ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรป้องกันลำโพง  (อ่าน 50656 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
วงจรป้องกันลำโพง
« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 06:46:53 PM »
ผมสนใจจะหาวงจรป้องกันลำโพงมาใช้ครับเพื่อป้องกันลำโพงผมพังครับ ผมไปดูที่นัฐพงษ์มาแล้วแต่ยังไม่ได้ชื้อมาครับเพราะไม่แน่ใจตรงไฟเลี้ยงของวงจรครับ
ตัวนี้ครับ http://www.mynpe.com/more.php?data=014399560194

ใช้ไฟเลี้ยง 12 v จะต้องใช้ กี่แอมป์ครับ ถ้าชื้อหม้อแปลงครับ มาเลี้ยงวงจรป้องกันครับ 

และตัวนี้ผมเอาลงกล่องเดียวกับเกนโคน โดย ปลดสายกราวด์และoutput จากขั่วต่อสายลำโพงจากตัวกล่องที่เกนโคนไปเข้าที่วงจรป้องกัน จากวงจรป้องกัน กลับไปเข้าขั่วต่อลำโพงอย่างเดิมที่ปลดสายอกมา แบบนี้ถูกต้องไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

Re: วงจรป้องกันลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 01:52:54 PM »

ตามภาพใช้ไดโอด 4 ตัวมาต่ออนุกรมกันถูกต้องไหมครับ คือหันขั่วไดโอดไปตามภาพแล้วนำขามาบัดกรีต่อกันครับ

หรือใช้
แบบนี้ก็ได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 02:05:39 PM »
ผมสนใจจะหาวงจรป้องกันลำโพงมาใช้ครับเพื่อป้องกันลำโพงผมพังครับ ผมไปดูที่นัฐพงษ์มาแล้วแต่ยังไม่ได้ชื้อมาครับเพราะไม่แน่ใจตรงไฟเลี้ยงของวงจรครับ
ตัวนี้ครับ http://www.mynpe.com/more.php?data=014399560194

ใช้ไฟเลี้ยง 12 v จะต้องใช้ กี่แอมป์ครับ ถ้าชื้อหม้อแปลงครับ มาเลี้ยงวงจรป้องกันครับ 

และตัวนี้ผมเอาลงกล่องเดียวกับเกนโคน โดย ปลดสายกราวด์และoutput จากขั่วต่อสายลำโพงจากตัวกล่องที่เกนโคนไปเข้าที่วงจรป้องกัน จากวงจรป้องกัน กลับไปเข้าขั่วต่อลำโพงอย่างเดิมที่ปลดสายอกมา แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ผมก็กำลังอยากได้พอดี ^^

คุณ cleaning ไม่ลองถามน้าๆ ในบ้านนี้ดูหน่อยละครับ ว่ามใีใครอยากปล่อย  SoftStart + Speaker Protection  ของน้า audiomania
ในกระทู้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=478.0   บ้าง ดูแล้วหน้าตาดีทีเดียว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 02:08:41 PM »

หลังจากต่อไฟเรียบร้อยหมด ปลดสาย output ของ DAC ตรง RCA เส้นแดง ดำ มาเข้าที่ตัว buffer ตรงช่อง input
แล้วต่อสาย เขียว น้ำเงิน จากช่อง output ของ buffer ไปเข้าที่ตัว RCA ของ DAC แทน
ต่อแบบนี้ บึมไหมครับ คือผมจะเอาลงกล่องเดียวกับ dac ไปเลยครับ

หรือถ้าต่อกับเกนโคนก็จะต่อแบบนี้ใช่ไหมครับ input เกนโคน เข้า input buffer
output buffer เข้า output เกนโคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2011, 02:24:56 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 02:10:41 PM »

ผมก็กำลังอยากได้พอดี ^^

คุณ cleaning ไม่ลองถามน้าๆ ในบ้านนี้ดูหน่อยละครับ ว่ามใีใครอยากปล่อย  SoftStart + Speaker Protection  ของน้า audiomania
ในกระทู้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=478.0   บ้าง ดูแล้วหน้าตาดีทีเดียว

ผมขอเอาแบบประหยัดก่อนครับ ระบบผมมันเล็กๆครับ

2. วงจรนี้เป็นแรงดันไฟตรงตั้งแต่12 ถึง 18 Vdc หรือไฟสลับ12 ถึง 18 Vac กระแส 60
60 เลขตัวนี้มันหมายถึงหน่วยอะไรครับ MA หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2011, 02:49:01 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:13:44 PM »
แอมป์  Gainclone  ผมมองว่าเกินความจำเป็ฯที่จะต้องมาใส่ตัวป้องกันลำโพงลงกล่องอย่างถาวรครับ     แ่ต่ในกรณีจาก  COm  มา  DAC  (ซึ่งใน  DAC   มันจะต้องมี  C Output  อยู่แล้ว)     เพียงแต่ต้องเน้นในลำดับการเปิด -ปิดเครื่องตามระบบ    Com --->DAC---->Gainclone      และเวลาปิดเครื่องก็ให้ปิดไล่ย้อนเท่านั้นครับ

*  อย่าไปฝังใจกับปัญหาที่เคยหลาดเกิดขึ้นว่า Gainclone  ทำให้ไฟทะลุลำโพง  ถือว่าเป็นประสบการณ์การเรียนรู้  เพราะทุกคนก็เคยพลาดเหมือนกัน  , อยากให้มองถึงจุดผิดพลาดจากการประกอบในครั้งนั้นถือเป็นบทเรียนและป้องกันในครั้งต่อ ๆ  ไปครับ

* ผมกล้านอนยันว่าถ้า Gainclone  ในการประกอบ ตามหลักสูตรของ อ.สรรเสริญ  นั้น  ไม่มีทางเป็นไปได้ที่จะมีไฟทะลุออกมาทิ่มลำโพงสุดโปรดแน่นอนครับ  เพราะทุกคนในที่นี้ก็มือใหม่หลายสิบคน  รวมถึงผมด้วยและทุกคนก็สำเร็จในการประกอบ  Gainclone  ตัวนี้ไปเป็นจำนวนมากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:18:29 PM »
ขอบคุณมากครับ คือที่ผมจะหาตัวป้องกันมาเพิ่มเพราะว่าผมจะเพิ่ม buffer เข้ามาในระบบครับ มีคนแนะนำว่าต้องระวังมากยิ่งขึ้นเพราะตัว buffer ตัวนี้มันจะมีไฟ dc อาจจะทำให้ลำโพงพังถ้าเปิดผิดลำดับ
ผมก็ผมจะปิดผิดลำดับครับ ก็เลยกลัวครับ
แต่ถ้าเราเปิดถูกลำดับจะไม่มีปัญหาใช่ไหมครับถ้าเพิ่ม buffert เข้าไปในระบบแล้ว

ปัจจุบับผม คอม-DAC-ปรีopamp-Gainclone บางที่ผมปิดเครื่องจะมีเสียงดังแป๊กที่ลำโพงครับ ยังเสียวๆเลยครับ จะต้องปิดเปิดเป็นลำดับใช่ไหมครับ

ถ้าไม่เพิ่ม buffer ผมก็ไม่คิดจะเพิ่มตัวป้องกันลำโพงครับ เพราะตอนนี้ก็ใช้ได้งานปกติครับ เกนโคนผมก็ปกติครับ พอดีมีคนเตือนเรื่อง buffer ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:26:25 PM »
Buffer   เอาไปอยู่เป็นส่วนหนึง่ของ  DAC    มันก็เสมือนเป็น DAC  แล้วกัน      Buffer  มันก็มี  C   Output    ในตัวของมันอยู่แล้ว

***ส่วนเรื่องเรียงลำดับการปิด-เปิด    ขอเน้นครับ

แต่หากคุณไปเปิด  Gainclone  ก่อน แล้วไปเปิด  DAC   อันนี้ก็ไม่รับประกันนะครับ  ว่าจะปุ๊ออกลำโพงมาก-น้อยอย่างไร [bomb4]

**   Buffer  ลองพิจารณาดูนะครับว่าหากล่องเล็ก  ๆ  ใส่แยกตัวกับ  DAC  จะดีกว่าไหม  (อันนี้ไม่มีกฎตายตัวครับ   แต่ถ้ามั่น 100  %  ก็จับรวมกับ DAC   แล้วแต่จะเลือกเล่นครับ)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:37:04 PM »
Buffer   เอาไปอยู่เป็นส่วนหนึง่ของ  DAC    มันก็เสมือนเป็น DAC  แล้วกัน      Buffer  มันก็มี  C   Output    ในตัวของมันอยู่แล้ว

***ส่วนเรื่องเรียงลำดับการปิด-เปิด    ขอเน้นครับ

แต่หากคุณไปเปิด  Gainclone  ก่อน แล้วไปเปิด  DAC   อันนี้ก็ไม่รับประกันนะครับ  ว่าจะปุ๊ออกลำโพงมาก-น้อยอย่างไร [bomb4]

**   Buffer  ลองพิจารณาดูนะครับว่าหากล่องเล็ก  ๆ  ใส่แยกตัวกับ  DAC  จะดีกว่าไหม  (อันนี้ไม่มีกฎตายตัวครับ   แต่ถ้ามั่น 100  %  ก็จับรวมกับ DAC   แล้วแต่จะเลือกเล่นครับ)

ขอบคุณครับ ก็เป็นตัวเลือกอีกทางครับกล่องเล็กก็ไม่แพงเท่าไรครับ อาจจะแยกออกมาครับ ผมก็ต้องใช้ RCA 2ชุดถูกต้องไหมครับ
out ของ dac มาเข้า RCA in buffer
RCA out buffer ไปเข้า ปรีๆเข้าเกนโคน

การโยงสายในตามรูปผมทำถูกไหมครับจาก DAC
กล่อง dac ผมก็ไม่รู้ว่าจะใส่ buffer ได้ไหมครับ เพราะต้องใช้หม้อแปลงอีก ยังไม่เห็นตัวจริง pcb buffer เลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:50:13 PM »
out ของ dac มาเข้า RCA in buffer
RCA out buffer ไปเข้า ปรีๆเข้าเกนโคน

ต่อตามนี้ใช่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 04:14:56 PM »

ต่อตามนี้ใช่ครับ

ผมลองเปิด ปิด ตามลำดับที่แนะนำมา ได้ผลครับไม่มีเสียงปุ๊ออกลำโพงครับ
เปิด คอม-DAC-Pre-gainclone
ปิด gainclone-Pre-DAC

ถ้ามี buffer เข้ามาในระบบก็เปิดตามลำดับแบบเดิมนะครับ ก็ไม่ต้องใช้ตัวป้องกันลำโพง buffer มาคั่นระหว่าง DAC กับ Pre

ออฟไลน์ pcherd1

• private data
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 05:39:38 PM »
ฟังแบบธรรมดา  เสียงน่าจะดีกว่าแบบมีBuffer     สิ่งสำคัญอยู่ที่กล่องใส่     

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 05:59:30 PM »
ฟังแบบธรรมดา  เสียงน่าจะดีกว่าแบบมีBuffer     สิ่งสำคัญอยู่ที่กล่องใส่     
กล่องใส่ผมมีของคุณเดวิสแต่เอาลงกล่องที่ไร ลำโพงพังทุกทีคับ ก็เลยต้องเล่นกล่องใหญ่ครับ ที่อยากมี buffer เพราะต้องการเสียงแนวหลอดเข้าไปผสมให้มันนุ่มลงบ้างครับ
เพลงที่ผมฟังอาจจะไม่ใช่แนวของเกนโคน แต่ในเมื่อมีมันไปแล้วครับก็เลยต้องหาทางอื่นครับที่จะทำให้มันลดความดุดันลงไปหน่อยครับ รายละเอียดมันสุดยอดแล้ว ของหวานนุ่มเข้าไปปนสักนิดก็น่าสุดยอดครับ

Re: วงจรป้องกันลำโพง Buffer
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 05:50:58 PM »

ยังขาด R และหม้อแปลงครับ

ผมยังไม่เข้าใจตรงต่อไดโอด สี่ตัวครับ ว่าต่อบนอะไรครับบนแผ่น pcb buffer ไม่มีมาให้ครับ ตามรูปด้านบนครับ ถ้าใช้แบบ 4 ตัวครับ
หรือว่าใช้แบบ bridge ได้เลยครับ ผมมีอยู่ครับ เป็นแบบ 50A 1000V ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธันวาคม 2011, 06:10:04 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 07:08:50 PM »
ไอ้ขาไม่เหมือนใครหนะเป็นไฟออกบวกครับใช้คู่กับมุมตรงข้ามครับที่เหลือ2อันไฟจากหม้อครับระวังบึ้มนะ [roll]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 08:58:03 PM »
วันนี้เพิ่งสั่งซื้อ ชุดป้องกันลำโพงมา 2 ชุด

ราคาชุดละ 150 บาท !!!  พร้อมอุปกรณ์ทั้งหมด ซึ่งมันต่ออุปกรณ์มาให้แล้ว

มาถึงก็หาแค่หม้อแปลงมาต่อใช้ได้เลย !!   [thumbs-up-raccoon]

เป็นของจาก จีน ..... ถูกเวอร์จริงๆ  เดี๋ยวหากได้มาแล้วจะมารายงานต่อว่าเป็นเช่นไร

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 09:03:21 PM »
คุณขาไม่เหมือนใครหนะเป็นไฟออกบวกครับใช้คู่กับมุมตรงข้ามครับที่เหลือ2อันไฟจากหม้อครับระวังบึ้มนะ [roll]
มันจะมีอักษร AC อยู่ก็ต่อตรงข้างทะแยงมุม และก็มีอักษร + ก็ต่อทะแยงมุมเช่นกัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 12:41:58 AM »
ได้มาแล้วครับชุดป้องกันลำโพง !!

แผงละ 150 บาท !!

แต่... มันไม่เหมือนในรูปที่ผมจะซื้อเลย  [laugh-raccoon]

จากการไล่วงจรเล่นๆ พบว่า Out put มันให้ผ่านฟิวด้วย... กำลังสงสัยว่าเพื่ออะไรหว่า... ไฟมันจะรั่วแรงขนาดทำให้ฟิวขาดเลยหรอ...

และในช่วงไฟเข้ามันจะจั๊มแบ่งสัญญาณขาเข้าไปที่ในวงจรหลักมันด้วยไม่รู้เอาไปทำไร...

แต่ที่อึ้งมากๆ คือ อุกปรณ์ทั้งหมด ทำมาให้เสร็จ ในราคา 150 บาท.... [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:14:43 AM »

ยังขาด R และหม้อแปลงครับ

ผมยังไม่เข้าใจตรงต่อไดโอด สี่ตัวครับ ว่าต่อบนอะไรครับบนแผ่น pcb buffer ไม่มีมาให้ครับ ตามรูปด้านบนครับ ถ้าใช้แบบ 4 ตัวครับ
หรือว่าใช้แบบ bridge ได้เลยครับ ผมมีอยู่ครับ เป็นแบบ 50A 1000V ครับ
ต่อตามรูปครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 08:51:30 AM »
พี่เล็กครับถ้าต่อตามรูปแล้ว เอาไดโอดวางบนอะไรครับ วางบนกล่องมันช๊อตหรือไม่ครับ
ผมดูรูปแล้วยังไม่เข้าใจหมดครับ ว่าเส้นไหนมัน+ - มันสีดำเหมือนกันหมดเลยมีวิธีดูอย่างไรครับ
ผมต่อทั้งคืนยันเช้าไม่ดังครับ จะเป็นลม สุดท้ายต้องเอาออกหมด เหลือแต่เกนโคน ครองกล่องใบใหญ่ชื้อจากนัฐพงษ์ไปเลย
buffer เอาออก ป้องกันลำโพงเอาออกหมด มันอยากไม่ดังครับ ผมใช้ไดโอดแบบ ตัว 4 ขาครับ เก็บมาจากที่ทำงาน เพราะใช้แบบที่พี่เล็กแนะนำมาต่อไม่เป็นครับ
ปวดหัวเลยต่อแล้วไม่ดัง

ผมว่าจะทำแบบแยกกล่องออกมาต่างหาก ไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่า มันสามารถทำได้ใช่ไหมครับ ทำไว้ในกล่องเฉพาะ buffer แล้วใช้ RCA 2 ชุด ใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 08:56:45 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:17:19 AM »
วางบนกล่องได้ครับ  ส่วนการต่อก็ดูที่ตัวไดโอดจะมีสัญลักษณ์บอกไว้ว่าขาไหนเป็น AC  DC ครับ ดังรูป AC ก็จะเป็นรูป กระแสสลับ หรือ สัญลักษณ์รูปคลื่น หรือเขียนว่า AC เลยเหมือนในรูป  ส่วน DC ก็จะมีเครื่องหมาย + และ - ที่ตำแหน่งของขานั้นๆครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:21:44 AM »
วางบนกล่องได้ครับ  ส่วนการต่อก็ดูที่ตัวไดโอดจะมีสัญลักษณ์บอกไว้ว่าขาไหนเป็น AC  DC ครับ ดังรูป AC ก็จะเป็นรูป กระแสสลับ หรือ สัญลักษณ์รูปคลื่น หรือเขียนว่า AC เลยเหมือนในรูป  ส่วน DC ก็จะมีเครื่องหมาย + และ - ที่ตำแหน่งของขานั้นๆครับ

ขอบคุณมากครับแสดงว่าผมต่อไฟถูก วัดไฟแล้วก็ถูกต้อง แต่ไม่ดังเสียนี่ ไว้จะลองใหม่อีกที

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:31:41 AM »
ถ่ายรูปมาให้ดูซิ เดี๋ยวเอาไฟบวกไปยัด คาโทดหลอดพังอีกครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:36:50 AM »

ขอบคุณมากครับแสดงว่าผมต่อไฟถูก วัดไฟแล้วก็ถูกต้อง แต่ไม่ดังเสียนี่ ไว้จะลองใหม่อีกที

จากภาพขอถามหน่อยเถ๊อะ ว่าคุณ Cleaning กำลังทำอะไรกับบริดจ์ไดโอด ตัวนี้ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:44:40 AM »
คุณต้องการอย่างนี้หรือปล่าว

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ prayadtj

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 10:21:45 AM »
ได้มาแล้วครับชุดป้องกันลำโพง !!

แผงละ 150 บาท !!

แต่... มันไม่เหมือนในรูปที่ผมจะซื้อเลย  [laugh-raccoon]

จากการไล่วงจรเล่นๆ พบว่า Out put มันให้ผ่านฟิวด้วย... กำลังสงสัยว่าเพื่ออะไรหว่า... ไฟมันจะรั่วแรงขนาดทำให้ฟิวขาดเลยหรอ...

และในช่วงไฟเข้ามันจะจั๊มแบ่งสัญญาณขาเข้าไปที่ในวงจรหลักมันด้วยไม่รู้เอาไปทำไร...

แต่ที่อึ้งมากๆ คือ อุกปรณ์ทั้งหมด ทำมาให้เสร็จ ในราคา 150 บาท.... [unde_cided]

วงจรนี้มันจะเอาสัญญาณที่มาจากภาค Power Amp ไปตรวจจับหาไฟ DC ครับ เพราะฉนั้นก็ต้องต่อให้ถูกต้องด้วยนะครับ ว่าจุดใหนต้องต่อมาจาก Power Amp จุดใหนต้องต่อไปลำโพง ปัญหาที่พบจากการใช้วงจรพวกนี้ที่ราคาถูกๆ มักจะมีปัญหาตลอดเลยคือ เมื่อมีเบส หรือความถี่ตำๆมากๆ มันจะตัด เพราะว่า มันเห็นความถี่ตำเป็นไฟ DCไป

ออฟไลน์ prayadtj

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 10:27:50 AM »
 [unde_cided] เอ๊ะ !!!ว่าแต่ เท่าที่สังเกตุดูแล้ว บอร์ดแรกนั่นน่าจะเป็นชุดป้องกันลำโพงนะครับ แต่ไอ้ตัวที่คุณได้มาเนี่ย ไมมันไม่เห็นมี ทรานซิสเตอร์ซักตัวเลยครับ เหมือนจะเป็นแค่วงจรหน่วงเวลา เฉยๆอ่ะครับ คล้ายๆกับซอร์ฟสตาร์ท แต่เอาไว้ใส่กับ Out put อ่าครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 11:49:51 AM »
[unde_cided] เอ๊ะ !!!ว่าแต่ เท่าที่สังเกตุดูแล้ว บอร์ดแรกนั่นน่าจะเป็นชุดป้องกันลำโพงนะครับ แต่คุณตัวที่คุณได้มาเนี่ย ไมมันไม่เห็นมี ทรานซิสเตอร์ซักตัวเลยครับ เหมือนจะเป็นแค่วงจรหน่วงเวลา เฉยๆอ่ะครับ คล้ายๆกับซอร์ฟสตาร์ท แต่เอาไว้ใส่กับ Out put อ่าครับ

มี U2 อยู่ตัวน่าจะเป็น Transistor Array หรือ อะไร แล้วมันเป็นเบอร์อะไรครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 12:04:14 PM »

แบบนี้ผมต่อถูกแล้วครับ ต่อไม่ถูกแบบ ที่เป็นตัวๆแล้วนำมาต่อกันครับ

แบบนี้ครับ ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าขั่วไหน + - ครับทีจะเอามาต่อครับ หม้อแปลงที่ผมชื้อมาไม่มีสายมาให้ครับต้องต่อเองครับ
ตามภาพจะเป็นสีดำหมดเลยไม่รู้ว่าอันไหนเป็น + -  ครับ ที่จะเอามาต่อกับไดโอดครับ ส่วนไดโอดผมพอจะเข้าใจว่า ขั่วไปทางไหนครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 12:09:14 PM »

แบบนี้ผมต่อถูกแล้วครับ ต่อไม่ถูกแบบ ที่เป็นตัวๆแล้วนำมาต่อกันครับ

แบบนี้ครับ ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าขั่วไหน + - ครับทีจะเอามาต่อครับ หม้อแปลงที่ผมชื้อมาไม่มีสายมาให้ครับต้องต่อเองครับ
ตามภาพจะเป็นสีดำหมดเลยไม่รู้ว่าอันไหนเป็น + -  ครับ ที่จะเอามาต่อกับไดโอดครับ ส่วนไดโอดผมพอจะเข้าใจว่า ขั่วไปทางไหนครับ

ออ.... [roll] เดียวหารูปก่อน จะใช้ไดโอดเบอร์อะไรครับ

ไดโอดตัวอย่างนี้หันที่มีขีดวางตามสัญลักษณ์  ต้องดูเบอร์นะครับ บางทีเป็นซีเนอร์เอามาใช้ไม่เหมือนกัน

นี่เป็นสัญลักษณ์  ไดโอดบริจด์

เราก็จับตัวไดโอดมาวางแล้วบัดกรีครับ +- ก็เอาไปต่อวงจร ส่วนรูปไซน์เวพนั้นเอาไปต่อหม้อแปลง และ 0V หม้อแปลง ก็เอาไปต่อ GND ในวงจร

ก็จะได้แบบนี้ ดูตัวบนนะ ตัวล่างเขาเอามาทำบริจด์ 2 ตัว

เครดิต
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/943695-D.I.Y.ตอน-ต่อแอมป์-40-40-w.-ราคาไม่ถึงพัน/page52
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 12:26:21 PM โดย RuNgPhUnG »