ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา TS50.2 monoBlock  (อ่าน 1196 ครั้ง)

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
ขอคำปรึกษา TS50.2 monoBlock
« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2017, 11:33:43 AM »
สวัสดีครับ  ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมได้ POWER คู่นี้มา ให้มาลองใช้  ไม่รู้ผ่านมากี่มือแล้ว โมมาเยอะ ไหม้มาแล้วข้างนึง ซ่อมมาแล้ว มีปัญหา ดังต่อไปนี้ครับ

1.POWER คู่นี้มีเสียงครับ แต่พอมาใช้กับลำโพงผมแล้วมันฮัมดัง แบบ นั่งห่าง 3-4 เมตรได้ยินชัดเจน (ลำโพงผมไวมาก เลยทำให้มันฮัมดังหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)
2.หม้อที่ พันมาใหม่ ไฟสูงAC วัดก่อนเข้า ไดโอท ต่างกับอีกข้าง ประมาณ 15-16โวล์ท ถ้าวัดหลังไดโอทนี่ต่างกันมากๆ
3.เสียงทั้งสองข้าง ดังค่อยไม่เท่ากัน

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะทำยังไงกับมันดี

1. ส่งกลับไป TS ดู แก้ฮัม แก้เสียงเอียง
2. รื้อออก ทำใหม่เลย ใช้ หลอดเดิมๆ หาวงจรใหม่ พัน หม้อแปลงไฟ ใหม่
3. รื้อ ออก แต่ไหนจะรื้อแล้ว เปลี่ยนใช้หลอดอื่น ที่ใช้ OPT PP 3k ได้
4. ส่งคืนเจ้าของเดิม  เก็บตังไว้ ขึ้นใหม่เอง

ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอคำปรึกษา TS50.2 monoBlock
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2017, 12:47:41 PM »
 ถ้าจะรีบิวท์นั่นแสดงว่าต้องได้มาถูกมากๆเหมือนได้ฟรี  แต่ถ้าไม่ใช่มาทางไหนก็กลับไปทางนั้น เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
Re: ขอคำปรึกษา TS50.2 monoBlock
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2017, 01:42:55 PM »
ถ้าจะรีบิวท์นั่นแสดงว่าต้องได้มาถูกมากๆเหมือนได้ฟรี  แต่ถ้าไม่ใช่มาทางไหนก็กลับไปทางนั้น เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

เพราะเขาให้มาใช้ฟรีๆเนี่ยละครับ (เขาใช้ ตัวอื่นอยู่ตัวนี้โดนทิ้งร้างมาหลายปี ไม่ได้ใช้เลย จะขายก็ราคาซาก ก็เลยให้ผมยกมาใช้ฟรีๆ) ถึงคิดหนัก ว่า เอาไงกับมันดี ครับ  เพราะถ้าให้ซื้อมาคงส่งกลับนั่นแหละ แต่ จะ rebuild ผมพอมีทางเลือกยังไงบ้างอะครับ จะได้ฟันธง ไม่ต้องสับสนกับมันแล้ว

ถ้ารื้อ power tranformer แล้ว เปลี่ยน SOCket  ลง PE 1/100  มันจะลงได้ไหมครับ ผมเห็น น้าๆ ทำกันใช้หม้อแปลง หลายลูกมาก  แล้วOPT เข้าใจว่าใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ เครื่องนี้OPT3K ผมดูในรวมวงจร PE1/100 PP ต้องใช้ OPT6.5K ใช่ไหมครับ  [chick-confuse]

ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2017, 03:54:18 PM »
ขออภัยที่แทรก เห็นการวายริ่งในรูปแล้วทำให้นึกถึงตัวเองจัง

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2017, 04:15:33 PM »

เพราะเขาให้มาใช้ฟรีๆเนี่ยละครับ (เขาใช้ ตัวอื่นอยู่ตัวนี้โดนทิ้งร้างมาหลายปี ไม่ได้ใช้เลย จะขายก็ราคาซาก ก็เลยให้ผมยกมาใช้ฟรีๆ) ถึงคิดหนัก ว่า เอาไงกับมันดี ครับ  เพราะถ้าให้ซื้อมาคงส่งกลับนั่นแหละ แต่ จะ rebuild ผมพอมีทางเลือกยังไงบ้างอะครับ จะได้ฟันธง ไม่ต้องสับสนกับมันแล้ว

ถ้ารื้อ power tranformer แล้ว เปลี่ยน SOCket  ลง PE 1/100  มันจะลงได้ไหมครับ ผมเห็น น้าๆ ทำกันใช้หม้อแปลง หลายลูกมาก  แล้วOPT เข้าใจว่าใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ เครื่องนี้OPT3K ผมดูในรวมวงจร PE1/100 PP ต้องใช้ OPT6.5K ใช่ไหมครับ  [chick-confuse]
ถ้าทำ PE1/100 จะไม่มีอะไรใช้ได้เลยครับแม้กระทั่งแท่นเดิมก็ใช้ไม่ได้ครับ ต้องทำใหม่ทั้งหมด ทำได้แค่เบอร์เดิมซึ่งก็ต้องพันหม้อไฟใหม่อีกคู่นึง ประมาณ 3K กับ จัดวงจรใหม่แล้วทำแบบ hard wire
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ