ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะภายนอกของหลอด บอกอาการเสียได้ไหมครับ  (อ่าน 9967 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
รบกวนสอบถามน้า ๆ  ครับ  :)
อยู่ดี ๆ วันนี้ กลับจากที่ทำงาน มาเปิดเครื่องฟังเพลง
( CD - Preamp PV02A DIY หลอด 5687  - AMP MINI7  7+7 W )
ฟังได้ไม่ถึง 10  นาที มีอาการผิดปกติ  เสียงลำโพงซ้ายเริ่มเบาลง  และมีเสียง ปุ ๆ เบา ๆ แทรกเป็นระยะ
ผมก็เลยรีบมาปิดเครื่อง
และจัดการทดสอบ ตัดสินใจลองย้ายสายไปต่อตรง จาก CD เข้า Mini 7
โชคดีครับ  เสียงดังเท่ากันปกติดี (ที่ mini 7 มี volume อิสระซ้าย-ขวาด้วย เลยต่อตรงได้ครับ )

พอถอดสายมาต่อเข้า ปรี เหมือนเดิม
อาการแสดงชัดเลยครับ  ลองสลับหลอด ซ้าย-ขวา เสียงก็ย้ายไปเบาตามหลอดทีเปลี่ยน
เลยถอดหลอดทั้งคู่ออกมาดูเทียบกันจะจะ  ส่องดูภายในก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ

ที่ผมสงสัยคือ หลอดทั้งคู่ได้มาพร้อมกัน  เจ้าของบอกว่า NOS ทั้งคู่
แต่วันนี้พึ่งสังเกตเห็นว่า มองภายนอก สีของปรอทมันไม่เหมือนกัน ตัวหนึ่งทึบ ๆ ออก อีกตัวแวว ๆ ใส ตามรูป

ที่อยากขอความรู้ คือ  ตอนซื้อ เรามีวิธีสังเกตจากภายนอกไหมครับ ว่าหลอดนี้ nos หรือ used
เช่นหลอด 5687 ที่ผมลาโลกไป 1 ข้างตอนนี้  หลอดที่สีของปรอททึบ ๆ  กับ ใส ๆ แวว หลอดใหนที่ผมถูกหลอกครับ อิ อิ  :D

ขอบคุณครับ   (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2012, 03:25:37 PM โดย monAudio »

Re: ลักษณะภายนอกของหลอด บอกอาการเสียได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:23:33 AM »

Re: ลักษณะภายนอกของหลอด บอกอาการเสียได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:25:22 AM »
ขอชัด ๆ อีกสักรูปนะครับ  :)

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:37:48 AM »
ไม่ค่อยรู้เหมือนกันครับ แต่เดาว่าไอ้อันทึบๆน่าจะไปแล้ว  |:(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:45:40 AM »
คาดว่าทึบๆล่ะครับ เพราะแอมป์ ที่บ้านหลอด 6n6p ก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน สลับหลอดไปมาไอ้ค้างทึบเสียงค่อยกว่าตลอด เลยไปสอยมาอึกคู่ 500 แมทมาด้วยดังเท่ากันเลยทีนี้
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:46:25 AM »
ขอดูรูปตัวหลอดเต็มๆ ชัดๆหน่อยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:51:32 AM »
ไม่ค่อยรู้เหมือนกันครับ แต่เดาว่าไอ้อันทึบๆน่าจะไปแล้ว  |:(

ใช่แล้วครับท่าน   [good]
ที่ผมยังไม่บอกว่าหลอดใหนเสีย  ก็เพราะอยากให้น้า ๆ ช่วยวิเคราะห์และให้ความรู้ผมด้วยนี่แหละครับ  :)
ว่า..หลอดที่มีสีของปรอททึบ ๆ นี่  น่าสงสัยทุกหลอดหรือเปล่าครับ   :)

หรือว่า ไม่แน่ ไม่นอน  สีทึบ ๆ อาจจะเป็นหลอด nos   แต่บังเอิญอาจจะเสีย อันมาจากสาเหตุอื่น ๆ ก็เป็นได้  อะไรแบบนี้ครับ

ปล. ตอนนี้ผมเอา 7119  Amperex มาจิ้มฟังไปเรื่อย ๆ และนั่งวัดไฟทุกจุดปกติดีครับ  เสียงดีกว่า 5687 พอสมควรเลยทีเดียว  :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 01:05:39 AM »
ขอดูรูปตัวหลอดเต็มๆ ชัดๆหน่อยครับ

จัดให้ครับน้าเล็ก  ไม่รู้ว่าชัดหรือเปล่านะครับ กล้อง compact ถ่ายกลางคืนซะด้วย  :D :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 01:07:48 AM »
รูปนี้ ลองไม่ใช้แฟลชครับผม  :)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 01:37:16 AM »
 8) ผมว่าหัวทึบๆอะปรกติครับ แต่อันซ้าย เริ่มใส นิไม่น่าจะปรกติ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 01:47:24 AM »
8) ผมว่าหัวทึบๆอะปรกติครับ แต่อันซ้าย เริ่มใส นิไม่น่าจะปรกติ

เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นครับ  [good]
เพราะผมก็เคยอ่าน เจอมาแบบที่น้าบอกเหมือนกัน

โจทย์แบบนี้แหละครับ ทำให้มือใหม่แบบผมสับสน
เพราะที่ห้อง  มีหลอดที่ซื้อมา  โดยเจ้าของเก่า บอกว่า nos 
แต่ดันมีทั้งหลอดที่มีสีปรอททึบ ๆ  และ แวว ๆ ใส ๆ

ประมาณว่า  ผมเห็นคำว่า nos ไม่ได้อ่ะครับ กระโจนใส่ทันที  อิ อิ  :D :D

ขอบคุณครับ 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 01:50:33 AM »
แต่บางหลอดก็ใสมาจากโรงงานครับ พวก 12aU7 รุ่นเคลียท็อป หรือ 7189ที่ผมมีก็ มีหลอดนึง แบเรี่ยมจางๆ ตั้งแต่แกะกล่องแต่ก้ใช้งานได้ปรกติดีครับ

อยากรู้คงต้องลอง เสียบหลอดทั้ง2หลอด แล้ว ดึงสาย rca หลังเครื่องออก ทีละข้างเช็คดุครับว่า ปุๆ เนี่ย มันมาจากข้างไหน แล้วถ้าไม่มีการสับขาหลอก เช่นหลอดซ้ายเอาไปใส่ rca ข้างขวานิ ไม่น่าจะฟันธงยากครับ ว่าหลอดไหนที่ส่งเสียง

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 02:18:49 AM »
แต่บางหลอดก็ใสมาจากโรงงานครับ พวก 12aU7 รุ่นเคลียท็อป หรือ 7189ที่ผมมีก็ มีหลอดนึง แบเรี่ยมจางๆ ตั้งแต่แกะกล่องแต่ก้ใช้งานได้ปรกติดีครับ

อยากรู้คงต้องลอง เสียบหลอดทั้ง2หลอด แล้ว ดึงสาย rca หลังเครื่องออก ทีละข้างเช็คดุครับว่า ปุๆ เนี่ย มันมาจากข้างไหน แล้วถ้าไม่มีการสับขาหลอก เช่นหลอดซ้ายเอาไปใส่ rca ข้างขวานิ ไม่น่าจะฟันธงยากครับ ว่าหลอดไหนที่ส่งเสียง

อ่านกระทู้ของน้า เห็นมีคำว่า  ...แบเรี่ยมจาง ๆ ...
ผมคุันแต่คำว่า ปรอท อ่ะครับ  ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันหรือเปล่าครับ  |:( |:(

แล้วหลอดพวก clear top ใส ๆ เขาใช้อะไรฉาบข้างในครับ ( ฉาบ..ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า อิ อิ )
ตอนเริ่มเล่น diy  เคยคิดจะซื้อ 12au7 clear top มาเหมือนกัน เห็นมันสวยดี แต่ตอนนั้นดันนึกว่า ปรอทมันจางไปหมดแล้ว หลอดน่าจะใกล้หมดอายุ
เลยไม่ซื้อครับ  :D   ...คิดไปโน่นเลยผม อิ อิ  |:( |:(

คืนนี้ดึกแล้ว  เดี๋ยวพรุ่งนี้มาถามต่อครับ
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

[res] [res]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 02:24:09 AM »
 :D ตาเบนเคยพูดให้ฟังอะคับ ว่าเค้าเรียกว่าแบเรี่ยม ใส่ใว้เพื่อดูด อากาศภายในออก ให้ข้างในมันเป้น สูนยากาศ (น่าจะพิมพ์ผิด |:( ) แต่สีมันเงินๆ คล้ายๆปรอท ก็เลยกลายเป้นเรียกมันว่าปรอทมั้งครับ  :angel:

ส่วน au  รุ่นนั้นผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ก้มีแค่ รุ่นเดียวมั้ง ที่ใสๆมาเลย ไม่ใช่ แบเรี่ยม ข้าง/ล่าง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 02:28:20 AM »
 จากรูปที่ถ่ายมาไม่สามารถบอกได้ครับว่า เสียหรือไ่ม่ แต่เท่าที่ดูจากรูปไม่น่าจะนอสทั้งคู่ครับ  หลอดนอสมีจุดสังเกตหลักๆสามจุดที่ผมใช้ คือ ขาหลอดต้องไม่มีร่องรอยการสวมใดๆเลย สองไมก้า และ ผิวเพลทต้องไม่มีร่องรอยเบรินท์ ยกเว้นพวกที่เพลทเป็นคาร์บอนต้องสังเกตเป็นพิเศษ และสุดท้าย แบเรี่ยมต้องใสเงาไม่เหลืองและเนื้อแบเรี่ยมต้องสม่ำตลอดแนวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2011, 02:30:28 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 02:35:47 AM »
 :P nos จริงๆ แบเรี่ยมจะต้อง คลุม หรือ พอดีกับ getter ด้วยครับ ต้องไม่มีคราบคล้ายๆ ขาไวน์ให้เห็น

รูปนี้ ขอบแบเรี่ยมเสมอกันตลอด จัดว่าเป็นหลอด nos

รูปนี้หลอดขวาน่าจะชัดเจน มีรอยจางๆ คล้ายๆขาไวน์ บ่งบอกว่า หนูผ่านไฟมาเยอะแล้วนะฮ๊าาา  yahoo1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 07:18:26 AM »
ตื่นเช้ารับวันใหม่ หนาวจริง ๆ  :)

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ  
ดูจากเวลาที่น้าเล็ก กับ น้า numz โพสต์ตอบไว้เมื่อคืน  ตี 2 ครึ่ง   [))]  นอกจากทำงานหนักแล้ว ยังต้องนอนดึก..มากอีก  
โคตรอึดเลยครับ  :D  :D

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 07:38:59 AM »
:D ตาเบนเคยพูดให้ฟังอะคับ ว่าเค้าเรียกว่าแบเรี่ยม ใส่ใว้เพื่อดูด อากาศภายในออก ให้ข้างในมันเป้น สูนยากาศ (น่าจะพิมพ์ผิด |:( ) แต่สีมันเงินๆ คล้ายๆปรอท ก็เลยกลายเป้นเรียกมันว่าปรอทมั้งครับ  :angel:

ส่วน au  รุ่นนั้นผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ก้มีแค่ รุ่นเดียวมั้ง ที่ใสๆมาเลย ไม่ใช่ แบเรี่ยม ข้าง/ล่าง
สูญญากาศ เฟ้ย  :angel: :angel: ตามที่หนุ่มพูดเลยครับพี่น้อง  :angel: คือถ้าออกซิเจนจากภายนอกเข้ามามันจะทำปฏิกิริยาให้เกิดออกไซด์ของแบเรียมมั้งครับ :P
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 07:45:28 AM »

อ่านกระทู้ของน้า เห็นมีคำว่า  ...แบเรี่ยมจาง ๆ ...
ผมคุันแต่คำว่า ปรอท อ่ะครับ  ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันหรือเปล่าครับ  |:( |:(

แล้วหลอดพวก clear top ใส ๆ เขาใช้อะไรฉาบข้างในครับ ( ฉาบ..ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า อิ อิ )
ตอนเริ่มเล่น diy  เคยคิดจะซื้อ 12au7 clear top มาเหมือนกัน เห็นมันสวยดี แต่ตอนนั้นดันนึกว่า ปรอทมันจางไปหมดแล้ว หลอดน่าจะใกล้หมดอายุ
เลยไม่ซื้อครับ  :D   ...คิดไปโน่นเลยผม อิ อิ  |:( |:(

คืนนี้ดึกแล้ว  เดี๋ยวพรุ่งนี้มาถามต่อครับ
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

[res] [res]

สำหรับพวก clear top ที่หัว บางครั้งแบเรียมมันโผล่มาที่ด้านข้างแทนอะครับ :o แต่ถ้ากรณีข้างในไม่มีแบเรียมให้เห็นเลย มันอาจจะใช้สารที่ดีกว่าอย่างเซอร์โคเนียมแทนครับ ซึ่งหลอดที่ใช้เซอร์โครเนียมเท่าที่เคยเห็นจะเป็นพวกหลอดรัสเซียอะครับ [great]

----แล้วอีกกรณีนึง  ถ้าหลอดมันผ่านการใช้งานมาแล้วยาวนานมันจะมีเขม่าออกมาอะครับ แต่ในบางกรณีเช่นกันครับ ที่หลอดเขม่าออกมาเต็มแม้ว่าจะใช้งานเพียงแค่ไม่กี่ชั่วโมง (เท่าทีนึกออก 5u4 nos รัสเซียอะครับ ใช้ไม่ถึง50 ชั่วโมง มะเร็งเต็มหลอด [cry1])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2011, 08:41:34 AM โดย เบน »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 07:46:16 AM »
จากรูปน้าเล็ก  เห็นแล้วก็สงสัยเพิ่มอีกครับ  
ขอบแบเรียม หลอดซ้าย กับ ขวา ไม่เหมือนกัน ..
ผมชอบคิดว่า แบบหลอดซ้าย used มาแล้ว เพราะไอ้ขอบแบเรียมที่มันดูไม่เป็นแถว เป็นแนวเท่าไร  |:(
ส่วนหลอดขวา ดูแล้วมันมีขอบชัดเจน ชอบคิดว่าเป็น nos ไปโน่นเลยครับผม  :)

ไม่รู้มันเกี่ยวกันไหมครับ  |:( |:(

เดี๋ยวตอนเย็นค่อยมาดูคำตอบ  ไปทำงานก่อนครับ  (^o^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2011, 07:48:04 AM โดย monmsn »

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 08:03:15 AM »

จัดให้ครับน้าเล็ก  ไม่รู้ว่าชัดหรือเปล่านะครับ กล้อง compact ถ่ายกลางคืนซะด้วย  :D :D

ตามภาพ หลอดซ้ายนาจะเดี้ยง ดูจากสภาพ ทั้งสองหลอดน่าจะสมบุกสมบันมาทั้งคู่
นอกจากที่พี่เล็กว่ามาแล้ว การดูครงสร้างภาพนอกก็ยังมี ที่สังเกตุ คือเจ้าเก้ตเตอร์ (แบเรี่ยม )
คือ บริเวณ ขอบ ต้องใส ครับ ถ้าเริ่ม มีสีน้ำตาล นี่ใช้งานมาแล้ว ถ้าดำ ก้คงอย่างโหด หลอดที่ใช้งานทางทหารมักจะ อัดมาโหดๆๆครับ
ถ้าเริ่มมีฝ้าขาวขุ่น แล้วเก้ตเตอร์เริ่มหดตัว นี่ ใกล้ตาย  ส่วนมากจะพอใช้ได้แต่เกนไม่ดี (ผมถอดจากเครื่องทหารมาเจอเพียบ(ขายไม่ได้เดี๋ยวโดนกระทืบ เก้บไว้ใช้เอง)เข้าใจว่าอากาศเข้าหรือรั่วไปนิดนึง6sn7 มีมา3-4หลอด เก็ตเตอร์ หดตัวเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆ  วัดด้วยtv7 ใช้ได้(จำได้ว่าปริ่มๆๆ )แต่ผมก้ไม่เคยใช้งานเพราะดูแล้ว  เดี๋ยวต้องหาหลอดอื่นมาเสียบแทน ลองสังเกตุพวก6080 ที่มักจะเอามาขายตามหน้ามือสองจะเห้นว่า มีเก็ตเตอร์ หดตัวลง คือไม่กว้าง เท่ากับหลอด nos(ไม่ได้บอกว่าเสียนะ แต่ยูสมาแล้ว แนวโหดๆๆ) อีกพวก ที่มักจะมีเขม่า  ตระกูล เพนโทรด(พวกel34)บริเวญ รูที่เพลต อันนี้ ก็น่าจะเป้นข้อพิจารณา ว่า ใช้งานมาแล้ว เวลา มีขาย (มือสอง) ถ้ามันมีมากๆๆ ก็อย่าซื้อดีกว่า(สำหรับผมนะครับ ผมคิดอย่างนี้) โดยปรกติ หลอดพวกนี้ใช้งานแล้ว มักมีเขม่า ครับ แต่จะไม่มาก ถ้ามีมาก ก็ คง ใช้งานมาโหดๆๆอีกอ่ะ
 อีกอันนึง ที่แปลก ผมได้ 12at เรทีออน  6c4 น้าซิลมา   nos  ล้านเปอร์เซ็นตื (อย่าถามนะว่ารู้ได้ไง ตอบไปเดี๋ยวติดคุก ข้อหาขโมยของหลวง อิอิ) เก็ตเตอร์ดำขุ่น แบบทางขวามาเลย
 ส่วน6c4 ก้ดำ แถมจางด้วย ผมยังใช้งานประจำมาทุกวันนี้หลายปีแล้วด้วยครับ ใช้งานได้ดีทีเดียว อันนี้ก้ฝากให้พิจารณา อีกครับ
  ถ้าคิดใช้งานทดลอง วงจร เอง หลอด ยูส นี่เยี่มยอดเลยครับ ผมทำตายในหน้าที่เพียบ อิอิ

ออฟไลน์ remus

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 08:18:44 AM »
จากรูปที่ถ่ายมาไม่สามารถบอกได้ครับว่า เสียหรือไ่ม่ แต่เท่าที่ดูจากรูปไม่น่าจะนอสทั้งคู่ครับ  หลอดนอสมีจุดสังเกตหลักๆสามจุดที่ผมใช้ คือ ขาหลอดต้องไม่มีร่องรอยการสวมใดๆเลย สองไมก้า และ ผิวเพลทต้องไม่มีร่องรอยเบรินท์ ยกเว้นพวกที่เพลทเป็นคาร์บอนต้องสังเกตเป็นพิเศษ และสุดท้าย แบเรี่ยมต้องใสเงาไม่เหลืองและเนื้อแบเรี่ยมต้องสม่ำตลอดแนวครับ

หลอดสวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 09:05:50 AM »
อ้างถึง
เจ้าเก้ตเตอร์ (แบเรี่ยม )  

เกตเตอร์ จะเป็นห่วงๆที่อยู่ในหลอดนะครับ ไว้ใส่แบเรี่ยมในขั้นตอนการทำหลอด
(หลังจากนั้นก็ไม่ได้มีหน้าที่อะไรแต่เอาออกไม่ได้เพราะปิดผนึกไปแล้ว)

อันนี้ข้อความของคุณ AnalogLism
http://www.htg2.net/index.php?topic=66851.msg831300
อ้างถึง
สารสีเงินๆในหลอดเรียกว่า แบเรียมครับ
แบเรียมเป็นธาตุโลหะแอลคาไลน์เอิร์ทมี ลักษณะเป็นสีเงินอ่อนนุ่มหลอมเหลวที่อุณหภูมิสูงมาก อ๊อกไซด์ของมันเรียกแบริตา (baryta) ตามธรรมชาติพบในแร่แบไรต์ไม่พบในสภาพบริสุทธิ์เพราะไวต่อปฏิกิริยาเคมีกับอากาศ
เวลาทำสูญญากาศเค้าก็เอาผงแบเรียมใส่ลงในเก็ตเตอร์ แล้วให้ความร้อนพอถึงจุดหนึ่งมันจะไหม้เผาอากาศในหลอดจนหมด ไอของแบเรียมที่เผาอากาศก็จะไปจับที่แก้วด้านตรงข้ามที่เก็ตเตอร์อยู่ครับ 
ภาพตอนแบเรียมมันถูกเผาในหลอดครับ (ภาพจากโรงงานหลอด Foshan Nanhai Guiguang)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2011, 09:11:29 AM โดย niwat »
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 09:29:37 PM »
กลับมาถึงห้องแล้วครับ  :)

ขอบพระคุณน้า ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้มาก ๆ เลยครับ

เดี๋ยวผมลองไล่อ่านให้ละเอียด ๆ ก่อนนะครับ
เช้าออกไปทำงาน  ค่ำกลับมาถึงห้อง  กระทู้เยอะแยะเลยครับ

ที่สำคัญ ต้องไปเคลียร์ค่าใช้จ่าย ที่ไปมั่วกะเขาเมื่อคืนวานด้วย ไม่รู้ว่าจะได้อะไรบ้าง อิ อิ  :D

ขอบพระคุณทุกท่านหลาย ๆ ครับ

[great] [great] [great]