ผู้เขียน หัวข้อ: ทวีตเตอร์ ริปบอนต่างจากโดมผ้ายังไงคับ  (อ่าน 4508 ครั้ง)

ออฟไลน์ kharukang

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
ทวีตเตอร์ ริปบอนต่างจากโดมผ้ายังไง อันไหนดีกว่ากันคับ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: ทวีตเตอร์ ริปบอนต่างจากโดมผ้ายังไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม 2016, 09:43:57 AM »
ทางเทคนิค...รอท่านอื่นตอบครับ
แต่เท่าที่ฟังๆมา และใช้อยู่
ริบบ้อน รายละเอียดดีกว่า ไวกว่าและวงกว้างกว่าโดมผ้า [chick4]
(ถ้าสเป็คของโดมผ้า90db ริบบ้อน90db เอามาเทียบ...ฟังแล้วรู้สึกริบ้อนไวกว่า)
โดมผ้า ไดนามิก น้ำหนักดีกว่า มีตัวตนไม่ล่องลอยเหมือนริบบ้อน [DJ11]
แล้วแต่ชอบครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ทวีตเตอร์ ริปบอนต่างจากโดมผ้ายังไงคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มีนาคม 2016, 10:17:16 AM »
 ด้วยโครงสร้างที่เป็นแบบ ไดอะแฟรม และ วัสดุที่ใช้แตกต่างกัน เสียงแตกต่างกันแน่นอนครับ  ส่วนตัวไหนดีกว่ามันเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ตัว ribbon ขนาดปกติ จะโดดเด่นในย่านความถี่สูง และ มีช่วงการทำงานในย่านสูงมากกว่า silk dome แต่ก็ไม่สามารถลงมาได้ต่ำๆอย่าง silk dome  จึงต้องมีการสร้างไดอะแฟรมขนาดใหญ่ 6-8" เพื่อใช้ทำงานในย่าน mid range ดังจะเห็นได้จากลำโพงค่าย Infinity ซึ่งถือเป็นตำนานของลำโพงชนิดนี้เลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 08:54:24 AM »
ด้วยโครงสร้างที่เป็นแบบ ไดอะแฟรม และ วัสดุที่ใช้แตกต่างกัน เสียงแตกต่างกันแน่นอนครับ  ส่วนตัวไหนดีกว่ามันเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัว แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ตัว ribbon ขนาดปกติ จะโดดเด่นในย่านความถี่สูง และ มีช่วงการทำงานในย่านสูงมากกว่า silk dome แต่ก็ไม่สามารถลงมาได้ต่ำๆอย่าง silk dome  จึงต้องมีการสร้างไดอะแฟรมขนาดใหญ่ 6-8" เพื่อใช้ทำงานในย่าน mid range ดังจะเห็นได้จากลำโพงค่าย Infinity ซึ่งถือเป็นตำนานของลำโพงชนิดนี้เลยครับ
      แล้วด้านความเป้นดนตรีความน่าฟัง คิดว่าเป้นยังไงบ้างครับ สมมุติราคาตัวละ 8,000  เท่าๆกับ  (จริงๆก็ไม่รู้มียี่ห้อไดบ้าง)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 09:17:22 AM »
 ราคาไม่ได้เป็นเครื่องชี้บ่งของคุณภาพเสมอไป ลองบอก ยี่ห้อ และ รุ่นมาครับ  ribbon ที่สามารถลงได้ต่ำๆมีไม่มาก
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 09:30:35 AM »
 ให้แง่คิดอีกอย่างละกันครับ  ถ้าหากคิดว่าจะจับเอา ribbon tw. มาใช้ในระบบไม่ใช่เรื่องที่ง่ายๆเลยหากไม่มีประสพการณ์ หรือความชำนาญในการทำ ด้วยเจ้า tw. ที่ว่านี้มีความไวค่อนข้างสูง การที่จะจับมาผสมกับตัวอื่นในระบบ ต้องใช้ความเข้าใจ หากทำเองไม่ได้ก็ลืมไปได้เลยครับ ซื้อสำเร็จน่ะดีที่สุดครับ

นี่เค้าเขียนไว้ได้ดี เผื่ออยากอ่าน ครับ >>> http://www.nutshellhifi.com/library/speaker-design2.html

ออฟไลน์ tono168

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 10:20:30 AM »
 [chick-guitar]
ตามที่พี่เล็กบอก ริบบ้อนเป็นอะไรที่เรื่องมากพอควร ใช้อุปกรณ์เยอะ
เรื่องเสียงต่างจากtw.ทั่วไป
แต่ถ้าเทียบราคา ตามโจทย์8,000+/- ราคานี้ เคยไปลองฟังที่ร้านสามดี ออดิโอ้
tw.Scan ธรรมดาดีกว่า มีน้ำมีนวลเหมือนสาวรุ่น สบายๆ น่าฟังกว่า
ริบบ้อน fountek ไม่มีน้ำหนัก แต่ปลายสุด เหมือนพริตตี้มอเตอร์โชว์ จ๊ะจ๋า มีสีสันกว่า
 [autometic weapon]

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 05:14:11 PM »
ราคาไม่ได้เป็นเครื่องชี้บ่งของคุณภาพเสมอไป ลองบอก ยี่ห้อ และ รุ่นมาครับ  ribbon ที่สามารถลงได้ต่ำๆมีไม่มาก
  เห็นที่ได้ยินมา มี raal    ครับ  /          เดียวนี้เห็นโปรแอค มาทำribbon ด้วยครับ ไม่รู้เขาใช้ของอะไร   /  monitor audio แต่ก่อนเห็นแต่โดมโลหะ จนเป็นเครื่องหมายการค้า ก็มาเอาribbon กะเขาด้วย 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มีนาคม 2016, 05:51:43 PM »
 ถ้าจะซื้อแนะนำให้ซื้อตัวใหญ่ๆเลยครับอย่าง raal  Lazy 9" หรือ 70-10D ราคาย่อมลงมาหน่อย ตัวนี้ผมเคยใช้อยู่พักนึงตอนนี้ปลดประจำการไปแล้วตามประสาคนชอบลอง   แต่ถ้าน้าต้องการแค่ลองสัมผัสเจ้าลำโพงราวตากผ้านี้แนะนำให้หา Infinity ดูครับตัวนี้เป็นตำนาน ในบ้านเรามือสองราคาไม่สูงมาก คุณภาพเสียงดีเลย แต่ต้องดู หรือ ถามคนขายดีๆว่าไม่เคยแกะหรือซ่อมมา เพราะส่วนใหญ่ถ้าโดนแกะแล้วมักจะประกอบไม่ได้เหมือนโรงงานครับ ลองดู