ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่หัด diy ตัวแรกครับ  (อ่าน 4502 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
น้องใหม่หัด diy ตัวแรกครับ
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:08:53 AM »
ผมเฝ้าวนเวียนอ่านอยู่ก็เป็นนาน พยายามทำความเข้าใจอุปกรณ์ต่าง ๆ ว่าทำหน้าที่อย่างไร ใช้อย่างไร นำใครไปต่อใคร ผลเป็นอย่างไร อยากลองทำดูบ้าง แม้อ่านวงจร ดูค่าอุปกรณ์ หัวท้าย บวกลบ หรือนับขาไม่เป็นก็ตาม จะขอสอบถามท่านผู้รู้ในที่นี้ช่วยเป็นครูสอนสั่งให้ด้วย
ขอเริ่มที่ Pre OpAmp จากหัวข้อ Pre OpAmp Last Edition ตัวนี้ก่อน ไม่ทราบคุณ CreAte HoUse ยังมี pcb หรือไม่ ผมติดตามดูหัวข้อดังกล่าว เห็นว่าปิดการจองไปแล้ว เมื่อช่วงเครียดสุดของภาวะน้ำท่วม 25/10/54 และเริ่มส่งให้เพื่อนสมาชิกบ้างแล้ว
หากคุณ CreAte HoUse ยังพอมี ขอแบ่งให้ผมได้เริ่มหัดทำบ้าง
เมื่อทราบว่าได้ pcb แล้วจะได้สั่งอุปกรณ์ อื่น ๆ เพิ่ม
นอกจากนั้น หากได้ทำจริงยังต้องขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะ สั่งสอน ตรวจการบ้าน (ที่ต้องลอกเพื่อน ๆ ท่านอื่นมาส่ง) ด้วย
หากผิดพลาดประการใด หรือเข้าผิดห้องต้องขออภัยด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: น้องใหม่หัด diy ตัวแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:15:30 AM »
ถ้าเอาจริง  ผมชวนให้ไปลองตั้งกระทู้ที่ห้องตลาด  เพื่อขอซื้อ  PCB  ดังกล่าว  และ  อุปกรณ์ดูนะครับ 

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
Re: น้องใหม่หัด diy ตัวแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:21:14 AM »
เวอร์ชั่น 2 ก็มีที่ยังไม่ทำก็หลายท่านนะคัพ ลองโพสต์ซื้อในห้องตลาดดูนะคัพ ทำง่ายกว่า อุปกรณ์น้อยกว่า คัพ  clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:28:50 AM โดย Pu_Phuket »

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:34:00 AM »
ผมว่า  Pre OpAmp Last Edition มันแรง(แพง)ไปสำหรับการเริ่มต้นครับ เพราะถ้าอุปกรณ์เยอะๆ ทำแล้วพังตั้งแต่ครั้งแรกมันจะเสียกำลังใจครับ [unde_cided]
ถ้าจะเริ่มศึกษาจริง น่าจะเริ่มที่ภาคจ่ายไฟง่ายๆกว่านี้ครับ(งบน้อยๆ) แล้วค่อยเพิ่มรายละเอียดครับ
ค่อยๆประกอบวงจรก่อนแล้วส่งการบ้านก่อนจ่ายไฟ (เห็นมีหลายๆท่านก็ทำอย่างนี้) แล้วเพื่อนๆพี่ก็จะมาดูแล้วให้คำแนะนำ(รอนิดนึ่ง บางท่านกว่าจะว่างงานมาแนะนำก็ดึก ดึกมากๆครับ) [smi_ley]
ส่วนการอ่านค่าอุปกรณ์พื้นฐาน น่าจะมีคำแนะนำในเวปครับ ถ้าไม่มั่นใจ แล้วต้องความแน่นอน ถ่ายรูปแล้วมาโพสถามเลยครับ ผมมั่นใจว่าท่านจะได้คำตอบที่ทำให้สบายใจขึ้นครับ
ขอให้มีความสุขกับการ DIY ครับ [heart_shell]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:37:28 AM »
ผมว่า  Pre OpAmp Last Edition มันแรง(แพง)ไปสำหรับการเริ่มต้นครับ เพราะถ้าอุปกรณ์เยอะๆ ทำแล้วพังตั้งแต่ครั้งแรกมันจะเสียกำลังใจครับ [unde_cided]
ถ้าจะเริ่มศึกษาจริง น่าจะเริ่มที่ภาคจ่ายไฟง่ายๆกว่านี้ครับ(งบน้อยๆ) แล้วค่อยเพิ่มรายละเอียดครับ
ค่อยๆประกอบวงจรก่อนแล้วส่งการบ้านก่อนจ่ายไฟ (เห็นมีหลายๆท่านก็ทำอย่างนี้) แล้วเพื่อนๆพี่ก็จะมาดูแล้วให้คำแนะนำ(รอนิดนึ่ง บางท่านกว่าจะว่างงานมาแนะนำก็ดึก ดึกมากๆครับ) [smi_ley]
ส่วนการอ่านค่าอุปกรณ์พื้นฐาน น่าจะมีคำแนะนำในเวปครับ ถ้าไม่มั่นใจ แล้วต้องความแน่นอน ถ่ายรูปแล้วมาโพสถามเลยครับ ผมมั่นใจว่าท่านจะได้คำตอบที่ทำให้สบายใจขึ้นครับ
ขอให้มีความสุขกับการ DIY ครับ [heart_shell]

[clap hand2] [clap hand2]  ป๋าให้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ   ,ส่วนใหญ่เกจิ หลายๆ  ท่านจะมาให้คำแนะนำหลัง ตี 1 ไปแล้ว [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 10:14:27 AM »
ผมชอบโผล่ตอนนั้น แต่มะใช่เกจิ ชอบมาพาออกทะเลอ่าครับ  [heart_shell] พาไปจมกลางทะเลยเลย [t-i-t-a-n-i-c]  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 04:33:51 PM »
ต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อคิด คำแนะนำ โดยเฉพาะคุณ weera1 ที่ทำให้เห็นภาพ ความต้องการที่แท้จริง
ผมจึงควรค่อยเป็นค่อยไป ควรเริ่มจากสิ่งเล็ก ๆ (อุปกรณ์น้อยชิ้น) ก่อน
ดังนั้น ผมจึงขอหัด diy เป็นตัวแรก จาก Gain clone ตาม http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.0 ดีไหม แล้วผมจะส่งการบ้านในห้องนั้นหรือห้องนี้ ขอคำแนะนำก่อนที่ผมจะไปตั้งกระทู้ในห้องตลาด เพื่อขอซื้อ PCB และอุปกรณ์ต่างครับ
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 04:37:50 PM »
เพื่อขอซื้อ PCB และอุปกรณ์ต่าง ๆ ครับ
ขออภัยครับ ผิดจนได้ โพสท์แล้วจึงเห็น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 06:00:00 PM »
ต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อคิด คำแนะนำ โดยเฉพาะคุณ weera1 ที่ทำให้เห็นภาพ ความต้องการที่แท้จริง
ผมจึงควรค่อยเป็นค่อยไป ควรเริ่มจากสิ่งเล็ก ๆ (อุปกรณ์น้อยชิ้น) ก่อน
ดังนั้น ผมจึงขอหัด diy เป็นตัวแรก จาก Gain clone ตาม http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.0 ดีไหม แล้วผมจะส่งการบ้านในห้องนั้นหรือห้องนี้ ขอคำแนะนำก่อนที่ผมจะไปตั้งกระทู้ในห้องตลาด เพื่อขอซื้อ PCB และอุปกรณ์ต่างครับ
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ครับก็ยินดีด้วยครับที่ตัดสินใจทำ Gain clone เพราะเป็นวงจรที่ทำให้ดังง่าย ทำให้ดียาก แต่ถ้าเสร็จแล้วมันน่าจะดีกว่าขายตามท้องตลาดแน่ๆครับ ตอนนี้ผมก็ทำ Gain clone แต่เป็นตัว 1875 ครับ
ก่อนจะลงมือทำก็อ่าน (ตอนนี้ก็ยังไม่จบเลยครับ) สงสัยก็ถามครับ ถามคนที่ทำมาแล้ว คำถามของท่านจะเป็นประโยชน์กับท่านและคนที่จะทำตามท่านครับ (อย่างผมยังไปเจอคำตอบหลายๆคำตอบที่พี่เขาทำกันแล้วตั้ง 5-6 ปีครับ แต่เทคนิคบางอย่างก็มีเพิ่มขึ้น เพื่อนๆที่พึ่งจะทำกันเมื่อไม่นาน มานี้ ) ทุกวันนี้ผมก็ยังถามในสิ่งที่ผมไม่รู้ครับ แล้วก็โชคดีครับเพื่อนๆพี่แถวนี้ก็แนะนำให้
อยากให้ท่านมีความสุขกับการ diy ครับ [heart_shell]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 10:55:15 PM »
ระหว่างปรีออปแอมป์ กับ ชิพแอมป์ ผมว่าง่ายพอๆกันครับ  เพียงแต่ปรีมันดูว่าอุปกรณ์เยอะจริงๆแล้วใชุ้อุปกรณ์เพียงไม่กี่ตัวเอง ไปอลังการที่ C filter ในภาคจ่ายไฟเท่านั้นครับ ทุกอย่างทำไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่ต้องรอบคอบ และ ใช้สติ ศึกษาให้เช้าใจก่อนลงมือทำ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2011, 08:04:45 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 05:10:57 AM »
ขอขอบคุณทั้งสองท่าน ที่กรุณาชี้แนะ
ผมจะรวบรวมรายละเอียดของอุปกรณ์และ pcb มาขอคำชี้แนะอีกครั้ง ก่อนสั่งซื้อใน GB  [res]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 05:16:13 PM »
ผมว่า  Pre OpAmp Last Edition มันแรง(แพง)ไปสำหรับการเริ่มต้นครับ เพราะถ้าอุปกรณ์เยอะๆ ทำแล้วพังตั้งแต่ครั้งแรกมันจะเสียกำลังใจครับ [unde_cided]

อ่านแล้วเสียวครับ ผมเองก็สั่ง Pre OpAmp Last Edition ไปด้วยและได้รับแล้วและสั่ง อุปกรณ์ครบชุดไปแล้วด้วยครับ มือใหม่ครับ ต่อเกนโคนซึ่ีงใช้อุปกรณ์ไม่กี่ตัวยังกว่าจะสำเร็จเล่น่เอาพังไปหลายตัว แผ่น pcb พังไปหลายแผ่นสุดท้ายมาสำเร็จเอาเพราะ HW

ผมคงต้องดูและค่อยทำไม่งั้นถ้าพังก็คงจะเสียใจมากเพราะหลายบาทครับ

จขกท ลองต่อแบบไม่ใช้แผ่น pcb แบบผมซิครับ น่าจะต่อง่ายครับเพราะได้หักขาที่ไม่ได้ใช้ออกไปทำให้บัดกรีช่องเล็กๆได้ง่ายครับ ถ้าไม่ตัดขาตอนบัดกรี R22k ที่เกาะขา 3 8 ผมว่ามันยากเหมือนกันครับ ถ้าืมือเก่าๆคงไม่ยากครับ
ลองเข้าไปดูที่กระทู้เกนโคนครับ หน้าท้ายๆเลยครับที่ผมลองต่อครับ หลังจากที่ผมต่อลง pcb แล้วไม่ดังมีเสียงจี๊ฯลฯ มาดังเอาทำแบบไม่ใช้แผ่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2011, 05:20:22 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 05:30:49 PM »
จดๆ  มือใหม่อย่างผมต้องเข้ามาจดๆ ปริ้นๆ  clapping-1-2

ติดตรงไหน งง ตรงไหน อย่าได้กลัว ตั้งกระทู้ถามเลย 1โครงงานให้เลย 1 กระทู้ จะลากยาวไปกี่10 หน้าก็ไม่มีใครว่า  [yes-raccoon] ที่นี่ที่เดียวที่ให้ออกทะเลได้มากกว่าที่อื่น เอิ๊กๆ [in-love-raccoon]

ระหว่างทำ ควรมีกล้องหรือมือถือถ่ายรูปได้ ใว้ใกล้ๆตัว เริ่มงง สงสัยถ่ายรูปแล้วโพสถามเลย ไม่นานนักก็คงจะได้คำตอบ น้าๆที่นี่บ้าตอบคำถาม  [laugh-raccoon] ยิ่งเป็นคำถามที่ช่วยเสริมความรู้ให้คนอื่นด้วยแล้ว มีคนมาตอบแน่นอน

อาจจะตอบช้าบ้าง โปรดอย่าได้งอน เพราะผู้เชี่ยวๆส่วนมากจะมีงานประจำทำกันเค้าไม่ได้นั่งอยู่หน้าเว็ปทั้งวันแบบผม  [c--c] หรือไม่บางท่านก็ได้ทำการศึกษา เพื่อที่จะได้มาให้ข้อมูล แบบถูกต้อง ไม่มั่ว เท่าที่ผมสิงอยู่หมู่บ้านนี้มา ทุกคนที่มาช่วยอธิบายล้วนมีข้อมูลที่อ้างอิงได้เสมอ

หามีคนนั่งเทียรคิดเองไม่ ขอรับ [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 07:01:01 PM »
จะถามให้ยับเลยฮ่าๆ................. [roll]....................แต่ตอนนี้ dac ยังไม่ดัง  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 08:07:37 PM »
เจ้าของกระทู้เริ่ม ช๊อปแล้ว
เพื่อนพี่เก่าที่ดองๆกันไว้ เตรียมยกออกมาทำพร้อมถ่ายรูปเป็นตัวอย่างได้แล้วครับ [smi_ley]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:41:56 AM »
ดูที่อยู่ จขกท แล้วคงไม่ไกลจากที่ผมอยู่ตอนนี้ผมมาอาศัยอยู่ หมู่บ้านทรัพย์ดินทอง หมู่ 6 เทพารักษ์
คิดว่าอีกประมาณไม่เกิน 2 อาทิตย์ ผมคงจะได้กลับบ้านที่จมน้ำอยู่แล้วครับ