ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของ C ที่ใช้กับ GC  (อ่าน 8886 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ว่าด้วยเรื่องของ C ที่ใช้กับ GC
« เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 08:02:01 AM »
เห็นหลายท่านกำลังซุ่มทำอยู่ก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่าเราก็มีดองกะเขาอยู่นี่หว่า จึงอยากเรียนถามเพื่อลดระดับการลองผิดลองถูกของ C ภาคจ่ายไฟที่จะใช้น่ะครับ ท่านใดใช้ของอะไร ค่าเท่าไหร่กันบ้าง แล้วแต่ละตัวให้เสียงแบบไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยละเลงสมองครับ :D [res]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ว่าด้วยเรื่องของ C ที่ใช้กับ GC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 08:17:24 AM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=435.msg12749#msg12749

อันนี้ รีวิว โดนน้า สรรเสริญ    [we're number 1] [we're number 1]

ส่วนผมชอบ Nippon GXE ตัวสีส้มครับ กระชับสดใสดี แล้วไบแคปด้วย silver mica ของ em 0.0015uf   [roll]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
Re: ว่าด้วยเรื่องของ C ที่ใช้กับ GC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:14:01 AM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=435.msg12749#msg12749

อันนี้ รีวิว โดนน้า สรรเสริญ    [we're number 1] [we're number 1]

ส่วนผมชอบ Nippon GXE ตัวสีส้มครับ กระชับสดใสดี แล้วไบแคปด้วย silver mica ของ em 0.0015uf   [roll]
ใช้เหมือนกันเลย แต่ไม่ได้ไบแคปกับเค้า เอาแบบเพียวๆอย่างนี้ไปก่อน  jump

ออฟไลน์ gooner

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:46:24 AM »
มีใครเคยลอง nippon LXV บ้างไหมครับ

เสียงเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:49:54 AM »

ผมมี  silver mica ค่า  0.00145uf (1,450 PF) อยู่ครับ แต่ไม่ได้ใช้ ไบแคป เพราะคิดเอาเองว่าค่ามันคงต่ำไปกินกว่าจะ ไบแคป มั้ง
ค่าต่ำๆ แบบนี้มันใช้แล้วมันจะทำให้เสียงเป็นยังไงอ่ะครับ

ป.ล. เนื่องจากตัวที่บ้านจับยัดใส่ลงกล่องแน่นหนาเลย แกะออกทีคงลำบาญน่าดู แต่หากทำแล้วคุ้มก็น่าลอง ^^

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:01:19 AM »

ผมมี  silver mica ค่า  0.00145uf (1,450 PF) อยู่ครับ แต่ไม่ได้ใช้ ไบแคป เพราะคิดเอาเองว่าค่ามันคงต่ำไปกินกว่าจะ ไบแคป มั้ง
ค่าต่ำๆ แบบนี้มันใช้แล้วมันจะทำให้เสียงเป็นยังไงอ่ะครับ

ป.ล. เนื่องจากตัวที่บ้านจับยัดใส่ลงกล่องแน่นหนาเลย แกะออกทีคงลำบาญน่าดู แต่หากทำแล้วคุ้มก็น่าลอง ^^

ใส่ได้ครับ   ลองฟังเปรียบเทียบกับตอนที่ไม่่ใส่ดูก็ได้   หาแผ่นเพลงที่บันทึก ดีๆ  นะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:20:13 AM »
มีใครเคยลอง nippon LXV บ้างไหมครับ

เค้าว่าของแท้ใช้ เบอร์ นี้ จิงไหมครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:36:50 AM »

เค้าว่าของแท้ใช้ เบอร์ นี้ จิงไหมครับ

ผมว่าเรื่องนี้มีแต่ทาง 47Lab เท่านั้นที่รู้ครับ เพราะเครื่องที่ออกมาสู่ตลาดโดนปอกเปลือกออกหมดแล้ว นักเล่นได้แต่เดาจากรูป+สัญญลักษณ์ที่เหลือติดอยู่บนตัวมันเท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:48:16 AM »
เท็จจริงยังไง ผมไม่ทราบนะครับ แต่เค้าว่า ดูจากสลักด้านบน แล้วเทียบ สัดส่วน ขนาด มันตรงกับรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 11:27:08 AM »
ใครพอมี 2200uf 50v ดีๆหน่อย สัก 2-3 คู่มั้ยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ hibeamz

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:33:26 PM »
เท็จจริงยังไง ผมไม่ทราบนะครับ แต่เค้าว่า ดูจากสลักด้านบน แล้วเทียบ สัดส่วน ขนาด มันตรงกับรุ่นนี้ครับ
ขนาด DxL มันเท่าไรหรอครับ

ผมใช้ KZE 1200uf 35V D16xL20 ผมก็ไม่ได้จะเป็นคนฟังออกเท่าไร แต่เท่าที่รู้สึก เสียงดีใช้ได้เลยใส เบสนุ่ม ฟังสบาย กว่าLM3886+FW1000ufตัวเก่ามาก

ออฟไลน์ slayer

• เกลียดอะไรก็ได้อย่างนั้น เกลียดคนสวยละกันฉันคงได้...
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:45:18 PM »

ใช้อยู่แต่ยังประกอบไม่เสร็จครับ  (^_^)
ลองจิ้มเบิ๊งตั๊ว dance2
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=509.msg12274

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 01:16:48 AM »
ขนาด DxL มันเท่าไรหรอครับ

ผมใช้ KZE 1200uf 35V D16xL20 ผมก็ไม่ได้จะเป็นคนฟังออกเท่าไร แต่เท่าที่รู้สึก เสียงดีใช้ได้เลยใส เบสนุ่ม ฟังสบาย กว่าLM3886+FW1000ufตัวเก่ามาก

ผมเคยทำใช้ KZE เหมือนกัน 1800uF เบสไม่ถึงใจอ่ะคับ หันไปคบ LXZ แทน
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ hibeamz

• Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 05:22:51 AM »
LXZ เสียงเป็นอย่างไรคับ เป็นตัวที่ผมอยากเอามาใช้มากกว่าKZEอีกแต่ไม่รู้จะหาจากไหน

ความแตกต่างระหว่าง LXZ กับ KZE รู้สึกว่ามันมีสารอะไรอยู่กับไม่มีรึป่าวนี้แหละไม่แน่ใจ ไม่รู้มันส่งผลกับเสียงอย่างไรบ้าง?

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 04:21:57 AM »
พอดีว่าไปได้ C ตัวใหญ่มากๆ มาครับ ไม่แน่ใจว่าจะต่อเข้าวงจรยังไงดี

เป็น  C ของ Mallory  ค่า 1600 UF   50 VDC  ขั๋วต่อเป็นแบบขันน็อต

ต่อแบบที่ 1

เดินสาย G ซะ 2 เส้น ยาวหน่อย

ต่อแบบที่ 2

เดินสาย G เส้นเดี่ยว แต่เพิ่มจุดต่ออีก

เลือกแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 04:24:21 AM »
พอดีว่าไปได้ C ตัวใหญ่มากๆ มาครับ ไม่แน่ใจว่าจะต่อเข้าวงจรยังไงดี

เป็น  C ของ Mallory  ค่า 1600 UF   50 VDC  ขั๋วต่อเป็นแบบขันน็อต

ต่อแบบที่ 1

เดินสาย G ซะ 2 เส้น ยาวหน่อย

ผมเลือกอันนี้ ครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 07:18:58 AM »
ท่านอื่นเขาัฟังกันแล้ว   [yahoo] jump

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 08:49:07 AM »

เชียร์แบบที่ 1 ครับ....... แต่งานนี้น้า yoyoeiei คงต้องใช้กล่องใบอ้วนๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 10:09:10 AM »
เมื่อคืนลองเปรียน c input เป็น nichicon Muse KZ 100uf ฟังตอนแรกเบสบวมอะครับ ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนใส่ arcotronics ตัวสีเหลือง 4.7uf เปิดทิ้งไว้พอฟังไปเลื่อยๆ เบสที่บวมกับหายไปครับ เสียงออกมาพอดีกันมากครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 11:45:36 PM »
เวลาลองทดสอบ C หลายๆ ตัวเวลาลองเสียง ให้เวลากับมันเยอะหน่อยนะครับ 100-200 ชั่วโมงโน่นล่ะครับถึงจะเข้าที่
UCC Nippon Rubycon ELNA Nichicon เป็นกันหมดส่วนใหญ่ให้มีระดับการเปลี่ยนแปลง 3 ช่วง อาจจะดูดราม่าเล็กน้อย แต่ถ้าลองเองจะรู้ครับว่ามันใช่เลย  [roll]
- ช่วงแรกพบ ช่วงนี้สั้นครับไม่เกิน 30 ชั่วโมงแรก  ถ้าเป็นประเภทตกหลุมรักเลย ส่วนใหญ่จะไปด้วยกันไม่ได้ในระยะยาวครับ จะเฉี่อยชา แห้งแล้ง แต่ถ้าช่วงแรกอารมณ์ร้าย ฉุนเฉียว เสียงเกรี้ยวกราด น้ำเสียงขุ่นมัว หรือเสียงห้าวดังๆ จากประสพการณ์หลังจากช่วงแรกไปจะมีพัฒนาการที่เป็นตัวตนที่แท้จริงมากขึ้น
- ช่วงดูใจ ช่วงนี้อารมณ์แปรปรวน เช้าดี เย็นแย่ หรือสายห่วย กลางคืนดี... ช่วงนี้ดูกันนานๆ กว่า 100-150 ชั่วโมง
- ช่วงลงตัว ช่วงนี้คือตัวตนที่แท้จริงครับ อาจจะต้องเปิดเครื่องอุ่นไว้ซัก 1-2 ชั่วโมง ก็จะเข้าที่สมบูรณ์ได้ happy

อันนี้เป็นธรรมชาติของ C น่ะครับ (อย่าเพิ่งไปอินกันคนใกล้ตัว เดี๋ยวงานเข้า  |:()
เพราะฉะนั้นจะทดลองเล่นเครื่อง โดยเฉพาะโม C ต้องใจเย็นๆ เวลาเยอะครับ จึงจะมาฟังจริงจังแล้วตัดสินใจกันได้  [we're number 1]
เอาเป็นว่า ถ้าเล่นหลายยี่ห้อ แค่ C อย่างเดียวก็เล่นกันได้ทั้งปีแล้วครับ  yahoo1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2011, 12:08:01 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 08:45:51 AM »
เวลาลองทดสอบ C หลายๆ ตัวเวลาลองเสียง ให้เวลากับมันเยอะหน่อยนะครับ 100-200 ชั่วโมงโน่นล่ะครับถึงจะเข้าที่
UCC Nippon Rubycon ELNA Nichicon เป็นกันหมดส่วนใหญ่ให้มีระดับการเปลี่ยนแปลง 3 ช่วง อาจจะดูดราม่าเล็กน้อย แต่ถ้าลองเองจะรู้ครับว่ามันใช่เลย  [roll]
- ช่วงแรกพบ ช่วงนี้สั้นครับไม่เกิน 30 ชั่วโมงแรก  ถ้าเป็นประเภทตกหลุมรักเลย ส่วนใหญ่จะไปด้วยกันไม่ได้ในระยะยาวครับ จะเฉี่อยชา แห้งแล้ง แต่ถ้าช่วงแรกอารมณ์ร้าย ฉุนเฉียว เสียงเกรี้ยวกราด น้ำเสียงขุ่นมัว หรือเสียงห้าวดังๆ จากประสพการณ์หลังจากช่วงแรกไปจะมีพัฒนาการที่เป็นตัวตนที่แท้จริงมากขึ้น
- ช่วงดูใจ ช่วงนี้อารมณ์แปรปรวน เช้าดี เย็นแย่ หรือสายห่วย กลางคืนดี... ช่วงนี้ดูกันนานๆ กว่า 100-150 ชั่วโมง
- ช่วงลงตัว ช่วงนี้คือตัวตนที่แท้จริงครับ อาจจะต้องเปิดเครื่องอุ่นไว้ซัก 1-2 ชั่วโมง ก็จะเข้าที่สมบูรณ์ได้ happy

อันนี้เป็นธรรมชาติของ C น่ะครับ (อย่าเพิ่งไปอินกันคนใกล้ตัว เดี๋ยวงานเข้า  |:()
เพราะฉะนั้นจะทดลองเล่นเครื่อง โดยเฉพาะโม C ต้องใจเย็นๆ เวลาเยอะครับ จึงจะมาฟังจริงจังแล้วตัดสินใจกันได้  [we're number 1]
เอาเป็นว่า ถ้าเล่นหลายยี่ห้อ แค่ C อย่างเดียวก็เล่นกันได้ทั้งปีแล้วครับ  yahoo1

มีวิธีอะไรหรือเปล่าครับ........... ที่จะเร่งระยะเวลาของ C ที่เราจะรู้น้ำเสียงหรือตัวจริงของมันได้อย่างไร....

ออฟไลน์ w.attaphol

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 09:00:00 AM »

สนับสนุนความเฆ้นนี้มากครับ ของผมเปิดไว้ตลอดจะฟังทุกๆๆ30-50 ชัวโมงครับพึ่งได้ลองกับ cap ชุดที่ 2 รวมแล้วก็มากกว่า 200 ชัวโมงครับ