ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ...เรื่องเครื่องแผ่นเสียง Technics SL-5300  (อ่าน 20975 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: สอบถาม ...เรื่องเครื่องแผ่นเสียง Technics SL-5300
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:12:40 AM »
แจ่มมากเลยครับ คุณ Art ผมจะลองทำตามดูครับ
ขอบคุณมากครับ  [roll]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: สอบถาม ...เรื่องเครื่องแผ่นเสียง Technics SL-5300
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:24:02 AM »
ผมไม่แน่ใจว่าออดิจี้รับได้สูงสุดที่ตัวชิบเท่าไหร่นะครับ แต่ถ้าได้ถึง 32 บิทนี่ต้องร้องโอ้วจ๊อดเลยครับ แนะว่าตอนบันทึกถ้าไม่ต้องการให้เสียงแตก แต่ก็อยากได้เสียงเต็มเฮดรูม คงต้องใช้ปลั๊กอินที่ชื่อว่า limiter ช่วยครับ แต่ถ้าวิธีที่ดีที่สุดคือ ก่อนบันทึกจริง ลองปรับเกน(ถ้ามี) ที่เหมาะสมครับ โดยอาจเลือกตรงช่วงพีคที่สุดของเพลงดูครับ อย่าให้เกินกว่า vu ที่รับได้ เอาปริ่มๆแถว 0db ได้จะดีมากครับ อย่าให้ clip นะครับ ไม่งั้นไม่รอดแน่ บันทึกเสียงดิจิตอลมันต่างกับเทปตรงนี้ล่ะ เทปยังโอเวอร์ไปได้ถึง บวกสาม db ยังฟังได้อยู่
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:47:34 AM »
ทำเล่นแบบ บ้าน...บ้าน....ดูครับ (ประสบการณ์จากการอัดเทปคาสเซ็คเอามาฟังเล่น หนุก หนุก )

ปรับเกนนี่แหละปัญหา.... [c--c] ความเบา...ค่อย สูงปี๊ด ของเพลง ต้องใช้อัดแล้วมาฟังเทียบเอา กับเพลงจาก cd ให้ระดับเสียงเท่าเทียมกันครับ

ตอนนี้ลองเล่น MAGIX Audio Cleaning Lab ดู เสียงก็เข้าท่าดี..เหมือนกันแฮะ

กะลัง up มาให้ลองช่วยลองฟังหน่อยครับ...ว่าเป็นไงบ้าง....

............................................................................................

camtasia : up ค่าสูงสุดได้แค่ 320 k เองอะ่  [c--c] ตัวจริงขิงกว่าเยอะเลย  ชอบเพลงนี้ครับ มันโจ๊ะดี

ลองฟังดู ที่ 1080p HD นะครับ

Winding Me Up - Alan Parsons Project

.............................................................................................

original audio

.............................

บรรยากาศดี....

"Time Out" - The Dave Brubeck Quartet

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 07:07:00 AM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 07:38:53 PM »
แผ่นหายาก หกตา  ขนาดสองตาผมก็ซื้อเกือบไม่ทันเขา เพลงมันๆ take five สุดยอด

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 01:55:18 PM »
ถามหน่อยครับ วงจรphono นี้ ถ้าต้องการขยายเกน..... เพิ่ม / ต้องเปลี่ยนตำแหน่งไหนครับ..?

อยากได้เสียงให้ดัง....ขึ้นอีกหน่อย.....ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 02:06:40 PM »
 อยากตอบจัง  แต่กลัวผิด
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 02:36:15 PM »
ถามหน่อยครับ วงจรphono นี้ ถ้าต้องการขยายเกน..... เพิ่ม / ต้องเปลี่ยนตำแหน่งไหนครับ..?

อยากได้เสียงให้ดัง....ขึ้นอีกหน่อย.....ครับ

ถ้าต้องการเพิ่มอีก แนะนำว่าเพิ่มออปแอมป์ขยายภายหลังอีกชุดดีกว่าครับ หากไปปรับตัวป้อนกลับ RIAA RC Network ต้องคำนวณใหม่หมด เป็นเรื่องวุ่นกว่าเยอะเลย [c--c]

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 04:27:01 PM »
ขอบคุณครับ..... [gr_in]