ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ APEX Ax6 (ผิดกฏลบได้เลยครับ พึ่งเข้ามาใหม่ครับ)  (อ่าน 8421 ครั้ง)

ออฟไลน์ watcharakorn

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ได้มาแล้วครับ 50โอม ไม่ได้  ได้100โอมมาแทนครับ
 [chick-confuse]

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
แล้ว R 0.47 ohm 5W จัดเปลี่ยนด้วยนะครับ

• Member
  • *
วันนี้ไปดาวน์อะไหล่มาไหม่ครับ .047ตามระบุ   ทิมพอร์ต ได้100 โอห์มมาครับ
จากนั้นมาปรับกระแส ได้ตามนี้ครับ
กระแส  และ แรงดันขณะ ชอร์ตอินพุต

• Member
  • *
เปลี่ยน ใส่ 0.47 ตามระบุครับ  VR ได้ 100โอห์ม  (ปกติ ตามระบุ  50 โอม)

กระแส และ แรงดัน ขณะชอร์ตอิพุตครับ

ผิดถูกอย่างไร แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
[chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [look-for-11]  แรงดันไม่ได้เท่าวงจรด้วย ลืมบอกให้ซื้อ  R 0.22 มาด้วย ว่าแตปรับไฟได้ครึ่งหนึ่งแล้ว 25V แต่ทำไมไฟตกคร่อม R น้อยจัง 0.8mV  อีกบอร์ดปรับได้เท่าไรครับ  [what11]

• Member
  • *
อีกบอร์ดยังไม่ปรับครับ แฟนเห็นเงินก่อนครับ เลยโดนยึดครับ
ใส่ 0.22 แทน 0.47 ใช่ไหมครับ

แหล่งจ่ายผม 50V ครับ

อย่างไรต่อ แนะนำด้วยครับ
 [chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]

• Emergency :[img width=800 height=600]
อีกบอร์ดยังไม่ปรับครับ แฟนเห็นเงินก่อนครับ เลยโดนยึดครับ
ใส่ 0.22 แทน 0.47 ใช่ไหมครับ

แหล่งจ่ายผม 50V ครับ

อย่างไรต่อ แนะนำด้วยครับ

ยังไม่เปลี่ยนครับ ปรับให้ได้แรงดันตกคร่อม 0.47 ประมาณ 6-8mV ก่อน

[chick4]  มี VR อีกตัว กรอบเหลือง ตอนนี้ปรับไว้กี่โอห์ม  ลองปรับแล้วไฟตกคร่อมสูงขึ้นไหมครับ

• Member
  • *
ขึ้นครับ ถ้าปรับ VR 22k  แล้วไปต่อยังไงครับ ขอบคุณครับ
 [chick-milk-bottle] [chick4] [chick-comb]

ขึ้นครับ ถ้าปรับ VR 22k  แล้วไปต่อยังไงครับ ขอบคุณครับ
 [chick-milk-bottle] [chick4] [chick-comb]

ทำตามน้าaudiomania ครับ  วัดคร่อม R ได้ 40mV

แหล่งจ่ายผม 50v

บอร์ดนึง วัดคร่อม R0.47ไฟออกประมาณ 0.7-.08 v ครับ ไฟออกc out  26v

อีกบอร์ดนึง วัดคร่อม R 0.47  ไฟออก1v   ไฟออก 25 v
..............................................................
วัดเฉพาะตัวในนี้หรอครับ อีกตัวไม่ต้องวัดใช่ไหมครับ

[chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]
ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้นวัดคร่อม R0.47 ลองใช้ไบอัสกระแสซัก 85mA ก่อนครับ (ค่า V วัดได้ประมาณ 0.04V)
แล้วลองวัดไฟก่อนออก C output ว่ายังอยู่ย่านใกล้ๆ 25-26V รึเปล่าน่ะครับ

ว่าแต่ตอนนี้ซิงค์ไม่ร้อนแย่หรือครับ  [what11]

• Member
  • *
สงสัยนิดนึงครับ  ให้วัดคร่อม 0.47 ตัวบนที่ขวางอยู่ แล้วปรับ VR22K ให้ได้กระแสที่ 85mA  พร้อมกับวัด c output ว่าไฟออกประมาณ 25-26 ใช่ไหมครับ
ถ้าทำแบบที่กล่าวมา ทรานซิสเตอร์ เริ่มอุ่นขึ้นๆครับ

แล้ว VR 50 Ohm มีหน้าที่อะไรครับ ขอบคุณครับ

[chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]

สงสัยนิดนึงครับ  ให้วัดคร่อม 0.47 ตัวบนที่ขวางอยู่ แล้วปรับ VR22K ให้ได้กระแสที่ 85mA  พร้อมกับวัด c output ว่าไฟออกประมาณ 25-26 ใช่ไหมครับ
ถ้าทำแบบที่กล่าวมา ทรานซิสเตอร์ เริ่มอุ่นขึ้นๆครับ

แล้ว VR 50 Ohm มีหน้าที่อะไรครับ ขอบคุณครับ

ปรับไบอัสครับ บางวงจรมีแต่ตัวนี้ แต่ของน้ามี อีกตัวที่ปรับได้ ซึ่งเหมือนยกระดับแรงดันขึ้นโดยค่าแรงดัน ที่ขา C ยังคง 1/2 ของแหล่งจ่าย โดยวงจรที่ไม่มีตัวปรับจะใช้ R ค่าคงที
ลองอ่านดูนะครับหลักการเดียวกัน

http://www.opcube.com/diy/ProjectOTL30W.pdf

TR เริ่มอุ่นก็มาถูกทางแล้วครับ ปรับให้ได้ตามนั้นและลองฟังเสียงดู หากร้อนมากๆ ก็ลด กระแสลง  [chick8]

ทรานซิสเตอร์ช่วงกระแสไบอัสทำงานนี่ค่อนข้างกว้างครับ ปกติใช้กันตั้งแต่ 25mA จนเกือบ 100mA ในคลาส B -> AB ครับ

ค่อยๆ ทดลองทำแล้วดูค่าที่วัดได้น่ะครับ

• Member
  • *
ขอบคุณครับ อนนี้ผมปรับไว้ที่58 ประมาณนีครับ

ปรับให้วัดแรงดันคร่อม R 0.47 ครับ แล้วกดเครื่องคิดเลขคำนวณ
I = V / R = แรงดันที่อ่านได้หน่วยโวลต์ / 0.47

เช่นถ้าอ่านได้ 23.5mV ก็จะคำนวณเป็นกระแส = 0.0235/0.47 = 0.05 A ก็คือ 50mA นั่นเอง

• Member
  • *
ควรตั้งเท่าไหร่ดีสุดครับอาจารย์
ตอนนี้ผมชอตอิพุต แล้วตั้งใว้26.3 mV ประมาณนี้ครับ หรือสูงเกินครับ
ไป อยู่ที่25Vครับ

หรือปรับไว้เท่าไหร่ดีสุด ของคุณครับ

รู้สึกว่าเสียงใสขึ้นครับ
 ถุกผิดอย่างไรแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ [chick-cry]

2n3773 อุ่นน้อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2015, 09:18:16 AM โดย watcharakorn »

ลองดูตามกำลังของซิงค์ครับ คือเปิดไว้เป็นสิบนาทีแล้วความร้อนยังพอแตะได้ประมาณ 3 วินาทีเป็นอย่างน้อยครับ

อย่าเร่งมากไปเดี๋ยวระบายความร้อนไม่ทันมันจะร้อนไหลไปเรื่อยๆ สุดท้ายจะพังเสียหายครับ

• Member
  • *
ขอบคุณครับ เริ่มลงตัวแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ ดูแลดีจริงๆครับ [chick-luck]

• Member
  • *
กระแสที่เหมาะสมที่สุด ใช้ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
 [chick-comb]

กระแสที่เหมาะสมที่สุด ใช้ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
 [chick-comb]
อันนี้ต้องลองเองตามความชอบครับ เพราะช่วงมันกว้าง ถ้าไบอัสน้อยเกินไปมากๆ ปลายเสียงจะเแตก
ถ้าไบอัสมากไปมากๆ เครื่องจะร้อนมาก และเสียงจะตึง รุกเกินไป

• Member
  • *
ขอบคุณครับ
 [chick-comb] [chick-comb] [chick-comb]
ดูแลดีตลอดมาเลย ครับคุณมากๆครับ