ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณจะเลือกหลอดมาเพื่อขับแอมป์ คุณจะเลือกหลอด ไตรโอด หรือ เพนโทรดเพ  (อ่าน 2418 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
     ตามหัวข้อเลยครับ ถ้าคุณคิดจะเลือกหลอดมาใช้งาน ระหว่างหลอด ไตรโอด กับ เพนโทรด คุณจะเลือกใช้หลอดอะไร และ เพราะอะไร  เอาแบบบ้านๆนะครับไม่ต้องวิชาการ ตอบแบบที่ใจปรารถนา ไม่มีถูก หรือ ผิด  ดี หรือ แย่  มาแชร์ความรู้สึกกัน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออนไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอบแบบไม่ลังเลว่า ไตรโอด  แต่ตอนนี้ชักลังเลอยู่บ้าง แต่ใจลึก ๆ ก็ยังคงตอบว่าไตรโอดเช่นเดิมครับ
เพราะหลอด หัว ๆ ส่วนมาก ไม่พ้นไตรโอดครับ และยังต้องเน้นด้วยว่าเป็น DHT ครับ  [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
ไตรโอด ครับน้าดูคาสสิกและเข้าใจง่ายในระดับความสามารถของผมครับน้า แต่ผมจะเน้น lDHT เพราะถูกและฮัมยากกว่าครับ

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
 [smiling-tongue]ผมคิดว่าน่าจะเสียงแนววินเทจกว่า

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
  เงื่อนไขถ้าต้องเลือก *ผมเลือกที่จะเล่นตามแนวลุงซาฯ แอมป์หนึ่งเครื่องออกแบบสำหรับฟังได้ดีแค่หนึ่งแนวเพลง...555

ว่ากันแต่เฉพาะ Driver Tube (IDHT) ก่อนนาครับ  [chick-headphone]

Vocal Jazz / Thai Classical Music ---> England Made Triode Tube.
Classic Rock ----> German Made Triode Tube.
Classic ----> England Made Pentode Tube.
Pop ----> American Made Triode Tube.
Thai Country ----> German Made Pentode Tube.

Note : Most of Russian and Japan tube that good for circuit testing only...... [yellow-lol]

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
 [fb-smiling]
นาน ๆ แวะมาคุย
ชอบหลอดเพนโถด ต่อเป็นไตรโอด ครับ
เช่น EL38 ต่อเป็นไตรโอดโหมด / ทดลองทั้ง ๒ วิธี ไตรโอด / เพนโถด
ไตรโอดให้ความเป็นอนาล็อค มากกว่า ฟังแล้ว ใกล้เคียงธรรมชาติ มากกว่า ฟังสบายมากกว่า
จึงชอบ ต่อแบบไตรโอด
 ส่วนหลอด ไดร์ ก็ชอบไตรโอด เหมือนกัน ลองมาหลายเบอร์ สุดท้ายชอบ 12AU7  ให้เสียงฟังสบาย มีเนื้อเสียง เบสไม่เพี้ยน
อีกเบอร์ EF86  แต่ต่อเป็นไตรโอด ให้เสียงอบอุ่น มีเนื้อเสียง เบสมีน้ำหนักดี

ส่วนเบอร์อื่น ๆ ลองมาหลายเบอร์ ให้เสียงที่แตกต่าง เป็นเอกลัษณะเฉพาะตน แต่ก็ยังหนีไม่พ้น
ประเภทหลอด ไตรโอด เหมือนเดิม  ตามนี้ครับ [chick-guitar]

ผมก็ว่าโอเคนะแนวลุงซา เพราะเลือกอย่างมีนัยยะ เลือกตามวัตถุประสงค์ของการใช้งาน   ว่าแต่ลุงซาฟัง Thai country ด้วยรึน้าโม  ดูตัวอย่างน้าแตงโมนั่นครับ เค้าชัดเจนในจุดยืนของเค้าแบบนี้มานานละ   พอใจจะเล่น จะทำแบบไหนก็จัดกันไปตามใจปรารถนาไม่ต้องไปสนใจคำพูดใดๆ  ผมเห็นหลายครั้งที่โดนทักจากขาเก่า ขาเก๋าแล้วหยุดชะงักทางความคิดกัน  ยึดพื้นฐานของหลักการ ไม่มีถูกผิด การที่เราไม่ได้ทำตามวงจรต้นแบบ หรือ คนรุ่นเก่าๆได้สร้างไว้ มันไม่ใช่เรื่องที่ผิด  อย่าให้ความรู้สึกของคนอื่นมาปิดกั้นความรู้สึกของตัวเอง ทลายกำแพงนั้น แล้วปล่อยให้ความคิดของตัวเองเป็นอิสระซะ ครับ  [huge-thumbs-up]

**** ขออนุญาตแถไปละลายพฤติกรรมนิดนึงนะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
พวก driver เมื่อก่อนชอบใช้ pentode ต่อ triode mode ครับ เพราะได้ gain เยอะดี ส่วน pentode mode ไม่ค่อยได้ใช้เพราะใช้ยาก ต้องจัดการไฟ screen grid ให้ดี

แต่หลังๆใช้ medium mu triode เป็นหลักครับ ต้องการ gain เยอะหน่อยก็เติม gain stage เข้าไป ข้อดีอีกอย่างนึงคือได้สัญญาณ drive ตรง phase ทำให้ไม่ต้องไปกลับขั้ว output ของหม้อแปลงเวลาต่อ feedback

ส่วนหลอด power เน้นหลอดราคาสมเหตุสมผลครับ triode ก็ได้ pentode ก็ดี [wink-11] เช่น EL34 หรือ GM70 ครับ ผมเปิดใช้งานแทบทั้งวัน ดังนั้นถ้าใช้หลอดแพงหรือหายาก เวลาเปลี่ยนหลอดทีเงินหมดกระเป๋า  [chick1]

ขอบคุณ Aj. Karin ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น แชร์ประสพการณ์   [0002053E]

ไม่รู้ว่าที่คนไทยขี้กลัว ไม่ค่อยกล้าที่จะแสดงความคิดเห็น เป็นเพราะระบบการศึกษา หรือ ระบบความเชื่อที่สอนกันมาแต่อดีต (sotus) ทำให้สูญเสียความเชื่อมั่นในตัวเองไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2017, 05:38:13 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
  ผมก็ว่าโอเคนะแนวลุงซา เพราะเลือกอย่างมีนัยยะ เลือกตามวัตถุประสงค์ของการใช้งาน   ว่าแต่ลุงซาฟัง Thai country ด้วยรึน้าโม  ดูตัวอย่างน้าแตงโมนั่นครับ เค้าชัดเจนในจุดยืนของเค้าแบบนี้มานานละ   พอใจจะเล่น จะทำแบบไหนก็จัดกันไปตามใจปรารถนาไม่ต้องไปสนใจคำพูดใดๆ  ผมเห็นหลายครั้งที่โดนทักจากขาเก่า ขาเก๋าแล้วหยุดชะงักทางความคิดกัน  ยึดพื้นฐานของหลักการ ไม่มีถูกผิด การที่เราไม่ได้ทำตามวงจรต้นแบบ หรือ คนรุ่นเก่าๆได้สร้างไว้ มันไม่ใช่เรื่องที่ผิด  อย่าให้ความรู้สึกของคนอื่นมาปิดกั้นความรู้สึกของตัวเอง ทลายกำแพงนั้น แล้วปล่อยให้ความคิดของตัวเองเป็นอิสระซะ ครับ  [huge-thumbs-up]
**** ขออนุญาตแถไปละลายพฤติกรรมนิดนึงนะครับ

*จากความเห็นและประสบการณ์ผมคนเดียวนะครับ....ใช้เป็นแค่แนวในการเลือก...

ที่ได้ฟังจากปากนัก Audio DIY ยุ่น ลุงโนบุฯ เป็น TANGO Saleman และลุงซาฯ เป็นTAMURA Saleman....
ที่ผมบอกว่าทำแอมป์หนึ่งตัวให้ Match กับหนึ่งแนวเพลงที่เราชอบ นี่ก็ยากส์ แล้ว แต่ลุงซาฯ ทำแอมป์หนึ่งตัวสำหรับฟังแค่เพลงเดียวก็มีนะครับ... [chick-comb]

ที่ผ่านมา...ผมมักจะมอง Audio DIY เป็นเรื่องของ Private issue หรือยึดความชอบส่วนตัวเป็นที่ตั้งมากกว่า อย่าไปเล่นตามกระแส เลือกที่จะได้ฟังก่อน แล้วค่อยสร้างหลายคนมักจะหลีกหนีวงจรกระแสของ Marketing ไม่พ้น ซื้อๆๆ ที่เค้าว่าดี เก็บๆๆ ไว้แต่ไม่เคยได้เอาขึ้นมาทำ....เพื่อ ????
         ....หลายคนเริ่มจาก 2 digit triode ผมก็เริ่มจากตรงนั้น หลอดมีอีกเยอะแยะ ฟังได้ยังไม่หมดเลย
             .....ถึงตรงนี้หลายคนคงสงสัย  Vintage แอมป์มะกันเก่าๆ  ทำไมไม่ใช้หลอดมะกัน ???
               .....อยากให้เพื่อนๆ มาช่วยให้ความเห็นกันครับ ใส่ comment ความชอบส่วนตัว Subjectiveness ลงไปเยอะๆ   

ขอบคุณน้าโม ที่มาช่วยขยายความ แนะนำในเรื่องของการเล่นให้ตรงกับความต้องการของตัวเอง   เมื่อก่อนผมจะแซวน้าแกบ่อย เพราะน้าแกเป็นเหมือนกับ อับดุล อยากรู้อะไรเกี่ยวกับหลอด ถามแกก็ตอบได้หมด รวมถึง คำแนะนำ และ แนวคิด ผมเริ่มต้นมาจากตรงนี้  คือ ไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับหลอด ถามพี่ๆ เพื่อนๆในกลุ่ม แล้วก็ไปลุยต่อเองติดก็ตั้งคำถามกับตัวเอง เพียงแค่ที่ผ่านผมอาจจะมีโอกาสได้ทดลอง ได้ทำเยอะกว่าคนอื่น แต่ก็ด้วยความอยากรู้ทั้งสิ้น และขยันถามตัวเองอยู่ตลอดเวลาทำไม ๆ จนวันนี้พอจะรู้บ้างว่าอะไรเป็นอะไร และ มันทำงานอย่างไร อะไรที่พอจะหยิบยื่น แบ่งปันได้ผมก็จะพยายามทำให้เต็มที่  แค่อยากเห็นดีไอวายจากไทยไปได้ไกลกว่าวันนี้  ว่าแล้วเวลามันก็ผ่านไปเร็วมากเหนอะน้าโม เล่นกันอยู่วันวาน แป๊บๆจะสิบปีละ     

***  สิ่งนึงที่เห็นแตกต่างจากอดีตชัดมากคือคนเล่นในปัจจุบันซื้อเก็บตามกระแส แต่คนรุ่นก่อนซื้อมาก็อารามรีบทำเพื่อฟังเสียงกัน หรือ ก็ไปแชร์ ไปโชว์ตามกลุ่มที่เล่นกัน  หากไม่ใช่ก็เก็บ หรือ ขายต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2017, 05:59:54 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ผมเลือกทั้งสองครับ แต่ทั้งสองแบบก็จะพยายามจูนเสียงให้มันฟังได้หลาย gerne ที่สุดครับ ดังนั้นกว่าจะลงตัวแท่นนึง ใช้เวลาเป็นปีได้ครับ

แต่เอาท์พุท เหลือบดูละ หลอดเพนโทรดซะแยะเลย ไดร์เป็นเพนโทรดไม่มีเลย เหตุผลเดียวกับ aj karin ครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
ช่วงหลัง หลอด power,drive ผมชักชอบ pentode mode ครับชอบความจะแจ้งชัดเจนของเสียงที่ได้รับ ครับบางครั้งอาจดูสดไปแต่หากปรับไปเรื่อยๆก็สามารถเนียนได้เหมือนกัน (เกินดีกว่าขาด) คงเล่นไปได้เรื่อยๆครับหา ปสก [fb-smiling]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
 [chick-comb]มีอาหารจานเด็ดให้สมองอีกแล้ว.....ไม่ได้มากวนนะครับ
ผมชอบจริงๆ