ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 487545 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:29:39 PM »
คือผมงงนิดนึงอะครับ คือดูจากวงจร buffer หลอดอะ มันน่าจะมี gain ขยายด้วย  [confused-raccoon] แล้วคือถ้าใช้วงจร ic3886 ที่คนทั่วไปนิยมใช้กัน อัตราขยายมันจะไม่ล้นไปเหรอครับ เนื่องจากวงจรที่ใช้กันทั่วไปมันออกแบบมาให้เป็น integrate amp อะ ซึ่งอัตราขยายทั่วไปของมันก็เพียงพอที่จะขับลำโพงออกอยู่แล้วโดยไม่ต้องใช้ pre อะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

บอร์ด buffer ของน้าcleaning แผ่นที่เล่นก่อนหน้านี้ไม่มีเกนขยายครับแต่บอร์ดที่เอามาทำครั้งนี้ผมก้ไม่ทราบ ดีไม่ดีไฟสูงไปอัด Input 3886 พังไปแล้ว ไม่มี Mute ตัดตรง Output Buffer ด้วย

ข้อความโดย: Alcohol
วิเคราะห์จากรูปภาพ ตรง Output ไม่มีขดลวดใส่ไว้ ไม่ทราบว่าคุณ Cleaning ใส่ Jumper ไวหรือปล่าว

น้าcleaning ใส่เส้นเหลืองไว้ครับ  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:34:53 PM »
เมื่อคืน ผมนั่งลุ้นจนดึก
วันนี้ก็มานั่งลุ้นต่อ แล้วก็ไม่ได้เป็นไปอย่างที่คาดหวังไว้ ขอคลายเครียดด้วยขวดนี้ครับ

เพื่อเป็นการพักผ่อน ผมว่าน้า Cleaning มาชนขวดกับผมดีกว่า... [Bangdrink]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:39:22 PM »
คุณ Cleaning เขายังไม่พร้อมที่จะเปิดบ้าน
แค่บอกว่าพร้อมผมคงได้เอา LM1875 ไปร่วมฟังด้วย เพราะผมเคยขอเอาไปฟังเทียบกับ PM6004 ตัวเก่งนานแล้ว

ณ เวลานี้ ผมขอแนะนำให้หยุดเถอะ อย่าฝืน DIY ไปเลย ซึ่งจะทำให้เสียทรัพย์แบบปล่าวประโยชน์
ขอให้ดูผลงานของท่านอื่นไปพลางก่อน พร้อมกับศึกษาวงจรที่เขาทำกันไปด้วย

หากคันมือจึงค่อยหาอะไรที่ทำง่าย ๆ ใช้อุปกรณ์น้อยชิ้นอย่งเช่น GainClone มาทำเล่นแก้ขัด

วันอาทิตย์นี้ ถ้ามีว่างแวะเอามาทิ้งไว้ให้ผมและเพื่อนหาสาเหตุก็ได้นะ แต่คงจะไม่มีทำให้ทันทีทันใด
เพราะจะมีเพื่อนยกแอมป์หลอด KT88-SE เอามาฟังเทียบกับ GainClone และ 811-SE Power Amp ที่บ้านผม

ด้วยความปรารถนาดี
Alcohol

น่าเสียดายไม่ได้ไปฟังชุดนี้

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:44:41 PM »
คือผมงงนิดนึงอะครับ คือดูจากวงจร buffer หลอดอะ มันน่าจะมี gain ขยายด้วย  [confused-raccoon] แล้วคือถ้าใช้วงจร ic3886 ที่คนทั่วไปนิยมใช้กัน อัตราขยายมันจะไม่ล้นไปเหรอครับ เนื่องจากวงจรที่ใช้กันทั่วไปมันออกแบบมาให้เป็น integrate amp อะ ซึ่งอัตราขยายทั่วไปของมันก็เพียงพอที่จะขับลำโพงออกอยู่แล้วโดยไม่ต้องใช้ pre อะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

บอร์ด buffer ของน้าcleaning แผ่นที่เล่นก่อนหน้านี้ไม่มีเกนขยายครับแต่บอร์ดที่เอามาทำครั้งนี้ผมก้ไม่ทราบ ดีไม่ดีไฟสูงไปอัด Input 3886 พังไปแล้ว ไม่มี Mute ตัดตรง Output Buffer ด้วย

ข้อความโดย: Alcohol
วิเคราะห์จากรูปภาพ ตรง Output ไม่มีขดลวดใส่ไว้ ไม่ทราบว่าคุณ Cleaning ใส่ Jumper ไวหรือปล่าว

น้าcleaning ใส่เส้นเหลืองไว้ครับ  [roll]

มันคงมีวงจร buffer อะครับน้้า ผมคาดว่านะ เพราะถ้าไม่มีมันคงต้องตายทั้งสองตัวอะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]  แต่ความจริงอะถ้าจะเอาบุคลิกหลอดอะ เอา buffer ตัวเก่ามาเล่นก็ได้นะครับ ไม่ต้องตัวนี้หรอก [c--c] [c--c] เพราะถ้ามันมี gain และgain สูงรับรองขลิบครับพี่น้อง เคยมาแล้นน [in-love-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:50:21 PM »
คุณ Cleaning เขายังไม่พร้อมที่จะเปิดบ้าน
แค่บอกว่าพร้อมผมคงได้เอา LM1875 ไปร่วมฟังด้วย เพราะผมเคยขอเอาไปฟังเทียบกับ PM6004 ตัวเก่งนานแล้ว

ณ เวลานี้ ผมขอแนะนำให้หยุดเถอะ อย่าฝืน DIY ไปเลย ซึ่งจะทำให้เสียทรัพย์แบบปล่าวประโยชน์
ขอให้ดูผลงานของท่านอื่นไปพลางก่อน พร้อมกับศึกษาวงจรที่เขาทำกันไปด้วย

หากคันมือจึงค่อยหาอะไรที่ทำง่าย ๆ ใช้อุปกรณ์น้อยชิ้นอย่งเช่น GainClone มาทำเล่นแก้ขัด

วันอาทิตย์นี้ ถ้ามีว่างแวะเอามาทิ้งไว้ให้ผมและเพื่อนหาสาเหตุก็ได้นะ แต่คงจะไม่มีทำให้ทันทีทันใด
เพราะจะมีเพื่อนยกแอมป์หลอด KT88-SE เอามาฟังเทียบกับ GainClone และ 811-SE Power Amp ที่บ้านผม

ด้วยความปรารถนาดี
Alcohol

น่าเสียดายไม่ได้ไปฟังชุดนี้

แค่วอร์มกันเบา ๆ เพราะผมจะหาโอกาสปั่นหม้อไฟ EL34 ด้วย
มีวันว่างแค่วันเดียวก่อนที่ชีพจรจะลงเท้าอีกครั้ง

เดือนมีนา ภารกิจก็จะคลายลงบ้างแล้วครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 08:29:18 PM »
   เสร็จเสียที จะได้ทำอย่างอื่นบ้าง

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 08:36:51 PM »
  เสร็จเสียที จะได้ทำอย่างอื่นบ้าง

[roll-eyes]ดูแข็งแรงบึกบึน เวลาหมุนสวนทางกันน่าจะนิ่งกว่า ที่เป็นแบบจานเดียว  [c--c] ส่งโรงกลึงทำ GB น่าจะดี  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 08:55:46 PM »
มันซิคือ จานผี แม่นบ่อ้าย  [heart_shell]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 08:58:49 PM »

ลงทุนหลายอัฐไหมครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:02:36 PM »
buffer ตัวหลังไม่น่ามีเกนขยายครับ ใช้ไฟ 12-0 เองครับ ไฟมันน้อยกว่า3886 อีกครับ แล้ว buffeตัวนี้ที่เขาขายเขาก็โฆษณาให้ต่อกับเกนโคนด้วยครับ
ไม่น่าจะเป็นที่ buffer ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร เส้นทางdiy ผมถึงไม่เคยราบรื่นเลย ผมตัังใจทำนะครับ ค่อยๆทำกว่าจะเสร็จใช้เวลา เกือบสองวันครับ ไม่ใช่ว่าทำเสร็จภายใน 1 ช.มครับ
ล่าสุดที่ผมลอง ic คงพังไปตัวครับ ดังข้างเดียวครับ โอกาศหน้าถ้าหา ic ได้คงจะมาทำต่อครับ  

buffer ตัวในรูปใส่หลอด 6n1p+6dj8 ไม่มีปัญหาอะไรเสียงเพลงปกติ แต่พอใส่ 6dj8ชิลวาเนีย เป็นคู่ แล้วเสียงมันสั่นๆพอเร่งเสียงแล้วมันจะเสียงพร่าๆแตกๆมันเป็นเพราะอะไรครับ
ผมนะดวงดีไม่มีใครเทียบครับถ้าในเรื่องday dac ก็ดังข้างเดียว สลับสายฯลฯก็ไม่ดัง เลยต้องส่งไปให้เจ้าของเช็คให้ ผมไม่กล้าแตะเลย dac มันซับซ้อนมาก แต่ยอมรับเลยครับว่าเสียงดีครับ ถ้าเป็นเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์ไม่ต้องมีการแก้วงจร คงจะเป็น dac ที่ดีมากครับ

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:05:11 PM »
วันนี้ก็มานั่งลุ้นต่อ แล้วก็ไม่ได้เป็นไปอย่างที่คาดหวังไว้ ขอคลายเครียดด้วยขวดนี้ครับ

เพื่อเป็นการพักผ่อน ผมว่าน้า Cleaning มาชนขวดกับผมดีกว่า... [Bangdrink]
ไม่เคยกินเลยยีห้อนี้เอามาโชว์หรือจิบไปด้วยครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:28:14 PM »

ไม่เคยกินเลยยีห้อนี้เอามาโชว์หรือจิบไปด้วยครับ  laughhahaha

เบียร์ดำของลาว รสชาดอร่อยอย่าบอกใครเชียว
แช่ให้เย็นจัด ไม่ต้องรินใส่แก้ว ยกซดทั้งขวด ดับกระหาย ชื่นใจยิ่งนัก

หากข้ามไปเวียงจันทน์ สิ่งแรกที่ผมสั่งมาดับกระหาย ต้องเป็นเบียร์ดำยี่ห้อนี้

นั่งลุ้นผลงานของคุณ Cleaning ก็เอามานั่งจิบไปเรื่อย ๆ เผลอเดี๋ยวเดียว
ไม่รู้ดื่มไปเท่าไร...

คำเตือน : เครื่องดื่มมีแอลกอฮอลล์เป็นอันตรายต่อร่างกายนะครับ
 [heart_shell]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:36:15 PM »
เมื่อไหร่จะได้ไปบ้านน้าเมาเนี่ยยยย  เปรี้ยวปรากกกกกก  [roll]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:42:49 PM »

เบียร์ดำของลาว รสชาดอร่อยอย่าบอกใครเชียว
แช่ให้เย็นจัด ไม่ต้องรินใส่แก้ว ยกซดทั้งขวด ดับกระหาย ชื่นใจยิ่งนัก

หากข้ามไปเวียงจันทน์ สิ่งแรกที่ผมสั่งมาดับกระหาย ต้องเป็นเบียร์ดำยี่ห้อนี้

นั่งลุ้นผลงานของคุณ Cleaning ก็เอามานั่งจิบไปเรื่อย ๆ เผลอเดี๋ยวเดียว
ไม่รู้ดื่มไปเท่าไร...

คำเตือน : เครื่องดื่มมีแอลกอฮอลล์เป็นอันตรายต่อร่างกายนะครับ
 [heart_shell]
พี่่ขนใส่รถไฟมาสักโบกี่ซิครับ จะได้นัดเพื่อนๆในนี้ไปกันทั้งเว็ปเลย laughhahaha พอเมากันหมด ผมขนแอมป์ ปรีกลับบ้านหมดเลย laughhahaha
แหมนึกว่าที่ไทยมีขาย แล้วแบบนี้ผมก็อดชิมเลยว่ารสชาติเป็นเช่นไร ลาวมันเอาสิงห์ไปใส่ขวดลาวหรือเปล่า

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:51:31 PM »
น้าอัล ไปลาวลองหนิบชาเขียวเมืองลาวมาด้วยน่ะครับ เบียร์กินไม่เป็น กินเป็นแต่ชาครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 10:12:46 PM »
อิ..อิ...เขยลาว...
 [clap hand2]

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 10:54:41 PM »
ถ้าไปพูดที่ลาว ว่าเขยลาว สาวลาวยิ้มแก้มปริ เพราะหนุ่มไทยเนื้อหอม
ได้รับการต้อนรับอย่างดียิ่ง

ผมได้รู้จักกับนักธุรกิจไทย (ไม่ขอเอ่ยนาม) ที่ขึ้นล่องเข้าลาวอยู่เป็นประจำเพื่อไปดูธุรกิจของตน
ด้วยความบังเอิญ เพราะผมได้คุยว่าเบียร์ดำของลาวนั้นอร่อย และอร่อยกว่าเบียร์ดำของสิงคโปร์

เขาก็แอบฟังผมพูดคุย เพราะเรานั่งอยู่ใกล้กัน
สุดท้าย เขาก็ขออนุญาตมาคุยกับผมด้วย เพราะรู้สึกว่าเราจะถูกชะตากันในเรื่องนี้

แล้วเขาก็พูดกับผมว่า
เขาบินไปทั่ว เพราะต้องไปทำธุรกิจกับชาวต่างชาติ และสิ่งที่เขาชอบเหมือนผมคือเบียร์ดำของลาว
ถูกปากยิ่งกว่าของเยอรมันเสียอีก

ยามใดที่เขารู้สึกเหนื่อย เซ็ง ก็จะนั่งเครื่องไปลาว ไปดูนั่งรำวงม่วนซื่น พร้อมจิบเบียร์ดำเพื่อผ่อนคลาย
และวันนั้น ผมสองคนก็นั่งซดกันอย่างถูกคอ

ด้วยความที่เพื่อนรู้ว่าผมชอบ ก็เลยจัดส่งมาให้ดื่ม แต่ผมไม่ขนกลับมาที่บ้าน
เอาแช่ตู่เย็นไว้ที่ทำงาน

วันไหนกลับบ้านดึก เหงา เหนื่อย หรือคิดถึงใครบางคนก็เอามาจิบเป็นการผ่อนคลาย
แต่มิได้ดื่มจนเป็นนิสัย หรือเคยชินหรอกนะ

รู้สึกว่าจะชวนพูดคุยนอกเรื่องยาวอีกแล้ว ถือว่าเป็นการสลับฉากคลายเครียดก็แล้วกันนะ
และต้องขออภัยด้วย ที่เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 11:11:36 PM »
ประกอบ 3886 กึ่ง hw ตามวงจรรูป hw ภาพแรกบน pcb คุณสรรเสริญ ส่วนที่ไม่มีที่อยู่บน pcb ก็ปล่อยลอย ๆ เป็น hw บางส่วน เรียกให้ชวนหมั่นใส้ว่าไฮบริด

ประกอบเสร็จแล้ว 1 ด้วยการต่อ C 100 uF 50 V ขั้ว - เข้าขา 8 ขั้ว + ลงกราวด์ แถมด้วย C 220 pF ที่ขา 9 และขา 10 ใช้ C อินพุทหางหนู(หรือเปล่า) ขั้ว + เข้าบอร์ท ขั้ว - ไว้ต่อสัณญาณเข้า  [yes-raccoon]
ทดสอบ  3-2-1-raccoon ต่อไฟ 24 V เข้า วัดแรงดันไฟได้ 31 - 32 Vdc ชอร์ทอินพุทกับกราวด์ วัดแรงดันไฟได้ 2.5 mV เอาละ ย่ามใจไม่มีอะไรรีบร้อน เพราะไม่มีอะไรร้อน ไม่มีอะไรส่งเสียงปุ หรือมีควันกรุ่นให้เห็น จึงลองต่อสัณญาณเข้าอินพุท ต่อลำโพง ตั้งสติแล้วต่อไฟอีกครั้ง [no-raccoon] มีเสียงปุกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถี่ ๆ ออกลำโพง ชักปลั๊กเลย แล้วตั้งสติ นี่ก็ดึกแล้ว ไม่อยากเป็นอะไรไปคนเดียว หันรีหันขวาง ลองปลดกราวด์ลำโพงออกแล้วต่อไฟใหม่ ปรากฏว่าเสียงเงียบแต่ก็ไม่มีเีสียงเพลงออก  [roll-eyes] ไม่รู้ว่าต้องรื้อหรือไม่ เพิ่งรื้อ 1875 ไปแหมบ ๆ จะเอา 3886 อีกหรือพี่สังข์ของคุณอัล  [phok]  [phok]
ท่านใดมีคำแนะนำขอความกรุณาด้วยครับ [res] พรุ่งนี้กะว่าจะถอดC 220 pF ที่ขา 9 และขา 10 ออกทดลองก่อน เพราะท่านผู้รู้บางท่านบอกว่าไม่ต้องใส่ก็ได้ ดังนั้นขอท่านผู้รู้ทั้งหลายส่งคำแนะนำด้วยว่าให้ถอดอะไรออกบ้าง  [p-h-o-t-o] รูปที่แนบมาอาจมองเห็นไม่ชัด กลางคืนหูตาไม่ดี ครั้นจะคลำ ๆ ก็คงจะไม่ได้ภาพเป็นแน่แท้ครับ

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 12:24:48 AM »
 [entreat-raccoon] อยากช่วยแต่มองรูปไม่ชัดเจน pcb อ.สรรเสริญ ที่ทำออกมาสำหรับ LM3875 แต่น้าเอามาปรับเปลี่ยนใส่ LM3886 แม่นบ่ ถ้าใช่ฝากอ่านทู้นี้สัก รอบ2รอบ คล้ายกันไหม  [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=3034.0

« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 12:20:50 PM »
ผมรื้อจนเหลือ 3886 โดดๆสรุป ic น่าจะเสียไปตัวเพราะมันร้อนแต่ไม่มีเสียงครับ อีกข้างเสียงออกแต่ก็มีเสียงซ่าๆปนอยู่ด้วยครับ

ผมไม่ได้ส่งการลงอุปกรณ์ไปด้วย ลงตามนี้ไหม

IC ตัวใหม่ใช่ไหมครับ ไฟเท่าไหร่ ของดูภาพบน PCB ชัดด้วยสิครับ  [roll]
ผมต่อตามวงจรตามภาพครับค่าตรงๆเลยครับ ผมเอาวงจรจากหน้า2 ไปดูครับ จะต่างก็ตรงผมไม่มี L ครับ แต่จัมป์สายมาแทนครับ ผมไล่ย้อนกลับไปดูตามลายวงจรผมก็ต่อไม่ผิดลายก็ไม่ชนกัน
ตอนนี้ ic เสียไปตัวคงต้องหามาลองเปลี่ยนดูครับ

« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 02:50:40 PM »
เผื่อว่าคุณ Cleaning เข้ามาดู จะได้รู้ว่านายอัลกอฮอล์ใจเย็นขนาดไหน
 [laugh-raccoon]

ผมทำ 3886 ด้วย PCB ของ 3875 ครับ
ขั้นแรกก็เอา R 22k ต่อขา 3 กับขา 9 ด้วยวิธีการอย่างนี้

« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 03:47:12 PM »
เผื่อว่าคุณ Cleaning เข้ามาดู จะได้รู้ว่านายอัลกอฮอล์ใจเย็นขนาดไหน
 [laugh-raccoon]

ผมทำ 3886 ด้วย PCB ของ 3875 ครับ
ขั้นแรกก็เอา R 22k ต่อขา 3 กับขา 9 ด้วยวิธีการอย่างนี้

พี่ใช้กล้องอะไรถ่ายครับ ชัดสุดๆเลยครับ พี่มีปากกาจับชิ้นงานก็ดีเลยครับ ผมเองไม่มีปากกาจับชิ้นงานเวลาจะลำบากครับ
มีขั้นตอนเดียวเองหรือ [smi_ley]

เรื่อยๆครับพี่ชัดเจนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:30:32 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:23:40 PM »
ใส่ IC เข้า PCB แล้วก็บัดกรี

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:25:28 PM »
แล้วก็หาลวดเงิน เอามาทำ Jumper

ต่อขา 5 กับขา 1 ให้ถึงกัน

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:29:30 PM »
ต่อ Jumper ขา 7 ลงกราวด์ ลืมถ่ายรูป  [heart_shell]

แล้วก็เอา R 680R ต่อที่ขา 9 ของ IC แล้วเอาลงกราวด์ โดยเอาขา R ที่จะลงกราวด์สอดเข้าไปในรูอย่างนี้

แล้วก็บัดกรี

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:32:34 PM »
ลวด Jumper ที่ต่อจากขา 7 ลงกราวด์ ดูจากรูปนี้ก็แล้วกัน

ส่วนขา R ที่โผล่ขึ้นมา โด่เด่ เดี๋ยวก็รู้ว่าผมจะทำอะไร

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:34:33 PM »
ก่อนติดตั้ง R ตัวต่อไป ใส่ C Filter ก่อนเพราะจะได้ไม่เกะกะในการบัดกรี

« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:41:22 PM »

ไวเหมือนโกหก

ที่ขา 10 ใส่ R 22k ต่อลงกราวด์
ใส่ชุด Zobel network (C 0.1uF+R 10 Ohm) ที่ขา 3 ของ IC แล้วต่อลงกราวด์

ที่ยังขาดอีก 1 ตัว R 33k ต่อที่ขา 8 ของ IC กับขา 4 ลงไฟลบ

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:45:30 PM »
จะเห็นว่าคราบยางสนเกาะเต็มแผ่น PCB ดูแล้วสกปรก

เมื่อทำความสะอาดแล้ว จะเป็นอย่างนี้
เผลอหน่อยเดียวดันทำความสะอาดลบค่า C บนตัวแดงไปด้วย

อุปกรณ์ยังไม่ครบ คงได้แค่นี้ครับ

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 04:48:21 PM »

แผ่นเล็กขี้หนูอย่างนี้ อีกไม่นานก็จะร้องเพลงได้แล้ว คอยชมต่อไปครับ