ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ PCB TQFP ที่ซีเกต  (อ่าน 2637 ครั้ง)

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
ทำ PCB TQFP ที่ซีเกต
« เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 09:49:42 PM »
เอา file นี้ไปกัดแผ่นที่ซีเกตมันจะได้ไหมครับ
ตรง IC แบบ TQFP 32 ขามันจะติดกันไปหมดไหมครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ทำ PCB TQFP ที่ซีเกต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 10:06:47 PM »
ไฟล์นี้ใช้ไม่ได้ครับ เพราะพิมพ์เป็นสีออกมา เอามาทำฟิลม์ไม่ได้ ต้องทำให้เป็นสีดำล้วนเท่านั้นครับ

อีกอย่าง ความละเอียด และความแม่นยำของ track เข้า pad ยังเหลือมกันครับ ไม่คมเท่าไหร่

ที่ซีเกต ถ้าระยะเส้นต่ำกว่า 10 mil นี่ ต้องระบุที่ร้านว่าให้ทำตามสภาพ (และหมายถึงยอมรับสภาพด้วย) นึกถึงเสียงคุณอรุณศรี เสียงเรียบๆเย็นๆ ไว้  laughhahaha

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 10:22:53 PM »
ขอบคุณครับ
ตัวนี้ 12mil ครับ ยังทำไม่เสร็จครับ ต้องปรับอีกแยะ มาลองดูเลยสงสัยว่าจะกัดให้ได้ไหมอ่ะครับ

ขอถามอีกเรื่องครับ
ถ้าผมเอาไฟ 5v จาก usb port มาขับ relay ตัวเล็กโดยตรงจะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 10:37:57 PM »
ขอบคุณครับ
ตัวนี้ 12mil ครับ ยังทำไม่เสร็จครับ ต้องปรับอีกแยะ มาลองดูเลยสงสัยว่าจะกัดให้ได้ไหมอ่ะครับ

ขอถามอีกเรื่องครับ
ถ้าผมเอาไฟ 5v จาก usb port มาขับ relay ตัวเล็กโดยตรงจะได้ไหมครับ
อ่า.. ไม่ควรครับ เพราะพอร์ต USB ถ้ายังไม่ Enumerate จะดึงกระแสได้ไม่เกิน 100mA และถ้าชิพที่ต่อ USB สามารถกำหนด Config descriptor ก็จะดึงได้สูงสุดแค่ 500mA ครับ
แต่จังหวะดึงกระแสของรีเลย์ชั่วขณะอาจจะกระชากมากกว่านั้น ถ้าเจอเครื่องแบรนด์ที่ซีเรียสมากๆ มันจะร้องเลยว่ากระแสเกิน และตัดออกจากระบบจนกว่าจะบูทใหม่เลยครับ  [c--c]