ผู้เขียน หัวข้อ: ถอด C input ออกได้ไหมครับ  (อ่าน 5828 ครั้ง)

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
ถอด C input ออกได้ไหมครับ
« เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 10:07:14 PM »
ปรีเอ้าพุทมี C แอมป์อินพุทก็มี C ผมประกอบลงแท่นเดียวกัน ถอดออกฝั่งหนึ่งได้ไหมครับ

- ผมเข้าใจว่า นำ C มาอนุกรม ทำให้ค่าลดลง แล้วค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไร
- สังเกตุบางท่านชอบโมโดยเปลี่ยนชนิดของ C แอมป์อินพุท แล้วได้เสียงที่ดีขึ้น แต่ไม่มีใครแจ้งว่าเปลี่ยน C ปรีอินพุท-เอ้าพุทแล้วเสียงดีบ้างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2011, 10:23:36 PM โดย P1649 »

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ถอด C input ออกได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 11:17:20 PM »

[rave]  ขอข้อมูลละเอียดกว่านี้ได้มั๊ยครับ เช่น เป็นปรีแบบไหน ปรีหลอด ปรีทรานซิสเตอร์ รึว่าปรีเจเฟ็ต ถ้ามีวงจรดีเรยครับ หรือมีภาพถ่ายคร่าวๆก็ได้ครับ ถ้าไม่มีวงจรการตอบปัญหาอาจจะไม่ชัดเจน และตรงประเด็นครับ .... นิดนึงก่อนคร่าวๆ ซีเอ้าท์พุทของปรีแอมป์ทุกวงจรที่มี วัตถุประสงค์ก็คือป้องกันไฟดีซีไปออกสู่ภาคขยายถัดไปครับ(สำคัญมากในปรีหลอดโวลท์ต้องสูงตามที่ผู้ออกแบบกำหนด).. ส่วนซีอินพุทของภาคแอมป์(ภาคขยาย)มีไว้ก็เพื่อป้องกันไฟดีซีที่มาจากเอ้าท์พุทของปรีแอมป์(เพราะผู้ออกแบบก็ไม่รู้ว่าเราจะเอาเพาเวอร์แอมป์ไปต่อกับอะไรบ้างปลอดภัยไว้ก่อน) ... เท่านี้ก่อนครับ รอรายละเอียด...

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:03:32 AM »
ปรีและแอมป์ ลงแท่นเดียวกัน
หากไม่ใส่อุปกรณ์ ในวงสีฟ้าฝั่งแอมป์ มีผลดีและเสียอย่างไรครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 11:33:08 AM »

[rave]  ตอบเท่าที่ตอบได้ครับ... ในวงกลมสีฟ้าฝั่งปรีแอมป์หลอด ต้องคงไว้ตามนั้นโดยเฉพาะซีเอ้าท์พุทที่ต่อขนานกันอยู่สองตัว ถ้าไม่ชอบแนวเสียงเดิมก็หาตัวใหม่มาเปลี่ยนเล่นดูได้ เพิ่มหรือลดค่าดู แต่โวลท์เตจที่ทนได้ต้องไม่น้อยกว่าที่ระบุไว้ในวงจรแต่โวลท์มากกว่าได้ครับ เช่นเดิม 5uF/250V ตัวที่จะมาลองดู เช่น 2uF/300V ส่วนรีซิสเตอร์ก็ลองหาแบบที่เค้าว่าเสียงดีมาใส่ดู ค่าความต้านทานต้องเท่าเดิม  ... ในวงกลมฝั่งเพาเวอร์แอมป์ เป็นวงจรกรองความถี่ที่เหมาะสมให้กับภาคขยาย ความถี่ที่ไม่จำเป็นต่างๆก็ผ่านเข้าไปขยายไม่ได้ ลงกราวด์หมด เพาเวอร์แอมป์ก็ทำงานอยู่ในช่วงความถี่เสียงที่เราฟังๆ กันครับ ไม่ขยายอะไรต่ออะไรเยอะแยะ เพาเวอร์แอมป์ทำงานหนักโดยเปล่าประโยชน์ ซีอินพุทก็ควรคงไว้เช่นกันถ้าเบื่อก็ลองเปลี่ยนค่า เพิ่ม ลด หรือเปลี่ยนแบรนด์ดูครับ หรือว่าชอบแบรนด์ไหนเป็นพิเศษก็ใส่ให้เหมือนกันทั้งปรีและเพาเวอร์ก็ดีครับ รีซิสเตอร์ก็เช่นเดียวกับปรีแอมป์
         * ซี ตรงเอ้าท์พุทปรีหลอดทุกวงจรต้องมีครับ เพราะเป็นตัวคั่นมิให้ไฟสูงหลุดมาเข้าเพาเวอร์แอมป์ทุกตัวที่เรามาต่อ ... ผมเองก็ไม่ชอบที่มีซีมาคั่นสัญญาณเสียงครับ แต่เมื่อจำเป็นต้องมีเราก็ต้องใส่เข้าไปครับ เปลืองเงินก็ต้องใส่... ที่ผมฟังอยู่ตอนนี้ก็ปรีเจเฟ็ตใส่เซอร์โวป้องกันไฟดีซีหลุดไปเข้าแอมป์ไม่ต้องใส่ซี เพาเวอร์แอมป์ก็ไม่มีซีอินพุทเปิดทีลำโพงดัง ตุ๊บ ค่อนข้างแรง เพราะป้องกันลำโพงก็ไม่ได้ใส่.. ซึ่งไม่ใช่ตัวอย่างที่ดีครับ.. แต่เสียงสะจายยผมนะ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 02:53:34 PM »
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ...
-ในวงจร Power amp ทั่วไป C-input จะไม่ใส่ก็ได้แต่เราต้องมั่นใจว่าไม่มีไฟ DC ปรากฎที่อินพุต (ใช้มิเตอร์วัดได้เลยครับ) และทางเอาต์พุตของปรีก็ต้องไม่มีไฟ DC รั่วออกมาเช่นกัน
-ในกรณีที่ใช Power amp ชนิด SS ต่อร่วมกับ Pre amp หลอดตามที่น้า P1649 แนบวงจรมา สามารถถอด C-input ของ Power amp ออกแล้วใช้ลวดจั๊มแทนได้ แต่ตอนเปิดเครื่องต้องเปิดไฟเลี้ยงปรีก่อนจนหลอดเริ่มร้อนได้ที่ (ประมาณ 30-60 วินาที) จึงค่อยเปิดไฟเลี้ยงแอมป์ มิฉะนั้นจะเกิดทรานเชี้ยนขนาดใหญ่กระแทกเข้าที่อินพุตของ Power amp จนมีแรงดันไฟฟ้าลูกโตออกไปทำลายลำโพงได้ .... ซึ่งถ้าจะให้ปลอดภัยต้องติดตั้งชุดป้องกันลำโพงและตั้งเวลาหน่วงการทำงานไว้สัก 30-60 วินาทีด้วยครับ