ผู้เขียน หัวข้อ: Shunt regulator ควรใช้กับงานอะไรครับ  (อ่าน 6840 ครั้ง)

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
Shunt regulator ควรใช้กับงานอะไรครับ
« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 01:03:01 PM »
Pre-amp บางวงจรใช้ Power supply ที่เรียกว่า shunt regulator ซึ่งอุปกรณ์มีจำนวนมากกว่า pre-amp เสียอีก มันคืออะไรครับ ควรใช้กับงานประเภทไหนครับ หากเทียบกับ 78xx ทั่วไปที่อุปกรณ์น้อยชิ้น ราคาถูกกว่ามาก คุณภาพเสียงเปลี่ยนไปอย่างไรครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: Shunt regulator ควรใช้กับงานอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 02:33:06 PM »
แหม.. ถามง่ายตอบยากครับ [unde_cided]

shunt regulate ที่ง่ายที่สุดก็ R + Zener ไงครับ ถ้ากระแสน้อยๆ เลือกวัตต์เหมาะสมกับโหลด ไฟถือว่านิ่งที่สุดตัวนึง

แต่ถ้ากระแสมากขึ้น Zener ก็ทนกำลังไม่ไหว ก็ต้องหาทรานซิสเตอร์ หรือมอสเฟตภายนอกมาแบกภาระโหลด

แต่ถ้าคิดเรื่อง Temperature drift เลื่อนตามอุณหภูมิ ก็ต้องหาตัวกำหนดแรงดันอ้างอิงที่ชดเชยการเลื่อนของอุณหภูมิ ตั้งแต่ไอซีกลุ่ม Reference พื้นฐาน TL431A LM385-xx ซึ่งถือว่าใช้ได้ดีแล้ว

แต่ถ้าคิดมาเรื่องสัญญาณรบกวน ตัวเล็กตัวน้อย ไอซีสำเร็จพื้นฐานก็ยังพอมีสัญญาณรบกวนความถี่สูงปนอยู่นิดหน่อย

คนที่อยากทำให้สุดๆ ก็เลยมีแนวคิดแผ่วงจรด้านใน กลับมาเป็น discrete แต่ละตัว วงจรดิบๆ มากที่สุด เพื่อให้สัญญาณรบกวนต่ำที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้

แต่เท่าที่ลองมา มันก็ให้ผลต่างกันจริงๆ ทั้งทางทฤษฎี และจากการทดลองใส่ในเครื่องก็ให้ผลต่างกันครับ  clapping-1-2
แต่อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย วงจรเดียวกัน ใส่ C คนละยี่ห้อ ยังให้ผลไม่เหมือนกันเลย  laughhahaha

Re: Shunt regulator ควรใช้กับงานอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 02:35:46 PM »
ถ้าอยากความต่าง ลองต่อวงจร 78xx เทียบกับวงจร R + Zener 5W.
ใส่โหลดซัก 100 Ohm 2W.
แล้วเอาสโคปจับที 2mV/Div. จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 02:57:15 PM »
ส่วนจะเอาไว้ทำอะไรดี ส่วนมากจะเอาไว้ใช้ในภาคปรี กับ DAC ที่ต้องการไฟเรียบๆ ครับ clapping-1-2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 07:11:37 PM »
ส่วนจะเอาไว้ทำอะไรดี ส่วนมากจะเอาไว้ใช้ในภาคปรี กับ DAC ที่ต้องการไฟเรียบๆ ครับ clapping-1-2

ขอบคุณมากครับที่ช่วยอธิบายอย่างละเอียด กับคำพูดง่ายๆว่า ซีค่าเท่ากันแต่เปลี่ยนรุ่นก็ทำให้เสียงเปลี่ยนนี่ เข้าใจเลย เทียบได้ว่า Corona กะ BenZ ก็มีหลายอย่างที่ต่างกัน และบางอย่างที่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 08:40:21 PM »
เท่าที่ผมทดลองกับปรีหลอด shunt regulator ทำให้วงจรที่ตอบสนองความถี่ต่ำได้น้อยกลับมาตอบสนองได้ดึขึ้น อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าอุปทานหรือเปล่าคิดว่าจะกลับมาลองอีกหลาย ๆ รอบเอาให่แน่ใจไปเลยครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 09:21:40 PM »

shunt story   http://www.tubecad.com/2007/06/blog0109.htm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 09:48:58 PM »
ความสงสัยเป็นเหตุ ให้ต้องเสียเงินอีกแล้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 09:52:15 PM »
ความสงสัยเป็นเหตุ ให้ต้องเสียเงินอีกแล้ว

ลองไปก่อนนะท่าน... ผลเป็นอย่างไรมาบออกล่าวกันบ้างครับ... ผมจะได้ไม่ต้องลอง หุ หุ   laughhahaha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 10:02:45 PM »
พอดีทำแบบไว้เหมือนกัน ขอไปค้นก่อน แต่วงจรค่อนข้างอลังการเลยทีเดียวเป็นไฟบวกลบ
ใช้ JFET 4 ตัว ทรานซิสเตอร์ 8 ตัว มอสเฟต 2 ตัว ไอซีแรงดันอ้างอิงอีก 2 ตัว  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 10:17:47 PM »
พอดีทำแบบไว้เหมือนกัน ขอไปค้นก่อน แต่วงจรค่อนข้างอลังการเลยทีเดียวเป็นไฟบวกลบ
ใช้ JFET 4 ตัว ทรานซิสเตอร์ 8 ตัว มอสเฟต 2 ตัว ไอซีแรงดันอ้างอิงอีก 2 ตัว  [roll-eyes]

เฟ็ตเป็นแบบ N หรือ P ครับ ... อยากเห็นจัง เผื่อไว้เอามาใช้กับโปรเจ็คในวันหน้าอ่ะคับ หา ๆ น๊า   [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 10:48:17 PM »
ใช้ JFET 4 ตัว ทรานซิสเตอร์ 8 ตัว มอสเฟต 2 ตัว ไอซีแรงดันอ้างอิงอีก 2 ตัว  [roll-eyes]

เฟ็ตเป็นแบบ N หรือ P ครับ ... อยากเห็นจัง เผื่อไว้เอามาใช้กับโปรเจ็คในวันหน้าอ่ะคับ หา ๆ น๊า   [yes-raccoon]
JFET N ล้วนๆ ครับ เป็น 2SK30A-Y หาง่าย ราคาถูก ในบ้านหม้อร้านใหญ่ ร้านเล็กมีขายทั่วไป ไม่ต้องกลัวหมด เพราะยังผลิตอยู่อีกนานครับ   [roll]
เดี๋ยวขอค้นก่อนครับ ไฟล์ไม่รู้อยู่ไหนแล้ว มีแต่ตัวพิมพ์ลงกระดาษในมือน่ะครับ  fart-raccoon

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 09:49:12 AM »
ใช้ JFET 4 ตัว ทรานซิสเตอร์ 8 ตัว มอสเฟต 2 ตัว ไอซีแรงดันอ้างอิงอีก 2 ตัว  [roll-eyes]

อาจารย์โชว์ผังให้ดูหน่อยซิครับ [roll-eyes]