ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ FILTER CAPACITOR POWER AMP ครับ  (อ่าน 2124 ครั้ง)

ออฟไลน์ asawin

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
สอบถามเกี่ยวกับ FILTER CAPACITOR POWER AMP ครับ
« เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 04:24:23 PM »
 [yellow-lol] สวัสดีครับ พอดีผมอยากอับเกรด magnet ma 200 ดูครับ เลยอยาก เปลี่ยน capacitor ดูก่อนครับ
พอดีเมื่อวาน ไปได้ capa  nipon chemi-con 36DE 10000uf 100v มา 2 ตัวครับ พอกลับมาถึงบ้าน ก็กลัวว่ามันจะ รั่ว ซ๊อด หรือเปล่า จะขอวัดค่าที่ร้านก็เกรงใจเขาครับ
ผมเลยใช้มิเตอร์เข็มลองตรวจสอบดูครับ การตรวจสอบเป็นอย่างนี้ครับไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าครับ

ตัวที่ 1 ผมตั้งย่าน ohm x 10 แล้วจิ้มไปที่ขั้วบวก ลบ ของ capa เข็มมิเตอร์ขึ้นครับแล้วค่อยๆตกลงมาค่าเริ่มต้นครับ แล้วจากนั้นสักพัก
ผมเลยลองเปลี่ยนย่านการวัด dc ดูครับ วัดไปที่ขั้ว + - ของ capa ได้ค่ามา 3 vdc ครับจบไปตัวแรก

ตัวที่ 2 ผมตั้งย่าน ohm x 10 แล้วจิ้มไปที่ขั้วบวก ลบ ของ capa เข็มมิเตอร์ขึ้นครับแล้วค่อยๆตกลงมาค่าเริ่มต้นครับ แต่เข็มมิเตอร์ลงไม่สุดครับเหลือเยอะพอควรครับ แล้วจากนั้นสักพัก
ผมเลยลองเปลี่ยนย่านการวัด dc ดูครับ วัดไปที่ขั้ว + - ของ capa ได้ค่ามา 2.5 vdc ครับจบไปตัวสอง

[0002053E]สอบถามผู้รู้ครับ 2 ตัวนี้ยังสมบรูณ์หรือเปล่าครับ  แต่ผมเสี่ยง ลองต่อเข้าใช้งานแล้วครับ เบริ์นได้ประมาณ 8 ชม ต้อมยอมรับว่าเสียงเบสดีจังมีพลังลายละเอียด พังดีกว่า cap marcon ตัวเดิมอีกครับ ถ้าใช้ต่อไปจะมีปัญหาภายหลังใหมครับ รบกวนด้วยครับ

[enjoyment]ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: สอบถามเกี่ยวกับ FILTER CAPACITOR POWER AMP ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 04:43:33 PM »
 ถ้าต่อเข้าระบบแล้วไม่มีปัญหาก็น่าจะใช้งานได้ครับ ลองตั้ง range DC วัดเทียบกราวด์ดูครับ แล้วปิดเครื่องดูว่ามันร่วงอย่างรวดเร็วเลยหรือค่อยๆลดลงมาครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
Re: สอบถามเกี่ยวกับ FILTER CAPACITOR POWER AMP ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 08:45:54 PM »
C แบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ กำลังหาซื้อพอดี 15,000uf 80v 2 ลูก