ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องหลอด 7189 ครับ  (อ่าน 3382 ครั้ง)

ออฟไลน์ teeช่างเครื่อง

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
ขอถามเรื่องหลอด 7189 ครับ
« เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 10:35:36 AM »
ผมได้หลอด 7189 มาคนขายบอกว่าหลอด nos พอเอาเสียบแล้วเปิดเครื่องมีเสียงออกลำโพง
ดัง อื้มๆๆ เครื่องเปิดฟังได้ปกติแต่เป็นหลอดรัสเซีย อย่างนี้หลอดเสื่อมหรือปลอมครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: ขอถามเรื่องหลอด 7189 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 10:45:51 AM »
มีรูปหลอดมั๊ยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 10:56:57 AM »
มีครับ

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 11:07:34 AM »
ก่อนหน้านี้เสียบหลอดยี่ห้ออื่นเสียงเป็นปกติใช่ไหมครับ มีวงจรไหมครับ มีผลวัดไฟ plate กับ cathode ให้ดูไหมครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 11:08:49 AM »
   ไม่ยากครับ ถ้าเครื่องปกติ ก็เสียบหลอดวัดกระแสดูก็รู้แล้วครับ ว่าหลอดยังอยู่ในสภาพพร้อมใช้หรือเปล่า หรือ ลีค (leak) แล้ว    เป็นทุกตำแหน่งของ 7189 เลย หรือว่าเป็นแค่ตำแหน่งเดียว ถ้าเป็นตำแหน่งเดียวลองเอาหลอดอื่น (ถ้าน้าซื้อมามากกว่าหนึ่งหลอด) เสียบดูก็จะรู้วาหลอดนั้น ลีค หรือเปล่า ลองตรวจสอบดูครับ

หลอด nos ไม่ได้หมายความว่าหลอดจะอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์เสมอไปครับ อย่างเวลาผมจะขาย ผมต้องมั่นใจว่าหลอดผมต้องอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์พร้อมใช้งาน ผมจะทดสอบทั้งจากเครื่องวัด และ วัดกระแสจากการทดสอบวงจรใช้งานจริง หรือ เครื่อง เพื่อให้มั่นใจว่าหลอดสมบูรณ์จริงๆครับ  อีกอย่างแบเรี่ยมไม่ได้เป็นเครื่องบ่งบอกว่าจะสมบูรณ์นะครับ  แต่ถ้าเลือกได้ก็ต้องเลือกจากหลอดที่มีแบเรี่ยมที่สมบูรณ์ก่อน โดยเฉพาะหลอดเบอร์นี้ (ผมเดาว่าน่าจะหลุดมาจากเฮียปัก เพราะผมก็เคยเก็บมาเมื่อสิบปีก่อน 2สลีฟ) หลอดที่แบเรี่ยมบางกลับมีสภาพจากการทดสอบที่สมบูรณ์เกินร้อยขณะที่แบเรี่ยมเข้มมากๆก็ลีค ของผมตายไป 3 หลอด อีกหลอดนึงหัวขาวเลย

เนี่ยหลอดที่ผมเก็บ น่าจะเป็นรุ่นและ ล็อตเดียวกัน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 11:16:30 AM »
 อีกอย่างที่ต้องดูด้วยครับ ว่าเป็น fixed หรือ self bias เครื่องหลอดโบราณ มักจะเพี้ยนหรือชำรุดตรงจุดนี้เยอะ มีเครื่องของเพื่อนๆหลายเครื่องที่ต้องมาแก้ คือบางหลอด (โดยเฉพาะหลอดรัสเซียจะทนแรงดัน และ กระแสได้มากกว่าหลอดทั่วไป) พอเอาหลอด nos ไปเสียบแล้วเพลทแดงผมเองก็เจอบ่อย คือถ้าเป็น fixed ก็ปรับลงมาให้อยู่ในช่วงการทำงานของหลอดที่จะรับได้ แต่ถ้าเป็น self คงต้องตรวจสอบอุปกรณ์ในจุดนั้นซึ่งเครื่องที่อายุมากขนาดนี้ R หลายตัวคงค่ายืดไปไกลแล้ว เพราะส่วนใหญ่เค้าจะใช้ carbon composition เกือบทั้งหมดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 11:50:54 AM »
ซื้อจาก topaudio ครับ น่ามาจาก เฮียปัก ผมจะมาใสกับ fisher ta600 ครับ เป็นของแท้หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2015, 03:03:07 PM โดย teeช่างเครื่อง »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 11:58:25 AM »
ผมมี 7189 sylvania อยู่ 1 หลอดปกติใสอยู่ รัสเซีย 3 usa 1 ครับ เครื่องนี้ผมเปิดฟัง
อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 03:06:18 PM »
เอาหลอดไปเปลื่ยนมา วิ่งไปกลับ 20กว่า กิโล ไม่รู้ว่าจะเหมือนเป็นเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า [frightened-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2015, 08:22:46 PM โดย teeช่างเครื่อง »

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 03:20:33 PM »
น้าลองเอาหลอดเดิมเสียบ แล้ววัดไฟ อาโนด คาโนด  เทียบกับหลอดใหม่ ดูได้มั๊ยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 04:16:16 PM »
ผมไม่รู้ อาโนด คาโนด จะต้องวัดที่ขั่วครับ หลอดไม่สันทัดครับ  [chick-cry]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 08:15:49 PM »
ตามที่ พี่ เล็ก ว่าหลอดปรอทบางปกติ แต่หลอดที่เปลื่ยนมาปรอทหนาเปิดครั้งแรกเพลทแดงเลยจะถ่ายรูปเปิดใหม่ครั้งนี้ไม่แดงปิดเครื่องลองเปิดอีกครั้งคราวนี้แดงมาแป็ะเดียวแล้วหายเองครับ(ไม่ได้ปิดเครื่อง) อย่างนี้หลอดจะเสียไหมครับ แล้วเพลดแดงจะทำให้ OPT เสียไหมครับ
(ผมจะจำไว้เลยครับจะไม่ซื้อหลอดที่อ้างว่า NOS แต่ไม่มีการเทสคนขายอ้างแต่ว่าซื้อไปเยอะแล้วไม่มีปัณหาเลย เซ็งมากเสียเวลางานเสียค่าน้ำมันครับ ผมก็ว่าทำไมไม่ขายใน thaigramo)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2015, 08:57:46 PM โดย teeช่างเครื่อง »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 08:40:30 PM »
         มันต้องวัดดูครับถึงจะทราบว่าที่มีปัญหาน่ะเป็นที่เครื่อง หรือ ว่าเป็นที่หลอดครับ   ผมพอมีเวลาซักชั่วโมงครึ่งจะลองค่อยๆบอกจุดต่างๆให้เช็คดูครับ

น้าพอวัดไฟได้ นับขาหลอดเป็นใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 09:10:57 PM »
   ผมไปดูวงจรมาแล้ว ด้วยวงจรลักษณะนี้ จั๊มพ์คาโทดร่วมกันด้วย R ตัวเดียว หลอดที่จะนำมาใช้กับวงจรนี้ควรที่จะ match กันทั้งสี่หลอดครับ หากมีหลอดใด หลอดนึงโดดออกจากกลุ่มก็จะเจอปัญหาลักษณะนี้ครับ  กรณีที่คิดว่าตัวเครื่องไม่มีปัญหา หากต้องการจะเปลี่ยนหลอดก็ควรต้องเปลี่ยนทั้งสี่หลอดครับ และหลอดที่ใช้ก็ต้องมีผลวัดที่เท่าหรือใกล้เคียงกันมากที่สุดครับ  ทางแก้ก็คือต้องแยก bias แต่ละหลอดออกเป็นอิสระ  ซึ่งก็ทำได้ทั้ง fixed bias และ self bias ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 09:20:47 PM »
ขอบคุณมากครับ พี่ เล็ก ตอนนี้ผมเอาหลอดที่ซื้อใหม่ปรอทและหลอด sylvania เก่าใส่กลับแล้วครับ แล้ววิธี fixed bias และ self bias ทำยากไหมครับ ขอบคุณมากๆๆครับ พี่เล็ก

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 09:24:11 PM »
 ทำไม่ยากครับ แต่ (ตอนนี้น้ายังสู้เจ้าฟิชเชอร์ไม่ได้) อาจจะยากสำหรับน้า   น้าต้องศึกษาทำความเข้าใจให้มีพื้นฐานเกี่ยวกับหลอดก่อนแล้วจึงค่อยทำเอง ไปทำ ST70 ให้เสร็จครับเดี๋ยวจะเริ่มมีประสพการณ์ ค่อยกลับมาทำตัวนี้ ตอนนี้ก็ฝากรอยแค้นไว้ก่อน  [fb-smiling]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 09:58:36 PM »
ครับ พี่ เล็ก ขอบคุณมากครับ