ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรป้องกันลำโพง  (อ่าน 50319 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: วงจรป้องกันลำโพง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:21:21 PM »

รบกวนดูภาพหน่อยครับว่าทำไมผมลองต่อใส่กล่องชั่วคราว พอต่อเรียบร้อยทดลอง เสียงมันเบามากๆเลยครับ ต่อจาก dac เข้า buffer เข้า gainclone
มีเสียงครับแต่เบามากๆครับ ผมต่อผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ
วัดไฟ + - น่าจะถูกต้องครับ วัดกราวด์ - ได้ 41.5 กราวด์ + ได้ 41.5 ได้เท่าๆกันครับ
หลอดไม่ค่อยจะแดงเลยครับ ผมเปรียบกับปรีหลอดของพี่ alcohol ครับ
ในวงจรให้ใช้ 45v แต่ของผมได้ไม่ถึงครับ หม้อแปลงผมเป็นแบบ 31-0-31 แล้วก็มี 0-6 0-9 0-12 มาให้ด้วยครับ 120 บาทเองครับ

มันเกี่ยวกันไหมครับว่าในวงจรให้ใช้ R11k ผมหาไม่ได้เลยใช้ 12k ครับ ทำให้เสียงเบาเกียวไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 01:43:41 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:27:02 PM »
คุณต้องการอย่างนี้หรือปล่าว

แบบนี้ผมต่อถูกแล้วครับ ต่อไม่ถูกแบบ ที่เป็นตัวๆแล้วนำมาต่อกันครับ

แบบนี้ครับ ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าขั่วไหน + - ครับทีจะเอามาต่อครับ หม้อแปลงที่ผมชื้อมาไม่มีสายมาให้ครับต้องต่อเองครับ
ตามภาพจะเป็นสีดำหมดเลยไม่รู้ว่าอันไหนเป็น + -  ครับ ที่จะเอามาต่อกับไดโอดครับ ส่วนไดโอดผมพอจะเข้าใจว่า ขั่วไปทางไหนครับ

ออ.... [roll] เดียวหารูปก่อน จะใช้ไดโอดเบอร์อะไรครับ

ไดโอดตัวอย่างนี้หันที่มีขีดวางตามสัญลักษณ์  ต้องดูเบอร์นะครับ บางทีเป็นซีเนอร์เอามาใช้ไม่เหมือนกัน

นี่เป็นสัญลักษณ์  ไดโอดบริจด์

เราก็จับตัวไดโอดมาวางแล้วบัดกรีครับ +- ก็เอาไปต่อวงจร ส่วนรูปไซน์เวพนั้นเอาไปต่อหม้อแปลง และ 0V หม้อแปลง ก็เอาไปต่อ GND ในวงจร

ก็จะได้แบบนี้ ดูตัวบนนะ ตัวล่างเขาเอามาทำบริจด์ 2 ตัว

เครดิต
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/943695-D.I.Y.ตอน-ต่อแอมป์-40-40-w.-ราคาไม่ถึงพัน/page52
ขอบคุณมากครับ ไดโอดจะใช้แบบตามในวงจรเลยครับ ภาพในกระทู้ครับ ตอนนี้ผมใช้แบบบรจด์อยู่ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:31:59 PM »
จัดให้แล้ว

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:54:14 PM »
จัดให้แล้ว

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:05:32 PM »
จากตัวอย่างภาพ

จะเห็นได้ว่า
1. ทางเดินสัญญาณ กับไฟ พันกันอิรุงตุงนัง มันย่อมส่งผลต่อคุณภาพเสียงโดยตรง
2. สายสัญญาณไม่มีชิลด์ ป้องกันการรวบกวน
3. สายยาวเกินความจำเป็น

ปัญหาที่มีโอกาสพบ
1. การมีเสียงฮัมรบกวน
2. เมื่อเราเอามือไปจับตัวตัวถัง หรือสายสัญญาณ จะมีเสียงจี่รบกวน

วิธีแก้ไข
1. จัดระเบียบภายในใหม่
2. สายต่าง ๆ ตัดให้ยาวพอเหมาะในการใช้งาน
3. การใช้สัญญาณที่ไม่มีชิลด์ ต้องหลีกเลี่ยงการไปวางใกล้ทางเดินไฟ แยกให้ห่างกันมากที่สุด
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:22:41 PM »

1. ทางเดินสัญญาณ กับไฟ พันกันอิรุงตุงนัง มันย่อมส่งผลต่อคุณภาพเสียงโดยตรง
2. สายสัญญาณไม่มีชิลด์ ป้องกันการรวบกวน

2. เมื่อเราเอามือไปจับตัวตัวถัง หรือสายสัญญาณ จะมีเสียงจี่รบกวน

วิธีแก้ไข
2. สายต่าง ๆ ตัดให้ยาวพอเหมาะในการใช้งาน
3. การใช้สัญญาณที่ไม่มีชิลด์ ต้องหลีกเลี่ยงการไปวางใกล้ทางเดินไฟ แยกให้ห่างกันมากที่สุด

ผมลองครับพี่ ผมต่อลงกล่องใหญ่กับเกนโคนและตัวป้องกันลำโพงแล้วไม่ดังครับเลยแยกออกมา เลยพี่งทำใหม่ครับ ลองลงกล่องนี้ก่อน ปิดฝาไม่ได้หรอกครับติดหลอด
มันดังครับแต่ว่าเสียงเบาครับ ไม่มีฮัมครับ ไม่จี่ แต่มันเสียงเบาครับ ต่อผ่านปรีก็เบา ต่อตรงเข้าเกนโคนก็เบา เร่งจนสุดก็ไม่ค่อยจะดังครับ หลอดมันไม่ค่อยจะแดงเลยครับหรือว่าไฟไม่พอครับ คนออกแบบบอกว่า+ - 45 ของผมวัดได้ 41กว่าๆครับ
จาก dac เข้า buffer ครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครบ ผมคิดว่าถ้ามันดังจะไปหากล่องมาใส่ใหม่ครับ แต่มันดังครับแต่เบาๆ

http://www.htg2.net/index.php?topic=40950.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:27:12 PM »

วิธีแก้ไข

ผมลองครับพี่ ผมต่อลงกล่องใหญ่กับเกนโคนและตัวป้องกันลำโพงแล้วไม่ดังครับเลยแยกออกมา เลยพี่งทำใหม่ครับ ลองลงกล่องนี้ก่อน ปิดฝาไม่ได้หรอกครับติดหลอด
มันดังครับแต่ว่าเสียงเบาครับ ไม่มีฮัมครับ ไม่จี่ แต่มันเสียงเบาครับ ต่อผ่านปรีก็เบา ต่อตรงเข้าเกนโคนก็เบา เร่งจนสุดก็ไม่ค่อยจะดังครับ หลอดมันไม่ค่อยจะแดงเลยครับหรือว่าไฟไม่พอครับ คนออกแบบบอกว่า+ - 45 ของผมวัดได้ 41กว่าๆครับ
จาก dac เข้า buffer ครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครบ ผมคิดว่าถ้ามันดังจะไปหากล่องมาใส่ใหม่ครับ แต่มันดังครับแต่เบาๆ

ถ้าต่อไม่ผ่านตัวนี้ละดังมากไหม [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:30:01 PM »
ดังปกติครับ ดังลั่นบ้านครับ แต่พอเอาตัวนี้เข้าไปเสียงเบาเลยครับ

คอม-dac-ปรีopamp-gainclone ดังปกติครับ
คอม-dac-buffer-ปรีopamp-gainclone ดังเบาๆครับเร่งโวลุ่มจนสุดก็เบาๆแบบไม่เต็มใจจะร้องครับ
คอม-dac-buffer-gainclone ก็เหมือนเดิมครับเบาๆครับ

เมื่อคืนผมทำท้ังคืนครับทำแบบในเว็ป h2g เลยคือรวมกันในกล่องเลยครับผมไปชื้อกล่องใหญ่มาเลยครับ มีตัวปัองกันลำโพงด้วย ต่อแล้วดังเบามากๆจี่ฮัมครบ
เลยเอาออกมาต่อข้างนอกเดี่ยวๆเลยก็ยังเบาครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:41:12 PM »
วงจรมันเป็นวงจรด้านหน้าของตัวนี้ใช่ไหม  แล้วทำไมไม่ดังหว่า [confused-raccoon]  ถอดหลอดวัดไฟกันดีกว่า ไฟ Heater กระแสไม่พอหรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 03:49:32 PM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:43:36 PM »
อันที่จริงหลอด 6DJ8 โดยธรรมชาติของหลอดนี้ ไฟจุดไส้หลอดก็มีเพียงแสงเรื่อ ๆ ไม่ได้แดงเหมือนหลอดอื่นเขาหรอกนะ

ไฟจุดไส้หลอดใช้กี่โวลต์ และต้องการกระแสประมาณ 365 mA. เมื่อจุดไส้หลอดแล้ว ลองวัดไฟจุดไส้หลอดอีกทีซิว่าเหลือกี่โวลต์

Buffer ไม่มีเกนขยาย เข้ามาอย่างไรออกไปอย่างนั้น
แต่นี่มันดรอป เท่ากับว่าไปลดเกน

ลองตรวจสอบที่ Buffer อีกที

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:49:39 PM »
6DJ8 Ratings

Vh    Ih           VaMax    PaMax
6.3    0.365    130             1.8

เอามาวางให้ดู

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:53:50 PM »
หลอดเป็นตัวนี้ครับ 6n1p คุณjamezzss ให้มาครับ
ต้องวัดใด้ไฟเท่าไรครับวัดขาไหนครับ
ในกระทู้บอกให้ใช้ 6.3v ครับ แต่ใช้ 6 ได้ครับ ตามที่ผมอ่านมาครับวัดแล้วก็ได้ 6 ครับ

พรุ่งนี้ผมจะลองเปลียน R ครับ เอา22k ขนาดกันครับ เพราะผมใช้ 12k แทน 11k อยู่ครับ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าครับ
วงจรต้องการไฟ 45 แต่ของผม 41 ครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 04:09:45 PM »
หลอดเป็นตัวนี้ครับ 6n1p คุณjamezzss ให้มาครับ
ต้องวัดใด้ไฟเท่าไรครับวัดขาไหนครับ
ในกระทู้บอกให้ใช้ 6.3v ครับ แต่ใช้ 6 ได้ครับ ตามที่ผมอ่านมาครับวัดแล้วก็ได้ 6 ครับ

พรุ่งนี้ผมจะลองเปลียน R ครับ เอา22k ขนาดกันครับ เพราะผมใช้ 12k แทน 11k อยู่ครับ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าครับ
วงจรต้องการไฟ 45 แต่ของผม 41 ครับ

[shock1] กระแสก็กินมากกว่า แต่เกรนน้อยกว่า ต้องรอผู้ชำนาญการครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 04:12:56 PM »
ผมก็สงสัยว่า R 11k ที่คุณ Cleaning พูดถึงทำหน้าที่อะไร
พอเห็นวงจรที่คุณรังผึ้งเอามาลง ก็ถึงบางอ้อ

R Cathode ใช้ 10k 11k หรือ 12k ตรงนี้มีผลต่อเสียง แต่ไม่น่าจะทำให้เสียงดังค่อยจนไม่ได้ยินหรอกนะ
ตรงไฟ DC +45v, -45v. ถ้ามันได้ + - 41v. เท่ากันทั้งสองข้าง ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

แต่ผมสงสัยตรงการต่อจาก Buffer -> GC เป็นไปตามวงจรหรือปล่าว หรือว่ามี Volume คั่นอยู่ด้วย
สงสัยอ่ะครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 04:20:36 PM »

ผมหมายถึงตอนที่เปิดเครื่อง และไส้หลอดจุดติดแล้วไฟ 6 โวลต์ มันตกลงเหลือกี่โวลต์
วัดตรงที่คุณเอาไป 6 โวลต์ไปบัดกรีลง PCB นั่นแหล่ะ

ขอทราบตรงจุดนี้ด้วยนะ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 06:05:37 PM »

ผมหมายถึงตอนที่เปิดเครื่อง และไส้หลอดจุดติดแล้วไฟ 6 โวลต์ มันตกลงเหลือกี่โวลต์
วัดตรงที่คุณเอาไป 6 โวลต์ไปบัดกรีลง PCB นั่นแหล่ะ

ขอทราบตรงจุดนี้ด้วยนะ
ไว้พรุ่งนี้ผมจะวัดครับวันนี้มาทำงานแล้วครับ
ที่ผมต่อกับเกนโคนต่อแบบไม่ใช้โวลุ่มเลยครับ แต่ตรงจุดนี้สงสัยผมจะต่อไม่ถูกครับ ไม่มั่นใจครับ
แต่พอล่าสุดผมเอา buffer ออกมาจากกล่องเกนโคนแล้วมาทำใส่กล่องตามภาพที่เห็นครับเพื่อทดลองครับกะว่าถ้าดังและเสียงดีผมก็จะไปหากล่องมาใส่ครับ แต่มันดันไม่ดังเสียนี่ครับ

ผมเร่งโวลุ่มเกนโคนจนสุดครับ แต่ก็เหมือนเดิมคือเสียงไม่ออกครับออกเบาๆครับ
ผมสงสัยเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร หลอดมีปัญหาได้หรือเปล่าครับ กระทบกระเทือนเวลาขนส่ง ถ้าตามภาพผมต่อถูกก็แปลกใจว่าทำไมไม่ดังครับ
จุดที่ผมจะเช็คได้ตรงจุดไหนบ้างครับ

ก็คือชุดฟังปกติทุกอย่าง แต่พอเอา buffer เข้าไปคั่นตรงระหว่าง dac กับ ปรีopamp เสียงจะตร๊อปลงไปเกือบหมดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 06:11:04 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 06:43:10 PM »
 ผมเดาว่าเค้าไม่เข้าใจเรื่องการทำไฟบวก/ลบ ที่ผมลงวงจรไว้ครับ  ไฟที่ไปเลี้ยง pcb คือ  +45VDC  และ -45VDC แต่เท่าที่สังเกตเห็น ออกจากไดโอดบริดช์แล้วเอาไปจิ้มใส่ pcb เลย   ไฟ - 45 อัดเจ้าคาโทด

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 07:54:40 PM »
ผมเดาว่าเค้าไม่เข้าใจเรื่องการทำไฟบวก/ลบ ที่ผมลงวงจรไว้ครับ  ไฟที่ไปเลี้ยง pcb คือ  +45VDC  และ -45VDC แต่เท่าที่สังเกตเห็น ออกจากไดโอดบริดช์แล้วเอาไปจิ้มใส่ pcb เลย   ไฟ - 45 อัดเจ้าคาโทด

ท่านเทพมังกร เล็กเซียวหง งงเสียแล้ว
เขาไม่เข้าใจขั้วบวก ลบ อ่ะครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 08:39:34 PM »

ผมวัดจาก pcb ครับ + - ได้41เท่าๆกันครับ 
ผมงงๆตรงที่ว่า หม้อแปลงมันไม่มีสายไฟให้ ก็เลยไม่รู้ว่าอันไหน+ - ครับ หรือว่าผมต้องต่อเข้าที่ไดโอดให้เป็น+ - เองครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 08:45:22 PM »
ผมเดาว่าเค้าไม่เข้าใจเรื่องการทำไฟบวก/ลบ ที่ผมลงวงจรไว้ครับ  ไฟที่ไปเลี้ยง pcb คือ  +45VDC  และ -45VDC แต่เท่าที่สังเกตเห็น ออกจากไดโอดบริดช์แล้วเอาไปจิ้มใส่ pcb เลย   ไฟ - 45 อัดเจ้าคาโทด

ผมวัดจาก pcb ครับ + - ได้41เท่าๆกันครับ  
ผมงงๆตรงที่ว่า หม้อแปลงมันไม่มีสายไฟให้ ก็เลยไม่รู้ว่าอันไหน+ - ครับ หรือว่าผมต้องต่อเข้าที่ไดโอดให้เป็น+ - เองครับ

จากหม้อแปลงมันเป็น ไฟ AC ไม่มีบวกลบครับ ส่วน ที่เขียนว่า 0V เอาไว้อ้างอิง ซึ่งจะเอาไปต่อกับ GND ของวงจร ส่วนขั่วที่บอกแรงดัน ต่อเข้าไดโอดขาไหนก็ได้ ที่เขียนว่า AC หรือมีรูป ไซน์เวฟ

[shock1] ใกล้ Countdown แล้วเราจะไปนับถอยที่ไหนดี ร้านก๋วยเตี๋ยวเจ้าประจำ ก็ปิดจนถึงวันที่ 3

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 08:59:28 PM »

จากหม้อแปลงมันเป็น ไฟ AC ไม่มีบวกลบครับ ส่วน ที่เขียนว่า 0V เอาไว้อ้างอิง ซึ่งจะเอาไปต่อกับ GND ของวงจร ส่วนขั่วที่บอกแรงดัน ต่อเข้าไดโอดขาไหนก็ได้ ที่เขียนว่า AC หรือมีรูป ไซน์เวฟ
ขอบคุณมากครับ ถ้าแบบนี้พอจะเข้าใจบ้างครับ ผมใช้ไดโอดแบบ บริดซ์ ครับ ใช้ขั่วที่บอกแรงดัน 31V 2เส้นต่อขั่ว AC ซึ่งอยู่ฝั่งตรงข้ามกันทะแยงมุม
ส่วนเส้น 0 ผมเอาไปต่อกับจุดกราวด์บนบอรด์ครับ
เมื่อต่อไฟ AC เข้าที่ไดโอดแล้ว ไดโอดก็จะแปลงจาก AC เป็น DC ผมก็ต่อสายจากขั่ว+ - จากไดโอดเข้าไปที่ pcb ครับ ซึ่งตามที่ผมหาข้อมูลมาผมก็ว่าต่อไม่ผิด ผมไปวัดไฟที่จุด GND +V ก็ได้ 41กว่าๆ และไปวัดฝั่ง GND -V ก็ได้เท่าๆกันครับ41กว่าๆ
แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือว่าทำไมมันดังเบาจังครับ

ส่วนไฟจุดไส้หลอดใช้ 6.3v ผมก็ต่อจากด้านล่างของหม้อแปลง 0 6 ไปเข้าที่ pcb เลยไม่ต้องผ่านไดโอด

งงจริงๆครับอุปกรณ์บนบอรด์ไม่มากชิ้นครับแต่ไม่ดัง
C หลักค่าตาม pcb ใช้6800uf แต่ผมใช้4700uf ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
หลอดผมไม่มีลองเปลี่ยนซะด้วยมีหลอดเดียว

ออฟไลน์ CH-at-ai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:06:25 PM »
วัดไฟใส้หลอดตอนเปิดฟังได้ใกล้เคียง 6.3 โวลท์หรือเปล่าครับ ?

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:16:38 PM »

ท่านเทพมังกร เล็กเซียวหง งงเสียแล้ว
เขาไม่เข้าใจขั้วบวก ลบ อ่ะครับ
พี่เข้าใจผิดแล้ว  ผมน่ะไม่ได้งง แต่หมายถึงคนต่อครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:17:19 PM »
ผมเดาว่าเค้าไม่เข้าใจเรื่องการทำไฟบวก/ลบ ที่ผมลงวงจรไว้ครับ  ไฟที่ไปเลี้ยง pcb คือ  +45VDC  และ -45VDC แต่เท่าที่สังเกตเห็น ออกจากไดโอดบริดช์แล้วเอาไปจิ้มใส่ pcb เลย   ไฟ - 45 อัดเจ้าคาโทด

ขอบคุณมากครับ ถ้าแบบนี้พอจะเข้าใจบ้างครับ ผมใช้ไดโอดแบบ บริดซ์ ครับ ใช้ขั่วที่บอกแรงดัน 31V 2เส้นต่อขั่ว AC ซึ่งอยู่ฝั่งตรงข้ามกันทะแยงมุม
ส่วนเส้น 0 ผมเอาไปต่อกับจุดกราวด์บนบอรด์ครับ
เมื่อต่อไฟ AC เข้าที่ไดโอดแล้ว ไดโอดก็จะแปลงจาก AC เป็น DC ผมก็ต่อสายจากขั่ว+ - จากไดโอดเข้าไปที่ pcb ครับ ซึ่งตามที่ผมหาข้อมูลมาผมก็ว่าต่อไม่ผิด ผมไปวัดไฟที่จุด GND +V ก็ได้ 41กว่าๆ และไปวัดฝั่ง GND -V ก็ได้เท่าๆกันครับ41กว่าๆ
แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือว่าทำไมมันดังเบาจังครับ

ส่วนไฟจุดไส้หลอดใช้ 6.3v ผมก็ต่อจากด้านล่างของหม้อแปลง 0 6 ไปเข้าที่ pcb เลยไม่ต้องผ่านไดโอด

งงจริงๆครับอุปกรณ์บนบอรด์ไม่มากชิ้นครับแต่ไม่ดัง
C หลักค่าตาม pcb ใช้6800uf แต่ผมใช้4700uf ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
หลอดผมไม่มีลองเปลี่ยนซะด้วยมีหลอดเดียว
ใส่ R ตามวงจรทั้งหมดหรือไม่ครับ แล้วลองตั้งมิเตอร์ ACV วัดไฟจุดไส้หลอดที่ตำแหน่งบัดกรีว่าเหลือกี่โวลท์ครับ ที่หม้อมีบอกหรือเปล่าว่า 0-6V กี่ แอมป์  ถ้ากระแสไม่พอโวลท์จะดร็อป  ระวังหลอดจะพังถ้าแรงดันจุดไส้หลอดต่ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 09:23:26 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ CH-at-ai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:22:54 PM »
สายสีเขียวตรงกลางบอร์ด ต่อไว้ทำไมหรือครับ ?

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:25:19 PM »
สายสีเขียวผมเข้าใจว่าโยงกราวด์ครับ  ผมว่าจะมีปัญหาเรื่องไฟจุดไส้หลอด และ ดูจากหม้อแล้ว กระแสก็ไม่น่าพอด้วย ทำให้แรงดันไม่พอ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 11:18:24 PM »
สายสีเขียวผมเข้าใจว่าโยงกราวด์ครับ  ผมว่าจะมีปัญหาเรื่องไฟจุดไส้หลอด และ ดูจากหม้อแล้ว กระแสก็ไม่น่าพอด้วย ทำให้แรงดันไม่พอ
หลอดผมจะเสียไหมครับ มีหลอดเดียวเสียด้วย ผมจะลองวัดไฟดูครับ อยากจะลองรสชาติ buffer หลอดสักหน่อยว่ามันช่วยได้จริงหรือไม่
หม้อผมชื้อมา 120 บาทเองครับผมว่ามันถูกครับ หม้อแปลงไม่มีบอกว่าขนาดกี่ A ครับ ป้ายที่ร้านนัฐพงษ์ก็ลบจนหมดแล้วครับ ถ้ามันเป็นที่หม้อไฟจริงๆผมจะได้หาหม้อไฟใหม่ครับ
แต่อยากให้มั่นใจว่าเป็นที่หม้อไฟ

สายสีเขียวโยงกราวด์ครับตามวงจรมันทำรูปๆไว้ผมก็เลยโยงครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 10:27:23 AM »
 วัดไฟ 6V ได้ 5.3 ครับ แต่หลอดก็มีไฟสีแดงติดนิดๆครับ
วัดไฟ + กราวด์ ได้ 41.5 ครับ
แบบนี้ผมต้องไปหาชื้อหม้อ 6 V มาใหม่ใช่ไหมครับ หม้อขนาดเล็กๆไม่เห็นมีแบบ 6.3 เลยครับ มีแต่ 6 และ 9 ครับ แบบนี้จะหาได้อย่างไรครับ

ถ้าผมจะเอา buffer ไปไว้รวมกับ เกนโคน ผมจะต้องต่ออย่างไรครับ เอา buffer เข้า เกนโคน ใช่ไหมครับ
จาก output dac เข้า buffer ก่อน แล้ว จาก buffer มาเข้า เกนโคน หรือครับ ใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2012, 10:34:45 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 10:44:21 AM »
วัดไฟ 6V ได้ 5.3 ครับ แต่หลอดก็มีไฟสีแดงติดนิดๆครับ
แบบนี้ผมต้องไปหาชื้อหม้อ 6 V มาใหม่ใช่ไหมครับ หม้อขนาดเล็กๆไม่เห็นมีแบบ 6.3 เลยครับ มีแต่ 6 และ 9 ครับ แบบนี้จะหาได้อย่างไรครับ

ถ้าผมจะเอา buffer ไปไว้รวมกับ เกนโคน ผมจะต้องต่ออย่างไรครับ เอา buffer เข้า เกนโคน ใช่ไหมครับ
จาก output dac เข้า buffer ก่อน แล้ว จาก buffer มาเข้า เกนโคน หรือครับ ใช่ไหมครับ

ถ้าได้แค่ 5 V ไม่พอครับ สั่งพันใหม่เลยครับ 0-6.3 v. /1A เผื่อใช้เบอร์อื่นด้วย สั่งที่ henry ก็ได้ครับ แต่ต้องรอเปิดก่อนประมาณร้อยกว่าบาทเหมือนกัน รู้สึกว่า กรุงเทพเค้าไม่ส่ง ก็โทรสั่งแล้วไปรับที่บ้านหม้อ  02-2243690 ,081-9139002 ธนทรัพย์ทรานสฟอร์เมอร์ 

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 12:24:42 PM »

ถ้าได้แค่ 5 V ไม่พอครับ สั่งพันใหม่เลยครับ 0-6.3 v. /1A เผื่อใช้เบอร์อื่นด้วย สั่งที่ henry ก็ได้ครับ แต่ต้องรอเปิดก่อนประมาณร้อยกว่าบาทเหมือนกัน รู้สึกว่า กรุงเทพเค้าไม่ส่ง ก็โทรสั่งแล้วไปรับที่บ้านหม้อ  02-2243690 ,081-9139002 ธนทรัพย์ทรานสฟอร์เมอร์