ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์โบครับ  (อ่าน 27803 ครั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่จะมาส่งการบ้าน + รายงานผลการทดสอบ เผื่อจะติดปัญหาจะได้สอบถามได้ด้วยน่ะครับ

แท่นนี้ พอได้มาก็ลองวางเลย์เอาต์ เทียบกับแผ่น PCB ที่มี แล้วก็เริ่มเจาะ หน้า - หลัง ใส่อุปกรณ์อนาถา เท่าที่มี ให้ครบ แล้วลองเสียบหลอดดูครับ

ภาพนี้ด้านหลังแท่น อุปกรณ์เบสิค มากๆๆ

ภาพนี้ลองเสียบ KT88

ภาพนี้ลองเสียบ EL38

และภาพนี้ลองเสียบ 6L6

รอให้ได้หม้อไฟ กับหม้อ OPT จะมารายงานต่อครับ  [smile-watermelon]

Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์โบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:23:48 AM »
มารายงานต่อครับ หลังจากทดลองไป 1 คืน

ตัวนี้เป็นแอมป์หลอดตัวแรก ผิดพลาดตรงไหนแนะนำได้นะครับ

รูปการส่องแสงตอนกลางคืน มีสีส้มกับสีฟ้า ผสมกันนิดหน่อยครับ

ณ ตอนนี้ หม้อไฟใช้ 260 - 0 โวลต์ AC ผ่านไดโอด ผ่านซี ผ่านโช๊ค ผ่านอาร์ เข้าอาโนดของหลอดครับ

ส่วนการไบอัสให้หลอดเพาเวอร์ ไบอัสที่ -18 โวลต์ DC  จะไบอัสน้อยกว่าคนออกแบบวงจรระบุไว้ที่ -22 โวลต์ครับ (อนาคตจะไบอัสที่ -14.5 ถึง -15 โวลต์ดีซี ตามสเปคหลอดระบุ เผื่อจะเห็นอะไรดีๆ ครับ)

หลอดไดรฟ์ใช้ 12AX7 Pre-yellow label Copper Grid
หลอดเพาเวอร์ใช้  KT88 SED Wing C used โดยคนขายบอกใช้งานไปแล้วประมาณ 300 ชั่วโมงครับ
ซีคัปปลิ้ง 0.47uf ใช้ของน้าบังดอย คู่ที่เพิ่งซื้อไปแหละครับ เสียงใช้ได้เลยครับ 

เดี๋ยวผมขอฟังแบบนี้ไปก่อน รอให้หม้อไฟ หม้อ OPT และโช๊ค เหม็นน้ำยาวานิชน้อยกว่านี้หน่อย ค่อยลองสเตปต่อไปคือ Self bias ครับ  [happy-dreaming]

อ้อ อีกอย่าง ผมไม่ได้ต่อสายลำโพงขั้วบวก กลับเข้าวงจรนะครับ และสายขั้วลบ ก็ไม่ได้ต่อลงกราวด์เหมือนกัน  ส่งออกตรงไปที่ลำโพงเลยครับ  เพราะเห็นน้าซีลองแล้วมีอาการแปลกๆ เลยไม่เสี่ยงดีกว่าครับ  [afraid]

Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์โบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:34:53 AM »
ขั้นต่อไปอีกสเตป คือการลองเอาหลอดเรคมาใช้งานกับวงจรครับ ตอนนี้ที่เล็งไว้เป็นหลอด 5Z3 เดี๋ยวเอาพีซีบีภาคจ่ายไฟที่พี่อัลเพิ่งส่งมาให้  ลองประยุกต์ใช้งานดูครับ

จะเห็นว่า ผมมีที่ว่างระหว่าง หม้อไฟ กับหม้อเอาท์พุต นิดหน่อย ก็กะว่าจะลงตรงนั้นแหละครับ ส่วนซีออยล์ตัวแรก คงจะหาที่ลงไม่ได้แล้ว คงต้องหลบไปอยู่ข้างล่างแท่น  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:50:29 AM »
เข้ามาเป็นกองเชียร์ และให้กำลังใจครับ
 [huge-thumbs-up]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:53:00 AM »
ขอบคุณครับพี่  [0002053E]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:07:07 AM »
ผมเคยฉงนกับเสียงของ KT88

ด้วยหลอดนี้มีทรงที่อ้วนป้อมและมีแก้วหนา ความคาดหวังก่อนฟังคิดว่างานนี้คงเจออาการเสียงที่เกลี้ยวกลาด
แต่พอฟังเข้าจริง ๆ กับไม่เป็นดังที่คิด  เสียงอวบอ้วน และนุ่มนวล มาในโทนอบอุ่น

แท่นของคุณ akradech เป็นอย่างนี้ไหมครับ
 [guitar-watermelon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:43:10 AM »
น้ำเสียงโดยรวมกลมกล่อมดีครับ รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ มีให้ใด้ยินแบบไม่ต้องเพ่งเหมือนเมื่อก่อน

ไม่ต้องเปิดเสียงดังก็ได้ยินครบถ้วนครับ  [huge-thumbs-up]

จะติดอยู่หน่อยตรงที่พอเร่งเสียงดังมากๆ จะมีคลิป คล้ายๆกับเริ่มเพี้ยนมากจนฟังออกครับ

ตรงนี้คงต้องหาต่อว่าน่าจะเกิดจากจุดใหน หรือว่าผมเคยชินกับการเปิดเพลงดังๆ ก็ไม่รู้ได้นะครับ

เปรียบเทียบกับแอมป์แคมป์เทอร์โบ + มิวแอมป์ ในระดับความดังเดียวกัน 2 ชุดหลังไม่มีอาการนี้ครับ   [confused-face]

หรือว่าภาคไดรฟ์แรงไปหน่อยก็ไม่รู้ครับ เห็นพี่เล็กเคยพูดไว้  ว่าภาคไดรฟ์แรงไปสำหรับหลอดเพาเวอร์เบอร์นี้ครับ

แต่ถ้าฟังเบาๆ แบบปกติในบ้าน ไม่เผื่อข้างบ้านเนี่ย  แนวนี้ใช่เลยครับ   [guitar-watermelon]

เดี๋ยวรอนิ่งๆ กว่านี้จะอัพขึ้นยูทูปให้ฟังครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:11:05 AM »
 ครับ12AX7 เป็นหลอด Hi mu 100 ที่มีอัตราขยายสูง เมื่อนำมาใช้ทำให้อัตราขยายมากเกินความต้องการของภาคพาวเวอร์ทางเลือกก็คือต้องบายพาสสัญญาณ โดยเช็คเทียบที่ output วงจรเค้าถึงต้องใส่ FB ไว้ พอคุณปลดออกสัญญาณก็จะคลิ๊บแต่หัววันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:30:45 AM »
ขอบคุณครับพี่เล็ก  [0002053E]

สงสัยต้องไปต่อตามวงจรซะแล้วครับ จะเกิดอะไรขึ้นบ้างน้อ  [confused-face]

หรือว่าลองไปใช้เบอร์อื่นเช่น 12AU7 / 6CG7 มาจิ้มแทนดี วงจรพี่เล็กก็ให้มาแล้ว  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:36:44 AM »
  FB ลองเล่นดูก่อนเปลี่ยนวงจรครับ เป็นการเรียนรู้เพื่อประสพการณ์  ส่วน 12AU7 วงจรนั้นผมไม่ได้ออกแบบเองครับ ผมลอกมาจากหนังสือเครื่องเสียงญี่ปุ่นที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ เป็นของเกจิชื่อดังในญี่ปุ่นท่านนึงครับ แค่เอามาเขียนวงจรลงโปรแกรมเก็บไว้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:38:26 AM »
ขอบคุณครับ ลองแล้วจะมารายงานอีกทีครับ  [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:45:21 AM »
        ผมเข้าใจแบบนี้ครับ ถ้าหลอดขับมีอัตราขยายสูงมากเกินความต้องการของหลอดเพาเวอร์ อาการคลิปนั้นหมายถึงหลอดเพาเวอร์ได้ทำงานจนเต็มกำลังตามที่ได้ออกแบบมาแล้วครับ ซึ่งก็หมายรวมถึงแอมป์เราทำความดังได้สูงสุดแค่นั้นละครับ ไม่ว่าเราจะเอาหลอดอะไรมาขับความดังสูงสุดก็จะมีอยู่แค่นั้นละครับ การคลิปที่ภาคเพาเวอร์ก่อนผมว่าดีกว่าเราเอาหลอดขับที่มีเกนต่ำจนไม่พอขับหลอดเพาเวอร์ให้ได้กำลังสูงสุดตามที่ต้องการครับ แบบนี้ก็เกิดการคลิปได้แต่คลิปที่หลอดขับก่อนที่หลอดเพาเวอร์จะทำงานได้เต็มกำลังความสามารถครับ

ส่วนตัวแล้วผมว่าสำคัญที่สุดเลือกหลอดขับให้ได้เสียงที่ลงตัวกับหลอดเพาเวอร์น่าจะเป็นความสำคัญอันดับแรก เพราะเป้าหมายเราคือเสียงครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:09:28 AM »
 ใช่ครับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้จะไม่เหมือนกัน  หรือพี่วาไงล่ะ  อย่าลืมว่าสัญญาณส่วนนึงถูกกักอยู่ที่โวลุ่ม  คิดง่ายๆแบบปถุชนคนไม่มีวิชาการ ระหว่างสัญญาณต้นทางที่ 1 Vrms กับ สัญญาณที่ 2Vrms ที่ระดับความดังเท่ากัน เสียงของเครื่องตัวไหนจะสร้างความพึงพอใจกับผู้ฟังมากกว่ากัน ถ้ายังไม่เคยทดลองก็ลองซะ มันจะตอบโจทย์ด้านบนได้เป็นอย่างดี ครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:11:34 AM »
        ผมเข้าใจแบบนี้ครับ ถ้าหลอดขับมีอัตราขยายสูงมากเกินความต้องการของหลอดเพาเวอร์ อาการคลิปนั้นหมายถึงหลอดเพาเวอร์ได้ทำงานจนเต็มกำลังตามที่ได้ออกแบบมาแล้วครับ ซึ่งก็หมายรวมถึงแอมป์เราทำความดังได้สูงสุดแค่นั้นละครับ ไม่ว่าเราจะเอาหลอดอะไรมาขับความดังสูงสุดก็จะมีอยู่แค่นั้นละครับ การคลิปที่ภาคเพาเวอร์ก่อนผมว่าดีกว่าเราเอาหลอดขับที่มีเกนต่ำจนไม่พอขับหลอดเพาเวอร์ให้ได้กำลังสูงสุดตามที่ต้องการครับ แบบนี้ก็เกิดการคลิปได้แต่คลิปที่หลอดขับก่อนที่หลอดเพาเวอร์จะทำงานได้เต็มกำลังความสามารถครับ

ส่วนตัวแล้วผมว่าสำคัญที่สุดเลือกหลอดขับให้ได้เสียงที่ลงตัวกับหลอดเพาเวอร์น่าจะเป็นความสำคัญอันดับแรก เพราะเป้าหมายเราคือเสียงครับ

น่าคิดนะเนี๊ย..... [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:15:17 AM »
ตำแหน่งวอลลุ่ม กับความดัง และการคลิปที่เกิดขึ้นกับแอมป์ของเรา
ขอร่ายยาวตามแบบฉบับของผมก็แล้วกันนะ

นักเล่นใหม่ อย่าไปยึดติดกับตำแหน่งวอลลุ่ม !!!

หลายครั้งหลายหนที่มีเพื่อนมาฟังเพลที่บ้านผม บางท่านไปยึดติดกับตำแหน่งของวอลลุ่ม
เพราะที่บ้านผมต้องปรับที่ระดับ 11.00 น. จึงจะฟังว่าดังพอดี คงไม่ต้องขยายความนะว่าเกี่ยวข้องกับอะไร

เมื่อมือใหม่มาเจออย่างนี้เข้า ก็เหมาว่าแอมป์ผมไม่มีกำลังขับ เพราะที่บ้านเขาแค่ 8.00 น ก็ดังลั่นทุ่ง
แต่ของผมจะให้ลั่นทุ่งต้องขยับไปถึงบ่าย 2 โมง หรือกับบางเบทเพลงที่บันทึกเกนค่อนข้างต่ำต้องบิดถึง Max
แล้วจึงมีอาการคลิป ที่เสียงแตกพร่าฟังไม่ถูกหู

ผมเห็นด้วยกับการใช้หลอดไดรฟ์ที่มีเกนค่อนข้างสูงเพื่อหลีกหนีปัญหาเกนต่ำไม่พอขับหลอด Power
แต่เมื่อใช้หลอดไดรฟ์ที่มีเกนสูงจำพวกหลอด Hi mu ก็ต้องมีวิธีจัดการเพื่อมิให้เกนล้นด้วยการจัดทำ FB
และอีกอย่างหนึ่งวอลลุ่มที่เราใช้นั้น เมื่อเริ่มบิดแรก ๆ ค่าความต้านทานทั้งสองซีกมักไม่เท่ากันทำให้สองข้างดังไม่เท่ากันด้วย

ทีนี้มาเข้าประเด็น
อาการคลิปที่เกิดขึ้น หากเป็นเพราะว่าหลอดขับที่มีเกนต่ำจนไม่พอขับหลอดเพาเวอร์ให้ได้กำลังสูงสุดตามที่พ่อกำนันกล่าวไว้
ถ้าเป็นอย่างนี้ นั่นบ่งบอกว่าไม่ใช่สิ่งดีครับ

[guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:32:11 AM »
KT88 , 6L6 ต้องการเกนขยายภาคหน้าแค่ 20 กว่าก็เต็มแล้วครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:34:10 AM »
ใช่ครับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้จะไม่เหมือนกัน  หรือพี่วาไงล่ะ  อย่าลืมว่าสัญญาณส่วนนึงถูกกักอยู่ที่โวลุ่ม  คิดง่ายๆแบบปถุชนคนไม่มีวิชาการ ระหว่างสัญญาณต้นทางที่ 1 Vrms กับ สัญญาณที่ 2Vrms ที่ระดับความดังเท่ากัน เสียงของเครื่องตัวไหนจะสร้างความพึงพอใจกับผู้ฟังมากกว่ากัน ถ้ายังไม่เคยทดลองก็ลองซะ มันจะตอบโจทย์ด้านบนได้เป็นอย่างดี ครับ

ผมไม่เคบมีแหล่งจ่ายที่มีเอาพุทแตกต่างกันสองระดับในเครื่องเดียวกันแบบที่คุณเล็กว่ามา เลยไม่มีโอกาสได้ลองครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 01:39:29 PM »
 เครื่องเล่น DVD  หรือ CD rom ไงครับสัญญาณเพลงจ่ายปกติก็ได้ V กว่า  เห็นว่ามี mrz เก็บอยู่ CD ระดับกลางเกือบทุกตัวในตลาดล้วนจ่ายได้เกิน 2 V ทั้งนั้นยกเว้นรุ่นใหญ่ๆ  จ่ายได้ 2.2 V up  unbalanced  และ 3.9 V balanced

ส่วนที่ผมพูดมามันเป็นเรื่องของหลักการ และ ความถูกต้อง สุดท้ายแล้วใครจะทำอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจส่วนบุคคลครับ แต่ทุกอย่างต้องอยู่บนความพอเหมาะ พอดี มากเกิน หรือ น้อยไปมันย่อมไม่ดีแน่  

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 03:01:01 PM »
ว้าว ..   ทำสำเร็จจนได้  ยินดีด้วยครับ [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] 
 ขอกดlike ให้ก่อนครับ  กำลังไล่อ่าน 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 03:04:20 PM »
น้าซี  ได้ kt120. แล้วอย่าลืมมารายงานผลด้วยนะครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 03:17:06 PM »
น้าซี  ได้ kt120. แล้วอย่าลืมมารายงานผลด้วยนะครับ [fb-smiling]

ครับผม.. 
จะมาบอกคุณ อัครเดช  ว่า  มันเล่นได้หลายแบบมากเลยน่ะครับ   
ที่พี่เล็กบอกอ่ะครับ มันเรื่องอะไรหว่า (ลืมแล้วครับ) เดี๋ยวผมไปค้นมาเล่าให้ฟังน่ะ จำได้คร่าวๆที่เป็นโหมดอะไรสักอย่างนี่หล่ะ  กำลังจะลดลง  ความเพี้ยนจะน้อยลง เสียงจะหวานขึ้น  ประมาณนี้หล่ะครับ  แต่เสียงมันยังไม่โดน  ผมก็เลยไม่ฟังตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา  เรื่องแอมป์หลอด ผมลิมหมดแล้ว ไบแอสตรงไหน self bias fix bias  จำไม่ได้แล้วครับ คิน อาจารย์กับน้าอัลหมดแระครับ  ผมค้องกลับไปอ่านของเดิมก่อนครับ  เดี๋ยวคุยกะคุณอัครเดชไม่รู้เรื่อง 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 03:23:17 PM »
  ส่วนfb    เท่าที่ผมจำได้  หม้อopt ของaht ต่อได้  แต่optอีกค่าย  ต่อไม่ได้ครับ  อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าจะเป็นอาการเดียวกันไหมครับ 

Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 03:24:34 PM »
สามวันจากนารีเป็นอื่นแล้วเหรอ...น้าซีไม่มาเหงา ไม่มีใครมาแหย่ให้คุย
 [yellow-lol]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 03:36:17 PM »
สามวันจากนารีเป็นอื่นแล้วเหรอ...น้าซีไม่มาเหงา ไม่มีใครมาแหย่ให้คุย

หลานสุดที่รักมาจาก กทม ครับ   ต้องแทค แคร์  เลยไม่ได้มาโม้ให้ฟัง  แต่ก็เข้ามาอ่านอยู่เรื่อยๆครับ  แต่อ่านทางโทรศัพท์ มันพิมพ์ยาก  คันปากยิกๆๆ แต่กว่าจะพิมพ์ได้ เลยไม่พิมพ์ดีกว่า  และเดี๋ยวนี้ถ้าไม่ใส่แว่น ผมอ่านไม่เห็นแล้วครับ  ยกเว้นจอคอมเท่านั้น ที่ยังอ่านได้อยู่  ช่วงนี้กำลังเป็นช่วงปรับตัวครับ  ยังใส่แว่นไม่ติด หลงๆลิมๆ แว่นตาตลอด

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:55:31 PM »
  ไม่รู้ จะลงกระทู้ไหนดี  ขอถามในกระทู้นี้แล้วกันครับ

ซีออยล์ เนี้ย ถ้า เราไม่ได้ใช้หลอดเรคติไฟล์  แต่อยากลองซีออยล์   ไปคั่นไว้ตรงจุดไหนได้บ้างครับ   

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:59:02 PM »
  ไม่รู้ จะลงกระทู้ไหนดี  ขอถามในกระทู้นี้แล้วกันครับ

ซีออยล์ เนี้ย ถ้า เราไม่ได้ใช้หลอดเรคติไฟล์  แต่อยากลองซีออยล์   ไปคั่นไว้ตรงจุดไหนได้บ้างครับ   

ตัวแรกที่ออกจากไดโอดก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:12:29 PM »

ปกติซีตรงนี้  ใส่ความจุไม่เกิน ตามดาต้าหลอดเรคติไฟล์ใช่ไหมครับ  แล้วซีออยล์  ดูค่าความจุ จะใส่แบบไหนหล่ะครับ  ตามหลอดไดร์ หรือหลอดเพาเวอร์ครับ
ยกตัวอย่างหน่อยครับ  ถ้าไดร์12 ax7 เพาเวอร์เป็น 6l6  ใส่ค่าประมาณเท่าไหร่ดีครับ

แล้ว ซีออยล์ใส่ตรง ไฟจุดใส้หลอด จะมีผลกับเสียงไหมครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:20:09 PM »

น้า อัล ปกติซีออยล์หาซื้อยากไหมอ่ะครับ 

เห็นในตลาดหมู่บ้าน แย่งกันซื้อ  ถ้าหาซื้อยาก  ที่ขอนแก่น ร้านไพศาลมีเพียบเลยครับ หลายค่าด้วย แต่เป็นของจีนอ่ะครับ  ถ้าอยากได้บอกน่ะครับ  ผมจะไปซื้อให้ 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 06:06:43 AM »
ผมมีเพื่อนที่มีอาชีพรับซื้อของเก่า
และ C Oil ที่ว่านี้จึงไม่เป็นอุปสรรคสำหรับผม ของเก่าที่เขาโยนทิ้งแล้วก็ไปหาจากที่นี่

วิน ๆ จ่ายไปตัวละ 10 บาท ทุกค่า

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:04:08 AM »

น้า อัล ปกติซีออยล์หาซื้อยากไหมอ่ะครับ 

เห็นในตลาดหมู่บ้าน แย่งกันซื้อ  ถ้าหาซื้อยาก  ที่ขอนแก่น ร้านไพศาลมีเพียบเลยครับ หลายค่าด้วย แต่เป็นของจีนอ่ะครับ  ถ้าอยากได้บอกน่ะครับ  ผมจะไปซื้อให้ 
ที่ไพศาลขายเยอะๆน่ะเป็น motor cap run ซึ่งคนทำเครื่องเสียงจะไม่ค่อยใช้กันครับ ส่วนใหญ่จะใช้ millitary grade  Industrial grade และ ซีที่ผลิตมาเพื่องานเครื่องเสียงโดยเฉพาะ audio grade  ซี ออยส์ มอเตอร์ จะพบได้ตามร้าน ฮาร์ดแวร์ทั่วไป ไม่เฉพาะร้านขายอะไหล่เครื่องไฟฟ้า มีเกือบทุกร้าน และ ร้านขายมอเตอร์ปั๊มน้ำเป็นต้น