ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 Double Parallel Push Pull  (อ่าน 26508 ครั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: EL34 Double Parallel Push Pull
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 04 กันยายน 2017, 10:25:03 AM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] ยินดีด้วยครับ โปรเจคบิ๊กไซส์มากๆ  [YL76]

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
Re: EL34 Double Parallel Push Pull
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 06:08:38 PM »

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 06:09:19 PM »
[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] ยินดีด้วยครับ โปรเจคบิ๊กไซส์มากๆ  [YL76]

ขอบคุณครับน้า

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 06:50:36 PM »
มารายงานผลการใช้งานครับ

น่าจะไกล้. 100 ชม. ล่ะ
เสียงที่สมผัสได้. กล่อมกล่อมมาก คือ. มีความ อวบ อิ่ม หนา พอประมาณ  แต่กำลังเหลือเฟือมากครับ ฟังได้หลากหลายแนว  ฟังแผ่นใหนก็เพราะไปหมด

มีคนถามผมว่าทำไมถึงชอบแอมป์กำลังขับสูง ๆ ทั้งที่  แอมป์ SE ก็เพียงพอต่อการฟังเพลงเพราะๆแล้ว
อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวครับ เนื่องจากได้มีโอกาสฟัง แอมป์ VTL mb750. (หลอด 6550)+pre. Vtl 5.  อยู่พักนึง  มีอยู่เพลงนึง เสียงออแกนหอนเบาๆเสียงจากลำโพงข้างซ้าย. ค่อยๆลอยข้ามไปลำโพงด้านขวา ไปหยุดอยู่ที่ประมาณเข็ม. 14นาฬิกา เสียงมันติดหูจนทุกวันนี้  ขับลำโพงได้แบบที่แอมป์ SE หรือ แอมป์วัตต์ต่ำทำไม่ได้

EL 34.+ pre.กล่อมกรุง.  เครื่องนี้ ทำไม่ได้แบบ vtl mb750. ครับ. แต่เสียงออแกนจากเพลงเดียวกัน. หอนไปถึงระดับ เกือบ ๆ 13นาฬิกาครับ   และอีกอย่าง harmonic ที่ 2 ไม่รู้ว่าเรียกถูกรึเปล่า. คือ มีเพลงนึง ชัดเจนที่สุด. เพลง Perhaps love ขับร้องโดย  Jheena Lodwick   ท่อนสุดท้ายก่อนจบเพลงนักร้องร้องจบแล้วคล้ายๆมีเสียงเอคโค่ ค่อยจางๆจนหายไป. ซึ่ง el 34 SE. /300b SE  ทำแบบนี้ไม่ได้ครับ  ทดลองแล้ว

ถือเป็นประสบการณ์สำคัญมาก ๆ ที่ได้มีโอกาสทำเครื่องนี้สำเร็จ
แต่คงจะสำเร็จไม่ได้ ถ้าไม่มีอาจารย์ ผู้ออกแบบวงจร และเจ้าสำนักผู้จุดประกายให้ผมรวมทั้งสมาชิกของเว็บได้มีโอกาส DIY. เครื่องเสียงตามแบบฉบับของแต่ละคนครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 08:54:31 PM »
ตามธรรมเนียม นำคลิปเพลงมาฝากครับ

Perhaps Love / Jheena Lodwick

เพลงนี้บันทึกเสียงยอดเยี่ยมมาก แต่ผมบันทึกด้วย iPad รุ่น Bo-ran.
เสียงเลยออกมายอดแย่มาก

ลองฟังดู ครับ

https://youtu.be/bRxcQx8Y_UQ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 09:11:20 PM »
เยี่ยมมากครับ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 09:53:59 PM »
เสียงเสนาะหู ดูแล้วสบายตา โปรดเรียกหา แอมป์น้า paas

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 08 กันยายน 2017, 09:58:17 PM »
แอมป์ เสียงดีครับอา pass  [huge-thumbs-up]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 09 กันยายน 2017, 06:20:19 AM »
เยี่ยมมากครับ [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 09 กันยายน 2017, 06:21:15 AM »
เสียงเสนาะหู ดูแล้วสบายตา โปรดเรียกหา แอมป์น้า paas

[yellow-lol] [yellow-lol]
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 09 กันยายน 2017, 06:22:10 AM »
แอมป์ เสียงดีครับอา pass  [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับ [chick-guitar] [chick-guitar]

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 09 กันยายน 2017, 06:51:46 AM »
สุดยอดอีกแล้วครับน้าPass  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 09 กันยายน 2017, 08:06:43 AM »
ป๋า paas สุดยอดดด

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 09 กันยายน 2017, 06:58:47 PM »
 [great] [great] [great]

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 30 กันยายน 2017, 05:00:15 PM »
รายงานผลการใช้งานครับ

ใช้งานมาพักใหญ่  เสียงนี่ อลังการเลย พละกำลังล้นเหลือ ถูกใจมาก [fb-smiling] [fb-smiling]
แต่  วันนีเจอปัญหาแล้วครับ... 
หลังจากเปิดฟังเพลงตั้งแต่เช้าจนเทียง  นึกอยากลองจับคู่กับปรีตัวอื่นดูบ้าง  จึงนำปรี TS SS1 ที่เก็บไว้นานแล้ว มาลองฟังเปรียบเทียบกับกล่อมกรุงดูว่า
แต่ละเครื่องมีจุดเด่น จุดด้อย ตรงใหน ต่างกันยังไง  นึกได้อย่างนั้น  จึงปิดเครื่อง และเปลี่ยนปรีแอมป์ หลังจากจากเชื่อมสายสัญญาณเรียบร้อย  จึงกดสวิทส์เปิดเครื่อง CD ปรีแอมป์ และเพาเวอร์แอมป์ ตามลำดับ  ปรากฎว่า เพาเวอร์แอมป์เครื่องซ้าย เงียบ นิ่ง สนิท ไม่มีสัญญาณบ่งบอกว่าอยากจะส่งเสียง เหมือนเครื่องด้านขวา 
สงสัย ปนตกใจนิดหน่อย   เกิดอะไรขึ้นหนอ
จึงปิดเครื่องทั้งหมด ตรวจเช็คความเรียบร้อยก็ไม่พบสิ่งปกติแต่อย่างใด   จึงลองตรวจเช็คฟิวส์ท้ายเครื่อง  ฟิวส์ขาดครับ   นึกในใจว่า แค่นี้เอง เปลี่ยนฟิวส์ก็ฟังเพลงได้แล้ว   จึงเปลี่ยนฟิวส์ขนาด 5a ลงไปแทนตัวเดิมที่ขาด   กดสวิทส์เปิดเครื่องอีกครั้ง ฟิวส์ขาดอีกครับ  จึงลองเปลี่ยนฟิวส์ขนาด 10a ลงไปใหม่  ขาดอีกครับท่าน   ตกใจใหญ่เลยทีนี้ เกิดอะไรขึ้น

จึงยกเครื่องมาที่โต๊ะกินข้าว ซึ่งแปรสภาพเป็นโต๊ะทำงาน ถอด รื้อ เครื่อง ทันที  เมื่อตรวจเช็คภายในแล้ว  ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติแต่อย่างใด  ไม่มีรอยไหม้ หรือ ช๊อต
ลองจับโน่น จับนี่ ดูนิดหน่อยให้เหมือนว่ามีความรู้  555 ทำให้แฟนดู    แล้วใส่ฟิวส์ตัวใหม่ เปิดสวืทส์อีกรอบ  ฟิวส์ขาดอีกทันที    ไปไม่เป็นแล้วครับ... มืดแปดด้าน
นึกไม่ออก ว่าจะแก้ไขตรงใหน ยังไงหว่า  งง......มือสมัครเล่น ก็แบบนี้ครับ  ทำเครื่องตามวงจรได้ แต่เวลาเสียนี่ หลายคนแก้ไขไม่ได้  รวมถึงผมด้วย  [embarrassed] [embarrassed]

หลังจากนั่งนึกอยู่พักใหญ่ ก็ยังนึกหาสาเหตุไม่ออก   จนปัญญาแล้ว   ทันใดนั้น ...ภาพใบหน้าที่หล่อเหลาคมเข้ม ของเจ้าสำนักผู้โด่งดังในยุทธภพ  ก็ผุดลอยขึ้นมาเบื้องหน้าของผม  โอ้.....สวรรค์ทรงโปรด  (ปล่อยให้นึกอยู่ตั้งนาน) เจ้าสำนักคงเป็นที่พึ่งสุดท้ายของผมแน่แล้ว    จึงหยิบโทรศัพท์ โทรหาเจ้าสำนักทันที เมื่อเจ้าสำนักรับสาย  ก็ไม่ต้องสอบถามทุกข์ สุขดิบกันเลย   แจ้งอาการ ปัญหาให้ทราบทัน   เมื่อเจ้าสำนัก ได้ฟังเช่นนั้น ก็ตอบมาในทันทีว่า  ให้ตรวจเช็คไฟสูง / Diode ช๊อตหรือไม่  เพื่อหาสาเหตุที่ทำให้ไฟลัดวงจรจนฟิวส์ขาด  โดยบอกวิธีแก้เป็นสเตป 1,2,3    สังเกตเสียงเจ้าสำนักงานจากปลายสายโทรศัพท์  ชะรอยว่าท่านเจ้าสำนักคงจะมีภาระกิจยุ่งพอสมควร  เกรงใจก็เกรงใจ แต่กลัวจะไม่ได้ฟ้งเพลงมากกว่า เลยตื้อ โทรสอบถาม รายงานผลให้ทราบเป็นระยะ

หลังจากทำตามสเตป 1,2,3 ที่เจ้าสำนักงานบอกไว้      ก็พบตัวการของปัญหา คือ Diode ที่ rectifier ไฟสูง  มีช๊อตอยู่ 1 ตัว ใช้มิเตอร์วัดเทียบหน้าหลัง สลับกัน มีสัญญาณเตือนว่าช๊อต  อีกตัวปกติอยู่  จึงค้นหาที่บ้านก่อน ซื้อตุนไว้เยอะเหมือนกัน  มี DG3 อยู่หลาย 10 ตัว  ดูดาต้าชีทส์แล้ว ทนไฟได้ 1,000กว่าโวลท์  จึงนำมาเปลี่ยนแทนชุดเดิมที่เสีย  หลังจากนั้น ตรวจเช็คความเรียบร้อยอย่างละเอียดอีกครั้ง  จึงลองปล่อยไฟสูงดูว่า จะมีปัญหาอีกหรือไม่  ปรากฎว่า เครื่องทำงานปกติแล้วครับ  ลองอยูพักนึ่ง ไม่มีสิ่งปกติ จึงประกอบเครื่องลงแท่นเหมือนเดิม และยกมาลองใช้งานจริงทันที 

ฟังเพลงได้แล้วครับ     [chick-guitar] [chick-guitar]
หมดฟิวส์ไป 11 ตัว ครับ [yellow-lol] [yellow-lol]

ถือเป็นประสบการณ์หนึ่งที่สำคัญมาก ไม่เคยคิดว่า  Diode จะเป็นสาเหตุ ตัวการของปัญหา   หากท่านเจ้าสำนักไม่ให้คำชี้แนะ ก็คงหาสาเหตุไม่เจอเป็นแน่แท้

ต้องขอคารวะท่านเจ้าสำนักเป็นร้อยครั้งที่กรุณาชี้แนะ    [0002053E] [0002053E] [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 30 กันยายน 2017, 05:05:38 PM »
ขอยืนยันว่า น้าเล็ก เจ้าสำนักพระราม 2 คือผู้รอบรู้เรื่องหลอดอย่างแท้จริง  ทั้งวิธีทำ วิธีแก้ไขปัญหา
ทุกปัญหาที่ผมเจอในการ diy น้าเล็กแก้ปัญหาให้ผมได้ทุกครั้ง

[chick-luck] [chick-flying] [chick-luck] [chick-flying]ขอขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ jaylae

• YNWA
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • อยากรู้ต้องลอง
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 30 กันยายน 2017, 07:07:42 PM »
ถามได้มั๊ยครับว่าเพราะอะไรถึงทำให้ไดโอดเสียได้ครับ
รึว่าเสื่อมตามสภาพครับ
ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนรู้
แต่จะเรียนรู้ได้แค่ไหนนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง....เนอะ
ท้อได้แต่ห้ามถอย

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20110.0

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 30 กันยายน 2017, 08:33:24 PM »
ถามได้มั๊ยครับว่าเพราะอะไรถึงทำให้ไดโอดเสียได้ครับ
รึว่าเสื่อมตามสภาพครับ

กรณีของผม น่าจะเสื่อมตามสภาพครับ เพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้ปกติ และตามดาต้า ก็ทนไฟได้เป็น 1,000v

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2017, 06:48:14 AM »
ขอยืนยันว่า น้าเล็ก เจ้าสำนักพระราม 2 คือผู้รอบรู้เรื่องหลอดอย่างแท้จริง  ทั้งวิธีทำ วิธีแก้ไขปัญหา
ทุกปัญหาที่ผมเจอในการ diy น้าเล็กแก้ปัญหาให้ผมได้ทุกครั้ง

[chick-luck] [chick-flying] [chick-luck] [chick-flying]ขอขอบพระคุณมากครับ

น้าเล็ก...สุดยอดดด

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 07:59:11 PM »
 ตามนี้ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 09:04:26 PM »
ตามนี้ครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก [chick-luck] [chick-flying]

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 09:31:26 AM »
ตามนี้ครับ

ใช้ C ค่าเท่าไหร่คร่อมไดโอดครับ พีเล็ก ขอเป็นความรู้นะครับ เท่ากันกับ pimary 0-220 v หรือเปล่าครับ (0.1 ไมโคร 600v ขึ้นไปน่าจะถูก )อาจารย์พึ่งสอน [embarrassed]

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 09:42:22 AM »
 ใช่ครับ 0.1uF/630v คร่อม diode คร่อม primary
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 10:24:08 AM »
ใช่ครับ 0.1uF/630v คร่อม diode คร่อม primary
ขอบคุณครับ จด..

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 11:28:25 AM »
อัปเดท ....

วันเสาร์  เครื่องซ้ายมีปัญหา 
วันจันทร์ เครื่องขวา มีปัญหา เสมอภาคกันแล้ว  [yellow-lol]

ขณะฟังเพลงอยู่ดีๆ  มี EL34   1 หลอด เพลทแดงแจ๋   มีควันขึ้น ใต้ socket  ต้องรีบปิดเครื่องทันที    ยกมาตรวจเช็ค พบ  Rk ไหม้เกรียมเลย [frightened-11]

ลองเปลี่ยนหลอดดังนี้   
              (1) นำหลอดอื่นมาเสียบแทน  เพลทแดง เหมือนกัน กระแสไหลไม่หยุด    แต่พอลองปรับ (หมุน vr)  bias ลดกระแสลงมานิดนึง  ก็เป็นปกติ
                   แต่วัดกระแสแล้วขึ้นลง ไม่นิ่ง เหมือนหลอดอื่น
             (2) นำหลอดที่เพลทแดงครั้งแรก ไปใช้แทนหลอดอื่น  ไม่มีปัญหา ใช้งานได้ปกติ แต่พอนำกลับมาใช้ตำแหน่งเดิม  เพลทแดงอีก

ตรวจเช็ค   (1) วัดไฟลบ ที่ใช้ bias  กระแส ทั้ง 8 หลอดได้ไกล้เคียง
             (2) วัดไฟสูง ภาคปรี ภาคเพาเวอร์  /ไฟใส้หลอด  เป็นปกติ
             (3) ตรวจวัดหลอดที่ปัญหา ด้วยเครื่องวัด (Heathkit)  หลอดยังสภาพดี
             (4) ถือโอกาสเปลี่ยน Diode เป็น DG3 ซึ่งทนไฟได้สูงกว่า  ให้เหมือนกันทั้งสองข้าง

ตอนนี้ใช้งานได้ปกติ    แต่ยังไม่ค่อยวางใจ วัดกระแสที่หลอดนี้  ยังสวิงขึ้นลงพอสมควร    [embarrassed]

สงสัย
VR จะมีปัญหา เป็นสาเหตุให้กระแสไหลไม่หยุด
Rk ใช้ 1 w  น้อยไปรึเปล่าครับ   

[postman]

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 11:33:30 AM »
อาการเหมือน coupling capacitor รั่วครับ ไฟ bias เลยเพี้ยนไป

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 11:37:23 AM »
 amp parallel push pull ต้องดูคู่ของมันมันด้วยครับ หลอดที่ใส่ถ้าแตกต่างกันมากก็ส่งผลได้  Rk ไหม้ได้เปลี่ยนออกหรือเปล่า ถ้าเห็นว่ามันไม่ขาดแล้วใช้ต่อเมื่อร้อนอีกมันก็จะยืดอีกครับ ควรเปลี่ยนใหม่ แล้วลดจาก 10 ohm มาใช้ 1 ohm/2w แทนครับ  เวลาตรวจสอบต้องตรวจเช็คทั้ง 8 แปดหลอด เพราะมันต่อพ่วงขนานกัน ครับ

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 11:42:15 AM »
อาการเหมือน coupling capacitor รั่วครับ ไฟ bias เลยเพี้ยนไป

ขอบคุณครับอาจารย์  ถ้าแบบนี้ โล่งเลยครับ   เพราะ vr ถอดเปลี่ยนลำบากมากครับ

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 11:45:42 AM »
amp parallel push pull ต้องดูคู่ของมันมันด้วยครับ หลอดที่ใส่ถ้าแตกต่างกันมากก็ส่งผลได้  Rk ไหม้ได้เปลี่ยนออกหรือเปล่า ถ้าเห็นว่ามันไม่ขาดแล้วใช้ต่อเมื่อร้อนอีกมันก็จะยืดอีกครับ ควรเปลี่ยนใหม่ แล้วลดจาก 10 ohm มาใช้ 1 ohm/2w แทนครับ  เวลาตรวจสอบต้องตรวจเช็คทั้ง 8 แปดหลอด เพราะมันต่อพ่วงขนานกัน ครับ

หลอดซ้าย ขวา พยายามวัดค่าไกล้เคียงกันครับ แต่เป็นหลอดยูส
Rk ใหม้เกรียมเลยครับ  ถอดเปลี่ยนแล้วครับ 

เดี๋ยวต้องหา 2 w มาใช้แล้ว

ขอบคุณครับน้าเล็ก 

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2017, 11:51:28 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์  ถ้าแบบนี้ โล่งเลยครับ   เพราะ vr ถอดเปลี่ยนลำบากมากครับ
อย่าเพิ่งปักใจต้องลองเช็คหลายๆอย่าง ถ้าอยากรู้ว่าซีรั่วมั้ยก็วัดไฟ DC ที่หลังซีด้านที่มาเข้ากริดเทียบกราวด์ดูครับ อาการนี้ถ้าค่า R ยืดก็เป็นเหมือนกันนะครับ ผมเคยเจอกับ 6AS7 ค่า R ยืดเพียงตัวเดียวดึงทั้ง 6 หลอดไปพร้อมกันหมดเลย