ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหม้อแปลง  (อ่าน 9098 ครั้ง)

ออฟไลน์ speckzzii

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
สอบถามเรื่องหม้อแปลง
« เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 10:46:11 PM »
 [c--c] [c--c] [c--c]คือผมอยากทราบว่าหม้อแปลงเทอรอยด์คำนวณค่ากันยังไงครับ เช่น 15VA 100VA 300VA มันเท่ากับเท่าไหร่ของหม้อแปลง EI ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
Re: สอบถามเรื่องหม้อแปลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 10:49:49 PM »
เหมือนกันครับ น้า  (^_^)
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 10:55:23 PM »
เหมือนกันครับ น้า  (^_^)

ผมสงสัยมานานมากแล้วจริงๆ ได้แต่ซื้อๆมาแต่ไม่เคยรู้เลยว่ากระแสมันเท่าไหร่ครับน้า อาศัยเลขเยอะๆไว้ดี 55 [roll] [roll]

ออฟไลน์ jamezzss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 11:00:30 PM »
หน่วย VA = W ครับ คือวัตต์นั้นเอง
       V คือ ค่าโวลท์
       A คือค่ากระแส
ตัวอย่างเช่น หม้อแปลง 24-0-24 300 VA จะเท่ากับ 6.25A

คิดจาก V =  24*2 = 48 V  
        A  = 6.25A
ดังนั้น 48*6.25 = 300 VA ครับ

หรือ คิดย้อนกลับก็คือ นำค่า VA ที่มี หารด้วย ค่าโวลท์ของหม้อแปลง
ตัวอย่างเช่น  240VA/24-0-24 V

VA= 240
        V = 24*2 = 48V
      A = 240/48 = 5 A

น่าจะคิดแบบนี้นะครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 11:13:21 PM »
หน่วย VA = W ครับ คือวัตต์นั้นเอง
ตัวอย่างเช่น หม้อแปลง 24-0-24 300 VA จะเท่ากับ 6.25A

A  = 6.25A

หรือ คิดย้อนกลับก็คือ นำค่า VA ที่มี หารด้วย ค่าโวลท์ของหม้อแปลง

VA= 240

ขอบคุณมากนะครับน้า  [res] [res] [res] [res]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 07:15:48 PM »
เสริมต่อจากคุณน้อง jamezzss ครับ
VA กับ W ไม่เหมือนกันเสียทีเดียวนะครับ แต่ก็สามารถคำนวณหาค่าโดยประมาณตามที่คุณน้อง jamezzss บอกไว้ได้ แบบว่า W จะเป็นกำลังงานที่คิดจากค่าแรงดันกับกระแสเพียวๆ แต่ VA มันจะมีตัวแปรเรื่องของเฟสเข้ามาเกี่ยวข้อง ในเคสของหม้อแปลงไฟ AC ที่ใช้กับรูปคลื่นไซน์จะมีค่าของ COS? เข้ามาให้ปวดหัวอีกนิดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:28:10 AM »
เสริมต่อจากคุณน้อง jamezzss ครับ
VA กับ W ไม่เหมือนกันเสียทีเดียวนะครับ แต่ก็สามารถคำนวณหาค่าโดยประมาณตามที่คุณน้อง jamezzss บอกไว้ได้ แบบว่า W จะเป็นกำลังงานที่คิดจากค่าแรงดันกับกระแสเพียวๆ แต่ VA มันจะมีตัวแปรเรื่องของเฟสเข้ามาเกี่ยวข้อง ในเคสของหม้อแปลงไฟ AC ที่ใช้กับรูปคลื่นไซน์จะมีค่าของ COS? เข้ามาให้ปวดหัวอีกนิดหน่อยครับ

แอบงงนิดหน่อยครับ ฮ่าๆ [unde_cided]

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:39:32 AM »
Power หรือคำว่ากำลังในภาษาไทย ในทางไฟฟ้ามีอยู่ 3 คำครับ

Apparent Power ภาษาไทยเรียก กำลังไฟฟ้าปรากฏ (S) หน่วยเป็น VA
Reactive Power ภาษาไทยเรียก กำลังไฟฟ้าเสมือน (Q) หน่วยเป็น var
Real Power หรือ Active Power ภาษาไทยเรียก กำลังไฟฟ้าจริง (P) หน่วยเป็น W

Apparent power ;       S = V x I                    (VA)
Reactive power;         Q = V x I x sin(zeta)    (var)
Real power;               P = V x I x cos(zeta)    (W)

เพราะฉะนั้นในกรณีที่เราต่อโหลดที่เป็น R เพียวๆ zeta จะเท่ากับ 0 ทำให้ VA =W (COS (0) = 1)

แต่ในความเป็นจริง โหลดที่เราต่อมักไม่ใช่ R เพียวๆ เลย เลยทำให้ VA ไม่เท่ากับ W
และผู้ผลิตหม้อแปลง ก็ไม่ทราบว่าเราจะไปต่อโหลดแบบไหน และการบอกคุณสมบัติของสินค้า จำเป็นต้องมีการทดสอบ เลยให้บอกเป็น VA แทน โดยทดสอบที่ R เพียวๆ

ผมเน้นคำว่า R เพียวๆ หมายถึง R ที่ไม่มีค่า L และ C แฝงอยู่ในนั้นนะครับ และ R ตัวใหญ่ๆ ที่เป็นกระเบื้อง บางทีต้องดูว่าโครงสร้างเป็นลวดพันหรือเปล่า

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 07:19:26 AM »

A  = 6.25A

VA= 240

แล้วหม้อแปลงไฟที่มีหลายชุดแรงดัน ต้องคิดรวมทุกชุดหรือเปล่าครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 02:36:09 PM »
แล้วหม้อแปลงไฟที่มีหลายชุดแรงดัน ต้องคิดรวมทุกชุดหรือเปล่าครับ [unde_cided]
VA ของหม้อแปลงเขาจะคิดที่ขด Secondary ทุกขดรวมกันอ่ะพี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:29:50 PM »
Power หรือคำว่ากำลังในภาษาไทย ในทางไฟฟ้ามีอยู่ 3 คำครับ

Apparent Power ภาษาไทยเรียก กำลังไฟฟ้าปรากฏ (S) หน่วยเป็น VA
Reactive Power ภาษาไทยเรียก กำลังไฟฟ้าเสมือน (Q) หน่วยเป็น var
Real Power หรือ Active Power ภาษาไทยเรียก กำลังไฟฟ้าจริง (P) หน่วยเป็น W

Apparent power ;       S = V x I                    (VA)
Reactive power;         Q = V x I x sin(zeta)    (var)
Real power;               P = V x I x cos(zeta)    (W)

เพราะฉะนั้นในกรณีที่เราต่อโหลดที่เป็น R เพียวๆ zeta จะเท่ากับ 0 ทำให้ VA =W (COS (0) = 1)

แต่ในความเป็นจริง โหลดที่เราต่อมักไม่ใช่ R เพียวๆ เลย เลยทำให้ VA ไม่เท่ากับ W
และผู้ผลิตหม้อแปลง ก็ไม่ทราบว่าเราจะไปต่อโหลดแบบไหน และการบอกคุณสมบัติของสินค้า จำเป็นต้องมีการทดสอบ เลยให้บอกเป็น VA แทน โดยทดสอบที่ R เพียวๆ

ผมเน้นคำว่า R เพียวๆ หมายถึง R ที่ไม่มีค่า L และ C แฝงอยู่ในนั้นนะครับ และ R ตัวใหญ่ๆ ที่เป็นกระเบื้อง บางทีต้องดูว่าโครงสร้างเป็นลวดพันหรือเปล่า

ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้น ผมเรียนมาคืนเค้าไปหมดแล้วครับ ฮ่าๆๆ [res] [res]

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 11:17:11 AM »
 แวะมาทบทวนความรู้เก่า(ที่ลืมไปแล้ว) ขอบคุณครับ  [res]