ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนไขข้อสงสัยแหล่งจ่ายไฟภาคปรีครับ  (อ่าน 2209 ครั้ง)

ออฟไลน์ clapton123

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
รบกวนไขข้อสงสัยแหล่งจ่ายไฟภาคปรีฯครับ ว่าทำไมต้องใช้หลายสเตปครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: รบกวนไขข้อสงสัยแหล่งจ่ายไฟภาคปรีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 11:14:39 AM »

ขอใหญ่ๆหน่อยครับ  มองไม่เห็นรายละเอียดเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ MyNameIsAe

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
Re: รบกวนไขข้อสงสัยแหล่งจ่ายไฟภาคปรีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 11:41:51 AM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2016, 11:46:44 AM โดย MyNameIsAe »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 11:48:53 AM »

ดูวงจรประกอบครับ แต่ละจุดบนวงจรใช้ไฟไม่เท่ากัน จึงต้องทำ filter เพื่อแยกจ่ายไฟให้แต่ละจุดครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 01:57:38 PM »
ขอบคุณครับ ผมอาจจะตั้งคำถามไม่ถูกครับ  เอาใหม่...  ที่ผมสงสัยคือ แต่ละสเตจ แต่ละซีก ของหลอด 12ax7 น่ะครับ ทำไมไม่ใช้ไฟเพลทจุดเดียวกันเลย   เค้ามีเหตุผลในการออกแบบวงจรยังไงครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 02:13:08 PM »
 เลือกวงจรแอมป์กีต้าร์มา แสดงว่าอยู่ในแวดวง ไม่น่าจะไม่รู้นะครับ  บนหัวแอมป์มีปุ่มอะไรบ้างล่ะครับ ด้วยฟังค์ชั่นหน้าที่ และ วัตถุประสงค์การใช้งานที่แตกต่างกัน  ดังนั้นการออกแบบจึงต้องจัดจุดทำงานให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ที่ผู้ออกแบบต้องการให้เป็นครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 02:19:10 PM »
ใช่ครับ อยู่ในแวดวงกีต้าร์  แต่ไม่รู้จริงๆครับ อยากจะลองเริ่ม diy เจ้าปรีฯตัวนี้แหล่ะครับ(เขาว่าเสียงดี และมี Ch เสียงแตกด้วย) พอมาดูตรงภาคจ่ายไฟจึงเกิดข้อสงสัยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 02:49:26 PM »
 ตรงดีครับ อย่างนี้ขอบอยากรู้อะไรก็ถามมาได้ครับถ้าตอบได้ก็จะตอบให้ ถ้าไม่ได้ก็จะพยายามหาข้อมูลให้ครับ   หรือไม่ก็ไปที่ห้อง Musical Instrument ก็ได้ครับ เพราะห้องนั้นจะคุยกันเรื่องกีต้าร์และแอมป์ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 02:06:06 AM »
โอ้ยยยยย...     มีความรู้สึกว่าผมมีความผิดอะไรหรือ????  ห้องนี้ชื่อว่า DIY มือใหม่   ผมก็ถามด้วยความไม่รู้จริงๆ   มือใหม่จริงๆ   ถ้าผมรู้  ผมเก่ง  ผมคงไม่มาโพสถาม     รบกวน admin ลบเถอะ 

ออฟไลน์ pathom

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 05:38:42 AM »

ใจุเย็นครับ ตอบให้ครับข้อแรกการจัดวงจรให้มีการขยาย
สัญญาณไม่เท่ากันหรือการไบอัสหลอดแต่ละสเตทขยายจากมากลดลงเรื่อยๆมันจะมีกราฟของหลอดตามคู่มือการใช้หลอดจึงใช้ไฟแตกต่างกัน
ข้อ2ริ๊ปเบิ้ลของไฟจะไปรบกวนการทำงานของวงจรเช่นอาการฮัม
โดยเฉพาะภาคขยายที่สูงจึงใช้ Rcลดริ๊ปเบิ้ลของไฟ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 08:52:54 AM »
โอ้ยยยยย...     มีความรู้สึกว่าผมมีความผิดอะไรหรือ????  ห้องนี้ชื่อว่า DIY มือใหม่   ผมก็ถามด้วยความไม่รู้จริงๆ   มือใหม่จริงๆ   ถ้าผมรู้  ผมเก่ง  ผมคงไม่มาโพสถาม     รบกวน admin ลบเถอะ

[chick4]  ยังไม่เห็นมีใครว่าน้าผิดเลยนะครับ ห้องมือใหม่น้าก็มาถูกเเล้วครับ ไม่รู้ก็ถามได้ครับ ถามจนกว่าจะรู้และเข้าใจ เวลาทำจะผิดพลาดน้อยที่สุดครับ

หรือน้าหมายถึงตาลุงนี่หรือเปล่าครับ

ตรงดีครับ อย่างนี้ขอบอยากรู้อะไรก็ถามมาได้ครับถ้าตอบได้ก็จะตอบให้ ถ้าไม่ได้ก็จะพยายามหาข้อมูลให้ครับ   หรือไม่ก็ไปที่ห้อง Musical Instrument ก็ได้ครับ เพราะห้องนั้นจะคุยกันเรื่องกีต้าร์และแอมป์ครับ

ถ้าใช่  ผมจะแปลให้จากใจจริง  [chick-luck]

ลุงแกบอกว่า เป็นคนตรงดี รู้ก็บอกรู้ ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ ซึ่งแกจะชอบแบบนี้มากครับ  ผิดกับคนที่รู้แล้วมาลองเชิง หรือคนที่ไม่รู้แล้วรับข้อมูลมาผิดมาถามแล้ว ไม่ถูกใจก็จะยึดยาว  ถ้าน้าบอกไม่รู้เรื่องเลย พร้อมรับข้อมูล พร้อมเรียนรู้ ก็เข้าทาง ลุงแกก็เลยบอกว่า อยากรู้อะไร ก็ถามมาได้ ตอบได้ก็ตอบเลยทันที ถ้าไม่ได้ลุงแกก็จะไปถามผู้รู้มาให้ ไม่มีกักครับ เพราะให้น้าๆ ได้ไปทำกันเอง และที่ลุงแกแนะนำให้ไปที่ห้อง Musical Instrument เพราะเห็นว่าน้า อยู่ในแวดวงกีต้าร์  ซึ่งห้องนั้นก็จะมีหัวข้อเกี่ยวกับเรื่อง แวดวงกีต้าร์ มีทั้งวงจรแอมป์ และส่วนประกอบอื่นๆ  และจะเป็นประโยชน์มากหากน้าจะถ่ายทอดความรู้ของแวดวงกีต้าร์ เล่าสู่กันอ่าน

ประมาณนี้แหละลุงคนนี้แกพิมพ์ยาวไม่ได้ ต้องแปลเอา รวมถึงคำคมๆของแกด้วย เวลาว่าใครถ้าคนนั่นมาเจอจะเจ็บถึงขั้นจุก   [angry-11]  แต่ถ้าไม่ใช่ก็ไม่รู้สึกอะไร  [yellow-lol]
  เอาเป็นว่าน้ามาถูกทางละกันครับสำหรับวงจร และการทำงาน จะมีท่านที่รู้มาตอบให้แต่ละท่านก็วนเวียนกันเข้ามา มาถามทิ้งไว้ก็ได้ครับ ส่วนความรู้ความสามารถของน้าก็ท่ายทอดความรู้ได้ที่ห้อง Musical Instrument ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 09:24:50 AM »
      ตื่นมางงๆแต่เช้าเลยว่ามันเกิดอะไรขึ้น  ผมพูดอะไรผิดหรือนี่  เอาเป็นว่าก็ตอบแบบงงๆต่อไปละกัน  คนที่ผิดน่าจะเป็นผมที่เสื อกมาตอบแล้วสื่อให้คุณไม่เข้าใจ ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ dash

• Love Tube Love DIY
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 12:06:56 PM »
เขาก็ออกแบบให้เหมาะสมในแต่ละจุดไงครับ ไม่มีถูกมีผิดตราบใดที่วงจรทำงานได้ดีและถูกหูถูกใจคนฟัง
ที่อยู่ติดต่อครับผม
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=9883.0

ออฟไลน์ el34se

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กันยายน 2016, 01:09:41 PM »
ดูวงจรแล้วเหมือนกับแอมปืกีตาร์เลย [chick-guitar]

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กันยายน 2016, 01:28:23 PM »
น้าที่ถามคงใจร้อน และอ่านไม่ละเอียด คนตอบก็ตอบตรงๆ  ผมอ่านดูตั้งแต่ต้น มางงตอนคนถามมีอารมณ์ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนตอบ ตอบผิด ถามห้องมือใหม่ถูกแล้วครับน้า แต่ถ้าเจาะลึกลงรายละเอียด น่าจะเข้าห้อง ที่ว่า เพราะเป็นห้องที่จัดไว้เฉพาะประเด็นปัญหาแบบนี้