ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 635796 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:05:42 PM »
 ที่บอกว่าวิ่ง  วิ่งเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ครับ  แล้วขั้นตอนการทำ ทำอย่างไร ไหนลองเล่าให้ผมฟังหน่อย 1 - 2 - 3 - 4  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:18:30 PM »
ที่บอกว่าวิ่ง  วิ่งเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ครับ  แล้วขั้นตอนการทำ ทำอย่างไร ไหนลองเล่าให้ผมฟังหน่อย 1 - 2 - 3 - 4  [fb-smiling]

คุณครู  ห้องนี้ เข้ม หง่ะ   ลูกศิษย์ ฮำหดหมดแล้ว  55555+
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:24:12 PM »
 ก่อนจะอธิบายก็คงต้องตรวจสอบขั้นตอนการทำก่อนซิครับ ว่ามีข้ามขั้นตอนที่ลงไว้ตรงไหนหรือเปล่า  ลูกนกที่พ่อ แม่ คอยป้อนตลอดแล้วเมื่อไหร่จะบินเองได้เป็น  [shy_whistler]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:26:23 PM »
ตอนนี้ หลังจากที่ผมเปิดทิ้งไว้นานแล้วโดยที่ไม่ปรับอะไร ตรงขา Source สวิงที่ 40.5-40.8 v ขึ้นลงช้าครับ  ตรงขั้ว+ c out สวิงที่ 20.38-20.46v ขึ้นลงเร็วแต่ไม่เร็วมากครับ อันนี้คือข้างเดียวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 09:41:42 PM »
ส่งการบ้านด้วยคนครับ [angel-watermelon]

ฟังมาสองสามวันแล้วครับความร้อนคงที่ ซิ้งคู่นี่เอาอยู่ร้อนน้อยกว่าแค้มเทอโบหน้อยนึง เรื่องเสียงเทียบกับแค้มที่ฟังอยู่ทุกวัน เบสมีพลังและน้ำหนักดีกว่า เสียงร้องเปิดโปร่งฟังสบายกว่า เสียงแหลมรายละเอียดมากมายเปิดกว่าแต่เหมือนเสียงแหลมจะซอฟท์นุ่มไม่ฟุ่งเหมือนแค้ม ฟังจากเพลงหลายๆแนว
สำหรับผมชอบแอมมิวตัวนี้แล้วครับ ขอบคุณพี่เล็กและทีมงานมากๆที่ออกแอมมิวมาให้ผมและเพื่อนสมาชิกเราได้ฟังกัน [angel-watermelon] [0002053E]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 09:46:31 PM »
 [huge-thumbs-up] ชอบรูปลูกศร +-  บนฉากนั้นมากมีประโยนช์การปรับมาก  [0002053E]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 10:05:15 PM »
มือเก๋าๆเขาคุยกัน มือใหม่อย่างเราไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากมายหรอกครับ แต่ก็อ่านไปเรื่อยๆเก็บเล็กผสมน้อยในเรื่องที่ผู้ใหญ่เขาคุยกัน สักวันหนึ่งคนอย่างเราก็จะได้ฟังเสียงที่เขากล่าวอ้าง ช้าๆได้พร้าสองเล่มงาม ท่องไว้ๆ

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 10:16:33 PM »
[huge-thumbs-up] ชอบรูปลูกศร +-  บนฉากนั้นมากมีประโยนช์การปรับมาก  [0002053E]

แสดงว่าผมปรับถูก แต่ตอนนี้ก็ยังไม่นิ่ง แต่ก็ใกล้เคียง สงสัยต้องหา r เทพมาใส่บ้างแล้วจะได้นิ่งๆ  [fb-smiling] [fb-smiling] [fb-smiling]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 11:03:22 PM »
ส่งการบ้านด้วยคนครับ [angel-watermelon]
ฟังมาสองสามวันแล้วครับความร้อนคงที่ ซิ้งคู่นี่เอาอยู่ร้อนน้อยกว่าแค้มเทอโบหน้อยนึง เรื่องเสียงเทียบกับแค้มที่ฟังอยู่ทุกวัน เบสมีพลังและน้ำหนักดีกว่า เสียงร้องเปิดโปร่งฟังสบายกว่า เสียงแหลมรายละเอียดมากมายเปิดกว่าแต่เหมือนเสียงแหลมจะซอฟท์นุ่มไม่ฟุ่งเหมือนแค้ม ฟังจากเพลงหลายๆแนว
สำหรับผมชอบแอมมิวตัวนี้แล้วครับ ขอบคุณพี่เล็กและทีมงานมากๆที่ออกแอมมิวมาให้ผมและเพื่อนสมาชิกเราได้ฟังกัน [angel-watermelon] [0002053E]

ใช้ sink ขนาดเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #699 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 11:09:29 PM »
คุณไม่ต้องกังวลกับตัวเลขที่สวิง เพราะนั่นมันเล็กน้อยมาก และ เป็นปกติของแอมป์ single end class A. ถ้าคุณอ่านสักนิด คุณจะไม่ต้องมานั่งกังวลอย่างนี้เลย เพราะคำถามนี้มีเยอะมากตอนช่วงประกอบกันในช่วงแรกๆครับ   [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #700 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 11:27:41 PM »

ผมชอบหมุนผิดด้านครับน้ารุ่งเลยเขียนเอาไว้ [bounce ball]

ขนาด 18นิ้ว x 4นิ้ว6หุน x 2นิ้ว2หุน  มันเป็นซิ้งอุโมงลม PA ที่ใช้พัดลม 5 นิ้วครับน้า gig

« ตอบกลับ #701 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 11:44:43 PM »
[huge-thumbs-up] ชอบรูปลูกศร +-  บนฉากนั้นมากมีประโยนช์การปรับมาก  [0002053E]

ผมชอบหมุนผิดด้านครับน้ารุ่งเลยเขียนเอาไว้ [bounce ball]

ขนาด 18นิ้ว x 4นิ้ว6หุน x 2นิ้ว2หุน  มันเป็นซิ้งอุโมงลม PA ที่ใช้พัดลม 5 นิ้วครับน้า gig
ใช้สายสัญญาณอะไร ได้เรื่องหรือเปล่า หน้าตาหน้าเกียจ น่าชังจังเลย [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #702 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013, 12:36:40 AM »
มันเป็นสายจากสำนักพระราม 2 ครับ ยี่ห้อ CreAte HoUse ของใครหว่า  [puzzled]รุ่น crystal clear Triple twist pair  6 c   เป็นสายที่ให้รายละเอียดดีมาก เบสกระชับ กลางเปิด แหลมเคลียไม่มีมัว  [devil-watermelon][headphone-watermelon]

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #703 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 07:40:45 PM »
เห็นคนเล่น Image Dynamic อีกคนนึงแล้ว  [blink2-watermelon]
เป็นยังไงครับ Image Dynamic  แบบว่างงๆนะ  [dizzy-smiley]

ขอโทษครับที่ไม่กระจ่าง ผมเห็นลำโพง Subwoofer ที่คุณเขียดใช้น่ะครับ เลยทักไป  [blink2-watermelon]
ครับน้า xtreme ของผม 10 นิ้ว ของน้า xtreme กี่นิ้วครับ [embarrassed]          ลำโพงอะคับ [smiling-tongue]

Image Dynamics IDQ10 V.3 D4 ครับ 10" ตอนซื้อมาดอกละหมื่นกว่าๆ  เอามาทำ Sub ดูหนังครับ เสียงนุ่ม แน่น เก็บตัวดี น้ำหนักเสียงดีมากครับ
ราคานี้มีให้เลือกอยู่หลายตัว มาจบที่ตัวนี้ครับ เพื่อนหลายคนมาฟังเทียบกับ Sub แบรนด์ดังๆ หลายตัว แล้วชอบตัวนี้มากกว่า ขับด้วย 300W Class AB ครับ

« ตอบกลับ #704 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 07:42:45 PM »
พี่เล็กครับ รบกวนถามเกี่ยวกับ r ที่บอร์ด power
100 ohm สีชมพู กับ สีฟ้า ต่างกันไหมครับ สีอะไรควรต้องใส่ตรงไหน
อีกอย่างคือ 220ohm ใส่ไม่ลงครับ ทำอย่างไรดี

รายละเอียดอยู่ที่หน้า 1 ครับ  CF = carbon film สีชมพู  MF = metal film สีเขียว    ขาอุปกรณ์ยัดไม่ลงก็เอาคัตเตอร์ขูดที่ขาซิครับ

สำหรับคนที่สั่งซิ้งค์จากผมไปให้มาร์คตำแหน่งยึดฉากที่ 10.5 ซม. นะครับ เพราะซิ้งค์กว้าง 15.5 ซม. ยังเหลือพื้นที่ด้านบนฉากอีก 5 ซม. ความสูงของอุปกรณ์บน pcb ประมาณ 3.5 ซม. ยังเหลือพื่นที่เพียงพอสำหรับที่จะใส่ซีตัวใหญ่ อย่างของผมครับ

จากนั้นก็มาร์คตำแหน่งฉากกันตามสะดวก ของผมใช้จากขอบ วัดเข้ามา 4.5 ซม. ทั้งซ้าย และ ขวา ตรงกลางก็ครึ่งนึงพอดี  ตอนเจาะฉากก็เจาะให้ใหญ่นิดนึง เผื่อว่ามันแกว่งจะได้ขยับฉากให้ตรงรูได้ครับ

เมื่อเจาะฉากเสร็จแล้วก็เอาไปมาร์คตำแหน่งบนซิ้งค์ เพื่อเจาะและ ต๊าฟเกลียว ไม่ต้องเจาะทะลุก็ได้นะครับเพราะพื้นซิ้งค์หนาเกือบสองเซ็นติเมตร ผมเองเจาะไป 12 มม. ให้ทำมาร์คไว้ที่สว่านจะได้รู้ระยะเจาะ เอากระดาษกาว หรือ เทปมาแปะไว้ก็ได้ 

เสร็จแล้วก็ประมาณนี้ครับ

สุดท้ายก็เอา pcb มามาร์ครูเจาะทะลุ ตรงนี้ง่ายๆเช็คตำแหน่งให้ตรง หาคลิปเหล็กที่ใช้หนีบกระดาษมาใช้ก็ได้ครับไม่ตรงจะได้ขยับได้แล้วเอาดอกสว่านมาร์คตำแหน่งไว้ก่อนเพราะถ้าเจาะเลยจะเคลื่อนทำให้รูปไม่ตรงได้ครับ เมื่อมาร์คเสร็จแล้วให้เอา pcb ออกแล้วค่อยเจาะทะลุ

จบ [goodnight]

ขอบคุณครับ  ผมหาวิธีมาร์คจุดบนซิงค์อยู่พอดี  เมื่อก่อนใช้ปากกาเขียนแผ่น CD ก็ไม่ค่อยจะสะดวก มาร์คจุดไม่ค่อยจะละัเอียด (หัวปากกาใหญ่) แถมมาร์คจุดผิดก็ลบยาก [huge-thumbs-up]

[huge-thumbs-up] ซิ้งค์ใหญ่อย่างนี้ผมกะว่าจะเอา PCB ประกบเลยไม่ต้องใช้ฉาก  [YL76] เก็บฉากไว้ทำไฮบริดจ์  [mute-watermelon]

ใช่ดิ...ฉากดำใหม่ๆสวยๆหายากนิ  จะมีก็แต่ของมือสองที่เจาะแล้ว  ตอนนี้ทางโรงงานรับปากผมจะฉีดซิ้งแบบเดียวกับ pass ให้แล้วเริ่มต้นที่ 500Kg. แล้วจะให้เค้าทำกล่องเลยด้วย ครั้งนี้มันฉุกละหุกไปหน่อย  ครั้งหน้าจะได้มีกล่องแจ่มๆมาใส่ อย่างน้อยก็ถูกกว่าไปซื้อเค้า3-40% นั่นแหละ แต่กำลังคิดอยู่ว่าไซด์นั้นใช้น้อยจะฉีกครึ่งวงกลมแล้วมาตัดเป็นท่อนแปะกลับเพลทน่าจะดีกว่าเอามาใช้กับ Hybrid ได้ด้วยหรือว่าไงครับ

แบบพวกนี้น่ะครับ

« ตอบกลับ #705 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 07:52:30 PM »
กำลัง นั่งประกอบ บอร์ด เจอ ปัญหาเล็กๆๆ 1n4001 ที่ได้ มา ขาใหย่ กว่า รู ที่pcb  กับ c 0.1  รู ไม่ตรง สงสัย สองตัว ต้องบัดกรี ใต้แผ่น เอ แต่ มานั่งดู รูป ทำไม ทุกท่านบัดกรีได้หว่า [confused-face]
พี่อ้อนว2  ว.1 ครับพี่

fe5d ถ้าไม่เจาะ pcb ก็ขูดขาเอาครับ  ส่วน C ถ่างขานิดเดียวก็ลงได้แล้วครับ

น้าเล็กรีวิวเสียง เมื่อเทียบกับอีกเครื่อง เมื่อตอนบ่ายวันนี้สักหน่อยสิครับ  [0002053E]

[afraid] [afraid] [blink3-watermelon] จะเชื่อม R 220 ohm แล้วนึกขึ้นมาได้ อาตมาได้ขาทองมา 6 ตัว  ถ้าเชื่อมไปแล้วต้องเอาออกแผ่น pcb หมองช้ำแน่  [afraid] [afraid] ..น้าเล็กครับ ต้องเป็น 120 OHM แน่นอนใช่ไหมครับ   ขอบคุณครับ

ใช้ครับ หลวงตา ค่อยๆจิ้มนะเดี๋ยวทิ่มมือ  [laught-watermelon]

[afraid] [afraid] [blink3-watermelon] จะเชื่อม R 220 ohm แล้วนึกขึ้นมาได้ อาตมาได้ขาทองมา 6 ตัว  ถ้าเชื่อมไปแล้วต้องเอาออกแผ่น pcb หมองช้ำแน่  [afraid] [afraid] ..น้าเล็กครับ ต้องเป็น 120 OHM แน่นอนใช่ไหมครับ   ขอบคุณครับ

หลวงน้า  ถ้าขาทองตัวไหนที่เหลือ ๆ  ก็ ส่งมาทางบ้านผมได้นะหลวงน้า [embarrass-watermelon]
[/quote]

[0002053E] คารวะท่านพี่ครับ รู้จักท่านพี่ที่ un ท่านพี่เล่นทุกระดับ มาเจอพี่ที่นี่ ถึงรู้ว่าท่านพี่นี่เสือร้ายเจ้าแห่งความรู้เลย  [0002053E]
อาตมาไปช้าครับ ทำอะไรแต่ละชิ้น ต้องมีรื้อ การะเวกก็ไฟเกินมาแล้ว  มิวตัวนี้จะไม่ยอมให้พลาดเลยครับ ขอบคุณท่านพี่ครับ และพี่ๆทุกท่านครับ [0002053E]
ช้าเพราะตังหมดด้วยจ้า  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

สงสัยอีกแล้วครับ  c 107   c 207   ค่า 220 uf/50v ตาม pcb   น้าให้มา 220 uf/35v.dc ของ usa. สีฟ้าเข้ม ใส่แทนกันได้ไหมครับ

เพราะ 4 ตัวที่เหลือเป็นของ silmic ii 220uf/50v. จะใส่ที่  c103    c108           c208    c203

ขอบคุณครับ  อาตมาจำวัดแล้ว  ตาลาย [dizzy-smiley] [dizzy-smiley]

ถูกต้องครับใช้ได้ C107 C207 ไฟผ่านไม่เยอะครับ

น้าเล็กรีวิวเสียง เมื่อเทียบกับอีกเครื่อง เมื่อตอนบ่ายวันนี้สักหน่อยสิครับ  [0002053E]
มิบังอาจครับ เค้าทำการค้า การขายอยู่ อีกอย่างไม่ใช่ของที่นี่ จึงเป็นเรื่องมิบังควรครับผมน้าวอร์ม ได้ฟังแล้วก็ตัดสินใจกันเอาเอง หรือ ไม่ก็ลองถามจากคนที่มาฟังในวันนี้เพราะเค้ามีทั้งสองตัวเหมือนกัน ตัวนึงผมเป็นคนทำดังนั้น ผมจึงไม่อาจเอามารีวิวให้ฟังได้ครับ 

กำลัง นั่งประกอบ บอร์ด เจอ ปัญหาเล็กๆๆ 1n4001 ที่ได้ มา ขาใหย่ กว่า รู ที่pcb  กับ c 0.1  รู ไม่ตรง สงสัย สองตัว ต้องบัดกรี ใต้แผ่น เอ แต่ มานั่งดู รูป ทำไม ทุกท่านบัดกรีได้หว่า [confused-face]

ลองหาสว่านมือขนาด 1.2mm มาลองขยายดูครับ เข้าได้สบายเบย หาได้ตามร้านขายโมเดล

ส่งการบ้านเพิ่มครับ

ลองหาสว่านมือขนาด 1.2mm มาลองขยายดูครับ เข้าได้สบายเบย หาได้ตามร้านขายโมเดล
ร้านโมเดล 555 ขอบคุณครับ ที่นี่ ละงู จังหวัด สตูล คง อีก นานล่ะครับ ต้องรอกลับ บ้านก่อนถึงจะทำต่อได้

นั่งบัดกรี เมือวานทั้งวัน เพื่อแก้ข้อครหา ว่าชอบดอง 555 อุปกรณ์ น่ะ จะว่า ไม่เยอะ บัดกรีไม่ยาก ก็ โอเค นะ แต่ กว่า จะดัดขา วางอุปกรณ์ ให้ สูง เท่าๆๆกัน  โอย เข็ดแล้วปวดหัวไหล่ตูด นี่ถ้าอยู่ ภูเก็ต คงไป นวด แล้ว ที่นี่ สตูล ผมว่า นอนดีกว่า  [crying-watermelon]

R 16. กับ R10. ใส่ 1k. แต่ที่ผมได้. 1.6k. ใส่ได้ไหมเนี่ย(ใช้มิเตอร์วัดแล้ว) ดูสีก็แล้ว. เป็น CF ครับผม. 4ตัว [confused-face]

ซื้อกับผม หรือ chaotong ครับ แต่ที่บ้านไม่มี R takman ค่านี้เลยนะครับ  [embarrassed]

[afraid] [afraid] ใครไม่รู้ งอ ขาลบ c farm ของอาตมาทุกตัวเลย ใจร้าย  [afraid] [afraid]

เดี๋ยวตรวจสอบให้อีกทีครับ ว่ามีผิดตั้งแต่คนส่งจัดส่งให้ผมหรือเปล่า  ถ้ามีน่าจะมีของคนอื่นด้วย โค๊ดสีเป็น 1K หรือ 1K6 ครับ

[afraid] [afraid] ใครไม่รู้ งอ ขาลบ c farm ของอาตมาทุกตัวเลย ใจร้าย  [afraid] [afraid]
เป็นแบบนี้มาจากโรงงานครับไม่มีใครไปงอหรอกครับ

เป็นแบบนี้มาจากโรงงานครับไม่มีใครไปงอหรอกครับ
โดนเกมือนกันเหรอครับ ผมนึกว่าลูกจับงอเล่น ตีซะยับเลย [smiling-tongue]

อย่าไปตีเลยลูกน่ะเดี๋ยวใช้การไม่ได้ ล่ะยุ่งเลย หารเรือร้อยรัก  [sory2]

[crying-watermelon] เศร้าเลยครับทำปิ๊นร่อนไปอันนึง
อ่อ c เบอร์9 ตัว .1M4 สีเทาๆ ขาสั้นไปเยอะเลยครับ พอจะเอาตัวไหนมาแทนได้บ้างครับ

ซื้อกับพี่ Create house ครับ เพิ่ง แกะ ถุงประกอบครับ

งามจริงๆ อยากได้ขึ้นมาอีกแล้วซิ  [enjoyment]

[crying-watermelon] เศร้าเลยครับทำปิ๊นร่อนไปอันนึง
อ่อ c เบอร์9 ตัว .1M4 สีเทาๆ ขาสั้นไปเยอะเลยครับ พอจะเอาตัวไหนมาแทนได้บ้างครับ

ตำแหน่งนี้หาค่าที่แรงดัน 250V ใส่ครับ มีให้ใส่ 2 ขนาดตามรู  [yellow-lol]

ซื้อกับพี่ Create house ครับ เพิ่ง แกะ ถุงประกอบครับ

อ่านค่าสีหรือถ่ายรูปมาดูครับ  [yellow-lol]  

« ตอบกลับ #706 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 07:59:17 PM »

ตำแหน่งนี้หาค่าที่แรงดัน 250V ใส่ครับ มีให้ใส่ 2 ขนาดตามรู  [yellow-lol]

ความจุเท่าไหร่หรอครับ 100pF พอไหมครับ

เจอแล้วครับ ผิดที่ผมเอง  ลองดูกันด้วยนะครับ  พอดีมีน้องคนที่มาทำงานร้าน เอา 1K6 มาทิ้งไว้ในห่อ 1K แล้วเอา R 1K ผมสลับไป น่าจะมีจำนวนนึงที่จัดพร้อมกับชุดนี้ 4 คนลองตรวจสอบดูกันด้วยนะครับ พอดีตอนนั้นของหมดเลยไปหามาเติม น่าจะเป็นเพื่อนๆชุดนี้ครับ

colt- bat , guiderod , Huakiang  3 คนนี้ลองตรวจสอบ R ค่า 1K takman CF (สีชมพู) ด้วยนะครับ

ความจุเท่าไหร่หรอครับ 100pF พอไหมครับ

ไม่น่าจะพอ ปกติตำแหน่งนี้ 0.1UF นี่ใช้ 100pF ต่างกันเป็นแสนเท่า

ตามรูก็ 10mm กับ 15mm นะครับ

[confused-face] c เบอร์9 ตัว .1M4 สีเทาๆ น้าเล็กให้ผมมา 6 ตัวครับ มันจะไปอยู่บน board ภาคจ่ายไฟหมดครับ น้าลองดูนะครับ  [enjoyment]

15 ชุดแีรกผมลืมเอา R C ลงกราวด์จัดลงชุดให้ครับ แต่ชุดหลังจากนั้นจะมีกันครบครับ

เจอแล้วครับ ผิดที่ผมเอง  ลองดูกันด้วยนะครับ  พอดีมีน้องคนที่มาทำงานร้าน เอา 1K6 มาทิ้งไว้ในห่อ 1K แล้วเอา R 1K ผมสลับไป น่าจะมีจำนวนนึงที่จัดพร้อมกับชุดนี้ 4 คนลองตรวจสอบดูกันด้วยนะครับ พอดีตอนนั้นของหมดเลยไปหามาเติม น่าจะเป็นเพื่อนๆชุดนี้ครับ

colt- bat , guiderod , Huakiang  3 คนนี้ลองตรวจสอบ R ค่า 1K takman CF (สีชมพู) ด้วยนะครับ
R110      R220

R106      R206        น้ำตาล ดำ แดง  สีชมพู

R116      R216        สีเขียวทหาร

ค่า 1 k ของผมตรงหมดครับ
ขอบคุณครับ

ไม่น่าจะพอ ปกติตำแหน่งนี้ 0.1UF นี่ใช้ 100pF ต่างกันเป็นแสนเท่า

104 = 100nF = 0.1uF ครับ

[confused-face] c เบอร์9 ตัว .1M4 สีเทาๆ น้าเล็กให้ผมมา 6 ตัวครับ มันจะไปอยู่บน board ภาคจ่ายไฟหมดครับ น้าลองดูนะครับ  [enjoyment]

ผมได้มา 8 ตัวครับ

104 = 100nF = 0.1uF ครับ

โอ้ยผิด นึกว่า pF

ของผม ประกอบไปหมดแล้วครับ อย่างที่บอก พัสดุ มีปัญหาตั้งแต่แรก เลย ชักไม่แน่ใจว่า อะไร หายไปบ้าง  [laught-watermelon]

แต่จำได้ว่า R สีชมพู  อ่าน + วัด ยังไง ก็ 1.5 - 1.6 K แถวนี้แหละ จำได้ว่ามี 2 ตัวที่หาที่ลงไม่ได้ สีแถบสุดท้าย น่าจะไม่ค่อยชัด ผมเห็นเป็นสี น้ำเงิน แต่ก็หา ค่าที่ ตรงใส่ไปแก่อนแล้วครับ

ส่วนอุปกรณ์ตัวอื่นๆ อะไรขาดหายไป ก็หาของเดิมที่มีอยู่ ใส่ไปจนครบแล้ว  ช่วงนี้ ยังไม่ได้ กลับบ้านครับ  รอ Sink+ฉาก +(กล่อง) จากคุณเล็กด้วย

กลับบ้านคราวหน้า คงได้ ต่อไฟ กับ บอร์ดแอมป์ และ PSU (จำได้ว่า ต่อหม้อแปลงที่พันมาใหม่ กับ บอร์ด PSU มีอะไร Spark ซักอย่างนี่แหละ แต่ไม่มีควัน ก็เลย ปล่อยไปก่อน)  [yellow-lol]  

[confused-face] สงสัยอีกแล้ว ผมมี   BF470   BF469  อย่างละ 2 ตัวครับ ในบอร์ดไม่มีที่ลงครับ แนะนำด้วยครับ [afraid] [afraid]

อ่าน หน้าแรกด้วยนะครับ

ในตำแหน่ง Q2 สามารถใส่เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ BF872 , BF470 , BF472

ในตำแหน่ง Q3 สามารถใส่เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ BF871 , BF469 , BF471

[confused-face] สงสัยอีกแล้ว ผมมี   BF470   BF469  อย่างละ 2 ตัวครับ ในบอร์ดไม่มีที่ลงครับ แนะนำด้วยครับ [afraid] [afraid]

รบกวนอ่านหน้า 1 หลายๆรอบครับ มีคำตอบเกือบทุกข้อ  [fb-smiling]

ในตำแหน่ง J1 สามารถใส่ fet เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ 2N3684 , 2N3824 , 2N4416

ในตำแหน่ง J2 สามารถใส่ fet เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ 2N4860 , 2N4859 , 2N4391 , 2N4392

ในตำแหน่ง Q2 สามารถใส่เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ BF872 , BF470 , BF472

ในตำแหน่ง Q3 สามารถใส่เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ BF871 , BF469 , BF471

C106 , 206 silver mica สามารถใช้ได้ตั้งแต่ค่า 3.5pf - 10pf  ครับเผื่อใครที่ไม่ได้จัดชุดอุปกรณ์

มิวแอมป์สงสัยเป็นหมันซะแล้ว หาซื้อชุดต๊าฟเกลียว M3 ยากชะมัด [crying-watermelon] [crying-watermelon] [crying-watermelon]

[fb-smiling]สำเร็จแล้ว [singing-happy] ในรูปกระสือ.  มันใหญ่มาก หนักมาก. ร้อนมาก เสียงก็น่าจะใหญมากๆๆ. กำลังทดลองอยู่ครับ

ขอชมหน่อยครับ [singing-happy]

[embarrassed]

Coming To Test By Kang-Pla

ส่งการบ้านครับวันหยุดได้แค่นี้ครับ ยีงไม่ได้ลองเลยประกอบซิ้งอย่างเดียวเล่นเอาซะเมื่อนเลย [smiling-tongue]

[dizzy-smiley]

นี่ครับที่ผมบอกเหมือนขา c จะสั้นไป

สวมตาไก่ลงรูแล้วถ่างขาซีออกบัดกรี [fb-smiling]

ดัดขาดีๆ ผมว่าพอดี ใส่ลงได้ บัดกรีแบบไม่ต้องตัดขาทิ้ง ลองดูนะครับ  [fb-smiling]

[blink3-watermelon] ไปบ้านหม้อได้ R 120 ohm carbon 1% มา 5 ตัว รถติดนั่งหลับในรถเมล์ มาถึงที่ทำงาน R 120 ohm หายไปแล้ว  [crying-watermelon] [crying-watermelon]

นี่ครับที่ผมบอกเหมือนขา c จะสั้นไป

พับขาขนาดกับตูดซีแล้วดัดฉากให้พอดีกับรูครับ  บางอย่างต้องค่อยๆเรียนรู้ไปครับว่าวิธีการของชาวดีไอวายเค้ามีอะไรบ้าง

« ตอบกลับ #707 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 08:02:57 PM »

พับขาขนาดกับตูดซีแล้วดัดฉากให้พอดีกับรูครับ  บางอย่างต้องค่อยๆเรียนรู้ไปครับว่าวิธีการของชาวดีไอวายเค้ามีอะไรบ้าง

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ  [embarrassed]

บอร์ดแอมป์ที่จริงลงอุปกรณ์เสร็จหลายวันแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำต่อ ตอนนี้ยังไม่ได้ไปหาซื้อฉากอลูมิเนียมเลยครับ
อีกอย่างยังลังเลว่าจะติดบอร์ดกับซิงค์เลยหรือจะใช้อลูมิเนียมฉาก เกรงใจเจ้าของโปรเจคอีกเช่นเคย
ช่วงนี้งานดองเยอะ เลยขอมาส่งงานแค่นี้ก่อนละกันครับ [shy_whistler]

ไม่ต้องใช้ฉากก็ได้ครับพี่

มีคำถามอีกแล้วครับ
1. transistor ตำแหน่ง q2 และ q3 ขา 1 คือหันหน้าด้านมีตัวอักษร แล้วขาซ้ายสุด ใช่ไหมครับ (เหมือนงานจะเข้า บอร์ดนึง ใส่สลับด้าน)
2. Silver mica กับ c4 ดูขั้วอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

Q203 Q202 ใส่ผิดครับ

Silver mica ไม่มีขั้วครับ

แล้ว c4 10uF ขั้วบวก คือ ด้านเริ่มอักษรใช่ไหมครับ

ไม่มีขั้ว แต่ใส่ตามที่เข้าใจถูกแล้วครับ
ยกเว้นจะเอา C มีขั้วมาใส่

ตอนนี้ผมมีซิงค์รุ่นเทอร์โบอยู่สองรุ่น รุ่นแบบบางอยู่ 2 คู่ ถ้าใช้รุ่นนี้ก็คงต้องใช้ฉาก เพราะใช้ซิงค์ 2อัน ต่อข้าง รูปโฉมค่อนข้างบึกบึนถ้าประกอบเสร็จ
ซิงค์อีกรุ่นสีดำแต่ความยาวไม่พอ ถ้าใช้รุ่นนี้ก็คงติดกับซิงค์เลยแต่ต้องติดทะแยง รูปโฉมก็คงเป็นแบบไอเดียน้ารุ่ง คือโชว์ซิงค์ โชว์หม้อแปลง โชว์ ซี เอ้าท์พุท
และต้องทำแบบโมโน
เดี๋ยวขอคิดดูก่อนว่าจะเอาอย่างไรดี [confused-face] ขอบคุณครับคุณเล็กสำหรับคำแนะนำอิอิ.. [sory2]

« ตอบกลับ #708 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 08:07:52 PM »

ตอนนี้ผมมีซิงค์รุ่นเทอร์โบอยู่สองรุ่น รุ่นแบบบางอยู่ 2 คู่ ถ้าใช้รุ่นนี้ก็คงต้องใช้ฉาก เพราะใช้ซิงค์ 2อัน ต่อข้าง รูปโฉมค่อนข้างบึกบึนถ้าประกอบเสร็จ
ซิงค์อีกรุ่นสีดำแต่ความยาวไม่พอ ถ้าใช้รุ่นนี้ก็คงติดกับซิงค์เลยแต่ต้องติดทะแยง รูปโฉมก็คงเป็นแบบไอเดียน้ารุ่ง คือโชว์ซิงค์ โชว์หม้อแปลง โชว์ ซี เอ้าท์พุท
และต้องทำแบบโมโน
เดี๋ยวขอคิดดูก่อนว่าจะเอาอย่างไรดี [confused-face] ขอบคุณครับคุณเล็กสำหรับคำแนะนำอิอิ.. [sory2]

Q203 Q202 ใส่ผิดครับ

Silver mica ไม่มีขั้วครับ

แล้ว c4 10uF ขั้วบวก คือ ด้านเริ่มอักษรใช่ไหมครับ
ค่อยๆเก็บไปที่ละเม็ดครับเดี๋ยวโลกจะสวยด้วยมือเรา เอาเพลงไปฟังเป็นกำลังใจก่อนละกัน

<a href="http://www.youtube.com/v/-AdoW2pZgAw?hl=en_US&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/-AdoW2pZgAw?hl=en_US&amp;amp;version=3</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/C3lfPt4DhXc?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/C3lfPt4DhXc?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

[confused-face] ขอถามอีกนิดนะ   ผมได้แผ่นรองกันความร้อนมาด้วย  สีน้ำตาล นิ่มๆ
                        ผมรอง คั่น ระหว่างอุปกรณ์ กับ แผ่นความร้อน
                        1. ใช้แผ่นรองอย่างเดียวได้ไหม ไมไ่ต้องทา ซิลิโคน
                        2. ถ้าต้องทาซิลิโคนร่วม ต้องทาทุกหน้าที่สัมผัสใช่ไหมครับ

ไปยังไม่ถึงหรอกครับ แต่อยากถาม  [smiling-tongue] [0002053E] [0002053E]
ขอบคุณครับ

[confused-face] ขอถามอีกนิดนะ   ผมได้แผ่นรองกันความร้อนมาด้วย  สีน้ำตาล นิ่มๆ
                        ผมรอง คั่น ระหว่างอุปกรณ์ กับ แผ่นความร้อน
                        1. ใช้แผ่นรองอย่างเดียวได้ไหม ไมไ่ต้องทา ซิลิโคน
                        2. ถ้าต้องทาซิลิโคนร่วม ต้องทาทุกหน้าที่สัมผัสใช่ไหมครับ

ไปยังไม่ถึงหรอกครับ แต่อยากถาม  [smiling-tongue] [0002053E] [0002053E]
ขอบคุณครับ

----------------
แผ่นรอง tr / fet หรือเปล่า ( ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วย )
-แบบใส ทาครีม 2 ด้านระบายความร้อนไม่ค่อยดี แต่ทนทาน
-แบบยาง ไม่ต้องทาครีม ระบายความร้อนดี แต่ไม่ทน แต่สำหรับพวกเราเหลือๆ  ( งาน pa หรืองานโหด ๆ )

ตัวที่รอง  M1  M2   M3 ครับท่านพี่

มีก็ทาไปครับ แต่บางๆนะ ไม่มีก็ไม่เป็นไร สำหรับ ฉนวนซิลิโคนสีเทาที่ผมจัดไป   แต่ถ้าเป็นไมก้าแผ่นใสๆต้องทาครับเพื่อช่วยระบายความร้อน

สงสัยเรื่องความร้อนครับ ที่ Sink จับได้ร้อนพอควร แต่ที่ เฟท จับไม่ได้เลยร้อนมาก. แบบนี้ปกติไหมครับ (จับที่ขาร้อนมากเช่นกัน กลัว ตะกั่วที่บัดกรีไว้หลุดครับ)
ขอบคุณครับ [confused-face]

ปรับไฟได้ตามปกติตามที่ผมลงไว้ก็คือปกติครับ ที่นี้ก็อยู่ที่ซิ้งค์ว่าระบายความร้อนได้ทันหรือเปล่า ถ้าซิ้งค์เล็กไปหรือระบายความร้อนได้ไม่ดีพอ ภาระความร้อนก็จะตกอยุ่ที่ตัวอุปกรณ์ และอาจทำให้ขาดใจไปในที่สุด   แต่ปกติตัว mosfet มันก็ร้อนอยู่แล้วครับ  ผมกลับไปดูรูปของคุณมาแล้ว ซิ้งค์เล็กมาก เล็กกว่า pcb อีกนะครับ แบบนี้ใช้เทสได้ แต่ถ้าจะใช้ยาวๆไม่แนะนำครับ

โพสรูปให้ท่านอื่นได้ดูหน่อยสิครับ

[puzzled] ผมเดาว่า น่าจะเพราะความร้อนที่ มอสเฟตไม่ระบายไปที่ซิงค์ หรือ ซิงค์ดูความร้อนได้ช้าครับ

ส่งการบ้าน..นิโหน่ย!!

คุณครูครับช่วยตรวจการบ้านให้หนูด้วยครับ มีผิดตรงไหนช่วยตรวจก่อนที่จะโดนไฟอ่ะครับ

ส่วน PSU รอมีตังค์ก่อนแล้วจะไปอ้อนท่านเจ้าสำนักพระรามสอง ขอซื้อซีสัก 1 ก.ก.

แต่ตอนนี้ว่าจะใช้เจ้านี่ทดลองไปพลางๆก่อนระหว่างรอตังค์และจีบท่านเจ้าสำนักสำเร็จ

ไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่าน้อ!! แต่ลองเสียบวัดไฟดูแล้วมันก็ไม่บึ้มมมมม!! นะจ๊ะ อิอิ

เพิ่งจะมีเวลาว่าง...จับมาขัด..ขัด...เรียง เรียงอุปกรณ์ ไว้ก่อน...

ค่อย...ค่อย..ทำไป [wave-dance-raccoon]

วันก่อนได้มีโอกาสเข้าไปฟังเสียงตัวจริง เสียงเพราะมากๆครับ ระบบลงตัวดีครับ คงต้องหาโอกาสทำบ้างแล้ว
ขอบคุณพี่เล็กมากๆครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ ช่วยเปิดกะลาน้อยๆ ของผมออกมาสู่โลกกว้างซะที  [0002053E] [0002053E]

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #709 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 10:11:46 PM »
ตัว turret นี่ใช้ยังไงครับ ใส่แล้วขันน๊อตแค่นั้นใช่หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #710 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 10:14:38 PM »
 ครับ ขันน็อตล็อคพอดึงมือขันแรงเดี๋ยวรูดเกลียวเป็นทองแดงเนื้อจะนิ่ม เสร็จแล้วบัดกรีที่หัวน็อตทองแดงกับ line pcb ด้วยกันคลาย (พอมันร้อน แล้ว เย็นจะทำให้มันคลายตัวได้ ดังนั้นจึงควรบัดกรีหัวน็อตกันคลายครับ)

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 01:46:01 PM »
ตรงฉากนี่ต้องต๊าปด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าแค่เจาะรู3mm

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #712 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 01:58:23 PM »
ตรงฉากนี่ต้องต๊าปด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าแค่เจาะรู3mm

ถ้ามีน็อตสั้นจะต๊าปก็ได้ครับ หรือน็อตยาวก็เจาะทะลุยึดน็อตก็ได้ครับ  [blink2-watermelon]

ออฟไลน์ Somaeklong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #713 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 10:55:36 PM »
[/URL][/img]
ไม่ได้พัดลมเอาไม้อยู่จริงๆๆ ต่อsinkแล้ว ยังร้อนมาก
 [dizzy-smiley]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #714 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:01:04 PM »

« ตอบกลับ #715 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:06:06 PM »
เจาะทะลุไม่สวยครับ ใช้น็อตยาว 10 มม.ก็ได้ แต่ตอนเจาะต้องทำมาร์คที่สว่านไว้สัก 12 มม. แล้วค่อยๆต๊าปครับ ใจเย็นๆนะถ้าใจร้อนอาจจะงานเข้า แล้วแก้ไขยากครับ

« ตอบกลับ #716 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:11:41 PM »
เจาะทะลุไม่สวยครับ ใช้น็อตยาว 10 มม.ก็ได้ แต่ตอนเจาะต้องทำมาร์คที่สว่านไว้สัก 12 มม. แล้วค่อยๆต๊าปครับ ใจเย็นๆนะถ้าใจร้อนอาจจะงานเข้า แล้วแก้ไขยากครับ

[confused-face]

จะเอาฉากยึด มอสเฟ็ต + pcb หรือเอาฉากยึด ซิ้งค์  [yellow-lol]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #717 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:13:17 PM »

ตอนแรกคิดว่าได้ sink มา จาก ตลาดนัด น่าจะเอาอยู่. หึๆๆ.(กะทำแนว หยิน หยาง. ขาว ดำ. ซะหน่อย.). สงสัย ไม่รอด. 
 [dont-know]

« ตอบกลับ #718 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:15:28 PM »

ตอนแรกคิดว่าได้ sink มา จาก ตลาดนัด น่าจะเอาอยู่. หึๆๆ.(กะทำแนว หยิน หยาง. ขาว ดำ. ซะหน่อย.). สงสัย ไม่รอด. 
 [dont-know]

หามาแปะเสริมยังเอาไม่อยู่ หม้อมีแทปไฟ อื่นไหมคับ  [fb-smiling]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #719 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:21:26 PM »
มีครับ.  0 24  29 33  35.   ( ตามสูตรใครน่า). 6 A