ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 623729 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:12:07 PM »
 [roll]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:14:03 PM »
งานจะจบเหมือนไม่จบ ก่อนลงกล่อง น้าคลีน ควรปรับ bias ให้เรียบร้อย + ตรวจสอบให้ชัวๆๆๆๆๆๆๆๆ ก่อนนะครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:14:39 PM »
ตอนนี้ก็แพ็คลงกล่อง แล้วเย็นๆก็ยกไปบ้านน้า อัล ครับ  [heyheypig447]
แกจะได้ ช่วยดูช่วยตรวจทานให้ครับ

« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:23:06 PM »
ผมปรับตามนี้เลยครับ  ตามคำแนะนำของคุณแว่นครับ ผมก็ไม่รู้ว่าคลาส A มันร้อนแค่ไหน แต่เห็นใครๆก็บอกว่าใช้พัดลมช่วย ของผมก็ร้อน เลยไม่รู้ว่ามันร้อนมาตราฐานกันแค่ไหน

ส่วนพฤติกรรมความสัมพันธ์ระหว่างแรงดันเอาต์พุต(ก่อน C)ที่วัดได้ กับกระแสสงบที่ไหลผ่านนั้น ในวงจรนี้ "แปรผกผันกัน" ครับ

หมายถึง ถ้าเราปรับไฟวัดได้เอาต์พุตต่ำลง หมายถึงมอสเฟตตัวล่างมีการทำงานมากขึ้น กระแสสงบไหลผ่านมากขึ้น

แต่ถ้าเราปรับไฟวัดเอาต์พุตสูงขึ้น มอสเฟตตัวล่างทำงานลดลง กระแสสงบก็จะลดลงครับ

สรุปง่ายๆคือ ถ้าต้องการปรับไบอัสกระแสน้อยๆ ความร้อนน้อยๆ ก็ให้ปรับไฟเอาต์พุต(ก่อน C) ที่แรงดันทีสูงกว่าครึ่งนึงของไฟเลี้ยง

แต่ถ้าฮีตซิงค์ดีพอใช้ ต้องการกำลังวัตต์ขาออกที่มากที่สุดโดยไม่ขลิบ ก็ให้ปรับไว้ที่ ครึ่งนึงของไฟเลี้ยง

แต่ถ้าต้องการทดสอบความร้อนแรง และมั่นใจว่าฮีตซิงค์เอาอยู่ ก็ปรับต่ำกว่าคึ่งนึงของไฟเลี้ยงครับ กระแสไบอัสจะสูงขึ้น เต็มอิ่มแต็มแน่นแน่ๆ แต่ร้อนสุดยอด และกำลังวัตต์ที่ผ่านออกลำโพงมาโดยสัญญาณไม่ขลิบนั้นจะต่ำลง เพราะติดขอบไฟด้านล่างครับ... แต่คุณภาพเสียงจะดีมากแม้เปิดเบาๆ

อย่างเช่นกรณีน้าคลีนที่ปรับไฟตอนแรกที่ค่าต่ำราวๆ 12V นั่น กระแสสงบน่าจะมหาศาลอยู่เหมือนกัน เกิน 1.3A แน่นอนทีเดียว ก็เหลือแค่การวัดใจเรื่องความนิ่งของระบบแล้วล่ะครับ ถ้าเอาอยู่ ก็เยี่ยมครับ อย่างที่น้าคลีนว่าไว้น่ะไม่ผิดครับ ว่าที่แรงดันเอาต์พุตตรงนี้ (กระแสไบอัสมหาศาล) เสียงที่ได้มันเลยอิ่ม หวานกันเลยทีเดียว

เป็นบทสรุปวิธีการปรับฉบับเร่งด่วน เดี๋ยวฉบับเต็มขอเรียบเรียงเนื้อหากับรูปอีกทีครับผม

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:26:08 PM »
ตอนนี้ก็แพ็คลงกล่อง แล้วเย็นๆก็ยกไปบ้านน้า อัล ครับ  [heyheypig447]
แกจะได้ ช่วยดูช่วยตรวจทานให้ครับ

[yes-raccoon] แถมจะได้แชร์...ความรู้เพิ่ม...ด้วย
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:44:14 PM »
แนะนำให้วัดเช็คทั้ง 4 คู่ครับ ดูคู่ที่วัดแล้ว bias หนักที่สุด ให้ปรับจากตัวนั้น เวลาเล่นแรงๆจะได้ไม่คลิป แล้วตัวที่สูงสุดจะไม่โหลดด้วยแม้ว่าตัวอื่นจะ biasน้อยกว่า ก็ยากที่จะจับผิดได้ครับ
R 0.68 จะมี 4 ตัว คู่แรกที่ติดกับ 3300uf วัดแล้วจะอยู่ราวๆ0.27 เท่ากันทั้ง2ตัวประมาณนี้ครับ  R0.68 คู่ กลาง วัดแล้วจะได้ประมาณ 0.47 จะเท่ากันทั้ง2ตัวที่อยู่ติดกัน

คือวัดโดยไม่ต้องอ้างอิงจำนวน V หรือครับ ว่าจะต้องได้ราวๆครึ่งหนึ่งของกระแสที่วัดได้จาก c output ครับ

คือให้จับคร่อม R คู่ที่สูงที่สุด แล้วปรับ pok ให้กระแสลดลง  โดยที่ไม่ต้องไปสนใจว่าจะได้ V ที่เท่าไร หรือ R คู่แรกกระแสจะลดลงเท่าไรก็ไม่ต้องสนใจ แบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

[roll]  เอายังไงล่ะ ครับ ผมขอถามว่า ร้อนแค่ไหน ผมพอเดาออก อุปกรณ์ทุกตัว ทนร้อนได้แน่  ของผม 12 ปล่อย แล้วยังรู้สึกจิ๊ดตามนิ้วมาอีกนิด
  แต่ตัวเราเองที่ทนไม่ได้ฟังไปเอามือจับไป ใจก็ไม่ค่อยดีเพราะกลัวมันพัง จะเอาสบายใจก็ลดกระแสลง ก็กลัวแรงดัน Output จะไม่ได้กึ่งกลาง  แน่นอนครับ ไม่ได้แน่ๆ แต่จะได้เท่าไหร่ ก็ลองปรับดูข้างหนึ่ง ให้ได้กระสตามที่เราต้องการ แล้วเปิดฟังเทียบกับข้างที่ยังไม่ปรับว่าร้องพอดีไหม

คำว่า 4 คู่ นั่นคือ 0.68 2คู่ 0.47 2คู่  มันจะขนานเหมือนที่ผมวาดให้ไป วัดแรงดันตกคร่อมมาทั้ง 4 คู่ แล้วคำนวณ หาคู่ที่กระแสไหลเยอะสุด เอามิเตอร์จับคู่นั้นแล้วปรับ ครับ อันนี้ไม่ใช่กลักการ แต่กำลังดิ้นรนหนีความร้อน สัญญาณช่วงบวกจะคลิปหรือเปล่า แน่นอนอาจมีผล

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 01:53:56 PM »
แนะนำให้วัดเช็คทั้ง 4 คู่ครับ ดูคู่ที่วัดแล้ว bias หนักที่สุด ให้ปรับจากตัวนั้น เวลาเล่นแรงๆจะได้ไม่คลิป แล้วตัวที่สูงสุดจะไม่โหลดด้วยแม้ว่าตัวอื่นจะ biasน้อยกว่า ก็ยากที่จะจับผิดได้ครับ
R 0.68 จะมี 4 ตัว คู่แรกที่ติดกับ 3300uf วัดแล้วจะอยู่ราวๆ0.27 เท่ากันทั้ง2ตัวประมาณนี้ครับ  R0.68 คู่ กลาง วัดแล้วจะได้ประมาณ 0.47 จะเท่ากันทั้ง2ตัวที่อยู่ติดกัน

คือวัดโดยไม่ต้องอ้างอิงจำนวน V หรือครับ ว่าจะต้องได้ราวๆครึ่งหนึ่งของกระแสที่วัดได้จาก c output ครับ

คือให้จับคร่อม R คู่ที่สูงที่สุด แล้วปรับ pok ให้กระแสลดลง  โดยที่ไม่ต้องไปสนใจว่าจะได้ V ที่เท่าไร หรือ R คู่แรกกระแสจะลดลงเท่าไรก็ไม่ต้องสนใจ แบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

[roll]  เอายังไงล่ะ ครับ ผมขอถามว่า ร้อนแค่ไหน ผมพอเดาออก อุปกรณ์ทุกตัว ทนร้อนได้แน่  ของผม 12 ปล่อย แล้วยังรู้สึกจิ๊ดตามนิ้วมาอีกนิด
  แต่ตัวเราเองที่ทนไม่ได้ฟังไปเอามือจับไป ใจก็ไม่ค่อยดีเพราะกลัวมันพัง จะเอาสบายใจก็ลดกระแสลง ก็กลัวแรงดัน Output จะไม่ได้กึ่งกลาง  แน่นอนครับ ไม่ได้แน่ๆ แต่จะได้เท่าไหร่ ก็ลองปรับดูข้างหนึ่ง ให้ได้กระสตามที่เราต้องการ แล้วเปิดฟังเทียบกับข้างที่ยังไม่ปรับว่าร้องพอดีไหม

คำว่า 4 คู่ นั่นคือ 0.68 2คู่ 0.47 2คู่  มันจะขนานเหมือนที่ผมวาดให้ไป วัดแรงดันตกคร่อมมาทั้ง 4 คู่ แล้วคำนวณ หาคู่ที่กระแสไหลเยอะสุด เอามิเตอร์จับคู่นั้นแล้วปรับ ครับ อันนี้ไม่ใช่กลักการ แต่กำลังดิ้นรนหนีความร้อน สัญญาณช่วงบวกจะคลิปหรือเปล่า แน่นอนอาจมีผล
ผมดูกร๊าฟในกระทู้คุณแว่น ถ้าปรับต่ำไปสัญญานก็จะไม่ดีอีก ปรับสูงไปก็ไม่ดีอีก ถ้าปรับกลางๆซึ่ง หม้อคุณแว่นคือ 18v หม้อเดียวกับผม ผมยึดเอาตามนี้ไปก่อนครับ
และผมจะใช้ซิงค์เก่าที่ผมมี4 แผ่นมาต่อกันทำแผ่นแพลทมาประกบซิงค์แล้วทำฐานวางกล่องแอมป์ ซึ่งผมว่าน่าจะช่วยระบายความร้อนได้อีกเยอะครับ ระหว่างตูดกล่องกับฐานรองผมก็จะใช้ซิลิโคนทาไว้ แล้วเอาน๊อตยึดไปเลยครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 02:08:23 PM »
  ผมมีข้อเสนอว่า กระที่ไหลผ่าน ช่วงบน แยก 2 ทาง มาทาง M1 กับ M3 ซึ่งแต่ล่ะทางอนุกรม 0.47 ขนาน 2ตัว และมารวมกันก่อน เพื่อจะแบ่งเป็น 2 ทางอีกครั้งคือทาง M2 กับ M4 ซึ่งมี 0.68 ขนานกัน 2 ตัว
   ฉะนั้นการคำนวณหากระแส น่าจะเอา กระแส ที่ไหลผ่าน M1 กับ M3 รวมกันหาร 2 ซึ่งก็จะเท่ากับกระแสที่ไหลผ่าน M2 กับ M4 หารด้วย 2 น่าจะเอากระแสตรงนี้มาเป็นกระแสอ้างอิง ในการปรับ เพราะไม่ว่าทางไหน ทั้ง 4 ทางก็จะห่างจากกระแสอ้างอิงที่ใกล้เคียงกัน

ลองวัดของน้าคลีนแล้วลองคำนวณดู ช่วงล่าง
R0.68 มันขนานกันอยู่ ชุดละ 2 ตัว

M4
วัดตัวไหนก็ได้มันขนานกัน (0.68*0.68) / (0.68+0.68)  = 0.34
0.27 / 0.34 = 0.79A

M2
วัดตัวไหนก็ได้มันขนานกัน (0.68*0.68) / (0.68+0.68)  = 0.34
0.47 / 0.34 = 1.38A

บวกกัน หาร 2 ก็จะได้กระแสอ้างอิง
(0.79+1.38) / 2 = 1.085A
จะสังเกตว่า กระแสทั้ง 2 ทางจะห่างจากกระแสอ้างอิงใกล้ๆกัน กระแส M4 <0.295  กระแส M2 >0.295

ถ้าเราต้องการกระแสเพียง 0.75A
1.085 -0.75 = 0.335A

เอาตัวที่เยอะมาคำนวณคือ M2
1.38 - 0.335 = 1.045A

หาแรงดันตกคร่อม R0.68 M2
1.045 x 0.34 =0.3553V

นั่นหมายความว่าแรงดันที่ ตกคร่อม R0.68 M4 ก็ลดลงด้วย
0.79 - 0.335 = 0.455A
0.455 x 0.34 = 0.1547V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2012, 02:55:29 PM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 02:26:04 PM »
วัดที่ขา drain เทียบกราวด์ แล้วปรับแรงดันให้ได้ครึ่งนึงของไฟดีซีที่จ่าย ประมาณ 10 V เพราะไฟพี่น่าจะอยู่ที่ประมาณ 20VDC ครับ (โดยประมาณนะครับ)

ถ้าจะให้ดีให้ปรับไบอัสที่คร่อม R 1 2 3 4 ให้ได้ใกล้เคียงกันที่สุดครับ [/color]

...................................

ถามเป็นความรู้หน่อย... ตัว pcb เด็กแว๊น  ผม ปรับไบอัส จากจุดนี้ ครับ...

รุ่น DAV Camp Amp Turbo เราจะวัดกระแส จากได้....จุดไหนครับ ?

มีภาพอธิบายหน่อย...จะดีมากเลย...ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 02:31:09 PM »
วัดที่ขา drain เทียบกราวด์ แล้วปรับแรงดันให้ได้ครึ่งนึงของไฟดีซีที่จ่าย ประมาณ 10 V เพราะไฟพี่น่าจะอยู่ที่ประมาณ 20VDC ครับ (โดยประมาณนะครับ)

ถ้าจะให้ดีให้ปรับไบอัสที่คร่อม R 1 2 3 4 ให้ได้ใกล้เคียงกันที่สุดครับ [/color]

...................................

ถามเป็นความรู้หน่อย... ตัว pcb เด็กแว๊น  ผม ปรับไบอัส จากจุดนี้ ครับ...

รุ่น DAV Camp Amp Turbo เราจะวัดกระแส จากได้....จุดไหนครับ ?

มีภาพอธิบายหน่อย...จะดีมากเลย...ครับ

วัดไฟคร่อม R0.68 ครับ ได้เท่าไร หารด้วย 0.34 ก็จะได้กระแสมาครอบครองประมาณ 1A

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 02:56:28 PM »

[roll]  เอายังไงล่ะ ครับ ผมขอถามว่า ร้อนแค่ไหน ผมพอเดาออก อุปกรณ์ทุกตัว ทนร้อนได้แน่  ของผม 12 ปล่อย แล้วยังรู้สึกจิ๊ดตามนิ้วมาอีกนิด

ผมดูกร๊าฟในกระทู้คุณแว่น ถ้าปรับต่ำไปสัญญานก็จะไม่ดีอีก ปรับสูงไปก็ไม่ดีอีก ถ้าปรับกลางๆซึ่ง หม้อคุณแว่นคือ 18v หม้อเดียวกับผม ผมยึดเอาตามนี้ไปก่อนครับ
และผมจะใช้ซิงค์เก่าที่ผมมี4 แผ่นมาต่อกันทำแผ่นแพลทมาประกบซิงค์แล้วทำฐานวางกล่องแอมป์ ซึ่งผมว่าน่าจะช่วยระบายความร้อนได้อีกเยอะครับ ระหว่างตูดกล่องกับฐานรองผมก็จะใช้ซิลิโคนทาไว้ แล้วเอาน๊อตยึดไปเลยครับ
ม่ายช่าย ม่ายช่าย... น้าคลีน กราฟที่ผมให้ดูเพื่อให้ทราบว่า ถ้าปรับออฟเซตต่ำ กระแสไบอัสจะสูงขึ้นกว่าจุดกึ่งกลางครับ และร้อนกระจายแน่นอน แต่ด้วยเหตุผลของแรงดันขอบล่างมันอั้นอยู่ สัญญาณจะติดขอบล่าง ทำให้วัตต์สูงสุดที่ทำได้โดยสัญญาณไม่ขลิบ "ต่ำลง"
ซึ่งเป็นธรรมดาของวงจรที่ไบอัสคลาส A มากๆ เมื่อเทียบกับ A น้อยๆ แล้ว A มากๆ จะได้กำลังสูงสุดออกลำโพงต่ำกว่า A น้อยๆ ครับ
แต่ไฟที่บริโภคกับความร้อนของ A ในวงจรเดียวกัน ยิ่งไบอัสมาก ยิ่งกินไฟและสูญเสียเป็นความร้อนมากกว่าหลายเท่าล่ะครับ

ของผมเองตั้งไว้ที่ 17V กึ่งกลาง กระแสยังพุ่งไปกว่า 1A
ถ้าต้องการลดกระแสลง และให้กินไฟและความร้อนน้อยลง ก็ปรับแรงดันไฟจุด M4 เพิ่มขึ้นไปที่ 24-26 โวลต์ ล่ะครับ กระแสถึงจะอยู่ราวๆ 0.6-0.8A ครับ ก็ร้อนน้อยลงมาเยอะทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2012, 03:17:36 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 03:03:46 PM »
ถาม...น้า  audiomania เป็นความรู้..หน่อยนะครับ....

3.จากนั้นโดยตั้งมิเตอร์วัดแรงดันที่จุดเอาต์พุตก่อน C output . แล้วปรับ POT โดยดูมิเตอร์ให้วัดแรงดันให้ได้ครึ่งนึง โดยค่อยๆ ปรับทีละน้อย ค่าจะค่อยๆวิ่งขึ้นตาม

จุดเอาต์พุตก่อน C output อยู่ตำแหน่งไหน...ครับ บน pcb  ?  [unde_cided]

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 03:14:11 PM »
ถาม...น้า  audiomania เป็นความรู้..หน่อยนะครับ....

3.จากนั้นโดยตั้งมิเตอร์วัดแรงดันที่จุดเอาต์พุตก่อน C output . แล้วปรับ POT โดยดูมิเตอร์ให้วัดแรงดันให้ได้ครึ่งนึง โดยค่อยๆ ปรับทีละน้อย ค่าจะค่อยๆวิ่งขึ้นตาม

จุดเอาต์พุตก่อน C output อยู่ตำแหน่งไหน...ครับ บน pcb  ?  [unde_cided]
อ้าว.. จากลายวงจรก็ลายกระดูกตรงกลางที่เป็นศูนย์รวม R ใหญ่นั่นล่ะครับ ใช่เลย หนีบวัดตรงไหนก็ได้
ขอยืมรูปน้าคลีนมาตัดแต่งนิดหน่อย

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 03:17:45 PM »
ขอบคุณ...ครับ

เก็บข้อมูลไว้ก่อน...เผื่อนึกสนุก...อยากลอง ฮิ...ฮิ... [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 03:22:24 PM »

อ้าว.. จากลายวงจรก็ลายกระดูกตรงกลางที่เป็นศูนย์รวม R ใหญ่นั่นล่ะครับ ใช่เลย หนีบวัดตรงไหนก็ได้
ขอยืมรูปน้าคลีนมาตัดแต่งนิดหน่อย

อันนี้ก็รูปที่อธิบายให้น้าคลีนครับ เส้นยาวๆ ตรงกลางนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 03:46:53 PM »
สงสัยต้องหาเทอร์โมมิเตอร์มาใช้ซะแล้ว [unde_cided]

เรียนถามน้าๆ ไม่ทราบว่าอุณภูมิขนานไหนที่เรียกว่าปลอดภัยในระยะยาวครับ(หมายถึงอุปกรณ์รอบข้างแล้วก็จุดบัดกรีด้วยครับ) [res]

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 04:06:41 PM »
สงสัยต้องหาเทอร์โมมิเตอร์มาใช้ซะแล้ว [unde_cided]

เรียนถามน้าๆ ไม่ทราบว่าอุณภูมิขนานไหนที่เรียกว่าปลอดภัยในระยะยาวครับ(หมายถึงอุปกรณ์รอบข้างแล้วก็จุดบัดกรีด้วยครับ) [res]
ถ้าเอาตามทฤษฎี ก็ไม่เกิน 30 องศาจากอุณหภูมิห้อง
แต่ถ้าเอาตามปฏิบัติ ก็ไม่เกิน 75 องศาครับ ถ้ามากกว่านี้จะเริ่มทำให้อุปกรณ์รอบข้าง พลาสติก ลูกยาง สายไฟ เสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติครับ

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 04:16:51 PM »

ถ้าเอาตามทฤษฎี ก็ไม่เกิน 30 องศาจากอุณหภูมิห้อง
แต่ถ้าเอาตามปฏิบัติ ก็ไม่เกิน 75 องศาครับ ถ้ามากกว่านี้จะเริ่มทำให้อุปกรณ์รอบข้าง พลาสติก ลูกยาง สายไฟ เสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติครับ

ขอบคุณมากครับน้าแว่น  [res] ไม่ทราบว่าน้าแว่นพอมีลิ้ง กราฟสัมประสิทธิ์อุณหภูมิของฮีสซิ้งไม่ครับ ไม่รู้ว่าเรียกถูกรึเปล่า ผมมีในหนังสือ แต่หาหนังสือไม่เจอ  [pig90124] หาในเน็ทก็ใช้คำไม่ถูก [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 04:22:09 PM »
  ลอง serch heat transfer ครับ โก   หรือไม่ก็ สัปประสิทธิ์การถ่ายเทความร้อน ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 04:47:41 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ว่าแล้วว่าต้องเรียกไม่ถูก [roll]

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 05:01:38 PM »

ขอบคุณมากครับน้าแว่น  [res] ไม่ทราบว่าน้าแว่นพอมีลิ้ง กราฟสัมประสิทธิ์อุณหภูมิของฮีสซิ้งไม่ครับ ไม่รู้ว่าเรียกถูกรึเปล่า ผมมีในหนังสือ แต่หาหนังสือไม่เจอ  [pig90124] หาในเน็ทก็ใช้คำไม่ถูก [res]
ผมยังไม่ได้ลองหาในเน็ตครับ เพราะปกติผมดูวิธีคำนวณใน textbook เทียบขนาดกับสเปค C/W จากผู้ผลิตครับ [c--c]

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 05:05:18 PM »
อันนี้มีคำอธิบายกับวิธีคำนวณโดยใช้ Thermal transfer ครับ (ลิงค์มี Ad โฆษณานิดหน่อย รอซักพัก ก็จะแสดงหน้าตามปกติ)
http://www.designworldonline.com/how-to-select-a-suitable-heat-sink

« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 05:28:12 PM »
ผมรอคุณแว่นทำเลยดีกว่าที่เดียวครับ เพราะหม้อเหมือนผมๆจะได้ปรับตามไปเลยตอนนี้ฟังไปพลางๆก่อนครับ หมดเวลารื้อแล้วครับ ต้องอาทิตย์หน้าเลยถึงจะรื้อได้อีกที่ครับ

ผมใช้ซิงค์ 4 อันมาต่อกันและประกบด้วยแผ่นแพลท 4.5 ม.ม ทาซิลิโคนระหว่างตูดกล่องกับแผ่นแพลทครับ น่าจะช่วยเป็นซิงค์ในตัวได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 05:29:33 PM »
อันนี้มีคำอธิบายกับวิธีคำนวณโดยใช้ Thermal transfer ครับ (ลิงค์มี Ad โฆษณานิดหน่อย รอซักพัก ก็จะแสดงหน้าตามปกติ)
http://www.designworldonline.com/how-to-select-a-suitable-heat-sink

อันนี้ใช่เลยครับ [res]

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 06:15:03 PM »
ผมรอคุณแว่นทำเลยดีกว่าที่เดียวครับ เพราะหม้อเหมือนผมๆจะได้ปรับตามไปเลยตอนนี้ฟังไปพลางๆก่อนครับ หมดเวลารื้อแล้วครับ ต้องอาทิตย์หน้าเลยถึงจะรื้อได้อีกที่ครับ

ผมใช้ซิงค์ 4 อันมาต่อกันและประกบด้วยแผ่นแพลท 4.5 ม.ม ทาซิลิโคนระหว่างตูดกล่องกับแผ่นแพลทครับ น่าจะช่วยเป็นซิงค์ในตัวได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ถ้ามันโอเคแล้วก็ตามนั้นเลยครับ

เพราะผมลองเมื่อคืน รู้สึกว่าที่ปรับไว้ที่ครึ่งนึงของไฟเลี้ยง แล้ววัดคร่อม R 0.68 เช็คกระแสได้ราวๆ 1A นี่ ฮีตซิงค์ร้อนมากทีเดียว ถ้าเปิดอัดซัก 10 นาทีแล้วไม่มีพัดลมช่วยนี้ความร้อนซิงค์น่าจะทะลุไปถึง 70 เลยทีเดียว

สงสัยผมก็ต้องวางแผนทำแท่นใหม่ด้วยล่ะครับ เพราะความร้อนไม่ธรรมดาจริงๆ หรือไม่ก็ปรับไฟเพิ่ม ให้กระแสลดลงมาหน่อยจะได้สบายใจน่ะครับ [pig90136]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2012, 06:49:53 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 06:30:25 PM »
เอาลิ้งมาฝาก เพิ่งเจอเมื่อกี่นี้เอง แค่จิ้มขนาดซิ้ง ในลิ้งระบุว่าเป็นการระบายความร้อนโดยธรรมชาติ ไม่มีพัดลม ลองดูครับ มือใหม่แบบผมช่วยได้เยอะ[roll]http://www.coolingzone.com/design_corner.php?id=5

ลองจิ้มของน้าคลีน ได้ประมาณ 30W (25-75)คงต้องใช้พัดลมช่วยระบายอากาศแล้วละครับ [roll]

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 06:32:05 PM »
เอาใหม่ ไม่ยอมมา [pig90124]
http://www.wikid.eu/index.php/Heat_Sink_Spacing

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 07:14:23 PM »
ด้วยความร้อนแรง ทำให้ผมต้องหา Air Card 3G+ มาใช้งาน
ไม่งั้นตาม Shot เด็ดไม่ทัน

[roll-eyes] [roll-eyes]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 07:44:31 PM »
     คุณคลีนนิ่ง  เที่ยวนี้มาดีจริงๆ  ไล่อ่านมา  บางอย่างพูดมา ผมไม่รู้เรื่องเลย  รอของจริงดีกว่า ค่อยทำ ยิ่งอ่านยิ่ง งง
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 07:53:00 PM »
     คุณคลีนนิ่ง  เที่ยวนี้มาดีจริงๆ  ไล่อ่านมา  บางอย่างพูดมา ผมไม่รู้เรื่องเลย  รอของจริงดีกว่า ค่อยทำ ยิ่งอ่านยิ่ง งง

ป๊าด!!! ของดีต้องตีความกันหน่อย [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!