้วครับ แกได้ สนิทแล้วตอนนี้ครับ  ลูกปืนล้อหลัง หน่งลุก ยางสี่เส้น ครับ ปิดงบ14380  ครับ ขอบคุรพี่ๆๆเพื่อนๆๆน้องๆๆทุกๆๆท่านครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 11:43:21 AM »
เรียบร้อยแล้วครับ แกได้ สนิทแล้วตอนนี้ครับ  ลูกปืนล้อหลัง หน่งลุก ยางสี่เส้น ครับ ปิดงบ14380  ครับ ขอบคุรพี่ๆๆเพื่อนๆๆน้องๆๆทุกๆๆท่านครับ
เปลี่ยนลูกปืนล้อไม่ควรจะเปลี่ยนข้างเดียวนะครับ ควรเปลี่ยนที่ละคู่ไปเลย  ถ้าพอมีตังค์ก็เปลี่ยนพร้อมกันทั้งสี่ เวลา maintain จะได้เปลี่ยนพร้อมกันทั้งหมด คุณวิ่งทางไกลบ่อย  ชีวิตสำคัญกว่าค่าลูกปืนไม่กี่บาทนะครับ คุณ น้องหารน้ำ  :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ