ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีสลับปรีแอมป์ฟังเพลงสไตล์บ้านนอกครับ  (อ่าน 1962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
ผมเป็นสมาชิก 2 เวป ทำปรีแอมป์ มาร่วม 4-5 ตัวแล้วครับ
พอทำตัวใหม่เสร็จ ก็เก็บตัวเก่า วันหยุดนานๆครั้ง ก็นำมาสลับฟังบ้าง
ปัญหาอยู่ที่ต้องถอด - เสียบสาย RCA , สายไฟ AC ,ยกเครื่องปรีออก - เข้า ใส่ชั้นวาง
ซึ่งก็ใช้เวลา , ขั้วสาย RCA อาจจะหลวมในอนาคต และปวดเมื่อยตามประสาคนเริ่มสูงวัย
ไปเจออุปกรณ์ AV selector  ซึ่งต้องใช้ 2 ชุด นะครับ เลยนำมาใช้สลับปรีแอมป์
แต่เปลืองสาย RCA หน่อยครับ โดยชุดแรก ปรีเอ้าท์เข้าที่ input 1,2,3,4 และ output เข้าแอมป์
 ชุดที่ 2  ต่อจาก output เครื่อง CD เข้าที่ output ของ ชุด AV  และ ที่ input ของชุด AV 
ต่อกับปรีอิน เครื่องที่ 1,2,3,4  แล้วกดปุ่มเลือกใช้งานด้านหน้า แค่นี้ก็สะดวกมากโขแล้วครับ

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
Re: วิธีสลับปรีแอมป์ฟังเพลงสไตล์บ้านนอกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2013, 09:29:33 PM »
แบบนี้เกรงว่าจะคาใจกับ RCA สายภายใน และสวิชท์ Selector ไม่ได้คุณภาพตามต้องการนะสิครับ
ถ้า AB Test พอได้ แต่ฟังจริงต้องถอดเสียบเหมือนเดิมครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ ก.ไก่

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ความพอใจทำให้เป็นสุข
Re: วิธีสลับปรีแอมป์ฟังเพลงสไตล์บ้านนอกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 12:55:41 PM »
ใช่ครับความคิดเห็นผมเหมือนกระทู้บนครับ ถ้าเราฟังสบายๆ ทำงานบ้าง เดินไปเดินมาบ้าง ไม่ได้ซีเรียสกับเสียงมาก
ก็เป็นวิธีการที่สะดวกดี แต่ถ้าเอามานั่งฟังแบบจริงๆจังๆ ส่วนมากเราก็จะใช้สายให้สั้นที่สุด ดีที่สุด ใช้อุปกรณ์มาต่อร่วมให้น้อยที่สุด
และไม่ต่อผ่านอะไรโดยไม่จำเป็นครับ ซึ่งก็จะได้เสียงดีขึ้นมาอีกระดับหนึ่งครับ
  [puzzled]