ผู้เขียน หัวข้อ: ผมปล่อยไก่ไปกี่ตัวแล้วในเวปนี้  (อ่าน 9971 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
ผมปล่อยไก่ไปกี่ตัวแล้วในเวปนี้
« เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 08:33:49 PM »
       เริ่มจากจุดที่ผมพึ่งเล่นเครื่องเสียง เวปหลักๆ(ลงได้ป่าวหว่าว)ที่เข้าไปอ่าน ก็ โอczและม่านคง ก็จะเข้าไปอ่าน และก็อ่านอย่างเดียว และก็จำ..จำและก็จำ ชอบไปฟัง เขาคุยกันเรื่องรีวิวเสียง บ้างก็ว่านักร้องมายืนตรงหน้า ได้ยินเสียงฝีปากกระทบกันบ้างหล่ะ เปลี่ยนโน้นเปลี่ยนนี่เหมือนหนังกลองตรึง เทียบคนตีกลองกินข้าวกับไม่ได้กินข้าว  และอื่นๆอีก มันก็เกิดฮึกเหิมอ่ะน่ะ ก็มีคอลัมส์หนึ่งใน โอcz หลักๆก็รับโมเครื่องซีดี ตัวเอกของเรื่องก็เคยทำงานกับโรงงานประกอบลำโพง(เขาบอกยังงั้นน่ะ) แต่ด้วยใจรักด้านเพลง(เหมือนพี่เล็กเลยฮ่าๆ) ก็รับงานโมเป็นจ็อบก็สอนทิปต่างๆไปด้วย  ไอ้เราก็หูผึ่ง อ่านตั้งหลายรอบ

เอาหล่ะ เข้าเรื่อง ไอ้ไก่ที่ปล่อยไป จำได้แน่ๆคือเรื่อง คอลัมส์ขาตั้งลำโพง ในเวปนี้แหละ คุยกันไปคุยกันมา ก็ไปเรื่องที่รองลำโพง ไอ้ที่เราก็อยากคุยกับเขาด้วย เพราะไอ้เราก็อ่านแล้วจำได้แม่น มันเป็นทิปสะกิดใจ ก็โพสไปซะ ให้เอาโฟมรองลำโพง เสียงไม่แพ้ทิปโท (ฮ่าๆๆ) โพสปุปก็รอว่า มีคนลองไหม ปรากฏว่าเงียบปิ๊ด ไม่มีเสียงตอบรับ จากพี่น้อง มาถึงวันนี้ขำตัวเองหว่ะ  ตอนที่อ่านหน่ะ เขาเขียนบอกว่าเสียงดีกว่าทิปโทอีก (ผมลงแบบเกรงใจ เลยใช้คำว่าไม่แพ้ทิปโท) ในคอลัมส์นั้นยังมีเน้นอีกว่า อย่าไปพูดให้นักเล่นฟังเดี๋ยวจะขำเอา ที่จริงหารู้ไม่ว่าของถูกๆอย่างโฟม ดีกว่าทิปโทอีก  เขาก็อธิบายไปว่าหลักลำโพงที่ดี คือไม่ให้ส่วนอื่นสั่น ยกเว้นดอกลำโพง โฟมรับแรงสั่นได้ดี  (นั่นแน่ หลักการดี น่าเชื่อถือ ผมก็จำๆๆๆใส่สมอง ฮ่าๆๆๆๆ) วันก่อนไปเปิดดูคอลัมส์เก่า ไปเจอโพสตัวเอง (อายเลยตรู) ยังดีที่ สมาชิกนี้เขาดี มีมารยาท ไม่ใช่..เขาก็เงียบไป ถ้าเวปอื่นนี่ ผมคงโดนว่าเป็นควายไปแล้วหล่ะ แต่ผมก็มีเซนส์ของผมน่ะครับ ถ้าโพสไปแล้วเงียบ แสดงว่าไปไม่ถูกทางแล้ว ผมก็ไม่โพสต่อ (ฉลาดเหมือนกันนิเรา ) 
        ไก่อีกตัวหนึ่งก็เรื่องสายไฟ  เดี๋ยวจะมาเล่าต่อครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: ผมปล่อยไก่ไปกี่ตัวแล้วในเวปนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 08:36:01 PM »
โห เวปนี่สุภาพจัง พิมพ์คำว่า ไ อ้ เปลี่ยนเป็น คุณให้เฉยเลย 
เช่น ไ อ้เราก็หูผึ่ง  เปลี่ยนเป็น คุณเราก็หูผึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2012, 08:41:33 PM โดย civicdotcom »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ผมปล่อยไก่ไปกี่ตัวแล้วในเวปนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 08:47:07 PM »
  Admin เค้าตั้งไว้ สุภาพดี ครับ [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:05:16 PM »
ปล่อยไปกี่ตัวครับผมยังไม่เห็นซักตัวเลย fart-raccoonสะบาย สะบาย ครับ fart-raccoon

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:05:17 PM »
ผมใช้ ไม้ เอกแทน   [smi_ley]  เลี่ยงได้ระดับนึง ไอ่....

ปล. ปล่อยไก่ อายทำไม ก็คนมันบ่รู้นิ ปล่อยไก่อะดี ชาวบ้านได้รู้ว่าเราไม่รุ้ จะได้มาช่วยสอน.... เหมือนคุยกับฟรั่ง ยิงไปตรงๆ ไม่ต้องใช้แกรมม่าเลย ไวย์กร กองทิ้งใว้ก่อน ฟรั่งมันเข้าใจแล้วเดี่ยวจะเรียงให้เราใหม่เอง  [laugh-raccoon]

OCZ ห้อง Sound ผมเลิกเข้าไปอ่านละ อยู่แต่หน้าซื้อขาย....  มีที่ไหนมันบอกแอมป์หลอดไม่มีเบส ทำไงก็ไม่มีเบส อยากจะจิกหัวไอ่คนพูดมานั่งฟังในห้องจัง แล้วเดี่ยวมันคงบ่นอีก เอ่อ...System คุณ เบสมันบวมนะครับ  [phok]

คนพวกนี้มันแถไปเรื่อง ฟังขี้ปากคนอื่นมาโม้ก็เยอะ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:29:03 PM »
ผมเถียงตายเลยที่ OCZ บอกแอมป์หลอด ไม่มีเบส บอกว่าเบสไม่กระชับยังมีเหตุมีผลมากกว่าอีก
ใช่ไหมครับคุณ numz แค่นี้พอแระ กลัวปล่อยไก่เหมือนกัน 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:33:25 PM »
ผมมันคนไม่มีพวกครับ ไปเถียงเดีย่วเจอแก๊ง แม่ยก มาอวยกันอีก  [yes-raccoon] อยู่เฉยๆ อ่านผ่านๆดีก่า

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:38:57 PM »
       เริ่มจากจุดที่ผมพึ่งเล่นเครื่องเสียง เวปหลักๆ(ลงได้ป่าวหว่าว)ที่เข้าไปอ่าน ก็ โอczและม่านคง ก็จะเข้าไปอ่าน และก็อ่านอย่างเดียว และก็จำ..จำและก็จำ ชอบไปฟัง เขาคุยกันเรื่องรีวิวเสียง บ้างก็ว่านักร้องมายืนตรงหน้า ได้ยินเสียงฝีปากกระทบกันบ้างหล่ะ เปลี่ยนโน้นเปลี่ยนนี่เหมือนหนังกลองตรึง เทียบคนตีกลองกินข้าวกับไม่ได้กินข้าว  และอื่นๆอีก มันก็เกิดฮึกเหิมอ่ะน่ะ ก็มีคอลัมส์หนึ่งใน โอcz หลักๆก็รับโมเครื่องซีดี ตัวเอกของเรื่องก็เคยทำงานกับโรงงานประกอบลำโพง(เขาบอกยังงั้นน่ะ) แต่ด้วยใจรักด้านเพลง(เหมือนพี่เล็กเลยฮ่าๆ) ก็รับงานโมเป็นจ็อบก็สอนทิปต่างๆไปด้วย  คุณเราก็หูผึ่ง อ่านตั้งหลายรอบ

เอาหล่ะ เข้าเรื่อง คุณไก่ที่ปล่อยไป จำได้แน่ๆคือเรื่อง คอลัมส์ขาตั้งลำโพง ในเวปนี้แหละ คุยกันไปคุยกันมา ก็ไปเรื่องที่รองลำโพง คุณที่เราก็อยากคุยกับเขาด้วย เพราะคุณเราก็อ่านแล้วจำได้แม่น มันเป็นทิปสะกิดใจ ก็โพสไปซะ ให้เอาโฟมรองลำโพง เสียงไม่แพ้ทิปโท (ฮ่าๆๆ) โพสปุปก็รอว่า มีคนลองไหม ปรากฏว่าเงียบปิ๊ด ไม่มีเสียงตอบรับ จากพี่น้อง มาถึงวันนี้ขำตัวเองหว่ะ  ตอนที่อ่านหน่ะ เขาเขียนบอกว่าเสียงดีกว่าทิปโทอีก (ผมลงแบบเกรงใจ เลยใช้คำว่าไม่แพ้ทิปโท) ในคอลัมส์นั้นยังมีเน้นอีกว่า อย่าไปพูดให้นักเล่นฟังเดี๋ยวจะขำเอา ที่จริงหารู้ไม่ว่าของถูกๆอย่างโฟม ดีกว่าทิปโทอีก  เขาก็อธิบายไปว่าหลักลำโพงที่ดี คือไม่ให้ส่วนอื่นสั่น ยกเว้นดอกลำโพง โฟมรับแรงสั่นได้ดี  (นั่นแน่ หลักการดี น่าเชื่อถือ ผมก็จำๆๆๆใส่สมอง ฮ่าๆๆๆๆ) วันก่อนไปเปิดดูคอลัมส์เก่า ไปเจอโพสตัวเอง (อายเลยตรู) ยังดีที่ สมาชิกนี้เขาดี มีมารยาท ไม่ใช่..เขาก็เงียบไป ถ้าเวปอื่นนี่ ผมคงโดนว่าเป็นควายไปแล้วหล่ะ แต่ผมก็มีเซนส์ของผมน่ะครับ ถ้าโพสไปแล้วเงียบ แสดงว่าไปไม่ถูกทางแล้ว ผมก็ไม่โพสต่อ (ฉลาดเหมือนกันนิเรา ) 
        ไก่อีกตัวหนึ่งก็เรื่องสายไฟ  เดี๋ยวจะมาเล่าต่อครับ
ไม่ได้ปล่อยไก่หรอกครับคุณ civicdotcom วัสดุที่รองลำโพง ใช้โฟมรองก็ได้ครับ แต่เสียงจะไปคนละแนวกับ ทิปโทเลย
โฟมจะเสียงนุ่มฟังสบาย ออก Dark Sound แต่แรงปะทะน้อย รายละเอียดน้อยไปนิดแต่ได้ความสุภาพของเสียงเข้ามาแทน
ส่วน ทิปโท เสียงจะคมชัด จะแจ้ง โปร่ง รายละเอียดย่านกลางแหลมจนถึงแหลมดี
แต่อาจจะเสียงจัดได้ถ้าชุดที่ใช้ออกแนวสดเป็นพื้นอยู่แล้ว
แล้วแต่จะเลือกใช้ครับ (^_^)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:41:38 PM »
ผมมันคนไม่มีพวกครับ ไปเถียงเดีย่วเจอแก๊ง แม่ยก มาอวยกันอีก  [yes-raccoon] อยู่เฉยๆ อ่านผ่านๆดีก่า
อย่างนี้ต้องเถียงกับ ต่ายแทน [O.K.]ขนาดผมยังยอมแพ้มาแล้วเลย laughhahaha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:43:01 PM »
อย่างนี้ต้องเถียงกับ ต่ายแทน [O.K.]ขนาดผมยังยอมแพ้มาแล้วเลย laughhahaha

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:44:27 PM »
โพมก็เสียงดีนะครับ เจ้าหนุ่มก็ใช้อยู่

แต่ผมชอบทิปโทมากกว่า [smi_ley]

ส่วน OCZ มีใว้ขายของครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:50:45 PM »
   ผมเล่าตกไปนิดนึงเรื่องโฟมรองลำโพง ไม่ใช่แต่รองลำโพง รวมเครื่องเล่นอยากอื่นด้วย  ก็มีคนมาโพสต่อ  ว่ารองแล้วเห็นผล เสียงเป็นอย่างงั้นอย่างงี้  ในที่สุด  เอาหล่ะว่ะ ตรูลองมัง  ซื้อโฟมมาตัด รองมันทุกอย่างเลย ไม่ว่าซีดี แอมป์ ลำโพง ฟังแล้วก็เฉยๆ ไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง ก็คิดว่า เฮ้อซิสเต็มเรามันไม่ถึง ( ตอนในเข้าใจว่าหูก็ไม่ถึงด้วย)
      ในocz ก็เลิกเข้าไปอ่านแล้วเหมือนกันครับ  พูดถึงocz มีเรื่องเล่าเยอะจัง  ตอนนั้นผมก็อยากมีแดคฟังกะเขาบ้าง  ก็เขาไปอ่านรีวิว แดคไทยทำเอง ราคา 4-5 k เทียบกับแดคราคา 40-50 k  กินไม่ลง เรียบร้อยโรงเรียนจีนเลยครับ  อ่านปุปสั่งปัป  รอๆๆพ้สดุมาส่ง  เอามาฟังแวปแรกมันเพราะจริงๆ (ก่อนมีแดค ผมฟังผ่านซีดีรอมเพรียว) ฟังไปก็เริ่มเซ็ง ก็ไปสอยแดคจีนมา (อ่านรีวิวอีกแล้ว) ฟังไปฟังมาเออ มันเข้าท่าโว้ย ตัวเก่าเอามาโมเล่นดีกว่า เปลี่ยน อะไหล่มั่ว ซีค่าไหนก็ไม่รู้ ในที่สุดก็พัง มาถึงตอนนี้พอมีแผลก็เริ่มรู้และ ในเวปมันก็มีการเซิ้งกันไปมา เพื่อขายของอ่ะน่ะ หลังๆก็เลิกเข้าแระ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:53:28 PM »
 [unde_cided] โฟมหรือฟองน้ำที่เอามารอง ควรเป็นแบบแน่นๆหน่อยนะครับ ไม่ใช่วางไปแล้วยวบ ไอ่เจ้า Auralex ผมก็ใช้อยู่ บังๆก็เอาไปลองใช้อยู่ มันจะมีเนื้อที่แน่นกว่า โฟมที่เอาใว้บุห้องซัพเสียงอะครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:58:24 PM »
DACตัวนั้นผมก็เกือบจะซื้อไปแล้วล่ะครับ แต่ลองคำนวนราคาดูถ้าเอาชุดใหญ่ราคาก็แตะหมื่นเลยคิดว่าเอาตังไปซื้อของมียี่ห้อจะดีกว่า

อีกอย่างติดใจตรงที่เค้าบอกว่าเสียงดีนักดีหนาไม่แพ้DACแพงๆ เลยถามเค้ากลับไปว่าเคยเอาไปฟังเทียบกับยี่ห้ออะไรมามั่ง คำตอบที่ได้ก็มีแต่ชื่อDACจีนกับDACหูฟังทั้งนั้น  [n_o]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 09:59:11 PM »
       เริ่มจากจุดที่ผมพึ่งเล่นเครื่องเสียง เวปหลักๆ(ลงได้ป่าวหว่าว)ที่เข้าไปอ่าน ก็ โอczและม่านคง ก็จะเข้าไปอ่าน และก็อ่านอย่างเดียว และก็จำ..จำและก็จำ ชอบไปฟัง เขาคุยกันเรื่องรีวิวเสียง บ้างก็ว่านักร้องมายืนตรงหน้า ได้ยินเสียงฝีปากกระทบกันบ้างหล่ะ เปลี่ยนโน้นเปลี่ยนนี่เหมือนหนังกลองตรึง เทียบคนตีกลองกินข้าวกับไม่ได้กินข้าว  และอื่นๆอีก มันก็เกิดฮึกเหิมอ่ะน่ะ ก็มีคอลัมส์หนึ่งใน โอcz หลักๆก็รับโมเครื่องซีดี ตัวเอกของเรื่องก็เคยทำงานกับโรงงานประกอบลำโพง(เขาบอกยังงั้นน่ะ) แต่ด้วยใจรักด้านเพลง(เหมือนพี่เล็กเลยฮ่าๆ) ก็รับงานโมเป็นจ็อบก็สอนทิปต่างๆไปด้วย  คุณเราก็หูผึ่ง อ่านตั้งหลายรอบ

เอาหล่ะ เข้าเรื่อง คุณไก่ที่ปล่อยไป จำได้แน่ๆคือเรื่อง คอลัมส์ขาตั้งลำโพง ในเวปนี้แหละ คุยกันไปคุยกันมา ก็ไปเรื่องที่รองลำโพง คุณที่เราก็อยากคุยกับเขาด้วย เพราะคุณเราก็อ่านแล้วจำได้แม่น มันเป็นทิปสะกิดใจ ก็โพสไปซะ ให้เอาโฟมรองลำโพง เสียงไม่แพ้ทิปโท (ฮ่าๆๆ) โพสปุปก็รอว่า มีคนลองไหม ปรากฏว่าเงียบปิ๊ด ไม่มีเสียงตอบรับ จากพี่น้อง มาถึงวันนี้ขำตัวเองหว่ะ  ตอนที่อ่านหน่ะ เขาเขียนบอกว่าเสียงดีกว่าทิปโทอีก (ผมลงแบบเกรงใจ เลยใช้คำว่าไม่แพ้ทิปโท) ในคอลัมส์นั้นยังมีเน้นอีกว่า อย่าไปพูดให้นักเล่นฟังเดี๋ยวจะขำเอา ที่จริงหารู้ไม่ว่าของถูกๆอย่างโฟม ดีกว่าทิปโทอีก  เขาก็อธิบายไปว่าหลักลำโพงที่ดี คือไม่ให้ส่วนอื่นสั่น ยกเว้นดอกลำโพง โฟมรับแรงสั่นได้ดี  (นั่นแน่ หลักการดี น่าเชื่อถือ ผมก็จำๆๆๆใส่สมอง ฮ่าๆๆๆๆ) วันก่อนไปเปิดดูคอลัมส์เก่า ไปเจอโพสตัวเอง (อายเลยตรู) ยังดีที่ สมาชิกนี้เขาดี มีมารยาท ไม่ใช่..เขาก็เงียบไป ถ้าเวปอื่นนี่ ผมคงโดนว่าเป็นควายไปแล้วหล่ะ แต่ผมก็มีเซนส์ของผมน่ะครับ ถ้าโพสไปแล้วเงียบ แสดงว่าไปไม่ถูกทางแล้ว ผมก็ไม่โพสต่อ (ฉลาดเหมือนกันนิเรา ) 
ไม่ได้ปล่อยไก่หรอกครับคุณ civicdotcom วัสดุที่รองลำโพง ใช้โฟมรองก็ได้ครับ แต่เสียงจะไปคนละแนวกับ ทิปโทเลย
โฟมจะเสียงนุ่มฟังสบาย ออก Dark Sound แต่แรงปะทะน้อย รายละเอียดน้อยไปนิดแต่ได้ความสุภาพของเสียงเข้ามาแทน
ส่วน ทิปโท เสียงจะคมชัด จะแจ้ง โปร่ง รายละเอียดย่านกลางแหลมจนถึงแหลมดี
แต่อาจจะเสียงจัดได้ถ้าชุดที่ใช้ออกแนวสดเป็นพื้นอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ ผู้ชำนาญเรื่อง ขาตั้งกับทิปโทมาตอบเองเลย  จดๆๆ เป็นความรู้ครับ  
จำได้ไหมครับ ผมเคยรบกวนโทรไปถามท่านเรื่องขาตั้ง  ท้ายสุดผมก็ซื้อแบบเดาๆอีกแระ ถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้เลยว่าขาตั้งที่มีคุณภาพประมาณไหน พยายามซื้อตามที่ท่านแนะนำ และขอขอบคุณอีกครั้ง มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:04:09 PM »
โพมก็เสียงดีนะครับ เจ้าหนุ่มก็ใช้อยู่

แต่ผมชอบทิปโทมากกว่า [smi_ley]

ส่วน OCZ มีใว้ขายของครับ laughhahaha
อ๋อ ...เด็กน้อยใช้โฟมรองลำโพง แล้วมาบอกว่าเสียงขุ่น  [smi_ley]  ไหนๆก็ชอบลองแล้วจัดเจ้านี่ไปเล้ย เชียร์ครับรับรองว่าไม่ขุ่น ไม่มัว เพราะใช้ เคลียวิว  [tremor-raccoon]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:12:03 PM »
 [unde_cided] หืม ผู้ใด๋ว่าเสียงขุ่น เพ่... เอาโฟมรองเสียงโปร่งฟังสบายก่า ทิปโทลเยอะเลย ลองทิปโทลจนตังหายหมดหละ  [tremor-raccoon] แต่ละชุด แพงๆทั้งนั้น มีเจ้า "ลองดี" อะถูกหน่อย 190 นอกนั้น 3 ตัว 1100 แถมต้องซื้อ 2ข้างอีกตะหาก  [c--c]

ยางรองของน้า Siam Deeper ที่เคยขายใน HTG ห้องโฮมก็ใช่ถูก 4 ตัว 2500  laughhahaha ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ทิปโทลทองเหลือง,เซรามิค ,เหล็ก , ลูกยาง ,,,, โอยเยอะ  [n_o]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:16:44 PM »
มาเก็บความรู้หน่อยครับ

กลัวไก่หมดเล้า ผมก็ปล่อยไปหลายตัวเหมือนกันละ  laughhahaha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:26:25 PM »
    ไก่อีกตัวเรื่องสายไฟครับ ที่คุยเรื่องสายไฟ อ่านแล้วอย่างมันส์ ผมก็จำมาจากเจ้านั่นอีกนั่นแหละ อยากมีส่วนร่วม โพสไปเต็มที่ ใช้สายหัวเทียน แทนสายไฟ ว่ามันกันefi emi  ปรากฏว่าเงียบอีกตามเคย  ผมเลยไปลองเอง ฮ่าๆๆ กลัวอ่ะก็กลัว แต่อยากรู้ เลยไปซื้อสายหัวเทียนที่เสียแล้ว เอามาต่อไฟดู  ปรากฎว่าไปเสียบกับอะไรก็เปิดไม่ติด  เลยเอามิเตอร์วัดดู มันแทบไม่กระดิก แสดงว่ามันมีความต้านทานมากมัง(เดา) ไฟเลยผ่านไม่ได้  ใครอ่านของผมแล้วไปลอง คงด่าผมเช็ดเลย

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 11:26:16 PM »
ผมก็ปล่อยไปเยอะจนจำไม่ได้ ใครจับได้กระซิบดังๆผมจะได้จำไว้ว่าเราผิด    [roll] น้าcivicdotcom  เอามาเล่าแบบนี้ทำให้นึกถึงหนังสือที่ลงวงจรแล้ว อีก 2-3 เล่ม ก็มาบอก แก้ที่ผิด  laughhahaha แต่เราทำตามแล้วไม่ทำงานและก็ทิ้งไปแล้ว   laughhahaha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:04:10 AM »

ขอบคุณครับ ผู้ชำนาญเรื่อง ขาตั้งกับทิปโทมาตอบเองเลย  จดๆๆ เป็นความรู้ครับ  
จำได้ไหมครับ ผมเคยรบกวนโทรไปถามท่านเรื่องขาตั้ง  ท้ายสุดผมก็ซื้อแบบเดาๆอีกแระ ถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้เลยว่าขาตั้งที่มีคุณภาพประมาณไหน พยายามซื้อตามที่ท่านแนะนำ และขอขอบคุณอีกครั้ง มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ คุณ civicdotcom ที่ให้ความไว้วางใจกับผม [heart_shell]
ส่วนคุณภาพของขาตั้งลำโพงที่ดี เป็นอย่างไรนั้นทดลองคร่าวๆได้ไม่ยากครับ
เอากาวดินน้ำมัน เม็ดเท่า หัวไม้ขีดไฟแค่ 4 เม็ดวางบนเพลทและวางลำโพงลงบนขาตั้ง
วางลำโพงห่างจากฝาด้านหลัง ประมาณ 80 ซม. ลำโพงห่างกันแค่ 165 ซม.
แล้วลองฟังดู ถ้าโทนได้ แรงปะทะได้ เสียงไม่เครียด จัดจนกัดหู เบสไม่บวม
เสียงร้องไม่บี้แบน คล้ายเสียงโลหะปนออกมาเป็นใช้ได้ครับ [yes-raccoon]
อาจจะไม่ได้ครบทั้งหมดแต่ถ้าฟังแล้วผ่านก็ถือว่าใช้ได้ครับ
ที่เหลืออยากให้เสียงเบสใหญ่กว่าเสียงชิ้นอื่น หรือโฟกัสเสียงร้องเล็กแต่คมชัดจนปากขยับและอยู่สูงกว่าเสียงอื่น
ซึ่งเป็นรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ไม่ยากแล้วครับ ใช้เลื่อนตำแหน่งลำโพงเอาครับ
และอีกอย่างขาตั้งคุณภาพดี เพลทบนต้องสั่นน้อยกว่าเพลทล่างโดยการใช้มือแตะก็พอจะทราบครับถ้าเป็นขาเหล็ก
แต่ถ้าเป็นขาไม้เพลทล่างจะไม่ค่อยสั่นครับเพราะโดนสลายไปตั้งแต่เสาแล้วครับผม clapping-1-2

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:22:54 AM »
    ไก่อีกตัวเรื่องสายไฟครับ ที่คุยเรื่องสายไฟ อ่านแล้วอย่างมันส์ ผมก็จำมาจากเจ้านั่นอีกนั่นแหละ อยากมีส่วนร่วม โพสไปเต็มที่ ใช้สายหัวเทียน แทนสายไฟ ว่ามันกันefi emi  ปรากฏว่าเงียบอีกตามเคย  ผมเลยไปลองเอง ฮ่าๆๆ กลัวอ่ะก็กลัว แต่อยากรู้ เลยไปซื้อสายหัวเทียนที่เสียแล้ว เอามาต่อไฟดู  ปรากฎว่าไปเสียบกับอะไรก็เปิดไม่ติด  เลยเอามิเตอร์วัดดู มันแทบไม่กระดิก แสดงว่ามันมีความต้านทานมากมัง(เดา) ไฟเลยผ่านไม่ได้  ใครอ่านของผมแล้วไปลอง คงด่าผมเช็ดเลย

ผมก็ลองทำนะครับ ความต้านทานไม่มากหรอก ที่สำคัญเลยคือมันเป็นคาร์บอน มันบัดกรียาก ผมก็เลยหาหัวที่เป็นสกรูแทน เท่านี้ก็ได้ฟังเสียงแล้ว [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:36:35 AM »
   ผมเล่าตกไปนิดนึงเรื่องโฟมรองลำโพง ไม่ใช่แต่รองลำโพง รวมเครื่องเล่นอยากอื่นด้วย  ก็มีคนมาโพสต่อ  ว่ารองแล้วเห็นผล เสียงเป็นอย่างงั้นอย่างงี้  ในที่สุด  เอาหล่ะว่ะ ตรูลองมัง  ซื้อโฟมมาตัด รองมันทุกอย่างเลย ไม่ว่าซีดี แอมป์ ลำโพง ฟังแล้วก็เฉยๆ ไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง ก็คิดว่า เฮ้อซิสเต็มเรามันไม่ถึง ( ตอนในเข้าใจว่าหูก็ไม่ถึงด้วย)
      ในocz ก็เลิกเข้าไปอ่านแล้วเหมือนกันครับ  พูดถึงocz มีเรื่องเล่าเยอะจัง  ตอนนั้นผมก็อยากมีแดคฟังกะเขาบ้าง  ก็เขาไปอ่านรีวิว แดคไทยทำเอง ราคา 4-5 k เทียบกับแดคราคา 40-50 k  กินไม่ลง เรียบร้อยโรงเรียนจีนเลยครับ  อ่านปุปสั่งปัป  รอๆๆพ้สดุมาส่ง  เอามาฟังแวปแรกมันเพราะจริงๆ (ก่อนมีแดค ผมฟังผ่านซีดีรอมเพรียว) ฟังไปก็เริ่มเซ็ง ก็ไปสอยแดคจีนมา (อ่านรีวิวอีกแล้ว) ฟังไปฟังมาเออ มันเข้าท่าโว้ย ตัวเก่าเอามาโมเล่นดีกว่า เปลี่ยน อะไหล่มั่ว ซีค่าไหนก็ไม่รู้ ในที่สุดก็พัง มาถึงตอนนี้พอมีแผลก็เริ่มรู้และ ในเวปมันก็มีการเซิ้งกันไปมา เพื่อขายของอ่ะน่ะ หลังๆก็เลิกเข้าแระ

ผมก็ซื้อมา 5 พัน 2 ร้อย บาท ^^ เป็นรุ่นแรกๆ ไม่มี usb

ทุกวันนี้โมไปซะ... เรื่องเสียงนั้น... จะว่าดีก็ดี แต่หากเลือกได้ แนะนำ Dac จีน ดีกว่าที่ราคาเท่าๆ กัน ^^

เท่าที่เอา Dac ตัวนี้มาเทียบกับ CS4398 HI-END DAC ของเว็บเรา พบว่า
DAC จาก Ocz ตัวเดิมๆ >>> อย่าเอามาเทียบเลยครับ >_< เสียงมันทั้งแห้ง และขาดไปซะเกือบทุกอย่าง

DAC จาก Ocz ตัว โม ภาคจ่ายไฟ (แยกจ่ายไฟภาค ic Dac กับ ภาคขยายออกจากกัน) เปลี่ยน C ที่ภาคขยาย และ opam เป็น 627bp เสียงก็ค่อนกลับมาสูสีกับ Dac  CS4398 หน่อย (opam2107ap)

แต่โดยรวม DAC จาก Ocz แม้จะโมมามากแล้ว  (ขั้วปลั๊ก ขั้ว Rca สายไฟ สายสัญญาณ opam) ก็ยังสู้  Dac  CS4398 ไม่ไหว ^^ เดาว่าส่วนหนึ่งน่าจะมาจาก IC ตัวถอดรหัส และภาคจ่ายไฟที่อิสระจากกัน

แต่ทั้ง 2 ตัวที่กล่าวมา ก็เทียบไม่ติดกับเจ้า TDA 1541a เลย 5555

กำลังเก็บตังเพื่อจะลองเจ้า  NFB-2.1

แต่คงต้องยกเจ้า tda 1541a ไปลองชนก่อนว่าตัวไหน ถูกหูเรามากกว่ากัน ^^ [heart_shell]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:49:27 AM »

อ๋อ ...เด็กน้อยใช้โฟมรองลำโพง แล้วมาบอกว่าเสียงขุ่น  [smi_ley]  ไหนๆก็ชอบลองแล้วจัดเจ้านี่ไปเล้ย เชียร์ครับรับรองว่าไม่ขุ่น ไม่มัว เพราะใช้ เคลียวิว  [tremor-raccoon]

ค่าตัวมันเป็นจะได๋ ครับท่านพี่
แล้วในไทยมันมีขายอ่ะเปล่า

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:52:59 AM »
ocz มีท่านเรืออะไรสักอย่างไม่รู้หล่ะครับชอบเเกเล่าดี  [yes-raccoon] ชอบเขาชอบเราหูคนเราไม่เหมือนกัน อิอิ [phok]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 01:31:31 AM »
กาวดินน้ำมัน ผมหาหมดเมืองขอนแก่นแล้วไม่มีเลยครับ  จะบอกว่าลำโพงผมตกมา 2-3 รอบแล้ว มองดูทีไรสลดใจทุกที ตอนนี้เลยไม่ใส่ทิปโทแล้ว ขั้นตอนที่ท่าน  Guy_Audio ว่า คาดว่าผมฟังไม่ออกครับ ผมฟังออกแค่ว่าเพราะกับไม่เพราะ(เพราะแบบของผมหน่ะน่ะ) กับฟังออกแค่เสียงเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน ถ้าขนาดฟังแบบแนะนำนั้น หูไม่ถึงครับ แต่ก็อยากขอลองดูน่ะครับ ถ้าไม่มีดินน้ำมันกาว มีอย่างอื่นแทนได้ไหมครับ เม็ดยางที่ติดอยู่กับเพลทบนขาตั้งเนี้ย แทนกาวดินน้ำมันได้ไหมครับ    ส่วนเพลทบนต้องสั่นน้อยกว่าเพทล่างไม่ได้สังเกตเลย เคยจับดูรู้แต่ว่ามันสั่น เดี๋ยวจับดูแล้วจะมารายงานครับ

ชอบคำแนะนำแบบนี้จังครับ เหมือนมันเป็นเคล็ดลับในการเลือกซื้อของ ก่อนซื้อขาตั้งผมก็อ๊าน อ่านน่ะครับ เกี่ยวกับวิธีเลือกขาตั้ง แต่ไม่ได้บอกวิธีแบบนี้ เขาให้ดูสีทีเคลือบ จับดูมันจะรู้สึก..(จำไม่ได้ ประมาณความหนาของสี และความเรียบของสี ถ้าเหล็กดี เคาะดู กับดูว่ามันมั่นคงไหม)โฮ บ้านนอกซื้อของไม่มีโอกาสได้ลองครับ ผมก็เลยหลีกเลี่ยงขาเหล็กไทย ใจผมอ่ะชอบ 4เสา มันสวยดี นั่งเฝ้าเวปมือสอง เกือบ2 เดือนไม่มี หรือมีก็เอาไม่ทัน  ตอนนั้นเห็นขาอลูมิเนียม 6 kกว่า เอาไม่ทัน และที่เสียดายไม่หายก็ขาพาทิงตัน เห็น 12-13k  นั่งคิดตั้งนาน เอาดีไม่ดี  มันเกินครึ่งหนึ่งของลำโพงเลยน่ะนั่น ราคานี้ก็หาไม่ได้อีก เสริทอากู บอกว่ามีของเลียนแบบอีก ของแท้ต้องมีโค๊ด ซับซ้อนวูย อย่าเลยไม่เอาดีฝ่า(จริงๆมันแพงเกินตัว ฮ่าๆ)เลยไม่มีขาตั้งกับเขาสักที โผล่มาอีกที ก็5.9 k คราวนี้เอาก็เอาหล่ะว่ะ  แต่เป็น3 ขา ผมไม่ชอบเลย แต่ก็คิดว่าคนขายก็ตั้งราคามาเหมาะสมแล้ว เจ้านี้ขายถูกตั้งแป๊ปเดียว เดียวออก ๆ  ผมก็เลยซื้อแบบเดาๆ ทั้งที่รูปลักษรณ์มันขัดใจผมมาก รอขาตั้งมาหลายเดือนแล้ว มีลำโพงไม่มีขาตั้ง ก็อยากฟังแบบพร้อมๆสักที พอได้มาผมเคาะเบาๆมันก็สั่น สั่นแบบเหมือนสปริง ดูไม่มั่นคงเลย ไหนๆก็ซื้อแล้ว ก็คงต้องอยู่กับมันแหละครับ
   ยิ่งมารู้ว่าwcทำแบบโรเจอร์ หึหึ คิดหนักเลย ก็เพราะไปอ่านเรื่องขาตั้งมา ว่าให้เลือกขาตั้งดีๆหน่อย เพราะอนาคตหากเราเบื่อ เราก็เปลี่ยนลำโพง แต่ขาตั้งต้องอยู่กับเราอีกนาน ไม่ทันไรก็มีแนวโน้มว่าจะไม่ได้ใช้ขาตั้งแล้วด้วย ยังไม่พอเวรกรรมตรงที่อยากรู้ว่า ขาไม้กับเหล็กเสียงต่างกันยังไง ดันซื้อขาไม้มาเพิ่มอีก  

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 01:43:46 AM »
ท่าน  yoyoeiei เขาพัฒนา เวอร์ชั่นใหม่แล้วครับ 10 k หรือ12 k จำไม่ได้ ตัวนี้เทียบกับdac หลักแสนแต่จ่ายแค่หลักหมื่นต้นๆ ไม่ลองเหรอครับ ฮ่าๆๆ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 02:56:34 AM »
กาวดินน้ำมัน ผมหาหมดเมืองขอนแก่นแล้วไม่มีเลยครับ  จะบอกว่าลำโพงผมตกมา 2-3 รอบแล้ว มองดูทีไรสลดใจทุกที ตอนนี้เลยไม่ใส่ทิปโทแล้ว ขั้นตอนที่ท่าน  Guy_Audio ว่า คาดว่าผมฟังไม่ออกครับ ผมฟังออกแค่ว่าเพราะกับไม่เพราะ(เพราะแบบของผมหน่ะน่ะ) กับฟังออกแค่เสียงเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน ถ้าขนาดฟังแบบแนะนำนั้น หูไม่ถึงครับ แต่ก็อยากขอลองดูน่ะครับ ถ้าไม่มีดินน้ำมันกาว มีอย่างอื่นแทนได้ไหมครับ เม็ดยางที่ติดอยู่กับเพลทบนขาตั้งเนี้ย แทนกาวดินน้ำมันได้ไหมครับ    ส่วนเพลทบนต้องสั่นน้อยกว่าเพทล่างไม่ได้สังเกตเลย เคยจับดูรู้แต่ว่ามันสั่น เดี๋ยวจับดูแล้วจะมารายงานครับ

ชอบคำแนะนำแบบนี้จังครับ เหมือนมันเป็นเคล็ดลับในการเลือกซื้อของ ก่อนซื้อขาตั้งผมก็อ๊าน อ่านน่ะครับ เกี่ยวกับวิธีเลือกขาตั้ง แต่ไม่ได้บอกวิธีแบบนี้ เขาให้ดูสีทีเคลือบ จับดูมันจะรู้สึก..(จำไม่ได้ ประมาณความหนาของสี และความเรียบของสี ถ้าเหล็กดี เคาะดู กับดูว่ามันมั่นคงไหม)โฮ บ้านนอกซื้อของไม่มีโอกาสได้ลองครับ ผมก็เลยหลีกเลี่ยงขาเหล็กไทย ใจผมอ่ะชอบ 4เสา มันสวยดี นั่งเฝ้าเวปมือสอง เกือบ2 เดือนไม่มี หรือมีก็เอาไม่ทัน  ตอนนั้นเห็นขาอลูมิเนียม 6 kกว่า เอาไม่ทัน และที่เสียดายไม่หายก็ขาพาทิงตัน เห็น 12-13k  นั่งคิดตั้งนาน เอาดีไม่ดี  มันเกินครึ่งหนึ่งของลำโพงเลยน่ะนั่น ราคานี้ก็หาไม่ได้อีก เสริทอากู บอกว่ามีของเลียนแบบอีก ของแท้ต้องมีโค๊ด ซับซ้อนวูย อย่าเลยไม่เอาดีฝ่า(จริงๆมันแพงเกินตัว ฮ่าๆ)เลยไม่มีขาตั้งกับเขาสักที โผล่มาอีกที ก็5.9 k คราวนี้เอาก็เอาหล่ะว่ะ  แต่เป็น3 ขา ผมไม่ชอบเลย แต่ก็คิดว่าคนขายก็ตั้งราคามาเหมาะสมแล้ว เจ้านี้ขายถูกตั้งแป๊ปเดียว เดียวออก ๆ  ผมก็เลยซื้อแบบเดาๆ ทั้งที่รูปลักษรณ์มันขัดใจผมมาก รอขาตั้งมาหลายเดือนแล้ว มีลำโพงไม่มีขาตั้ง ก็อยากฟังแบบพร้อมๆสักที พอได้มาผมเคาะเบาๆมันก็สั่น สั่นแบบเหมือนสปริง ดูไม่มั่นคงเลย ไหนๆก็ซื้อแล้ว ก็คงต้องอยู่กับมันแหละครับ
   ยิ่งมารู้ว่าwcทำแบบโรเจอร์ หึหึ คิดหนักเลย ก็เพราะไปอ่านเรื่องขาตั้งมา ว่าให้เลือกขาตั้งดีๆหน่อย เพราะอนาคตหากเราเบื่อ เราก็เปลี่ยนลำโพง แต่ขาตั้งต้องอยู่กับเราอีกนาน ไม่ทันไรก็มีแนวโน้มว่าจะไม่ได้ใช้ขาตั้งแล้วด้วย ยังไม่พอเวรกรรมตรงที่อยากรู้ว่า ขาไม้กับเหล็กเสียงต่างกันยังไง ดันซื้อขาไม้มาเพิ่มอีก  

แล้วคุณ civicdotcom ได้ขาตั้งอะไรมาครับถ้าให้เดาสามขาราคา 5.9 K น่าจะเป็น Lovan ballet 2
ถ้าเป็น Lovan ถือว่าใช้ได้ครับ โรงงานนี้เคยทำให้กับ Audio Art มาก่อน เหล็กตัดด้วย เลเซอร์
ความหนาของเสากำลังดี 1.2 มิล ไม่เน้นเสาหนาให้หนักเป็นเหตุให้เสียงอาจจะจัด ออกแบบมาใช้งานได้ง่ายดีครับ
วางลำโพงได้ถึง สามขนาด ใหญ่ กลางและเล็ก เป็นขาตั้งมวลกลางที่ดีคุ้มค่าในราคานี้เลยครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขอประทานโทษด้วยครับ

ไม่เหมือนงานของบางเจ้า เสาหนา 2.5 มิลบ้าง 3 มิลบ้าง แบบเอาใจตลาดคนไทยชอบหนักไว้ก่อนดูมั่นคงหนักแน่นดี [n_o]
แต่หนาขนาดนั้นเสาไม่รับแรงสั่นแล้วล่ะครับ แต่จะขายได้ง่ายครับคนไทยชอบหนัก
ส่วนขาของผมมันก็สั่นน๊ะครับถ้าไม่สั่นแล้วจะระบายแรงสั่นที่เป็น ไมโคร และ แมคโคร ไปสู่เพลทล่างและสไปค์ได้อย่างไรครับ
แต่ถ้าสั่นมากเกินไปก็ไม่ดีน๊ะครับยิ่งสไปค์และเพลทล่างไม่ดีพอ เบสอาจเบลอได้หรือเสียงไม่มีน้ำหนัก
อาจถึงขั้นต้องกรอกทราย ถ้ากรอกทรายงานเข้าครับ [in-love-raccoon]
ได้แรงปะทะที่กระชับขึ้น แรงขึ้นแต่หางเสียงก็จะสั้นตามไปด้วย หาจุดที่พอดียาก
ส่วนกาวดินน้ำมัน Blu-tack เป็นของหายากมากแล้วครับ ขนาดเมื่อสองปีที่แล้ว
คุณ เอ๊กซ์ Hifi Hut ยังหาไม่ได้พอดีผมติดกาว Blu-tack ไปช่วยเฮีย กิตติคุณ discovery เซ็ทในงาน BAV Show(วันนั้นเกือบเอาตัวไม่รอด ห้องปัญหาเพียบ) [headache]
เลยเอาไปซะเต็มที่ 3 แผง เพราะไม่รู้ว่าต้องติดอะไรบ้างขนาดที่บ้านผมเองเก้าอี้ยังติดเลยครับ [HAHAHA]
เลยแบ่งให้คุณ เอ๊กซ์ ไปสองแผงให้เฮีย ที่เหลือตอนนั้นถึงรู้ว่าขาดขนาดหาไม่ได้ในไทยแล้วครับ
ผมเลยติดต่อ มีดีซายน์ ที่นำเข้าเขาบอกเลิกนำเข้าแล้วเพราะของนำส่งจากออสเตรเลียช้ามาก
ของขาดอยู่เรื่อย แต่มีของตีคืนมาจาก B2S และร้านจำหน่ายปลีกอื่นๆอีก
จำนวนหนึ่งในปริมาณไม่มากนักและสภาพชำรุดก็มี ผมบอกผมเอาหมดเท่าที่มี
เพราะตอนนั้นต้องใช้แจกให้ลูกค้าที่ซื้อขาตั้งของผมด้วย
แต่มีอยู่อีกตัวหนึ่งพอทดแทนได้ แต่ความคงทน และแรงยึดจะด้อยกว่า Blu-tack
คือ UHU tac หาซื้อได้ตามร้านหนังสือหรือแผนกเครื่องเขียนในห้างน่าจะได้ครับ
แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ส่งที่อยู่มาให้ผมทาง PM แล้วผมจะจัดส่งไปให้แค่พอใช้น๊ะครับ
และใช้แล้วสามารถนำกลับมานวดและใช้ซ้ำได้อีก
เพราะที่เหลืออยู่มีไม่มากนักกะใช้ตลอดชีวิตเลยครับ [roll]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 06:17:30 AM »
ผมใช้ ไม้ เอกแทน   [smi_ley]  เลี่ยงได้ระดับนึง ไอ่....

ปล. ปล่อยไก่ อายทำไม ก็คนมันบ่รู้นิ ปล่อยไก่อะดี ชาวบ้านได้รู้ว่าเราไม่รุ้ จะได้มาช่วยสอน.... เหมือนคุยกับฟรั่ง ยิงไปตรงๆ ไม่ต้องใช้แกรมม่าเลย ไวย์กร กองทิ้งใว้ก่อน ฟรั่งมันเข้าใจแล้วเดี่ยวจะเรียงให้เราใหม่เอง  [laugh-raccoon]

OCZ ห้อง Sound ผมเลิกเข้าไปอ่านละ อยู่แต่หน้าซื้อขาย....  มีที่ไหนมันบอกแอมป์หลอดไม่มีเบส ทำไงก็ไม่มีเบส อยากจะจิกหัวไอ่คนพูดมานั่งฟังในห้องจัง แล้วเดี่ยวมันคงบ่นอีก เอ่อ...System คุณ เบสมันบวมนะครับ  [phok]

คนพวกนี้มันแถไปเรื่อง ฟังขี้ปากคนอื่นมาโม้ก็เยอะ
[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ไม่มีเบสมาฟังเครื่องอีหนุ่มแล้วจะอื้ง [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 07:20:20 PM »
   ขอบพระคุณครับ สำหรับดินน้ำมัน เห็นในกระทู้ขายขาตั้ง ก็แทบจะไม่พอใช้แล้ว เก็บไว้ใช้เถอะครับ แค่นี้ก็ซาบซึ้งแล้วครับ  [res]

ตอนแรกผมก็เล็ง โลแวน รุ่นที่ท่านแนะนำแหล่ะครับ  ไปเจอในเวปที่ท่านลงขายสไปซ์ เจ้าที่ชอบใช้สโลแกน สวย1ใน100 หรือราคานี้หาไม่ได้อีกแล้ว ขายต่อก็ไม่ขาดทุน  (นึกชื่ออกไหมครับ) ผมชอบดูของเจ้านี้ครับ ราคาดี  มีข้อบกพร่องไหนก็แจงบอกก่อน จับคำพูดเอา ถ้าพูดสโลแกนที่ว่าไว้ตามที่กล่าวไป ถ้าจะเอาต้องรีบเอา ไม่งั้นหาย  ส่วนขาตั้งผม เป็นมือสองครับ ยี่ห้อ api ผมเสริท์ในเนตก็ไม่มีข้อมูล รู้แต่ว่าขาตั้งนอก ผมก็ซื้อแบบเดาๆ เพราะมั่นใจในคนขายด้วยแหละครับ คงพิจารณามาดีแล้ว เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปให้ดูน่ะครับ และเรียนเชิญท่าน Guy_Audio ไปที่ห้องลำโพงด้วยครับ ผมจะได้ถามในนั้นเผื่อเป็นประโยชน์สำหรับท่านอื่นด้วยครับ  วันนี้ผมได้ลองเทสขาตั้ง ตามที่ท่านแนะนำ ผมจับเพลทบนกับล่างเทียบกัน ผมแยกไม่ออกว่าอันไหนมันสั่นมากกว่ากัน เดี๋ยวผมจะเข้าไปถามในห้องลำโพงน่ะครับ ว่าจับเพลทเนี้ยมันจับแแบบไหน(ผมเรื่องมากไปไหมเนี้ย ก็มันจับแล้วไม่รู้อ่ะครับ) อย่างเสาเนี้ยผมเล็กนิดเดียว ถ้าแตะก็รู้ว่ามันสั่น  แต่ถ้ากำเสา เออ มันก็สั่นแรงอยู่น่ะเผลอๆสั่นแรงกว่าเพลทบนอีก

เดี๋ยวผมขออนุญาติไปถ่ายรูปก่อนน่ะครับ แล้วเจอกันที่ห้องลำโพง ถ้าว่าง ค่อยตอบก็ได้น่ะครับ ผมรอได้ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ