ผู้เขียน หัวข้อ: มีหม้อโวลท์สูง วงจรใช้โวลท์ต่ำ ทำอย่างไร  (อ่าน 4979 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้
ขณะนี้ผมกำลังจะเริ่มทำเกนโคลน 3875 ซึ่งต้องไฟขนาด 24 V ซึ่งผมมีแล้ว เป็นหม้อ EI 24-0-24V 5A
และมีคำแนะนำเพิ่มเติมไว้ว่าหากชอบความนุ่มนวลก็ใช้ 18V-0-18V  [confused-raccoon]
ผมขอสอบถามว่าหากผมจะไช้ไฟเป็น 18V จากหม้อ 24V จะได้ไหม ต้องทำอย่างไรหรือใช้อะไรโหลด เพราะมีบางวงจรที่ระบุไฟไว้ 18V
มิได้คิดจะใช้ไฟให้ผิดประเภท เพราะถ้าเป็น IC 1875 ใช้ไฟเพียง 18V ก็ร้อนแล้ว หากเป็น 24V ละก็ไม่มีโอกาส DIY ตัวต่อไปแน่ (ผบ.ทบ.) [phok]
ขอบคุณครับ [res]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: มีหม้อโวลท์สูง วงจรใช้โวลท์ต่ำ ทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 11:28:42 PM »
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้
ขณะนี้ผมกำลังจะเริ่มทำเกนโคลน 3875 ซึ่งต้องไฟขนาด 24 V ซึ่งผมมีแล้ว เป็นหม้อ EI 24-0-24V 5A
และมีคำแนะนำเพิ่มเติมไว้ว่าหากชอบความนุ่มนวลก็ใช้ 18V-0-18V  [confused-raccoon]
ผมขอสอบถามว่าหากผมจะไช้ไฟเป็น 18V จากหม้อ 24V จะได้ไหม ต้องทำอย่างไรหรือใช้อะไรโหลด เพราะมีบางวงจรที่ระบุไฟไว้ 18V
มิได้คิดจะใช้ไฟให้ผิดประเภท เพราะถ้าเป็น IC 1875 ใช้ไฟเพียง 18V ก็ร้อนแล้ว หากเป็น 24V ละก็ไม่มีโอกาส DIY ตัวต่อไปแน่ (ผบ.ทบ.) [phok]
ขอบคุณครับ [res]
แนะนำว่าทำให้เสร็จแล้วทดลองฟังดูก่อนครับ ให้พ้นช่วงเบิร์นเบื้องต้นซัก 100 ชั่วโมงก่อนว่าเป็นอย่างไร แล้วค่อยคิดเรื่องปรับจูน
เพราะถ้ายังไม่ได้ลองฟังจากตัวดั้งเดิมเป็นตัวอ้างอิงแล้ว เดี๋ยวปรับไปตามอาจจะไม่ได้อย่างที่คิดไว้ก็ได้ครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: มีหม้อโวลท์สูง วงจรใช้โวลท์ต่ำ ทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011, 11:16:02 PM »
ขอบคุณครับ
อุปกรณ์ส่วนใหญ่ยังไม่ครบ
มีเฉพาะวอลลุ่มเสต็ป ที่มี R ครบ ประกอบเสร็จแล้วยังไม่รู้ว่าถูกหรือผิด
ส่วนอุปกรณ์ที่จะลงบน PCB ยังขาด R และ C INPUT ที่ยังหาซื้อไม่ได้ คงต้องตั้งกระทู้ใหม่ให้ชี้เป้า หรือหาซื้อในนี้ [entreat-raccoon]
คงหลังปีใหม่ถึงจะได้ส่งการบ้านกันละครับ [n_o]